Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอตัวอย่าง จดหมายรับรองจากบุคคลที่ฟินด์ สองคน กรณี
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอตัวอย่าง จดหมายรับรองจากบุคคลที่ฟินด์ สองคน กรณี

Author
Eve_Eve View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Eve_Eve Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอตัวอย่าง จดหมายรับรองจากบุคคลที่ฟินด์ สองคน กรณี
    Posted: 27 Sep 2011 at 14:41 - IP: 113.53.47.212 IP Information
ขอตัวอย่าง จดหมายรับรองจากบุคคลที่ฟินด์ สองคน กรณีขอจดทะเบียนที่ไทยค่ะ ใครพอจะมีเคสที่ฝ่ายชายขอใบโสดที่ฟินแลนด์แล้วมาจดทะเบียนที่ไทยบ้างคะ ขอคำแนะนำเพื่อไปเขียนจดหมายด้วยค่ะ
Love is in the Air <3
Back to Top
yakumi007 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote yakumi007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 12:50 - IP: 10.0.22.116 IP Information

อยากได้ด้วยเหมือนกันค่ะ ขอความช่วยเหลือหน่อยนะค่ะ

you are mylife
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Eve_Eve Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2011 at 14:46 - IP: 113.53.46.131 IP Information

ส่วนตัวกำลังร่าง จดหมายอันนี้อยู่ค่ะ คุณyakumi007 พยายามร่างขึ้นตามที่เราพอจะทำได้นะคะ คือเมื่อวาน พอจะได้คำแนะนำจากเพื่อนๆบ้านฟินด์ค่ะ แต่ที่สำคัญคือเราไม่ทราบว่ามันจะถูกต้องไหมConfused เพราะเราก็รอคำตอบอยู่เช่นกัน คิดว่ารูปแบบน่าจะเหมือนจดหมายเชิญ แต่ข้อความเปลี่ยนตามใจความที่เค้าระบุค่ะ  รับรองว่ารู้จักบุคคลทั้งสอง และยอมรับการแต่งงานที่จะเกืดขึ้นที่เมืองไทย แล้วก็ลงชื่อ ที่อยู่ เบอร์โทร ( ลงชื่อ 2 คน) อีฟคิดว่าจะทำประมาณนี้อ่ะคะ แต่ตอนนี้กำลังรอแฟนส่งเมลล์มาบอกอยู่ว่าจะใช้ชื่อใครเป็นพยาน อาจเป็น พ่อ แม่ แฟน รึ ญาติ สนิท ที่เคยเจอเราตอนเราไปเที่ยวฟินด์ รอ อยู่ค่ะ เดินเรื่องไปถึงไหนแล้วคะ ส่ง PM ปรึกษากกันก็ได้นะคะ ส่วนตัวพยายามอ่านจากเวปของสถานกงศุลด้วยค่ะ เพื่อจะมีแบบฟอร์มไหนที่เราพอจะนำมาปรับปรุงใช้ได้http://www.consular.go.th/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=98

Back to Top
tai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Oct 2011 at 00:18 - IP: 80.220.58.227 IP Information
ของเราตรงกับเคสนี้ คือแฟนมาแต่งที่ไทยขอใบโสดมาจากฟิน จม รับรองฉบับนึงพ่อกับแม่เป็นคนรับรอง ส่วนอีกฉบับนึงเพื่อนสนิทแฟนสองคนรับรอง ก้อไม่ได้เขียนไรยาวมากนะแฟนเป็นคนพิมพ์เองแล้วให้พ่่อแม่เซ็นชื่อ ส่วนอีกฉบับก้อเพื่อนเซ็น
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Eve_Eve Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Oct 2011 at 10:13 - IP: 118.174.85.202 IP Information
Originally posted by tai

ของเราตรงกับเคสนี้ คือแฟนมาแต่งที่ไทยขอใบโสดมาจากฟิน จม รับรองฉบับนึงพ่อกับแม่เป็นคนรับรอง ส่วนอีกฉบับนึงเพื่อนสนิทแฟนสองคนรับรอง ก้อไม่ได้เขียนไรยาวมากนะแฟนเป็นคนพิมพ์เองแล้วให้พ่่อแม่เซ็นชื่อ ส่วนอีกฉบับก้อเพื่อนเซ็น
อ่อ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค้า Smile
Back to Top
jbpacinee View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jbpacinee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Oct 2011 at 15:13 - IP: 114.24.48.236 IP Information
เรื่องเอกสาร คนรับรองใน ฟินแลนด์ ไม่แน่ใจ ค่ะ เพราะแฟนเป็นคนทำ ...แต่ถ้าเรื่อง ขั้นตอนจดทะเบีนในไทย สอบถามได้ค่ะ เพราะเพิ่งไปจดทะเบียนมา เมื่อ ต้นเดือน ตค . นี้เอง ค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Eve_Eve Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Oct 2011 at 20:24 - IP: 125.26.120.149 IP Information
Originally posted by jbpacinee

เรื่องเอกสาร คนรับรองใน ฟินแลนด์ ไม่แน่ใจ ค่ะ เพราะแฟนเป็นคนทำ ...แต่ถ้าเรื่อง ขั้นตอนจดทะเบีนในไทย สอบถามได้ค่ะ เพราะเพิ่งไปจดทะเบียนมา เมื่อ ต้นเดือน ตค . นี้เอง ค่ะ 
 เรื่องจดหมายรับรองจากบุคคลในฟินด์สองคน เราได้พิมพ์และส่งไฟล์ไปให้แฟน ให้ส่งต่อให้ แม่กับ เพื่อนแม่เซ็นต์แล้วค่ะ ใครอยากได้ เอกสารตัวนี้ ส่ง PM ขอหลังไมค์ ได้นะคะ เพราะมันมีชื่อเรากับชื่อแฟนและข้อมูลนิดหน่อย ต้องลบ นิ๊ดนึง และจะส่งเป็นแบบร่างให้ แล้วคุณไปเพิ่มเติมข้อมูลของคุณลงเองได้ ( อยากแบ่งปันค่ะสำหรับคนที่ต้องเตรียมเรื่องช่วยแฟนเหมือนเรา )Smile ตอนนี้แฟนกำลังขอใบโสดอยู่ จะแต่งต้นเดือน พฤศจิกายน นี้ค่ะ
อยากทราบขั้นตอน อัพเดทล่าสุดของเคทของคุณjbpacinee กับแฟนบ้างค่ะ แบ่งปันเป็นแนวทางหน่อยค่ะSmile
-ตั้งแต่แฟนคุณบินมาและเอาใบโสดไปแจ้งที่สถานทูต ( ขั้นตอนตรงนี้มีสัมภาษณ์ไหมคะ ) และใช้เวลาทั้งหมดตั้งแต่ยื่นใบโสดของแฟน จนกระทั้ง จดทะเบียนเสร็จ และขอวีซ่าท่องเที่ยวไปฟินด์ รวมระยะเวลาทั้งหมด กี่วันคะ ถ้าแปลแบบด่วนทุกอย่าง และทำพาสปอร์ตใหม่ด้วย เพราะจะได้คาดการณ์เรื่องเวลาที่ต้องอยู่ใน กทม เนื่องจากตอนนี้น้ำท่วมบางเขต ไม่อยากพาแฟนมาลำบากกับการเดินทางฝ่าเส้นทางน้ำท่วมค่ะCry แนะนำด้วยนะคะSmile
Back to Top
kaisu View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kaisu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Oct 2011 at 21:03 - IP: 125.26.92.174 IP Information
Originally posted by Eve_Eve

Originally posted by jbpacinee

เรื่องจดหมายรับรองจากบุคคลในฟินด์สองคน เราได้พิมพ์และส่งไฟล์ไปให้แฟน ให้ส่งต่อให้ แม่กับ เพื่อนแม่เซ็นต์แล้วค่ะ ใครอยากได้ เอกสารตัวนี้ ส่ง PM ขอหลังไมค์ ได้นะคะ เพราะมันมีชื่อเรากับชื่อแฟนและข้อมูลนิดหน่อย ต้องลบ นิ๊ดนึง และจะส่งเป็นแบบร่างให้ แล้วคุณไปเพิ่มเติมข้อมูลของคุณลงเองได้ ( อยากแบ่งปันค่ะสำหรับคนที่ต้องเตรียมเรื่องช่วยแฟนเหมือนเรา )Smile ตอนนี้แฟนกำลังขอใบโสดอยู่ จะแต่งต้นเดือน พฤศจิกายน นี้ค่ะ
อยากทราบขั้นตอน อัพเดทล่าสุดของเคทของคุณjbpacinee กับแฟนบ้างค่ะ แบ่งปันเป็นแนวทางหน่อยค่ะSmile

-ตั้งแต่แฟนคุณบินมาและเอาใบโสดไปแจ้งที่สถานทูต ( ขั้นตอนตรงนี้มีสัมภาษณ์ไหมคะ ) และใช้เวลาทั้งหมดตั้งแต่ยื่นใบโสดของแฟน จนกระทั้ง จดทะเบียนเสร็จ และขอวีซ่าท่องเที่ยวไปฟินด์ รวมระยะเวลาทั้งหมด กี่วันคะ ถ้าแปลแบบด่วนทุกอย่าง และทำพาสปอร์ตใหม่ด้วย เพราะจะได้คาดการณ์เรื่องเวลาที่ต้องอยู่ใน กทม เนื่องจากตอนนี้น้ำท่วมบางเขต ไม่อยากพาแฟนมาลำบากกับการเดินทางฝ่าเส้นทางน้ำท่วมค่ะCry แนะนำด้วยนะคะSmile
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jbpacinee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2011 at 08:26 - IP: 114.24.52.127 IP Information
ยินดีค๊า........แต่ขอข้ามขั้นตอนเรื่องการเขียนจดหมายรับรองจากเพื่อนและคนรู้จักในการขอใบรับรองโสดของสามีแฟนจากฟินแลนด์ไปเลยนะค่ะ เพราะว่า เจี๊ยบนะไม่ได้ดูว่าเค้าเขียนยังไง เอาเป็นขั้นตอนที่เมืองไทยเร้วกันนะค่ะ 

1.เอกสารใบรับรองโสดของแฟนจากฟินแลนด์ แฟนใช้เวลาขอ 1 อาทิตย์นะค่ะ เห็นว่าขอจาก เอสโป ค่ะ 

2.พอแฟนได้ใบรับรองโสดที่เป็นทั้งภาษาอังกฤษและภาษาฟินแลนด์ มา ในเอกสารก็จะมีชื่อของคนที่เค้าออกจดหมายรับรอง เร้วก็รายละเอียดของแฟนเรา พร้อมทั้งในเอกสารก็ระบุว่า จะสมรสกับ เรา  มาเรียบร้อยเลยค่ะ  เราก็เอาเอกสารนั้นไปที่ สถานฑูตฟินแลนด์เพื่อขอรับรองเอกสาร เค้าเปิด 08.00-11.00น.  เร้วเจ้าหน้าที่ก็จะให้ ใบไปชำระเงินที่แบงค์ไทยพาณิชย์ข้างๆกับตึกสถานฑูตเระค่ะ ค่าจะประมาณ 1200.- รึไง จำไม่ได้นะค่ะ เรื่องเงินเนี่ย  ตอนที่ยื่นเอกสารเจ้าหน้าที่ก็จะถามว่าเราไปจดทะเบียนที่เขตอะไร เราต้องเลือกมาและแจ้งเจ้าหน้าที่ไปเลยเพราะในเอกสารรับรองที่สถานฑูตจะออกให้เค้าจะระบุอย่างชัดเจน ( ถ้าจะให้แน่ใจ เรื่องจดทะเบียนในไทยว่าจะต้องใช้พยาน และ ล่าม กี่คน เจี๊ยบว่าโทรถามที่เขตเพื่อความชัดเจนก่อนดีกว่าค่ะ เพราะเห็นเพื่อนเค้าว่า บางรักนะ ง่าย แต่ในส่วนตัวเจี๊ยบ เราไปเขตวัฒนา ซึ่งเจ้าหน้าก็น่ารักมาก ตอนโทรไปก็แนะนำว่า ให้มาก่อนบ่ายสอง และ ให้นำพยานมาแค่ 2 คน 1ใน 2 สามารถพูดภาษาอังกฤษได้ เพระาเค้าจะให้เป็นล่าม) รอไม่นานนะค่ะสำหรับเอกสารรับรองที่ออกจากสถานฑูต ประมาณ 20-30 นาที รึอาจน้อยกว่านั้น 
- เอกสารที่ใช้  สำเนาพาสปอร์ตของทั้งสอง  ใบรับรองการทำงานของแฟน ใบรับรองรายได้ รึ ใบรับรองเงินเดือนของแฟน และจดหมายแจ้งว่าเราสองคนประกอบอาชีพอะไร ( เห็นแฟนเค้าทำแนบไปด้วยนะค่ะ ลองๆทำไปดู)

เนื้อหาในจดหมายประมาณ ว่า  

3.10.2011.                                 

INFORMATION

ชื่อแฟน
ชื่อเรา
ที่อยู่ของเราสองคน 

ข้าพเจ้า ชื่อ (ผู้ชาย)   . ทำงานที่ไหน ตำแหน่งอะไร . 
ข้าพเจ้าชื่อ (ผู้หญิง)  . ทำงานอะไร ( เอาล่าสุด ก็ได้ ที่เพิ่งล่าออกมาแต่งงาน)

ลงชื่อ (ชาย)                                  ลงชื่อ(หญิง)

3.พอเราได้เอกสารรับรองจากสถานฑูตมาเร้ว เราก็ต้องแปลเป็นภาษาไทยค่ะ โดยส่วนตัวเจี๊ยบ นะ ใช้ บริษํท นี้แปล ค่ะ    http://www.masterpiecetranslation.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=30378  เพราะว่าพี่ตาต้า แนะนำเจี๊ยบมา สะดวกและรวดเร็วค่ะ อย่างกรณีเจี๊ยบเนี่ยส่งแฟ๊กไปให้เค้าแปล และ ก็จ้างให้เค้าส่งมอเตอร์ไซต์ เอาเอกสารตัวจริงวิ่งมาให้ที่โรงแรม เพราะว่า เจี๊ยบเร่งด่วน ค่ะ 

4.หลังจากแปลเอกสารเป็นไทยเรียบร้อยเร้วก็เอาเอกสารที่แปลพร้อมทั้งตัวจริงไป รับรองเอกสารที่ กงสุล ตรงถนนแจ้งวัฒนะ ข้างๆศาลปกครอง  ถ้าเราไปก่อน 12.00 น. เร้วแจ้งเจ้าหน้าที่ว่าขอด่วน แต่เราต้องเสียค่าธรรมเนียมเพิ่ม ก็จะรอรับได้เลยค่ะไม่ต้องมาใหม่ 
          เอกสารที่ใช้  สำเนาพาสปอร์ตของผู้ชาย ( เพระาเอกสารนี้ผู้ชายเป็นคนขอค่ะ ) และ แบบฟอร์มคำร้องรับรองเอกสาร (อันนี้เอาที่กงสุลได้ค่ะ) เอกสารรับรองจากสถานฑูตฉบับอังกฤษและที่แปลเป็นไทยมาแล้ว ตัวจริง ( จากข้อ 2 )

5.พอเราได้เอกสารใบรับรองฉบับภาษาไทย+อังกฤษ ที่รับรองโดยกงสุลไทยเร้ว ก็ไปจดทะเบียนตามเขตที่เราเลือกได้เลย เอาพยานไป 2 คน เป็นใครก็ได้ ล่าม 1 คน แต่ถ้าเขตอนุญาตให้ 1 ใน 2 ขอเพื่อนเป็นล่ามด้วยก็ดีเลยค่ะ  ส่วนตัวเจี๊ยบพยานไป 2 คน เร้วก็ให้น้องชายเป็นล่าม ก็งูๆปลาๆ นะค่ะ แต่เจ้าหน้าที่ ก็ให้ผ่านไปได้ค่ะ เค้าจะให้เป็นล่าม เพราะเจ้าหน้าที่จะสอบถามกับตัวผู้ชาย ว่า ชื่อ อะไร ทำงาน ที่ไหน เงินเดือนเท่าไหร่ คบกันนานยัง เร้วเริ่มอยู่กินเป็นสามีภรรยากันเมื่อไหร่ รู้จักกันได้ยังไง ตัวผู้ชายเนี่ยมีภาระที่ต้องเลี่ยงคนที่อยู่ต่างประเทศไหม เร้วที่มาเนี่ยรู้ไหมว่ามาทำไร ...เนี่ยคือคร่าวๆของคำถามที่เจอมาค่ะ เค้าให้แต่ผู้ชายตอบ ส่วนผู้หญิงนั่งฟังอย่างเด้ว  ใช้เวลาไปทั้งหมด เกือบ 2 ชม. ค่ะ ( เค้าจะถามด้วยว่าเราจะทำข้อตกลงเกี่ยวกับทรัพย์สินไหม...จะเปลี่ยนชื่อสกุล ไหม) 
     เอกสารที่ต้องใช้  สำเนาบัตรประชาชนผู้หญิง สำเนาพาสปอร์ตฝ่ายชาย เอกสารใบรับรองฉบับภาษาไทย+อังกฤษ ที่รับรองโดยกงสุลไทย สำเนาบัตรประชาชนของพยานทั้ง 2 

6.หลังจากจดทะเบียนเสร็จ เราก็จะได้ใบจดทะเบียนที่เป็นรูปดอกกุหลาบ 1 ใบ ชื่อว่า คร.3 (ไม่แน่ใจนะค่ะ) เร้วก็ ใบ กระดาษ ขนาดเอ 4 1 ใบ ชื่อว่า คร.1 ( ไม่แน่ใจชื่อนะค่ะ อาจจะสลับกับ ใบที่เป็นที่เป็นรูปกุหลาบ) เราก็ต้องเอาใบทั้ง 2 นั้น ไปแปล ค่ะ เพื่อเป็นภาษาอังกฤษ  เร้วก็ไป ประทับตรารับรอง ที่กงสุล เหมือนเดิมค่ะ  

7. หลังจากเอาใบสมรสที่เป็นฉบับไทย และ แปลเป็นอังกฤษ ไปประทับตราที่กงสุล เรียบร้อยเร้ว ก็เอาไป ยื่นที่สถานฑูตฟินแลนด์เพื่อรับรอง และ ฝ่ายชายเขียนคำร้องเพื่อแจ้งไปที่ เขตที่ประเทศฟินแลนด์ ว่า เค้าได้มาสมรสที่ไทยเร้ว  ตรงนี้ไม่เสียค่าใช้จ่ายในการรับรองเอกสารค่ะ 

อยากแนะนำให้ไปทำเอกสารทุกขั้นตอนช่วงเช้าดีที่สุดค่ะ เพราะว่าสะดวก และรวดเร็วเวลาเกิดปัญหาจะได้แก้ไขทัน อาจจะเหนื่อย แต่สุดท้ายเราก็จะมีความสุขไปกับมันค่ะ 

หวังว่า นี้จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคน นะค่ะ ... 

เจี๊ยบ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jbpacinee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2011 at 08:41 - IP: 114.24.52.127 IP Information
เรื่องขอวีซ่าเนี่ย ...เจี๊ยบไม่ได้ขอวีซ่าไปฟินแลนด์ค่ะ เจี๊ยบอยู่ที่ไตหวันกับแฟน แต่ได้สอบถามเบื้อต้นกับเจ้าหน้าที่ ที่ สถานฑูตเร้ว เพราะว่า เจี๊ยบกับแฟนจะบินไปซัมเมอร์ ปีหน้า เค้าบอกว่าปกติ ใช้เวลาขอ 15 วัน ในกรณี ที่ยังไม่ได้แต่งงาน แต่หลังจากแต่งงานแล้ว ใช้เวลาขอ 3-4 วันค่ะ สำหรับวีซ่าไปฟินแลนด์

ส่วนขั้นตอนในการแต่งงานที่บอกไปเนี่ยเป็น ที่ควรจะทำ ไม่ใช้กรณีเคสที่แฟนเจี๊ยบอยู่ไตหวันนะค่ะ  เพราะเจี๊ยบตัดขั้นตอนที่เจี๊ยบไปทำต่อที่สถานฑูตไตหวันออกไปเร้วค่ะ  ถ้าของเจี๊ยบ ใช้เวลา 4 วัน ค่ะ แบบด่วนจี๊ดเลยค่ะ 
วันที่ 1 วิ่งเช้าสถานฑูตฟินขอใบรับรอง + บ่ายรับเอกสารแปล ( รับเอกสารแปลเลย เพราะจ้างมอเตอร์ไซต์ เอาเอกสารมาให้) 
วันที่2 วิ่งเช้ากงสุล แจ้งวัฒนะ รับรองใบรับรองจากสถานฑูต + บ่ายจดทะเบียนสมรส + แปล  ( รับเอกสารแปลเลย เพราะจ้างมอเตอร์ไซต์ เอาเอกสารมาให้) 
วันที่3 วิ่งเช้ากงสุล แจ้งวัฒนะ รับรอง ใบสมรส 
วันที่4 วิ่งสถานฑูตเพื่อรับรองเอกสารใบสมรส และ แจ้งว่าฝ่ายชายสมรสแล้ว 

แต่เจี๊ยบไปทำทุกอย่างเช้า แบบ ว่า 8 โมงเลยนะค่ะ 

ส่วนเรื่องแนะนำน้ำท่วมนี่ไม่แน่ใจ จริงๆค่ะ เป็นห่วงแต่ตรง กงสุล ถนนแจ้งวัฒนะ ยังงัยก่อนไปลองโทรถามดูนะค่ะ ส่วนเรื่องเขตจดทะเบียนเนี่ย เจี๊ยบไปวัฒนา ตรงตึกลิเบอร์ตี้ทองหล่อ ค่ะ เพราะว่าใกล้ และรู้จัก  

การเปลี่ยนชื่อ สกุล เปลี่ยนพาสปอร์ต นิ เจี๊ยบยังไม่ทำค่ะ เพราะไม่มีเวลา เราจะไปทำกันปีหน้า ที่กลับมาไทย เพราะการที่เราจะเปลี่ยนนามสกุล เนี่ยต้องไปแจ้ง ที่ อำเภอที่เรามีภูมิลำเนาค่ะ  ยังงัย คุณลองโทรไปถามเรื่องนี้อีกทีนะค่ะ แต่เจี๊ยบสอบถามมา 3 ครั้ง เร้วก็ได้รับคำตอบเดิม ว่าต้องกลับไปที่ภูมิลำเนาตามบัตรประชาชน 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Eve_Eve Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2011 at 12:35 - IP: 125.26.120.149 IP Information

ข้อมูลแน่นปึกเลยค่ะ ClapClapClap ขอบคุณมากเลยค่ะ จะบอกแฟนบ่ายๆนี้ ผ่าน skype ว่าฉันได้ข้อมูลดีดี เรื่องทำเรื่องจดทะเบียนสมรส และระยะเวลา ส่วนเรื่องเปลี่ยนนามสกุล ทราบมาคร่าวๆเช่นกัน ว่าต้องเปลี่ยนที่ภูมิลำเนา แต่เดี๋ยวจะเช็คข้อมูลอีกทีค่ะ เพราะ อยากเปลี่ยนนามสกุลเลย เพราะจะไปขอเรสที่ฟิน ถ้าได้ อาจเป็นปี กว่าจะได้กลัยมาไทย ขอบคุณอย่างสูงสำหรับข้อมูลค่ะClap คงเป็นประโยชน์สำหรับคนอื่นๆด้วย ไม่แต่อีฟคนเดียว แล้ววันนี้อีฟห้ได้เห็นใบโสดของแฟนแล้วค่ะBig smile ใบโสดจากฟินด์ของแฟนๆของเพื่อนๆ เหมือนกันรึเปล่าคะ มันจะมะมีสองแผ่น แผ่นแรกเป็นคล้าย ๆ ใบรายละเอียดของแฟนชื่ออะไร เกิดที่ไหน และ อื่นๆ ด้านร่างเป็นสถานะ ความโสด และถัดมาเป็นชื่อเรา คนที่จะสมรสด้วย และประเทศที่จะจดทะเบียนสมรส มีสองแผ่นค่ะ แผ่นที่สองเป็นชื่อบิดา มารดา ที่อยุ่ ภูมิลำเนา ของคนอื่นเป็นแบบอีฟรึเปล่าคะ? แฟนอีฟเป็นหนุ่มน้อยจากเมืองชนบท ค่ะเมือง kemi เลยไม่แน่ใจว่าจะเหมือนกันไหม รบกวนแชร์เรื่องใบโสดด้วยนะคะ ว่าใบโสดที่แฟนของเพื่อนๆที่ถือมาแต่งงานที่ไทยเป็นใบแบบไหน

( ที่อีฟเห็นในใบเดียวมี ทั้งภาษาฟิน และแปลอังกฤษ ด้วย ในแผ่นเดียวกันค่ะ  เพราะเห็นบางคนบอก แฟนถือมาเป็นภาษาฟิน บ้างก็ว่าภาษาอังกฤษ เลยงง เกรงว่าจะไม่ใช่ใบนี้อะค่ะ )

ขอขอบคุณคุณเจี๊ยบมากมากเลยนะคะ ที่แบ่งปันข้อมูลSmile
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jbpacinee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2011 at 13:13 - IP: 114.24.52.127 IP Information
ที่เจี๊ยบเห็นแต่ไม่แน่ใจนะค่ะ...........ใบรับรองโสดน่าจะมี 1 แผ่น มีรายละเอียดตัวแฟน ภูมิลำเนาเกิด พร้อมทั้งชื่อบุคคลอ้างอิง 2 คน และ สถานะครอบครัวคือ โสด รึ หย่าร้าง  เร้วก็แจ้งว่าจะสมรสกับใคร ที่ไหน และเราถือสัญชาติอะไร  มันเป็นรายละเอียดแบบภาษาฟินแลนด์ และภาษาอังกฤษ ในฉบับเดียวกัน ค่ะ 
Back to Top
Petcharat_wan View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Petcharat_wan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2012 at 23:43 - IP: 180.183.38.171 IP Information

วรรณ ขอรบกวนด้วยได้ไหมค่ะ เรื่องจดหมายรับรองค่ะ เป็นใครรับรองก็ได้เหรอค่ะ ไม่ว่าจะเป็น พ่อ แม่ หรือ พี่ หรือ เค้าไม่ให้ญาติรับรองค่ะ แล้วเอกสารเราต้องทำขึ้นมาเองใช่ไหมคค่ะ

ขอความช่วยเหลือจากผู้มีประสบการณ์หน่อยนะค่ะ ตอนนี้เครียดมาก แฟนจะมาแต่งงานเดือนมีนาคมนี้ค่ะ ช่วยหน่อยนะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Eve_Eve Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2012 at 23:51 - IP: 109.240.133.34 IP Information
คนฟินด์2 คนนั้น เป็นใครรับรองก็ได้ค่ะ ยิ่งถ้าเป็นคนที่เขาเคยพบคุณด้วย มีเอกสารเค้าแนบไปด้วยยิ่งดี ของเราแม่แฟน กับ ป้าแฟนค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Petcharat_wan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2012 at 21:06 - IP: 180.183.38.171 IP Information

ขอบคุณมากค่ะคุณอีฟ ในตัวจดหมายนี้ เราสามารถเขียนได้เองแล้วให้พ่อ แม่ หรือ ญาติเค้าเซ็นต์  โดยไม่ต้องให้ตำรวจรับรองใช่ไหมค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Eve_Eve Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2012 at 21:34 - IP: 109.240.60.216 IP Information
ใช่ค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Petcharat_wan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2012 at 21:59 - IP: 180.183.38.171 IP Information

ขอบคุณมากๆๆ นะค่ะ คุณอีฟSmile

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.199 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters