Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: เป็นโสดมาทั้งชีวิต อยากกินมีแฟนบ้าง  T__T
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เป็นโสดมาทั้งชีวิต อยากกินมีแฟนบ้าง T__T

Author
BBie View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote BBie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เป็นโสดมาทั้งชีวิต อยากกินมีแฟนบ้าง T__T
    Posted: 19 Jan 2012 at 12:57 - IP: 218.103.50.2 IP Information
มาแอบอ่านสาวๆเล่าเรื่องความรักผ่านเวปนี้ก็หลายครั้ง เห็นแล้วก็อยากมีคนรู้ใจซักคน
.
ตอนเรียน ใครๆก็ว่าอย่างพึ่งไปมีแฟนเลย ตั้งใจเรียนไปก่อน พอทำงานก็จะเจอเอง
พอทำงาน ไม่เห็นจะมีมา ทั้งออฟฟิศมีแต่คุณป้าคุณลุง ลูกสอง ลูกสาม
แล้วเค้าก็ว่าอีกว่าเดี๋ยวออกไปประชุมก็จะเจอลูกค้ามาจีบเอง
ตายๆๆๆๆๆ ลูกค้านี่รุ่นคุณตา เค้าคงอยากไปดูแลหลานมากกว่ามาหาเนื้อคู่  แย่ไปยิ่งกว่า
.
เค้าก็ว่าอีกว่า เดินทางเยอะๆเดี๋ยวก็เจอเนื้อคู่เองแหละ
ไอ้เราก็เป็นชอบเดินทางท่องเที่ยว ตามประสาสาวแกร่งอยู่แล้ว
เที่ยวทั่วไทย.....ไม่มี้ ไม่มีเลย ไม่มีเลยจริงๆเหรอเนื้อคู่เนี่ย
เที่ยวจากไทยไปไกลถึงญี่ปุ่น ยุโรป อเมริกา......อืมมมมมม มันไม่มีจริงๆ
.
เค้าก็บอกอีกแหละว่าคนมันคู่กัน เดี๋ยวมันก็จะมาเจอกันเอง
จนบัดนี้อายุเลยเลขสาม
.
ตอนนี้อยากลองหาเนื้อคู่ผ่านเนตบ้างแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง
เวปไหนอะไรยังไงก็ยังไม่รู้
ยิ่งเวปเดทไหนน่าเชื่อใจยิ่งไม่รู้ไปใหญ่

ขอความช่วยเหลือจากสาวๆในห้องนี้หน่อยนะคะ ช่วยแนะนำเวปเดทให้หน่อย เผื่อจะได้ลงจากคานกับเค้าซักที Smile
Back to Top
candybb View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote candybb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 13:14 - IP: 175.176.221.2 IP Information
http://www.pof.com/
 เวปนี้ โล๊ด  POF ค่ะ  แต่ก่อนที่คุณจะเจอ เทพบุตรตัวจริงเนี่ยะ  คุณก็จะต้องเจอ เทพบุตรตัวปลอมก่อนนะค๊ะ  
ไหนจะพวก scamer เอย ที่มักจะมาพร้อม เมลล์ ที่ยาวเหยียด  พอดีเป็นคนไม่เก่งภาษาขี้เกียจอ่าน เลยรอดตัวไป
และที่หลายๆคนในที่นี้มาแชร์ว่า ทำงานเป็นพวก วิศวะ มีลูกติด เมียตาย พ่อป่วยไรเงี้ยะ  กล้องไม่เปิด  ขอให้ระวังไว้ก่อนเลย หลอกลวงค่ะเขียะมันไปให้ไกล 
อีกประเภท ทีขอเปิดกล้อง  อ๊ะ อย่าเพิ่งดีใจว่ามันไม่ใช่พวก scam ไอ้พวกนี้ถึงไม่ใช่ scam แต่มันคือ ไอ้พวกชอบโชว์ค่ะ 
ตอนนั้นเราไม่เก่งอังกฤษ ( ตอนนี้ก็ไม่เก่ง )   มันถามว่า ยู อยาก ดู มาย ดิ๊ก ไหม  ไอ้เราก็งง อะไรว๊ะ ดิ๊ก  นั่งคิด นึกว่า หมาน้อย เลย ยิ้ม และ เซย์เยส
ไป แล้วก็ ใช่ ค่ะ  มันโชว์ อะไรไม่รู้ เคลื่อนไหว ดิ๊กๆๆๆๆ มาให้ดู  ปิดคอมแทบไม่ทัน 
แล้วก็อีกประเภท   ไอ้พวก คุยไปคุยมา  ติสแตก  แค่เราตอบช้า  มันเจือกมาด่า  หาว่าเราหลอกลวงปริ้นปร้อน .....อ้าวนี่ตูยังไม่รู้เรื่องไรเลย เมิงติสแตกหละ   ประเภทนี้ ปล่อยมัน ลงหลุมไปเลยค่ะ
ไหนจะพวกเจ้าชู้ประตูดิน  คบสาวหลายคน  คุยกันไม่เท่าไหร ขอ มี เซ็กส์ด้วยหละ  
ต้องใช้วิจารณญาณในการ เล่นนะค๊ะ  

แหะๆๆ พูดเหมือนช่ำ ชอง จริงๆก็ไม่หรอกค่ะ  แต่แค่มาบอกข้อมูลเบื้องต้นซะก่อน  ตัวเราเองก็เล่นเวปมา ก็ สัก 2-3 ปีได้มั้ง แต่ก็ไม่ได้จริงจัง
เค้าขอนัดเดทก็เล่นองค์ ไม่ไป เหอๆๆๆ  จนมาตอนหลัง อ๊ะไม่ไหวหละ ถ้าไม่ออกไปพบปะ  กะผู้ชายแล้วจะได้แฟน ไหม 555+
จขกท ลอง เล่น และ ลองเปิดใจดูนะค๊ะ บางที เนื้อคู่ อาจจะรออยู่ก็ได้ค่ะ  
ข้าผจญทุกสิ่งได้โดยมีพระเจ้าเป็นผู้เสริมกำลังข้าพเจ้า
Back to Top
TannyZiza View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TannyZiza Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 13:23 - IP: 113.53.60.139 IP Information
อ่ะลองอันนี้
www.thaifriendly.com
www.badoo.com
www.tagged.com
ลองดูนะค่ะ....tegged กับ badoo เนี้ยะ....สแกมเมอร์ชุกชุม (ตามคำล่ำรื่อ) แต่มีประโยชน์นะค่ะ...ช่วยฝึกเราให้รู้เท่าทันเกมส์ค่ะ
ค่อยๆ ลองสมัครดูนะค่ะ...โชคดีนะค่ะBig smileBig smile

Back to Top
Ey View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 13:32 - IP: 119.160.175.17 IP Information
ในชีวิตนี้ ไม่เคยมีใครเข้าตากรรมการเลยเหรอคะ เคยสนใจใครไม๊

เราเอง ไม่สวย ไม่เก่ง ตัวเตี้ย ใส่แว่น(เมื่อก่อน) นมไม่มี นิสัย จะว่าไงดีล่ะ ผู้ชายไม่ชอบละกัน เพราะปากจัด กล้าชน กล้าด่า (ถ้ามันไม่ถูก)

เอาเป็นว่า ไม่ใช่สเปกชายไทยละกัน (ไม่ใช่สเปกฝรั่งด้วย) แต่เรามีแฟนมาตั้งแต่อายุ 16

เราถือคติว่า ด้านได้อายอด LOL ถ้าเราชอบใคร เราลุยเลยค่ะ เข้าไปจีบก่อนเลย แต่ส่วนใหญ่ก็คือรู้จักกันมาระดับนึงแล้วนะคะ ไม่ได้เปรี้ยวขนาดว่าเจอคนที่ป้ายรถเมล์แล้วเข้าไปจีบ LOL คือมักจะเป็นเพื่อนหรือคนรู้จัก

แฟนคนที่สองเป็นคนไทย เจอจากเกมออนไลน์ เค้าบอกเราทีหลังว่า นี่ถ้าเจอกันแบบสวนกันคงไม่คิดจะจีบ เพราะเราไม่ใช่คนสวย แต่เพราะคุยกันผ่านตัวหนังสือในเกม เค้ารู้สึกว่าเราเป็นผู้หญิงที่ไม่เลว น่าจะเข้ากับเค้าได้ พอคบๆกันไป (เจอตัวจริงหลายครั้งแล้ว) เค้าก็คิดว่า ถ้าเรามองข้ามรูปลักษณ์ภายนอกไปแล้ว ผู้หญิงหลายๆคนเค้ามีจิตใจดี ฉลาด น่าคบ เค้าดีใจที่เจอเราในเกม และทำให้เค้ามองข้ามรูปลักษณ์ภายนอก และเข้าถึงใจเราได้มากกว่า

เราไม่เคยโดนจีบก่อน แฟนเราแต่ละคน เราไปจีบมาเองทั้งนั้น เราเลยอยากแนะนำว่า ถ้าอยากมีแฟน บางทีอย่ารอเค้ามาหาค่ะ เราต้องออกไปาเค้าบ้าง ความรักหาเราเจอค่ะ แต่บางทีมันช้า LOL เราต้องสร้างโอกาสให้ตัวเองค่ะ ออกไปทำกิจกรรม ไปทำงานอาสา ไปเป็นสมาชิกชมรม ไปเรียนต่อ ถ้าเอาแต่ทำงานมันก็ไม่เจอใครค่ะ

"Lost Forever...If I Never Knew You"
Back to Top
BBie View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote BBie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 13:46 - IP: 218.103.50.2 IP Information
ขอบคุณทุกคนมากนะคะ

แล้วก็ขอโทษทีพิมพ์หัวข้อผิดไปไม่ได้ไปกินใครนะคะ "อยากก็มีแฟนบ้าง"
.
.
ยังไม่เคยเจอใครที่ชอบเลยค่ะ เพื่อนที่เรียนก็จะเป็นประเภทผู้ชายปากร้าย เค้าชอบผู้หยญิงหวานๆซึ่งเราก็ไม่ใช่ แล้วเราก็ไม่ชอบผู้ชายแบบนั้น
ที่ทำงานส่วนมากเป็นสาวๆค่ะ
เราก้ไม่ใช่ขี้ริ้วขี้เหร่อะไร ออกจะเป็นสาวตัวเล็ก ตาคม ผมยาว ผิวแทนเป็นกาแฟใส่นม (ว่าไปนั่น) คาแรกเตอร์เราเป็นคนหยิ่งๆจริงจัง ก็เลยกันหนุ่มน้อยเจ้าชู้ไม่ให้มาจีบ

ก็ไม่ได้ปิดตัวเองนะคะ แต่มันไม่มีแบบเหมือนจะเป็นเนื้อคู่มาเลย....งานนี้ก็เลยจะลองหาหลายๆทางดู
Back to Top
Fairy_Fon View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Fairy_Fon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 13:49 - IP: 113.53.63.185 IP Information
แนะนำว่าให้ไปอยู่พัทยาค่ะ อย่าปล่อยให้สาวบาร์จับฝรั่งดีๆไปค่ะ
Back to Top
LoveRich View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LoveRich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 14:15 - IP: 115.31.161.229 IP Information

ฮ่าๆ อ่านแล้วแอบตรงใจ    ตอนเรียนแอมก็เชื่อฟังพ่อแม่ค่ะ ว่าอย่าเพิ่งมีแฟน รอทำงานก่อนแล้วค่อยมี 

พอทำงานแล้ว แม่ก็บอกว่าอย่าเพิ่งมีเลย ตั้งใจเก็บเงินเก็บทองก่อน ไม่ต้องรีบ    แอมก็เชื่อค่ะ ฮ่าๆ
พอเรียนโท  แม่ก็บอกอีกว่าอย่าเพิ่งมีแฟนนะ ตั้งใจเรียนให้จบก่อน    เชื่อฟังตลอดค่ะ   ตั้งแต่เกิดจนถึงอายุ 26 ถึงจะมีแฟนอะค่ะ
ส่วนตัวเชื่อในโชคชะตาฟ้าลิขิตนะคะ  ไม่เคยไขว่คว้าอยากมีแฟนเลยค่ะ ปุ๊บปั๊บจะปิ๊งแฟนขึ้นมาก็ทันทีเลยค่ะ
อยู่ ตปท 3 ปีเต็ม  เจอฝรั่งเยอะแยะมากมาย แต่ก็เฉยๆ มันก็หน้าเหมือนกันหมด    มาเจอมาปิ๊งคุณแฟน  4 เดือนสุดท้ายก่อนกลับ  ฟ้ากลั่นแกล้งมากค่ะ ^^
ใจเย็นๆ ค่อยเป็นค่อยไปนะคะ จขกท   ยิ่งตามยิ่งหนี  ยิ่งไขว่คว้ายิ่งหายสาบสูญ  แต่ก็ไม่ได้ให้นิ่งดูดาย แต่บริหารเสน่ห์ไปเรื่อยๆ สักวันต้องเจอคนนั้นค่ะ
The real meaning of "I love you" is not found in the words themselves, but in the intention behind them.
Back to Top
pandanoi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pandanoi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 14:44 - IP: 81.103.54.252 IP Information
เวปนี้คะ เราเจอเนื้อคู่ที่นี่ แล้วคิดว่าเวปนี้ค่อยข้างจะดีนะคะ
 www.mate1.com
Back to Top
phatwira View Drop Down

Post Options Post Options   Quote phatwira Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 16:26 - IP: 125.27.190.197 IP Information
Originally posted by candybb

http://www.pof.com/
 เวปนี้ โล๊ด  POF ค่ะ  แต่ก่อนที่คุณจะเจอ เทพบุตรตัวจริงเนี่ยะ  คุณก็จะต้องเจอ เทพบุตรตัวปลอมก่อนนะค๊ะ  
ไหนจะพวก scamer เอย ที่มักจะมาพร้อม เมลล์ ที่ยาวเหยียด  พอดีเป็นคนไม่เก่งภาษาขี้เกียจอ่าน เลยรอดตัวไป
และที่หลายๆคนในที่นี้มาแชร์ว่า ทำงานเป็นพวก วิศวะ มีลูกติด เมียตาย พ่อป่วยไรเงี้ยะ  กล้องไม่เปิด  ขอให้ระวังไว้ก่อนเลย หลอกลวงค่ะเขียะมันไปให้ไกล 
อีกประเภท ทีขอเปิดกล้อง  อ๊ะ อย่าเพิ่งดีใจว่ามันไม่ใช่พวก scam ไอ้พวกนี้ถึงไม่ใช่ scam แต่มันคือ ไอ้พวกชอบโชว์ค่ะ 
ตอนนั้นเราไม่เก่งอังกฤษ ( ตอนนี้ก็ไม่เก่ง )   มันถามว่า ยู อยาก ดู มาย ดิ๊ก ไหม  ไอ้เราก็งง อะไรว๊ะ ดิ๊ก  นั่งคิด นึกว่า หมาน้อย เลย ยิ้ม และ เซย์เยส
ไป แล้วก็ ใช่ ค่ะ  มันโชว์ อะไรไม่รู้ เคลื่อนไหว ดิ๊กๆๆๆๆ มาให้ดู  ปิดคอมแทบไม่ทัน 
แล้วก็อีกประเภท   ไอ้พวก คุยไปคุยมา  ติสแตก  แค่เราตอบช้า  มันเจือกมาด่า  หาว่าเราหลอกลวงปริ้นปร้อน .....อ้าวนี่ตูยังไม่รู้เรื่องไรเลย เมิงติสแตกหละ   ประเภทนี้ ปล่อยมัน ลงหลุมไปเลยค่ะ
ไหนจะพวกเจ้าชู้ประตูดิน  คบสาวหลายคน  คุยกันไม่เท่าไหร ขอ มี เซ็กส์ด้วยหละ  
ต้องใช้วิจารณญาณในการ เล่นนะค๊ะ  

แหะๆๆ พูดเหมือนช่ำ ชอง จริงๆก็ไม่หรอกค่ะ  แต่แค่มาบอกข้อมูลเบื้องต้นซะก่อน  ตัวเราเองก็เล่นเวปมา ก็ สัก 2-3 ปีได้มั้ง แต่ก็ไม่ได้จริงจัง
เค้าขอนัดเดทก็เล่นองค์ ไม่ไป เหอๆๆๆ  จนมาตอนหลัง อ๊ะไม่ไหวหละ ถ้าไม่ออกไปพบปะ  กะผู้ชายแล้วจะได้แฟน ไหม 555+
จขกท ลอง เล่น และ ลองเปิดใจดูนะค๊ะ บางที เนื้อคู่ อาจจะรออยู่ก็ได้ค่ะ  

ClapClapClapClapClap   
เดอะเทนเนอร์........ตัวเเม่เลย   
Back to Top
littlehoney View Drop Down

Post Options Post Options   Quote littlehoney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 18:02 - IP: 110.168.91.223 IP Information
เข้ามาให้กะลังใจค่ะ ของแบบนี้ถึงเวลาเด๋วมันคงมาอย่างที่เค้าว่า (มั้งคะ) ว่าแต่...ของเราเมื่อไรจะมาน้อ  LOLLOL
Back to Top
Kwan1975 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kwan1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 18:19 - IP: 223.205.162.178 IP Information
พี่ก็เหมือนน้องเลยคะ..  เรียนอย่างเดียว  จบมาก็ทำงาน ชีวิตมีแต่ ทำงานกับกลับบ้าน  ไม่ชอบเที่ยว  หลังจากจบโท...ว่างจัดไม่รู้จะทำอะไรและเริ่มคิดได้ว่า โอ้ อายุจะใกล้เลยสี่แล้ว  ก็เลยเริ่มเข้าวงการแชทเมื่อ ต.ค.53  เองจ้า...แรก ๆ ก็เจอ สแกรมเมอร์  ต่อมาเจอพวกชอบโชว์  ได้ดูโชว์เยอะมาก ๆ 5555   ....แต่ตอนนี้ได้เจอตัวจริงแล้วละ...เค้าจะมาหาเมษานี้แหละ....ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ  ลองสมัครเวปแชท เวปเดทดู บ้างที่เนื้อคู่ของน้องอาจจะสิ่งสถิตอยู่ในเว็บใดเว็บหนึ่งในโลกออนไลน์ก็ได้คะ  Wink
Back to Top
GOFORIT View Drop Down

Post Options Post Options   Quote GOFORIT Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 18:47 - IP: 90.194.107.244 IP Information

ค่อยๆมองหาไป อย่าไปเครียดมาก  Wink looking for อย่าไป huntingLOL

พร้อมแล้วลุยยยยยยยยยยยBig smile
ขอให้โชคดีไวไว

สู้ๆนะ เป็นกำลังใจให้

"Don’t listen to what people say, watch what they do."
Back to Top
willems666 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote willems666 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 18:55 - IP: 124.121.237.174 IP Information

เล่นแคมฟร้อกมั้ย   แคมฟร้อกไม่ค่อยมีสแกมเมอร์เท่าไหร่  แต่ที่มีเยอะก็หัวงู หูดำ LOL

แต่ว่าเอาจริง เอาจังนักก็ไม่ได้อีกแหล่ะ    ประมาณว่าแชทไว้ฝึกวิทยายุทธ์ก็ได้  Sleepy  เพราะเว๊ปนี้ ผู้ชายส่วนใหญ่ ไม่ได้ตั้งใจมาหาภรรยา  Tongue

แต่เราก็เจอคุณพ่อบ้านที่เว๊ปนี้นะ   ได้เห็นหน้า ได้ยินเสียงตั้งแต่วินาทีแรกกันเลย Embarrassed
Back to Top
Gienie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Gienie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 18:56 - IP: 125.27.232.240 IP Information
ชะตากรรมเดียวกันเลยค่ะ ฮ่าๆ LOL

ตอนนี้ก็มีเล่นเวป Thaifriendly เวปนี้ฝรั่งไม่ค่อยหมายมองเราเลย เพราะเราขาวหมวยมั้ง

อีกเวป date in asian อันนี้พอมีเข้ามาคุยบ้าง ^^

แล้วก็ไปไกลๆหน่อยไม่ค่อยมีสาวไทยเล่น date foreigner ค่ะ ส่วนใหญ่เป็นหนุ่ม UK

อื่นๆก็ thai kisses, meet thai girl แต่ตอนนี้ไม่เล่นแล้ว เพราะ มีแต่หนุ่มอายุ 45-50 up มาจีบ Confused

ถึงจะเข้าไปหาในเวป ก็ใช่ว่าจะเจอนะคะ ส่วนตัวเป็นสมชิกพวกเวปเดทก็นานเป็นปี แต่ยังไม่เจอคนที่ใช่เลย ต้องทำใจ คิดซะว่าเราได้ฝึกภาษา ได้เพื่อนก็มีค่ะ อันนี้เรื่องจริงทำให้ภาษาอังกฤษดีขึ้นจริงๆค่ะ Smile

Back to Top
nana5000 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nana5000 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 18:59 - IP: 80.82.232.42 IP Information
เด่วนี้เวปเดท เยอะเนอะ
เราเคยใช้เวปเดียว ตอนนี้ไม่ใช้อะไรเลย

เบื่อๆ LOL เด่วถ้าว่าง จะเข้าไปหลอกชายหนุ่ม Embarrassed
ใส่รูปดาราไทย อิอิ
เวอร์ชั่น ผีอีแพง โอมกากาชิกากา จงมาเป็นผัวกูมา โอม!!!ให้ช้างลืมโขลง โอม!!!ให้โขลงลืมไพร โอม!!!ให้มันร้อนเร่า โอม!!!ให้มันรักใคร่ ฮึๆๆๆ
Back to Top
=TOUCH= View Drop Down

Post Options Post Options   Quote =TOUCH= Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 19:30 - IP: 124.122.55.206 IP Information
ก๊อบมาให้อ่านค่ะ Smile

คุณเคยสงสัยไหมว่า ทำไมคุณถึงไม่มีความรักกับเขาสักที 

1. หลงใหลกับสิ่งไม่แท้จริง

ถาม ตัวเองดูนะว่าคุณละเลยความจริง ความสวยงามแท้จริง ชีวิตในด้านลึกหรือเปล่า วัน ๆ มัวแต่เสพสิ่งต่างๆ ทั้งข้าวของต่างๆ ที่เราพากันอยากได้ จนทำให้เราลืมนึกถึงเรื่องจิตใจกันไป นานเข้าก็เบื่อ เบื่อโน่นเบื่อนี่รวมทั้งเบื่อการต้องไปเดทด้วย ก็เลยทำให้คุณไม่อยากไป แล้วอย่างนี้จะมีความรักได้อย่างไรกันล่ะคะ หันกลับมาสนใจกับชีวิตในความเป็นจริงกันเถอะค่ะ

2. ไม่เข้าใจเพศตรงข้าม

เดี๋ยวนี้เรื่องความเท่าเทียมกันของผู้หญิงผู้ชายมาแรงมาก ใคร ๆ ก็พูดกันถึงแต่เรื่องนี้ ผู้หญิงทำงานเก่งขึ้นทุกวัน  บางครั้งมันเลยทำให้เราขาดความเคารพในความแตกต่างของเพศหญิงและชายไป เรามองข้ามไปว่าหญิงและชายสามารถสร้างความรัก ความรวมกันเป็นหนึ่งได้เมื่ออยู่ด้วยกัน ความห่างระหว่างเพศสูงขึ้นเรื่อยๆ เราเลยอาจรู้สึกว่า “ฉันเจ๋งกว่าเธอ” หรือ “ผู้ชายไม่มีวันทำให้ฉันมีความสุขได้หรอก” เราก็เลยไม่เปิดรับเพศชายเข้ามาในชีวิตเสียที เอาล่ะ เรายอมรับกันได้ในส่วนหนึ่ง แต่โดยเนื้อแท้อย่าลืมว่าผู้ชายเกิดมาเพื่อปกป้องผู้หญิง ให้เขาทำหน้าที่ของเขาเถอะนะ

3. ฉันอยู่คนเดียวได้

คุณอาจรู้สึกว่าก็ไม่เห็นจะต้องการใครในชีวิตเลย ถ้าเราต้องการใครมาให้ความรัก อยู่ข้าง ๆ เรา หรือคอยปลอบใจเรานั่นหมายถึงว่าเราเป็นผู้หญิงอ่อนแอ และมันเหมือนเป็นบัญญัติของสังคม ที่คอยบอกเราตลอดว่าผู้หญิงอ่อนแอน่ะ เป็นสิ่งไม่ดี คุณก็เลยพยายามทำตัว โอเคว่าฉันเข้มแข็ง ไม่มีใครฉันก็อยู่ได้ต่อไป แต่ในที่สุดก็รู้สึกเหงาจนได้

4. ไม่กล้าเปิดใจ

ความไร้เดียงสาอย่างหนึ่งของคนเราก็คือ เวลาเราได้เปิดใจ เปิดเผยความรู้สึกลึกๆ กับใคร มันอาจเป็นความกลัวที่สุดที่ซ่อนอยู่ก็ได้ แต่ทุกวันนี้พวกเรากลับเลือกปิดกั้นความรู้สึกจริงๆ ตรงนั้นไว้ พยายามทำตัวปกติ และนั่นล่ะเป็นตัวทำลายวิญญาณที่แท้จริงของเราไป ก็ในเมื่อเราไม่เปิดใจก่อน แล้วใครเขาจะมาเข้าใจ เขาจะก้าวเข้าสู่ความเป็นคุณได้อย่างไรล่ะ

5. ตัดสินคนง่ายไป

“โอ้ย! แค่สิบห้านาทีฉันก็รู้แล้วว่าหมอนี่เป็นคนยังไง” ประโยคนี้คุ้นๆ กับคุณไหม ทุกครั้งที่คุณเจอชายหนุ่มคุณจะกำลิสท์ความต้องการในตัวชายหนุ่มของคุณในมือ ไว้ตลอด และมันยังเป็นความต้องการที่ต่อรองไม่ได้ด้วยนะ เช่น เขาจะต้องเป็นผู้ชายสูง เขาจะต้องจบปริญญาโท เพียงแค่เขาไม่มีคุณสมบัติตามลิสท์คุณ คุณก็จะบอกว่า “ไม่เอาแล้ว คนนี้ไม่ใช่แน่นอน” คุณยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเขามีมุมมองความรักเป็นยังไง เขามองโลกยังไง เขาอาจจะเป็นคนที่ดีที่สุดของคุณก็ได้ การที่เราไปตัดสินคนอย่างรวดเร็วเนี่ย ก็เหมือนคุณสร้างกำแพงให้ตัวเองนั่นแหละ มันเป็นทางที่ง่ายที่สุดและเร็วที่สุดเพื่อคุณจะได้ป้องกันได้ว่าเขาจะไม่ ตัดสินคุณไปก่อนไง คุณจะไดไม่ต้องรู้สึกแย่กับตัวเอง

6. ความสัมพันธ์ฉันต้องดีที่สุด

คุณอาจจะมีความสุขในงานที่ทำ คุณประสบความสำเร็จในชีวิต คุณมีครอบครัวที่อบอุ่นมาก แต่นั่นไม่ได้หมายความว่า คุณจะต้องตั้งความหวังว่าความสัมพันธ์คุณจะต้องดีมากๆ ผู้ชายคนนั้นจะต้องเพอร์เฟคสุดๆ ไปด้วย เพราะลองถามตัวเองจริงๆ คุณอาจได้คำตอบว่างานที่ฉันทำก็ไม่ได้ดีที่สุดกว่าคนอื่นตรงไหน ฉันเองก็ไม่ได้มีชีวตสมดุลไปซะทุกอย่าง และที่สำคัญฉันก็ไม่ได้เป็นผู้หญิงเพอร์เฟคที่สุดซักหน่อย เพราะฉะนั้นแทนที่เราจะมองหาแต่สิ่งที่ดีที่สุด ลองเปลี่ยนเป็นมองสิ่งที่ดีเฉยๆ ก็พอดีมั้ย และใครจะรู้ สิ่งนั้นล่ะอาจะเป็นความมหัศจรรย์ที่สุดในชีวิตคุณก็ได้

7. จะมีความรักต้องพร้อม

อีกเหตุผลหนึ่งที่คุณไม่มีความรักก็อาจเป็นเพราะว่า คุณมักรอให้ความรักเข้ามาตอนที่คุณต้องพร้อมในทุกด้านก่อน คุณต้องรอเวลาให้เรียนจบ มีอาชีพที่ดี และมีความเป็นอยู่แบบที่คุณอยากจะเป็น เหล่านี้จะมาก่อนความรักของคุณ ลองมองย้อนไปที่ความรักของพ่อแม่เราดูสิ ว่านั่นน่ะเป็นความรักที่เกิดขึ้นผิดเวลาก็ได้ ผิดสถานที่ก็ได้ ความสำคัญของการที่เราได้อยู่กับคนที่ใช่มันจะมาก่อนเหตุผลอื่นเสมอ เรื่องมีความรัก เรื่องแต่งงานเลยเป็นเรื่องไม่ยากเย็นอะไรนัก

8. ใช้หัวคิดมากกว่าหัวใจ

ยิ่งนานวันเข้า ก็ยังไม่มีความรัก เราก็จะต้องคอยไปหาหนังสืออ่านบ้าง พยายามคุยกับผู้รู้ทั้งหลาย ยิ่งถ้าเจอเพื่อนคนไหนแต่งงานสำเร็จไป เราก็จะยิ่งเจอความคิดมากมายชวนสับสนยิ่งนัก เอ! แล้วฉันจะดำเนินการตามแผนไหนดี ความรักมันเลยกลายเป็นเรื่องของหัวคิดมากกว่าหัวใจไปซะงั้น เหตุผลต่างๆ จะมาก่อนความรู้สึกจริงๆ จากใจ ไฟรักเลยมอดหายไปได้

9. วางแผนมากไป

แทนที่ความรักจะเป็นเรื่องของธรรมชาติหัวใจ ว่าอะไรจะเกิดขึ้นก็ปล่อยให้หัวใจพาไป ความรักกลับกลายมาเป็นเรื่องการวางแผน คุณจะคอยมีความคิดอยู่ในหัวว่า “โอ้! อาทิตย์หน้าฉันก็สามสิบแล้ว ปีหน้าเนี่ยล่ะเหมาะที่สุดที่ฉันจะมีความรัก” หรือ “ฉันมีเวลาว่างแค่ชั่วโมงเดียวหลังจากเรียนโยคะที่จะไปออกเดท เพราะหลังจากนั้นฉันต้องไปเรียนศิลปะอีก” ความรักเลยเป็นเหมือนงานอดิเรกของคุณไป คุณเลือกจะไปเดทตอนคุณสะดวกเท่านั้น ถ้าตารางคุณยุ่งแล้วก็อย่าหวังว่าหนุ่มไหนจะแทรกเวลาของคุณมาได้แล้วกัน
I'm just a lil star.
Back to Top
nookienookie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nookienookie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 19:55 - IP: 110.77.247.79 IP Information
เปิดโอกาสให้ตัวเองค่ะ นัดเดทเป็นประสบการณืจ้า
Back to Top
pataranan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pataranan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 21:57 - IP: 171.4.109.115 IP Information
เคยเล่นมานาน 5 ปี ทุกเวปที่เพื่อนๆห้องนี้แนะนำ เล่นมาแล้วทั้งนั้น
แต่ก็ไม่เคยเจอที่ถูกใจซะที เฮ้อกลุ้มใจ จนสุดท้ายเหนื่อยล้าเต็มที่
หยุดเล่น เหนื่อยใจ....อยู่ๆ ก็มีหนุ่มเหลือน้อย มาเจอโดยบังเอิญ
มากับเพื่อน แอบปิ๊งค่ะ ตอนนี้ก็ลุ้นอยู่ว่าจะมาขอเราไหมเนี่ย...รึจะรอให้เรา
เดินถือไม้เท้าเข้าพิธีวิวาห์ หรือเปล่าไม่รู้ LOLLOLLOL
ขอแนะนำอีกเวปนะคะ  Asiandating.com น่าเล่นเหมือนกันค่ะ
Back to Top
Lovesky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lovesky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 22:13 - IP: 115.87.207.153 IP Information
เจอคุณแฟนจาก TLL ค่ะ ตอนนั้นกำลังสงสัยอยากรู้อยากลอง เลยไปสมัคร

สมัครได้สองวันก็ไปอ่านโพรไฟล์คุณแฟน แล้วก็ชอบตรงที่เขาตั้งใจทำงานดี 

สักพักก็เห็นเขามาดูโพรไฟล์เราเหมือนกันเลยส่งเมลไปทักเลยค่ะว่าอยากคุยมั้ย ^^

เขาก็บอกว่าอยากคุยกับเราเหมือนกัน จากนั้นก็แชทกันมาสัก สามสี่วัน เขาก็บอกรักเราเลยค่ะ =[]=

แต่เซ้นเรามันบอกนะคะว่าเขาจริงใจ เพราะเราทำตัวเด็ก งอแงใส่เขาบ่อยมาก

แต่เขาก็เป็นผู้ใหญ่กว่าเราหลายปี เข้าใจและคอยทำให้เราอารมณ์เย็นลง 

เห็นบางคนบอกเล่นเป็นปียังไม่เจอ เราก็คิดว่าตัวเองคงโชคดีมาก หรือไม่ก็คนๆนี้เขาเกิดมาเพื่อเราจริงๆ
ยังไงก็รอให้เวลาพิสูจน์ค่ะ เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะคะ ^^

Back to Top
Wow! banana hammock View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Wow! banana hammock Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 22:36 - IP: 173.168.34.221 IP Information
ยังไม่สายหรอกที่จะเริ่มหาในตอนนี้ ขอเพียงแค่ระวังตัวหน่อยก็แล้วกัน
และขอให้เลือกคนที่ดีพอสมควรแก่ตัวเรา ไม่ต้องเปรียบเทียบกับสามีคนอื่นๆ เขา
ฐานะยากจนมากนักก็ไม่ต้องเอา เพราะกัดก้อนเกลือกินมันไม่สนุกแต่มันทุกข์
เว้นเสียแต่บางคนที่อยู่เมืองไทยแล้วชีวิตต่ำเตี้ยเรี่ยดิน มันไม่มีอะไรดีไปกว่านี้ก็ค่อยไปเสี่ยงเอาข้างหน้า
อย่ามองหาคนที่เปอร์เฟคมันทุกอย่าง รูปร่าง หน้าตา การศึกษา หน้าที่การงาน ฐานะ
เพราะมันจะหายากถึงยากที่สุด  คนดีๆ คนอื่นก็มักจะเอาไปครอบครองหมดแล้ว
อีกทั้งเราเองก็ไม่ได้เลิศเลอเพอร์เฟค จริงป่าว
ขอให้โชคดีนะ
Back to Top
Mayzaas View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Mayzaas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 23:14 - IP: 118.172.155.245 IP Information
สมาชิกใหม่นะคะ

โสดเหมือนกันค่ะ 

เป็นสมาชิกหลายเว็บเลยแต่ไม่โดนค่ะ อิอิLOL
Back to Top
Namwhan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Namwhan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 23:28 - IP: 172.16.0.185 IP Information
((ตอนเรียน ใครๆก็ว่าอย่างพึ่งไปมีแฟนเลย ตั้งใจเรียนไปก่อน พอทำงานก็จะเจอเอง ))
เหมือนกันพ่อแม่ชอบเตือน จนไม่มีแฟน 555
ชอบใช้สมองคิดและไม่เปิดใจเอง ค่อนข้างหยิ่งด้วย(เช่น พวกเลี่ยนๆชอบแซว ก็ไม่เอา แหวะ ไรงี้ เรื่องมากเอง เพราะ สงสัยไม่เป็กคนไทย สงสัยเราเป็กพวกต่างดาว ด้าวค่ะ เอิ่มม LOL)
ไม่ใช่ไม่คุยนะคะ เราชอบคุยยมากๆๆ ชอบพูดหลายภาษา เราก็ได้ฝึกไปด้วย เราชอบเล่นเวบแคมค่ะ พวกโอเมเกอ แชทรูเลต ฝรั่งหื่นๆทั้งนั้น แต่คนดีๆก็มีจริงๆค่ะ (แต่น้อยยยยยยยยยยมาก)
แนะนำให้เล่น แคมดีกว่า เผื่อเจอคนดีๆ เพราะ ปิ๊งแรก อย่างน้อยเราและเค้าก็จะได้เห็นเขาแบบเคลื่อนไหว เคยเล่น POF  คนดูแต่ภายนอกรูปพอเจอเปิดแคมไปก็หาย หัววไปเลยค่ะ LOL
Back to Top
thanaporn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote thanaporn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 23:33 - IP: 101.108.68.200 IP Information
ส่วนตัวก็เป็นแบบเจ้าของกระทู้เลยคะ เรียนเสร็จกลับบ้าน พอทำงานก็มีแต่พวกสูงวัยหรือคนมีครอบครัวแล้ว ออกจากงาน มาำทำธุรกิจส่วนตัวที่บ้านก็เจอแต่ลูกค้าสูงวัย ยังคิดว่าตัวเองคงต้องได้ใช้ชีวิตโสดแน่นอน จนอายุ 34 ปี เพื่อนสาวทีี่ขาดการติดต่อไปหลายปี มาหาที่บ้าน และได้ชักนำเข้าสู่วงการแชทออนไลน์ เว็บทีเพื่อนแนะนำตอนแรกๆ thaikisses กลับไม่เจอ ดันไปเจอคนที่ใช่จากเว็บที่เสริชหาจากกูเกิ้ลเอง www.tovenus.com เจอกันหลังสมัครได้ 1 เดือน ติดต่อกันได้ปีกว่า ปัจจุบันจดทะเบียนกันเรียบร้อยแล้วค่ะ
Back to Top
thicha2010 View Drop Down
PR สะใภ้ นิวซีแลนด์

Post Options Post Options   Quote thicha2010 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2012 at 02:48 - IP: 121.73.41.50 IP Information

พี่กว่าจะเจอแฟนก็เล่นเว็บมานานหลายปี พี่ไม่ได้เจาะจงว่าต้องเป็นเว็บเดท พี่เล่นหลายเว็บมาก พวกหาเพื่อนคุยทางจดหมาย เว็บเดท msn yahoo เล่นไปเรื่อย เพราะอยากฝึกภาษาเป็นเรื่องหลัก เรื่องรองถ้ามีแฟนก็โชคดี ไม่มีก็ไม่เป็นไร ถือว่าหาเพื่อนคุย แลกเปลี่ยนประสบการณ์  เพราะอยู่ไทยก็ไม่ลำบาก เพียงแต่แก่แล้ว เลยหลักสี่มาสองสามป้าย หนุ่มไทยไม่ต้องหวัง ไม่มีแล แถมเพื่อนก็มีแต่ผู้ชาย เราก็ปากจัด รู้ทันไปหมด  สมัยก่อนเพราะมัวเรียน ทำงาน เหมือนอย่างจขกท เลยค่ะ  

อยากให้จขกท เล่นอย่างมีสตินะค่ะ สมัยนี้สแกมเมอร์เยอะ  พวกหาสาวไทยฟรีพาเที่ยวก็มีเยอะ ต้องรอบคอบ ทำตามที่เพื่อน ๆ ข้างบนแนะนำ อย่ารีบร้อนค่ะ เนื้อคู่แล้วไม่แคล้วกัน พี่ว่าคำนี้ยังใช้ได้นะ เพราะพี่เล่นมาหลายปี ได้แต่เพื่อนทั้งนั้น  บทจะเจอก็เจอแบบรวดเร็วทันใจ เว็บนี้ก็ไม่เคยเข้า เพื่อนแนะนำมา สมัครไปเดือน แฟนก็มาทัก คุยกัน 2 เดือน แฟนมาหา หลังจากนั้นสองเดือน พี่ไปหาเค้า ตอนนี้พี่มาอยู่กับแฟนแล้ว ยังงงตัวเองเลยทำไมเร็วจัง LOL แฟนพี่เองก็เพิ่งสมัครเว็บนี้ได้ 2 อาทิตย์
Back to Top
suwannee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote suwannee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2012 at 03:37 - IP: 121.73.111.87 IP Information
" แล้วก็อีกประเภท   ไอ้พวก คุยไปคุยมา  ติสแตก  แค่เราตอบช้า  มันเจือกมาด่า  หาว่าเราหลอกลวงปริ้นปร้อน .....อ้าวนี่ตูยังไม่รู้เรื่องไรเลย เมิงติสแตกหละ   ประเภทนี้ ปล่อยมัน ลงหลุมไปเลยค่ะ"

ขออนุญาตเจ้าของโพสต์นี้ quote มาเฉพาะส่วนนี้นะคะ  เพิ่งนึกออกว่า เข้าไปเว็บเดตติ้งแรกๆ ก็เจอประเภทนี้เหมือนกัน คือ เค้าพิมพ์เร็ว คิดเป็นภาษาอังกฤษเร็ว  พอเราคิดช้าหน่อย พิมพ์ช้านิด แถมยาวอีกหน่อย ไม่ทันใจเค้า  เค้าก็หาว่าเรากำลังคุยกับคนอื่นอีกคนในเวลาเดียวกัน ซะงั้น

เข้าเว็บเดตติ้ง  ต้องระวัง scammer เยอะหน่อยค่ะ  ลองดูอีกเว็บนะคะ  Ok cupid.com ค่ะ
Back to Top
พร้าเล่มงาม View Drop Down

Post Options Post Options   Quote พร้าเล่มงาม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2012 at 05:39 - IP: 82.169.63.105 IP Information

ไม่ต้องสมัครเวปใดให้เสี่ยงแล้วค่ะคุณน้อง เป็นความบังเอิญมากว่าพี่มีคนรู้จักอยู่คน อย่างน้องนี่สเป๊คเค้าเลยค่ะ หลังไมค์นะคะ งานนี้ไม่มีค่านายหน้าค่ะ ทำบุญล้วนๆ สาธุ...ขออวยพรให้สมหวังค่ะSmileSmileSmile

Back to Top
lovely_ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lovely_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2012 at 12:51 - IP: 118.174.110.186 IP Information
เป็นอีกคนหนึ่งที่โสดค่ะ
โชคดีนะค่ะ ขอให้เจอ คนดีคนที่ใช่ค่ะ
Smile
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.230 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters