Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ New Zealand > * สะใภ้ New Zealand
  New Posts New Posts RSS Feed: รวมวีซ่านิวVisitor,Work visa under partnership,PR
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

รวมวีซ่านิวVisitor,Work visa under partnership,PR

Page  <1 891011>
Author
suwannee View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote suwannee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รวมวีซ่านิวVisitor,Work visa under partnership,PR
    Posted: 02 Aug 2012 at 14:04 - IP: 121.73.111.87 IP Information

เคยเห็นหลายๆคนขอวีซ่าท่องเที่ยว  บางคนได้ 6 เดือน บางคนได้ 9 เดือน ก็มี  แต่ยังไม่แน่ใจว่า มีใครจะเคยขอได้เป็นแบบ multiple บ้าง  ที่ได้แบบ multiple แน่ๆ ก็ตอนที่ขอวีซ่าทำงานแล้วนั่นแหล่ะค่ะ  แต่งัยๆก็ลองดูนะคะ  หากคุณขอได้แบบ multiple รบกวนช่วยกลับมาแจ้งข่าวในเว็บบอร์ดด้วยนะคะ

Back to Top
sam2514 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sam2514 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Aug 2012 at 20:32 - IP: 58.137.107.16 IP Information
สวัสดีค่ะ ถ้าเคยไปมาแล้วน่าจะมีโอกาสได้ Multiple นะค่ะ ตอนที่ดิฉันได้วีซ่าหนึ่งเดือน แล้วไปขอต่อที่นิวเพิ่มอีกสองเดือน เค้ายังให้ดิฉันเป็นแบบ Multiple เลยค่ะ ลองดูค่ะ โชคดีนะค่ะ
sam
Back to Top
LillyD View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LillyD Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Aug 2012 at 15:24 - IP: 61.90.56.120 IP Information
ขอบคุณมากๆ ค่ะ เพิ่งกลับมาได้สองอาทิตย์ แต่แฟนอยากให้ไปอีกช่วงคริสต์มาส ก้อเลยต้องหาข้อมูลไว้ให้พร้อม กว่าจะยื่นขอวีซ่า คงจะเป็นตอนต้นเดือน พฤศจิกายน แตตอนนี้บุ๊คตั๋วการบินไทยกับ เอเจ้นท์ไว้ แล้วต้องออกตั๋ว สิ้นเดือนนี้ จะได้ถูกกว่าปกติ ประมาณ หกพันค่ะ ช่วงนั้นคนเดินทางเยอะ บุ๊คกิ้งเต็มไวมาก ต้องเสี่ยงออกตั๋วไว้ก่อน เพราะ ถึงจะเลื่อนการเดินทางก้อเพิ่มอีก สามพัน ยังดีกว่าซื้อตั๋ววปกติ  เท่าที่อ่านของสมาชิกแต่ละคน ก้อได้ความรู้ค่อนข้างมากค่ะ ไปยื่นขอวีครั้งแรก ก้อด้วยข้อมูลที่ได้จากที่นี่เป็นส่วนใหญ่ ทำให้ได้วีซ่ามาครองเร็ว ถึงแม้จะเพิ่งเริ่มงานใหม่ ได้ 4 เดือนเอง ตอนนี้มีกำลังใจที่จะแพลน การเดินทางอีกครั้งแล้วค่ะ แฟนกะให้เราไปอยู่ที่นั่นเลย ตอนเดือน เมษา หรือ พฤษภาคมปีหน้า ด้วยความที่เรายังงกเรื่อง โบนัสปลายปี จะได้เป็นทุนสำรองเผื่อค่าใช้จ่ายจิปาถะ แม่ลูก ก่อนที่จะมีสิทธิ์หางานทำได้ เห็นเพื่อนที่ไปอยู่ที่ โอ๊คแลนด์ได้ทำงานแล้วค่ะ อยากกลับไปไวๆ แต่ต้องค่อยเป็นค่อยไป ถ้ายื่นเมื่อไหร่ จะแวะมาขอคำแนะนำเพิ่มเติม แล้วถ้าได้วีซ่าเร็ว ก้อจะมาแ่งปันประสบการณ์ให้ท่านอื่นด้วย ค่ะ

ขอบคุณ ทุกคนนะคะ Smile
What will matter is not your memories,
but the memories that live in those who loved you.
Back to Top
sascha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sascha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2012 at 13:20 - IP: 203.152.97.231 IP Information
http://www.thainz.co.nz/images/policeclearanceform.pdf
เอาแบบฟอร์มตำรวจมาให้ค่ะ
Back to Top
Onin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Onin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2012 at 20:17 - IP: 110.169.235.94 IP Information
พี่ขอวีไปนิวครั้งแรกได้วีเที่ยวมาหกเดือนเป็นแบบมัลติเพลจ้ะ ขอไปโลดให้เหตุผลดีๆไปว่าทำไมอยากได้มัลติเพล อิมนิวใจดีถ้ามีเหตุผลดีๆคะ ขอให้โชคดี

Edited by Onin - 07 Aug 2012 at 20:18
   ปัจจุบันเราเดินตามรอยกรรมที่ทำไว้ในอดีต   
Back to Top
Nanicha View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Nanicha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Oct 2012 at 02:30 - IP: 171.97.31.135 IP Information
สวัสดีค่ะ ชื่อพี่น้อยค่ะ ขอปรึกษาเรื่องวีซ่าท่องเที่ยวค่ะ คือ พี่กับสามีชาวอเมริกัน จะขอวีซ่าท่องเที่ยวและแวะเยี่ยมเพื่อนที่ NZ ประมาณ 2 เดือนค่ะ โดยเพื่อนมีบ้านว่างให้อยู่ฟรีค่ะ วางแผนว่าจะไปกันช่วงเดือน ก.พ. ปีหน้าค่ะ แต่เกรงว่าวีซ่าจะไม่ผ่าน เนื่องจากตัวพี่เองเป็นข้าราชการบำนาญ เงินบำนาญไม่ถึง 30,000 บาท สามียังไม่ได้รับเงิน social security แต่ได้เบิกเงินสวัสดิการที่สะสมในช่วงที่ทำงานเพื่อมาเป็นค่าใช้จ่าย เรากลับมาอยู่เมืองไทยเกือบ 2 ปีแล้วค่ะ สามีไปลงทะเบียนเรียนภาษาไทย จึงขอวีซ่านักเรียนเพื่ออาศัยอยู่ในปท.ไทยค่ะ เกรงว่าหลักฐานทางการเงินจะไม่เพียงพอที่สถานทูตจะอนุมัติวีซ่าค่ะ รบกวนขอคำปรึกษาจากผู้รู้ด้วยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote suwannee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Oct 2012 at 13:26 - IP: 121.73.111.87 IP Information

สวัสดีค่ะ พี่น้อย  สามีพี่เป็นอเมริกัน  น่าจะไม่ต้องขอวีซ่าไปนิวซีแลนด์นะคะ  ส่วนตัวพี่นั้น  เงินบำนาญไม่ถึง 30000 บาทเนี่ย ต่อเดือนหรือเปล่าคะ  ถ้าใช่ก็นับว่าไม่น้อยแล้วค่ะ  บัญชีมีเงินเก็บอยู่บ้างใช่มั๊ยคะ จริงๆแล้ว วีซ่าท่องเที่ยวไปนิวฯ เค้าระบุว่าต้องมีเงินไม่ต่ำกว่า 1000 เหรียญต่อคนต่อเดือน ถ้าไม่มีที่พัก  แต่ถ้ามีที่พัก (ให้เพื่อนเขียนจดหมายรับรองมาให้ พร้อมหลักฐานการเป็นเจ้าของบ้าน และต้องมีหลักฐานความสัมพันธ์กับเพื่อนมาแสดงด้วยนะคะ) เค้าต้องการแค่ 400 เหรียญต่อคนต่อเดือนเองค่ะ ไม่มากเลย  ตัวพี่น่าจะขอวีซ่าได้ไม่ลำบาก  ถ้าอย่างไร ต้องแสดงหลักฐานให้แน่นหนาหน่อยนะคะ ว่าไปเที่ยวแล้วจะกลับไทยแน่นอน  แสดงหลักฐานว่ามีภาระผูกพันอะไรที่เมืองไทยอยุ่บ้าง โชคดีนะคะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Nanicha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Oct 2012 at 18:48 - IP: 58.9.32.112 IP Information
ขอบคุณมากค่ะคุณ suwannee เพิ่งคุยกับสามีเมื่อเช้า เขาบอกว่าตัวเขาไม่ต้องขอวีซ่า NZ ให้อยู่ได้ถึง 3 เดือน ส่วนพี่ต้องขอวีซ่าเสียเงิน 4,300 บาท บำนาญของพี่ได้รับเป็นเดือนค่ะ เดือนละใกล้ ๆ 30,000 บาท อันนี้คงต้องขอหนังสือรับรองจากหน่วยงานต้นสังกัดใช่ไม๊คะ แล้วถ้าเอกสารทุกอย่างที่ประกอบการขอวีซ่าต้องแปลเป็นไทย หนังสือรับรองนี้ออกเป็นภาษาไทยเลยได้ไม๊คะ มีบัญชีเงินเก็บ กองทุน อยู่ค่ะ ต้องนำไปแสดงด้วยรึเปล่าคะ หลักฐานภาระผูกพันที่เมืองไทย ใช้เอกสารซื้อขายบ้านได้ไม๊คะ เพราะพี่ไม่ได้ทำงานแล้วค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote suwannee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Oct 2012 at 08:51 - IP: 121.73.111.87 IP Information

พี่น้อยคะ  หลักฐานที่ระบุมาทั้งหมด น่าจะเป็นประโยชน์ต่อการยื่นขอวีซ่าค่ะ เตรียมให้พร้อมทุกอย่างเลยนะคะ ตอนนี้เอกสารต่างๆ ทางอิมมิเกรชั่นไม่ได้เรียกร้องให้ต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษแล้วค่ะ ยื่นตัวที่เป็นภาษาไทยได้เลย  หากเค้าต้องการเป็นภาษาอังกฤษ เค้าจะขอมา แล้วค่อยจัดการนำไปแปลแล้วยื่นอีกครั้งภายหลังค่ะ

หลักฐานต่างๆ มีมาก ดีกว่า มีไม่พอ นะคะ เอกสารซื้อขายบ้าน คิดว่าใช้เป็นหลักฐานยืนยันว่าจะกลับมาอยู่ไทยหลังจากเที่ยวแล้วได้นะคะ บางคนก็อ้างว่ามีพ่อแม่ต้องดูแล  บางคนก็อ้างว่ามีบ้านต้องผ่อน หรือมีทรัพย์สินอยุ่เมืองไทย ต้องกลับมาไทยแน่นอน ประมาณเนี๊ยะล่ะค่ะ เท่าที่ดูแล้ว  เคสพี่น้อยน่าจะขอวีซ่าท่องเที่ยวได้ไม่ยากค่ะ  โชคดีนะคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Nanicha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Oct 2012 at 12:58 - IP: 171.97.38.29 IP Information
ขอบคุณมากค่ะคุณ Suwannee พี่จะเตรียมทุกอย่างตามที่แนะนำค่ะ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำดี ๆ ค่ะ
Back to Top
thicha2010 View Drop Down
PR สะใภ้ นิวซีแลนด์

Post Options Post Options   Quote thicha2010 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 02:25 - IP: 115.188.237.14 IP Information
แนะนำน้อง ๆ ที่จะยื่นขอเรสสิเดนท์นะค่ะ แบบฟอร์มในเว็บ อย่าพิมพ์มาทิ้งไว้นานเกินเดือน เพราะเค้าเปลี่ยนฟอร์มบ่อยมาก อันนี้เจอกับตัวเอง ต้องพิมพ์ใหม่ 3 รอบ เนื่องจากอยากเตรียมพร้อม พอจะส่งไปเห็นมีเอกสารเปลี่ยน ต้องทำใหม่อีก เสียเวลามาก แถมโดนคนข้าง ๆ บ่นอีก Dead
ช่วงไปรับวีซ่าที่อิมฯ เห็นมีคนส่งฟอร์มผิดเหมือนกัน เจ้าหน้าที่ก็ให้ไปกรอกใหม่ เสียเวลา ยังไงก่อนส่งเอกสารเช็คดี ๆ นะค่ะว่าเป็นฟอร์มปัจจุบัน
Back to Top
beautyfuldays View Drop Down

Post Options Post Options   Quote beautyfuldays Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Nov 2012 at 22:06 - IP: 188.245.14.123 IP Information
สวัสดีค่ะ ทุกๆคน ชื่อเกดค่ะ ยินดีที่ได้รุ้จักทุกคนค่ะ
Tongueแอบมาอ่านเก็บข้อมูล ข้อมูลแน่นมากค่ะ
มาอ่านหลายรอบละแต่ยังไม่เคยโพสเลย
 ถ้าต้องการยื่นวีซ่าท่องเที่ยว 
แต่ว่าตอนนี้ไม่ได้ทำงานอะไร 
มีเงินในบัญชี(ตังสามีใส่ไว้ให้)ที่อิมนิวขอต้องย้อนหลังหกเดือนใช่มั้ยค่ะ
มีคอนโด4ห้องเล็กๆ ซื้อไว้เป็นชื่อของเกดค่ะ 
ในเคสของเกดต้องเพิ่มอะไรอีกบ้างคะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote thicha2010 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Nov 2012 at 02:36 - IP: 115.188.237.14 IP Information
คุณเกด ไปเที่ยวเองหรือไปหาแฟนค่ะ ถ้าไปเองต้องมีเงินในบัญชีครอบคลุมค่าใช้จ่ายให้พอในระยะเวลาที่จะไปค่ะ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะประมาณ $1000 NZ ต่อเดือน มีเอกสารการจองตั๋วไปกลับ กับจองที่พัก แล้วก็มีแผนการท่องเที่ยวว่าจะไปที่ไหนบ้าง เขียนจดหมายแนะนำตัว อธิบายว่าทำไมอยากไปเที่ยว และเหตุผลภาระผูกพันที่เมืองไทย ว่าเราจะกลับมาตามกำหนด ไม่ได้จะไปโดดวีซ่า ค่ะ
แต่ถ้าไปหาแฟน ก็ให้แฟนเขียนจดหมายเชิญประกอบมาด้วย ต้องมีก็อปปี้พาสสปอร์ตแฟนด้วยมั่ง ถ้าจำไม่ผิด ถ้าให้แฟนเป็นสปอน์เซอร์ ก็เพิ่มเอกสารสำหรับสปอน์เซอร์ด้วย
Back to Top
platoooo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote platoooo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Nov 2012 at 10:42 - IP: 101.109.29.192 IP Information
พี่ๆคะมีเรื่องสอบถามค่ะ ถ้าปลาต้องการสมัคร work under partnership ที่นิว หลักฐานทางการที่ต้องใช้มีอะไรบ้างคะ
อย่างเช่น ทะเบียนบ้านเรา , บัตรประชาชนเรา , สูติบัตร ประมาณนี้ค่ะ หรือว่าแค่พาสปอร์ตอย่างเดียวก็เพียงพอคะ
 สำหรับ work under partnership

แล้วต้องนำตัวจริงไปด้วยไหมคะ แล้วแปลเนี่ยเราสามารถแปลเองได้ไหมคะ โดยดาวน์โหลดแบบฟอร์มการแปลว่ามา
แล้วถ้าแปลเองเสร็จแล้ว ให้ JP รับรองได้ไหมคะ หรือต้องแปลที่ไทยให้เสร็จแล้วให้กงสุลรับรอง

ยังงงๆ เกี่ยวกับเรื่องของหลักฐานทางราชการนี่แหละค่ะ ขอคำแนะนำพี่ๆด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ :D

พี่ๆคะ ขอถามอีกเรื่องค่ะ work under partnership visa เป็น multiple อยู่แล้วด้วยตัวมันเองเลยหรือเปล่าคะ

ขอบคุณมากค่ะ :D

Edited by platoooo - 06 Nov 2012 at 12:23
Back to Top

Post Options Post Options   Quote thicha2010 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Nov 2012 at 13:21 - IP: 115.188.237.14 IP Information
เอกสารที่ขอเวริค์ กับเรสฯ ที่นิว พี่ส่งไปทุกอย่าง เพราะไหน ๆ ก็แปลมาแล้ว ใช้ให้คุ้ม เยอะดีกว่าขาด Wink 

เอกสารทางราชการ ส่วนตัวพี่คิดว่าแปลจากไทย แล้วให้กงศุลรับรอง ดูจะน่าเชื่อถือกว่านะค่ะ เพราะถ้าเราแปลเอง ให้ JP เซ็นต์ เค้าก็ตรวจสอบไม่ได้เพราะ JP ไม่เข้าใจภาษาไทย แล้วเค้าจะเซ็นต์รับรองให้หรือค่ะ
พี่ไม่ได้นำตัวจริงมา เอามาแต่ที่แปล พี่ให้บริษัทแปลฯ และไปรับรองกงศุลอีกรอบ เพราะนำไปใช้ต่างประเทศ กลัวอิมเค้าไม่เชื่อ เอาให้ครบสูตรไปเลย  กลัวเสียเวลาส่งไปส่งมา 
มีบางคนที่อิมเค้าขอดูเอกสารตัวจริง อันนี้ไม่มีประสบการณ์ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote platoooo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Nov 2012 at 14:00 - IP: 101.109.5.17 IP Information
พี่ทิชาขอบคุณมากค่ะ ปลายังไม่ได้แปลอะไรเลย ก็เลยอยากรู้ว่าใช้อะไรบ้าง จะได้ไปแปลน่ะค่ะ :D
Back to Top

Post Options Post Options   Quote thicha2010 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Nov 2012 at 01:52 - IP: 115.188.237.14 IP Information
ลืมบอก ถ้าปลายังไม่ได้จดทะเบียนกับแฟน อย่าลืมขอใบรับรองโสดมาด้วยนะค่ะ เพราะจะใช้ตอนขอเรสฯ แปลมาให้เรียบร้อยเลย ใบตำรวจก็ขอมาเลยนะค่ะ เพราะมีอายุ 6 เดือน จะได้ไม่ต้องส่งไปส่งมาจากไทย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote platoooo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Nov 2012 at 14:36 - IP: 101.109.2.197 IP Information
ขอบคุณค่ะพี่ทิชาสำหรับคำแนะนำ แต่ปลาคงไปสมัครแค่ work under partnership ก่อนค่ะ ส่วน เรส อีกนานเลยค่ะ
เพราะต้องรออยู่ด้วยกันครบ 1 ปีก่อน :D
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beautyfuldays Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Nov 2012 at 18:41 - IP: 188.245.14.123 IP Information
ขอบคุณค่ะ คุณธิชา
  เกดรอตั้งหลาย คิดๆอยุ่ว่าสงสัยไม่มีใครมาดูแล้วมั้งนิCry
ไปเที่ยวค่ะ อยากไปเยี่ยมหลานสาว สัก15วันน่าจะพอ อยากไปเที่ยวเกาะใต้
เห็นรูปแล้วสวยดีทะเลงดงามมาก มีถ้าถ้ำหินงอกหินย้อยด้วยแต่ไม่รู้ว่าใช่เกาะใต้รึป่าว สวยค่ะ 
  ปัญหาคือ ห้องที่มีอยุ่ยังว่างๆอยุ่เลย ยังไม่ได้ให้คนเช่า ถ้าอิมนิวถามว่าคุณมีพันธะไรที่ไทย เกดจะโม้เค้าไปดีมั้ยคะว่าต้องมาเก็บค่าเช่าห้อง....เหตุผลอื่นคิดไม่ออกแล้วเพราะรถบ้านเกดก็ไม่ได้ผ่อนแล้ว ส่วนสามีเกดไม่ต้องขอวีรายนั้นไม่มีปัญหาไร จะมีก็แต่เกดนี่แหละ
  เกดต้องการซับพอตตัวเองเพราะคิดว่าเอกสารต่างๆไม่ยุ่งยากเหมือนให้คนอื่นซับพอตให้ ส่วนเงินในบัญชีมีพอสมควรไม่น่าจะมีปัญหาไรแต่มันไม่เคลื่อนที่มาจะสามเดือนแล้วนี่สิTongueจะเป้นไรป่าวไม่รู้
  อันนี้รูปหลานสาวค่ะ สามขวบแล้ว อยุ่โอ๊คแลนด์
Back to Top

Post Options Post Options   Quote thicha2010 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Nov 2012 at 10:29 - IP: 115.188.237.14 IP Information
ภาระผูกพันเมืองไทย เราเคยเขียนไปว่า มีพ่อแม่ที่แก่แล้วต้องดูแล มีบ้าน รถต้องผ่อน  แต่ถ้าจะไปเที่ยวเยี่ยมญาติด้วย ต้องมีเอกสารแสดงความสัมพันธ์กับญาติที่เราจะไปหาด้วยนะค่ะ แต่ถ้าไปเที่ยวเอง มีหลักฐานการจองที่พัก ก็ไม่ต้องแจ้งเค้าว่าเรามีคนรู้จักที่โน้น ไม่งั้นเค้าขอเอกสารเยอะ และอาจจะกลัวว่าเราจะโดดวีซ่าได้
Back to Top

Post Options Post Options   Quote suwannee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Nov 2012 at 12:08 - IP: 121.73.111.87 IP Information

พี่จิ๋ว ของหลินขอเรสสิเดนซ์ ไม่ต้องใช้ใบรับรองโสดนะ แล้วตอนนั้นถ้าต้องใช้จริง ซวยแน่ เพราะไม่ได้ขอไว้ แล้วก็ไม่สามารถขอให้ใครทางบ้านไปทำเรื่องแทนให้ด้วย โชคดีไป ที่ไม่ต้องใช้

คุณเกดคะ อย่างที่พี่จิ๋วว่า  ควรระบุภาระผูกพันที่มีอยู่ที่เมืองไทย ตอนเราขอวีซ่าท่องเที่ยว 3 เดือน เราก็บอกว่า จะต้องกลับมาทำงานที่ร้านของครอบครัวและมาร่วมดูแลฟ่อแม่ที่แก่แล้วร่วมกับพี่สาว  ของคุณอาจจะระบุว่ามีทรัพย์สินที่ว่าอยู่ที่เมืองไทยก็ได้นะคะ น่าจะพอใช้ได้  ส่วนเงินในบัญชี นิ่งมาสามเดิอน แค่ปัจจุบันมีพอค่าใช้จ่ายสำหรับไปเที่ยว (กี่เดือนก็ว่าไป) ก็พอแล้วค่ะ แต่ต้องไม่ได้เป็นเงินที่เราเพิ่งเอาเข้าฝากแบ็งค์ก่อนขอวีซ่านะคะ แบบนี้จะน่าสงสัยคะว่าเอาเงินมาจากไหน เอามาใส่ทำไม

ถ้ามีญาติอยู่นิวฯ  ระบุว่าไปเที่ยวและเยี่ยมญาติก็น่าจะดีค่ะ ถ้าพี่น้องคุณเกดสามารถเขียนจดหมายมาว่าจะให้ที่พักตลอดระยะเวลาที่คุณเกดอยู่ที่นิวฯด้วย ก็ยิ่งดีค่ะ หนึ่งช่วยยืนยันน้ำหนักเหตุผลการไปเที่ยว สอง ไม่ต้องหาหลักฐานจองที่พักมายื่นอิมฯ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote thicha2010 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Nov 2012 at 13:31 - IP: 115.188.237.14 IP Information
หลิน ของพี่ อิมขอจ้า ทั้งของพี่และก็ของแฟน  จริง ๆ พี่นะส่งไปพร้อมกันตั้งแต่แรกนั่นแหละ อิมส่งเมล์มาขอเอกสารการแต่งงานเฉพาะของพี่ใหม่ พี่ก็ไปเช็คก็ส่งไปแล้ว ทำไมขอใหม่หว่า เลยลองไปหยิบมาดู ในใบที่แปลเค้าเขียนที่หัวว่า letter of certification  แต่ในรายละเอียด ก็เขียนว่าเราไม่เคยแต่งงานนั่นแหละ เลยคิดว่าอิมคงงง ก็เลยก๊อปปี้แล้วส่งไปให้ใหม่ ตอนเช้า พออีกวันวีซ่าก็อนุมัติ
น่าจะแล้วแต่เจ้าหน้าที่ หรือว่าของพี่มีเปลี่ยนชื่อ อิมเลยงง ว่ามันอันไหนกันแน่ Wink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beautyfuldays Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Nov 2012 at 19:21 - IP: 188.245.14.123 IP Information
ขอบคุณมากค่ะคุณธิชา 
   TongueTongue
Back to Top
Lillydilly2 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Lillydilly2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Nov 2012 at 13:11 - IP: 58.8.101.97 IP Information
Originally posted by suwannee

เคยเห็นหลายๆคนขอวีซ่าท่องเที่ยว  บางคนได้ 6 เดือน บางคนได้ 9 เดือน ก็มี  แต่ยังไม่แน่ใจว่า มีใครจะเคยขอได้เป็นแบบ multiple บ้าง  ที่ได้แบบ multiple แน่ๆ ก็ตอนที่ขอวีซ่าทำงานแล้วนั่นแหล่ะค่ะ  แต่งัยๆก็ลองดูนะคะ  หากคุณขอได้แบบ multiple รบกวนช่วยกลับมาแจ้งข่าวในเว็บบอร์ดด้วยนะคะ

หวัดดีอีกครั้งค่ะคุณ สุวรรณี

มาแจ้งข่าวเพิ่มเติมค่ะ ดิฉันยื่นเรื่องไปตั้งแต่ 26 ตุลา ผ่านไปได้สอง อาทิตย์  วันจันทร์ที่ 12 พ.ย เจ้าหน้าที่อิมโทรมาบอกว่าจะให้เป็น 6 เดือน แบบ Single entry เราจะโอเคมั้ย เราก้อเลยบอกได้ค่ะ แต่ถ้าเป็นไปได้ ด้วยความที่ห่วงลูกสาวที่นี่ เพราะยังไงต้องกลับมารับแก ตอนปิดเทอมใหญ่ ประมาณ เม.ย หรือ พ.ค และอาจต้องเดินทางไป ต่างประเทศตามคุณแฟนด้วย ตอนมีนา '13 เลยบอกเจ้าหน้าที่ไปว่า ถ้าได้ Multiple ก้อจะเป็นพระคุณยิ่ง เจ้าหน้าที่ก้อเลยบอกว่า จะลองพิจารณาดูให้ ตอนนี้ก้อรอเค้าโทรกลับ หรือไม่ก้อลุ้นอีเมลล์อยู่ค่ะ ไม่เป็นอันทำงานทำการกันละ ถ้าไม่ได้Multiple entry จริงๆ ก้อคงต้องอยุ่ที่นิว ยาวไปจนกว่าจะขอ work visa under partnership  ได้ เจ้าหน้าที่นับดูเวลาที่เราได้ใช้ด้วยกัน ในหนึ่งปีที่ผ่านมา ได้ประมาณ 3 เดือนแล้ว คิดว่า ถ้าวีซ่า ออกภายในอาทิตย์หน้านี้ จะเลื่อนตั๋วไปที่โน่น ต้นเดือน ธ.ค เลย เผื่อจะขอ เวอร์ควีซ่า ได้เร็วขึ้นค่ะ ถ้าในกรณีนี้ เราไปอยู่โน่นอีก 3 -4เดือน จะขอได้เลยมั้ยคะ แล้วที่นิว เค้าใช้เวลา พิจารณาวีซ่าทำงาน นานแค่ไหนคะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Lillydilly2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Nov 2012 at 13:19 - IP: 58.8.101.97 IP Information
Originally posted by Onin

พี่ขอวีไปนิวครั้งแรกได้วีเที่ยวมาหกเดือนเป็นแบบมัลติเพลจ้ะ ขอไปโลดให้เหตุผลดีๆไปว่าทำไมอยากได้มัลติเพล อิมนิวใจดีถ้ามีเหตุผลดีๆคะ ขอให้โชคดี

ขออนุญาตเรียกพี่ไก่นะคะ กำลังรอลุ้นอยู่ค่ะ เจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่าจะให้เป็น ซิงเกิ้ลก่อนนะ แล้วค่อยไปขอ เวอร์ควีซ่าที่โน่น ตาลอธิบายเหตุผลไปว่าทำไมอยากได้ มัลติเพิ่ล เพราะไหนจะลูกสาวที่จะปิดเทอม ตอนมีนา ไหนจะคุณผู้ชายอยากให้ตามไปเที่ยวด้วยเวลาแกมีประชุมที่ประเทศอื่น เจ้าหน้าที่อิมเลยบอกจะลองพิจารณาดูอีกรอบ หลังจากที่โทรมาเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาค่ะ สาธุขอให้ได้ทีเถอะ รอมานี่ก้ออาทิตย์ที่ 3 แล้วค่ะ 
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Lillydilly2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Nov 2012 at 13:26 - IP: 58.8.101.97 IP Information
Originally posted by thicha2010

การขอพีอาร์ของนิวฯ ให้บุตร คุณต้องมีเอกสารรับรองว่าลูกอยู่ในความปกครองของคุณค่ะ ถึงคุณไม่ได้จดทะเบียน แต่มีการเซ็นรับรองบุตร หรืออาจมีชื่อพ่ออยู่ในใบเกิด กฎหมายไทยให้สิทธิ์แม่ไม่มีปัญหา แต่เวลาคุณมาทำวีซ่า คุณต้องแปลใบเกิด ยังไงก็มีชื่อพ่อเด็กอยู่ดี ทางอิมฯเค้าจะขอเอกสารยืนยันจากคุณ ลองถามที่อำเภอดูนะค่ะ เอกสาร ปค.14 (เมื่อกี้มีพี่ที่รู้จักโทรมาบอก)
แต่ถ้าไม่ขอพีอาร์ ก็ไม่มีปัญหา วีซ่าท่องเที่ยว วีซ่านักเรียน วีซ่าทำงาน ไม่ต้องแปลใบเกิดค่ะ 

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้รอวีซ่าออกอยู่ค่ะ ได้รับอีเมลล์ยืนยันเมื่อไหร่จะรีบกลับบ้านไปทำ ปค.14 อย่างที่คุณว่า และก้อแปลเอกสารอย่างอื่นไปด้วยคะ ดีใจจังเลยค่ะ ที่ข้อมูลที่เก็บเกี่ยวได้จากเว็บนี้ ทำให้ เจ้าหน้่าที่อิม บอกว่าคราวหน้า ถ้าจะขอเวอร์คต่อที่นิว ให้ใช้เอกสารเพิ่มเติมแค่จากวันที่เราได้รับวีซ่าในครั้งนี้ และรูปถ่ายเพิ่มเติม ไม่ต้องส่งเป็นปึ๊งๆอย่างคราวนี้แล้วค่ะ Smile ต้องขอบคุณสาวๆบ้านนิวที่ใจดีทุกท่านอีกครั้งค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Lillydilly2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Nov 2012 at 11:32 - IP: 58.8.86.89 IP Information
Visa ออกแล้วค่ะ ได้ Multiple 3 เดือน Big smile เปลี่ยนตั๋วไปเดินทางต้นเดือน ธ.ค เลย SmileSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote platoooo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2013 at 06:12 - IP: 222.152.254.179 IP Information

Change to receiving office for visas in South Asia – Thailand, Sri Lanka and Vietnam

Wednesday, February 06, 2013
From 11 February 2013 (Thailand) and 18 February 2013 (Vietnam) the Immigration New Zealand offices in Bangkok and Ho Chi Minh City will no longer receive visa applications. All applications that were previously received by these offices should be sent by mail or courier to the Immigration New Zealand Visa Application Centre (VAC) in either Bangkok (for Thailand) or Ho Chi Minh City (for Vietnam).

From 18 February, people in Sri Lanka should submit their applications to the VAC in Colombo. These applications will continue to be processed by Immigration New Zealand in Bangkok.

Applications can be submitted to the relevant VAC by mail or in person.

http://www.immigration.govt.nz/migrant/general/generalinformation/news/ro-sthasia-thai.htm

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Lillydilly2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2013 at 06:56 - IP: 27.252.69.187 IP Information
เพิ่มเติมค่ะ หลังจากมาอยู่นิวได้ครบ สองเดือนเต็ม ยื่นขอวีซ่าเวอร์ควีซ่า ก้อได้รับอนุมัติเรียบร้อยแล้วค่ะ ได้มา 1 ปี ดีใจมากค่ะ คิดว่าจะกลับไปรับลูกสาวมาอยู่ด้วยเลยอีกสักเดือนกว่าๆ จะกลับไทยละ ต้องมาหาข้อมูลเรื่องรับลูกมาแล้ว เรื่องโรงเรียนจะต้องทำยังไง เดี๋ยวจะรบกวนขอคำแนะนำอีกครี้งค่ะ ขอบคุณข้อมูลดีๆที่ทุกคนมาแชร์ไว้ร่วมกันค่ะ
Back to Top
koyya View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote koyya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 May 2013 at 07:59 - IP: 27.55.133.20 IP Information
ขอรบกวนคําแนะนําจากพี่ๆหน่อยนะค่ะ
คือพอดีพีเพิ่งกลับจากนิวซีแลนด้วยวีซ่านักเรียน เรียนภาษาตอนนั้นได้ 6เดือน multiple visa
พอดีไปมีแฟนอยู่ที่นั้น ตอนนี้เค้าใช้ work visa อยู่ และกําลังขอ PR
พอดีก่อนพีกลับมาได้ไปสมัครงาน และนายจ้าง ออก job offer ให้ เลยมาขอ work visa
เพื่อให้ได้กลับไปทํางานที่นิวซีแลนอีกและจะได้เจอกับแฟนด้วย แต่ด้วยโชคไม่เข้าข้าง work visa ของพีไม่ผ่าน
ด้วยเหตุผลที่ว่าเราไม่มีคุณสมบัติเพียงพอ พีกะแฟนก็เลยเศร้ากันไป
....หลังจากนั้นมาได้อ่านที่พี่ๆแชร์ประการณ์ในเว็ปนี้ เห็นพี่ๆไปกันด้วย วีซ่าท่องเที่ยวก่อน และถ้าจะอยู่ต่อก็ขอที่โน่นเลย
คือ เป้าหมาย ของนู๋ คืออยากไปอยู่กะเค้าที่โน่น และค่อยไปขอวีซ่า work under partnership ทีหลัง เก็บข้อมูลการอยู่ร่วมกันให้ได้ก่อน

1.งานนี้หนูควรจะรอปล่อยเวลาไปซักพักนึง ซักกี่เดือนดีค่ะ แล้วค่อยไปขอวีซ่าท่องเที่ยว เพราะเนื่องจากว่าหนูเพิ่งโดนปฏิเสธวีซ่าทํางานมา หนูกลัวว่าอิมจะคิดว่าไม่ได้วีซ่าทํางานเลยจะไปวีซ่าท่องเที่ยวแทนอ่ะค่ะ ที่จริงแล้วเหตุผลที่ไม่ขอวีซ่าท่องเที่ยวตั้งแต่แรกเพราะต้องการไปได้ด้วยวีซ่าของตัวเองก่อน ยางไม่อยากไปยุ่งวุ่นวายกะแฟนมาก เพราะเพิ่งคบกันได้ 4เดือน และไม่ยด้อยู่ด้วยกันด้วย และอีกอย่าง เพราะเค้ากําลังจะขอ PR คือหนูกลัวว่าจะไปมีผลกระทบกับเค้าอ่ะค่ะ
2. ตอนขอวีซ่าท่องเที่ยว ควรจะให้แฟนเป็น sponsor ไหมค่ะ คือหนูงงตรงนี้อ่ะค่ะ ว่าเวลาที่พี่ๆขอกัน จะทําแบบไหนให้ได้อยู่กะแฟนได้นานหน่อย
และสามารถต่อวีซ่าให้ได้ที่นั้นได้
3. เวลาแฟนเป็น sponsor ให้ พีเคยเห็นใบบางกระทู้แว๊ปๆว่า แฟนจะต้องเหมือนจ่ายเงินรับรองเราประมาน3000$ให้กับอิม
หลังจากเรากลับไทยเค้าจะได้คืน ตรงนี้คืออะไรอ่ะค่ะ

*รบกวนขอคําแนะนําจากพี่ๆด้วยนะค่ะ ขอบคุณฝากค่ะ*
Koyya
Back to Top
Page  <1 891011>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.199 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters