Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ อิตาลี / Italy > * สะใภ้ อิตาลี
  New Posts New Posts RSS Feed: ท้ายครัวสปาเกตตี้
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ท้ายครัวสปาเกตตี้

Page  123 17>
Author
eyeblue View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote eyeblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ท้ายครัวสปาเกตตี้
    Posted: 06 Dec 2009 at 20:32 - IP: 188.216.78.247 IP Information
สวัสดีค่ะทุกคน บังเอิญว่าอายอยู่บ้านเฉยๆ ถ้าไม่อยู่กับคอมฯ ก็ทำอาหาร วันนี้เลยเอาที่ทำๆ มามาแชร์ให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ได้ดูกัน ใครมีเคล็ดลับความอร่อยก็เอามาแชร์กันนะค่ะ ก่อนอื่นขอแนะนำก่อนว่าใครเป็นใคร
คนทำค่ะ(อายเอง) คนนี้คือคนกิน แชะก็ติๆๆๆ(โทนี่)Big smile

ราการแรกประเดิมด้วยสปาเกตตี้แบบง่ายๆ แล้วกันนะค่ะ ไปดูกันเลยค่ะ

หอม อร่อยมากเลยTongue

เค้กกล้วยหอม ที่ทำก่อนหน้านี้
ตอนที่ทำเสร็จ คนในบ้านไม่กล้าชิม แต่พอโทนี่บอกว่าอร่อย กินกันหมดเลย อายไม่ได้กินเลยCry

ข้าวผัดกุ้ง สูตรนี้ ไม่ต้องมีน้ำปลาพริกนะค่ะ เพราะอายซอยพริกลงไปผัดกับกระเทียมด้วย เครื่องปรุง ก็แค่ น้ำตาล เกลือ และ พริกไทยเท่านั้น อร่อยจริงๆ ค่ะ 
ตอนที่อายทำกุ้ง อายเก็บมันกุ้งไว้ด้วย ผัดรวมกันอร่อยดีค่ะ พอดีที่นี่ไม่ได้ต้นหอมเลยไม่ใส่ ถ้าทำให้เด็กไม่ต้องใส่พริกก็อร่อยดีนะค่ะ

วันนี้แค่นี้ก่อน ยังมีอีกหลายอย่าง แล้วมาชิมกันอีกนะค่ะ
L'amore è bello e sappiamo che i colori della vita.
[URL=][/U
Back to Top
Prettynaat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Prettynaat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2009 at 21:09 - IP: 124.121.101.58 IP Information

โอ๊ะ สุดยอดเลยอายทำอาหารเก่งนะทั้งของหวานของคาว ถึงว่าซิทำไมตาโทนีติดหนึบเร่ย อิอิอิ ขอวิธีทำเค้กกล้วยหอมด้วยซิ อยากทำเป็นอ่ะ

Back to Top
oil_france View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oil_france Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2009 at 22:39 - IP: 195.132.217.205 IP Information
Avatar   หอมกลิ่นกับข้าวมาแต่ไกลเลยค่ะ ออยลอยตามกลิ่นมาจนถึงนี่เลยค่ะคุณอาย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote eyeblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2009 at 23:24 - IP: 188.216.78.247 IP Information
Avatar สวัสดีค่ะ น้องออย เข้ามาถึงครัวกันเลยนะเนี๊ยะ ไก้ทอดสูครน้องออย เดี๋ยวพี่จะเอามาให้ดูวันหลังนะค่ะ อร่อย
Avatar เอาสูตร เค้กกล้วยหอมมาให้พี่นัทก่อนเลย ทำไม่ยากค่ะ ตอนทำก็ลุ้นอยู่ว่าจะอร่อยหรืเปล่า แต่คอนเฟิร์มด้วยผลงานมาแล้วว่า อร่อย ไปดูเลยค่ะว่ามีอะไรกันบ้าง

เค้กกล้วยหอม
แป้งเค้ก(ถ้าอยู่ที่ไทยใช้แป้งเอนกประสงค์ก็ได้นะค่ะ)     200    กรัม
ไข่ไก่  (ฟองโต)                                                            3    ฟอง
ผงฟู                                                                        1.5    ช้อนชา
เบคกิ้งโซดา                                                                 1    ช้อนชา
เกลือ                                                                        0.5    ช้อนชา 
น้ำมันพืช                                                                     1    ถ้วยตวง
น้ำตาลทราย                                                             180    กรัม
กล้วยหอมสุกบดหยาบ (จะให้หวานอร่อยต้องใช้กล้วยงอม)  200  กรัม
น้ำมะนาว                                                                      1    ช้อนชา

- อุณหภูมิของเตาอบวันนี้ใช้ 180c เปิดไว้ได้เลยค่ะ
- บดกล้วยหอมที่เตรียมไว้และนำไปคลุกกับน้ำมะนาวทันทีนะค่ะ ไม่อย่างนั้นกล้วยจะดำ
- ก่อนอื่นก็ต้องร่อนแป้งเค้ก กับผงฟูและเบคกิ้งโซดา เข้าด้วยกัน แล้วพักไว้
  จากนั้น ก็ตอกไข่ไก่ลงอ่างผสม กับน้ำตาลทรายและเกลือ แล้วตีให้เข้ากัน เปิดเครื่อตี
   เบอร์ 3 นะค่ะ ใช้เวลาประมาณ 5-6 นาที
- ปรับความเร็วที่เครื่องตีไปที่เบอร์ 1 แล้วค่อยๆ เติมแป้งที่ร่อนพักไว้ในตอนแรก แนนำว่าให้ค่อยๆ ใส่นะค่ะ ถ้าใส่ไปทีเดียวแป้งจะจับตัวเป็นก้อนเล็กๆ ค่ะ ตีต่อไป 1 นาที
 เติมน้ำมันพืชลงไป แล้วเปลี่ยนความเร็วที่เครื่องตีไปที่เบอร์ 2 แล้วตีให้ส่วนผสมเข้ากัน 2 นาที
- ต่อไปก็เติมกล้วยหอมบดหยาบลงไป ตีด้วยความต่ำ เบอร์ 1ตีต่อไป 1 นาที
- หยอดใส่พิมพ์ขนาด 2 นิ้ว แล้วนำเข้าอบได้เลยค่ะ ใช้เวลาประมาณ 20-25 นาที เมื่อเสร็จแล้วให้นำออกมาพักไว้ให้เย็น แค่นี้ก็ทานได้แล้วค่ะ  (เค้กกล้วยหอมจะนุ่ม และชุ่มอร่อยต้องค้างคืนไว้นะค่ะ ตอนเช้านำมาทานกับกาแฟได้เลยค่ะ) 

L'amore è bello e sappiamo che i colori della vita.
[URL=][/U
Back to Top

Post Options Post Options   Quote oil_france Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 02:24 - IP: 195.132.217.205 IP Information
แอบมาจดสูตรอีกแล้วค่ะ น่าอร่อยจังเลยพี่อาย 
Back to Top
wanjainiki View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wanjainiki Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 11:38 - IP: 222.123.75.2 IP Information
หวัดดีค่ะ อาย น่ากินจังข้าวผัด

Think positive and the sun will shine down on you.Pensa in positivo e il sole ti sorridera
Back to Top
Lin Lin _2 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lin Lin _2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 12:17 - IP: 114.128.48.136 IP Information

พี่อาย รินชอบข้าวผัดมันกุ้งค่ะ  สูตร ของพี่อายทำง่ายดีค่ะ

เดี๋ยวเอาไว้รินจะลองทำให้แฟนทานบ้างเวลาไปเที่ยวที่โน้น Tongue
พอเพียง และเพียงพอ ก็สุขใจ ^^
Back to Top

Post Options Post Options   Quote eyeblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 21:36 - IP: 188.216.78.247 IP Information
Avatar ยินดีค่ะ น้องออย เพราะพี่ก็แอบจดสูตรของน้องออยมาหลายสูตรเหมือนกันTongue
 สวัสดีจ้าวัลย์ สบายดีนะ แล้วจะได้มาหนาวด้วยกันเมื่อไหร่
Avatar  น้องริน เดี๋ยวก็จะได้ไปทำให้แฟนทานแล้ว สูตรนี้พี่ได้มาตอนทำงานที่รีสอร์ทภาคใต้นะ ง่ายและอร่อยเหาะเลย แต่พี่เป็นคนติดเผ็ด เลยต้องมีพริกด้วย

และสวัสดีไปยังทุกคนด้วยนะค่ะ หลังจากที่ทักทายกันไปแล้ว วันนี้เรามาดูกันดีกว่าค่ะว่ามีอะไรบ้าง วันนี้ขอแบบสบายๆ แล้วกันนะค่ะ

เริ่มด้วยนี้เลยค่ะ ปลาผัดคื่นฉ่าย อายไม่ได้ใช้ปลาชิ้น เพราะอายชอบทานหนังปลาเวลาที่ทอดแล้ว มันจะอร่อยกว่ากินเนื้ออย่างเดียว
แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อยค่ะ อายไม่ทราบว่าปลาที่ใช้คือปลาอะไร คล้ายๆ ปลานิลบ้านเรา

มาต่อกันด้วย หมูผัดพริดสด อันนี้ไม่ได้ถ่ายรูปตอนเตรียมของไว้ นะค่ะ แต่รสชาติจัดจ้าน โทนี่กินข้าวหมดหม้อเลย
  ลืมแนะนำพระเอกของบ้านค่ะ หม้อหุงข้าวที่สั่งซื้อทางอินเตอร์เน็ต รวมค่าส่งแล้ว 34 ยูโรค่ะ

ของหวานวันนี้ขอเอาเรื่องเก่ามาเล่าใหม่ เป็นเค้กวันเกิดที่ทำให้หลานสองคน แล้วโทนี่มาช่วยแต่งหน้าเค้กให้ทั้งสองชิ้น ตัวเค้กอายทำเป็นเค้กส้ม และเค้กมะนาวค่ะ
  ภาพสุดท้ายอะ โทนี่เค้ากินเค้กกับหลานๆ ผลงานตัวเอง ยังงัยก็คงต้องบอกว่าอร่อยอยู่แล้วLOL

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่อด้วย วิธีทำขนมอบแบบอิตาลีกันนะค่ะ 
[URL=][/U
Back to Top
pui.ladyspaghetti View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pui.ladyspaghetti Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2009 at 23:01 - IP: 60.47.20.124 IP Information
พี่อาย.. มีลูกมือ ซะด้วยยย.. 5555 

เค้กน่ากินอ่ะ... 

**** ปล. ขอข้าวผัด แบบนี้ 2ห่อ (กินเผื่อ นีโน่..อิอิ)  ส่งตรงญี่ปุ่นด้วยเด้อ  คริๆๆๆ

Back to Top
joy-aha View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote joy-aha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Dec 2009 at 02:12 - IP: 124.122.147.53 IP Information

หวัดดีจ้าจ๊ะ อาย

วันนี้ นอนดึกเลยแวะมาทักทายจ๊ะ
คนอะไรทำกับข้าวเก่งจริงๆ นับถือๆๆๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote oil_france Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Dec 2009 at 03:11 - IP: 195.132.217.205 IP Information
ตามมาดูเมนูอาหารพี่อาย ให้ท้องมันร้องเล่นๆจ้า ฮ่าๆๆๆๆๆ  น่าอร่อยทั้งนั้นเลยจ้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote eyeblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Dec 2009 at 04:46 - IP: 188.216.78.247 IP Information
Avatar ได้เลยปุ้ย เดี๋ยวพี่ส่งให้ถึงญี่ปุ่นเลย อยากได้วิธีทำราเมนของเด็กอะ น้องเวฟชอบกินราเมนมาก แต่พี่ทำไม่เป็น
Avatar สวัสดีจ๊ะจอย ต้อนรับสู่เลดี้สปาเกตตี้นะจ๊ะ
Avatar  ดีใจค่ะที่ กูรูเข้ามาชิมอาหารของพี่ถึงที่เลย พี่จะถนัดอาหารคาวมากกว่า แต่ของหวานไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ เพิ่งมาหัดทำขนมที่นี่แหละ (เวลาว่างจัดLOL)

และสวัสดีทุกคนนะค่ะ  วันนี้มีเรื่องราวยุ่งๆ นิดหน่อยเลยมาช้าไปนิดนึง เราเข้าครัวกันเลยดีกว่านะค่ะ

วันนี้เราไปดูขนมอบแบบอิตาลีกันนะ เค้าเรียกว่า PETTA
เป็นขนมอบทางตอนใต้ของอิตาลี เพราะครอบครัวของโทนี่ เป็นคนใต้(Calabria) แต่ครอบครัวย้ายมาอยู่ Torino ตั้งแต่โทนี่เล็กๆ เวลาอบเสร็จใหม่ๆ หอมมากๆ เลยค่ะ

กุ้งผัดกระเทียมกับพริกไทยดำ เมนูนี้ต้องทำ 2 วันติดเลย เพราะน้องกับแม่ของโทนี่ ชอบมาก อีกอย่าง คนที่นี่เวลาทำอาหารเมนูกุ้ง เค้าไม่ปลอกเปลือกผ่าหลังแบบบ้านเรา ก็เลยดูเป็นของสวยงาม โอ้ทำยังงัย อายงงกับคำถามไปพักใหญ่เลย เพราะเราทำง่ายๆ แค่ปลอกเปลือกแล้วผ่าหลังเองWink
จานนี้เป็นอาหารจานโปรดของอายเลย Pasta al forno บังเอิญตอนทำอายไม่ได้ถ่ายรูปไว้ มานึกได้อีกทีก็ตอนตักใส่จานแล้วBig smile  ใส่หมูบด และแฮม ที่สำคัญคือชีส และซอสมะเขือเทศแบบทำเอง(อันนี้สูตรดั้งเดิมแบบอิตาเลี่ยน สาวๆ สปาเกตตี้คงทราบดี)Smile เอาเข้าเตาอบ 20 นาที ก็พร้อมเสิร์ฟแล้วค่ะ

พรุ่งนี้ขออนุญาติไปจ่ายตลาดที่ Torino นะค่ะ แล้วจะเอารูปมาฝากว่าร้านขายของจีนที่ Torino เป็นยังงัยบ้าง คือที่นี่อายยังไม่เจอร้านขายของไทยเลย เครื่องปรุงและส่วนผสมต่างๆ ก็ไม่ค่อยเป็นอย่างที่ใจนึก แต่ของอย่างนี้เราดัดแปลงกันได้ค่ะLOL เรื่องกินเรื่องใหญ่ เรื่องตายก็ใหญ่เหมือนกันแต่ยังมาไม่ถึงไว้คิดที่หลังWink แล้วมาต่อกันพรุ่งนี้นะค่ะ

[URL=][/U
Back to Top
pui.ladyspaghetti View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pui.ladyspaghetti Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Dec 2009 at 12:01 - IP: 60.47.20.124 IP Information
อันนี้น่ากินมากเลยพี่อายยย...

Back to Top
rinnysusu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rinnysusu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Dec 2009 at 19:05 - IP: 124.121.128.41 IP Information
โอ๊ย เพิ่งรู้นะคะว่าพี่อายทำอาหารเก่งมั่กๆ ^^

รินนี่ถ้าจะแย่ ทำอะไรไม่เป็นนอกจากเมนูไข่ กะมาม่า 

รินนี่ขอสมัครเป็นลูกมือกะคนกินได้ไหมคะพี่อายยย
Back to Top
Clumsygirl_mint View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Clumsygirl_mint Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Dec 2009 at 19:49 - IP: 124.122.154.159 IP Information

พี่อาย หิวอ่ะ ฮ่าๆ ขอข้าวสวย จานนึงตรงนี้ด้วยค่ะ
พี่อายเอามาลงอีกน่ะ ถ้ามิ้นทำเมื่อไหร่จะเอามาลงด้วย ฮ่าๆ แต่อีกนานเลย ขอดูพี่สาวก่อนแล้วกันเนาะ ^___^

The future not our to see..Que sera sera

Back to Top

Post Options Post Options   Quote oil_france Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Dec 2009 at 20:19 - IP: 195.132.217.205 IP Information
Avatar   พี่อาย ออยอยากกินคั่ววกลิ้งมากๆ ถ้าพี่มีสูตรอร่อย สงเคราะห์ออยหน่อยนะค่ะ อยากกินมากLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote eyeblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Dec 2009 at 03:47 - IP: 188.216.78.247 IP Information
Avatar อร่อยจริงๆ แหละ พี่นะ อ้วนขอสูตรจากคุณแม่โทนี่เลยนะ กว่าจะได้เหงื่อตกเหมือนกัน
Avatar ได้เลยจ๊ะน้องรินนี่ ไว้น้องรินนี่เอาเมนูไข่มาลงบ้างก็ได้นะ
Avatar  พี่ทำกับข้าวทุกวันเลยมิ้น เพราะตอนนี้โทนี่ติดกินข้าวไปแล้ว วันไหนไม่ทำ ก็งอนด้วยแหละ

Avatar น้องออยนี่คอเดียวกับพี่เลยนะ ชอบทานอะไรเหมือนๆ กัน คั่วกลิ้งนี่ ของโปรดของพี่เลย ตอนที่อยู่บ้านเราพี่จะโขลกเครื่องแกงเอง เพราะพี่ชอบแบบเผ็ดไปถึงทรวงและถึงเครื่อง แต่พี่ทำไปครั้งเดียวเองแบบสูตรประยุกต์ เพราะที่นี่ไม่มีส่วนประกอบหลายๆ อย่าง ก็เลยต้องเอาสะดวกเข้าว่า พี่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้นะค่ะ

และสวัสดีสาวๆ ทุกคนนะค่ะ วันนี้ตั้งใจว่าจะไปจ่ายตลาดซื้อของที่ร้านขายของจีน แต่ร้านปิดค่ะAngry วันนี้ขออนุญาติไม่นำเสนอเป็นรูปนะค่ะ แต่ตามคำเรียกร้อง มาจดสูตรคั่วกลิ้งกันเลยค่ะ วันนี้พี่ใจดีพี่ให้ 2 สูตรเลยนะค่ะ เอ้ามาจดกันเลยค่ะ

คั่วกลิ้งหมู (สูตรประยุกต์แบบคนไกลบ้านอย่างเรา)
เนื้อหมูสับ หรือหั่นเป็นชิ้นก็ได้ค่ะ แล้วแต่ชอบ
น้ำพริกเครื่องแกงเผ็ด
พริกแห้งโขลกกับเครื่องแกง (สำหรับคนชอบเผ็ด)
น้ำปลาแท้อย่างดี
ใบมะกรูดซอย
พริกชี้ฟ้าหั่นเฉียง
วิธีทำก็ง่ายๆ เลยค่ะ แต่ต้องใจเย็นๆ นะค่ะ ตั้งกระทะไฟอ่อน นำเครื่องแกงลงคั่วจนหอมอย่าลามือและใช้ไฟแรงนะค่ะ เพราะจะทำให้เครื่องแกงไหม้ จากนั้นก็ใส่เนื้อหมูที่เตรียมไว้ลงไปคั่ว (ปรับไฟเป็นไฟกลางนะค่ะ) เมื่อคั่วจนเนื้อหมูสุกให้คั่วต่อไปอีกจนน้ำที่ออกมาจากเนื้อหมูแห้ง คั่วต่อไปอีกนิดหน่อย ใส่น้ำปลาตามชอบ ใส่พริกชี้ฟ้าและใบมะกรูดลงไปคั่วจนเข้ากันดี ตักใส่จานเลยค่ะ ทานกับข้าวร้อน โอ้ยยยย อร่อยอย่าบอกใครเลยค่ะ 

คั่วกลิ้งหมู (สูครนี้ทำตอนอยู่บ้านเราและเครื่องครบ)
ตะไคร้ซอย(ใส่เยอะๆนะค่ะ หอมอร่อย)
ข่าซอย (พอควร)
ผิวมะกรูดซอย
กระชายซอย
ขมิ้น
พริกสดแห้ง หรือพริกสดก็ได้ค่ะ
เกลือ
เนื้อหมูสับหรือหั่นเป็นชิ้น (ตามชอบ)
ใบมะกรูดหั่นฝอย
พริกชี้ฟ้าหั่นเฉียง
วิธีทำก็ง่ายๆ เลยค่ะ  ก่อนอื่นมาโขลกเครื่องแกงกันก่อนนะค่ะ เริ่มด้วยตะไคร้ ข่า ผิวมะกรูด โขลกให้ละเอียด จากนั้นใส่กระชายและขมิ้นลงไปโขลกตามด้วยพริก เกลือ ถ้าเครื่องแกงแห้งมากไปให้เติมน้ำไปนิดหน่อยแล้วคนให้เข้ากัน โขลกเครื่องแกงเสร็จแล้วก็ นำกระทะตั้งไฟเลยค่ะวิธีทำก็เหมือนกับวิธีแรกข้างบน แต่ไม่ต้องใส่น้ำปลานะค่ะ สูตรนี้พี่ชอบมาก เพราะโขลกเครื่องเอง 

Edited by eyeblue - 10 Dec 2009 at 04:32
[URL=][/U
Back to Top
s.penpaktra78 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote s.penpaktra78 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Dec 2009 at 04:22 - IP: 79.9.66.64 IP Information
พี่ อาย อ้อยลองเอาสูตรเค้กกล้วยหอมไปทำแล้ว ผลออกมาว่าอร่อย ลูกสาวบอกมาว่าชอบแล้วสามีเคยบอกว่าไม่ชอบเค้กที่มีส่วนผสมของผลไม้แต่พอลองกินเค้กกล้วยแล้วก็ชมว่าอร่อยพอดีวันี้เพื่อนๆของสามีมาที่บ้าน ก็เลยให้ทานเป็นของว่าง ติดใจกันใหญ่เลย ขอบคูณพีอายที่เอาสูตรทำเค้กมาเผยแพร่ เพราะแต่ก่อนอ้อยเคยลองทำมาหลายสูตรแล้วผลออกมาไม่มีใครกินด้วย ต้องขโมยทิ้งบ้างกินบ้างนิดหน่อยสุดท้าย มีสูตรพี่อายนี้แหละเยี่ยมสุดๆเก่งมากๆเลยพี่อายClap
Back to Top

Post Options Post Options   Quote eyeblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Dec 2009 at 04:43 - IP: 188.216.78.247 IP Information
Avatar สวัสดีค่ะน้องอ้อย ขอบคุณสำหรับคำชมนะค่ะ และดีใจด้วยค่ะที่ทุกคนชอบทาน น้องอ้อยอยากได้สูตรอะไรก็บอกมาได้นะค่ะ ถ้าพี่ทำเป็นพี่จะบอกให้ค่ะ หรือว่าจะเอาสูตรอะไรมาแบ่งกันชิมบ้างก็ได้นะค่ะ ตอนที่พี่มาใหม่ๆ พี่ก็ทำหลายอย่างแต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ ทั้งอาหารไทย อาหารอิตาลี พี่โชคดีอีกอย่างคือคุณแม่สามีทำขนมเก่ง และได้ชื่อว่าเป็นกูรูด้านขนมเลย พี่ก็ติดสอยห้อยตามว่าจะทำอะไรบ้าง แบบว่าไม่ถามนะค่ะ พอดูแล้วก็จำสูตรมา หลังๆ เค้าเห็นว่าพี่ชอบทำเหมือนกัน เลยช่วยกันทำ แลกสูตรกันอย่างสนุกสนานBig smile 
[URL=][/U
Back to Top
khamlarp View Drop Down

Post Options Post Options   Quote khamlarp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Dec 2009 at 05:34 - IP: 82.60.189.78 IP Information
อายทำอาหารเก่งมั่กๆ
สุดยอดเลยอายทำอาหารเก่งนะทั้งของหวานของคาว
Hug
1972
Back to Top
patida_kai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote patida_kai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Dec 2009 at 19:45 - IP: 222.123.232.35 IP Information

น้ำลายไหล  คั่วกลิ้ง  Smile        ไก่ชอบทานขนมเค้ก ขนมอบมากเลยง่ะ  แต่ทำไม่เป็นซักอย่าง   เมื่อไรปะกันอย่าลืมทำมาฝากบ้างเด้อ  ไป กรุงเทพที ตะเวนกินขนม  55555

Back to Top
rainbow_rung07 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rainbow_rung07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Dec 2009 at 20:48 - IP: 79.35.125.221 IP Information
โอ้ย อิจฉาๆๆๆๆๆๆ อยากกินอ่ะ กำลังจดหมูคั่วกลิ้งอยู่ เพราะว่าชอบมากๆๆๆๆ
เก่งจังเลย เพื่อนสาว ให้1000คะแนนเลย55555555
พูดเมื่อจำเป็น ทำเมื่ออยากทำ เนี่ยแหละคือฉันใครรับได้ก็รับ ใครรับไม่ได้ก็ไม่ต้องรับ ไม่แคร์สื่อ เพราะว่าสื่อไม่รู้จักฉัน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote eyeblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Dec 2009 at 05:09 - IP: 188.216.78.247 IP Information
Avatar  ขอบคุณพี่บะหมี่มากนะค่ะ สำหรับคำชม
Avatar พี่ก็ชอบมากเลยนะ ชอบกินอะLOL ถ้าได้เจอกันเมื่อไหร่ก็ออเดอร์ไว้ก่อนสองวันนะ ได้กินแน่ๆ
Avatar อยากกินอะไรก็บอกนะ เผื่อทำเป็นจะบอกและได้ทำมาให้ดูกัน เผื่อรุ่งมีอะไรก็เอามาลงบ้างนะ แชร์กัน

และสวัสดีสาวๆ ทุกคนนะค่ะ เมื่อวานเหนื่อยมากเลยไม่ได้เอารูปมาให้ดูว่าทำอะไรบ้าง แต่เห็นว่าชอบสูตรคั่วกลิ้งก็รู้สึกดีใจแล้วค่ะ  วันนี้ขอเสนออะไรที่ไม่ใช่อาหารไทยนะค่ะ เพราะได้ชื่อว่าท้ายครัวสปาเก็ตตี้ก็ขออะไรที่เป็นอิตาเลี่ยนนิดนึง

เมนูแรกเป็น บล็อคโคลี่อบชีสกับปลาทอด คือวันนี้โทนี่ไปทำงานกลับค่ำ อายไม่ต้องหุงข้าวก็เลยคิดว่าอยากทานอะไรที่ไม่หนักและเป็นอาหารเพื่อสุขภาพนิดนึง คุณพ่อ คุณแม่ และคุณตาของโทนี่ทานได้ด้วย

ส่วนจานนี้เป็นมื้อตอนกลางวันค่ะ สปาเกตตี้คาโบนาร่า ไม่มีเบคอน อายเลยใส่แฮมแทน อร่อยไปอีกแบบ สูตรนี้ไม่ใส่ไข่นะค่ะ
 ตอนทำรีบทำค่ะ เพราะโทนี่ต้องรีบไปทำงานเลยไม่ได้ถ่ายรูปตอนทำไว้ ครั้งหน้านะค่ะ

วันนี้ขออนุญาติเบรคของหวานมาทานผลไม่สดๆ กันนะค่ะ ของที่บ้านปลูกเองค่ะ อร่อยดีอายชอบมากเลยค่ะ ที่บ้านเราเค้าเรียกว่าลูกพลับ แต่ที่นี่เรียกว่า Cachi (ถ้ามากกว่าหนึ่งผล) แต่ถ้าผลเดียวเรียกว่า Cacho ที่นี่ช่วงฤดูใบไม้ร่วงจะเยอะมากเลย ไว้อายเอาผลไม้ และพืชผักที่บ้านมาให้ดูคราวหน้านะค่ะ

วันนี้แค่พอหอมปากหอมคอ เดี๋ยวพรุ่งนี้มาดู ไก่ทอดหาดใหญ่ สูตรของน้องออยฝรั่งเศสกัน และก็ข้าวมันไก่ และวิธีทำไวน์ที่เพิ่งทำไปเมื่อเดือนก่อน ราตรีสวัสดิ์นะค่ะ เลดี้ทุกคน

Edited by eyeblue - 11 Dec 2009 at 05:12
[URL=][/U
Back to Top

Post Options Post Options   Quote oil_france Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Dec 2009 at 05:35 - IP: 195.132.217.205 IP Information
ขอบคุณมากๆค่ะพี่อายสำหรับสูตรคั่วกลิ้ง ถ้าได้ทำแล้วออยจะมาส่งการบ้านถึงที่เลยค่ะ นี่อยากกินมานานแล้ว สมหวังสักทีคราวนี้Sleepy
Back to Top
KAFAE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote KAFAE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Dec 2009 at 11:33 - IP: 118.174.36.78 IP Information
Avatar  ดีจ้าพี่อาย  พี่อายทำอาหารเก่งนี่เอง ^___^
แต่ก่อนเราถึงคุยเรื่องอาหารกันได้ คิกคิก
หนูไม่ได้เป็นสะใภ้บ้านนี้ มาเม้นได้รึเปล่า  ยังไงก็ขออนุญาติพี่ๆด้วยน๊าSmile
หนูเห็นอะไรเกี่ยวกับทำอาหาร หรือ งานฝีมือก็เลยลองแวะๆเข้ามาดูจ้า

Avatar  <<< นี่ก็แม่ศรีเรือนนี่นะ  ทักทายจ้าพี่ออย ^^

Avatar  <<< ขอบคุณน๊าพี่มิ้นที่แนะนำให้หนูลองเข้ามาอ่านนิยายบ้านนี้จ้า

Edited by KAFAE - 12 Dec 2009 at 11:35
ใบเตย 21 จ๊ะ
คิดถึงพี่ๆทุกคนนะ

Back to Top
singlelady View Drop Down

Post Options Post Options   Quote singlelady Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Dec 2009 at 12:04 - IP: 124.120.179.224 IP Information

แวะมาห้องนี้แล้วรู้สึกหิวจังเลยค่ะ  อาหารน่าทานมากๆเลยค่ะคุณอาย หิวขึ้นมาในทันใด

ปล นุตาขอแจมภาพพพาสต้าที่ทำเอง แล้วก็ปลานะคะ  พาสต้าแฟนบอกว่าอร่อยมาก (ไม่รู้ว่าแกล้งชมให้ดีใจเล่นหรือป่าวนะคะ) อิๆ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote eyeblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Dec 2009 at 18:16 - IP: 188.216.78.247 IP Information
Avatar หวัดดีค่ะน้องออย ด้วยความยินดีนะค่ะ วันนี้พี่เอารูปไก่ทอดหาดใหญ่สูตรน้องออยมาลง ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ
Avatar น้องใบเตย ไม่เป็นไรเข้ามาได้เสมอเลยนะจ๊ะ ก็เพราะว่าชอบทำและชอบกิน ก็ดูหุ่นพี่ก่อนซิ จะเป็นซูโม่อยู่แล้วLOL
Avatar โห น่าทานมากดลยค่ะน้องนุตา ไม่ต้องเรียกคุณก็ได้นะค่ะ พี่อยากให้เรียกพี่มากกว่า เป็นพี่น้องกันน่ารักดีออก เนอะ ว่ามั้ย แล้วมีเมนูอะไรก็เอามาลงอีกนะค่ะ พี่ชอบTongue

[URL=][/U
Back to Top

Post Options Post Options   Quote eyeblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Dec 2009 at 18:28 - IP: 188.216.78.247 IP Information

สวัสดีค่ะสาวๆ ทุกคน เมื่อวานนี้หายไปหนึ่งวัน เพราะไม่ได้อยู่บ้านค่ะ วันนี้กลับมาแล้ว ตามสัญญาที่บอกไว้ครั้งที่แล้ว นะค่ะว่ามีอะไรบ้างสำหรับวันนี้ ไปดูกันเลยค่ะ

ข้าวมันไก่ สูตรนี้น้ำจิ้มไม่มีเต้าเจี้ยว ก็ใช้ซอสถั่วเหลือง ขิงสับ กระเทียมสับ พริกสดสับและน้ำซุปนิดหน่อย

ไก่ทอดหาดใหญ่ สูตรน้องออยฝรั่งเศส

[URL=][/U
Back to Top

Post Options Post Options   Quote eyeblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Dec 2009 at 18:46 - IP: 188.216.78.247 IP Information
วิธีทำไวน์
มาดูเลยค่ะว่าเค้าทำอย่างไรกันบ้าง ซึ่งตอนแรกอายคิดว่าเค้าจะใช้ทำเท้าทำ แต่คุณพ่อโทนี่บอกว่าสมัยที่เค้าใช้เครื่องทำกันหมดแล้ว อายชอบครอบครัวนี้ เวลาเค้าจะทำอะไรกัน ลูกๆ ทุกคนก็จะมารวมกันช่วยกัน เสร็จแล้วก็ช่วยทำอาหารทานด้วยกัน น่ารักดี
นี่คือออุปกรณ์ในการทำ คือเครื่องแยกกาก กัวถังบ่มไวน์และองุ่น
 เครื่องแยกกากที่ประกอบเสร็จพร้อมใช้งาน
 เมื่อเสร็จขั้นตอนต่างๆ แล้ว เอาไปบ่มไว้ในถังบ่มเป็นเวลาหนึ่งปี จะได้ไวน์รสชาติอร่อยไม่หวานมาก แต่ถ้าใครชอบแบบหวานหน่อยก็จะใช้เวลาประมาณเก่าเดือน
 นี่คือไวน์พร้อมดื่มที่ผ่านการบ่มมาแล้วหนึ่งปี

[URL=][/U
Back to Top
singlelady View Drop Down

Post Options Post Options   Quote singlelady Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Dec 2009 at 19:19 - IP: 124.120.179.224 IP Information
สวัสดีค่ะ พี่อาย  นุตาได้ทำอาหารอิตาเลี่ยนแค่นั้นจริงๆค่ะ พอดีว่าวันนั้นแฟนไปทำงานแล้วนุตาต้องทำอาหารทานเอง 
(อันนี้นุตาหมายถึงตอนที่นุตาไปเยี่ยมแฟนที่อิตาลีนะคะ) เพราะตอนนี้ยังก็ยัง
อยู่ที่เมืองไทยค่ะ เลยไม่มีอาหารอะไรมาให้ได้ชมอีก อิๆๆ เพราะส่วนใหญ่พึ่งแต่ร้านซะมากกว่า 

ปล เห็นกรรมวิธีทำไวน์แล้วน่าสนุกจังเลยค่ะ  
Back to Top
Page  123 17>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.180 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters