Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฝรั่งเศส / France > * สะใภ้ ฝรั่งเศส
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่าระยะสั้น เยี่ยมแฟน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่าระยะสั้น เยี่ยมแฟน

Page  <1 456
Author
Minny_mint View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Minny_mint Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่าระยะสั้น เยี่ยมแฟน
    Posted: 09 Aug 2013 at 16:59 - IP: 183.89.130.150 IP Information
Originally posted by Chu_k

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ

กำลังจะทำเรื่องยื่นขอวีซ่าเยี่ยมระยะสั้น กำลังสงสัยว่าเราต้องเขียนจดหมายแนะนำตัวเองด้วยหรือเปล่า เพราะในเอกสารตามที่ TLSระบุไว้ ไม่มีจดหมายแนะนำตัวเอง (เคยถามเพื่อนเห็นบอกว่าวันที่ไปยื่นเค้าจะสัมภาษณ์เราเอง แต่ไม่ใช่ของฝรั่งเศส เลยไม่แน่ใจค่ะ) ส่วนเอกสารที่เตรียมไว้มีจดหมายของแฟน กับผู้รับรอง (พี่เขยแฟน) รวมเป็นสองฉบับแล้วค่ะ 
      ช่วงนี้ใครกำลังไปยื่นเอกสารมั่งคะ แล้วต้องใช้เวลานานประมาณเท่าไหร่ 
      รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ เพราะกังวลมาก กลัวจะพลาด และไม่มีเวลาแก้ตัวด้วยค่ะ เพราะจะเดินทางช่วงกลางเดือนกันยานี้ค่ะ 
ขอบคุณมากๆ ค่ะ
     Chu.

สวัสดีค่ะคุณ chu

ไม่ทราบว่าคุณ chu ทำงานหรือเปล่าคะ หรือว่างงานอยู่ ถ้าไม่ได้ทำงานแนะนำให้เขียนจดหมายแนะนำตัวไปด้วยค่ะ ให้เค้ารู้ว่าเราเป็นใคร มาจากไหน ตอนนี้ทำอะไร เจอกันได้ยังไง มีสิ่งโน้มน้าวที่จะทำให้เรากลับไทยมากน้อยแค่ไหน...คุณกับแฟนควรเขียนไปในทิศทางเดียวกันด้วยนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ ^_^
Back to Top
Chu_k View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chu_k Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Aug 2013 at 18:35 - IP: 115.67.161.192 IP Information
ขอขอบคุณ คุณ Minny_mint มากค่ะ Smile

คือดิฉันทำธุระกิจ(ค้าขาย)กับครอบครัวค่ะ  แต่เพื่อให้แน่ใจดิฉันจะเขียนจดหมายแนะนำตัวเองค่ะ Smile ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

Back to Top
Chu_k View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Chu_k Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2013 at 12:20 - IP: 115.67.1.45 IP Information
มาเล่าสู่กันฟัง
     ยื่นเอกสารวีซ่าเยี่ยมระยะสั้นไปเมื่อวันจันทร์ที่ 19 ส.ค. นี้ผ่าน TLS ไปเรียบร้อยแล้วค่ะ  เจ้าหน้าที่ไม่ค่อยให้ข้อมูลเท่าที่ควร ใช้เวลายื่นไม่ถึง 10 นาทีเลย รวดเร็วจนงงๆๆ  กลับมาอ่านถึงได้ทราบว่า ขาดเอกสารทะเบียนการค้าไป  ไม่รู้ว่าเป็นเอกสารที่สำคัญมากหรือเปล่า ตอนนี้เครียด และกังวลมาก ไม่รู้ว่าจะแก้ไขยังไงบ้าง 
Back to Top
Musketeer View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Musketeer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2013 at 20:58 - IP: 223.205.110.157 IP Information
สวัสดีคะ เพิ่งมีแฟนเป็นฝรั่งกับเค้าคนแรกนี่ละคะ
ทีนี้ คำถามที่อยากถาม คือเคยเดินทางไปฝรั่งเศส แบบ business visa มาแล้วนะคะ
แต่คราวนี้ อยากเดินทางไปเองแล้ว จะต้องเตรียมเอกสารตามที่คุณเฟย์ว่ามาข้างต้นไหมคะ

หรือว่าเลือกทำวีซ่าท่องเที่ยวดีอะคะ อันไหนน่าจะง่ายกว่ากันคะ

ขอบคุณคะ

ปล.ถามไว้ประดับความรู้ เพราะเพิ่งกลับมาเอง แต่ปีหน้าว่าถ้าไม่ได้ไปอบรมก็คงไปเอง

อยากไป vacation ช่วง summer กับคุณลุงนะคะ

Back to Top
aaa_atf View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote aaa_atf Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2013 at 23:13 - IP: 58.8.112.91 IP Information
สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเว็บนี้ครั้งแรก มีเรื่องรบกวนสอบถามค่ะ
เพื่อนๆ คนไหน เคยขอวีซ่าฝรั่งเศส ประเภท Short stay Spouse of French Citizen
บ้างค่ะ อยากทราบว่าถ้าขอวีซ่าผ่านบริษัท tls เสียค่าวีซ่าหรือเปล่า ที่เป็นยอดเงิน 60 ยูโร
ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top
Mr.Zee View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Mr.Zee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Sep 2013 at 10:12 - IP: 27.145.39.181 IP Information
ใครที่ยื่นวีซ่าผ่านตัวแทนสถานทูต TLS จะเสียเงินค่ายื่น 1200-1250 บาท แล้วแต่อัตราแลกเปลี่ยนสกุลเงินของแต่ละวันครับ

กรณีที่ยื่นวีซ่าคู่้สมรสจะต้องมีใบปิดประกาศสมรสจากประเทศฝรั่งเศสซึ่งใบนี้จะได้มาจากการยื่นคำร้องขอของฝ่ายชายและฝ่ายหญิง ว่ามีความประสงค์จะสมรส ณ ประเทศฝรั่งเศส

เอกสารที่จะใช้ยื่นก็จะเป็นเอกสารเหมือนกับที่ยื่นขอสมรสในเมืองไทย เพียงแต่จะต้องนำเอกสารเข้ากระทรวงการต่างประเทศ และนำไปแปลเป็นภาษาฝรั่งเศสกับสำนักงานแปลที่ได้รับอนุญาติหลังจากนั้นจึงนำเอกสารดังกล่าวไปยื่นรับรองที่สถานทูตฝรั่งเศสประจำกรุงเทพฯ แล้วจึงส่งไปให้แฟนใช้ยื่นปิดประกาศสมรสได้ครับ ใช้ระยะเวลารอใบนี้ 1-3 เดือน

Mr.Zee
Back to Top
chanakanw View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote chanakanw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2013 at 21:56 - IP: 180.183.22.37 IP Information
สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคนคือหนูสงสัยว่ารายการเดินบัญชีของเราต้องมีเงินเท่าไหร่หรอคะ มีไม่มากใช้ได้ไหมคะเพราะหนูเป็นนักศึกษาไม่ได้ทำงานไม่มีรายได้ค่ะมีแต่รายรับจากทางบ้านส่งให้แต่ละเดือนน่ะค่ะคือมีเงินค้างบัญชีสักสามสามพันพอได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ
  1. bank_statement_original รายการเดินบัญชีออมทรัพย์ครอบคลุมระยะเวลา 3 เดือนล่าสุด ของผู้สมัคร พร้อมทั้งหนังสือรับรองการเป็นเจ้าของบัญชีจากธนาคาร
    ในทุกหน้าที่มีรายการเดินบัญชีของผู้สมัคร ที่ไม่มีการระบุชื่อบัญชีหรือ เลขที่บัญชี ไม่สามารถใช้ยื่นได้ (ต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาฝรั่งเศส)
  2. bank_statement_copy รายการเดินบัญชีออมทรัพย์ครอบคลุมระยะเวลา 3 เดือนล่าสุด ของผู้สมัคร พร้อมทั้งหนังสือรับรองการเป็นเจ้าของบัญชีจากธนาคาร (สำเนา)
  3. bank_statement_translation รายการเดินบัญชีออมทรัพย์ครอบคลุมระยะเวลา 3 เดือนล่าสุด ของผู้สมัคร พร้อมทั้งหนังสือรับรองการเป็นเจ้าของบัญชีจากธนาคาร (ฉบับแปล)
    (ต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาฝรั่งเศส)   *****อันนี้คือข้อที่หนูสงสัยค่ะ******
Back to Top
Blue Lotus View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Blue Lotus Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2013 at 02:42 - IP: 108.237.248.232 IP Information
Originally posted by aaa_atf

สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเว็บนี้ครั้งแรก มีเรื่องรบกวนสอบถามค่ะ
เพื่อนๆ คนไหน เคยขอวีซ่าฝรั่งเศส ประเภท Short stay Spouse of French Citizen
บ้างค่ะ อยากทราบว่าถ้าขอวีซ่าผ่านบริษัท tls เสียค่าวีซ่าหรือเปล่า ที่เป็นยอดเงิน 60 ยูโร

Short stay Spouse of French Citizen  ไม่ได้หมายถึง "แฟน" นะคะ  แต่หมายถึง "ภรรยา"  ที่จดทะเบียนสมรสถูกต้อง ของมางฝรั่งเศส
หนึ่งในข้อสำคัญที่ทางกงสุลต้องการคือ...

6 — Proof of marriage
- "LIVRET DE FAMILLE" (+ ONE COPY)
You MUST obtain a "Livret de Famille" from the French authorities BEFORE you apply for a visa. No exceptions will be granted. 

จากเอกสารตัวนี้...ก็มาถึง การแสดงสถานะของสามีว่าเป็นคนฝรั่งเศส เช่นบัตรประจำตัว หรือ สำเนาพาสปอร์ต หรือ ใบเสียภาษี

แล้วก็ภาพถ่ายของคุณ พาสปอร์ต (พร้อมสำเนา) รวมภึงเอกสารอื่นๆด้วย (เผื่อเอาไว้)  กับ กรอกใบขอวีซ่า....

ถ้าเอกสารครบ...ไปยื่่นได้ตัวเองเลยที่สถานทูต 

ค่าธรรมเนียม...ไม่เสียค่ะ

Back to Top
Sacrament View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Sacrament Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Oct 2013 at 17:00 - IP: 115.87.74.170 IP Information
เจอแต่กรณีที่ทางฝ่ายชายทางโน้น ยังไม่ได้หย่าค่ะ

แล้วถ้าทางนี้ ฝ่าย ญ. ไม่ได้หย่า แต่แยกทางกันอยู่ เหตุเพราะฝ่ายชายไม่ยอมหย่า แต่มีการพูดคุยดูใจกับทางหนุ่มฝรั่งเศสแล้ว

อย่างนี้จะทำวีซ่าเยี่ยมระยะสั้น ให้ทางโน้นรับรองให้เราแบบนี้จะได้ไหมคะ

หรือว่าต้องเป็นวีซ่าท่องเที่ยวเพียงอย่างเดียวเลย

เกรงว่าถ้าทำวีซ่าท่องเที่ยวมันต้องมีงบด้วยค่ะ คือเราไม่มี (อยากให้เป็นแบบแรกเพราะเค้าจะได้รับรองเรื่องค่าใช้จ่าย)

ไม่ได้อยากทำผิดศีลธรรมอันใดเลย แต่คนของเรามีคนอื่นในขณะที่ลูกของเราอยู่ในท้องด้วยค่ะ เสียใจมากและก็เสียใจมาโดยตลอดค่ะ

เลยก็คุยๆ เปิดโอกาสให้ตนเอง และดูๆอยู่บ้าง และเค้าก็อยากให้เราไปเที่ยวบ้านเค้าด้วยค่ะ

จะมีทางออกไหนบ้างไหมคะ
Back to Top
Boonviset View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Boonviset Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Dec 2013 at 00:20 - IP: 171.6.162.120 IP Information

สวัสดีค่ะ

ขอความช่วยเหลือ เรื่องวีซ่าถูกปฏิเสธวีซ่า Cry
เหตุผล : ระบุว่าเหตุผลในเรื่องของวัตถุประสงค์ในการพำนักในประเทศสมาชิกไม่น่าเชื่อถือ

ข้อมูลเบื้องต้น เคยไปเที่ยวสวิส   1 เดือน (ส.ค. 55)  โดยพักกับลูกพี่ลูกน้อง/ และ เคยขอที่สถานทูตสวิสเพื่อไปเยียมแฟนเก่าเ 3เดือน. แล้วโดนปฏิเสธวีซ่า คอมเม้นจากเจ้าหน้าที่ตอนนั้นประมาณว่าลางาน3เดือนได้จริงเหรอ เพราะเราไม่มีหนังสือลางานแต่หลังจากนั้นก็ยื่นเอกสารการรับเข้าทำงานที่ใหม่ไปให้. สุดท้ายก็โดนปฏิเสธ (เคยยื่นเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ 56). แฟนเก่ายังไม่ได้หย่าจากภรรยาแต่แยกกันอยู่ เรายื่นเอกสารตัวนี้ไปด้วย ตอนนี้เราก็เลิกรากันแล้ว

สำหรับรอบนี้ /ขอวีซ่า90วัน/ ยื่นตอนว่างงาน/ รู้จักแฟนเดือนกรกฎา   แฟนคนฝรั่งเศสมาเจอเมื่อปลายตุลา ถึงต้นเดือนพ.ย.  รวม 15วัน ยื่นเอกสารเมื่อ 21 วันที่  6/12  โทรไปยังไม่มี Passport  กลับ TLS  / แฟนโทรไปสถนทูตตรง สรุปเพิ่งจะได้เอกสารวันที่ 9/12  นี้  

**ขอบอกก่อนว่า รู้สึก ไม่ประทับใจเจ้าหน้าที่ tls บางคน   เสียดายค่าธรรมเนียม 1200  มากเลยConfusedคหสต. ค่ะ***

เอกสารที่ยื่นดังนี้ค่ะ
 1.บัตรประชาชน, รูปถ่าย , passport
 2. ตั๋วเครื่องบิน book ผ่านweb กับair France ยังไม่จ่ายเงิน / ข้อนี้ทางน้องTLS ปั้ม non conform, เราถามว่าทำไม เค้าบอกว่าควรจะจองผ่านagent เราบอกว่าเคยยื่นไปสวิสก็ใช้แบบนี้ผ่านมาได้  ตั๋วเราเป็นคนบุ๊กเองค่ะโดยใช้mail เรา
3. Book bank. ยื่น2bank. อันแรกยอด6หลัก เป็นบัญชีเงินเดือนจากที่ทำงานเก่า และได้เงินจากกองทุนสำรองเลี้ยงชีพพอสมควร  เห็นว่ามีผู้เชิญแล้วของเราคงไม่จำเป็นเท่าไร ก็แค่ถ่ายcopy ไป พร้อมสมุดตัวจริง ก็งเลยต้องวิ่งไปขอรับรองจาก แบงค์ว่าเรามีเงินณ ตอนนี้เท่านี้จริง พร้อมแนบใบprint statement 5 เดือนแต่หัวไม่ได้ชื่อเราเป็นการprint ด่วน. อันนี้น้องเค้าปั้ม non conform บอกว่าใบแนบไม่มีชื่อเรา อีกบัญชี. ยอด6หลักเป็นการนำเข้าเดือนที่7 2ครั้งและเดือนที่ี่8. 1 ครั้งเงินบัญชีนี้ถ่ายมาจากบัญชีแรกเพราะอันแรกดอบเบี้ยน้อยอันใหม่เป็นการฝากประจำ. ให้Bank รับรองให้ด้วย เนื่องจากฝากประจำและไม่มีเงินยอดที่จำนวนเท่าเดิมไปฝากอีกและไม่ถอนบัญชีพี่ไม่มีการmovement ปั้ม non conform.  ก็ไม่รู้จะบอกน้องtls อย่างไร
 4. แนบหนังสือแนะนำตัวว่ารู้จักแฟนอย่างไร. ต้องการไปดูวัฒนธรรมที่ฝรั่งเศส และแนะนำให้รู้จักครอบคัว และค่าใช้จ่ายทั้งหมดแฟนออกให้  ข้อสังเ
 กตคือเราใช้คำว่า good friend แทนคำว่าboyfriend.   และเหตผลว่าจะต้องกลับมาเพราะเราเป็นกรรมการกองทุนหมู่บ้าน  เพื่อจะต้องมาเซ้นเอกสารงานประมูลก่อสร้าง แล้วก็ มีภาระต้องส่งบ้าน
5. หนังสือเสียภาษี กลัวเค้าจะสงสัยที่มาของรายได้
6. House Loan พร้อมแนบ การเสียค่าบ้าน  3 เดือนสดท้าย
7. ทรัพย์สินที่ต่างจังหวัด
8. transcrip   แบบว่าเรากลัวเค้าว่าจะหนีวีซ่า
9. Mail ที่คุยกับแฟน ตังแต่เดือนกรกฎา  ไม่แน่ใจว่าเรารู้จักกันน้อยไปหรือเปล่า 
- รูปถ่ายกับแฟน 8 รูป  เลือกที่สุภาพ  ถ่ายที่วัด และสถานที่ แบบหลากหลาย  ถ่ายกับเพื่อน ๆ  ที่บริษัทเรา  และก็เพื่อนสนิทเรา   แต่ทุกรูปมีเราอยู่ด้วย   อ้อ  ไม่ได้เขียนบรรยาย รูป  และจะเลือกรูปที่สุภาพ เพราะจดหมาย ระบุว่า Good Friend
- รูปถ่ายที่เราได้รับคัดเลือกเป็นเลขากองทุนหมู่บ้าน พร้อมเอกสารการประชุม

มาดูของ แฟน
1.Attestation D' Accueil   จาก อำเภอบ้านแฟน
2. หนังสือครอบครองบ้าน  พร้อมค่าน้ำค่าไฟ 
3.หนังสือรับรอง การเป็นพนักงาน พร้อม สลิบเงินเดือน 3เดือน  แฟนเหลือจากหักภาษี ประมาณ เกือบ 3พัน Euro
4. หนังสือเชิญ ระบุว่ารู้จักกันอย่างไร เจอกันเมื่อไร  และต้องการให้ไปเยี่ยมพ่อแม่ และเพื่อน และลูกชาย  / แฟนมีลูกติด  เมียตาย ไม่ได้จดทะเบียน เขา แต่ระบุในจดหมายว่า เป้นเพื่อนกัน  เพื่อนแฟนแนะนำให้เขียนแบบนี้   (แต่ การสนทนา ในInternet  ที่แนบ เป้นแบบแฟน  และความจริงก็คือแฟนกัน)
5. Passport  พร้อมหน้าที่เค้าเคยมาไทย เมื่อปีที่แล้ว    เค้ามาเที่ยว   ตอนนั้นยังไม่รู้จักกัน และที่มาเจอเราเมื่อปีนี้
6. Statement  แฟน    2  Banks  ที่ละ   3 เดือน  

เราว่าเรียงเอกสาร ตาม TLS  ระบุ  น้องเค้ารื้อไปรื้อมา  แต่ก่อนเคยยื่น น้องคนอื่น ๆ เค้าจะเอา listมาดูและระบายสีไปตามข้อ ๆ  ข้อใหนไม่มีเอกสาร  เค้าจะมาดุจดหมายกำกับ  แล้วก็ระบาย   เช่น ไปวันใหน  กลับเมื่อไร  ใครเป็นคนออกค่าใช้จ่าย สำหรับครั้งนี้   น้องTLSเค้าระบายในจดหมายแค่ชื่อ แล้วก็ใส่สีเขียว  และพูดว่า  ความสัมพันธ์ไม่ชัดเจน

สรุป มี   2 non conform กับ ระบาย ในจดหมาย สีเขียว  ว่า ความสัมพันธ์ไม่ชัดเจน

สิ่งที่ได้กลับมา คือ Passport และ Attestation D' Accueil เอกสารออก 6 NOV   ระบุให้ไปเยี่ยม  13 DEC-10MARส่วน หนังสือต่าง ๆ  ตามข้อ 2 ,3,5,6  ตัวจริงอยู่ที่เรายกเว้น Passport แฟน   ( เราจะให้ ตัวจริงที่TLS  แต่เขาต้องการ แค่ copy)

เพื่อน รบกวนด้วยน่ะค่ะ 
- ทางแฟนอยากให้ไปฉลองคริสมาสต์   และจองที่พักเล่นสกี พร้อมตั๋วเดินทาง ต้นเดือนมีนา ไว้แล้ว    ไม่แน่ใจว่าพลาดตรงใหน
- อุธรณ์อย่างไร ค่ะ
- หรือ ถ้าแฟนจะมาแต่งงาน  และพาเราไปด้วย  ใช้เวลานานมั๊ยค่ะ  อันนี้ขอไว้เป็นทางเลือกสุดท้าย ค่ะ

ขอบคุณค่ะSmile

Back to Top
jeabdy View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jeabdy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2014 at 10:17 - IP: 182.52.13.35 IP Information
ขอคำแนะนำนะค่ะ
       ตอนนี้กำลังเตรียมเอกสารขอวีซ่าไปฝรั่งเศสค่ะ แต่ติดอยู่ที่ เอกสารประกันภัยการเดินทาง ออกโดยบริษัทยุโรป ประกันภัยนี้คือประกันชีวิตหรือเปล่าค่ะ
      และขอซื้อได้ที่ไหนค่ะ

ขอบคุณค่ะSmile
-
Back to Top
naowarat nilpun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote naowarat nilpun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2014 at 14:03 - IP: 101.109.123.100 IP Information
สวัสดีค่ะคุณ jeabdy
    ประกันที่ว่านี้คือประกันชีวิตระหว่างที่คุณเดินทางไปฝรั่งเศสค่ะ ขอแนะนำที่ E-BIZ ค่ะ 02-246-1400-3 ขอสายคุณเอ๋หรือคุณบีนะคะบอกพี่หน่องแนะนำมา บริการดีไม่แพง ให้บริการจองตั๋วเครื่องบินด้วยค่ะ (ไม่ได้ค่านายหน้านะคะ ที่แนะนำเพราะอยากให้ได้ของถูกและดีน่ะค่ะ)
พี่ก็กำลังเตรียมเอกสารขอวีซ่าเยี่ยมระยะสั้นเหมือนกัน ว่าจะไปยื่นเอกสารวันที่ 6 พค.นี้ ถ้าอยากให้ช่วยเรื่องเช็คเอกสารบอกได้นะคะ ยินดีค่ะ
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jeabdy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2014 at 16:52 - IP: 182.52.13.35 IP Information
ขอบคุณค่ะ คุณ naowarat nilpun จะติดต่อเดี๋ยวนี้ค่ะTongue
-
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jeabdy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Apr 2014 at 20:38 - IP: 27.55.22.222 IP Information

ขอความช่วยเหลือค่ะ

วีซ่าถูกปฎิเสธค่ะ มีเหตุผล ดังนี้
     - ท่านไม่ได้แสดงว่ามีรายได้อย่างเพียงพอในระหว่างที่พำนักอยู่ในประเทศสมาชิก และเพื่อเดินทางกลับประเทศต้นทางหรือประเทศที่เป็นถิ่นพำนักของท่าน หรือในระหว่างเดินทางผ่านไปยังประเทศที่สามซึ่งท่านไม่ได้รับการยืนยันให้เข้าประเทศนั้นได้ หรือท่านได้มาซึ่งรายได้ในการดำรงชีพอย่างไม่ถูกต้อง ข้อมูลของท่านที่แสดงเหตุผลในเรื่องวัตถุประสงค์และเงื่อนไขในการพำนักในประเทศสมาชิก ไม่น่าเชื่อถือ

ขอวีซ่าระยะสั้น ไปแค่ 10 วัน ค่ะ เอกสารทุกอย่างก็ยี่นครบนะค่ะ แต่มีข้อสงสัยค่ะ
        - ในกรณีที่แฟนมีบริษัท ต้องมีสลิปเงินเดือนไหมค่ะ หรือต้องใช้เอกสารอะไรค่ะ
        - มีตัวอย่าง เอกสารยืนยันความสัมพันธ์ไหมค่ะ (เพราะแฟนเขียนไม่ได้เรื่องเลยค่ะ 555)

ขอบคุณนะค่ะ กำลังรวบรวมเอกสาร เพื่อขอวีซ่าใหม่ค่ะLOL

-
Back to Top
deeda View Drop Down
PR สะใภ้ ฝรั่งเศส

Post Options Post Options   Quote deeda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Apr 2014 at 23:14 - IP: 90.1.63.20 IP Information
Originally posted by jeabdy

ขอความช่วยเหลือค่ะ

วีซ่าถูกปฎิเสธค่ะ มีเหตุผล ดังนี้
     - ท่านไม่ได้แสดงว่ามีรายได้อย่างเพียงพอในระหว่างที่พำนักอยู่ในประเทศสมาชิก และเพื่อเดินทางกลับประเทศต้นทางหรือประเทศที่เป็นถิ่นพำนักของท่าน หรือในระหว่างเดินทางผ่านไปยังประเทศที่สามซึ่งท่านไม่ได้รับการยืนยันให้เข้าประเทศนั้นได้ หรือท่านได้มาซึ่งรายได้ในการดำรงชีพอย่างไม่ถูกต้อง ข้อมูลของท่านที่แสดงเหตุผลในเรื่องวัตถุประสงค์และเงื่อนไขในการพำนักในประเทศสมาชิก ไม่น่าเชื่อถือ

ขอวีซ่าระยะสั้น ไปแค่ 10 วัน ค่ะ เอกสารทุกอย่างก็ยี่นครบนะค่ะ แต่มีข้อสงสัยค่ะ
        - ในกรณีที่แฟนมีบริษัท ต้องมีสลิปเงินเดือนไหมค่ะ หรือต้องใช้เอกสารอะไรค่ะ
        - มีตัวอย่าง เอกสารยืนยันความสัมพันธ์ไหมค่ะ (เพราะแฟนเขียนไม่ได้เรื่องเลยค่ะ 555)

ขอบคุณนะค่ะ กำลังรวบรวมเอกสาร เพื่อขอวีซ่าใหม่ค่ะLOL

สวัสดีค่ะ

แฟนมีบริษัทก็ต้องใช้สลิปเงินเดือนค่ะ มีบรษัทไม่ได้หมายความว่ามีเงินนะคะ เจ้าของบริษัทไม่มีเงินเดือนมีแต่หนี้ถมเถไปค่ะ

เอกสารยืนยันความสัมพันธ์เขียนเรียบๆก็ได้ค่ะ แต่แนบรูปบ้าง แนบอีเมล์ติดต่อบ้าง ที่สำคัญสแตมป์ขาเข้าออกไทยในพาสปอร์ตของแฟนถ้ามีสำเนาไปด้วยค่ะ ตัวนี้สำคัญ ไม่งั้นไม่มีใครเชื่อว่าคุณเคยพบปะมักจี่กันมาก่อนค่ะ

**ประธานบ้านสะใภ้ฝรั่งเศส**
(ขาเบี้ยว และขี้เกียจทำงานมากช่วงนี้ ขออภัย กร๊ากกก)
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jeabdy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 May 2014 at 18:18 - IP: 27.55.6.28 IP Information
ขอบคุณมากๆค่ะSmile
-
Back to Top
windygal View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote windygal Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2014 at 16:28 - IP: 171.4.107.31 IP Information
รบกวนสอบถามได้้ไหมคะ กำลังจะทำเรื่องขอวีซ่าไปฝรั่งเศส แล้วไปขอ statement จากแบงค์กรุงไทยมาย้อนหลัง 6 เดือน และขอหนังสือรับรองจากทางแบงค์ สรุปคือได้หนังสือรับรองฐานะทางการเงินเป็นภาษาอังกฤษ แต่ ว่า statement เป็นภาษาไทย อย่างนี้ต้องส่งไปแปลไหมคะ 

ต้องขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ 
Back to Top
aiyanadarunee View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote aiyanadarunee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2014 at 05:54 - IP: 78.220.64.138 IP Information
ขอเล่าจากประสบการของตัวเองน่ะค่ะ เราเคยขอวีซ่าครั้งแรกเมื่อประมานสี่ปีที่แล้ว ขอแบบเยี่ยมญาติแฟน น่ะค่ะ ตอนที่ยื่นเรื่องขอวีซ่าแฟนก้ออยู่ที่ไทยค่ะ ตอนนั้นแฟนอายุประมาน25ค่ะ ไม่ได้ทำงานค่ะ เรื่องเอกสารแฟนเปนคนทำให้ทุกอย่างค่ะ และตัวเอเองก้อไม่ได้ทำงานค่ะ ตัวเอก้ออายุประมาน21ปีค่ะ ไม่ได้ทำงานเช่นกันค่ะ แต่มีแผนจะไปเปิดร้าน หมูกะทะที่ฝรั่งเศส ซื้อของกะทะส่งไปฝรั่งเศสแล้ว ยื่นเรื่องครั้งแรกไม่ผ่านค่ะ มีเอกสาร ก้ก้อคิดว่าน่าจะรบหมดแล้ว และ ทางแฟนก้อมีทั้งปู่ย่า แม่ พ่อ การันตี ให้เรา จดหมายเชิญ ให้เรา ทั้งโรงแรมก้อมีจองห้องแล้ว แต่ก้อยังไม่ผ่านค่ะ ก้อเลยยื่นขอใหม่อีกครั้ง แฟนต้องบินไปก่อน หมั้นใจมากว่ารอบสองต้องผ่านแน่ๆเพราะแฟนก้อเปิดร้านรอแล้ว ปันหาเขารอเราและเขาไม่รู้ทามหมักหมู น้ำจิ้ม ก้อรอรวมทั้งสองครั้งที่ยื่นขอ ปาไป3เดือนสรุปผล ก้อไม่ผ่านไม่ได้ไป เสียค่าวีซ่าฟรี ทั้งสองตรั้งเลย ท้อ ห่างแฟน อีก แฟนต้องเปิดร้านเองตามลำพังค่ะ สูตรกะทะต้องบอกเขาทางโทรศัพค่ะ รอแฟนอยู่ไทย จนแฟนกลับมา อยู่ด้วยกานที่ไทยเปิดร้านอาหารไทยที่กทม.ได้ประมาน6เดือนก้อมีลูก คลาวนี้ ค่ะ คลอดลูกจนทะเบียนที่บทงรักก้ออุ้มลูกไปด้วยค่ะ (แฟนไม่มีงานมั้นคง ได้เงินมาจากการเปิดหมูกะทะ มาก้อนนึงก้มาเปิด ร้านที่ไทย ค่ะ) ก้อได้ยื่นเรื่องขอวีซ่าอี

กค่ะ ถ้าขอวีซ่า ระยะยาว ต้องเรียนภาษาฝรั่งเศส เดือน ถ้าไม่ผ่านก้ออีกหลายฃเดือน แฟน ก้อใจร้อน แม่แฟนก้ออยากเห็นหน้าหลาน ก้อเลยยื้นเรื่องวีซ่าแบบไปเยี่ยม ญาติ ระยะสั้นแบบสามเดือนแบบว่าสมรสแล้ว และก้อมีบุตรเปนคนฝรั่งเศสก้อเลยไม่ต้องได่เรียนภาษาฝรั่งเศสค่ะ แต่มีแผนไปอยู่เปนปีเลยค่ะ วีซ่าผ่านง่ายมากเลยค่ะ เอกสารก้อไม่ต้องเยอะเมือนตอนที่ยังไม่ได้สมรสน่ะค่ะ วีซ่าเขาออกให้ตั้งอต่สามวันอรกแล้วค่ะ เปนอะไรที่ตื้นเต้มากค่ะ ะอยินไปฝรั่งเศสแฟนก้อเดินเรื่องขอวีซ่า ระยะยาว1ปีให้ ค่ะ สรุป ว่าคือจดทะเบียนมีลูกแล้วอะไรก้อง่ายทุกอย่างเลยค่ะ ต้องมีลูกด้วยน่ะ ถ้าจดเชยๆก้อยังจะวุ้นวายและก้อยังยากต้องเรียนอย่างเดียวจึงจะมาฝรั่งเศสได้ต่ะ ตอนนี้ก้อยื่นเรื่องขอ บัตรไอดี บัตรกาด เหมือนกะบัตรประชาชนค่ะ ไม่รู้เรียกว่าอะไรมันพูดยากค่ะ ทิ้งไว้ คือขอทีไรไม่ทันจะได้ก้อกลับไทยทุกปีเลยค่ะ ขอมาสามครั้งแล้สค่ะ ทีจิงเขาออกให้เราแล้วเมือสิ้นปีเนาโทรให้เราไปเอาบัตรไอดี แต่พ่อแฟนดันไปบอกว่าเราไม่อยู่ฝรั่งเศสตอนนี้ เราไปเที่ยวไทย เนาก้อเลยยกเลิกบัตรเรา เสียดายมาก ตอนนี้เลยต้องยื่นเรื่องทั้งหมดใหม่อีกค่ะ แล้วก้อรอมาเดือนกว่าแล้วค่ะ หวังว่ารอบนี้จะได้ต่ะ เราจะหด้ทำงานเปิดเผยเหมือนคนอื่นสักที เพราะตอนนี้ก้อแอบทำงานค่ะ

Edited by aiyanadarunee - 24 May 2014 at 06:19
Back to Top
pntal View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Online
Post Options Post Options   Quote pntal Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2014 at 23:05 - IP: 110.78.164.177 IP Information
ขอโทษเพื่อนๆทุกคนนะคะ ขอรบกวนสอบถามค่ะ ****วีซ่าฝรั่งเศส ต้องการเพื่อนๆผู้รู้ให้คำตอบค่ะ*****
ดิฉันต้องการเดินทางไปฝรั่งเพื่อพบ แฟน ที่เจอกันผ่านทางเว็ปหาคู่ ไม่เคยเจอกันเลย และเค้าก็ไม่เคยมาเมืองไทย ดิฉันต้องการเดินทางไปฝรั่งเศส สำหรับค่าใช้จ่ายแฟนเป็นออกค่าใช้จ่ายระหว่างการเดินทางทั้งหมด รวมทั้งที่พักจนกว่าจะเดินทางกลับ ดิฉันไม่เคยเดินทางไปต่างประเทศเลยค่ะ จะไปฝรั่งเศสเดือน กันยายน ประมาณ 10 วัน ดิฉันมีงานทำ และมีเงินเดือน มีหนังสือรับรองการทำงาน มีเอกสารครบ มีเงินในบัญชี 30000 บาท และ Print ขอความจาก skype mail viber แนบ กับเอกสารแนะนำตัว และได้คุยกับญาติพี่น้องของเค้าผ่าน skype
ดิฉันต้องการสอบถามผู้รู้ค่ะ
1. กรณีนี้ จะได้วีซ่ามั้ยคะเพราะไม่เคยเจอกันเลย
2. กรณียื่นวีซ่า ต้องยื่นเป็นวีซ่า เยี่ยมส่วนตัว เยี่ยมเพื่อน ระยะสั้น (ไม่เกิน 90 วัน) ใช่มั้ยค่ะ
3. เอกสารที่แฟนต้องเตรียม มีอะไรบ้างค่ะ
หากมีอะไรแนะนำ อย่างอื่น จะขอบคุณมากเลยค่ะ
ขอบพระคุณสำหรับคำตอบและคำแนะนำ ที่มีประโยชน์นะคะ                                   
Back to Top
Tikkies View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Tikkies Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jul 2014 at 19:55 - IP: 171.96.161.3 IP Information
สวัสดีค่ะ คุณสาวๆ บ้านสะใภ้ฝรั่งเศส มีปัญหารบกวนขอความช่วยเหลือ จากผู้รู้ช่วยตอบทีนะค้ะ
ติ๊กมีแฟนฝรั่งคนแรกเป็นคนฝรั่งเศสเหมือนกันคะ  เจอกันตอนเดือน ก.พ ปีนี้ เคยมาหา 2ครั้งแล้ว ที่ไทย  พอดีเดือนตุลาคมที่จะถึงนี้ เป็นวันเกิดเค้า แล้วเค้าอยากให้ติ๊กไปหาที่ฝรั่งเศสเพื่อฉลองวันเกิดด้วยกัน และแนะนำให้รู้จักครอบครัวของเค้าค่ะ แต่ปัญหาคือติ๊กไม่เคยเดินทางไปต่างประเทศเลยคะ ตั้งแต่เกิดมาจนอายุ 25 แล้ว น่าอายจังEmbarrassed นี่เพิ่งมีพาสปอร์ตเล่มแรก สดๆ ร้อนๆ เลย  ต้องบอกว่าเข้ามาศึกษาข้อมูลจากที่นี่ ต้องบอกเลยว่าช่วยได้เยอะเลยค่ะ  แต่มีคำถามสงสัยอยู่ค่ะ
1, แฟนจะให้ไปพักอยู่ที่บ้านค่ะ พร้อมจะเป็นสปอนเซอร์ให้ด้วย แต่บ้านเป็นบ้านของพ่อเลี่้ยงค่ะ แฟนยังอาศัยอยู่กับพ่อเลี้ยงและคุณแม่อยู่ ทีนี้เลยกลายเป็นว่าเจ้าบ้านกับ สปอนเซอร์คนละคนกันค่ะ  เลยอยากสอบถามว่าจะต้องทำจดหมายเชิญยังไง ค้ะ
- เจ้าบ้านเขียนจดหมายเชิญถึงเรา 1 ฉบับ  ภาษาอังกฤษ   แล้วต้องเขียนถึงกงสุลด้วยฉบับหนึ่งเพื่ออธิบายถึงความสัมพันธ์กับผู้ขอวีซ่า  บอกรับรองว่ายินดีให้ที่พัก ที่อยู่... และเหตุผลที่เชิญเป็นภาษาฝรั่งเศส 1 ฉบับ (รวม 2 ฉบับ )
-แฟน เป็นสปอนเซอร์ เขียนจดหมายถึงกงสุล อธิบายความสัมพันธ์ และยินดีรับผิดชอบค่าใช้จ่ายของเราทั้งหมด ตลอดระยะเวลาที่พักอยู่ที่นู่นเป็นภาษาฝรั่งเศส (รวม 1 ฉบับ) 

อันนี้ถูกต้องมั้ยค้ะ หรือว่าควรจะเป็นแบบไหน แอบทำความเข้าใจเอง แต่ค่อนข้างไม่แน่ใจ Big smile

2,ส่วนเอกสารประกอบอื่นๆ น่าจะตามที่คุณเฟย์ให้ข้อมูลไว้
แยกเป็น 2 ชุด  คือ 
    1. (พ่อแฟน ) -หนังสือ Attestation A’accueil  ออกที่ Marie ตัวจริง
                        - สำเนา ค่าแก๊ส ค่าน้ำ ค่าไฟ 
                        - เอาสารการเสียภาษีที่อยู่อาศัย (copy)
2.(สปอนเซอร์)  -พาสปอร์ตทุกหน้า เล่มเก่า  (Copy)
-พาสปอร์ตทุกหน้า เล่มใหม่  (Copy)
 -หนังสือสลิปเงินเดือน (Copy) / ใบเสียภาษี (Copy) กี่เดือน?
-หนังสือรับรองการทำงาน (Copy)
-Bookbank (Copy) กี่เดือน?

3, เอกสารของติ๊ก น่าจะไม่มีปัญหา คงเตรียมตามที่คุณเฟย์บอก 

เครียดมากเลยค่ะตอนนี้ยังไม่เริ่มต้นทำอะไรเลย เพราะแฟนก็ไม่เคยทำวีซ่าประเภทนี้มาก่อน เลยรอให้ติ๊กได้ข้อมูลให้แน่ใจแล้วเค้าจะได้เริ่มดำเนินการค่ะ  ถ้ายังไงรบกวนผู้มีประสบการณ์มาช่วยแชร์คำตอบทีน้ะค้ะ  จะเป็นพระคุณอย่างสูงงเลยค่ะ

Back to Top
Vickyvc View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Vickyvc Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2014 at 19:57 - IP: 117.121.216.2 IP Information
สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคน ก่อนอื่นขอแนะนำตัวนะคะ ชื่อวิกกี้ค่ะ อายุ 22ปีค่ะ ศึกษาข้อมูลวีซ่าเยี่ยมแฟนมาสักพักค่ะ จนวันนี้เลยได้มีเวลาสมัครสมาชิกค่ะ คือเข้าเรื่องเลยแล้วกันนะคะ รบกวนสอบถามพี่ๆที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับการขอวีซ่าค่ะ
คือนู๋กำลังอยุ่ในช่วงเตรียมเอกสารคะ
คือตอนนี้กำลังจะขอวีซ่าไปประเทศฝรั่งเศสค่ะ โดยที่แม่ของแฟนทำเอกสารช่วยคะ support เรื่องเอกสารการเงินของท่านด้วย( แต่นุ๋ได้อ่านคอมเม้นต้องยื่นสเตทเม้น(สมุดบันชี)โชว์ย้อนหลัง 3 ด. แล้วที่นุ๋สงสัยและหนักใจคือ นู่ไม่ได้เดินสเตทเม้นเท่าไหร่เลยค่ะ คือไม่ค่อยได้ฝากเลย อยากรบกวนถามพี่ๆว่า เขาระบุไหมคะว่าในระยะ3 ด. ที่เรายื่นนี่ เราต้องมีเงินเยอะเท่าไหร่ถึงจะผ่านคะ? เพราะนุ๋ไม่เดินสเตทเม้นเลย และต้องมีเงินในบันชีเท่าไหร่คะในระยะเวลา3 ด. ที่นู่อยุ่ที่นุ่น ต้องมีเงินในบันชีมากไหมคะ? (แต่แม่แฟนก็ยื่นเอกสารการเงินsupportด้วยนะคะ) เลยขอรบกวนสอบถามพี่ๆด้วยค่ะ
ขอบคุนมากๆค่ะ
Back to Top
ksfon123 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ksfon123 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Sep 2014 at 12:49 - IP: 219.127.90.115 IP Information
คุณเฟย์

สวัสดีค่ะ ฝน ค่ะ แอบส่องๆมานานแล้ว  พอตอนนี้ตัวเองต้องทำเอกสารเองเลยเริ่มหวั่นๆแล้วค่ะ

เห็นทีคงต้องให้คุณเฟย์ช่วยตอบคำถามแล้วค่ะ

ฝนคบกะแฟนมา 1 ปี แล้ว แฟนมาไทย 2 ครั้ง ฝนไปโน่น 1 ครั้ง ธันวานี้เลยจะขอแบบเยี่ยมระยะสั้น 3 เดือน

คือฝนอยากรู้ว่า จะขอวีเยี่ยมระยะสั้น 3 เดือน เพื่อไปพบอำเภอที่โน่นเพื่อยื่นความประสงค์แต่งงาน 

เพราะเค้าต้องการเห็นหน้าเราก่อนค่ะ

ก่อนเดินทางไปฝนวางแผนจะลาออกอยู่แล้วค่ะ

แต่จะยื่นขอวีในช่วงที่ยังไม่ลาออกค่ะ เลยสงสัยว่าจะขอทีเดียว 3 เดือน ทั้งๆที่เรายังมีสถานะทำงานอยู่ แล้วเค้าจะให้ผ่านหรือคะ 

ฝนกลัวไม่รู้ว่าจะต้องยื่นใบลาด้วยหรือป่าว แต่มันไม่มีทางเป็นไปได้อยู่แล้วที่ บ.จะอนุญาตให้เราลาตั้ง 3 เดือน

ฝนคิดไม่ตกจิงๆค่ะ รบกวนให้คำปรึกษาด้วยค่ะ

Back to Top
rasamee73 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote rasamee73 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Oct 2014 at 21:45 - IP: 118.173.169.233 IP Information

แฟนกำลังจะมาเดือน ตค 
จะมาจดทะเบียนสมรส
ควรขอวีซ่าประเภทไหนคะ
กำหนดเดินทาง 16 มีนา 58
ขอไปแบบน้อยกว่า 90 วัน
ก็ได้
แนะนำว่า ให้ขอวีซ่าเยี่ยมแฟน
หรือวีซ่าแบบไหนดีค่ะ

ตั๋วกลับลงเยอรมัน แฟนทำงานที่เยอรมันค่ะ

ต้องนัดสถานทูตไว้ก่อนแฟนจะมาหรือเปล่าคะ
เรื่องจดทะเบียนสมรส
มีเวลาอยู่ กทม แค่ 10 วัน

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

Back to Top
Page  <1 456

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.211 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters