Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอคำแนะนำขั้นตอนการหย่า
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอคำแนะนำขั้นตอนการหย่า

Author
kkanseeta View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote kkanseeta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอคำแนะนำขั้นตอนการหย่า
    Posted: 04 Jan 2012 at 17:54 - IP: 109.152.164.97 IP Information
สมาชิกท่านใดมีข้อมูลขั้นตอนการขอหย่ากะสามีบ้างค่ะ กรณีเราจดทะเบียนสมรสที่ไทย แล้วจะขอหย่ากะสามีที่นี่  ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ 
Back to Top
xluely View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jan 2012 at 21:52 - IP: 109.149.159.115 IP Information
คาดว่าอย่างน้อยคุณได้วีซ่า ILR แล้ว คุณติดต่อcitizen advice bureau เลยค่ะ เพราะต้องทำผ่านนักกฏหมายยื่นเรื่องที่ศาลให้ ขั้นตอนต่างๆ ตาม link หรือคุณกับสามีจะนัดนักกฏหมายเป็นการส่วนตัวก็ได้ แต่มีค่าใช้จ่ายพอควรนะคะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kkanseeta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jan 2012 at 22:30 - IP: 109.152.164.97 IP Information
คุณนก ดิฉันเคยไปแล้วค่ะ แต่ไม่ได้คำแนะนำที่ดีและชัดเจน เลยยังไม่ได้คำตอบ ดิฉันได้วีซ่ามาหลายปีแล้วค่ะ มีลุกชายคนนึง แต่ดูท่าทางเขาจะไม่ยอมให้ลูก  แต่เขาเป็นคนทิ้งเราไปกะคนอื่นก่อนเลยพออุ่นใจว่าจะยังไง เราคงต้องได้ลูกแน่นอน 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jan 2012 at 22:37 - IP: 109.149.159.115 IP Information
Originally posted by kkanseeta

คุณนก ดิฉันเคยไปแล้วค่ะ แต่ไม่ได้คำแนะนำที่ดีและชัดเจน เลยยังไม่ได้คำตอบ ดิฉันได้วีซ่ามาหลายปีแล้วค่ะ มีลุกชายคนนึง แต่ดูท่าทางเขาจะไม่ยอมให้ลูก  แต่เขาเป็นคนทิ้งเราไปกะคนอื่นก่อนเลยพออุ่นใจว่าจะยังไง เราคงต้องได้ลูกแน่นอน 

ถ้าอย่างนั้นคงต้องหาทนายความอย่างเดียว ทำไม CAB ไม่ช่วยอะไรเลยล่ะ เมืองที่เราอยู่มีน้องคนไทยทำเรื่องหย่าเหมือนกัน CAB ช่วยทุกอย่าง  น้องเขาไม่มีงานทำ ตอนแยกกับอดีตสามีก็ไปอยู่กับเพื่อนคนไทยด้วยกันสักพัก ค่าใช้จ่ายเสียน้อยมาก พอเรื่องถึงทนาย ถึงศาล CAB ก็วางมือ แต่ทำเรื่องเป็นปี ด้วยเหตุมีลูกเหมือนกัน มีปัญหาเรื่องแย่งลูกกัน แต่สุดท้ายตกลงกันได้ แตถึงตกลงได้ก็ตกลงได้แบบเสียเปรียบเพราะน้องเขาไม่มีงานทำ ไม่มีหลักฐานที่แสดงถึงการเลี้ยงดูลูกได้ เลยต้องมาเยี่ยมลูกเป็นพักๆ ตอนนี้ก็ได้แต่รอเวลา ว่าอาจจะได้มีโอกาสเอาลูกไปอยู่ด้วยสักวัน
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kkanseeta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jan 2012 at 23:00 - IP: 109.152.164.97 IP Information
อยู่นี่ไม่ค่อยได้คำแนะนำถูกใจ  ขนาดถามเรื่องลูกเขายังไม่กล้ายืนยันอะไรเลย ดิฉันทำงาน fulltime คงค่าใช้จ่ายเยอะเหมือนกันถ้าคุยกะทนาย  ตอนนี้เลยยังลังเลอยู่  
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jan 2012 at 23:36 - IP: 109.149.159.115 IP Information
Originally posted by kkanseeta

อยู่นี่ไม่ค่อยได้คำแนะนำถูกใจ  ขนาดถามเรื่องลูกเขายังไม่กล้ายืนยันอะไรเลย ดิฉันทำงาน fulltime คงค่าใช้จ่ายเยอะเหมือนกันถ้าคุยกะทนาย  ตอนนี้เลยยังลังเลอยู่  
ก็เพราะคุณมีงานทำ มีรายได้และคาดว่ามีเงินเก็บส่วนตัวด้วย และนี่ก็เป็นเหตุหนึ่งที่ CAB อาจจะไม่ช่วยมากเพราะคิดว่าคุณมีจ่าย อยู่ที่นี่มานาน น่าจะเข้าใจว่าเขาเลือกช่วยพวกไม่มีจริงๆเท่านั้น บางคนไม่ยอมทำงานก็เพราะอยู่บ้านกินเงินรัฐสบายๆกว่า แต่โอกาสที่คุณจะได้ลูกก็มีมากเพราะคุณมีงานทำ

เป็นกำลังใจให้แล้วกันค่ะ บางทีอิสะภาพก็ต้องแลกกับอะไรบางอย่างเสมอ ขึ้นกับว่าเรายินดีที่จะซื้อมันหรือเปล่าหรือรอเวลาไปเรื่อยๆ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kkanseeta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jan 2012 at 23:57 - IP: 109.152.164.97 IP Information
คุณนกพอทราบไหมค่ะ เราต้องไปแจ้งที่ไหนว่าเราแยกกะสามี  เคยได้ยินมาว่าถ้าเราแยกกันอยู่เมื่อครบสองปีจะถือว่าเป็นการหย่าโดยอัตโนมัต  นี่ก็ปีกว่า  ถ้าข้อความที่เคยได้ยินมาเป็นจริง ดิฉันอาจจะรอเวลาจนครบสองปีก่อนค่อยดำเนินการต่อ เหมือนรอเวลาแห่งความสำเร็จ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2012 at 00:14 - IP: 86.147.20.154 IP Information

คุณนกพอทราบไหมค่ะ เราต้องไปแจ้งที่ไหนว่าเราแยกกะสามี  เคยได้ยินมาว่าถ้าเราแยกกันอยู่เมื่อครบสองปีจะถือว่าเป็นการหย่าโดยอัตโนมัต  นี่ก็ปีกว่า  ถ้าข้อความที่เคยได้ยินมาเป็นจริง ดิฉันอาจจะรอเวลาจนครบสองปีก่อนค่อยดำเนินการต่อ เหมือนรอเวลาแห่งความสำเร็จ
ที่เรารู้คือไม่ใช่สองปีนะคะ สองปีสามารถใช้เป็นเหตุผลในการหย่า แต่การหย่าถ้ามีการแจ้งต่อศาลแล้วแต่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่ยอมหย่าด้วยสาเหตุใดก็ตาม ต้องรอห้าปีค่ะ ถึงจะถือว่าการหย่านั้นมีผลอัตโนมัติ คุณเข้าไปอ่านข้อมูลตาม link ที่ให้ไปนะคะเราคิดว่าละเอียดพอสมควร ทั้งเรื่องขั้นตอนการหย่า สาเหตุการขอหย่า ระยะเวลาในการหย่าหรือไปอ่านภาคภาษาไทย ที่เวปอยู่อย่างไรในอังกฤษของ Thai Woman's Organisation ถ้าจำไม่ผิดจะมีเรื่องกฏหมายครอบครัวตั้งแต่แต่งจนหย่าค่ะ แต่เป็นข้อมูลคร่าวๆ ไม่ได้ลงลึกในรายละเอียด 

Edited by xluely - 19 Dec 2012 at 04:21
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kkanseeta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2012 at 00:51 - IP: 109.152.164.97 IP Information
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ยังไม่ได้อ่านเลย  เดี๋ยวแป็บรอให้ลูกอิ่มข้าวเย็นก่อนจะเข้าไปดูค่ะ
Back to Top
coastandbeyond View Drop Down

Post Options Post Options   Quote coastandbeyond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2012 at 19:24 - IP: 82.46.88.124 IP Information
คุณสามารถยื่นเรื่องหย่าเองได้คะ Search หาศาลที่อยู่ใกล้บ้านที่รับดำเนินเรื่องหย่าคะ

กรณีที่คุณมีบุตรแล้วหากต่างฝ่ายต่างอยากได้บุตรไปเลี้ยงดู แบบนี้ก็ต้องจ้างทนายคะ ถ้าคุณชนะฝ่ายชายก็ต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูบุตรให้คุณด้วย (ซึ่งกรณีที่คุณมีรายได้ มีที่อยู่ชัดเจน ศาลมักจะเข้าข้างฝ่ายหญิงในความคิดของดิฉัน)

ลิ้งค์นี้จะอธิบายอย่างละเอียดว่าขั้นตอนการหย่าต้องทำอย่างไรบ้างคะ

ส่วนลิ้งค์นี้เป็น Form ที่คุณต้องใช้ คือ D8 คะ

จะกรอก Form D8 ให้ถูกต้องครบถ้วน เนื่องจากอาจจะมีบางคำถามที่คุณไม่เข้าใจ ก็คลิกเข้าไปในลิ้งนี้คะ อธิบายละเอียดทุกข้อคำถามคะ

อันนี้เป็นเหมือนกับคู่มืออธิบายการจะหย่าที่อังกฤษคะ

ลิงค์นี้เป็นรายละเอียดคร่าวๆ เกี่ยวกับ Divorce Fees คะ

การแยกกันอยู่เกินสองปีเป็นเหตุผลหนึ่งของการหย่าร้างคะ ไม่ได้หมายความว่าการหย่าจะเป็นไปโดยอัตโนมัติ พยายามตกลงกับเค้าเรื่องลูกดีๆคะ ถ้าตกลงกันได้จะได้ไม่ต้องจ้างทนายให้เปลืองเงินกันทั้งสองฝ่ายคะ ถ้ามีตรงไหนที่ไม่เข้าใจถามได้คะ ลองอ่านลิ้งค์แรกที่ให้ก่อนคะจะได้มีไอเดียว แล้วก็เข้าไปดู Form D8 คะ การหย่าที่อังกฤษถ้าตกลงกันได้ทั้งสองฝ่ายก็ไม่ใช่เรื่องยากหรอกคะ เพียงแต่ระยะเวลาในการรอเอกสาร และขั้นตอน ค่อนข้างใช้เวลาเท่านั้นเองคะ

Edited by coastandbeyond - 05 Jan 2012 at 19:36
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2012 at 19:56 - IP: 109.148.37.131 IP Information
Originally posted by coastandbeyond

คุณสามารถยื่นเรื่องหย่าเองได้คะ Search หาศาลที่อยู่ใกล้บ้านที่รับดำเนินเรื่องหย่าคะ

กรณีที่คุณมีบุตรแล้วหากต่างฝ่ายต่างอยากได้บุตรไปเลี้ยงดู แบบนี้ก็ต้องจ้างทนายคะ ถ้าคุณชนะฝ่ายชายก็ต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูบุตรให้คุณด้วย (ซึ่งกรณีที่คุณมีรายได้ มีที่อยู่ชัดเจน ศาลมักจะเข้าข้างฝ่ายหญิงในความคิดของดิฉัน)

ลิ้งค์นี้จะอธิบายอย่างละเอียดว่าขั้นตอนการหย่าต้องทำอย่างไรบ้างคะ

ส่วนลิ้งค์นี้เป็น Form ที่คุณต้องใช้ คือ D8 คะ

จะกรอก Form D8 ให้ถูกต้องครบถ้วน เนื่องจากอาจจะมีบางคำถามที่คุณไม่เข้าใจ ก็คลิกเข้าไปในลิ้งนี้คะ อธิบายละเอียดทุกข้อคำถามคะ

อันนี้เป็นเหมือนกับคู่มืออธิบายการจะหย่าที่อังกฤษคะ

ลิงค์นี้เป็นรายละเอียดคร่าวๆ เกี่ยวกับ Divorce Fees คะ

การแยกกันอยู่เกินสองปีเป็นเหตุผลหนึ่งของการหย่าร้างคะ ไม่ได้หมายความว่าการหย่าจะเป็นไปโดยอัตโนมัติ พยายามตกลงกับเค้าเรื่องลูกดีๆคะ ถ้าตกลงกันได้จะได้ไม่ต้องจ้างทนายให้เปลืองเงินกันทั้งสองฝ่ายคะ ถ้ามีตรงไหนที่ไม่เข้าใจถามได้คะ ลองอ่านลิ้งค์แรกที่ให้ก่อนคะจะได้มีไอเดียว แล้วก็เข้าไปดู Form D8 คะ การหย่าที่อังกฤษถ้าตกลงกันได้ทั้งสองฝ่ายก็ไม่ใช่เรื่องยากหรอกคะ เพียงแต่ระยะเวลาในการรอเอกสาร และขั้นตอน ค่อนข้างใช้เวลาเท่านั้นเองคะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลโดยละเอียด ClapClapClapClapClapClapขอเอา link ไปไว้ที่กระทู้วีซ่าแล้วกันนะ ใครมาถามเรื่องหย่าจะได้ให้เข้ามาดูกระทู้นี้

Originally posted by ส้มเขียวหวาน

สวัสดีค่ะ กริ่นก่อนนะ ตอนทำเรื่องหย่า ดิฉันก็เคลมเงินจาก จ๊อบเซ็นเตอร์ คือกัน
แต่ก่อนหย่า ดิฉันทำงานเก็บเงิน เตรียมพร้อมทั้งเรื่องเงิน และที่อยู่
ถ้าคุณไม่อยากยุ่งยากให้เตรียมเงินไว้จ่ายศาลเองเลย
ในฟอร์มที่จะกรอก มีคำาถามว่า ใครจะเป็นคนจ่าย ค่าใช้จ่ายที่ศาลจะเรียกเก็บด้วยค่ะ
เริ่มต้นถ้าคุณเป็นคนเริ่มหย่า ให้ไปติดต่อที่ ศาลเมืองที่คุณอาศัยอยู่ เขาจะให้ฟอร์มมากรอก
ของดิฉัน ใช้สาเหตุ สามีมีคนอื่นไม่ส่งเสียเลี้ยงดู ละเลย หน้าที่สามี
เสร็จแล้ว ให้ส่งคำร้องไปที่ศาล ซึ่งรายละเอียด ที่อยู่ คู่มือ ว่าจะทำอย่างไร คุณจะได้รับมาศึกษา วันที่คุณไปขอฟอร์ม พร้อมขั้นตอนในการหย่าแบบระเอียดเลยค่ะ ซึ่งตอนส่งฟอร์มกลับไปที่ศาล จะมีค่าใช้จ่ายเกิดขึ้น จำตัวเลขที่แน่นอนไม่ได้ค่ะ คร่าวๆสามร้อยกว่าปอนด์

หลังจากคุณยื่นเรื่องหย่าไป (กรณีทำเรื่องหย่ามีเหตุผลที่ศาลอนุญาตให้ทำเรื่องหย่าคือ
-แยกกันอยู่
-คู่สมรสปันใจ
-กักขังไม่เลี้ยงดู
นี่สาเหตุ คร่าวๆนะคะ ถ้าอยากได้รายละเอียด ให้ศึกษาเองจาก คู่มือที่ได้มาจากศาล

หลังจากศาลได้รับคำยื่นฟ้องจากคุณทางศาลจะส่งสำเนาไปให้สามี เพื่อยืนยันว่า สิ่งที่คุณยื่นฟ้องมีความจริงไหม ซึ่งเขาจะมีฟอร์มแนบให้ทางสามีคุณด้วยเพื่อกรอกฟอร์มกลับไปที่ศาล
ฟอร์มที่สามีคุณกรอกส่งกลับไปที่ศาล คุณก็จะได้รับสำเนาทุกอย่างเหมือนกัน เพราะศาลจะส่งกลับไป กลับมา ทั้งสองฝ่าย ว่าแต่ละฝ่ายเห็นพ้อง ว่าจะหย่ากัน

เสร็จแล้ว หลังจากคุณและสามี กรอกฟอร์มโต้ตอบกันไปมา ราวๆรอบที่สามที่มีการโต้ตอบกัน (ขออภัย จำไม่ได้หมด จะมีค่าใช้จ่ายอีกราวๆสี่สิบกว่าปอนด์)

ซึ่งถ้ามีค่าใช้จ่ายเกิดขึ้นทางศาลจะมีจดหมายแจ้งทุกครั้ง ว่าจะต้องจ่ายเช็คให้ใครและส่งไปที่ไหน ไม่่ต้องกังวล จดหมายแจ้งรายละเอียดยิบเลยค่ะ เพียงแต่ต้องอ่านให้ระเอียดเท่านั้น เพราะภาษาที่ศาลใช้ ยากมากสำหรับดิฉัน
*ในระหว่างนี้ จะมีเอกสารจากศาล ให้คุณไปติดต่อรับรองเอกสารจาก สำนักทนายความ ใกล้บ้านคุณ ค่าใช้จ่าย เจ็ดปอนด์ค่ะ เพื่อสาบานตนเรื่องที่ฟ้องหย่าเป็นเรื่องจริง ประมาณนี้ สำนักงานทนายความจะให้เราว่าตาม พร้อมกับวางมือเพื่อสาบานตนบนคัมภีร์ไบเบิ้ล*

ถ้าคุณและสามียินยอม ไม่ฟ้องร้องแบบ แย่งสมบัติหรือสามารถตกลงได้ด้วยดี ก่อนที่ศาลจะตัดสินจะมีจดหมายมาว่า วันไหนศาลจะตัดสิน และที่ไหน เวลาเท่าไหร่ และถ้าคุณ และสามีต้องการไปฟังคำตัดสิน ก็ไปได้เลย

หลังจากศาลนั่งบัลลังก์เพื่อตัดสินคุณ และสามีเสร็จ ถ้าไม่มีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งคัดค้านอะไร เป็นอันว่า คดีหย่าตัดสิน
หลังจากนั้น คุณและสามีจะได้ใบหย่าที่เรียกว่า Decree Absolute
เป็นอันเสร็จสิ้นการหย่า
ระยะเวลาดำเนินการ กรณีหย่ากันด้วยดี 4-6 เดือน
นี่คือประสบการณ์จริงที่เกิดขึ้นจากชีวิตจริงในอังกฤษ หวังว่าคงมีประโยชน์นะคะ

โชคดีค่ะ ส้มเขียวหวาน 9

Edited by xluely - 31 Jul 2013 at 17:59
Back to Top
coastandbeyond View Drop Down

Post Options Post Options   Quote coastandbeyond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jan 2012 at 02:48 - IP: 82.33.96.212 IP Information

Edited by coastandbeyond - 23 Apr 2012 at 04:10
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.205 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters