Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฮอลแลนด์ / Holland > * สะใภ้ ฮอลแลนด์
  New Posts New Posts RSS Feed: ใครมีคําถามและต้องการข้อมูล เชิญทางนี้ค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ใครมีคําถามและต้องการข้อมูล เชิญทางนี้ค่ะ

Page  123 37>
Author
Cat1975 View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้ ฮอลแลนด์

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใครมีคําถามและต้องการข้อมูล เชิญทางนี้ค่ะ
    Posted: 23 Feb 2010 at 16:02 - IP: 83.86.45.64 IP Information
กะทู้นี้สําหรับคนที่ต้องการจะถามเรื่องข้อมูลต่างๆ ที่ไม่ได้อยู่ในข้อมูลกระทู้หลัก  ทุกคนที่ทราบข้อมูลและมีคําตอบอยู่แล้ว สามารถช่วยกันตอบได้นะคะ

Edited by Cat1975 - 08 Sep 2011 at 15:51
Before you judge me,make sure you are perfect !!
Back to Top
Coconut Milk View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Coconut Milk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2010 at 16:27 - IP: 124.120.174.233 IP Information
ถามท่าน PR ค่ะ

หมายถึงอะไรก็ตามที่เป็นคำถาม ให้ลงตรงนี้หมด ส่วนเรื่องทั่วไปทักทายกันยาวๆ ที่ไม่ต้องการคำตอบให้ตั้งใหม่ ใช่ไหมค่ะ

อยากรู้ว่าถ้าตรงนี้ถามได้ทุกเรื่อง ยำเป็น1กระทู้ปักหมุด.. ไม่ว่าจะเป็น เรื่องเอกสาร ภาษา ความเป็นอยู่ อากาศ การปรับตัว วัฒนธรรม ฯลฯ วันนึงกระทู้จะยาวมาก จะมีวิธีให้คนเข้ามาใหม่หาคำตอบง่ายๆโดยไม่ต้องอ่านทั้งกระทู้ยังไงบ้างคะ รบกวนสอนหน่อยนะคะ หรือว่าทางที่ดีให้เข้าไป search เอาเอง

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2010 at 16:56 - IP: 83.86.28.215 IP Information
Coconut Milk : อันนี้คือเอาไว้ถามข้อมูลทั่วไปน่ะค่ะพี่  เพราะกะทู้เก่าๆที่มีการถามและตอบไปแล้ว ตรงนั้นหนูจะไม่ remove นะคะ  แต่จะเก็บเอาไว้ให้สมาชิกใหม่ๆเอาไว้อ่านและหาข้อมูลน่ะค่ะ  ถ้าจะต้องให้ทุกคนตั้งกะทู้ใหม่ต่อทุกหนึ่งคําถาม  มันก็จะเป็นการกินพื้นที่ของเว็ปเลดี้มากเกินไป  และมีบางท่านที่ตั้งกะทู้ใหม่ต่อทุกคําถามจริงๆ  ซึ่งตัวหนูเองก็ได้ขอความร่วมมือทั้งหน้ากะทู้และทาง PM ไปแล้ว  ข้อมูลสําคัญๆและ update ใหม่ๆ ทางเราก็ได้รวบรวมเอาไว้ในกะทู้ข้อมูลหลักอยู่แล้ว  แต่มีบางท่านที่เค้าไม่อ่านเลย  ถ้าเราต้องมานั่งตอบคําถามเดิมๆ บ่อยๆก็ไม่ไหวนะคะพี่  บางครั้งก็ต้องยอมเสียเวลานั่งอ่านบ้าง  ตอนนี้กําลังคิดกะทู้ปักหมุดไว้ถามและแชร์ประสบการณ์เรื่องเรียน, NT2,Inburgering, Staatsexamen รวมถึงเรื่องสอบในการขอสัญชาติดัชต์  เพราะข้อมูลของ MVV เรามีอยู่แล้ว 
ถึงแม้ว่าสมาชิกบางท่านจะตั้งกะทู้ใหม่เพื่อที่จะถามข้อมูล  เค้าก็ยังทําได้อยู่นะคะ แต่ถ้าไปซํ้ากับกะทู้อันไหนซึ่งเคยมีคนถามไปแล้ว  ทางเราก็แค่ไปลบกะทู้นั้น มันไม่ได้ยุ่งยากอะไรน่ะค่ะพี่  แค่ขอความร่วมมือจากสมาชิกในบ้ัานทิวลิปเท่านั้น SmileSmileSmile
Before you judge me,make sure you are perfect !!
Back to Top
Coconut Milk View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Coconut Milk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2010 at 17:17 - IP: 124.120.174.233 IP Information
idea ดีค่ะคุณแคท

ตอนเข้าห้องนี้ครั้งแรกก็คิดว่าคงเหมือน pantip คือเริ่มกระทู้ตัวเองได้เลย กระทู้ไหนดีก็จะsave ลงในคลัง คลังก็จะมีข้อมูลupdate ขึ้นมาเรื่อยๆ

ส่วนใหญ่คนเข้าใหม่ยังไม่ได้อ่านกติกาครบถ้วนหรอกคะ อันนี้ต้องเห็นใจคนมาใหม่นิดนึง

มีข้อแนะนำนิดนึง ไม่รู้เข้าท่าหรือเปล่านะ เราสังเกตุเห็นหลายครั้งมีการ ถาม-ตอบกันไปมา เนื้อหาล้วนๆ จู่ๆก็จะมีการทักทายกันในหน้านั้น ทักกันไป ทักกันมามากมาย จวนเจียนจะออกนอกเรื่อง มันทำให้กระทู้ยาวมากๆ เพราะการทักทุกครั้งก็จะมีรูป อัลบั้มตามเข้ามาด้วย หรือใช้ตัวหนังสือใหญ่มาก อ้นนี้ทำให้กระทู้ดูเลอะและยาวโดยใช่เหตุ เราน่าจะใช้ personal message ทักกันนอกรอบให้มากขึ้นไหมคะ หรือรณรงค์ให้ช่วยกันทำกระทู้ปักหมุดดูสะอาดตาขึ้น เน้นเนื้อหาตามsubject มากขึ้น

ปล.เขียนมายาว คุณแคทอาจจะพิจารณาให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ติดต่อ PR เพื่อแนะนำ ปรับปรุงบ้านทิวลิปอีก 1 กระทู้ไหมคะ Smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2010 at 17:33 - IP: 83.86.28.215 IP Information
Coconut Milk : ขอบคุณอีกครั้งนะคะพี่  ยังไงขอเวลาจัดระบบหน่อยนะคะ  และจะพยายามทําให้กระทู้ปักหมุดเป็นระเบียบเรียบร้อยที่สุดเท่าที่จะทําได้ค่ะ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่านด้วย   ส่วนเรื่องที่สมาชิกต้องการติดต่อกับ PR โดยตรง  ปกติเค้าจะ PM มากันน่ะค่ะพี่  ตั้งแต่ก่อนมาเป็น PR แล้ว ขอบอกว่า PM เข้ามาถามเรื่องข้อมูลต่างๆนี่เยอะมาก  บางทีเลยติดแหง็กอยู่ที่การให้ข้อมูลที่ message inbox  จนไม่มีเวลาเข้ามาที่บ้านหลักก็มีค่ะ  ยังไงแล้วแต่สมาชิกแต่ละท่านจะสะดวกแล้วกันนะคะ  Smile
Back to Top
naan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote naan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2010 at 20:02 - IP: 195.240.241.203 IP Information
May i have step for delete my old Ka tu kha.
plz give easy step nakha want to delete LOLsome kha.Thank you again and alot.
Happy, positive thinking, just self for self no one can help.
http://www.facebook.com/photo.php?fbid=608835755799338&set=a.608815002468080.1073741826.100000187567967&type=1&theater#!/naan99
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2010 at 21:27 - IP: 83.86.28.215 IP Information
 Avatar พี่หนันต้องการ delete อะไรคะพี่?? พี่ลองใช้เว็บนี้ดูนะคะ
http://www.incks.com/en/thai.html  เหมือนที่หนูใช้อยู่ขณะนี้  เสียเวลาหน่อย  แต่มันก็เคลียร์กว่าน่ะค่ะ   ถ้าพี่หนันต้องการลบกระทู้ของตัวเองในบ้านทิวลิป พี่ไม่สามารถลบเองได้  พี่ต้องแจ้งลบผ่านหนูเอง  แต่ถ้าพี่ต้องการลบกระทู้นอกบ้านทิวลิป  พี่ต้องแจ้ง Web Master เท่านั้น  แต่ถ้าพี่ต้องการลบ comment ของตัวพี่เอง พี่สามารถทําได้ค่ะ  โดยการไปที่  Post Options และเลือกคําว่า Delete Post นะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Feb 2010 at 03:10 - IP: 83.86.28.215 IP Information
Warn :              ชื่อน้องหวานรึเปล่าคะ? เห็นสะกด Warn ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่จ้า  รู้สึกว่ารูปน้องที่โพสมามันจะใหญ่ไปนะคะ  น้องลองเข้าไปในกระทู้เกี่ยวกับการโพสรูปและวิธีทํา signature ในกระทู้  http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=745   นะคะ  ส่วนหนังสือที่น้องมีไม่ทราบว่าชื่อหนังสืออะไรคะ  เพราะมันจะมีหลายเล่ม  น้องลองไปเข้ากลุ่มเรียนฟรีกับพวกว่าที่สะใภ้ฮอลแลนด์ดูสิคะ อ่านดูในกระทู้ของน้องอโนชา  ตอนนี้สมาชิกบ้านเราก็ไปเรียนอยู่หลายคนอยู่  หนังสือ Gramma ที่อ่านและเข้าใจละเอียดก็มีหนังสือแกรมม่าของพี่นก Amsterdam ซึ่งมีน้องๆพี่สมาชิกในบ้านซื้อมาอ่านแล้วเค้าบอกว่าอธิบายละเอียดดี  เข้าไปดูในลิงค์นี้นะ
http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=196
ถ้าสนใจก็ติดต่อพี่นกได้เลยค่ะ  ปกติการเรียนภาษาเนี่ย  ถ้าเราไม่รู้การออกเสียง  ไม่ได้ฝึก ไม่ได้ใช้เลยนี่มันก็จะลําบากหน่อยนะคะ  ไม่ทราบว่าน้องเคยมาฮอลแลนด์รึยังคะ? แล้วแฟนน้องได้ช่วยในการออกเสียงบ้างไม๊  ต้องพยายามน่ะค่ะ  ภาษาดัชต์มันไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยากจนเกินไป  อาศัยความขยันด้วย
Back to Top
prom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote prom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Feb 2010 at 14:02 - IP: 118.172.178.46 IP Information

สวัสดีค่ะพี่แคทชื่อพรค่ะพี่เข้ามาอ่านบ้านนี้ตลอดบางครั้งก็ออกความเห็นนิดๆหน่อยๆตอนนี้อยากรบกวนพี่ถามเรื่องเรียนดัชค่ะพี่พี่ถ้าเราเริ่มเรียนเพื่อจะสอบ mvv เริ่มตรงไหนดีอ่ะพี่ตอนนี้ฟังๆไปรู้นิดหน่อยแต่ไม่รู้ว่ามันจะตรงที่เราจะสอบรึเปล่าแต่ตอนนี้ก็เพิ่งเริ่มได้ไม่เยอะช่วยแนะนำทีนะคะ อยากไปอยู่โน่นด้วยจังค่ะ

Thailand & germany
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Feb 2010 at 16:01 - IP: 83.86.28.215 IP Information

prom : PM ไปหาพี่ติ๋มและน้องอโนชาเลยจ้า  เพราะเค้าเพิ่งสอบผ่านกันไปเมื่อไม่นานมานี้  มีสมาชิกในนี้หลายท่านที่กําลังอ่านหนังสือเตรียมตัวสอบกันอยู่  แต่ละคนจะมีแนวข้อสอบ  PM ไปนะจ๊ะ  ทุกคนน่ารักและใจดีมาก  TongueTongueTongue

http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=1366&title=mvv  check this link okay and also go to the link about MVV visa from P'Tim(Pat_nicha) okay.

Edited by Cat1975 - 27 Feb 2553 at 16:55
Back to Top
Pat_nicha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pat_nicha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2010 at 10:09 - IP: 118.173.162.232 IP Information
น้องแคท...พี่มารบกวนถามเรื่องประเด็นการมาฮอลแลนด์ด้วยวีซ่า MVV ครั้งแรกน่ะค่ะ
เราบินด้วยตั๋ววันเวย์ใช่มั้ยคะ ...

พอดีเห็นของสาวๆ เค้ามีประเด็นร้อนๆ กันอยู่ในห้องไกลบ้านพันทิปและในห้องใหญ่ที่หัวหน้าน้องตุ้ยเอามาลงน่ะค่ะ
ก็เลยมาสอบถามเพื่อความมั่นใจค่ะ

พี่จองตั๋วเที่ยวเดียวไชน่าแอร์ไลน์ไว้แล้วค่ะ บินไปลงสคิปโพล Big smile
พึงสังวรไว้นะ เพื่อนเอ๋ย ใครที่นินทา"คนอื่น" ให้เราฟัง
ก็จะนินทา"เรา"ให้คนอื่นฟังเช่นเดียวกัน
My Bloggang
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2010 at 14:13 - IP: 83.86.28.215 IP Information
Avatar  พี่ติ๋มไม่ต้องเป็นห่วงนะคะ เพราะพี่มีวีซ่า MVV บน passport พี่ ทางเจ้าหน้าที่เช็คอินที่สนามบินเค้ารู้ค่ะพี่  เค้าเข้าใจว่า visa MVV คืออะไร  ไม่ว่าจะเป็นสายการบินของ China Airlines,KLM และ Eva  Air  ไม่เคยมีใครที่บินมาด้วยวีซ่า MVV มีปัญหาซักทีค่ะ  MVV ก็ต้องบินมาด้วยตั๋ว one way ถูกต้องอยู่แล้ว  จิ้มเอาจาก website Thai keyboard online น่ะพี่ จิ้มทีละตัว ๆ อยู่ดีๆ มันหายไปตั้งเยอะ เซ็งเลยพี่  ConfusedConfusedConfused
หนูก็ได้อ่านที่น้องตุ้ยเอามาโพสเหมือนกัน  ดูเหมือนปัญหามันจะเกิดจากเจ้าหน้าที่คนที่รับเรื่องคนเดียวเลยนะคะ น่าเกลียดมาก  สงสารคนที่ไม่ได้ขึ้นเครื่องน่ะ  แต่มันเป็นจริงๆนะพี่ที่ว่าเจ้าหน้าที่ที่รับเช็คอินมีความง่ายและยากต่างกัน ตลอด 10 ปีที่ผ่านมาหนูจะบินกับ China Airlines ตลอด  มีอยู่ครั้งเดียวเท่านั้นที่หนูนั่งของ KLM คือครั้งที่ไปเมืองไทยล่าสุดน่ะพี่  หนูชอบ China Airlines ตรงที่เค้าเทคแแคร์คนที่มีลูกดีมาก  หนูสมัครเป็นสมาชิก DFP (Dynasty Flyer Program) ด้วยนะคะ ได้ไมล์สะสมจะแสนไมล์แล้วมั๊งพี่  ไม่ทราบว่าพี่ติ๋มสมัครรึยังคะ? ถ้ายัง พี่ติ๋มสามารถสมัคร online ได้ด้วยตัวเองเลยนะคะ ไปที่เว็ปไซต์ของ China Airlines เลยค่ะ www.china-airlines.com  พี่ไปตรงที่ Apply now นะคะ  กรอกข้อมูลให้ละเอียด  ถ้าเสร็จแล้วเค้าจะให้เลขนัมเบอร์สมาชิกพี่มา  พี่ติ๋มจดเอาไว้นะคะ  ตอนไปเช็คอินที่สนามบิน พี่เอาหมายเลขสมาชิกยื่นให้เจ้าหน้าที่ตอน Check in ด้วยนะคะ  เค้าจะ add ไมล์สะสมให้พี่เดี๋ยวนั้นเลย  และพอครบ 1 หรือ 2 เดือนไปแล้ว  ทางบริษัทแม่ของ China Airlines  ที่ใต้หวันเค้าจะส่งบัตรแข็ง (บัตรสมาชิก DFP) มาให้พี่ที่บ้านที่ฮอลแลนด์  แต่ว่าตอนพี่สมัคร online พี่อย่าลืมใส่ที่อยู่ลุงที่ฮอลแลนด์นะคะ  ไม่ต้องไปใส่ที่อยู่ที่เมืองไทย  บางครั้งงขนาดยื่นบัตรสมาชิกให้เค้าตอน check in ก็ยังมีผิดพลาดได้เลย คือไมล์มันไม่ add ให้  เพราะฉะนั้นพี่ติ๋มอย่าลืม log on เข้า account ตัวเองใน china airlines website เพื่อเช็คข้อมูลไมล์สะสมพี่อีกทีนะคะ  หนูเคยโทรไปถามอ๊อฟฟิศใหญ่ที่ใต้หวันมา เค้าบอกว่าถ้าเกิน 6 เดือนไปแล้ว เค้าไม่สามารถ add ไมล์ให้เราได้  พี่ติ๋มเก็บอ้ายพวก boarding pass เอาไว้ตลอดนะพี่  เผื่อผิดพลาดน่ะค่ะ เพราะหนูพลาดมาแล้วครั้งนึง  เลยเสียไมล์สะสมไปตั้งหมื่นกว่าไมล์เลย  ทีนี้ก็เลยจําไว้  ไมล์สะสมของหนูตอนนี้สามารถเอาไป upgrade เป็น business class ได้แล้วนะพี่ แต่จ่ายราคา Economy SmileSmileSmile
Back to Top
prom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote prom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2010 at 20:28 - IP: 118.173.238.198 IP Information

สวัสดีค่ะพี่ติ๋มคือหนูอยากได้แนวข้อสอบmvvค่ะพี่ถามพี่แคทๆบอกว่าให้ขอที่พี่คือตอนนี้พิ่งเริ่มเรียนค่ะเลยอยากรู้ว่าเราต้องเรียนตรงจุดไหนอย่างไงเพื่อจะได้สอบผ่านค่ะพี่ ขอบคุณมากนะค่ะพี่

Thailand & germany
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pat_nicha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2010 at 21:13 - IP: 113.53.14.122 IP Information
ขอบคุณค่ะ น้องแคท สำหรับข้อมูล .... จะได้ไม่ต้องกังวลไปตามกระแสแล้วล่ะทีนี้ Big smile
พี่เป็นเมมเบอร์ไชน่าแอร์ไลน์ตั้งแต่บินครั้งแรกแล้วค่ะ น้องแคท
บินไปกลับกับเค้ามาสองรอบ เพิ่งรอบที่แล้วที่ไปบินกับอีว่า เพราะตั๋วแพงกว่าอีว่าหลายพัน
แต่มารอบนี้ เช็คแล้วตั๋วเที่ยวเดียวอีว่าแพงเวอร์ๆๆๆ แล้วก็เปลี่ยนเวลาบินด้วย เลยกลับมาบินไชน่าแอร์ไลน์อีก Wink
น้องแคท คีย์บอร์ดไม่มีภาษาไทย จะเอาสติกเกอร์ติดคีย์บอร์ดมั้ยคะ พี่จะได้เอาไปฝากค่ะ
เอ...เอาเป็นว่า ไปแลกอาหารสักมื้อดีกว่ามั้ง LOL

พึงสังวรไว้นะ เพื่อนเอ๋ย ใครที่นินทา"คนอื่น" ให้เราฟัง
ก็จะนินทา"เรา"ให้คนอื่นฟังเช่นเดียวกัน
My Bloggang
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pat_nicha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2010 at 21:38 - IP: 113.53.14.122 IP Information
Originally posted by prom

สวัสดีค่ะพี่ติ๋มคือหนูอยากได้แนวข้อสอบmvvค่ะพี่ถามพี่แคทๆบอกว่าให้ขอที่พี่คือตอนนี้พิ่งเริ่มเรียนค่ะเลยอยากรู้ว่าเราต้องเรียนตรงจุดไหนอย่างไงเพื่อจะได้สอบผ่านค่ะพี่ ขอบคุณมากนะค่ะพี่

น้องคะ เข้าหาอ่านดูในทู้นี้เลยนะคะ  ขยันไล่อ่านดูนิดนึง
http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=422&title=mvv
ลิงค์สำหรับโหลดก็อยู่ในนั้นแล้วค่ะ

Originally posted by Pat_nicha

มารายงานตัวและแจ้งผลสอบค่ะ

พี่สอบผ่านเรียบร้อยแล้วค่ะ ...
ขอเอาข้อความที่โพสตอบในอีกทู้มาไว้ที่นี่ก็แล้วกันเนอะ Big smile
เพิ่มเติมลิงค์ที่เป็นประโยชน์ให้ด้วยจ้ะ

สำหรับรูปภาพ...ส่วนนี้ เสียงชัดมาก พี่ตอบได้ทั้งหมด แต่มีข้อนึง ที่ไม่แน่ใจ
เสร็จส่วนนี้...คุณแหม่มเดินเข้ามา และพูดว่า Heel goed Big smile
และพูดกับพี่เป็นภาษาดัชท์เลย  คงคิดว่ายัยนี่คงเจ๋งล่ะ
อย่าเพิ่งค่ะ คุณแหม่ม ..LOL....คนแก่คนนี้ท่าดีทีเหลวจ้ะ

แต่ส่วนอีกส่วนนึง ... คะแนนโหล่ยโท่ยที่สุด
เพราะได้ยินแค่ประโยคพูดตามประโยคแรกก็ไม่รู้เรื่องแล้ว
ยาวและเร็ว ซ้ำเสียงยังค่อยอีก Dead สมาธิหาย สติแตกตั้งแต่ประโยคแรกเลย
ก็พูดตามโดยมั่วๆไป.....โดยที่ความไม่แน่ใจและอายที่ไม่รู้เรื่อง ทำให้พี่ตอบเสียงค่อย Embarrassed
ซึ่งตรงนี้ไม่ดีเลย...ยังไงขอให้น้องๆที่ยังไม่สอบ ตอบมั่วให้เสียงดังๆเข้าไว้นะคะ

ในส่วนคำถามก็เหมือนกัน ..เป็นคำถามที่ไม่คุ้นเลย
มาได้หน่อยนึงตรงคำตรงข้าม ตอบได้ประมาณ 4-5 คู่

สรุปคือ...คะแนนตรงรูปภาพได้เต็มร้อย แต่อีกส่วน..คะแนนกระจุ๋มกระจิ๋มมั่กๆ Embarrassed
สอบผ่านด้วยคะแนน A1 -  ( เอ 1 min)

แหะ แหะ ....เกือบตกล่ะนิ Embarrassed

พี่เรียนด้วยตัวเองค่ะ Smile ...ใช้เงินไม่เยอะเลย
ส่วนรูปภาพ....ก็ไม่ได้ซื้อนะ  โหลดจากเวปที่แฟนส่งลิงค์มาให้
เวปนี้ค่ะ.....ไปโหลดจากด้วนล่างนะคะ มีของดีมากมายค่ะ
http://www.buitenlandsepartner.nl/oefenmateriaal/
แล้วก้อมานั่งเรียนกับคอมฯ
กับปริ้นภาพออกมาเข้าเล่ม และโหลดเสียงคำถามคำตอบใส่เครื่องเอ็มพี 3
ซื้อลำโพงมาไว้เปิดฟังเวลาที่ไม่นั่งหน้าคอมฯ............
และทดสอบด้วยการฝึกกับตัวอย่างชุดสอบที่โหลดมาจากเวปบล็อกของน้องหนุ่ย
เวปนี้ค่ะ....มีของดีมากมายเลยค่ะ
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=thaisdutch&month=04-2009&date=05&group=28&gblog=46
ส่วนนี้ ... คะแนนเลยออกมาดี Wink

อีกส่วนนึง...พี่เรียนด้วย op weg......ราคา 27,90 euro
อันนี้แฟนซื้อหนังสือมาให้  ยังเก็บไว้ใช้ได้อีกตอนไปโรงเรียนที่โน่น
และโหลดไฟล์มาจากเวปด้วยเหมือนกัน ... ช่วยได้บ้าง
แต่.............ไม่พอค่ะ ต้องฝึกมากกว่านี้

ยังไง ขอให้น้องๆ ที่กำลังเตรียมตัว ฝึกฟังไปให้เยอะๆนะคะ
ไฟล์เสียงตัวอย่างที่โหลดจากแหล่งโน่นนี่ ไม่พอค่ะ เค้าพูดค่อนข้างช้าด้วย เราเลยฟังรู้เรื่อง
แต่เจอข้อสอบจริง..มันไม่ช้าแบบนั้นค่ะ Sleepy

ให้แฟนพูดดัชท์ด้วย และฟังเพิ่มจากวิทยุหรือทีวีดัชท์ด้วยดีกว่าค่ะ

ขอให้น้องๆที่กำลังเตรียมตัวสอบ ประสบความสำเร็จลุล่วงนะคะ Big smile

Edited by Pat_nicha - 03 Mar 2553 at 21:42
My Bloggang
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2010 at 22:42 - IP: 83.86.28.215 IP Information
Avatar  P'Tim!!! YES PLEASEEEEEEEEEEEEEEEEEEE !!!!
My keyboard is black ka pee,so I need a white stickers.KHOBKHUN MAK MAK NA KA PEE.You can come and eat at my house anytime ka,but seems like that I'm gonna buy the food and you will cook na pee.55555555 FHEE MUE MAI DAI RUANG DER KHOR BORK.ConfusedConfusedConfused I'm not a good cook ka.Veel bedankt ka pee.Big smileBig smileBig smile
Back to Top
oOoNeungoOo View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote oOoNeungoOo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Mar 2010 at 15:46 - IP: 124.121.109.25 IP Information

คือหนูอยากทราบว่าถ้าเราไม่ได้ทำงานอะไร เรียนอย่างเดียวนี่ก็เอาเอกสารแค่ใบรับรองสถานภาพการเป็นนักศึกษาใช่มั้ยค่ะแล้วเรื่องหลักฐานความสัมพันธ์กับแฟนว่าเป็นแฟนกันที่จะเอาไปยื่นต่อสถานทูตนี่ทำยังไงค่ะCryช่วยหน่อยนะค่ะไม่เคยทำวีซ่าเลยละค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Mar 2010 at 20:23 - IP: 83.86.28.215 IP Information
Avatar ขอโทษนะคะที่เข้ามาตอบช้า พอดีว่าเมื่อคืนนี้มีปาร์ตี้ที่บ้าน นอนดึก บวกกับตอนนี้มีเพื่อนมาเที่ยวหาจากเมืองไทย
งั๊นขอตอบคําถามเลยละกันนะคะ   น้องจะไปทําเรื่องขอวีซ่าท่องเที่ยวมาฮอลแลนด์ใช่ไม๊คะ? วีซ่าท่องเที่ยวของฮอลแลนด์สูงสุดคืออ 90 วัน ขาดได้แต่เกินไม่ได้ ในกรณีที่น้องยังเป็นนักศึกษาอยู่ น้องต้องให้ทางมหาลัยฯ ของน้องทําจดหมายยืนยันว่าน้องยังศึกษาอยู่ที่นั่นและน้องยังจะกลับไปเรียนที่นั่นอีก ทางสถานทูตจะได้มั่นใจว่าน้องจะไม่หนีวีซ่าและจะต้องกลับเมืองไทยแน่นอนเมื่อวีซ่าของน้องครบกําหนดที่จะต้องเดินทางกลับเมืองไทย

น้องให้แฟนน้องเตรียมเอกสารดังนี้นะคะ

- สําเนาพาสปอร์ตของเค้า และให้เค้าถ่ายเอกสารทุกหน้าที่มีสแตมป์การเดินทางเข้า-ออก ประเทศไทย ให้แม็กติดกับหน้าแรกเลยจ้า

-ใบเงินเดือนย้อนหลัง 3 เดือนล่าสุด

- สัญญาการทํางานจากบริษัทฯที่เค้าทํางานอยู่ ถ่ายเอกสารมาได้จ้า

-ใบเชิญคนเข้าประเทศอย่างเป็นทางการ ไปขอที่ Gemeente จ้า ทางอําเภอเค้ารู้ มีค่าธรรมเนียมด้วย ไม่แพง
ในจดหมายเชิญตัวนี้เค้าต้องกรอกข้อมูลน้องลงไปเช่น ชื่อ-สกุล วันเดือนปีเกิด สถานที่เกิด

- จดหมายเชิญจากแฟนน้องเอง จะเขียนหรือจะพิมพ์เอาก็ได้ ภาษาดัชต์หรือภาษาอังกฤษก็ได้ ในจดหมายจะต้องอธิบายถึงความสําคัญ จะต้องละเอียดนะคะ เจอกันที่ไหน ยังไง เจอกันกี่ครั้งแล้ว ความสัมพันธ์คือ เหตุผลที่เค้าอยากให้ไปเที่ยวหา ระยะเวลาที่จะมาพักอาศัยอยู่ที่นี่ เค้าต้องระบุไปด้วยว่าเค้าจะเป็นคนรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทุกอย่างให้น้องตลอดระยะเวลาที่น้องจะมาเที่ยวหาเค้าที่นี่ เค้าจะไม่ให้น้องไปแอบทํางานหรือทําผิดกฎหมาย เค้าจะไปรับน้องที่สนามบิน และจะไปส่งน้องวันที่น้องจะบินกลับเมืองไทย รวมทั้งจะต้องระบุไปด้วยว่าเค้าจะพาน้องไปรายงานตัวกับตํารวจต่างด้าวภายใน 3 วันแรกที่น้องถึงฮอลแลนด์ ต้องแสดงให้สถานทูตดัชต์เห็นว่าตัวผู้คํ้าประกันและตัวผู้มา เข้าใจถึงกฎหมายและข้อบังคับปฎิบัติทุกประการ  บอกไปว่าแฟนน้องอยากให้น้องมาเห็นประเทศเค้า ครอบครัวของเค้า และการเป็นอยู่ของเค้า ว่าจะรับได้ไม๊ จะชอบที่นี่ไม๊ อะไรประมาณนี้หละ ทุกครั้งที่พี่และสามีการันตีเพื่อนๆหรือน้าสาวของพี่มาฮอลแลนด์ พวกพี่จะเขียนจดหมายเชิญละเอียดมาก เอาแบบที่เค้าไม่ต้องถามอะไรเพิ่มเยอะ การที่เราเขียนจดหมายเชิญสั้นเนี่ย ทําให้ทางสถานทูตมีคําถามถามเราเยอะแยะ ซึ่งบางครั้งทําให้คนที่ไปยื่นขอวีซ่าเนี่ยประหม่า บางคนตอบผิดตอบถูก ตกใจจนตอบคําถามผิดก็มี เพราะถ้าจดหมายเชิญระเอียด เค้าจะไม่ถามมากจ้า ถ้าสถานทูตถามว่าตัวน้องทํางานอะไร จะบอกว่าดูแลพ่อแม่หรือช่วยทางบ้านก็ได้ ส่วนมากเค้าจะถามว่าทําอาชีพอะไร มีรายได้ไม๊ ประมาณนี้

เอกสารของน้องใช้
- สําเนาพาสปอร์ตพร้อมเล่มจริง
-รูปถ่าย 2 ใบ
-สําเนาทะเบียนบ้าน
-ใบยื่นคําร้องขอวีซ่าท่องเที่ยว (application form)   ปริ๊นเอาจากเว็ปไซท์สถานทูต
กรอกให้ครบทุกข้อที่เค้าระบุไว้
- ใบบุ๊คตั๋วเครื่องบิน จะต้องระบุวันที่จะบินไปและกลับให้ละเอียดนะคะ ห้ามเกิน 90 วันค่ะ แต่ขาดได้
- ใบรับรองสถานภาพการเป็นนักศึกษาจากมหาลัยของน้องค่ะ
ขั้นตอนแรกคือทําการนัด online ไปที่เว็ปไซท์ของสถานทูตนะคะ http://www.mfa.nl/ban-en/the_embassy และคลิ๊กไปที่  ทำนัดหมายออนไลน์  เลือกวันที่ เดือนและเวลาได้เลยจ้า สถานทูตจะส่งอีเมลตอบรับมาเอง
ทันทีที่รู้ผลว่าวีซ่าออกแล้ว ให้ไปซื้อประกันท่องเที่ยวได้เลยนะคะ ถ่ายเอกสารไปให้สถานทูต ส่วนน้องเก็บตัวจริงไว้  ขอแนะนําบริษัท Bupa Blue Cross ค่ะ  แล้วก็เตรียม e ticket ที่ตั๋วมีการคอนเฟิร์มแล้ว เตรียมเอาไปให้สถานทูตด้วย www.bupa.co.th   บริษัทนี้จะลิงค์กับสถานทูตและได้มาตรฐาน บริการดีค่ะ
 Bupa Head Office (Convent)
Tel: 0 2234 7755
Bupa Chaengwattana
Tel: 0 2573 8700  
 Bupa Sukhumvit 101 (Piyarom place)
Tel: 0 2730 5707 
อย่าลืมถ่ายเอกสารสําเนาพาสปอร์ตของแฟนน้องและจดหมายเชิญเก็บใว้กับตัวตอนบินมาฮอลแลนด์ด้วยนะคะ ยื่นให้ ต.ม ที่ฮอลแลนด์ดูพร้อมกับพาสปอร์ต,ประกันท่องเที่ยวและตั๋วเครื่องบิน ถ้าโชคดี เค้าก็จะไม่ถามมากและอาจจะไม่กักตัวไว้ข้างใน

ถ้าแฟนน้องไม่เข้าใจรึสงสัยอะไรให้เค้าโทรคุยกับพี่หรือสามีพี่ได้ เดี๋ยวพี่ให้เบอร์โทรใว้หลังไมค์ ไม่ต้องเกรงใจค่ะ SmileSmileSmile

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote oOoNeungoOo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2010 at 05:29 - IP: 124.122.208.115 IP Information

ขอบคุณมากค่ะได้ความรู้ไปหลายๆอย่างโดยที่ไม่ต้องทำผ่านเอเจนซี่แล้วค่ะคิดว่าน่าจะทำเองได้ ถ้าแฟนส่งเอกสารมาแล้วจะมาเขียนบอกรายละเอียดอีกทีนะค่ะว่ามีอะไรบ้าง แล้วก็ขาดอะไรอีก จากที่ดูๆแล้วเอกสารหนูไม่ค่อยเท่าไหร่แต่ของแฟนต้องรัดกุมมากๆBig smileBig smileBig smile

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote oOoNeungoOo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2010 at 05:50 - IP: 124.122.208.115 IP Information
แล้วจดหมายที่แฟนจะต้องเขียนขึ้นมาเองนี่ต้องประทับตราอะไรรึป่าวค่ะStarStar
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2010 at 06:24 - IP: 83.86.28.215 IP Information
 Avatar           ไม่ต้องจ้า แค่เซ็นต์ชื่อ-นามสกุล ลงท้ายจดหมาย เขียนที่อยู่ของเค้าบนหัวกระดาษจดหมาย เพราะนี่เป็นจดหมายเชิญจากตัวเค้าเอง คนละใบกับที่ไปขอที่อําเภอที่เค้าอยู่น่ะจ้า   ขอให้รอบคอบเรื่องเอกสารนะคะ เกินได้แต่อย่าขาด
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote oOoNeungoOo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2010 at 08:13 - IP: 124.122.208.115 IP Information
ขอบคุณมากๆเลยคร๊าข้อมูลละเอียดมากแล้วก็มีประโยชน์มากๆด้วย
Back to Top
Jaabie View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Jaabie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Mar 2010 at 20:02 - IP: 124.120.97.174 IP Information

สวัสดีค่ะ Smile
รบกวนถามเรื่อง เกี่ยว การรับรองวุฒิการศึกษาที่เราจะพกติดตัวไปจากเมืองไทยด้วยค่ะ

ถามเพื่อนๆพี่ที่มีประสบการณ์เคยทำเรื่องรับรองวุฒิการศึกษาจากเมืองไทย ว่า
เราใช้แค่ใบทรานสคริปที่เป็นภาษาอังกฤษ หรือถ้าเป็นไทยก็แปลก่อน   จากทางมหาวิทยาลัย เอาไปให้ทางสถานทูตฮอลแลนด์รับรองให้ได้เลยใช่ไหมคะ (เสียค่าสแตมป์รับรองอีกตามเคย)

ก่อนที่จะเอาไปทำเรื่อง Diplomawaardering ตามที่เวบส้มของคุณลี่ เขียนไว้
ขออนุญาติ อ้างอิงจาก เวบ http://www.thai-dutch.net/law04.php

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์การรับรองวุฒิการศึกษามาแบ่งปันข้อมูลด้วยค่ะ

Back to Top
themoon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote themoon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 03:04 - IP: 62.45.18.23 IP Information
jaabie : เพื่อนเคยไปแปลมาไม่ต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษค่ะ เอามาแบบภาษาไทยนั้นแหละ ตั้งแต่ชั้นประถม มัธยมต้น มัธยมปลาย ประมาณเอามาทุกวุฒิที่เรามี แล้วทาง CWI จะเอาไปแปลให้เราเองค่ะ ถ้ามีวุฒิเป็นภาษาอังกฤษก็จะทำให้เขาแปลง่ายขึ้น ไม่ต้องเอาไปรับรองที่ไหนหรอกค่ะ นี่ก็เอามาเหมือนกันแต่ยังไม่ได้เอาไปแปล เพราะว่ายังไม่รู้จะได้ทำงานเมื่อไหร่ เพราะที่นี่ถ้าภาษาไม่ดีนี่ไม่ได้ทำงานง่าย ๆ  หมายถึงถ้าจะทำงานออฟฟิศนะคะ ถ้าได้ภาษาอังกฤษแบบคล่อง ๆ ก็จะดีไป อาจจะมีโอกาสได้งานทำขึ้นมาหน่อย  ยังไงขอให้โชคดีก็แล้วกันนะคะ
Back to Top
Jaabie View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Jaabie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 08:37 - IP: 43.72.66.8 IP Information

Clap
ขอบคุณค่ะ K. themoon    สำหรับข้อมูลดีๆ งั้นจ๊าบจะได้เตรียมติดตัวไปให้หมดเลย เพราะคิดว่า ถ้าเป็นไปได้ อยากเรียนต่อ แต่ถ้าโชคดี ก็อาจจะเอาไว้ใช้สมัครงาน ไม่รู้จะได้หรือเปล่า  ภาษาอังกฤษคล่อง แต่ภาษาดัชท์นี่ ไม่ได้เลยค่ะ       เห็นพี่ๆบอกว่า งานหายากมาก สำหรับคนที่ไม่ได้ภาษาดัชท์  จ๊าบอ่านเรียนภาษาดัชท์เอง  เพราะแฟนไม่สอน ปีๆนึงได้อยู่ด้วยกัน แค่ 1-2 อาทิตย์เท่านั้น ไม่เคยได้ไปใช้ชีวิต ที่โน่นนานๆ เป็นเดือนๆ หรือแฟนมาอยู่ด้วยเป็นเดือนๆ   เพราะต่างคนต่างห่วงงาน 

ถ้าไปโน่น จ๊าบคิดว่า งานอะไรที่ดีและสุจริต ก็จะทำค่ะ ถ้าเวลามันเอื้ออำนวย (แต่ไม่รู้จะไหวไหม) เพราะอยากฝึกภาษา อยากเข้าสังคม อยากมีโอกาสได้เรียนรู้ภาษาให้เร็วขึ้นจากคนรอบข้าง  ตัวเงินอาจจะไม่ใช่ปัจจัยหลัก (ฮิๆๆ พูดเหมือนตอบคำถามนางงามขึ้นทุกวัน)  อย่างนี้จ๊าบมีโอกาสที่จะได้ทำไหมคะ หรือว่า เขาให้โอกาสแค่คนที่พูดดัชท์ได้เท่านั้น

ตอนนี้ K.themoon เพิ่งไปอยู่ หรือว่าอยู่ที่โน่นนานแล้วคะ  ถามซะเยอะเลย

นี่กำลังกังวลว่า จะต้องเสียค่าแสตมป์วุฒิการศึกษาที่เมืองไทยหรือเปล่า พอได้ข้อมูลนี้แล้วใจชื้นขึ้นมาทันที ไม่งั้นเราคงเสียค่าแสตมป์ไปหลายตังค์เลย  ข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆ ขอบคุณค่ะ 

Back to Top
themoon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote themoon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 17:14 - IP: 62.45.176.59 IP Information

คุณจ๊าบ ถ้าอยากได้งานทำจริง ๆ แบบว่าต้องขยันหางานมาก ๆ เลยหละค่ะ งานที่ใช้ภาษาอังกฤษก็มีนะคะ เยอะเลยหละ แต่ว่าเราต้องไปแข่งขันกับอีกหลายชาติ ที่เขาก็พูดภาษาอังกฤษเก่งกัน  เราคุณสมบัติเราเหมาะสม มีประสบการณ์  ก็น่าจะมีโอกาสได้นะคะ  ตอนนี้อยู่เกือบจะครบปีแล้วยังไม่ได้ไปสมัครงานที่ไหนจริง ๆ จัง ๆ ซักที เคยส่งไปสมัครงานเลี้ยงเด็กครั้งหนึ่ง เขาบอกว่าพูดดัทต์ไม่ได้ ไม่รับค่ะ เลยหยุดตั้งแต่นั้นเลย แต่สามีก็หางานที่เป็นภาษาอังกฤษให้นะคะ แต่พูดอังกฤษไม่คล่อง เลยไม่ไปสมัคร ตอนนี้เรียนอย่างเดียวค่ะ แค่เรียนอย่างเดียวก็จะไม่รอดแล้ว ยังไงก็ขอให้คุณจ๊าบโชคดีมีงานทำที่ฮอลแลนด์นะคะ

Back to Top
rada_rada View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rada_rada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 15:28 - IP: 118.172.49.141 IP Information

สอบถามเรื่องวีซ่าท่องเที่ยวนะคะ คือแฟนเก่าเป็นคนนอร์เวย์ แล้วพี่ดาก็เคยไป 2 ครั้งด้วยวีซ่าท่องเที่ยว

ตอนนี้ แฟนใหม่เป็นชาวฮอลแลนด์ จะมีปัญหาไหมคะ ถ้าจะทำเรื่องขอวีซ่าท่องเที่ยวไปฮอลแลนด์

พี่ดาไม่ได้มีปัญหา หรือทำผิดกฎของวีซ่า ใดๆทั้งสิ้นนะคะ

รบกวนหน่อยนะคะ ..... ขอบคุณคะ Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 17:10 - IP: 83.86.28.215 IP Information
Avatar  ไม่มีปัญหาค่ะพี่ดา เพราพี่ดาไม่ได้ทําอะไรผิดรึทําผิดกฎหมายอะไร ก็แค่ไปกับคนเก่าไม่รอดและต้องการเปลี่ยนแฟนเปลี่ยนประเทศก็แค่นั้นเอง ไม่ต้องกังวลนะคะ SmileSmileSmile
Back to Top
Amsterdam View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Amsterdam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 21:41 - IP: 83.163.81.242 IP Information
Avatar  ตอบด้วยคน พี่ดา ก็ไปเที่ยวอ่ะ คนมีตังค์ LOLLOL ไปนอร์เวย์มาสองครั้ง วีซ่าท่องเที่ยว  แล้วจะมาเที่ยวฮอลแลนด์อีกจะเป็นไรไป ก็เป็นคนชอบเดินทางชอบท่องเที่ยวอ่ะ ประมาณนั้น แล้ววีซ่าท่องเที่ยวที่ว่ามาเอง หรือแฟนใหม่เชิญคะคุณพี่ ???

-  ไม่แน่ใจว่าถ้าแฟนใหม่เชิญ และการันตรีมาเที่ยวเขาจะซักนิดนึ่งหรือเปล่า แต่ถ้ามาเที่ยวเองไม่มีปัญหาแน่นอน Wink 
www.4thai.nl
Back to Top
rada_rada View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rada_rada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Apr 2010 at 23:01 - IP: 180.180.177.46 IP Information
Originally posted by Amsterdam

Avatar  ตอบด้วยคน พี่ดา ก็ไปเที่ยวอ่ะ คนมีตังค์ LOLLOL ไปนอร์เวย์มาสองครั้ง วีซ่าท่องเที่ยว  แล้วจะมาเที่ยวฮอลแลนด์อีกจะเป็นไรไป ก็เป็นคนชอบเดินทางชอบท่องเที่ยวอ่ะ ประมาณนั้น แล้ววีซ่าท่องเที่ยวที่ว่ามาเอง หรือแฟนใหม่เชิญคะคุณพี่ ???

-  ไม่แน่ใจว่าถ้าแฟนใหม่เชิญ และการันตรีมาเที่ยวเขาจะซักนิดนึ่งหรือเปล่า แต่ถ้ามาเที่ยวเองไม่มีปัญหาแน่นอน Wink 

ไปฮอลแลนด์แฟนใหม่ก็จะเป็นคนสปอนเซอร์ให้คะ เป็นวีซ่าท่องเที่ยว  Smile

Back to Top
Page  123 37>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.207 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters