Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > เข้าครัว ชวนชิม & งานฝีมือ
  New Posts New Posts RSS Feed: ข้าวเหนียวหมูทอด+ข้าวเหนียวมูนร้อนๆ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ข้าวเหนียวหมูทอด+ข้าวเหนียวมูนร้อนๆ

Page  12>
Author
belluci View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote belluci Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ข้าวเหนียวหมูทอด+ข้าวเหนียวมูนร้อนๆ
    Posted: 06 Mar 2010 at 04:16 - IP: 92.16.31.197 IP Information
วันนี้ได้ฤกษ์นึ่งข้าวเหนียวกะหม้อหุงข้าวไฟฟ้าซะที หลังจากคุณนก ณ ลอนดอนแนะนำเรื่องซื้อสินค้าเครื่องปรุงอาหารไทยทางเนต ขอบคุณมากนะคะได้ครบทุกอย่างเลย ราคาก็ไม่แพงมาก แถมได้ของรวดเร็วทันใจ  ต่อไปนี้คงทำเมนูโปรดได้บ่อยขึ้น อิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote belluci Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2010 at 04:21 - IP: 92.16.31.197 IP Information
Back to Top

Post Options Post Options   Quote belluci Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2010 at 04:25 - IP: 92.16.31.197 IP Information
แบบว่าลืมลงรูป แถมลงแล้วก็ลืมเปลี่ยนขนาดอีก ลงซะบึ้มเชียว ขอโทษนะคะแบบว่าเพิ่งหัดโพสน่ะคะ
Back to Top
nok london View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nok london Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2010 at 04:46 - IP: 94.197.224.196 IP Information
มาตามแอบชิมอยู่ค่ะน่าตาน่ากินมากๆเลย
Back to Top
nok london View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nok london Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2010 at 04:49 - IP: 94.197.224.196 IP Information

ใช้รูปขนาด 500-450 กำลังดีจ้ะ

Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2010 at 05:10 - IP: 84.49.207.30 IP Information

ซื้อหวดนึ่งข้าวมาจากไทย แต่ไม่เคยนึ่งสักทีเพราะขี้เกียจแช่ข้าว Tongue ก็เลยหุงข้าวเหนียวกินเกือบทุกวัน คุณสามีก็หุงเป็น วันนี้ก็แกก็หุงกินเอง  Smile

Edited by Sweetiemind - 03 Jun 2553 at 05:10
มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top

Post Options Post Options   Quote belluci Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2010 at 05:41 - IP: 92.16.31.197 IP Information
วันนี้สามีลองกินข้าวเหนียวที่หุงสุกใหม่ๆ แบบว่าติดใจค่ะ คือเค้าเคยกินแต่แบบใส่กะทิเป็นขนมน่ะคะ เลยบอกเค้าว่าแบบนี้กินกับของทอด ของย่างก็อร่อย สามีบอกว่าต้องสั่งซื้อเพิ่มเพราะดูท่าจะชอบข้าวเหนียวมากกว่า้าวสวยซะแว้วววว
Back to Top
Fine day View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Fine day Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2010 at 13:00 - IP: 80.186.137.218 IP Information
   น่าทานจังเลยค่ะ ขออนุญาตสอบถามเคล็ดคลับหน่อยนะคะ ว่าหุงข้าวเหนียวในหม้อหุงข้าว ต้องแช่ข้าวก่อนหรือเปล่าคะ เคยหุงที่เมืองไทยแล้วไม่สุกอ่ะค่ะTongue
ปุ้ย(1971)...สะใภ้ฟินแลนด์
Back to Top
Lilith View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Lilith Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2010 at 15:36 - IP: 86.219.202.214 IP Information
เราเคยนึ่งข้าวเหนียวผ่านไมโครเวฟค่ะ ใช้เวลาไม่นานอย่างที่คิด ขั้นตอนก็ง่ายแสนง่ายค่ะ สามีชอบมากค่ะ เวลาทานกับหมูทอด ลองดูสูตรนี้นะคะ
พอดีได้สูตรมาจากเวบ ครัวไกลบ้านนะค่ะ

วิธีนึ่งข้าวเหนียวด้วยไมโครเวฟ

สำหรับวิธีนึ่งข้าวเหนียวในไมโครเวฟนี่นะคะ จะเร็วและสะดวกกว่าการนึ่งด้วยหวดหรือ

ซึ้งค่ะ แล้วนึ่งด้วยปริมาณน้อยๆได้ ปรกติเวลานึ่งข้าวเหนียวนี่เราต้องแช่ข้าวเหนียวค้าง

คืนไว้ก่อน แต่การนึ่งด้วยไมโครเวฟ การแช่ข้าวเหนียวไม่จำเป็นเลยค่ะ เคยทดลองนึ่ง

ทั้งแบบแช่และไม่แช่ ผลที่ได้ไม่ต่างกัน 

ภาชนะที่ใช้ต้องมีฝาปิดนะคะ ซาวข้าวเหนียวล้างเอาเศษผงที่อาจจะมีออกไป จากนั้นใส่

น้ำค่ะ ใส่ให้ท่วมข้าวเหนียวเหมือนตอนเราจะหุงข้าวแหละค่ะ แต่ให้น้อยกว่านิดหน่อย 

(ใส่น้ำน้อยไป ข้าวดิบยังแก้ได้ด้วยการพรมน้ำแล้วนึ่งต่อ แต่ถ้าใส่มากไปตอนนี้ ข้าวจะ

แฉะแล้วแก้ไม่ได้เลย) จากนั้นปิดฝา เอาเข้าไมโครเวฟ ใช้ไฟแรงสุด ๕ นาทีค่ะ

๕ นาทีผ่านไป ข้าวเหนียวจะยังดิบอยู่นะคะ แต่จะอืดตัวหน่อยๆ ตอนนี้ให้สังเกตดูว่าน้ำ

ในชามมีมากน้อยแค่ไหน ถ้ามีมากเกินไปให้เอาช้อนตักออกค่ะ ใช้ส้อมคนข้าวเหนียวให้

ทั่ว แล้วดูระดับน้ำให้เหลือแค่พอเสมอๆกับข้าวเหนียวในลักษณะแบบนี้นะคะ จากนั้นเอา

ใส่กลับเข้าไปในไมโครเวฟ ไฟแรงสุดอีก ๕ นาทีค่ะ 

เมื่อครบ ๕ นาทีในรอบที่ ๒ ข้าวเหนียวอาจจะสุกหรือไม่สุกก็ได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับข้าว

เหนียวที่นำมาหุง กับความแรงของเตาที่ใช้ค่ะ ข้าวใหม่จะสุกเร็วกว่าข้าวเก่าและจะหอม

กว่า นุ่มกว่า ตอนนี้ลองสังเกตข้าวเหนียวบริเวณฝั่งซ้าย ด้านบนๆนะคะ จะเห็นว่าข้าว

เหนียวบางเม็ดยังมีลักษณะเป็นไต คือมีสีขาวขุ่นอยู่ข้างใน แบบนี้คือยังไม่สุกเต็มที่ค่ะ 

ให้ใช้ส้อมนะคะ ตะกุยข้าวเหนียวให้ทั่วเลย แล้วปิดฝาใส่กลับไปในไมโครเวฟอีกครั้ง ไฟ

แรงสุด ๒ นาทีค่ะ 

หลังจาก ๒ นาทีผ่านไป ตอนเอาออกมาจากไมโครเวฟให้ใช้ส้อมตะกุยให้ทั่วแล้วปิดฝา

อบไว้ประมาณ ๕-๑๐ นาทีเพื่อให้ข้าวระอุทั่วกันนะคะ อย่ารีบร้อนกินทันทีล่ะ สำหรับคน

ที่จะทำข้าวเหนียวมูน ให้เอากะทิมามูนทันทีที่เอาข้าวเหนียวออกมาจากเตาค่ะ จากนั้น

ค่อยปิดฝาอบเอาไว้ให้ข้าวเหนียวระอุซัก ๕-๑๐ นาทีก็กินได้แล้วค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote belluci Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2010 at 17:45 - IP: 92.16.31.197 IP Information

สวัสดีค่ะ มาเพิ่มนึดนึงสำหรับวิธีหุงข้าวกับหม้อหุงข้าวไฟ้าฟ้า จริงๆแล้วเหมือนหุงข้าวสวยทุกอย่างแค่ลดน้ำลงครึงนึงจากการหุงข้าวสวย มนได้สูตรนี้จากคุณเม ครัวไกลบ้านค่ะSmile

หม้อหุงข้าวไฟฟ้า
◊ ข้าวเหนียวดิบ
◊ กะละมังสำหรับล้างข้าวเหนียวดิบ
◊ น้ำเปล่า

1. ข้าวเหนียวดิบกระป๋องแบบนี้ใช้ ๒ กระป๋องค่ะ

2. ตวงข้าวใส่กะละมัง เลือกเศษสิ่งที่ไม่ต้องการออกให้หมด ล้างด้วยน้ำเปล่า ๒-๓ ครั้ง

3. เทข้าวเหนียวที่ล้างแล้วใส่หม้อหุงข้าวไฟฟ้า ไม่ต้องแช่ข้าวเหนียวนะคะ ปริมาณน้ำที่ใช้ : ในปริมาณข้าวเหนียวและข้าวจ้าวที่เท่ากัน ให้ใส่น้ำน้อยกว่าการหุงข้าวจ้าวครึ่งหนึ่ง หรือมากกว่าครึ่งเล็กน้อย เช่น ถ้าตอนที่หุงข้าวจ้าวใช้น้ำ ๔ ถ้วยตวง การหุงข้าวเหนียวก็ให้ใส่น้ำเปล่าแค่ ๒ ถ้วยตวง หรือ ๒.๒๕ ถ้วยตวงเท่านั้นค่ะ ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับชนิดของข้าวเหนียวว่าเป็นข้าวใหม่หรือข้าวเก่าด้วยค่ะ ถ้าข้าวเหนียวใหม่จะใช้น้ำน้อยกว่าปกติเล็กน้อย แต่ถ้าเป็นข้าวเหนียวเก่า ให้ใช้น้ำมากกว่าปกติเล็กน้อยค่ะ อ่านแล้วงงมั้ยค่ะ ถ้าลองทำดูซักครั้งแล้วจะกะปริมาณน้ำที่ต้องใช้ได้ถูกค่ะ นอกจากนี้ปริมาณของน้ำที่ใช้ ยังขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนด้วยว่าชอบข้าวเหนียวที่สวยมากๆ หรือข้าวเหนียวที่ค่อนข้างนิ่ม (แฉะ) ด้วยค่ะ

4.เสร็จแล้วเช็ดมือให้แห้ง เสียบปลั๊กหม้อหุงข้าว ที่สำคัญอย่าลืมกดปุ่ม Cook ด้วยนะคะ ไม่เกิน ๑๕ นาที ได้กินข้าวเหนียวสุกร้อนๆค่ะ

Back to Top
sugarmouse1974 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote sugarmouse1974 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2010 at 19:29 - IP: 82.45.24.153 IP Information
ที่บ้านก็ไม่มีหม้อหุงข้าวเพราะหาซื้อไม่ได้เลยนึ่งข้าวเหนียวด้วยไมโครเวฟรวดเร็วทันใจเกินกว่าที่คิดอีกค่ะ        Clap
say hi to all friend...Rung & Nobbie Plymouth..and my little girl
Back to Top
natchuda View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natchuda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Mar 2010 at 00:23 - IP: 86.160.81.66 IP Information
สั่งซื้ออาหารไทยใน www.ใช้เวลากี่วันค่ะ ราคาตามที่www. แจ้งไว้หรือเปล่า แล้วเราต้องจ่ายค่าขนส่งหรือเปล่า
Long Live The King of Siam
Back to Top
snow drop View Drop Down

Post Options Post Options   Quote snow drop Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Mar 2010 at 00:32 - IP: 217.42.214.35 IP Information
Tongueที่บ้านหุงข้าวเหนียวด้วยไมโครเวปเหมือนกัน แต่มีความรู้สึกว่าหุงกับหม้อข้าวจะเร็วกว่า  ถ้าหุงด้วยหม้อหุงข้าวค่ะใส่หม้อ ใส่น้ำครั้งเดียวได้ทานเลย  ไมโครเวปต้องเอาออกมาคน แล้วเวปต่อ ต้องคอยมาดูว่าสุกแล้วยังWink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote belluci Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Mar 2010 at 07:20 - IP: 92.16.31.197 IP Information
มนสั่งจากเวบในอังกฤษค่ะ แต่ว่ามนอยู่ Northern Ireland ซึ่งไกลจากเกาะใหญ่เลยใช้เวลาสามวันค่ะ ถ้าอยูในเกาะอังกฤษก็อาจจะแค่สองวัน ค่าส่งก็ประมาณห้าร้อยบาทไทยค่ะ อันนี้สั่งได้ถึงสามสิบกิโลค่ะ แล้วก็ค่าส่งในเกาะอังกฤษถูกกว่าด้วย น่าจะประมาณสามร้อยบาท มนสั่งจากเวบนี้ค่ะ www.thai-food-online.co.uk เพราะบางเวบค่าส่งแพง อ้อเวบนี้แพคของดีด้วยค่ะ มนสั่งพวกซอส ซีอิ้ว กะปิ น้ำตาลปี๊ปในขวดโหลเค้าแพคดีมากค่ะ ใครมีเวบดีๆมาแชร์กันได้นะคะSmile
Back to Top
Jumjim View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Jumjim Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Mar 2010 at 17:24 - IP: 93.111.95.120 IP Information
น่ากินจังเลยค่ะคุณมน   อีกอย่างของโปรดแฟนด้วยค่ะข้าวเหนียวหมูทอดTongue
จุ๋มอยู่ออสเตรียค่ะ   จังหวัดดอนเบี่ยนค่ะที่นี้มีร้านเอเซียและขายของไทยด้วย
เลยหาซื้อของง่ายหนอ่ยBig smile
ไม่ว่าอยู่ที่ไหนเราคนไทย
เป็นเพื่อนกันสเมอ
Back to Top
foodietaste View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote foodietaste Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Mar 2010 at 00:53 - IP: 124.120.228.106 IP Information
Smile
Smile
Back to Top
wales View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wales Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Mar 2010 at 05:40 - IP: 80.42.184.2 IP Information
สามีที่บ้านก็ชอบกินข้าวเหนียวกับลาบ มากค่ะของโปรด
เห็นหมูทอดแล้วอยากทานมาก
Back to Top
Arale2010 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Arale2010 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Mar 2010 at 06:05 - IP: 81.240.41.63 IP Information
โอ้ววววววว... น่ากินมาก ๆ คิดถึงข้าวเหนียวจังเลยค่ะ ไม่ได้กินมานานมากแล้วหิว ๆๆ ขอแจมสักคนได้ไหมเอ่ย? Big smile
Back to Top
Janpen View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Janpen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Mar 2010 at 00:48 - IP: 83.252.231.166 IP Information

น่ากินมากเลยคะ หุงข้าวเหนียวได้น่ากินมากเลยคะ น้ำลายไหลหมดแล้วคะ

[ยูอาร์แอลURL=http://www.ladyinter.com/forum_topics.asp?FID=39][ไอเอ็มจีIMG]http://img511.imageshack.us/img511/4143/24371928.jpg[/ไอเอ็มจีIMG][/ยูอาร์แอลURL]
Back to Top
pooky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pooky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Mar 2010 at 09:17 - IP: 222.123.56.233 IP Information
Back to Top
eyeblue View Drop Down

Post Options Post Options   Quote eyeblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Mar 2010 at 13:46 - IP: 93.70.63.158 IP Information
น่าทานมากเลยค่ะStar
L'amore è bello e sappiamo che i colori della vita.
[URL=][/U
Back to Top
Khwan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Khwan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Mar 2010 at 17:04 - IP: 91.105.94.132 IP Information
Tongue จานโปรด ขอชิมด้วยคนนะคะBig smile
Back to Top
kanokkorn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanokkorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Mar 2010 at 17:20 - IP: 212.251.221.96 IP Information
น่าทานจริงๆ ข้าวเหนียวของโปรดเราเลยทานได้อร่อยกว่าข้าวสวยอีก แถมได้วิธีนึ่งอีก ขอบคุณจขกท มากๆค่ะTongue

KANOKKORN OSLO NORWAY 1973
Back to Top
ju_nara View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote ju_nara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2010 at 13:59 - IP: 66.75.110.242 IP Information
น่าทานจังเลยค่ะ    
แท้จริงแล้ว ความสุขของชีวิต อยู่ ณ ช่วงเวลาขณะนี้ ช่วงเวลาปัจจุบัน ไม่ต้องรอให้ความสุขมาหาเราในอนาคต
เราควรมีความสุข และพึงพอใจกับความสุขอยู่ในปัจจุบัน
Back to Top
darren_iya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote darren_iya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2010 at 15:46 - IP: 122.107.17.39 IP Information

คุณแฟน แดนจิงโจ้ก็ไม่น้อยหน้าเรื่อง ชอบข้าวเหนียว ของโปรดแกเลยยย ดังนั้นเวลาทำอาหารไทย ก็จะมีข้าวสวย สำหรับตัวเรา และข้าวเหนียว สำหรับคุณแฟนคะ แต่กับข้าวแบบเดียวกัน แซ่บๆๆ LOLLOL

Niya Korat@Aussie
Back to Top
RrEYa View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote RrEYa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2010 at 16:50 - IP: 115.135.124.227 IP Information
อยากได้สูตรหมูทอด Smile ใครมีสูตรหมูที่ทอดแล้วไม่แข็งบ้างอ่าคะ
บางคนมีใส่งานิดๆด้วยน่ะ

Back to Top
Nee1980PL View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nee1980PL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2010 at 17:33 - IP: 217.113.228.76 IP Information
โอย!!! หิวตาลายแล้วจ้ามนจ๋า อย่าลืมเอาสูตรอาหารเด็ดๆ ไปลงในบ้านโปแลนด์บ้างนะ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ รอแซ่บอยู่จ้า สำหรับมื้อนี้เห็นแล้วบอกได้เลยว่า น้ำลายไหล Big smile
เข้าครัวไปหาของกินก่อนนะท้องร้องจ๊อกๆๆๆ เลยLOL
Back to Top
PaY View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PaY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2010 at 18:45 - IP: 84.209.83.239 IP Information
แหะๆขอเหอะค่ะจานนี้ แม่เจ้า! หิวๆLOLLOLLOL
ใส่เกงเก๊าเก่า รองเท้าผ้าใบ
น้ำหอมไม่ใช้ สตางค์ก็พอมี
เซ็งๆเศร้าๆเหงาก็ดนตรี
เป็นคนอย่างนี้จะรับได้หรือเปล่า
"นี่แหละตัวข้าพเจ้า"
Life does not need to have everything ;)
---
-แม่ลูกสามใบ(ไม่)เถา^_^
Back to Top
sasitorn_tuy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sasitorn_tuy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2010 at 21:22 - IP: 10.0.2.250 IP Information
Avatar สวัสดีค่ะคุณ จขกท  เดี๋ยวเราลองหุงมั่งดีกว่าน่าทานมากค่ะ...ไม่เคยหุงสักทีข้าวเหนียวนี่อ่ะ  เคยหุงแต่ข้าวสวย...ตุ๋ย ค่ะBig smile
การมีชีวิตอยู่โดยไม่ต้องผ่านอุปสรรคใด ๆ เลย จึงมีแต่จะทำให้เราพิการและไม่แข็งแรง

Tuy...June..Jorg...Norway    

Back to Top
MeawC View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MeawC Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Dec 2010 at 14:07 - IP: 76.178.39.168 IP Information
เห็นหมูทอดแล้วอยากทานมากคะSmile
เหมียว(1985) A lovely Wife in USA since June 2005....

Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.219 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters