Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฝรั่งเศส / France > * สะใภ้ ฝรั่งเศส
  New Posts New Posts RSS Feed: การแจ้งเกิดและทำพาสปอตของลูก
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การแจ้งเกิดและทำพาสปอตของลูก

Author
chuthamat View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote chuthamat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การแจ้งเกิดและทำพาสปอตของลูก
    Posted: 19 Oct 2011 at 16:14 - IP: 27.130.114.102 IP Information
สวัสดีค่ะสาว ๆ ช่วงนี้ตั้งกระทู้บ่อยเหลือเกินขออภัยนะค่ะ คืออยากทราบเรื่องการแจ้งเกิดและการทำพาสปอตของลูก

-  ถ้าลูกน้อยเกิดในไทย ต้องแจ้งเกิดกับอำเภอไทย และ สถานฑูตฝรั่งเศสในไทยด้วยใช่หรือไม่ ต้องให้พ่อเค้ามาแจ้งเกิดกับทางสถานฑูตและที่อำเภอด้วยหรือไหม ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง ทั้งของพ่อและแม่

- ถ้าในกรณีที่พ่อเด็กไม่สามารถมาแจ้งเกิดลูกได้ แม่สามารถไปแจ้งเกิดแทนพ่อที่สถานฑูตได้ไหม แล้วต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง เช่น จดหมายมอบอำนาจจากพ่อ ยอมรับว่าเด็กคนนี้คือลูกของฉันจริงอะไรประมาณนี้หรือเปล่าค่ะ

- พาสปอตต้องทำทั้งของไทยและของฝรั่งเศสใช่หรือไหม ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างค่ะ

- ถ้าเกิดในฝรั่งเศส ก็ต้องแจ้งเกิดกับอำเภอและสถานฑูตไทยในฝรั่งเศสไช่หรือไหม

- พาสปอตก็ต้องทำของทั้งสองประเทศใช่หรือไหม ถ้าพาสปอตไทย ก็ต้องไปทำที่สถานฑูตไทยในฝรั่งเศส แล้วถ้าไม่สามารถไปด้วยตัวเอง ต้องทำอย่างไรบ้าง

ขอบคุณค่ะ

I am Faye @ บ้านฝรั่งเศส. ที่เห็นมาตอบคำถาม ออกความเห็นบ่อย ๆ บางคนอาจจะสงสัยอีนี่ว่างมากใช่ไม่ คำตอบคือ ใช่ว่างมาก ๆ ค่ะ อิอิอิ
Back to Top
Note View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Note Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Oct 2011 at 16:55 - IP: 77.199.189.215 IP Information
เข้ามาฟังเป็นเพื่อนคุณเฟย์ค่าาBig smile
อย่าทำตัวเป็น "กระดาษทราย" ที่คอยขัดเกลาแต่คนอื่น ทั้งๆที่ตัวเองก็หยาบ..

Back to Top
rodjana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rodjana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Oct 2011 at 21:59 - IP: 86.217.85.63 IP Information
พาสปอร์ตไทยก็ทำี่ไทยนั่นแหละค่ะ อย่างอื่นตอบไม่ได้ค่ะเพราะเคสรจสามีอยู่ไทยด้วย แต่เรื่องเอกสารทางฝั่งไทยเราทำเองหมดเลยค่ะ ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งแม่แลลูกนะคะ
Back to Top
rodjana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rodjana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Oct 2011 at 22:01 - IP: 86.217.85.63 IP Information
โอ้ยขอโทษค่ะลืมดูว่าที่เกิดที่ฝรั่งเศส ใช่ค่ะเกิดที่ฝรั่งเศสต้องแจ้งเกิดที่สถานฑูตไทยก่อนแล้วก็ทำพาสปอร์ไทยค่ะของรจทำใบเกิดเรียบร้อยแล้วกำลังจะไปทำพาสปอร์ทไทยค่ะ ขอโทษอีกครั้ง อ่านไม่เคลียร์Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuthamat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Oct 2011 at 23:34 - IP: 27.130.121.231 IP Information
ขอบคุณค่ะ ไม่เป็นไรค่ะ เฟย์ถามทั้งสองกรณีค่ะ 
I am Faye @ บ้านฝรั่งเศส. ที่เห็นมาตอบคำถาม ออกความเห็นบ่อย ๆ บางคนอาจจะสงสัยอีนี่ว่างมากใช่ไม่ คำตอบคือ ใช่ว่างมาก ๆ ค่ะ อิอิอิ
Back to Top
Nata View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nata Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Oct 2011 at 23:46 - IP: 110.49.251.174 IP Information
ไม่ได้เข้ามาตอบนะจ๊ะ (ไม่สามารถคะ) มายินดีล่วงหน้าเจยๆๆLOL

นาตา
Back to Top
Madame_la_Marquise View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Madame_la_Marquise Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2011 at 00:16 - IP: 92.140.139.40 IP Information
กรณีที่เกิดในไทยนะคะ
-คลอดที่โรงพยาบาลไหนถ้าโรงพยาบาลในกรุงเทพฯส่วนมากเขาจะแจ้งเกิดให้ค่ะ โรงพยาบาลเอกชนเขาจะขอพาสปอร์ตพ่อไปแปลเพื่อแจ้งชื่อพ่อให้ถูกต้องในใบเกิดลูกให้ด้วย แต่ถ้าโรงพยาบาลรัฐในกรุงเทพฯเขาจะขอชื่อพ่อแม่และชื่อลูกไปแจ้งเกิดให้เช่นกันค่ะแต่ว่าชื่อพ่อเราต้องแปลให้ถูกต้องเองเขาไม่แปลเอกสารให้
-เมื่อได้ใบเกิดลูกแล้ว โรงพยาบาลรัฐในกรุงเทพฯจะได้วันออกจากโรงพยาบาล โรงพยาบาลเอกชนบางแห่งได้หลังจากนั้นประมาณ 2 อาทิตย์หรือมากกว่าแล้วแต่ค่ะแต่ว่าแจ้งเกิดลูกต้องทำภายใน 1 เดือนนะคะ ถ้าเกิน 1 เดือนต้องไปขอใบรับรองอะไรสักอย่างจำไม่ได้ค่ะ ทางโรงพยาบาลจะให้มา 2ใบคือใบเกิดและใบแจ้งย้ายเพื่อเราจะได้แจ้งย้ายลูกเข้าทะเบียนบ้านเราลูกก็จะเป็นเด็กไทยทำพาสปอร์ตได้ปกติเหมือนแม่
-กรณีจะแจ้งเกิดลูกที่กงศุลต้องเอาใบเกิดลูกไปแปลตามร้านแปลที่กงศุลรับรอง จากนั้นเอาไปยื่นกับกงศุลนัดวันเวลาไปค่ะ(อยู่ติดโรงแรมโอเรนเต็นถนนเจริญกรุง) ตอนไปแจ้งเกิดต้องพาพ่อเด็กไปด้วยแม่ไม่ต้องไปก็ได้ สำคัญที่ตัวพ่อ วันที่ไปแจ้งเกิดสามารถทำพาสปอร์ตฝรั่งเศสให้ลูกพร้อมด้วยได้ แนะนำทำไปเลยก็ดีจะได้ไม่เสียเวลามาบ่อยเพราะว่าทำวันนี้เขาจะนัดมารับอีกเป็นเดือนก็มี บางทีใบเกิดลูกเสร็จเขาแจ้งให้เรามารับแต่พาสปอร์ตยังไม่เสร็จก็มี ดังนั้นทางทีดีโทรถามเขาก่อนมารับว่าทั้งพาสปอร์ตและใบเกิดเสร็จหรือยังจะได้ไม่เสียเวลาหลายรอบ (ถ้าทำพาสปอร์ตด้วยต้องพาลูกไปด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจแต่ส่วนตัวพาไปด้วยเพื่อยืนยันตัวตน)
-อีกอย่างถ้าจะทำพาสปอร์ตลูกต้องพาลูกไปถ่ายรูปก่อนนะคะที่กงศุลไม่ถ่ายให้เด็กค่ะ ร้านถ่ายรูปก็อยู่หน้าปากซอยทางเข้ากงศุล ลูกต้องมองกล้องไม่หลับตาหน้าตรง(ซึ่งทำยากมากสำหรับเด็กแรกเกิดต้องหลอกล่อนานกว่าจะได้รูปดีๆ)
-ส่วนพาสปอร์ตไทยก็พาไปทำได้เลยเช่นกันอันนี้เขาถ่ายรูปให้เสร็จสัพไม่ต้องไปรับเองด้วยให้เขาส่งไปรษณีย์มาให้ที่บ้านเลยประมาณ 5-7 วันได้ สะดวกมาก(ที่เซ็นทรัลบางนา)

แจ้งเกิดง่ายนิดเดียวสำคัญที่พ่อเด็กต้องไปแจ้งเองและต้องแจ้งภายในหนึ่งเดือน

ส่วนกรณีแจ้งเกิดที่ฝรั่งเศสคงแนะนำไม่ได้เพราะลูกสองคนเกิดไทยทั้งคู่ค่ะ 

Edited by Madame_la_Marquise - 20 Oct 2011 at 00:35
Back to Top
Madame_la_Marquise View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Madame_la_Marquise Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2011 at 00:28 - IP: 92.140.139.40 IP Information
เอกสารที่ใช้
เดี๋ยวมาตอบให้นะคะ เพราะสามีเป็นคนเดินเรื่องทั้งหมดรู้สึกของแม่นี่ต้องนำไปแปลด้วย 
ส่งเอกสารให้ร้านแปลทางอีเมลล์ได้เลยวันไปแจ้งก็ไปรับก่อนไปยื่นเพราะร้านแปลอยู่หน้ากงศุล
กรณีคุณแจ้งที่กรุงเทพฯนะคะ 

ไม่แน่ใจว่าเขาแจ้งเกิดที่กงศุลที่กรุงเทพที่เดียวหรือไม่นะคะ ถ้าที่อื่นก็ไม่รู้เขาจะทำเหมือนกันหรือต่างกัน 

คุณว่าที่คุณแม่ไม่ต้องกังวลนะคะ ถ้าสงสัยอะไรก็ให้สามีส่งอีเมลล์ไปถามกงศุลก่อนก็ได้ค่ะ สามีเมลล์ไปก็ได้รับคำแนะนำตลอดหรือไม่ตัวคุณเองโทรเข้าไปสอบถามที่กงศุลได้เลยเขาแนะนำดีมากค่ะ 

จะคลอดเองหรือผ่าคลอดค่ะ?
จะคลอดที่่ไทยหรือฝรั่งเศสค่ะ?

ส่วนตัวชอบที่ไทยเพราะโรงพยาบาลดูแลเอาใจใส่ดีมากทั้งรัฐและเอกชนเลยค่ะ พอดีคนแรกคลอดที่รามาธิบดีผ่าคลอดด้วยทุกคนใจดีมากดูแลดีค่ะนอนห้องพิเศษก็ไม่แพง คนที่สองคลอดเอกชนดูแลดีเช่นกัน ผ่าคลอดทั้งสองท้องเลยค่ะลูกๆตัวโต 4 กิโลกรัมเบ่งไม่ไหว

Edited by Madame_la_Marquise - 20 Oct 2011 at 00:32
Back to Top
jeab de cornadel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jeab de cornadel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2011 at 01:16 - IP: 81.251.170.223 IP Information
มีคนตอบฝั่งไทยแล้ว ขอตอบทางฝั่งฝรั่งเศสนะคะ ต้องบอกก่อนว่ายังไม่มีลูกค่ะ แต่จะเป็นคนช่วยดูเอกสารให้เพื่อนๆ ที่นี่ค่ะ

กรณีที่เกิดในประเทศฝรั่งเศส สามารถแจ้งเกิดที่สถานฑูตไทยได้ค่ะ ไม่ต้องรีบทำด้วยค่ะ รอลูกแข็งแรงก่อนค่อยแจ้งเกิดก็ยังทัน โดยโทรไปนัดกับสถานฑูตไทยล่วงหน้าค่ะ ถ้ามีกงศุลสัญจรไปแถวนีซ คงง่ายสำหรับคุณเฟย์ แต่ยังงัยก็ต้องโทรจองคิวกับสถานฑูตอยู่ดี ทางสถานฑูตจะแจ้งว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง ก็จะมีบัตรประชาชนของแม่ พาสปอร์ตของพ่อ ใบเกิดลูก เอกสารที่ทางโรงพยาบาลรับรองการเกิดออกให้ เป็นต้นค่ะ (ยังงัยเรื่องเอกสารสถานฑูตจะแจ้งเราทั้งหมดค่ะ)

ส่วนพาสปอร์ตนั้น ต้องทำหลังแจ้งเกิดแล้วค่ะ กรณีที่เด็กเกิดที่ต่างประเทศ พาสปอร์ตไทยจะต้องทำจากประเทศที่เด็กเกิดค่ะ ค่าใช้จ่ายก็จะมีค่าทำพาสปอร์ต แล้วก็ค่าส่งเอกสารกลับประเทศไทยค่ะ 

เท่าที่ทราบเด็กเล็กๆ บางทีไม่จำเป็นต้องมีพาสปอร์ตสองเล่มก็ได้ค่ะ เพราะกรณีประเทศไทยจะอนุโลมเพราะถือว่าเด็กมีแม่เป็นคนไทย ติดตามแม่กลับแม่ แม้จะถือพาสปอร์ตฝรั่งเศส ก็ไม่ถูกปรับค่ะ แต่พอโตแล้วก็จำเป็นจะต้องทำค่ะถ้าเด็กเดินทางเข้าประเทศไทยบ่อยๆ และมาอยู่นานเกินกว่า ๓๐ วัน
Jeab
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuthamat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2011 at 09:33 - IP: 27.130.72.78 IP Information
Madame_la_Marquise  ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบ เรื่องมันไม่ค่อยง่ายนะสิค่ะ ถ้าเกิดพ่อมาแจ้งเกิดด้วยตัวเองไม่ได้ เฟย์เลยถามไว้ในหลาย ๆ กรณี ยังไม่รู้ว่าต้องผ่าคลอดหรืออะไรค่ะ แต่ถ้าคลอดที่ไทยคงผ่าคลอดค่ะ แต่ที่ไทยดูน่าอบอุ่นกว่า แต่ก็อยากไปคลอดที่โน้น ไม่อยากหอบกันไปค่ะ ไปคนเดียวดูแลง่ายกว่า นั่งเครื่องต้องดูเด็กด้วยไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ เห็นแม่ ๆ หลายคนแล้วเหนื่อยแทน ถ้าลูกไม่งอแงก็ดีไป แต่ถ้างอแงนี้เรื่องใหญ่เลยค่ะ

คุณเจี้ยบ ขอบคุณค่ะ
Back to Top
Tongta&Gérald View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tongta&Gérald Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2011 at 14:30 - IP: 82.231.196.239 IP Information
น้องเฟย์ พี่ว่าจะไปแจ้งเดือนหน้าที่ปารีส เด๋วเข้ามาอัพข้อมูลนะจร้าาาา รักษาสุขภาพด้วย
พี่ต้องตา
TTGG
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuthamat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2011 at 21:47 - IP: 183.89.29.130 IP Information
พี่ต้องตา ขอบคุณค่ะ ถาม ๆ เผื่อไว้ก่อน ไม่อยากฉุกละหุก อารมณ์เริ่มกลับมาแล้วพอกินได้บ้างพยามกินไข่ แต่เป็นไข่ดาวไร้น้ำมันไข่แดงไม่ค่อยสุกอะ ไม่รู้จะเป็นไรเปล่า LOL
Back to Top
Chino View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chino Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Oct 2011 at 17:27 - IP: 90.18.149.80 IP Information

เอามาฝากคุณเฟย์

การแจ้งเกิด คนเกิดในบ้าน ให้เจ้าบ้านหรือมารดา (หรือผู้ได้รับมอบหมาย) แจ้งต่อนาย ทะเบียนผู้รับแจ้งแห่งท้องที่ที่มีคนเกิดในบ้าน
แจ้งการเกิดภายใน 15 วันนับแต่วันเกิด ไม่แจ้งภายในกำหนดปรับไม่ เกิน 1,000 บาท โดยใช้หลักฐาน
- บัตรประจำตัวของเจ้าบ้าน หรือบิดา หรือมารดา หรือผู้ได้รับมอบ หมาย
- สำเนาทะเบียนบ้านฉบับเจ้าบ้าน
- บัตรประจำตัวของเจ้าบ้าน หรือบิดา หรือมารดา หรือหนังสือมอบ หมายกรณีได้รับมอบหมาย

คนเกิดนอกบ้าน ให้บิดา หรือมารดา (หรือผู้ได้รับมอบหมาย) แจ้งต่อนาย ทะเบียนผู้รับแจ้งแห่งท้องที่ที่มีคนเกิดนอกบ้าน หรือแห่งท้องที่ที่จะพึงแจ้งได้
แจ้งการเกิดภายใน 15 วันนับแต่วันเกิด ในกรณีจำเป็นไม่อาจแจ้งได้ ตามกำหนดให้แจ้งภายหลังได้ แต่ต้องไม่เกิน 30 วันนับแต่วันเกิด ไม่แจ้งภายในกำหนดปรับไม่เกิน 1,000 บาท

การแจ้งคนเกิดโรงพยาบาล เป็นหน้าที่ของเจ้าบ้านโรงพยาบาลซึ่งได้แก่ ผู้อำนวยการโรงพยาบาล หรือผู้ใดก็ตามที่มีชื่อเป็นเจ้าบ้านโรงพยาบาลนั้น เป็นผู้แจ้งการเกิดของเด็กในโรงพยาบาล ในกรณีไม่อาจแจ้งการเกิดด้วยตนเองได้ จะมอบหมายให้ผู้หนึ่งผู้ใดไปดำเนินการแจ้งการเกิดแทนก็ได้ เมื่อนายทะเบียนรับแจ้งการ เกิดและเพิ่มชื่อเด็กที่เกิดในทะเบียนบ้านของโรงพยาบาลแล้ว เจ้าบ้านโรงพยาบาล หรือผู้ได้รับมอบหมายจะแจ้งการย้ายที่อยู่ของเด็กที่เกิดออกจากโรงพยาบาล แล้วมอบสูติบัตร และใบแจ้งการย้ายที่อยู่ให้แก่ บิดา-มารดาเด็ก เพื่อนำไปแจ้งย้ายเข้าทะเบียนบ้านที่ประสงค์จะย้ายเข้าต่อไป

การแจ้งเกิดเกินกำหนด
- เปรียบเทียบคดีความผิด ปรับไม่เกิน 1,000 บาท โดยใช้หลักฐานดังนี้
- สำเนาทะเบียนบ้านฉบับเจ้าบ้าน
- บัตรประจำตัวฯ บิดา-มารดา (ถ้ามี)
- หนังสือรับรองการเกิด (ถ้ามี)
- สอบสวนผู้แจ้ง บิดา มารดา
- พยานแวดล้อมกรณี
ไม่มีครัยรู้ไปซะทุกสิ่ง มันก้อเลยต้องลองผิด ลองถูก ล้มลุกคลุกคลาน "// " บางครั้งก้อต้องโง่ก่อนฉลาด
ท้ายที่สุดทุกสิ่งก้อแล้วแต่ บุญและกรรมจะนำพา
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Chino Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Oct 2011 at 17:58 - IP: 90.34.22.232 IP Information
ดิฉันเลือกคลอดที่เมืองไทยเพราะไม่อยากเลี้ยงลูกคนเดียวในช่วงหลังคลอด
อาหารการกิน ของบำรุงน้ำนมก็หากินง่าย ญาติพี่น้องช่วยดูแล ช่วงที่เรายังไม่แข็งแรง อยู่ไฟหลังคลอดก็ได้ด้วย พาลูกบินไปอยู่ที่โน่นตอนอายุ 3เดือน บนเครื่องไม่ร้องเลยง่ายมาก

กรณีของดิฉัน
ไม่ได้จดทะเบียน คลอดลูกที่เมืองไทย ลูกเกิดปุ๊บเข้าทะเบียนบ้านไทยทันทีเพราะต้องการเอาใบเกิดไทยไปแปลทำใบเกิดฝรั่งเศส
อาทิตย์ ถัดไปทำใบเกิดฝรั่งเศส Acte de naissance  ใบเกิดไม่ต้องรอนาน

เอกสารที่ใช้คร่าวๆในการแจ้งเกิด
1.เอกสารการแจ้งเกิด จากฝรั่งเศส ไม่รู้เขาเรียกว่าอะไร
ตอนนั้นให้แฟนติดต่อกงศุลที่ กรุงเทพนัดล่วงหน้า อีแมวถามว่ากรณีที่ลูกเกิดที่เมืองไทยต้องทำอย่างไร เตรียมอะไรบ้าง เพราะถ้าเป็นคนของเค้าจะติดต่อกันง่ายกว่า ญ ไทยอย่างเรารออย่างเดียวดีกว่า

2.หนังสือเดินทางของพ่อเด็ก
3.สำคัญมากคือ พ่อเด็ก ต้องไปแจ้งด้วยตัวเองแม่ไม่ต้องไปค่ะ

เอกสารทางแม่
1.หนังสือเดินทาง ถ่ายหน้าแรกที่มีชื่อเรา
2.ใบเกิดแปล แม่/ลูก เป็นภาษาฝรั่งเศส
3.บัตรประชาชนนี่ไม่แน่ใจ เพราะยื่นหนังสือเดินทางด้วย

ป.ล ใบเกิดก่อนเอาไปแปล ต้องตรวจดูให้แน่ใจว่ามีปัญหาตรงไหนหรือเปล่า
เอก โท ขาดเกิน นามสกุลไม่เหมือนของคนอื่น เพราะจะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง
อีกอย่างไม่ต้องเสียเงินแปลอีก ที่สมาคมแนะนำมาค่ะ

ตอนนั้นดิฉันส่งเอกสารแปลที่
http://th.alliance-francaise.or.th/index.php?option=com_content&task=view&id=66&Itemid=53

อดิเทพ เวณุจันทร์
โทรศัพท์ (662) 670 42 03 โทรสาร (662) 213 20 64
อี-เมล์ :
adithep.venuchandra@alliance-francaise.or.th
เวลาเปิดทำการ

จันทร์ถึงศุกร์ : 8.00 น. – 12.00 น.

** ใบเกิดฝรั่งเศสจะใส่ 2 ชื่อทั้งไทย/ฝรั่งก็ทำได้ค่ะ เพราะจะเพิ่ม/เปลี่ยนชื่อทีหลังยากมากวุ่นวาย ไม่เหมือนใบเกิดไทยที่เปลี่ยนได้ง่ายค่ะ กรณีนี้เพื่อนดิฉันเจอมาแล้วแจ้งเฉพาะชื่อไทย คิดว่าค่อยเพิ่มชื่อฝรั่งทีหลังแต่ยากมากจนทุกวันนี้ก็มีแค่ชื่อไทย ชื่อเดียวในใบเกิดฝรั่งเศส 
** ใบเกิดฝรั่งเศสเอามาหลายใบหน่อยก้อดีค่ะ เวลามาที่ฝรั่งเศสมันขอยาก ไม่ได้ขอได้ง่ายเหมือนคนที่เกิดที่ฝรั่งเศส น่าจะส่งเรื่องขอที่ Niort มันเป็นสำนักเฉพาะของพลเมืองฝรั่งเศสที่เกิดต่างแดน

ขาดตกต้องขออภัยค่ะ เพราะตั้งแต่มีลูกก้อหมกมุ่นกะลูก สอบถามกับทางกงศุลโดยตรงอีกทีนะค่ะ

Edited by Chino - 11 May 2012 at 04:14
ไม่มีครัยรู้ไปซะทุกสิ่ง มันก้อเลยต้องลองผิด ลองถูก ล้มลุกคลุกคลาน "// " บางครั้งก้อต้องโง่ก่อนฉลาด
ท้ายที่สุดทุกสิ่งก้อแล้วแต่ บุญและกรรมจะนำพา
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Chino Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Oct 2011 at 18:24 - IP: 92.147.17.141 IP Information
ที่คุณ Madame_la_Marquise มาตอบเอาไว้ก้อตามนั้นเลยค่ะ แค่มาเสริมต่อเท่านั้น

ตอนที่พาลูกไปทำพาสฝรั่งเศส นานเอาการเพราะรูปที่ถ่ายไปใช้ไม่ได้ ต้องไปถ่ายใหม่
รูปต้องหน้าตรง เห็นใบหู แล้วลูกดิฉันแก้มเยอะมาก มันเป็นการยากมาที่จะให้เห็นใบหู
แบล็คกราวของรูปต้องเป็นสีขาว ขนาดน่าจะ 2นิ้วค่ะ
ลองถ่ายเองที่บ้านก็ได้นะค่ะ เอาผ้าขนสีขาววางบนตัว แล้วจับตัวเล็กนั่ง เผื่อจะมีรูปสวยแล้วค่อยมาคัดเอา

พาสฝรั่งเศสต้องรอนานนิดนึง 7 วันทำการเพราะต้องส่งกลับมา ประทับตราที่ฝรั่งเศส แล้วจึงส่งกลับไปที่ไทย สาเหตุที่ต้องนำรูปถ่ายไปเอง เจ้าหน้าที่ให้เหตุผลว่าเด็กยังเล็ก ถ่ายอัตโนมัติเฉพาะเด็กโต กับผู้ใหญ่ กฏเขาว่าอย่างนั้น
   เรื่องที่มีทำพาสด่วนดิฉันยังไม่เคยได้ยินและยังไม่เจอกับตัวค่ะ

พาสไทยถ่ายรูป 2ครั้งใช้ได้เลย ไปทำที่บางนา เจ้าหน้าที่น่ารักมาก แล้วก้อความอดทนสูง( ลูกดิฉันกรี๊ดกงศุลแตก )เค้าก้อรอ แล้วยังมาช่วยกันดูแล ประทับใจมากเลย

เอกสาร
พาสของ พ่อ/แม่ ใบเกิดลูก รู้สึกว่าพ่อกับแม่ต้องเซ็นเอกสารให้ลูกพร้อมกันด้วย
ดิฉันพาลูกไปทำพาสไทย ฝรั่งเศสในวันเดียวกันเลย เพื่อไม่เป็นการเสียเวลาอีกอย่างรับเล่มแล้วบินเลยด้วยค่ะ

ใครทำล่าสุดช่วยอัพเดทให้หน่อยนะคะ
โชคดีสุขภาพแข็งแรง ทั้งแม่และลูกคร้าาาาาาาา  

ปอลิง เมื่อมกราคม 2010 ตอนนั้นยังไม่ต้องติดต่อ tls

Edited by Chino - 27 Apr 2012 at 19:59
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Chino Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Oct 2011 at 18:32 - IP: 90.18.149.80 IP Information
ที่ต้องทำพาส 2เล่ม เพื่อให้เข้าออกทั้ง 2ประเทศได้ง่าย ไม่ต้องขอวี
เพราะถ้าไม่ทำพาสไทยเวลาที่กลับเมืองไทยก้อเหมือนนักท่องเที่ยวคนนึงเท่านั้น
เพราะไม่ใช่พลเมืองที่เคยได้ยินมาอ่ะนะค่ะ
แล้วพอเวลาอายุครบ 20ปีต้องเลือกสัญชาติ กม ของไทยประมาณนั้น
ไม่รู้สามีไปอ่านเจอที่ไหน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuthamat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Oct 2011 at 22:24 - IP: 27.130.59.202 IP Information
ขอบคุณมาก ๆ คะ มีประโยชน์มาก ๆ ค่ะ
Back to Top
Tantecnx View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Tantecnx Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2012 at 22:57 - IP: 92.75.54.224 IP Information
หวัดดีค่ะ ชื่อธันญา พ่อของลูกเป็นฝรั่งเศส แต่ตอนนี้เราหย่ากันได้ 4 ปี
ลูกสาวอายุ 16 ปี อาศัยอยู่กับพ่อ ลูกสาวอยากมีสัญชาติไทยค่ะ ช่วยตอบได้ไหมค่ะว่า จำเป็นให้พ่อเด็กเซนต์ยินยอมให้ลูกขอสัญชาติ เราพยายามโทรติดต่อถามข้อมูลที่สถานทูต ทำไมเบอร์ที่โชว์ไว้ในเวป ไม่มีคนรับสาย
เราอยากทราบข้อมูลเพราะกว่าเด็กๆ จะเดินทางเข้าปารีส ต้องใช้เวลา 12 ชั่วโมงโดยเครื่องบิน หรือว่าเฉพาะมารดาสามารถขอให้บุตรได้

กลุ้มใจ ใครทราบช่วยตอบหน่อย
Back to Top
deeda View Drop Down
PR สะใภ้ ฝรั่งเศส

Post Options Post Options   Quote deeda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2012 at 19:52 - IP: 86.192.191.55 IP Information
โทรเข้าสถานฑูตไทยต้องโทรตอนเช้าๆเปิดทำการ ไม่ก็หลังเค้ากินข้าวเที่ยงกันเสร็จประมาณบ่างสองโมงครึ่งถึงจะมีคนรับค่ะ ไม่งั้นรอสายไปเถอะ เหอๆๆ ลูกอายุ 16 แล้ว ตอบไม่ได้จริงๆค่ะ ถามสถานฑูตแน่นอนกว่า
**ประธานบ้านสะใภ้ฝรั่งเศส**
(ขาเบี้ยว และขี้เกียจทำงานมากช่วงนี้ ขออภัย กร๊ากกก)
Back to Top
deeda View Drop Down
PR สะใภ้ ฝรั่งเศส

Post Options Post Options   Quote deeda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Apr 2013 at 00:26 - IP: 86.192.252.228 IP Information
เอามาฝากเฉยๆ อิๆๆ

การขอสูติบัตร (ใบเกิด) ตามกฎหมายไทย

เด็กที่เกิดในประเทศฝรั่งเศสจากบิดา หรือ มารดาที่มีสัญชาติไทย (จากมารดาสัญชาติไทยและบิดาต่างชาติ หรือ จากบิดาสัญชาติไทยที่สมรสกับมารดาต่างชาติ) มีสิทธิยื่นคำร้องขอมีสัญชาติไทยต่อฝ่ายกงสุลของสถานเอกอัครราชทูตฯ

หลักฐานประกอบการยื่นคำร้องขอสูติบัตร

1.สูติบัตรฉบับสมบูรณ์ออกโดยทางการฝรั่งเศส (Copie Integrale d’Acte de Naissance)
2.สมุดประจำครอบครัวของทางการฝรั่งเศส (Livret de famille) และทะเบียนสมรสไทย     (ในกรณีที่จดทะเบียนสมรสตามกฎหมายไทย) หรือทะเบียนฐานะครอบครัว (สมรส) ในกรณีที่ได้ดำเนินการแจ้งบันทึกการสมรสของฝรั่งเศสต่อทางการไทย
3.หนังสือเดินทางที่ยังมีอายุของบิดา และ/หรือ มารดาที่มีสัญชาติไทย
4.บัตรประจำตัวประชาชนไทยของบิดา และ/หรือ มารดาที่มีสัญชาติไทย
5.หนังสือเดินทางหรือบัตรประจำตัวประชาชนที่ยังไม่หมดอายุของบิดาหรือมารดาที่เป็นชาวต่างชาติ
6.รูปถ่ายของบุตร 1 ใบ
7.สมุดสุขภาพของบุตร

ให้บิดาหรือมารดาผู้มีสัญชาติไทยของเด็กนำต้นฉบับเอกสารตามข้อ 1-5 พร้อมสำเนาอย่างละ 1 ชุด ยื่นคำร้องต่อฝ่ายกงสุลของสถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงปารีส โดยมิต้องนัดหมาย ระหว่างเวลา 14.30-17.00 น. วันจันทร์ถึงวันศุกร์ (ยกเว้นวันหยุดราชการ)

*** หมายเหตุ กรณีที่บุตรเกิดก่อนวันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2535 (ค.ศ. 1992) กรุณาโทรศัพท์ติดต่อเจ้าหน้าที่ก่อน

ข้อควรทราบเกี่ยวกับการใช้ชื่อสกุลของบุตร
1. ปัจจุบัน กฎหมายฝรั่งเศสเกี่ยวกับชื่อสกุลของบุตร อนุญาตให้เลือกใช้ชื่อสกุลของบิดา หรือ
ชื่อสกุลของมารดา หรือชื่อสกุลของทั้งบิดาและมารดา (nom accole de chacun des parents)
โดยสามารถเลือกใช้ชื่อสกุลของบิดาหรือมารดาขึ้นก่อนก็ได้ และให้เขียนเส้นประ (–) จำนวน 2 ขีด
ขั้นกลางระหว่างชื่อสกุลทั้งสอง
2. ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ บรรพ 5 มาตรา 1561 ของไทย กำหนดให้บุตรมีสิทธิ
ใช้ชื่อสกุลของบิดา แต่ในกรณีที่บิดาไม่ปรากฏ บุตรมีสิทธิใช้ชื่อสกุลมารดา ซึ่งเป็นการ
กำหนดให้บุตรใช้ชื่อสกุลของบิดาหรือมารดาชื่อสกุลใดสกุลหนึ่งเท่านั้น
3. เพื่อมิให้ขัดกับกฎหมายไทยเกี่ยวกับการใช้ชื่อสกุล และเพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาเกี่ยวกับเอกสาร
ของทางการฝรั่งเศส และทางการไทย ที่ไม่สอดคล้องกัน การแจ้งเกิดต่อทางการฝรั่งเศส บิดามารดาจึงควรจะเลือกให้บุตรใช้ชื่อสกุลของบิดาหรือมารดาชื่อสกุลใดสกุลหนึ่งเท่านั้น
4. ในกรณีที่บิดามารดาได้แจ้งเกิดบุตรต่อทางการฝรั่งเศสแล้ว และได้เลือกให้บุตรใช้ชื่อสกุล
รวมของทั้งบิดาและมารดาแล้ว แต่ยังมิได้ติดต่อขอสูติบัตรไทยให้บุตร ขอให้ติดต่อเจ้าหน้าที่เพื่อขอคำแนะนำและเอกสารประกอบในการยื่นขอแก้ไขชื่อสกุลของบุตรต่อทางการฝรั่งเศส ก่อนที่จะขอสูติบัตรไทยให้บุตรต่อไป

การเพิ่มชื่อเข้าในทะเบียนบ้าน
คนไทยที่ยังไม่มีชื่อในทะเบียนบ้านที่ประเทศไทยและยังไม่มีเลขประจำตัวประชาชน 13 หลัก เนื่องจากไม่ได้แจ้งเกิด หรือเป็นคนไทยที่ตกสำรวจในคราวจัดทำทะเบียนบ้านปี พ.ศ. 2499 หรือเป็นคนไทยที่เกิดในต่างประเทศหรืออาศัยอยู่ในต่างประเทศ สามารถแจ้งเพิ่มชื่อเข้าในทะเบียนบ้านและขอมีเลขประจำตัวประชาชนได้ โดยดำเนินการดังนี้

1) กรณีผู้ขอเพิ่มชื่อที่อาศัยอยู่ในต่างประเทศสามารถมอบอำนาจให้บุคคลในประเทศไทยเป็นผู้มีหน้าที่แจ้ง (หากผู้ขอเพิ่มชื่อเป็นผู้เยาว์ หรือ ผู้ที่มีอายุต่ำกว่า 20 ปี จะต้องให้บิดา มารดา หรือผู้ปกครองที่มีอำนาจตามกฎหมายเป็นผู้มอบอำนาจแทน)
2) กรณีผู้ขอเพิ่มชื่อมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านกลางของอำเภอหรือเทศบาลใดๆ ให้ยื่นคำร้องที่อำเภอ
หรือเทศบาลนั้น
3) กรณีผู้ขอเพิ่มชื่อเป็นผู้ที่เกิดในต่างประเทศ มีหลักฐานการเกิดที่ออกให้โดยสถานเอกอัครราชทูตฯ
หรือหลักฐานการเกิดที่ออกตามกฎหมายของต่างประเทศซึ่งแปลเป็นภาษาไทยและผ่านการรับรองคำแปลจากสถานเอกอัครราชทูตไทยแล้ว แต่ยังไม่สามารถเดินทางกลับประเทศไทยได้ ให้ยื่นคำร้องที่อำเภอหรือเทศบาลที่ญาติพี่น้องซึ่งเป็นผู้ที่รับมอบอำนาจมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้าน
4) หลักฐานที่ใช้ในการแจ้ง ได้แก่
4.1 สำเนาทะเบียนบ้านและบัตรประจำตัวของผู้รับมอบอำนาจ
4.2 หนังสือมอบอำนาจ (สามารถยื่นเรื่องขอทำหนังสือมอบอำนาจได้ที่สถานเอกอัครราชทูตฯ)
4.3 หลักฐานทางทะเบียนราษฎรของผู้มอบอำนาจ (ผู้ขอเพิ่มชื่อ) เช่น สูติบัตรที่สถานเอกอัครราชทูตฯ ออกให้ หรือหลักฐานการเกิด
4.4 สำเนาหนังสือเดินทางของผู้ขอเพิ่มชื่อ หรือสำเนาบัตรประชาชนของบิดาหรือมารดาของผู้ขอเพิ่มชื่อ (กรณีผู้ขอเพิ่มชื่อเป็นผู้เยาว์)
**ประธานบ้านสะใภ้ฝรั่งเศส**
(ขาเบี้ยว และขี้เกียจทำงานมากช่วงนี้ ขออภัย กร๊ากกก)
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.293 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters