Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์
  New Posts New Posts RSS Feed: จะกลับเมืองไทยพร้อมลูกเกิน 1 เดือน ขอวีซ่าให้ลูกดี
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

จะกลับเมืองไทยพร้อมลูกเกิน 1 เดือน ขอวีซ่าให้ลูกดี

Author
Being_badgirl View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Being_badgirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: จะกลับเมืองไทยพร้อมลูกเกิน 1 เดือน ขอวีซ่าให้ลูกดี
    Posted: 01 Oct 2011 at 03:36 - IP: 80.221.37.33 IP Information
กำลังจะกลับไทยต้นปีหน้าคะ คิดว่าน่าจะกลับเกิน 1 เดือนพร้อมลูก ทำวีซ่าให้ลูกดีไหมคะ ลูกใช้พาสปอร์ตฟินน์ค่ะ
ลองค้นข้อมูลดูแล้วบ้างคนก็บอกไม่ต้องทำ เพราะลูกจะได้รับการยกเว้นค่าปรับ บ้างคนก็บอกต้องทำ 2 จิต 2 ใจ ไม่รู้จะทำดีหรือเปล่า ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์ความคิดเห็นหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าจ้าาา Embarrassed
เพื่อนที่ดีไม่ได้อยู่ที่ปริมาณ แต่อยู่ที่คุณภาพ
Back to Top
Tamisa View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Tamisa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Oct 2011 at 04:19 - IP: 93.218.99.13 IP Information
ไม่ต้องทำวีซ่าค่ะ  เพราะลูกเป็นลูกของหญิงไทย สามารถอยู่ได้นานเท่าที่แม่อยู่และไม่เสียค่าปรับค่ะ  

แต่สิ่งที่ควรพกไปด้วย ใบเกิดลูกค่ะ  เราไม่รู้ว่าที่ฟินมีใบเกิดฉบับอินเตอร์ให้ด้วยไหม (ที่เยอรมันมี)
ถ้ามีก็พกไปด้วยนะคะ  เพราะเราเองตอนกลับไทยกับลูกก็พกไป เพราะเราไม่ได้เปลี่ยนนามสกุลตามสามี
เรากับลูกก็เลยคนละนามสกุล  ตอนเดินทางออกจากเยอรมันไม่มีปัญหาค่ะ
แต่อีตอนจะกลับมาเยอรมันเนี่ย  ที่สุวรรณภูมิขอดูใบเกิดลูก หรืออะไรก็ได้ที่บ่งว่าเราเป็นแม่
เราก็เอาให้ดูทั้งใบเกิดไทย ใบเกิดเยอรมันฉบับอินเตอร์เลย  ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่าเป็นกฏ
เพื่อป้องกันการขโมยเด็กค่ะ  (เราเดินทางโดยสายการบินลุฟธันซ่าส์  เจ้าหน้าที่ที่เค้าท์เตอร์ขอดูค่ะ)

Back to Top
lumi2011 View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้ ฟินแลนด์

Post Options Post Options   Quote lumi2011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Oct 2011 at 04:44 - IP: 84.248.46.66 IP Information
เด็กลูกครึ่งไทยที่มีพ่อหรือแม่สัญชาติไทย ถ้าอายุไม่เกิน 14 ปี สามารถอาศัยอยู่ไทยได้เกิน 30 วันโดยไม่เสียค่าปรับค่ะ  แต่ทำไมไม่ทำพาสไทยให้ลูกเอ่ยสะดวกกว่ากันเยอะเลยค่ะ ไม่ยุ่งยากด้วย
Tuore äiti
Back to Top
mymelody View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mymelody Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Oct 2011 at 10:59 - IP: 223.206.15.1 IP Information
Originally posted by Being_badgirl

กำลังจะกลับไทยต้นปีหน้าคะ คิดว่าน่าจะกลับเกิน 1 เดือนพร้อมลูก ทำวีซ่าให้ลูกดีไหมคะ ลูกใช้พาสปอร์ตฟินน์ค่ะ
ลองค้นข้อมูลดูแล้วบ้างคนก็บอกไม่ต้องทำ เพราะลูกจะได้รับการยกเว้นค่าปรับ บ้างคนก็บอกต้องทำ 2 จิต 2 ใจ ไม่รู้จะทำดีหรือเปล่า ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์ความคิดเห็นหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าจ้าาา Embarrassed

ส่วนหนึ่งคงอยู่ที่ว่าคุณแม่อยากให้ลูกถือสัญชาติไทยด้วยไหม ถ้ามุ่งมั่นตั้งใจให้ลูกถือสัญชาติไทยด้วยก็ขอไปเลยค่ะไม่ต้องคิดยาก ยกเว้นแต่ว่าถ้าเวลากระชั้นชิดก่อนกลับก็ยังไม่ต้องขอ แล้วค่อยกลับมาขอที่เมืองไทยเอาชื่อลูกเข้าทะเบียนบ้านแล้วขอพาสไทยได้เลย ยกเว้นแต่ว่าทางฝ่ายพ่อเขาไม่อยากให้ลูกถือสัญชาติไทย ก็คงต้องใช้พาสปอร์ตฟินน์

*แก้ไขถ้าทำให้เข้าใจผิดเราอาจจะพิมพ์รวบรัดไป ที่เราว่าเอาชื่อลูกเข้าทะเบียนบ้านแล้วขอพาสไทยได้เลย หมายถึงเสร็จจากขั้นตอนเขาชื่อลูกเข้าทะเบียนบ้านแล้ว ลุกมีชื่อในทะเบียนบ้านแล้วก็ค่อยไปเดินเรื่องทำพาสปอร์ตไทยให้ลูกในขั้นต่อไป ไม่ใช่เอาชื่อเข้าทะเบียนบ้านแล้วจะได้พาสไทยเลยนะค่ะ ทุกอย่างต้องทำเป็นขั้นตอน

Edited by mymelody - 04 Oct 2011 at 00:21
Back to Top
Being_badgirl View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Being_badgirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Oct 2011 at 05:05 - IP: 80.221.37.33 IP Information
ก็อยากขอพาส์ไทยให้ลูกนะ แต่มันยากนิดนึงสำหรับเรา เราไม่ได้จดทะเบียนที่ไทย คือจดที่ฟินน์อย่างเดียว พาสปอรต์เราเอกสารที่บ้านแบงค์ หรืออะไรเป็นนามสกุลเดิมหมด ถ้าเราอยากขอพาสปอรต์ไทยให้ลูกคือ ต้องมาทำใหม่หมดเลย บต้องกลับไทยพร้อมสามี (สามีเราไม่ว่างอ่ะทำงานปีนี้ไม่ได้กลับไทยกะเราและลูก) จดทะเบียนสมรส แปลเอกสาร สมัครพาสปอร์ตเล่มใหม่ ย้ายวีซ่าเข้ามาเล่มใหม่ ความรู้สึกเราคือ ยุ่งยากอ่ะ แล้วก็ถามสามีเราแล้ว ณ ตอนนี้เราก็ไม่เห็นว่าลูกเราจำเป็นที่จะต้องใช้พาสปอรต์ไทย เหมือนก็ที่เราไม่เห็นความจำเป็นว่าเราต้องสมัคร เป็นพลเมืองฟินน์ เพื่อจะได้ พาสปอรต์ ฟินน์ เรารู้สึกว่าเรา Happy กะพาสปอรต์ไทยถึงแม้ว่าใครจะว่าไปไหนลำบากเพราะต้องสมัครวีซ่า ก็เหมือนกันกะของลูกอ่ะที่เราเห็นว่าถ้าเขากลับไทยได้โดยไม่ต้องสมัครวีซ่าให้วุ่นวาย ณ ตอนนี้การสมัครพาสปอร์ตไทยก็คงเอาไว้ก่อนไม่รีบร้อน กว่าจะถึง 18 ปียังอีกนาน

มีวิธีเอาชื่อลูกเข้าทะเบียนบ้านแล้วได้พาสปอร์ตไทยได้เลยหรือค่ะ บอกหน่อยสิค่ะว่าต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ถ้าไม่ยุ่งยากเปลี่ยนอะไรให้เรื่องมากเดี๋ยวเราจะกลับไปทำที่ไทยเอง

ถามอีกนิดถ้าลูกได้พาส์ปอร์ตไทยแล้ว เดินทางออกจากฟินน์โดยใช้พาส์ไทย จะไม่ยุ่งยากหรือคะ ตม.ที่ไทยไม่ถามหรือว่าออกนอกประเทศได้ยังไงไม่มีตราประทับออก ทางตม.ฟินน์จะถามไหมว่าทำไมถึงไม่มีวีซ่าฟินน์เมื่อใช่พาส์ไทย

ถ้าให้ใช้พาส์ฟินน์ออกจากฟินแลนด์ แล้วใช้พาส์ไทยเข้าไทย คงจะไม่ได้เพราะว่าทางฟินแลนด์ต้องลงตราประทับวันออกจากสนามบิน ไอเดียคือจะใช้พาส์ไทยและฟินน์ในทริปเดียวกันไม่ได้เลย (เราก็งงๆนะเพราะเคยฝึกงานในตม.ไทยมาเลยพอรู้เรื่องนิดหน่อย)

ยังไงก็ตามขอบคุณทุกความเห็นนะ
เพื่อนที่ดีไม่ได้อยู่ที่ปริมาณ แต่อยู่ที่คุณภาพ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lumi2011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Oct 2011 at 21:44 - IP: 84.248.46.66 IP Information
Originally posted by Being_badgirl

ก็อยากขอพาส์ไทยให้ลูกนะ แต่มันยากนิดนึงสำหรับเรา เราไม่ได้จดทะเบียนที่ไทย คือจดที่ฟินน์อย่างเดียว พาสปอรต์เราเอกสารที่บ้านแบงค์ หรืออะไรเป็นนามสกุลเดิมหมด ถ้าเราอยากขอพาสปอรต์ไทยให้ลูกคือ ต้องมาทำใหม่หมดเลย บต้องกลับไทยพร้อมสามี (สามีเราไม่ว่างอ่ะทำงานปีนี้ไม่ได้กลับไทยกะเราและลูก) จดทะเบียนสมรส แปลเอกสาร สมัครพาสปอร์ตเล่มใหม่ ย้ายวีซ่าเข้ามาเล่มใหม่ ความรู้สึกเราคือ ยุ่งยากอ่ะ แล้วก็ถามสามีเราแล้ว ณ ตอนนี้เราก็ไม่เห็นว่าลูกเราจำเป็นที่จะต้องใช้พาสปอรต์ไทย เหมือนก็ที่เราไม่เห็นความจำเป็นว่าเราต้องสมัคร เป็นพลเมืองฟินน์ เพื่อจะได้ พาสปอรต์ ฟินน์ เรารู้สึกว่าเรา Happy กะพาสปอรต์ไทยถึงแม้ว่าใครจะว่าไปไหนลำบากเพราะต้องสมัครวีซ่า ก็เหมือนกันกะของลูกอ่ะที่เราเห็นว่าถ้าเขากลับไทยได้โดยไม่ต้องสมัครวีซ่าให้วุ่นวาย ณ ตอนนี้การสมัครพาสปอร์ตไทยก็คงเอาไว้ก่อนไม่รีบร้อน กว่าจะถึง 18 ปียังอีกนาน

มีวิธีเอาชื่อลูกเข้าทะเบียนบ้านแล้วได้พาสปอร์ตไทยได้เลยหรือค่ะ บอกหน่อยสิค่ะว่าต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ถ้าไม่ยุ่งยากเปลี่ยนอะไรให้เรื่องมากเดี๋ยวเราจะกลับไปทำที่ไทยเอง

ถามอีกนิดถ้าลูกได้พาส์ปอร์ตไทยแล้ว เดินทางออกจากฟินน์โดยใช้พาส์ไทย จะไม่ยุ่งยากหรือคะ ตม.ที่ไทยไม่ถามหรือว่าออกนอกประเทศได้ยังไงไม่มีตราประทับออก ทางตม.ฟินน์จะถามไหมว่าทำไมถึงไม่มีวีซ่าฟินน์เมื่อใช่พาส์ไทย

ถ้าให้ใช้พาส์ฟินน์ออกจากฟินแลนด์ แล้วใช้พาส์ไทยเข้าไทย คงจะไม่ได้เพราะว่าทางฟินแลนด์ต้องลงตราประทับวันออกจากสนามบิน ไอเดียคือจะใช้พาส์ไทยและฟินน์ในทริปเดียวกันไม่ได้เลย (เราก็งงๆนะเพราะเคยฝึกงานในตม.ไทยมาเลยพอรู้เรื่องนิดหน่อย)

ก็อยากขอพาส์ไทยให้ลูกนะ แต่มันยากนิดนึงสำหรับเรา เราไม่ได้จดทะเบียนที่ไทย คือจดที่ฟินน์อย่างเดียว พาสปอรต์เราเอกสารที่บ้านแบงค์ หรืออะไรเป็นนามสกุลเดิมหมด ถ้าเราอยากขอพาสปอรต์ไทยให้ลูกคือ ต้องมาทำใหม่หมดเลย บต้องกลับไทยพร้อมสามี (สามีเราไม่ว่างอ่ะทำงานปีนี้ไม่ได้กลับไทยกะเราและลูก) จดทะเบียนสมรส แปลเอกสาร สมัครพาสปอร์ตเล่มใหม่ ย้ายวีซ่าเข้ามาเล่มใหม่ ความรู้สึกเราคือ ยุ่งยากอ่ะ แล้วก็ถามสามีเราแล้ว ณ ตอนนี้เราก็ไม่เห็นว่าลูกเราจำเป็นที่จะต้องใช้พาสปอรต์ไทย เหมือนก็ที่เราไม่เห็นความจำเป็นว่าเราต้องสมัคร เป็นพลเมืองฟินน์ เพื่อจะได้ พาสปอรต์ ฟินน์ เรารู้สึกว่าเรา Happy กะพาสปอรต์ไทยถึงแม้ว่าใครจะว่าไปไหนลำบากเพราะต้องสมัครวีซ่า ก็เหมือนกันกะของลูกอ่ะที่เราเห็นว่าถ้าเขากลับไทยได้โดยไม่ต้องสมัครวีซ่า ให้วุ่นวาย ณ ตอนนี้การสมัครพาสปอร์ตไทยก็คงเอาไว้ก่อนไม่รีบร้อน กว่าจะถึง 18 ปียังอีกนาน

มีวิธีเอาชื่อลูกเข้าทะเบียนบ้านแล้วได้ พาสปอร์ตไทยได้เลยหรือค่ะ บอกหน่อยสิค่ะว่าต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ถ้าไม่ยุ่งยากเปลี่ยนอะไรให้เรื่องมากเดี๋ยวเราจะกลับไปทำที่ไทยเอง

ถาม อีกนิดถ้าลูกได้พาส์ปอร์ตไทยแล้ว เดินทางออกจากฟินน์โดยใช้พาส์ไทย จะไม่ยุ่งยากหรือคะ ตม.ที่ไทยไม่ถามหรือว่าออกนอกประเทศได้ยังไงไม่มีตราประทับออก ทางตม.ฟินน์จะถามไหมว่าทำไมถึงไม่มีวีซ่าฟินน์เมื่อใช่พาส์ไทย

ถ้า ให้ใช้พาส์ฟินน์ออกจากฟินแลนด์ แล้วใช้พาส์ไทยเข้าไทย คงจะไม่ได้เพราะว่าทางฟินแลนด์ต้องลงตราประทับวันออกจากสนามบิน ไอเดียคือจะใช้พาส์ไทยและฟินน์ในทริปเดียวกันไม่ได้เลย (เราก็งงๆนะเพราะเคยฝึกงานในตม.ไทยมาเลยพอรู้เรื่องนิดหน่อย)

ไม่มีวิธีเอาลูกเข้าทะเบียนบ้านแล้วได้พาสปอร์ตไทยเลยนะคะ ทุกอย่างต้องทำเป็นขั้นตอน แต่ไม่ได้ยากอะไรเลย ตัวดิฉันไม่ได้อยู่ในเขตเฮลซิงกิยังสามารถพูดได้เลยว่าง่าย เริ่มด้วยต้องบอกด้วยว่าดิฉันแต่งงานและจดทะเบียนสมรสที่ฟินน์ค่ะ ไม่จำเป็นต้องกลับไปจดทะเบียนสมรสที่ไทยอีกครั้งเพียงแต่ไปแก้เอกสารที่ไทย โดยการแจ้งเปลี่ยนสถานะครอบครัวจากนั้นก็เปลี่ยนคำนำหน้าหรือนามสกุล(ซึ่ง บางคนไม่เปลี่ยนก็ไม่ต้องทำ) จากนั้นก็ทำบัตรประชาชนใหม่ ซึ่งทั้งหมดสามารถทำเสร็จสิ้นภายในครึ่งวันค่ะ แล้วจากนั้นคุณจะมาทำพาสใหม่เมื่อไหร่ก็ตามสะดวกคะ เรื่องแก้เอกสารที่ไทยไม่จำเป็นต้องให้มีสามีไปด้วยเลยค่ะ เรากลับไปทำเองตั้งแต่มาจดทะเบียนด้วยวีซ่าท่องเที่ยวในครั้งแรก

ส่วนเรื่องเอกสารลูก คุณต้องผ่านการแจ้งเปลี่ยนสถานะที่ไทยก่อนแล้วก็มาแจ้งเกิดลูก(ลูกคุณคลอดที่นี่ต้องแจ้งเกิดที่นี่)และนัดวันทำพาสปอร์ต(พาสจะทำที่ไทยหรือฟินน์ก็ได้ แต่เมื่อแจ้งเกิดจะได้ใบเกิดลูกที่ออกให้โดยสถานทูต)
ไม่ ต้องมีสามีทำยกเว้นตอนนำลูกไปทำพาสปอร์ตค่ะ เพราะทั้งพ่อและแม่ต้องไปด้วยในวันนั้นยกเว้นกรณีที่พ่อกับแม่ไม่ได้สมรสกัน แม่สามารถไปคนเดียวได้ เราไปเฮลซิงกิครั้งเดียวตอนพาลูกไปทำพาสปอร์ตพร้อมพ่อเค้า นอกนั้นเอกสารทุกอย่างเราทำเองหมดแม้กระทั่งการรับรองเอกสารVirkatodistus ของลูก เราก็ส่งไปรษณีย์ไปที่ Ulkoasiainministeriö ค่ะ เราถึงบอกว่าง่ายไม่ยุ่งยาก
และถ้าคุณอยากจะแจ้งการเปลี่ยนสถานะครอบครัวคุณก็ต้องนำเอกสาร(ทะเบียนสมรสกับ
Virkatodistus ของคุณ)ไปประทับตรารับรองที่ Ulkoasiainministeriö ก่อนนำเอกสารไปแปลและรับรองที่ไทย เสริมให้อีกนิดคะตรงนี้คุณสามารถส่งเอกสารไปที่ไทยและให้ญาติคุณทำให้ได้ ด้วยแต่ทั้งนี้คุณต้องไปทำเอกสารมอบอำนาจที่สถานทูตค่ะ
เรื่องย้ายเรสฯก็ไปแค่สถานีตำรวจแล้วจ่ายเงินแป๊ปเดียวก็เสร็จค่ะ เราไม่เคยทำแต่เพื่อนเราเคยทำ

เรามองว่าง่ายเพราะทุกอย่างมีขั้นตอนที่ง่ายไม่ซับซ้อนอะไรเลย เราอยู่ไกลจากเฮลซิงกิเรายังทำได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นใครจะว่ายากหรือวุ่นวาย ไม่ยากทำ เราก็เคารพความคิดคะ

เกือบลืมค่ะ ส่วนเรื่องการใช้พาสไทยและฟินน์ที่ว่ายุ่งยากจะไม่ยุ่งยากเข้า-ออกที่ไหนใช้พาสนั้น ในกรณีลูกลองคิดดูถ้าเกิดหญิงไทยมามีลูกต่างแดนแล้วสามีไม่ยอมรับตัวเองไม่ รู้เรื่องของประเทศนั้นๆทำได้แค่ไปแจ้งเกิดลูกที่สถานทูตแล้วเอาลูกกลับไทย จะกลับไม่ได้เชียวหรือเพียงแค่ไม่มีตราประทับขาออก แต่เหตุผลที่ตอบคำถามได้ก็คือที่พาสปอร์ตของลูก ที่หน้า Endorsements เค้าจะบอกเลยว่าออกให้สำหรับเด็กสัญชาติไทยที่เกิดใหม่ และได้แจ้งเกิดไว้ที่สถานทูตไทย ณ ประเทศนั้นๆๆ และบอกด้วยว่าพาสปอร์ตออก ณ ที่ไหน ดังนั้นเวลาคุณใช้พาสไทยขาเข้าไทยให้ลูกเค้าจะไม่ถามหาตราประทับขาออกค่ะ เพียงแต่คุณต้องใช้พาสไทยเข้าให้ลูกอย่าใช้พาสฟินน์ เพราะไม่งั้นตอนขาออกลูกเค้าจะถามหาตราประทับขาเข้ามันมีปัญหาแน่ๆๆ ยกเว้นทำพาสให้ลูกที่ไทย งงไหมค่ะ?เราว่าคุณคงไม่งงอย่างน้อยคุณเคยฝึกงานที่นั่น

การเข้า-ออกจากฟินน์แลนด์หรือเขตเชงเก้นบางครั้งเค้าก็ไม่ลงตราประทับนะคะ เพราะเราไม่ได้มาแล้ว 2 หน(เราถือพาสฯไทย) แต่มันคงไม่ใช่ประเด็นประเด็นอยู่ที่ว่าตอนออกจากฟินน์ลูกเราต้องใช้พาส ฟินน์ออกและปกติพาสฯฟินน์เวลาขาออกเค้าไม่เห็นโดนประทับตราเข้าออกในเขตเลย ไม่เชื่อไปดูของสามีคุณเลยค่ะ(ถึงประทับก็ไม่มีปัญหาอยู่ดี) เมื่อเข้าไทยก็ใช้พาสไทยให้ลูกซึ่งตรงนี้เรื่องประทับตราขาออกให้เหตุผลไป แล้วข้างบนและปกติไม่ว่าคุณเดินทางออกมาจากประเทศไหนๆในโลก ที่ตม.ไม่เคยถามหาตราประทับขาออกจากที่นั้นๆเลยค่ะ  ส่วนขาออกจากไทยก็ใช้พาสไทยออก พอเข้าเขตอียูหรือฟินน์ก็ยื่นพาสฯฟินน์ รับรองคะว่าไม่มีปัญหาแน่ๆๆ

ปัญหาที่คนมี 2 พาสฯ ที่ชอบโชว์ว่ามีพาสของประเทศที่เจริญ(อาจจะมีเหตุผลอื่นด้วย แต่มองไม่ออกเลยว่าเหตุผลนั้นคืออะไร เป็นคนไทยไม่โชว์พาสไทย) เวลาเข้าไทยก็เอาพาสของประเทศอื่นโชว์ พออยู่ไทยเกินกำหนดดันโชว์พาสไทยออกเพื่อที่จะไม่ต้องจ่ายค่าปรับมันก็งาน เข้าซิเพราะตราประทับขาเข้าไม่มี มันเลยเป็นประเด็นที่พูดว่าใช้สองพาสฯมีปัญหาแต่จริงๆคือเค้าทำตัวเค้าเอง

Tuore äiti
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lumi2011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Oct 2011 at 21:54 - IP: 84.248.46.66 IP Information
เพิ่มเติมลิงค์ค่ะ

ดูข้อมูลการแจ้งเปลี่ยนสถานะครอบครัว
http://www2.thaiembassy.fi/index.php/th/consular-affairs-thai/change-marital-status-thai

การมอบอำนาจต่างๆ
http://www2.thaiembassy.fi/index.php/th/consular-affairs-thai/power-of-attorney-thai

แจ้งเกิดลูก+ทำพาสฯ
http://www2.thaiembassy.fi/index.php/th/consular-affairs-thai/birth-certificate-thai

เราดูที่เวปสถานทูตไทยและทำตามขั้นตอนด้วยตัวเองค่ะ
Tuore äiti
Back to Top
modi View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote modi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Oct 2011 at 00:13 - IP: 91.156.244.138 IP Information
ถ้า ให้ใช้พาส์ฟินน์ออกจากฟินแลนด์ แล้วใช้พาส์ไทยเข้าไทย คงจะไม่ได้เพราะว่าทางฟินแลนด์ต้องลงตราประทับวันออกจากสนามบิน ไอเดียคือจะใช้พาส์ไทยและฟินน์ในทริปเดียวกันไม่ได้เลย (เราก็งงๆนะเพราะเคยฝึกงานในตม.ไทยมาเลยพอรู้เรื่องนิดหน่อย) 

มาช่วยคอนเฟริมอีกหนึ่งเสียงค่ะ ว่าให้ทำสองพาสจะสะดวกกว่าค่ะ ลูกเราถือสองพาสมาเกือบหกปีล่ะสะดวกมากๆๆ ส่วนเรื่องประทับตราที่ฟินแลนด์ ตามจริงแล้วถ้าเราไม่ต้องการให้จนท.ประทับตราก้อได้นะค่ะ แจ้งจนท.ไปค่ะว่าเราไม่ต้องการให้เค้าประทับตราใดๆๆ ทั้งสิ้นไม่ว่าจะเข้าหรืออกจากฟิน ลงพาสของเรา(แต่ส่วนใหญ่แล้วจนท.อยากจะประทับตราพาสเรามากๆๆ เพราะว่าเห็นเราเป็นหัวดำ และง่ายต่อการเช็คข้อมูลค่ะ)ถ้าจนท.ถาม ไม่ต้องกลัวค่ะ  เราก็ใช่กฏหมายอ้างเลยค่ะ   ว่าเราแต่งงานกับคนฟินเรามีสิทธิ์ทุกอย่างเท่าเทียมกับคนฟินค่ะ เฉพาะฉนั้นไม่ต้องการให้ประทับตราค่ะ เค้าเห็นเรารู้แบบนี้ เค้าก็จะไม่ประทับค่ะ เพราะเจ้าหน้าที่จะรู้ดีอยู่แล้วค่ะ จะโดนประทับตราอีกก็ตอนเข้าออกเมืองไทยค่ะ
เราก็ทำแบบนี้ เราไม่เคยมีตราประทับของฟินเลยค่ะ พาสเราสะอาดมากๆๆค่ะ Tongue มีแต่ตราประทับของไทย

ใครจะเอาวิธีนี้ไปใช้มั้งก็ได้นะค่ะ
อย่าคิดว่าจะบินด้วยปีกคนอื่นอย่างเดียวสิ...
Back to Top
Mikan vaimo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mikan vaimo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Oct 2011 at 13:24 - IP: 77.109.241.14 IP Information

เราเองก็ไม่ได้แจ้งเกิดลูกที่ไทยเลย ลูกถือพาสฟินน์อย่างเดียวค่ะ จะกลับไทยเกิน สามสิบวันเหมือนกัน ก็ขอวีซ่าให้ลูกค่ะ ไม่ยุ่งยากเสียค่าใช้จ่าย สามสิบยูโร

ขอก็ดีค่ะ เพราะจะได้ไม่ต้องกังวลเวลาผ่าน ตม ที่ไทย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote lumi2011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Oct 2011 at 04:03 - IP: 84.248.46.66 IP Information
Originally posted by Mikan vaimo

เราเองก็ไม่ได้แจ้งเกิดลูกที่ไทยเลย ลูกถือพาสฟินน์อย่างเดียวค่ะ จะกลับไทยเกิน สามสิบวันเหมือนกัน ก็ขอวีซ่าให้ลูกค่ะ ไม่ยุ่งยากเสียค่าใช้จ่าย สามสิบยูโร

ขอก็ดีค่ะ เพราะจะได้ไม่ต้องกังวลเวลาผ่าน ตม ที่ไทย

พี่วัน ลูกคลอดที่นี่ต้องแจ้งเกิดลูกที่นี่ค่ะ เมื่อได้ใบเกิดก็ให้ถือใบเกิดลูกไปแจ้งชื่อเข้าในทะเบียนบ้านที่ไทย ส่วนพาสฯจะทำที่ฟินน์หรือไทยก็ได้
ปล.ไม่ต้องกลัวเรื่องทหารด้วยค่ะ เด็กลูกครึ่งที่ถือสองสัญชาติถ้าไม่เป็นไม่ผิดกฎหมายค่ะ (ถ้ามันไม่มีการแก้ไขกฏหมายในอนาคตด้วยนะคะ หุหุ)
Tuore äiti
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.281 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters