Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ไอริช / Irish > *สะใภ้ ไอริช / Irish
  New Posts New Posts RSS Feed: De Facto Relationships Visa/ Partner visa
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

De Facto Relationships Visa/ Partner visa

Page  <12
Author
chunya View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote chunya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: De Facto Relationships Visa/ Partner visa
    Posted: 08 Jun 2012 at 22:32 - IP: 125.24.35.243 IP Information
สวัสดีค่ะคุณแคท คืออิ๊กอยากรบกวนถามคุณแคทนะคะ ในกรณีที่อิ๊กขอวีซ่าพาร์ทเนอร์จากไทย อิ๊กมีข้อสงสัยดังนี้นะคะ 
1. ในการเขียน cover letter จำเป็นไหมคะที่จะต้องบอกว่าเราจะกลับมาหลังจากวีซ่าหมดอายุ หรือจะเขียนว่า เราจะกลับมาในเดือน.... .....  หรือไม่ต้องบอกอะไรเกี่ยวกลับการกลับบ้านทั้งสิ้น 
2. การbook ตั๋ว จำเป็นต้องมีreturn ไหมคะ 
3. ประกันสุขภาพ จำเป็นต้องครอบคลุม1ปีไหม 

คือคิดว่าน่าจะเป็นจุดต่างจากกรณีคุณแคทนะคะ แต่ก้คิดว่าคุณแคทน่าจะทราบมากกว่าอิ๊กแน่ๆ LOL
I'll blowing ur mind while u blowing my brain    xoxo
Back to Top
c_Kat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote c_Kat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Jun 2012 at 14:43 - IP: 86.45.68.120 IP Information
คุณอิ๊ก ขอโทษทีมาตอบช้า
1. ไม่ต้องบอกค่ะคุณอิ๊ก บอกแค่ว่าเรารู้จักกันมานานเท่าไหร่ ตอนนี้อยากใช้ชีวิตร่วมกัน อยากอยู่ด้วยกัน อยากศึกษากันมากขึ้นก่อนตัดสินใจจะแต่งงานในอนาคต ของแคทก็ประมาณนี้อ่ะค่ะ
2. ของแคทต้องมีตั๋วรีเทิร์นอ่ะค่ะ ยังไงคุณอิ๊กก็บุ๊๕ตั๋วแบบโอเพ้นไว้ได้ไหมอ่ะขากลับ
3. เค้าไม่ได้เจาะจงนะค่ะว่าต้องเป็น 1 ปี ของแคทก็แค่ 6 เดือนเอง

ยื่นเมื่อไหร่ค่ะคุณอิ๊ก โชคดีนะค่ะ
There are only two ways to live your life.One is as though nothing is a miracle.The other is as though everything is a miracle. Albert Einstein.
Back to Top
chunya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chunya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jun 2012 at 00:17 - IP: 125.24.77.136 IP Information
สวัสดีค่ะคุณแคท ขอบคุณค่ะที่เข้ามาตอบ พอดีเมื่อเช้าลองโทรไปถามกงศุลมาละ อิอิ อิ๊กยื่นภายในอาทิตนี้แหละค่ะ ช้าสุดก็คงวันจันทร์ ตอนนี้รอแค่บุคตั๋วเครื่องบิน กับกรอกใบสมัครออนไลน์ :) 
สาธุ ขอให้ผ่าน อิอิ คิดถึงแฟน LOL
I'll blowing ur mind while u blowing my brain    xoxo
Back to Top
annandjames View Drop Down

Post Options Post Options   Quote annandjames Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2012 at 18:57 - IP: 118.172.85.35 IP Information

คุณแคทคะ วีซ่าท่องเที่ยวของแอนผ่านแล้วนะคะ  ยื่นเรื่องแล้วรอ3อาทิตย์เอง  แอนคิดว่าจะขอ de facto ไม่รู้เค้าจะให้หรือเปล่า เพราะไม่รู้จะเอาเหตุผลอะไรไปบอก im แล้วแฟนก็มีแต่ statement แต่ไม่มี P60 ค่ะ พอจะมีคำแนะนำมั้ยคะ

ขอบคุณนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote c_Kat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2012 at 20:26 - IP: 86.40.191.243 IP Information
เหตุผลที่จะบอกอิมมิเกรชั่นก็คือ เราอยากลองใช้ชีวิตอยู่ด้วยกัน หลังจากคบกันมาแล้ว 2 เราอยากพัฒนาความสำพันธ์ด้วยการลองใช้ชีวิตอยู่ด้วยกัน

เรื่อง พี 60 ไม่ทราบนะค่ะ ถ้าทำงานได้รับเงินสดก็อธิบายไปในจดหมายได้เลยค่ะ จดหมายที่แฟนคุณแอนเขียนถึงอิมอ่ะค่ะ อธิบายว่าทำไมไม่มี แล้วมีแผนจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายของเราขณะที่อยู่นี่ได้ยังไงบ้าง คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหานะค่ะ

แคท
There are only two ways to live your life.One is as though nothing is a miracle.The other is as though everything is a miracle. Albert Einstein.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote annandjames Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2012 at 19:15 - IP: 118.172.80.189 IP Information

คุณแคท

ขอบคุณนะคะที่ให้ความช่วยเหลือ เดี๋ยวแอนปรึกษากับแฟนก่อน ถ้าหากจะทำจริงๆ แอนจะมาขอความช่วยเหลือใหม่นะคะ ขอบคุณจริงๆค่ะ ซึ้งใจมาก พี่ๆเพื่อนๆในห้องนี้ที่ให้ข้อมูลต่างๆ ช่วยให้แอนได้วีซ่ามาครองแล้ว
Back to Top
mayaccba View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mayaccba Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jul 2012 at 13:55 - IP: 61.7.144.249 IP Information
สวัสดีค่ะคุณแคท และเพื่อนๆห้องนี้ค่ะ
คือเมมีเรื่องจะปรึกษาหน่อยนะค่ะ สำหรับวีซ่าตัวนี้เพื่อนๆนับระยะความสัมพันธ์กันยังไงค่ะ คือของเมค่อนข้างจะแปลกนิดนึง เมเจอกับแฟนในที่ทำงาน โดยที่เค้าเป็นลูกค้าของบริษัทเมทำหน้าที่เป็นล่าม ก็เลยเกิดปิ๊งกัน เมื่อปลายปี 2552 หลังจากที่เค้ากลับไปก็คุยกันมาเรื่อยนะค่ะ จะแฟนก็ไม่เชิง แต่ต่างคนก็ไม่ได้เปิดใจให้ใครนะค่ะ เหมือนลองคบกันดูแต่ยังไม่ผูกมัดกันมาก แต่ก็รู้จักเรื่องราวของเค้า เพื่อนเค้า ส่วนเค้าก็รู้จักเพื่อนเรา คุย skype แถบจะทุกวันนะค่ะ ส่งข้อความกันมาประมาณปีครึ่ง แต่ในระยะเวลาปีครึ่งนี้ก็เห็นหน้ากันทาง skype อย่างเดียว จนความสัมพันธ์ก็พัฒนามาเรื่อยๆ แน่ใจทั้งสองฝ่าย เค้าก้เลยมาหาตอน ต.ค. 2554 ได้เจอครอบครัวเราตัวเป็น เพื่อนเรา หลังจากนั้น ก็มาอีกเดือนเม.ย.2555 โดยที่เมเพิ่งกลับมาจากไอร์แลนด์เมื่อเดือน มิ.ย. ซึ่งเป็นทริปที่ได้ไปเจอครอบครัวของเค้า เลยอยากจะถามหน่อยค่ะว่าจะเริ่มนับ ปี 2552 ได้มั้ยค่ะ คือไม่อยากโดยปฎิเสธวีซ่าอะค่ะ รบกวนหน่อยนะค่ะ

Edited by mayaccba - 05 Jul 2012 at 13:56
Back to Top
R.D. View Drop Down
PR สะใภ้ ไอริช

Post Options Post Options   Quote R.D. Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2012 at 04:29 - IP: 93.107.213.128 IP Information
Originally posted by mayaccba

สวัสดีค่ะคุณแคท และเพื่อนๆห้องนี้ค่ะ
คือเมมีเรื่องจะปรึกษาหน่อยนะค่ะ สำหรับวีซ่าตัวนี้เพื่อนๆนับระยะความสัมพันธ์กันยังไงค่ะ คือของเมค่อนข้างจะแปลกนิดนึง เมเจอกับแฟนในที่ทำงาน โดยที่เค้าเป็นลูกค้าของบริษัทเมทำหน้าที่เป็นล่าม ก็เลยเกิดปิ๊งกัน เมื่อปลายปี 2552 หลังจากที่เค้ากลับไปก็คุยกันมาเรื่อยนะค่ะ จะแฟนก็ไม่เชิง แต่ต่างคนก็ไม่ได้เปิดใจให้ใครนะค่ะ เหมือนลองคบกันดูแต่ยังไม่ผูกมัดกันมาก แต่ก็รู้จักเรื่องราวของเค้า เพื่อนเค้า ส่วนเค้าก็รู้จักเพื่อนเรา คุย skype แถบจะทุกวันนะค่ะ ส่งข้อความกันมาประมาณปีครึ่ง แต่ในระยะเวลาปีครึ่งนี้ก็เห็นหน้ากันทาง skype อย่างเดียว จนความสัมพันธ์ก็พัฒนามาเรื่อยๆ แน่ใจทั้งสองฝ่าย เค้าก้เลยมาหาตอน ต.ค. 2554 ได้เจอครอบครัวเราตัวเป็น เพื่อนเรา หลังจากนั้น ก็มาอีกเดือนเม.ย.2555 โดยที่เมเพิ่งกลับมาจากไอร์แลนด์เมื่อเดือน มิ.ย. ซึ่งเป็นทริปที่ได้ไปเจอครอบครัวของเค้า เลยอยากจะถามหน่อยค่ะว่าจะเริ่มนับ ปี 2552 ได้มั้ยค่ะ คือไม่อยากโดยปฎิเสธวีซ่าอะค่ะ รบกวนหน่อยนะค่ะ

ต้องดูตามหลักฐานนะคะน้องเมย์ ว่าหลักฐานที่หนูมีอยู่ในปี ๒๕๕๒ จะสามารถจูงใจให้เจ้าหน้าที่เห็นว่าความสัมพันธืได้เป็นไปในแบบคบหาฐานะแฟน หรืว่าในฐานะคนรู้จักกันธรรมดาคะ  ถ้าน้องเมย์คิดว่าหลักฐานที่มีแน่นหนาพอ ก็มีสิทธิลุ้นคะ

Back to Top
mayaccba View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mayaccba Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2012 at 09:52 - IP: 61.7.144.249 IP Information
  จะลองดูก่อนนะค่ะ จริงๆตอนนั้นไม่รู้ว่าต้องเก็บหลักฐานอะไรไว้เลย มีแต่ skype ที่คุยกัน กับ message เพราะไม่คิดว่าจะคบกันได้ยาวขนาดนี้ Confused แต่ไม่เป็นไรค่ะ ไม่งั้นก็รอนานอีกหน่อยเอาให้ชัวร์ก็ได้ค่ะ
 ขอบคุณนะค่ะ
Back to Top
Tettie View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Tettie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2012 at 22:50 - IP: 110.171.188.165 IP Information
หวัดดีค่ะ คุณแคท
สบายดีนะคะ ไม่ได้เข้ามาซะนาน พอดียุ่งๆกะงานที่ไม่ค่อยลงตัว มีคำถามอีกแล้วคะ อยากถามว่าถ้าเท็ตจะขอวีซ่าท่องเทียวครั้งที่สองก่อนแล้วค่อยไปขอ partner visaที่โน่น จะเป็นความคิดที่ดีมั๊ยค่ะ แล้วในการขอวีซ่าท่องเที่ยวครั้งที่สองต้องเตรียมเอกสารเยอะเหมือนครั้งแรกมั๊ยคะ
ปล,ถ้าไปครั้งนี้ก้อคงต้องลาออกจากงานเลย แล้วจะต้องมีหนังสือรับรองจากที่ทำงานมั๊ยคะ

รบกวนหน่อยนะคะBig smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote c_Kat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jul 2012 at 23:42 - IP: 86.40.188.30 IP Information
สวัสดีค่ะ คุณเท็ต

ขอโทษทีตอบช้า เพิ่งเข้ามาเห็นโพสค่ะ

1. แคทคิดว่ามีผลไม่ต่างกันนะค่ะ เพราะถ้าเรามีคุณสมบัติครบตามที่เค้ากำหนด ขอที่ไหนก็ไม่น่าจะมีปัญหาค่ะ
2. วีท่องเที่ยวครั้งที่ 2 ก็เตรียมเหมือนครั้งแรกเลยค่ะ เค้าพิจารณาครั้งต่อครั้งนะค่ะ ถ้าเอกสารครั้งที่ 2 ไม่แน่นพอก็มีสิทธิ์ไม่ผ่านได้ เตรียมให้ครบมากที่สุดดีกว่าค่ะ
3. ตอนแคทมาด้วยวีซ่าท่องเที่ยวครั้งสุดท้ายนี้ แล้วก็มาส่งเอกสารขอวีซ่าพาร์ทเนอร์ที่นี่ (พอดีพกฮาร์ดิสคอมที่บ้านมาด้วย ก็เลยรวบรวมเอกสารต่อได้ไม่ยาก แต่บางตัวก็ให้ทางบ้านส่งตามมา วุ่นวายพอดูเลยค่ะ) แคทก็ใช้เอกสารรับรองจากที่ทำงานตัวเดียวกันกับที่ขอวีซ่าท่องเที่ยวค่ะ ถ้าจะลาออกจากงานมาเลย ขอวีซ่าพาร์ทเนอร์มาเลยดีกว่าค่ะ วีซ่าผ่านแล้วค่อยไปลาออกจากงาน เพราะถ้าวีซ่าไม่ผ่านตอนอยู่ที่นี่ก็ต้องบินกลับไปนะค่ะ

แคท Smile
Back to Top
Tettie View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Tettie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Mar 2013 at 15:21 - IP: 223.27.193.141 IP Information
หวัดดีค่ะ คุณแคท
สบายดีมั๊ยคะ จะบอกว่าเท็ตกำลังจะบินไปไอร์แลนด์ ต้นเดือนเมษานี้ค่ะ ปีที่แล้วติดเรื่องงานอ่ะเลยต้องบินปีนี้คะ ไปครั้งนี้2เดือนคะกะว่าเตรียมเอกสารไปยื่น De Facto visa ที่โน่นเลยค่ะ พอจะมีคำแนะนำอะไรให้เท็ตได้บ้างคะ รบกวนหน่อยนะคะ ^_^ ขอบคุณคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote annandjames Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Apr 2013 at 09:06 - IP: 10.0.0.128 IP Information
Originally posted by Tettie

หวัดดีค่ะ คุณแคท[DIV]สบายดีมั๊ยคะ จะบอกว่าเท็ตกำลังจะบินไปไอร์แลนด์ ต้นเดือนเมษานี้ค่ะ ปีที่แล้วติดเรื่องงานอ่ะเลยต้องบินปีนี้คะ ไปครั้งนี้2เดือนคะกะว่าเตรียมเอกสารไปยื่น De Facto visa ที่โน่นเลยค่ะ พอจะมีคำแนะนำอะไรให้เท็ตได้บ้างคะ รบกวนหน่อยนะคะ ^_^ ขอบคุณคะ[/DIV]

คุณเท็ต ตอนนี้อยู่ไอร์แลนด์หรือยังคะ ยื่นde facto หรือยังคะ อยากจะปรึกษาหน่อยค่ะ
Back to Top
nenee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nenee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2013 at 20:19 - IP: 176.61.92.68 IP Information
อืม พี่น้ำ น้องแคทได้สาระดีมากเลยค่ะ Tongue
Back to Top
P&P View Drop Down

Post Options Post Options   Quote P&P Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2013 at 19:27 - IP: 109.125.13.63 IP Information
Update De Facto Visa ka.TongueTongue

Anybody know about this? Seem its will be more harder to get this visa and more complicate.CryCry

I can't put the link my internet connected not very good.CryCry
sorry for too long post and sorry for who already know about this.TongueTongue
I am in Ireland going on prepare documents to apply for this visa just feel disappointed with new rule that need more documents and more complicate to prepare documents from here.
CryCry

More details on website ka.

Evidence Considered in a De Facto Partnership Immigration Permission (DFPIP) Application

An application for De Facto Partner Permission should include;

• A history of the relationship including when the partners met and when they began the relationship.
  • Legible copies of all pages of both partners’ passports.
  • Dated documentary evidence of living together over a period of two years in a common place of residence such as official letters or bills sent to the same address and/or joint tenancy agreement and dated documentary evidence of the relationship.
  • Dated evidence of financial inter-dependence such as transfer receipts, joint accounts, joint purchases, joint assets or loans.
  • Financial statements covering the previous 6 months for both partners showing living expenses ie where the finances are coming from and where they are going to.
  • Evidence of contact between the Applicant and the Sponsor, such as letters, emails, phone contacts, screenshots of facebook and skype to cover the entire length of the relationship but at the very least covering two years.
  • Evidence of time spent together such as dated photographs for the Applicant and the Sponsor together with family and friends and air tickets showing travel together.
  • Police clearance from any country the Applicant has resided in over the last 5 years. The Police clearance should be no more than six months old at the date of application.
  • If the Applicant and the Sponsor intend to marry in the State, they are required to provide evidence of when the marriage will take place e.g. documents from the Registrar’s Office.
  • If the Applicant has dependant children who intend to live with the Applicant and the Sponsor in Ireland

• copies of birth certificates and copies of passport(s) of the child(ren)
    • evidence that the Applicant is the child's legal guardian and
    • evidence that the Applicant has sole custody and guardianship of the child(ren).

Or

• evidence that the Applicant has the permission of any other guardian or custodian to have the child live with them in Ireland

• Evidence that the Applicant and any dependant child(ren) are covered by private medical insurance.
  • If a couple claim they have maintained their relationship during the two year period by merely visiting each other as often as they can, this will not be sufficient to demonstrate a committed De Facto relationship.

De Facto Partnership Immigration Permission in Ireland

All non-EEA nationals need immigration permission to remain in the State. Permission to remain will be in the form of an endorsement in your passport confirming the conditions and period of time for which you have permission to remain in the State. Persons granted permission to be in the State by INIS must also register with the Garda National Immigration Bureau.

The intention of the Immigration Services when considering De Facto Partnership Immigration Permission (DFPIP) applications is to allow genuine long-term relationships to continue. It is intended to provide a means by which couples who are already living together in a committed relationship to remain in Ireland on this basis alone.

For immigration purposes a person may be considered the De Facto Partner, opposite or same sex, of another person if:

• they have a mutual commitment to a shared life to the exclusion of all others akin to a marriage or civil partnership in practice though not in law

and

• the relationship between them is genuine and continuing

and

• they live together or do not live separately and apart on a permanent basis

and

• they are not related by family

This type of immigration permission is for people who have an Irish citizen or Irish resident life partner (the Sponsor) and would like to live with them in Ireland. The permission is conditional on the relationship i.e. if the relationship ends the permission ends.

DFPIP may be granted to both opposite and same sex partners who have been together in a relationship similar to marriage or civil partnership, have been living together for at least two years and have a mutual commitment to a shared life together to the exclusion of all others.

An Applicant will be asked to provide Police Clearance from any country the Applicant has resided in over the last 5 years. The Police clearance should be no more than six months old at the date of application.

In order to apply for DFPIP a non EEA national (the Applicant) who wishes to remain the State and is in a relationship with an Irish National or an Irish Resident (the Sponsor) must be in a position to provide evidence of a durable relationship with evidence of cohabitation of at least two years on the date of application.

For applications received on or after Monday 23rd September 2013, in order to assess whether the couple is in a genuine long-term relationship, it will be necessary for the couple to provide dated documentary evidence of cohabitation for at least the preceding 2 years immediately prior to the date of application. Partners who are not living together at the time of the Application will be required to give compelling reasons for this.

P&P Lover
Back to Top

Post Options Post Options   Quote annandjames Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Sep 2013 at 19:18 - IP: 10.0.0.248 IP Information
โห พี่พิณ ยาวเหยียดเลยยยยยยยยยยยย
จดทะเบียนแต่งงานยังจะง่ายกว่าอีกนะเนี่ย   ตอนที่หนูยื่น ยังไม่มีกฎนี้ออกมาเลยค่ะ พี่พิณอัพเดทมากเลย แล้วอย่างนี้ยื่นจากไทยจะเปลี่ยนแปลงกฎไหมเนี่ย เฮ้อๆๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote P&P Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 16:38 - IP: 109.125.18.24 IP Information
น้องแอน อ่านไปอ่านมา เหมือนมันจะต่างกันน่ะ อย่างของน้องแอนที่เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าให้ไปยื่นมาจากเมืองไทยมันน่าจะเป็น partner  วีซ่า ส่วน De Facto  วีซ่าคือคนที่อยู่ไอร์แลนด์ด้วยวีซ่าท่องเที่ยว แล้วต้องการที่จะอยู่ต่อระยะยาวอะไรประมาณนี้ แล้วยังบอกว่าหลังจากวันที่ 23 กันยาแล้ว คนที่ยื่น De Facto วีซ่าต้องอยู่ด้วยกันจริงๆไม่น้อยกว่า 2ปี แล้วต้องมีเอกสารยืนยันด้วยว่าอยู่ด้วยกันจริงๆหรือถ้าไม่ได้อยู่ด้วยกันให้บอกเหตุผลพร้อมมีเอกสารยืนยัน แล้วต้องมีใบ police clearance อีกอันนี้พี่ต้องทำเรื่องขอไปทางกรมตำรวจแห่งชาติที่เมืองไทย ยุ่งยากกว่าเมื่อก่อนมาก แถมมีบอกว่าระยะเวลาพิจารณา 6 เดือนขึ้นไป สงสัยยื่นแล้วก็ต้องรอโดยที่ทำอะไรไม่ได้แน่เลย รู้อย่างงี้พี่ยื่น partner วีซ่าจากเมืองไทยง่ายกว่าเป็นไหนๆ ยังไงน้องแอนลองอ่านดู มันดูเหมือนจะเหมือนกันนะเมื่อก่อนนะ แต่เดี๋ยวนี้หลังจากอ่านดูแล้วมันต่างกัน พอจะพากันรวบรวมเอกสารกะแฟนมาอ่านกันอีกรอบ ทำเอาเงิบ!!!!!LOLLOLกันทั้งสองคน กำลังใจหายกันไปค่อนใจเลยอ่ะConfusedConfused แต่ว่าจะลองซักตั้งแต่ไม่แนบ police clearance  ดูก่อนถ้าเค้าเรียกเอกสารเพิ่มค่อยยื่นตัวนี้ไป เพราะเค้าบอกว่าอาจจะมีการขอเอกสารเพิ่มก็ได้   ยังไงก็สู้ๆๆๆ    อ้อ พี่ว่ากรณีน้องแอนเค้านับวันอยู่ด้วยกันจริงๆแระ พี่ว่าจริงๆเค้าน่าจะเริ่มพิจารณาตามกฏใหม่ ก่อน 23 กันยาอีกนะโชคดีนะจ๊ะ แล้วจะมาอัพเดทใหม่จร้าาาาTongueTongueTongue
P&P Lover
Back to Top

Post Options Post Options   Quote P&P Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 16:40 - IP: 109.125.18.24 IP Information
จดทะเบียนง่ายกว่าจริงๆๆLOLLOL แต่มันยากตรงที่คุณแฟนยังไม่ได้หย่า ยากตรงนี้แระ LOL แยกกันมากว่า 20 ปี พอจะหย่าอยากได้ค่าหย่าเพิ่ม คือกะจะเอาให้หมดตัวกันข้างหนึ่งTongueTongue
P&P Lover
Back to Top

Post Options Post Options   Quote annandjames Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Sep 2013 at 19:51 - IP: 10.0.0.248 IP Information
พี่พิณคิดเหมือนแอนเลย ว่าเค้าใช้กฎนี้กับแอนตั้งแต่ตอนที่ปฏิเสธตั้งแต่รอบแรกแล้ว   อิมน่าจะบอกกันหน่อยว่าเปลี่ยนกฎแล้วนะ แอนจะได้ไม่เสียเวลาทำอุธรณ์ให้เสียใจเล่นๆ แอนอีเมล์ไปถามกงศุลที่ไทยแล้ว เค้าบอกว่า ทั้งพาร์ทเนอร์ที่ขอจากไทย และ ดีแฟคโต้ ให้เตรียมเอกสารเหมือนกันเลย ปวดหัวอีก เพราะไม้เคยได้ใช้ชีวิตอยู่ร่วมบ้านกันเกินสองปีแน่ๆ เพราะต่างคนต่างทำงาน ไปๆมาๆ แค่กฎข้อแรกแอนก็ไม้ผ่านแล้วค่ะพี่พิณ แอนว่าเค้าเอท้อประโยชน์ให้คนยุโรปด้วยกันต่างหาก เพราะเอเชียอย่างเรา จะอยู่ได้งัยเกินสองปีถ้าไม่มีวีทำงานหรือเรียน คิดอยู่ว่ารอเวลาแล้วจดทะเบียนเลยดีกว่า ถ้าอยาดไปไอร์แลนด์ก็ทำวีท่องเที่ยวไปสามเดือนเอาละกัน หย่าเสร็จได้ใบหย่าปีหน้าค่อยแต่ง แต่ไม่รู้ว่าหย่าเสร็จแล้ว ต้องรอเวลาอีกไหมถึงจะทำเรื่องแต่งงานใหม่ได้ ฝากถามแฟนพี่พิณหน่อยนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote P&P Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2013 at 03:22 - IP: 109.125.35.117 IP Information
น้องแอนถามให้แระ คุณแฟนบอกว่าไม่ต้องรอหย่าเสร็จแต่งได้เลยยย ทีนี้ก็รอไว้หย่าเมื่อไหร่จับมือเซ็นต์จดใหม่ทันทีเลย 555LOLLOLLOL(แซวเล่นน๊า) พี่ว่าจะลองซักตั้งยื่นไปก่อนได้ไม่ได้ค่อยว่ากันจร้าาา
P&P Lover
Back to Top
candybb View Drop Down

Post Options Post Options   Quote candybb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2013 at 03:36 - IP: 46.7.187.71 IP Information
ตกลงว่าตอนนี้ทั้งคุณพิมและคุณแอนวีซ่ายังไม่ผ่านใช่ไหมค๊ะ  แล้วกฏนี้ออกมาคือ ไปๆมาๆแล้วนับระยะเวลาได้หรือเปล่า หรือว่าต้องอยู่ด้วยกันติดต่อกันไปเลย 2 ปี  ยังไงก็ขอให้พบทางออกเร็วๆนะค๊ะ จะได้มาอยู่กับคนที่รักที่นี่กันค่ะ Smile
ข้าผจญทุกสิ่งได้โดยมีพระเจ้าเป็นผู้เสริมกำลังข้าพเจ้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote P&P Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2013 at 03:53 - IP: 109.125.35.117 IP Information
Originally posted by candybb

ตกลงว่าตอนนี้ทั้งคุณพิมและคุณแอนวีซ่ายังไม่ผ่านใช่ไหมค๊ะ  แล้วกฏนี้ออกมาคือ ไปๆมาๆแล้วนับระยะเวลาได้หรือเปล่า หรือว่าต้องอยู่ด้วยกันติดต่อกันไปเลย 2 ปี  ยังไงก็ขอให้พบทางออกเร็วๆนะค๊ะ จะได้มาอยู่กับคนที่รักที่นี่กันค่ะ Smile

Smileไม่ใช่ทั้งสองค่ะ LOLLOLน้องแอนยื่นที่ไอร์แลนด์แล้ว ผลออกมาไม่ผ่าน ตอนนี้กลับบ้านเราเพื่อเตรียมยื่น partner visa  แต่มีกฏใหม่มาอิมบอกต้องอยู่ด้วยกันจริงๆติดต่อกัน 2 ปี ไม่นับเวลาที่ไปเยี่ยมกันและกันถึงจะบ่อยแค่ไหนก็ตาม แต่ถ้าไม่ได้อยู่ด้วยกันต้องมีเหตุผลพร้อมเอกสารยืนยันว่าทำไมไม่ได้อยู่ด้วยกันเพราะอะไร ถึงจะอยู่ด้วยกันจริงๆก็ต้องมีเอกสารยืนยันว่าอยู่ด้วยกันจริงๆ 2 ปี ส่วนของพิณยังไม่ยื่นค่ะ จะยื่นหลายรอบแระ ไปๆมาๆ พอรอบนี้จะเอาจริง อิมดันเปลี่ยนกฏใหม่เลยต้องเงิบ!!!!!!กันConfusedConfusedแต่ตอนนี้พิณอยู่ไอร์แลนด์ด้วยวีซ่าเยี่ยมแฟนค่ะTongueTongue
P&P Lover
Back to Top

Post Options Post Options   Quote annandjames Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2013 at 12:38 - IP: 10.0.0.248 IP Information
พี่พิณให้แอนจัดงานแต่งก่อนแล้วค่อยเซนต์จดทะเบียนทีหลังใช่ป่าวคะ 555
แอนจะรอเขาหย่าเสร็จปีหน้าค่อยแต่ง ค่อยจดทะเบียนทีเดียวเลย
ช่วงรอนี้ก็จะลองขอแบบ วีซ่าท่องเที่ยว มัลติเพิล ไปก่อน เผื่อได้ ลองอีกสักตั้ง เรื่อง ดี แฟคโต้ แอนเลิกฝันเลยค่ะ เอกสารเยอะเกินแถมจะเอาอยู่ร่วมบ้านสองปีอีก แอนเงิบ บ่องตง 555
Back to Top
A_ple View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote A_ple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Feb 2015 at 08:18 - IP: 110.171.152.118 IP Information
สัวสดีค่ะเปิ้ลเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่อยากรบกวนสอบถามเนื่องจากยื่นวีซ่า partner เพราะยื่นไปแล้วไม่ผ่าน เลยอยากสอบถามพี่ ๆ เพื่อนๆ ว่าถ้ายื่นวีซ่าท่องเที่ยวไปแล้วสามารถไปยื่นวีซ่า De Facto / Partner ที่โน้นได้ไหมค่ะ ตอนนี้ไม่รู้จะทำไงแล้วค่ะช่วยหน่อยนะคะ ปล. คบกับแฟนมา 5 ปี ไปๆมาๆ คือเราเคยอยู่ด้วยกันที่นิวซีแลนมา 6 เดือน และแฟนต้องย้ายไปอยู่ออสฯเราก็กลับประเทศไทยแฟนก็มาอยู่ด้วยกันที่ไทยอีก 6 เดือน หลังจากนั้นแฟนกลับไอร์แลนเราก็ไปๆมาๆ ตอนนี้เลยอยากได้คำแนะนำค่ะ CryCryCry
Back to Top
Page  <12

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.199 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters