Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: เปิดธุรกิจกิจหรือทำอะไรดีถึงจะดีกับพ่อ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เปิดธุรกิจกิจหรือทำอะไรดีถึงจะดีกับพ่อ

Author
tang mo View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เปิดธุรกิจกิจหรือทำอะไรดีถึงจะดีกับพ่อ
    Posted: 12 Jan 2012 at 02:07 - IP: 84.197.16.181 IP Information

Edited by tang mo - 14 Apr 2013 at 02:07
และเราจะมีกันและกันตลอดไป
Back to Top
cinderella View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cinderella Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 02:41 - IP: 64.231.62.150 IP Information
ปลูกเห็ดนางฟ้าขายค่ะ เเละปลูกยางไปด้วย อันนี้พี่สาวกำลังทำค่ะ เเต่เพื่อนๆที่อุบล สุพรรณทำไปเรียบร้อยเเล้วเเละปีหน้าเค้าก็จะกรีดยางกันเเล้ว ส่วนเห็ดขายดีมากค่ะ
Back to Top
Noa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Noa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 02:43 - IP: 81.70.219.28 IP Information
เข้ามาเก็บข้อมูล สำเร็จแล้วบอกอาม่าด้วยเน้อLOLLOLLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 02:44 - IP: 84.197.16.181 IP Information

Edited by tang mo - 14 Apr 2013 at 02:08
Back to Top
Nata View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nata Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 02:46 - IP: 110.49.251.33 IP Information
ความคิดเดียวกันเลยคะ โดยส่วนตัวสนใจข้อ2 กับ3 คะ ไม่หนักเกินไปด้วยสำหรบคนแก่ แต่ถ้าถามพ่อ พ่อเลือกข้อ1
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 02:53 - IP: 84.197.17.161 IP Information
Avatar  ถ้าประสบความสำเร็จ จะเข้ามาแจ้งให้ทราบคะLOL

Avatar  โดยส่วนตัวถ้าดิฉันอยู่เมืองไทย จะทำหมดเลยคะ LOLLOL  ตอนนี้ยังไม่ได้ถามพ่อคะ แต่ถ้าถามก็คงจะเป็นข้อ ๑ เหมือนกันคะ เพราะแกชอบอยู่กับไร่กับสวนLOL
Back to Top
Geegie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Geegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 03:49 - IP: 84.208.97.168 IP Information
อนุโมทนาบุญเจ้าของกระทู้มีความกตัญญูและเห็นความสุขแบบระยะยาวของคุณพ่อ

ส่วนตัวคิดว่าคนมีอายุ ให้ทำงานสวนเล็กๆ น้อยๆ ถือ เป็นความสุขทางใจนะคะ ย่ิงไม่ให้ทำอะไรเลยท่านอาจจะอึดอัด

คุณพ่อดิฉันเป็นอาจารย์ แต่ตอนนี้เริ่มมีอายุแล้ว ก็เห็นท่านมีความสุขกับการไปดูแลสวนที่บ้านยายมากๆ  เพราะธรรมชาติ ยังไงก็ให้ความสุข ต้นไม้เขียว อากาศในบ้านสวนเนอะ(พูดแล้วคิดถึงเมืองไทย)

อีกงานหนึ่งที่ดิฉันคิดไว้เหมือนกันว่าอยากให้พ่อกับแม่ทำ (ถ้าท่านอยากทำ) คือ ทำบ้านเช่าค่ะ ลงเงินทุนก้อนใหญ่ก้อนเดียว แต่ว่าไม่ต้องดูแลมาก หากทำเลดีๆ และเลือกคนเช่าดีๆ หน่อย  ท่านยังมีเวลาไปดูแลสวนผัก อ่านหนังสือ ปฏิบัติธรรมประกอบกันได้ค่ะ  คิดไว้อย่างนั้นนะคะ

Oslo
---
ธรรมชาติของจิตใจมันเข้าข้างตัวเอง
โบราณพูดว่า เรามักจะเห็นความผิดของคนอื่นเท่าภูเขา ความผิดของตนเท่ารูเข็ม
มันเป็นความจริงอย่างนั้นด้วย
เราจึงต้องระวังความรู้สึกนึกคิดของตัวเองให้มาก ๆ

Back to Top
nana5000 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nana5000 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 04:25 - IP: 88.184.17.80 IP Information
ปลูกเห็ดค่ะ

แล้วก้อสวนผลไม้ น่ารักดี เคยช่วยพ่อทำสวนค่ะ ชอบๆ

ขอให้โชคดีค่ะ เจ้าของกระทู้กตัญญูจริงๆ
เวอร์ชั่น ผีอีแพง โอมกากาชิกากา จงมาเป็นผัวกูมา โอม!!!ให้ช้างลืมโขลง โอม!!!ให้โขลงลืมไพร โอม!!!ให้มันร้อนเร่า โอม!!!ให้มันรักใคร่ ฮึๆๆๆ
Back to Top
Nata View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nata Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 04:39 - IP: 110.49.251.33 IP Information
Originally posted by tang mo

Avatar  ถ้าประสบความสำเร็จ จะเข้ามาแจ้งให้ทราบคะLOL

Avatar  โดยส่วนตัวถ้าดิฉันอยู่เมืองไทย จะทำหมดเลยคะ LOLLOL  ตอนนี้ยังไม่ได้ถามพ่อคะ แต่ถ้าถามก็คงจะเป็นข้อ ๑ เหมือนกันคะ เพราะแกชอบอยู่กับไร่กับสวนLOL

เหมือนกันคะ แต่ด้วยหน้าที่การงานเลยยังไม่สามารถไปช่วย หรือดูแลท่านได้ เลยอยากหาอะไรให้ทำแบบเบาๆไปก่อนสองคนตายาย ถ้าจะทำจริงๆก็คงเลือกทั้งสามข้อเหมือนกันคะ พ่อเรา77แล้วก็ยังยืนยันเลือกข้อ1 บอกว่าข้าจะหยุดตอนข้าล้ม (พูดเหน่อๆนะคะจะได้อรรถรสแบบพ่อ )
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 04:45 - IP: 84.197.17.161 IP Information
Avatar   ขอบคุณมากคะ ที่เข้ามาแชร์และคำแนะ ดิฉันเคยคิดเหมือนกันว่าทำบ้านเช่าอะไรแบบนี้ท่าจะดี แต่ติดตรงที่ทำเล ที่บ้านดิฉันอยู่แถวนอกชนบท ที่ซอยบ้านดิฉันมันรอบไปด้วยทุ่งนา และถ้าทำกิจการนี้คงไม่เวิร์ค นอกเสียจากว่าไปทำในตัวเมือง แต่ต้องลงทุนมากพอสมควรคะ แต่อนาคตไม่แน่คะ ถ้าอยากกลับไปใช้ชีวิตที่เมืองไทย อาจจะทำเป็นของตัวเองคะ ถ้าทำงานแล้วเก็ยตังค์ได้พอสมควรBig smile

Avatar ขอบคุณมากคะที่เข้ามาให้คำแนะนำ เมื่อก่อนพ่อดิฉันเพาะเห็ดนางฟ้า และเห็ดต่างๆ ขาย แต่ไม่รู้ทำไมแกถึงหยุดทำ เดี๋ยวจะถามพ่อดูว่าทำไมถึงเลิกทำ  เมื่อสองเดือนก่อน พ่อก็ปลูกกระเทียมไว้ตั้งหลายไร่แล้ว เวลาโทรไปแกก็ชอบบ่นว่าเหนื่อย แต่ก็รักที่จะทำ ดิฉันก็บอกให้พ่อไปค้าขายกับแม่ พ่อก็ไม่ชอบ ตอนนี้ก็เกิดความคิดอยากลงทุนอะไรซักอย่างที่ไม่หนักสำหรับแกคะSmile  ความจริงพ่อก็ยังไม่แก่มากเท่าไหร่ ห้าสิบสามปี แต่ด้วยที่ว่าทำงานหนักมาตั้งแต่เด็กๆ ร่างกายแกถึงทรุดโทรมคะ  

Back to Top
KhunEve View Drop Down

Post Options Post Options   Quote KhunEve Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 07:23 - IP: 120.145.144.184 IP Information
ปลูกเห็ดค่ะ เรากำลังดูให้พี่สาวเหมือนกัน เพราะพี่สาวเป็นคนดูแลพ่อแม่ค่ะ พ่อกับแม่ก็คงมาช่วยเล็กๆ น้อยๆ เพราะท่านแก่มากแล้ว
แต่พ่อเราปลูกมะนาวไว้ประมาณสองไร่ค่ะ เพิ่งลงได้ปีเดียว
แล้วพ่อก็ลงผลไม้ในไร่ด้วย อย่างละ สี่ห้าต้น มีเงาะ ฝรั่ง ละมุด มังคุด มะม่วง ส้มโอ อะวาควาโด้ มะพร้าวน้ำหอม ค่อยๆ ลง ดูแลไม่ยาก
แล้วก็จะปลูกผักต่างๆ ไว้กินแล้วก็ส่งขายตามตลาดด้วยค่ะ ทำไม่เยอะมากมาย แต่เป็นแบบเศรษฐกิจพอเพียง รายได้จากการขายผักก็เป็นค่ากับข้าวและได้เก็บด้วยค่ะ
ในหนองเราก็ปล่อยปลา แต่ไม่ได้ขายปลาหรอก เอาไว้กินเอง
ถ้าบ้านคุณไม่ติดป่า ลองเลี้ยงเป็ดด้วยสิคะ ทำรั้วล้อมไม่ให้งูเข้า ทำบ่อให้เป็ดว่ายน้ำ กินน้ำด้วย เพื่อนเราทำที่สุรินทร์ค่ะ ขายใข่เป็ด ราคาดี มีคนมารับถึงบ้าน แต่บ้านเราอยู่ในป่า เป็นภูเขา งูเยอะ เลยไม่ทำน่ะค่ะ
เราเคยสนใจปลูกยางเหมือนกัน แต่คิดถึงตอนกรีดแล้ว ไม่ไหวค่ะ หาคนดูแลยากด้วย ต้องตื่นแต่เที่ยงคืน ตีหนึ่ง มากรีดยาง เราว่าลำบากคนแก่ แล้วถ้ากรีดไม่เป็นก็เสียหน้ายางไปเลย ถ้าจะหาคนมากรีดแบ่งกัน เราก็ไม่รู้จะหาที่ไหน ที่เขาทำเป็นแล้วก็จะมาสนใจดูแลยางเราเหมือนที่เราทำเอง ปัญหาเยอะไปหน่อยเลยเลิกคิด

www.facebook.com/SasipatThaiMassage
Back to Top
mirror View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mirror Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 08:57 - IP: 125.168.6.161 IP Information
เลี้ยงเป็ดไข่ก็ดีนะคะ ทำไข่เค็มขายได้ด้วย ถ้าไม่อยากทำก็ขายแต่ไข่สดBig smile
They tell you the truth and sometimes the truth hurts you more than lies..

Back to Top
jaajao View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jaajao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 10:38 - IP: 110.49.232.218 IP Information
เปิดร้านขายอุปกรณ์การเกษตรคะ ขายปุ๋ยขายยา เอาแบบว่าขายราคาถูกกว่าที่อื่นนิดๆ แม่หนูขายอยู่ รุ่งคะ
Only us forever--->JJ
Back to Top
Rossy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Rossy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 10:47 - IP: 124.122.147.60 IP Information
ชอบกระทู้แบบนี้ค่ะ สร้างสรรค์ดี คนเม้นต์ดูมีเจตนาดี
Narerad
Back to Top
mahurin_tip@hotmail. View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mahurin_tip@hotmail. Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 11:08 - IP: 171.4.43.157 IP Information
ขอวิธีปลูกเห็ดนางฟ้าหน่อยได้ไหมคะ ว่าเขาทำกันยังงัย
Back to Top
JennyAndrew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JennyAndrew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 11:41 - IP: 61.68.253.199 IP Information
ตอนนี้ก็กำลังสนใจการปลูกเห็ดเหมือนกันค่ะ  กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน  กะว่าจะเริ่มทำประมาณเดือน เมษา พฤษภานี่แหล่ะคะ  ตอนนี้กำลังสับสนหลายอย่าง ทั้งอยากสอบเข้ารับราชการครู(แต่ถ้าสอบได้ คงต้องทำงานที่เมืองไทย และเวลาที่เจอกับแฟนก็น้อยมากๆเพราะแฟนอยู่ต่างประเทศ กลัวว่าความห่างไกล จะทำให้อะไรๆเปลี่ยนไป)  ทั้งอยากมาอยู่กับแฟนที่ต่างประเทศ  ทั้งอยากช่วยพ่อเริ่มกิจการปลูกเห็ด(แต่ถ้าจะมาอย่ต่างประเทศ ก็จะช่วยพ่อเริ่มกิจการให้ได้ก่อน ในช่วงแรก  ถ้ากิจการไปได้ดี ก็จะย้ายมาอยู่กับแฟน)  เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำด้วยค่ะ  ว่าควรตัดสินใจอย่างไรดี   ตอนนี้มืดแปดด้านจริงๆ
Back to Top
chanaphorn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chanaphorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 12:33 - IP: 213.65.43.164 IP Information
ปลูกพริกขายค่ะ
เดี๋ยวนี้ที่บ้านและญาติๆหลังจากหมดหน้านากันเขาก็ปลูกพริกขายค่ะรายได้เป็นที่น่าพอใจใช้เวลาประมาณ 4 -5 เดือนสามารถเก็บขายได้ด้านการตลาดเห็นบอกมีพ่อค้าคนกลางนำเงินมามัดจำไว้เลยค่ะถึงเวลาเขาก็มารับเอาถึงที่เลยค่ะ พริกสามารถปลูกได้ทุกฤดูกาลค่ะการดูแลไม่ยากยิ่งช่วงนี้พริกมีราคาเกือบกิโลละร้อย  ลองพิจารณาดู
นะค่ะ
Back to Top
bananait View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote bananait Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 13:00 - IP: 125.25.56.103 IP Information
Originally posted by cinderella

ปลูกเห็ดนางฟ้าขายค่ะ เเละปลูกยางไปด้วย อันนี้พี่สาวกำลังทำค่ะ เเต่เพื่อนๆที่อุบล สุพรรณทำไปเรียบร้อยเเล้วเเละปีหน้าเค้าก็จะกรีดยางกันเเล้ว ส่วนเห็ดขายดีมากค่ะ

มาช่วยยืนยันด้วยคนค่ะ เห็ดขายดีมาก เห็ดภูฎาน กับเห็ดนางฟ้าขายปลีกถุงละ 20 คนหยิบกันวุ่นทอนตังไม่ทันเลย จนเห็ดเกิดไม่ทันขายค่ะ
Back to Top
KhunEve View Drop Down

Post Options Post Options   Quote KhunEve Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 13:27 - IP: 120.145.144.184 IP Information
ปลูกเห็ด ที่ ม.เกษตร มีอบรมนะคะ เคยเห็นในเน็ตน่ะค่ะ ลองเสิร์ชดูค่ะ  ที่ขอนแก่นก็มี แต่ไม่รู้ตรงไหนนะคะ พี่สาวบอกจะไปอบรมอยู่
และลุงพงศ์ เชียงใหม่ก็อบรมให้ฟรี ถ้าสะดวกไปอบรมกับลุงนะคะ
http://www.facebook.com/unclepong เฟสบุ้คลุงค่ะ

www.facebook.com/SasipatThaiMassage
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nana5000 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 14:30 - IP: 88.184.16.57 IP Information
ปลูกเห็ด ที่ ม.เกษตร มีอบรมนะคะ เคยเห็นในเน็ตน่ะค่ะ ลองเสิร์ชดูค่ะ ที่ขอนแก่นก็มี แต่ไม่รู้ตรงไหนนะคะ พี่สาวบอกจะไปอบรมอยู่
และลุงพงศ์ เชียงใหม่ก็อบรมให้ฟรี ถ้าสะดวกไปอบรมกับลุงนะคะ
http://www.facebook.com/unclepong เฟสบุ้คลุงค่ะ

สนับสนุนค๊าบบบ เพราะเป็นเด็กเกษตร เกี่ยวไรว้า
55555 LOL
เวอร์ชั่น ผีอีแพง โอมกากาชิกากา จงมาเป็นผัวกูมา โอม!!!ให้ช้างลืมโขลง โอม!!!ให้โขลงลืมไพร โอม!!!ให้มันร้อนเร่า โอม!!!ให้มันรักใคร่ ฮึๆๆๆ
Back to Top
Pororo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pororo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 15:12 - IP: 182.53.104.101 IP Information
   ถ้าเป็นเกษตรกร และมีที่ มีน้ำพอสมควร แนะนำปลูกพริกคะ
เก็บพริกดิบขาย ราคาดีมากคะ พริกเขียว 60-70 บาท พริกแดงโลละ100 ตอนนี้
ไม่ต้องดูแลมาก รดน้ำวันเว้นวัน พันธ์พริกก็สามารถชำกล้าเองได้ ลงทุนน้อย
ฝนมีที่อยู่4-5ไร่ที่สุรินทร์ ป้าฝนแบ่งพื้นที่ปลูกยางพารา บนฝั่งหนองน้ำก็ปลูกผักทุกอย่าง
และลงพริกไว้ 100กว่าต้น ตอนนี้เก็บขายวันเว้นวัน ได้วันละ9-10กิโล ป้าแกทำเล่นๆนะคะ
แกเป็นข้าราชการบำนาญ ขายมั่งแบ่งเพื่อนบ้านกินมั่ง แต่ก็ยังมีรายได้ไม่ต่ำกว่าหมื่นกว่าบาท
ต่อเดือน มีปั๊มน้ำสักตัวจะได้ไม่ต้องหิ้วน้ำหนัก และผักเศรษกิจอีกตัวคือ ผักหวานคะ ป้ากำลัง
หาข้อมูล ปลูกผักตัวนี้อยู่ ผักหวานไม่ต้องการน้ำมาก ปลูกทิ้งๆไว้ น่าจะเวิร์คเพราะคุณแม่ จขกท
เป็นแม่ค้าอยู่
Back to Top
tucxkie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tucxkie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 15:29 - IP: 110.171.4.126 IP Information
Originally posted by tang mo

สวัสดีคะทุกๆคน  วันนี้อยากเข้ามาปรึกษาหน่อยคะ

พ่อดิฉันเป็นเกษตกร จะปลูกข้าวได้ปีละครั้ง รายได้ของแกก็ได้แค่ครั้งเดียวต่อปี แล้วเวลาอื่นแกก็ปลูกพืชผักสวนครัวให้แม่ไปขายในตลาดสด และส่งให้แม่ค้าทั่วไป  และงานก่อสร้างที่แกเคยทำ แกก็ทำไม่ได้แล้วเพราะว่าเริ่มมีอายุ และต้องเคยดูแลลูกสาวดิฉันบ้าง เพราะแม่ดิฉันเป็นแม่ค้า แกไม่ค่อยได้อยู่บ้านคะ เล่ามายาวพอสมควรแล้ว เข้าเรื่องเลยนะคะ

ดิฉันอยากทราบว่า มีใครเปิดกิจการอะไรหรือทำอะไร ที่สามารถสร้างรายได้ให้แก่ครอบครัวที่เมืองไทยบ้างคะ  ตอนนี้ดิฉันคิดไว้สามอย่าง แต่ไม่รู้มันจะดีไหม?
๑. เลี้ยงไก่พันธ์ บนบ่อปลาที่มีอยู่แล้ว (พ่อเป็นเกษตรกร)
๒. ขายอาหารสัตว์และปุ๋ย
๓.เปิดร้านซักผ้า โดยใช้เครื่องซักผ้าแบบหยอดเหรียญ

ทั้งสามอย่างนี้ กำลังหาข้อมูลคะ  แล้วในบ้านนี้มีใครทำอะไรอยู่บ้างคะที่เมืองไทย ช่วยเอามาแชร์ได้ไหมคะ เพราะดิฉันอยากหารายได้ และงานที่มั่นคงให้กับพ่อคะ ไม่อยากให้แก ทำไร่ ทำสวน ทำนา แล้วคะ

โทษนะคะ ไม่ทราบว่าข้าวที่ปลูกเป็นข้าวหอมมะลิเกรด เอ หรือเปล่าคะ
ส่งโรงสีไหน ถ้าเป็นข้าวหอมมะลิ เกรด เอ WR5% หรือสามารถหาให้ได้ เรามีโควต้าส่งออกนอกน่ะค่ะ ถ้าจขกท.สนใจติดต่อหลังไมค์ได้ค่ะ
เราต้องการซื้อเป็นตัน ราคากลางตามนี้นะคะ http://www.thairiceexporters.or.th/default.htm

น้องตั๊กกี้ค่ะ Bangkok / Malmo : Add Facebook มาคุยกันเนาะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 22:27 - IP: 84.197.17.161 IP Information
ถามพ่อมาแล้วคะเรื่องเพาะเห็ด แกบอกว่ายังไม่เลิกทำ แต่แกย้ายไปเข้ากลุ่มกับชาวบ้านในหมู่บ้าน กลุ่มหมู่บ้านพอเพียง งานนี้สามารถสร้างรายได้ในระยะยาวคะ ไม่ได้ทุกวันแต่ก็โอเคSmile
คุณKhunEve , คุณmirror , คุณRossy ขอบคุณมากคะที่เข้าอ่านและนำความรู้เข้ามาแชร์คะ มีหลายอย่างให้เลือกจริงๆคะ การเลี้ยงเป็ดไข่ ตอนนี้ลุงดิฉันทั้งสองคนแกทำอยู่คะ สร้างรายได้ทุกวันเลยคะ Smile  
Avatar  ขอบคุณมากคะที่เข้ามาแชร์คะ แล้วไม่ทราบว่าถ้าอยากเปิกร้านขายปุ๋ยแบบในชนบท การลงทุนสูงไหมคะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 22:35 - IP: 84.197.17.161 IP Information
คุณAvatar เข้ามาให้คำแนะนำได้นะคะ Smile

คุณAvatar  แม่ดิฉันแกก็บอกว่าตอนนี้พริดกแพงมากเลย แต่แพงยังไงก็มีคนซื้อ เพราะคนไทยเรากินเผ็ดคะLOL  และตอนนี้พ่อดิฉันแกก็เพาะกล้าพริกไว้ แกก็พร้อมจะลงปลูกแล้วคะ Smile

คุณAvatar  เห็นพ่อปลูกส่วนมากจะเป็นข้าวเหนียว และก็แกปลูกข้าวหอมมะลิอยูบ้างเล็กน้อยคะ เดี๋ยวจะถามแกว่าเป็นเกรดอะไร  ส่วนเวลาขาย แกก็จะขายส่งโรงสีแถวหมู่บ้านคะSmile  ขอบคุณมากนะคะที่เข้ามาแชร์คะ เดี๋ยวจะเข้าไปดูเวปที่คุณให้มานะคะSmile

Back to Top
SunSabai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SunSabai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 23:36 - IP: 85.136.209.39 IP Information
น้าเราปลูกยาง ต้องขยันดูแลให้น้ำตอนแรกๆ เรื่องหญ้าขึ้นเร็ว เพราะปุ๋ยเยอะ  ลงทุนหลายปีแรก  แต่มีรายได้ดีตอนได้กรีดยางเหมาะกับคนมีรายได้หลายทางเพราะยางต้องใช้เวลาSmile ปลูกอ้อยก็กำไรดี  ปลูกครั้งเดียว  ตัดขายได้3ครั้ง  ในสามปีนะ ปลูกผักหวานบ้าน  ก็ขายง่ายดูไม่ค่อยเหนื่อย  ดูแลง่ายให้น้ำใช้สปริงเก้อ  งานเบาอยู่กับบ้านเลี้ยงจิ้งหรีดขายคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote nana5000 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2012 at 23:57 - IP: 88.184.16.57 IP Information
ต้องดูว่าอยู่ภูมิภาคไหน ถึงจะเหมาะแก่การปลูกพืช

อันนี้เราว่าไปปรึกษาเกษตรอำเภอก้อได้น่ะ เค้ารู้มากกว่าเราอีก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jan 2012 at 02:15 - IP: 84.197.17.161 IP Information
ลืมบอกไปคะ ว่าอยู่จังหวัดเชียงรายคะSmile
Back to Top
tippi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tippi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jan 2012 at 02:53 - IP: 182.53.158.38 IP Information
Originally posted by Geegie

อนุโมทนาบุญเจ้าของกระทู้มีความกตัญญูและเห็นความสุขแบบระยะยาวของคุณพ่อ

ส่วนตัวคิดว่าคนมีอายุ ให้ทำงานสวนเล็กๆ น้อยๆ ถือ เป็นความสุขทางใจนะคะ ย่ิงไม่ให้ทำอะไรเลยท่านอาจจะอึดอัด

คุณพ่อดิฉันเป็นอาจารย์ แต่ตอนนี้เริ่มมีอายุแล้ว ก็เห็นท่านมีความสุขกับการไปดูแลสวนที่บ้านยายมากๆ  เพราะธรรมชาติ ยังไงก็ให้ความสุข ต้นไม้เขียว อากาศในบ้านสวนเนอะ(พูดแล้วคิดถึงเมืองไทย)

อีกงานหนึ่งที่ดิฉันคิดไว้เหมือนกันว่าอยากให้พ่อกับแม่ทำ (ถ้าท่านอยากทำ) คือ ทำบ้านเช่าค่ะ ลงเงินทุนก้อนใหญ่ก้อนเดียว แต่ว่าไม่ต้องดูแลมาก หากทำเลดีๆ และเลือกคนเช่าดีๆ หน่อย  ท่านยังมีเวลาไปดูแลสวนผัก อ่านหนังสือ ปฏิบัติธรรมประกอบกันได้ค่ะ  คิดไว้อย่างนั้นนะคะ

เห็นด้วยกับน้องจี ที่บ้านพ่อเราก็เก็บค่าเช่าห้องพักเหมือนกัน วันๆไม่ต้องทำงานหนักเหมือนแต่ก่อน ถึงจะได้ไม่ได้มากมายอะไรก็เหลือพอสำหรับใช้ต่อเดือนจ้าาา
I walk slowly but I never walk backward..
Oslo,Norway

Back to Top
Dreamer View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Dreamer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jan 2012 at 04:47 - IP: 178.195.69.33 IP Information
Smileดูเหมือนที่เมืองไทย จะ หาอะไรทำได้เงินง่ายๆจัง แต่ทำไมเห็นพวกครูกู้เงินได้ตั้งเยอะ ทำไมไม่ลงทุนอย่างนี้แล้ว รวยๆ กันนะอันนี้ว่าญาติเราเอง หวังว่าคงไม่โกรธกัน  เห็นแต่มนุษย์เงินเดือนชักหน้าไม่ถึงหลังกัน  รวมทั้งตัวเราด้วยล่ะ มืดมนไปหมด
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tang mo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jan 2012 at 05:58 - IP: 84.197.17.161 IP Information

Avatar ใช่คะ ที่เมืองไทยเราหาเงินได้ง่ายมาก ถึงจะไม่มากเท่ากับทำงานที่เมืองนอก แต่ก็อยู่ที่ว่าแต่ละคนจะรู้จักหาและเก็บสะสมไหมหนะคะ Big smile 

จากที่ดิฉันเองตอนอยู่เมืองไทย ดิฉันทำงานได้เงินเดือนละแปดพันบาท อันนี้ทำงานในเมือง ไหนจะค่าเช่าห้อง ค่ากิน ค่าใช้จ่ายส่วนตัว ดิฉันเองก็ไม่พอใช้ บางเดือนต้องยืมเพื่อนจ่ายค่าห้อง พอมีก็ให้เค้าคืน เป็นอย่างนี้แล้วไม่มีความสุข เลยตัดสินใจกลับไปอยู่บ้านกับพ่อแม่ ไปค้าขายกับแม่ ใช้ชีวิตพอเพียง ไม่ต้องคอยไปอยากได้นั่นนี่ที่มันแพง ก็อยู่ได้สบายๆคะBig smile
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.250 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters