Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: แนะนำตัวค่ะ พร้อมมีข้อข้องใจเล็กน้อย
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แนะนำตัวค่ะ พร้อมมีข้อข้องใจเล็กน้อย

Author
Patthrapa View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Patthrapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แนะนำตัวค่ะ พร้อมมีข้อข้องใจเล็กน้อย
    Posted: 24 Nov 2011 at 23:08 - IP: 158.125.69.191 IP Information

สวัสดีค่ะ ชื่อหลิวนะคะ จาก Leicestershire ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ ต้องขอโทษล่วงหน้านะคะถ้าตั้งกระทู้ซ้ำ แต่งงชีวิตจิงๆค่ะ ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเพื่อต่อวีซ่าจาก Tier 1 (General) ไปเปนวีซ่าคู่สมรสค่ะ มาอยู่อังกฤษตั้งแต่ 08/2006 ด้วยวีซ่านักเรียน หลังจากเรียนจบก็ต่อวีซ่าทำงานมาตลอด จนปัจจุบัน เพิ่งแต่งงานไปเมื่อเดือนกันยาที่ผ่านมาค่ะ สรุปก็น่าจะอยู่ที่นี่ประมาณ 5 ปี วีซ่าทำงานปัจจุบันจะหมดอายุ 10/2012 ค่ะ

เพิ่งโทรถามทาง Home Office มา เค้าบอกว่าสามารถต่อวีซ่าใช้ฟอร์ม SET(M) ได้เลย เพราะอยู่มานานพอสมควร แต่ก็ไม่ได้ให้คำตอบที่ชัดเจน พอเข้าไปอ่านใน UKBA Website แล้วงงชีวิตมากเลยค่ะ เจอประโยคด้านล่างนี้เข้าไป:

Can you 'switch' if you are already in the UK?

You may be allowed to switch into the category of husband, wife or civil partner if:

• you are currently in the UK with permission as a fiance(e) or proposed civil partner, or as the husband, wife, civil partner or unmarried/same-sex partner of a Tier 1 migrant, and you are still with the same husband, wife or partner; or
  • you entered the UK in a different immigration category (for example, as a student), and you have been given permission to live here for a total of more than 6 months since your most recent admission to the UK. For example, you can switch if we gave you a 3-month visa and then permission to remain for 5 months, totalling 8 months. Your current permission must have been given in accordance with the Immigration Rules, not 'exceptionally' (outside the Immigration Rules).

http://www.ukba.homeoffice.gov.uk/visas-immigration/partners-families/citizens-settled/spouse-cp/can-you-apply/

ใจจริงตอนแรกคิดว่าต้องสมัครวีซ่าแบบสองปีแล้วต่อ PR อีกหนึ่งปี แล้วขอสัญชาติ พออ่านไปเรื่อยๆ เริ่มงงอีกแล้วค่ะ อยากทราบว่า จะต่อวีซ่าโดยใช้ฟอร์มไหนดีคะ SET(M) หรือ FLR(M) ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับคำตอบ ถ้าใครมีข้อข้องใจเกี่ยวกับวีซ่าทำงานก็สอบถามได้เลยนะคะ โชกโชนมากๆค่ะ ต่อวีซ่าเกือบทุกปี :(
Back to Top
xluely View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Nov 2011 at 23:49 - IP: 109.157.95.112 IP Information
เข้ามารอฟังด้วยคนแล้วกัน

โดยส่่วนตัวเราไม่รู้ว่าคุณจะจัดเข้าในกลุ่มไหน เพราะ ถ้าเป็น long resident ก็ต้องใช้เวลาอย่างน้อยสิบปี ถึงจะขอวีถาวรได้ แต่ถ้าคุณอยู่มานานและอยู่กับแฟนคุณแบบ unmarried couple โดยมีหลักฐานการอยู่กันมานานเกินสี่ปี สอบ life in the UK ผ่าน คุณก็ขอวีถาวรได้เช่นกัน ส่วน Tier 1ด้วยตัวของวีซ่าเองก็ต้องใช้เวลาห้าปี สอบ life ผ่านแล้วเหมือนกันถึงจะขอวีถาวรได้ ที่สำคัญฟอร์มที่ใช้ก็ต่างกัน ไม่ใช่ทุกคนจะใช้ SET(M) ได้เหมือนกันหมด นอกจาก SET(M) ก็ยังมี SET(O), SET(F) สำหรับต่อวีถาวร

กรณีของคุณถ้าใช้แบบมาด้วยวีนักเรียนแล้วต่อด้วยวีทำงาน ก็น่าจะเหมือนรายนี้

คุณไปตั้งกระทู้ถามที่เวป uk resident หรือ Thai-uk น่าจะได้คำตอบมากกว่านะคะ ที่นี่ส่วนมากมาด้วยวีติดตาม หรือวีนักเรียนแล้วเปลี่ยนวีที่นี่ เลยไม่ซับซ้อนมาก

โชคดีค่ะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Patthrapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Nov 2011 at 23:54 - IP: 158.125.69.191 IP Information

ขอบคุณมากๆค่ะคุณ  xluely แล้วจะเข้าไปโพสต์ตามที่แนะนำมานะคะ :D

Back to Top
Reene2 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Reene2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Nov 2011 at 01:16 - IP: 86.27.160.92 IP Information
อยากเข้ามาสอบถามเรื่องต่อวีซาจากนักเรียนเป็นวีซ่าทำงานให้เพื่อนอะค่ะ ตอนนี้เพื่อนเรียนต่อโทอยู่เป็นวีซ่านักเรียน 1 ปีกว่าๆมั้งค่ะ เลยอยากทราบว่าจะเป็นวีซ่าทำงานยังไงค่ะ เพื่อนต้องได้งานทำก่อนแล้วให้บริษัทออกให้หรือว่ายังไงค่ะ รบกวนขอข้อมูลด้วยนะค่ะ พอดีเพิ่งเคยเห็นคนมีประสบการ์ณแบบนี้ผ่านมาค่ะ เลยอยากสอบถามเอาไปแนะนำเพื่อน ขอบคุณมากๆๆนะค่ะ แล้วก็ต้องขอโทษด้วยที่ไม่สามรถช่วยตอบคำถามคุณเจ้าของกระทู้ได้
http://www.thehaslershow.com
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Patthrapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Nov 2011 at 17:38 - IP: 158.125.69.191 IP Information

ขออภัยที่เข้ามาตอบช้านะคะ ตอนนี้กฎเปลี่ยนไปเยอะมากๆเลยค่ะจากปีที่เราสมัคร (2007) จากที่อ่านดูคร่าวๆ มีสองทางที่เพื่อนคุณจะต่อวีซ่าได้นะคะ

1. Tier 1 (Post- study work)
อันนี้เปนวีซ่าหางานสำหรับนักเรียนจบใหม่โดยเฉพาะ ทางที่ดีก่อนเรียนจบให้รีบศึกษาข้อมูลเรื่องเอกสารแล้วเตรียมตัวไว้ตั้งแต่เนิ่นๆนะคะ โดยเฉพาะเรื่อง Maintenance funds ให้เอาเงินใส่ในธนาคารไว้ตามจำนวนที่เค้าระบุก่อนระยะเวลาที่กำหนดนะคะ (ที่เช็ควันนี้คือ £800 เป็นเวลาสามเดือนค่ะ)

อันนี้คือ Point- based calculator ค่ะ เพื่อนคุณจะต้องได้คะแนนรวมทั่วไป 75 คะแนน บวกความรู้ภาษาอังกฤษ (ซึ่งน่าจะได้อยู่แล้วจากการเรียน ป โทที่นี่) 10 คะแนน และ Maintenance funds อีก 10 คะแนน 

แต่ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะได้วีซ่าระยะเวลากี่ปี เท่าที่ได้ยินมาคือปีเดียว แล้วก็ไม่แน่ใจอีกเหมือนกันว่าเพื่อนคุณจะต้องต่อวีซ่าอะไรต่อไปถ้าได้งานเรียบร้อยแล้ว (ของเราต่อ Tier 1 (General) ได้สามปี แล้ว Extend ไปได้อีกสองปีค่ะ)
ยังไงก็คอยเช็คทางเว็บ UKBA เรื่อยๆนะคะ

2. Tier 2 (General)
อันนี้คือเพื่อนคุณต้องได้รับการจ้างงานจากนายจ้างที่นี่ค่ะ บอกตามตรง วีซ่าอันนี้ได้ค่อนข้างยาก เนื่องจากรัฐบาลพยายามลิมิตจำนวน Non EU Migrants ที่จะเข้ามาทำงานช่วงนี้ รายละเอียดตามลิ๊งด้านล่างเลยค่ะ

ส่วน Point- based calculator ก็เช็คได้จากหน้าเดียวกับด้านบนเลยค่ะ ไม่มั่นใจว่าเค้า Require คะแนนเท่าไหร่บ้างนะคะ

ถ้าเพื่อนคุณมี Qualification ที่เค้าต้องการ เช่น พยาบาล หมอ วิศวกรบางสาขา หรือ Geologist อาจจะสามารถสมัครที่ Catagory อื่นๆได้ค่ะ ยังไงลองเชครายละเอียดที่ UKBA อีกทีนะคะ โชคดีค่ะ :D

Back to Top
Reene2 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Reene2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Nov 2011 at 19:02 - IP: 86.27.160.92 IP Information
Thank you so so much na ka Clap
http://www.thehaslershow.com
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Nov 2011 at 02:35 - IP: 86.182.52.92 IP Information
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ ขอเอาไปรวมไว้ที่กระทู้วีซ่าเลยแล้วกัน เผื่อมีประโยชน์สำหรับสมาชิกท่านอื่นที่กำลังหาข้อมูลอยู่
Originally posted by Patthrapa

ขออภัยที่เข้ามาตอบช้านะคะ ตอนนี้กฎเปลี่ยนไปเยอะมากๆเลยค่ะจากปีที่เราสมัคร (2007) จากที่อ่านดูคร่าวๆ มีสองทางที่เพื่อนคุณจะต่อวีซ่าได้นะคะ

1. Tier 1 (Post- study work)
อันนี้เปนวีซ่าหางานสำหรับนักเรียนจบใหม่โดยเฉพาะ ทางที่ดีก่อนเรียนจบให้รีบศึกษาข้อมูลเรื่องเอกสารแล้วเตรียมตัวไว้ตั้งแต่เนิ่นๆนะคะ โดยเฉพาะเรื่อง Maintenance funds ให้เอาเงินใส่ในธนาคารไว้ตามจำนวนที่เค้าระบุก่อนระยะเวลาที่กำหนดนะคะ (ที่เช็ควันนี้คือ £800 เป็นเวลาสามเดือนค่ะ)

อันนี้คือ Point- based calculator ค่ะ เพื่อนคุณจะต้องได้คะแนนรวมทั่วไป 75 คะแนน บวกความรู้ภาษาอังกฤษ (ซึ่งน่าจะได้อยู่แล้วจากการเรียน ป โทที่นี่) 10 คะแนน และ Maintenance funds อีก 10 คะแนน 

แต่ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะได้วีซ่าระยะเวลากี่ปี เท่าที่ได้ยินมาคือปีเดียว แล้วก็ไม่แน่ใจอีกเหมือนกันว่าเพื่อนคุณจะต้องต่อวีซ่าอะไรต่อไปถ้าได้งานเรียบร้อยแล้ว (ของเราต่อ Tier 1 (General) ได้สามปี แล้ว Extend ไปได้อีกสองปีค่ะ)
ยังไงก็คอยเช็คทางเว็บ UKBA เรื่อยๆนะคะ

2. Tier 2 (General)
อันนี้คือเพื่อนคุณต้องได้รับการจ้างงานจากนายจ้างที่นี่ค่ะ บอกตามตรง วีซ่าอันนี้ได้ค่อนข้างยาก เนื่องจากรัฐบาลพยายามลิมิตจำนวน Non EU Migrants ที่จะเข้ามาทำงานช่วงนี้ รายละเอียดตามลิ๊งด้านล่างเลยค่ะ

ส่วน Point- based calculator ก็เช็คได้จากหน้าเดียวกับด้านบนเลยค่ะ ไม่มั่นใจว่าเค้า Require คะแนนเท่าไหร่บ้างนะคะ

ถ้าเพื่อนคุณมี Qualification ที่เค้าต้องการ เช่น พยาบาล หมอ วิศวกรบางสาขา หรือ Geologist อาจจะสามารถสมัครที่ Catagory อื่นๆได้ค่ะ ยังไงลองเชครายละเอียดที่ UKBA อีกทีนะคะ โชคดีค่ะ :D

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Patthrapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Nov 2011 at 04:42 - IP: 94.195.183.79 IP Information
ยินดีค่ะ :)
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.143 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters