Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: UK visa extensions
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

UK visa extensions

Author
MB10 View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote MB10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: UK visa extensions
    Posted: 18 Feb 2010 at 21:19 - IP: 95.146.229.93 IP Information

วันนี้ขอมาอัพเดทเรื่อง FLR(M) เผื่อจะเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่สนใจค่ะ

ยื่นเอกสารเพื่อขอ residence permit 2 ปีเมื่อวันที่ 16 กุมภาพันธ์นี้ วันแพนเค้ก
ได้ข่าวว่าจะขึ้นราคา ปรากฏว่า ยังเสียเงินเท่าเดิมอยู่นะค่ะ 665 pounds สำหรับพรีเมี่ยมเซอร์วิซ
คือ ยื่นและทราบผลในวันนั้นเลย

เราไปยื่นที่ Croydon ค่ะ แผนที่ การเดินทาง ข้อมูลต่าง ๆ เกี่ยวกับ Home Office in Croydon ดูได้จาก
นะค่ะ เค้าเขียนไว้ละเอียดดีมาก ๆ เลย

หลังจากที่เราทำการนัดหมายทางออนไลน์แล้ว เค้าจะส่งอีเมล์มายืนยัน
หลังจากนั้นใกล้ ๆ ถึงวันนัดหมาย ทีนี้แหละ ทั้งอีเมล์ ทั้งเท็กซ์มาที่มือถือ
หลายครั้งเลยค่ะ คงกลัวเราลืม เราเดินทางจากบ้านใน Essex ไปค้างคืนที่ลอนดอน 1 คืน
ก่อนเดินทาง Croydon ตามเวลานัดหมายคือ บ่าย 1 โมง 10 นาที แต่เค้าจะให้เราไปถึงที่นั้นก่อนเวลานัดหมาย 30 นาทีเพื่อ security check เหมือนในสนามบินเลยค่ะ  ตรงนี้ถ้าเพื่อน ๆ ไม่สะดวกค้างที่ Croydon เลยก็ได้นะค่ะมีโรงแรม travel lodge อยู่ใกล้ ๆ Home Office ค่ะ

เราเดินทางจากสถานี Victoria ใน London ดูจากข้อมูลแล้วถ้าเราเดินจาก West Croydon จะใช้เวลา 5 นาที 
จาก East Croydon ใช้เวลา 10 นาที เราก็เลยบอกคุณสามีว่าเอาแบบเดิน 5 นาทีนะ ปรากฏว่าจริง ๆ แบบ 10 นาทีดีกว่าค่ะ เลยไปแบบ 10 นาที เพราะว่า จาก วิคตอเรีย ไป อีสต์ เดินทาง 1 สถานี ไป เวสต์ เดินทาง 10 สถานี แถมดูเหมือนว่ามีขบวนรถไฟไปอีสต์บ่อยกว่าไม่ต้องรอนานค่ะ เวลาเดินจริง ๆ ก็ดูเหมือนไม่ถึง 10 นาทีค่ะ เดินแป๊ปเดียวออกจากสถานีไปเดินไปทางขวาเรื่อย ๆ ไม่ต้องข้ามถนนอะไรทั้งสิ้น ปั๊ปเดียวก็ถึงแล้ว ไปถึงก็ยื่นใบนัดที่ปริ้นต์มาจากคอมพิวเตอร์ให้การ์ด นั่งรอปั๊ปเดียวเค้าก็จะให้เค้าไป security check ตรวจพวกโลหะ เค้าไม่อนุญาติให้นำแก้วเข้าไป เรามีกระปุกน้ำจิ้มสุกี้อยู่ 2 กระปุก เค้าขอดู ถามว่าเป็นอะไร แล้วก็ยึดน้ำจิ้มสุกี้ของเราไว้ ใส่ในถุงพลาสติกใส แล้วให้หมายเลขเรา บอกว่าเสร็จแล้ว เอาหมายเลขมารับของกลับ ดีค่ะ ไม่หนักดี

จริง ๆ เค้าบอกว่าไม่ให้นำผู้ที่ไม่เกี่ยวข้องไปด้วย  แต่สามีเราเค้าบอกว่าเค้าไปเป็นเพื่อน เค้าเป็นสามี พอไปจริง ๆ ก็ไม่เห็นเค้าจะเช็คหรือว่าอะไรนะค่ะ เรากะว่าถ้าเค้าเช็ค หรือไม่ให้เข้าก็จะให้คุณสามี รออยู่ในห้างสรรพสินค้า Whitgift ฝั่งตรงข้าม แต่นำสามีไปด้วยมีประโยชน์จริง ๆ ค่ะ
พอเข้าไปถึงเข้าก็จะให้หมายเลข จ่ายเงินที่ชั้น 1 จากนั้นไปนั่งรอที่ชั้น 2 เพื่อ ลงทะเบียน ขึ้นตอนทั้งหมดจะมีหมายเลขประกาศขึ้นที่จอว่า หมายเลข xxx ไปที่ counter xxx จริง ๆ เค้ามีประกาศเรียกด้วยค่ะ แต่ว่าดูที่จอจะปลอดภัยกว่า เพราะบางทีระบบคอมพิวเตอร์รวน อ่านบ้าง ไม่อ่านบ้าง ถ้าเราไม่ไปตามช่องพนักงานจะประกาศเรียกอีกทีค่ะ หลังจากลงทะเบียนเสร็จก็ เข้าไปพิมพ์ลายนิ้วมือ ถ่ายรูป ตรงนี้เหมือนที่ เมืองไทย แต่เค้าจะถามเรา 2 ข้อ เรื่องประวัติเราว่าทุกอย่างถูกต้อง เราเข้าใจ และยินยอมให้ตรวจสอบประวัติ จากนั้นก็ให้เราเซ็นต์ยินยอม ก็เซ็นต์ไป หลังจากขั้นตอนนี้แล้วก็รออยู่พักใหญ่เลยค่ะ เข้าใจว่าเช็คประวัติ และลายนิ้วมือ

จากเริ่มต้นจนถึงขั้นตอนนี้ใบสมัคร เอกสารต่าง ๆ รูป ยังอยู่กับเราเลยนะค่ะ หลังจากนั้นก็มาถึงขึ้นตอนสุดท้ายเข้าจะให้กลับมานั่งรอที่ชั้น 1 อีกครั้งเพื่อ เรียก ดูใบสมัครและหลักฐานต่าง ๆ เรามาด้วยวีซ่าคู่หมั้น สิ่งที่เค้าสนใจก็คือ รูป พาสปอร์ตของเราและสามี marriage certificate ใบหย่าของคุณสามี สลิปเงินเดือน bank statement เอกสารอื่น ๆ ที่เราเอาติดไปเช่น ใบเกิดเรา ใบเกิดสามี เค้าไม่สนใจส่งคืนหมด
มาถึงเวลาสำคัญ เค้าถามว่า สลิปเงินเดือน กับ bank statement มีแค่อย่างละเดือนเองเหรอ มีอีกมั้ย เราบอกว่าเอามาแค่นี้ เค้าก็หายไปซักครู่ แล้วบอกว่าต้องการ bank statment 3 เดือน คุณสามีเลยบอกว่าเมื่อตอนทำวีซ่าคู่หมั้น ให้ไปตั้งเยอะแล้วไง เค้าบอกว่าคนละ office กัน แล้วถามว่า bank statement นี้เป็นตัวจริงหรือ copy เค้าต้องการตัวจริงเท่านั้น คุณสามีก็เลยบอกว่าคุณลองพลิกดูด้านหลังซิ แล้วจะให้ว่ามันเป็นตัวจริงเพราะมีข้อความที่พรินต์มาจากคอมพิวเตอร์ เค้าก็พลิกดูแล้วก็บอกว่ามันก็สามารถถ่ายเอกสารได้ทั้งสองด้าน (แต่เค้าไม่ได้ถ่ายนิ คุณสามีเริ่มหงุดหงิด) ระหว่างนั้นเราค้น ๆ เอกสารดูเพื่อมีอะไรที่พอจะเป็นประโยชน์ พอดีเจอ mortgage statment ก็เลยบอกเค้าว่า พอดีมีอันนี้ยื่นให้เค้าไป เค้าก็รับไป แล้วก็หายไปอีก เราก็คุยกับสามีว่าจริง ๆ เค้าน่าจะมีข้อมูลทั้งหมดของเราอยู่แล้วนะ เราบอกว่าสงสัยเค้าอยากจะเช็คข้อมูลล่าสุดระหว่างที่เรายื่นวีซ่าครั้งสุดท้ายกับตอนนี้ว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงมั้ย คิด ๆ แล้วมาด้วยตัวเองก็ดีเหมือนกัน มีอะไรเราก็มีโอกาศให้คุย หรือชี้แจงกับเจ้าหน้าที่ จริง ๆ เราก็ไม่ค่อยรอบคอบด้วยแหละ bank statement กับสลิปเงินเดือนมีเยอะแยะแต่หยิบมาแค่อย่างละใบ
 คิดว่าหลังจากวีซ่าคู่หมั้น ก็ไม่น่าจะมีอะไรแล้ว เบื่อกับเอกสารน่ะ เรื่องของเรื่อง

สักพักเค้าก็เดินกลับมาแล้วบอกว่าเอกสารเรียบร้อยดี รอปั๊ปนึงนะ แล้วก็หายไปอีก

สุดท้ายก็เดินกลับมาแล้วบอกอีกครั้งว่าเอกสารเรียบร้อยดี เราอนุญาตให้คุณอยู่ทีนี้ต่อได้อีก 2 ปี จะจัดส่ง ID card ให้ภายใน 7 วัน ถ้าไม่ได้รับภายใน 10 วันให้โทรมาที่เบอร์นี้นะ

เย้ เสร็จเรียบร้อยได้กลับบ้านซะที ไปรับสุกี้กลับ เจ้าหน้าที่ security สนใจสุกี้ของเรามาก ถามว่าจะทำกินวันนี้เลยหรือเปล่า เราบอกว่าเปล่าต้องกลับไปทำแพนเค้ก หมายเหตุ วันนี้คนเยอะค่ะ ใช้เวลาทั้งหมด ประมาณ 3 ชั่วโมงค่ะ ระหว่างนั่งรอ ซื้ออาหาร เครื่องดื่มนั่งทานระหว่างรอได้ เค้าขายอยู่ตรงที่นั่งรอเลยค่ะ

Back to Top
Su_Elias View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Su_Elias Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2010 at 01:24 - IP: 58.11.57.60 IP Information
ยินดีด้วยนะคะพี่ ตอนนี้นู๋ก็หวั่นๆวีซ่านักเรียนประเทศกรีซอยู่เลยค่ะ...แสดงความยินดีด้วยนะคะ ^^
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote MB10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2010 at 03:00 - IP: 95.146.229.93 IP Information
ขอบคุณมากเลยค่ะ ตอนที่พี่ไปยื่นมีน้องนักศึกษาชายมาต่อวีซ่านักเรียนประเทศอังกฤษ แต่ไม่ใช่คนไทย น้องเค้าท่าทางกลัว ๆ คอยถามตลอดเลยว่าต้องทำอะไรบ้าง พอดีคิวพี่อยู่ก่อนน้องเค้า ก็เลยคอยบอกน้องเค้าว่าเขาทำอะไรบ้าง ต้องไปที่ไหนบ้าง น้องเค้ามาคนเดียวทำอะไรไม่ค่อยถูกนะค่ะ

ขอให้น้อง Avatar  ได้วีซ่านักเรียนประเทศกรีกนะค่ะ ขออวยพรให้ทุกอย่างผ่านง่ายดาย ปราศจากอุปสรรค ปัญหาใด ๆ

โชคดีค่ะ Smile

Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2010 at 05:56 - IP: 188.220.163.229 IP Information
It's such a good experience for other who is going to extend the visa in the UK . You can see how important of documents that home office want. So now you need to collect every documents for the next visaApprove

If you do not mind,I would like to put this topic in my topic about visa in the UK room, it can be useful for other in the future.

With thanks in advanceSmile
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote MB10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2010 at 19:43 - IP: 95.146.229.93 IP Information

ได้เลยค่ะ พี่นก ขออนุญาติเรียกพี่นกด้วยคนนะค่ะ อยากให้ข้อมูลเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ สมาชิกค่ะ พยายามจะเขียนให้อ่านง่าย แต่ทำได้แค่นี้เองค่ะ  

ขอบคุณมากค่ะ Smile

Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2010 at 19:51 - IP: 78.105.247.99 IP Information
Originally posted by MB10

ได้เลยค่ะ พี่นก ขออนุญาติเรียกพี่นกด้วยคนนะค่ะ อยากให้ข้อมูลเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ สมาชิกค่ะ พยายามจะเขียนให้อ่านง่าย แต่ทำได้แค่นี้เองค่ะ  

ขอบคุณมากค่ะ Smile

Thank you very muchSmile

Edited by xluely - 19 Feb 2010 at 20:01
Back to Top
MissLilly View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MissLilly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Sep 2011 at 18:31 - IP: 10.0.1.118 IP Information

สวัสดีค่ะ

น้องใหม่นะคะชื่อทิตาค่ะ มีลูกสาวจะ9เดือนแล้ว ตอนนี้วีซ๋าถาวรไม่ผ่านทำไงดีคะ จะยื่นวีซ่าตัวไหนได้บ้างคะอยากบินไปกับสามีนะค่ะ ในระหว่างยื่นอุทธรณ์เราสามารถทำวีซ๋าเยี่ยมญาติได้หรือไม่คะ ขอความช่วยเหลือด้วยนะคะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.211 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters