Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > เข้าครัว ชวนชิม & งานฝีมือ
  New Posts New Posts RSS Feed: กะหรี่พัฟไส้ไก่
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

กะหรี่พัฟไส้ไก่

Page  12>
Author
jirew View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote jirew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: กะหรี่พัฟไส้ไก่
    Posted: 07 Dec 2009 at 05:46 - IP: 94.111.197.107 IP Information

เราทำกะหรี่พัฟไส้ไก่ แล้วอร่อยมากๆ เลยอยากเอาสูตรมาให้เพื่อนลองเอาไปทำกันดูนะคะ มาเริ่มกันเลยนะ

ส่วนผสมแป้งชั้นใน
- แป้งสาลีอเนกประสงค์ 1 ถ้วยตวง
- น้ำมันพืช 1/4 ถ้วยตวง

วิธีทำ

1. ผสมส่วนผสมทั้งสองอย่างให้เข้ากัน
  2. แบ่งเป็นก้อน ก้อนละ 30 กรัม ตามรูปด้านล่างนี้

ส่วนผสมแป้งชั้นนอก
- แป้งสาลีอเนกประสงค์ 2 ถ้วยตวง
- น้ำตาลทราย 1 ช้อนโต๊ะ
- เกลือ 1/4 ช้อนโต๊ะ
- น้ำมันพืช 1/4 ถ้วยตวง
- โซดา หรือ sparkling water 1/2 ถ้วยตวง (จริงๆ ในสูตรเขาให้น้ำปูนใส แต่อยู่ไกลบ้านไม่มีน้ำปูนใส เราไปค้นเจอในอินเตอร์เน็ตเขาบอกว่าให้ใช้โซดาแทนได้ เราก็เลยใช้โซดาแทน)

วิธีทำ

1. หลังจากนั้นเทโซดาใส่ในชาม ตามด้วยน้ำตาล เกลือ คนๆ ให้ละลาย แล้วใส่แป้งกะน้ำมันพืชตามลงไป นวดๆ จนเนียน

2. แบ่งก้อนละ 60 กรัม ตามรูปด้านล่าง

3. นำมาแผ่ให้แบน แล้ววางแป้งชั้นในตรงกลาง ห่อแป้งให้มิด

4. นำแป้งที่ได้มารีดให้แบนพอประมาณตามรูป แล้วม้วนแป้งเป็นแท่ง พักไว้ 15-20 นาทีนะคะ (กว่าจะรีดและม้วนทั้งหมดที่มีเวลาก็ผ่านไปประมาณ 20 นาทีได้)

5. หลังจากนั้นนำแป้งมาวางตามแนวตั้งแล้วรีดอีกครั้งแล้วก็ม้วน คราวนี้เราก็จะได้แป้งก้อนอ้วนๆ สั้นๆ นะ เสร็จแล้วพักแป้งไว้ประมาณ 30 นาที (ช่วงระหว่างรอเราก็ไปผัดไส้ไก่กัน)

ไส้ไก่

ส่วนผสม

-       ไก่ 250 กรัม หั่นเป็นลูกเต่าขนาดเล็กๆ

-       มันฝรั่ง ที่เราใช้ขนาดเท่าไข่ไก่ 6 หัว หั่นเป็นลูกเต่าขนาดเล็กๆ

-       หอมหัวใหญ่ 1 หัวครึ่ง สับเป็นชิ้นเล็กๆ

-      ผงกะหรี่

-      น้ำตาลทราย

-      ซอสปรุงรส

-      ซิอิ๊วขาว

-      เกลือ

-      พริกไทยป่น

วิธีทำ

1. ผัดหอมสับกับน้ำมันจนหอม
  2. ใส่ไก่ผัดจนสุก
  3. ใส่มันฝรั่ง
  4. ปรุงรสด้วยผงกะหรี่ น้ำตาลทราย ซอสปรุงรส ซิอิ๊วขาว เกลือ พริกไทยป่น
  5. ผัดจนมันฝรั่งสุกแล้วก็ทิ้งไว้ให้เย็น

6. เวลามันจะพอดีกันมากๆ เลย หลังจากนั้นเราก็เอาแป้งที่พักไว้มาหั่นเป็น 3 ท่อน หลังจากนั้นก็รีดเป็นแผ่น ไม่หนาและไม่บางเกินไป

7. ทีนี้ก็มาห่อกันเลย วางแป้งที่รีดแล้วบนฝ่ามือ แล้วตักไส้ใส่ตรงกลาง พับครึ่งให้ปลายทั้งสองด้านชนกัน ใช้นิ้วบีบๆ ให้แป้งปิดกันให้สนิทหลังจากนั้นก็ขลิบ อธิบายไม่ถูกอะ เอาเป็นว่าทำเหมือนที่เขาขายอะนะ สวยไม่เท่าก็ไม่เป็นไรเพราะทอดออกมาก็มองไม่ค่อยเห็นแล้วแหละ อิอิ (ไม่ได้ถ่ายรูปตอนห่อเพราะว่ามือเลอะมากๆ )

8. ทีนี้ก็มาทอด ทอดไฟกลาง ทอดพอเหลืองทองสวย (จากรูปด้านบน ที่เห็นเรามีจุดสีแดงๆ คือที่แฟนเราทำ คือเขาอยากลองทำ เราเลยให้ทำ ก็ได้ผลผลิตออกมาเช่นนี้แล LOL)

เรียบร้อยค่ะ ตัวแป้งกรอบและร่วนเหมือนที่เขาขายที่สระบุรีเลย แต่ไส้ไม่ค่อยเข้มข้นเท่าไหร่ค่ะ แต่ดีอย่างคือไม่ค่อยหวานเหมือนที่เขาทำขาย

ขอให้สนุกกับการทำอาหารและอร่อยกับการกินนะคะ Wink
Back to Top
KAFAE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote KAFAE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 09:27 - IP: 118.174.10.184 IP Information
รีบคลิกเข้ามาอย่างไว  ไม่พลาดๆๆ  Wink

ที่สระบุรีบ้านหนู  นมดี  กระหรี่ดัง จ้า....อย่าคิดลึกน๊า  คิกๆๆๆ

จะเดินไปขึ้นไฟกลับบ้าน  ต้องผ่านร้านขายกระหรี่เป็น 10 ร้านเลย

พอเห็นของพี่ทำแล้ว  หนูน้ำลายไหลอีกแล้ว  พรุ่งนี้ไปซื้อกินดีกว่า

ขอบคุณพี่ จขกท ใจดีนะค่ะ  มาแบ่งปันขนมน่าอร่อยอีกแล้ว LOL

ใบเตย 21 จ๊ะ
คิดถึงพี่ๆทุกคนนะ

Back to Top
karabayfamily View Drop Down

Post Options Post Options   Quote karabayfamily Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 10:20 - IP: 58.9.197.61 IP Information
ตามเข้ามาดู น่าทานมากๆเลยค่ะ เปิ้ลไม่ได้ทานมานานแล้ว เห็นทีต้องไปหาซื้อมาทาน

น้องใบเตย ส่งมาให้พี่กล่องนึงสิ LOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote KAFAE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 11:05 - IP: 118.174.10.184 IP Information
พี่เปิ้ล.....หนูว่าส่งไปพี่เปิ้ลไม่ได้กินแน่ๆเลย  คงเละระหว่างเดินทาง   มากินที่นี่ซิหนูรับรองอร่อยจริงๆนะ Wink

Back to Top
littlepim View Drop Down

Post Options Post Options   Quote littlepim Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 11:20 - IP: 112.142.144.105 IP Information
น่าหม่ำมากๆเลยจ้าคุณจิ๋วหลิวเก่งจังเลย ของโปรดพิมเลยกระหรี่ปั๊บ เคยคิดอยากลองทำหลายทีแล้วแต่ไม่มีโอกาสซักที เอาไว้ต้องขอเอาสูตรไปลองทำบ้างซะแล้วWink  
Back to Top
Wirun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Wirun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 12:10 - IP: 217.87.218.166 IP Information
สวัสดีจิ๋ว ณ ที่แห่งนี้  เพิ่งเห็นจิ๋วโพสกระทุ้ก็เลยเข้ามาทักทาย
กระหรี่ฟัฟ หน้าตาสวยจังเลย เมื่อใหร่จะเปิดโรงเรียนซะที
เก่งมากๆ เลย  จิ๋วเรามีครกแล้วนะ คุณมิชาเอลสั่งให้ทางอีเบย์
แล้วเพื่อนบ้านก็ยกกระทะไฟฟ้าสำหรับทอดให้ อิอิ
ไว้เพื่อนมาสอนเราทำปลาราดพริกสามรสนะ
Back to Top
reenaa_3003 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote reenaa_3003 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 12:12 - IP: 69.225.199.14 IP Information
น้องจิ๋ว ลอก ๆ ๆ ๆ จะเอาไปทำมั่ง คงเป็นที่ถูกปากสมีแน่ๆ  เลยค่ะ ไว้เอาการบ้านมาส่งนะค่ะ
จะขอจดจำแต่สิ่งดี ๆ
Back to Top
oil_france View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oil_france Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 14:56 - IP: 195.132.217.205 IP Information
น่ากินมากๆค่ะ ท่าทางจะกรอบน่าดู ขอชิมสักชิ้นนะค่ะ
Back to Top
parnisara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote parnisara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 15:13 - IP: 76.90.108.30 IP Information
   น่าทานมากๆเลยค่ะ ...แต่ยอมแพ้ตั้งแต่ปั้นก้อนแรกแล้วค่ะ ขอเป็นผู้ชม และชิมนะค่ะ Tongue
ต่าย...เมกา จ้า..
Back to Top
LekTrondheim View Drop Down
PR สะใภ้ นอร์เวย์

Post Options Post Options   Quote LekTrondheim Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 18:30 - IP: 84.202.208.9 IP Information
เห็นแล้วอยากทานมากๆ ไว้มีโอกาสจะลองทำดูค่ะ ขอบคุณมากนะคะ
Oslo ชั่วคราว
Back to Top
thana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote thana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 18:48 - IP: 119.42.96.173 IP Information
เห็นแล้วอยากกินจังเลย  ต้องลองทำดู  ท่าจะดี ขอบคุณที่เอาสิ่งดีดี มาแชร์ค่ะ
พี่สุ
อยากเป็นผู้รับต้องเป็นผู้ให้ก่อน []
Back to Top
pom fried View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pom fried Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 19:33 - IP: 84.226.76.15 IP Information

ขอบคุณ คุณจิ๋วหลิว ณ.เบลเยี่ยม มากค่ะ  อย่าว่ากัน นะคะ  คือ แอบ copy สูตรเอาไว้แล้วค่ะ กลัวจะลืมวิธีทำ ดูรูปแล้ว โฮ้ น่าทานมาเลยค่ะ ....ป้อมค่ะ สวิสฯ
Uszinee
Back to Top
deeda View Drop Down
PR สะใภ้ ฝรั่งเศส

Post Options Post Options   Quote deeda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 20:01 - IP: 92.142.255.186 IP Information
OMG ถึงกับอุทานเลย เพราะน่าทานมากๆ เหมือนที่เค้าขายกันเลยค่ะ ไม่ได้กินหลายปีแล้ว อยากทาน แต่ขี้เกียจทำ ฮ่าๆๆ ไว้ว่างๆจะแวะมาจดสูตรนะคะ เผื่อจะทำกินให้หายอยากซักที อิๆๆ ขอบคุณสำหรับสูตรค่ะ
**ประธานบ้านสะใภ้ฝรั่งเศส**
(ขาเบี้ยว และขี้เกียจทำงานมากช่วงนี้ ขออภัย กร๊ากกก)
Back to Top
sopidapa_pook View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sopidapa_pook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 21:00 - IP: 212.183.140.33 IP Information

น่าทานมากๆๆๆเลยจ้า ClapClapClap

ท่าทางจะกรอบอร่อยๆ อิอิ

เราก็ปาดน้ำลายอีกตามเคย 555

Pook 1982 @U.K.

Back to Top
Mango View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mango Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 21:49 - IP: 94.191.162.47 IP Information
น่ากินจังเหมือนกับที่เขาทำขายเลย
เก่งมากค่ะ Clap
มะม่วง,31 år o bor i Göteborg
Back to Top
nunaandersen View Drop Down
PR สะใภ้ เดนมาร์ก

Post Options Post Options   Quote nunaandersen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 21:59 - IP: 87.56.89.60 IP Information

น่ากินมากเลยค่ะ อย่างงี้ต้องลอง

ขอบคุณสูตรค่ะ
Nuna fra Fårup

Back to Top

Post Options Post Options   Quote jirew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2009 at 23:06 - IP: 94.111.140.114 IP Information
Avatar ขอบคุณจ้าน้องใบเตย  แต่พี่อยากรบกวนน้องใบเตยหน่อย คือว่าพี่ชอบกระหรี่พัฟไส้องุ่นมากๆ เลย แต่ไม่รู้เขาทำยังงัย ใบเตยไปแอบถามสูตรจากแม่ค้าที่สระบุรีมาฝากพี่หน่อยสิ Wink

Avatar น้องเปิ้ลไปซื้อมาทานก็นึกถึงพี่ด้วยนะ ช่วงนี้ยังไม่ได้ทำอีกเลย ยุ่งๆ กับการเรียนอะจ่ะ

Avatarคุณพิมลองทำดูนะคะ ทำง่ายมากๆ เลย ส่วนไส้ก็สามารถปรับเปลี่ยนได้ตามที่เราต้องการนะคะ

Avatar เพื่อนวิ ดีใจด้วยได้ครกแล้ว พึ่งรู้นะเนี๊ยว่าเขาขายครกกันทางอีเบย์ด้วย เรื่องโรงเรียนคงต้องรออีกสักพักจ่ะ บ้านยังมะเสร็จเลย แต่เดี๋ยวถ้าไปเยอรมันจะไปสอนทำปลาราดพริกนะ

Avatar ได้เลยจ้าพี่ปอนด์ ทำแล้วเอามารูปมาให้ดูด้วยนะคะ เนี๊ยจิ๋วเข้าไปดูบัวลอยพี่ปอนด์ว่าจะทำก็ไม่ได้ทำสักที ถ้าทำแล้วจะเอาการบ้านไปส่งนะคะ

Avatar คุณออยอยู่ฝรั่งเศสอยู่เมืองไหนเอ่ยไว้ว่างๆ แวะมากินที่บ้านนะคะ บ้านจิ๋วอยู่เบลเยี่ยมแต่ติดชายแดนฝรั่งเศสเลย 

Avatar คุณต่ายลองทำดูเล่นๆ ก็ได้นะ ไม่ยากเลยจริงๆ ค่ะ อย่ากลัวว่าจะปั้นแล้วไม่สวยเหมือนที่เขาขายเพราะเราทำกินเองค่ะ ปั้นอย่างที่อยากปั้นเลยจ่ะ ดูที่แฟนเราปั้นดิ อิอิ ออกมาหน้าตาเหมือนลิ้นเลย

Avatar ยินดีเลยค่ะคุณเล็ก ก๊อปปี้สูตรไปทำได้เลยจ้า

Avatar ยินดีมากๆ เลยจ้าพี่สุ ว่างๆ พี่สุลองทำดูนะคะ แฟนจิ๋วชอบมากๆ เขากินเป็นอาหารเช้าก่อนไปทำงานด้วยค่ะ แม่แฟนก็ชอบค่ะ

Avatar ยินดีมากๆ เลยจ้าคุณป้อม ก๊อปปี้ไปทำได้เลยจ้า

Avatar คุณอุ้ม ถ้าขี้เกียจทำก็แวะมากินที่บ้านจิ๋วนะ เมื่อไหร่มาเบลเยี่ยมก็แวะมาได้เลยนะคะ

Avatar น้องปุ๊ก ขอบคุณมากจ้า ว่าแต่ระวังน้ำลายหกรดคีย์บอร์ดนะจ๊ะ

Avatar คุณหนูนาลองทำดูนะคะ แล้วจะรู้ค่ะว่าง่ายจริงๆ ก่อนหน้านี้จิ๋วก็ไม่คิดว่าจะทำได้ พอทำแล้ว เอ้ย ทำไมมันง่ายจังวุ้ย (ปล. เราสาวขอนแก่นเหมือนกันเลยนะ)

ขอบคุณทุกๆ คอมเม้นอีกครั้งจ้า
Back to Top
oil_france View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oil_france Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2009 at 02:38 - IP: 195.132.217.205 IP Information
Avatar   บ้านออยอยู่เมือง ANNECY ค่ะ  ( หลังเขามากมายฮ่าๆๆๆๆ ) ถ้าแวะไปแถวบ้านคุณจิ๋วเมื่อไหร่ จะแวะไปกินกระหรี่พัฟนะค่ะ น่ากินมากๆค่ะ

Back to Top
wales View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wales Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2009 at 02:53 - IP: 88.106.109.170 IP Information
Wow ...yum yum
Back to Top
eyeblue View Drop Down

Post Options Post Options   Quote eyeblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2009 at 03:06 - IP: 188.216.78.247 IP Information
น่าตาหน้าทานมากเลยค่ะ  เข้ามาลอกสูตร เพราะทำไม่ยาก ส่วนผสมก็หาง่าย ขอบคุณมากเลยนะค่ะ
L'amore è bello e sappiamo che i colori della vita.
[URL=][/U
Back to Top
pim_up_sorn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pim_up_sorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2009 at 03:14 - IP: 90.199.14.135 IP Information
โห้ ขอบคุณมากมาย อยากทำมานานแล้ว แต่ดูสูตรที่อื่น ดูยาก อันนี้พอทำตามได้
เด๋วเอาการบ้านมาส่งเช่นกันจ๊า เพราะชอบทานมาก
จะให้โมจิ ลูกสาว 4 ขวบ ช่วยด้วย มาดูฝีมือกัน อิอิ
พิม แม่น้องโมจิจ๊า

ผลไม้ที่ไม่ชอบ คือ สตรอเบอร์รี่
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jirew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2009 at 04:01 - IP: 94.111.140.114 IP Information

Avatar ยินดีมากๆ จ้า คุณ eyeblue ลอกสูตรไปทำได้เลยนะ

Avatar  พี่พิมลองทำดูนะคะไม่ยากเลยค่ะ จิ๋วว่าอย่างน้องโมจิช่วยได้สบายเลยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote KAFAE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Dec 2009 at 09:58 - IP: 192.168.1.83 IP Information
Avatar  ทำเหมือนที่พี่ทำเลยค่ะ  แต่เพียงแค่ไส้นั้นใส่เป็นแยมองุ่นแทน เป็นแยมแบบผสมเนื้อองุ่นด้วยจ้า

เมื่อวานกินไป 4 ตัว อิ่มมมมมม (ไส้พริกเผาหมูหย่อง ,ไก่ไข่เค็ม+เห็ดหอม,ช๊อกโกแลต,เผือก)LOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote jirew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Dec 2009 at 17:05 - IP: 94.111.160.157 IP Information
Avatar ขอบคุณน้องใบเตยมากจ่ะ คราวหน้าพี่จะลองทำไส้องุ่นดู
Back to Top

Post Options Post Options   Quote KAFAE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Dec 2009 at 10:26 - IP: 118.174.0.59 IP Information
Avatar  อันนี้ป้าเค้าบอกแค่นี้นะค่ะพี่จิ๋ว    อ้อแกบอกอย่าใส่น้ำองุ่นเยอะมันจะเยิ้มเกินไป  อย่างอื่นป้าแกไม่บอกเลย อิอิ

ยินดีค่ะพี่จิ๋วWink

Back to Top
Budsarin View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Budsarin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Dec 2009 at 11:13 - IP: 24.19.171.172 IP Information
โห เห็นเพื่อนจิ๋ว โพสเนี่ย รีบเปิดเลยล่ะ

หาของกินให้เพื่อนอีกแล้ว

วันก่อนเพิ่งไปหามะละกอ กะกะปิ มาทำส้มตำสูตรพี่ปอนด์  และก้อทำถั่วแปบ ไปแจกเพือ่นบ้าน

วันนี้ได้กระหรี่พัฟสูตรเพื่อนจิ๋ว สงสัยต้องไปให้เพื่อนบ้านลองชิมดูแล้วล่ะ

ClapClapClap

Back to Top
Fine day View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Fine day Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Dec 2009 at 23:09 - IP: 85.156.25.226 IP Information
ดูน่าทานจังเลยค่ะ ขอลอกการบ้านสำหรับสุดสัปดาห์นี้นะคะ กำลังนึกว่าจะทำอะไรดี แต่อยากทราบว่า ถ้าเราไม่เอาไปทอด แต่เอาไปอบแทนได้หรือเปล่าคะ เพราะมีแต่กะทะใหญ่ๆ ต้องใช้น้ำมันเยอะน่ะค่ะ พอใช้น้ำมันน้อย ก็จะไหม้ก่อนสุกแถมอมน้ำมันได้อีก
ปุ้ย(1971)...สะใภ้ฟินแลนด์
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jirew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Dec 2009 at 00:26 - IP: 94.111.233.46 IP Information
Avatar น้องใบเตยนี่น่ารักจริงๆ ขอบใจอีกทีจ้า

เพื่อนบุษ ลองทำดูนะ ไม่ยากเลยใช่มะ นี่เราว่าจะทำเป็นของขวัญวันคริสมาสต์แจกเพื่อนๆ ญาติๆ อยู่เหมือนกัน กะว่าจะทำหลายๆ ไส้หน่อย ได้สูตรไส้องุ่นมาจากน้องใบเตยแล้ว

คุณ Fine day จิ๋วไม่รู้เหมือนกันว่าได้หรือเปล่า แต่คิดว่าน่าจะได้ค่ะ เพราะมันเหมือนกับพายเลยค่ะ แต่ก็ไม่แน่ใจนะคะ Tongue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote KAFAE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Dec 2009 at 11:38 - IP: 118.174.29.80 IP Information
Avatar  พี่จิ๋วชมหนูแบบนี้  ก็เขิลแย่ดิ  Embarrassed

หนูจะรอกิน เอ๊ย! จะรอชมนะจ๊ะ

Back to Top
sweet girl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweet girl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Feb 2010 at 20:57 - IP: 192.168.1.110 IP Information
Avatar โบว์มาขอแอบขโมยสูตรนะค่ะ เพราะวันก่อนโบว์เข้ามาอ่านแล้วเกิดสนใจทำ ค่ะ เพราะอยากทำเป็นมานานแล้วด้วย
เด่วพรุ่งนี้หนูจะลองทำแล้วค่ะ
ความเข้าใจเป็นที่ตั้งของทุกสิ่ง
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.169 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters