Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฝรั่งเศส / France
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถามเรื่องพาสปอรต์ของชาวฝรั่งเศสค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สอบถามเรื่องพาสปอรต์ของชาวฝรั่งเศสค่ะ

Author
Khunnulax View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Khunnulax Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามเรื่องพาสปอรต์ของชาวฝรั่งเศสค่ะ
    Posted: 20 Jan 2012 at 16:44 - IP: 124.121.174.127 IP Information
สวัสดีค่ะ  อยากจะรบกวนสอบถามสะใภ้บ้านฝรั่งเศสเกี่ยวกับพาสปอร์ตของชาวฝรั่งเศสค่ะว่าตอนนี้เค้าออกพาสปอร์ตแบบใหม่มาหรือป่าวค่ะ  แล้วถ้ามีจริงเนี่ยใช้ระยะเวลาในการดำเนินการประมาณกี่วันค่ะ  แล้วถ้าหนุ่มฝรั่งเศสจะเข้าไทยเนี่ยเค้าต้องขอวีซ่าเหมือนเราขอเข้าบ้านเ้ค้าหรือป่าวค่ะ

ขอบคุณมาล่วงหน้านะค่ะ
ถึงหน้าตาจะติดลบแต่ถ้าคบแล้วจะติดใจ
Back to Top
Bostonstephane View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bostonstephane Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2012 at 17:03 - IP: 223.206.41.69 IP Information
Smileของบอสนะครับแฟนจะมาก็มาเลยไม่เห็นทำอะไรซักอย่างเลยครับ ไม่มีbook โรงแรมหรืออะไรทั้งนั้นเลย ไม่ต้องขอไรด้วยครับSmile
http://www.facebook.com/bostonPetiot แอดมาคุยกันได้นะครับ ผมบอสครับ น้องหน้อยแห่งบ้านสะใภ้ฝรั่งเศส
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Khunnulax Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2012 at 17:16 - IP: 124.121.174.127 IP Information
พอดีพี่ที่รู้จักคุยกับหนุ่มฝรั่งเศสคนนุงอ่ะค่ะ  แล้วเค้าเพลนมาว่าจะมารับทำความรู้จักพี่ของเล็ก 1 อาทิตย์แล้วก็บินกลับพร้อมพี่เพราะอยากพาพี่เล็กไปเที่ยวที่นั่น  แล้วพี่เรารอเอกสารจากทางผู้ชายเพื่อยื่นวีซ่า  แต่วันนี้ผู้ชายเค้าบอกว่าเค้ากำลังทำพาสปอรต์แบบใหม่อยู่  เค้ายื่นไป 1 อาทิตย์แล้ว ๆ เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าพาสปอรต์มันจะได้อีกประมาณ 3 อาทิตย์  พี่เค้าจะเดินทางไปเดือนมีนานี้แล้วเค้ากลัวยื่นวีซ่าไม่ทันค่ะ ถ้าเอกสารมาช้าแบบนี้มันจะทันไหมค่ะ  
ถึงหน้าตาจะติดลบแต่ถ้าคบแล้วจะติดใจ
Back to Top
Love@Mycat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Love@Mycat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2012 at 17:19 - IP: 58.8.63.104 IP Information
เท่าที่ทราบนะคะ ถ้ามาอยู่เมืองไทยไม่เกิน 30 วัน ไม่ต้องขอวีซ่าค่ะ แต่ถ้าจะอยู่เกิน 30 วัน ต้องไปขอวีซ่าที่สถานทูตไทยก่อนค่ะ รอผู้รู้รายละเอียดมากกว่านี้ มาบอกอีกที่นะค่ะBig smile
Back to Top
HollyMook View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote HollyMook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2012 at 17:29 - IP: 90.1.54.239 IP Information
ฝรั่งเศสสามารถเดินทางมาเที่ยวเมืองไทยได้ เป็นระยะเวลา 30 วันโดยที่ไม่ต้องขอวีซ่า แต่ถ้าอยากอยู่มากกว่า 30 วัน (เกินมานิดหน่อย) แบบไม่ต้องขอวีซ่า ก็จ่ายค่า over stay วันละ 500 บาท  ที่ ตม ตอนขาออกได้เลยค่ะ
เท่าที่รู้นะคะ อิอิ 

โชคดีค่ะ
I believe in LOVE   ^^
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Khunnulax Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2012 at 17:32 - IP: 124.121.174.127 IP Information
ขอบคุณพี่น้องสะใภ้บ้านนี้ด้วยนะค่ะ  จะได้ไปบอกพี่สาวถูก
Back to Top
ammlovely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ammlovely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2012 at 17:45 - IP: 61.90.112.203 IP Information
พาสปอตส์รุ่นใหม่ที่มีชิปติดด้านหน้าปกหรือป่าวค่ะแอมเคยตามสามีไปทำพาสปอตส์ใช้เวลาแค่ 2ชั่วโมงก็เรียบร้อยแล้วค่ะ (ไม่รู้แล้วแต่เมืองหรือป่าว) แต่ยื่นเรื่องเสร็จแล้วออกไปทานกาแฟสักชั่วโมงก็มารับพาสปอตส์เล่มใหม่สามีได้เลยค่ะแอมยังคิดเลยว่าทำไมประเทศนี้ทำงานเร็วกว่าของไทยซะอีก
Back to Top
chuthamat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chuthamat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2012 at 17:58 - IP: 93.11.65.25 IP Information
สาว ๆ หนุ่ม ๆ ค่ะ คือ คุณเจ้าของกระทู้ถามถึงพาสปอตค่ะ ขอย้ำพาสปอต ไม่ใช่วีซ่าค่ะ คือมันแตกต่างกันค่ะ พลาสปอตเป็นเหมือนบัตรประจำตัวประชาชนนานาชาติ แต่วีซ่าเป็นเหมือนใบอนุญาติให้ผ่านเข้าประเทศนั้น ๆ ค่ะ

เคยได้ยินคนที่รู้จักว่าพาสปอตแบบใหม่ต้องรอนาน แต่ไม่ยืนยันนะค่ะ
I am Faye @ บ้านฝรั่งเศส. ที่เห็นมาตอบคำถาม ออกความเห็นบ่อย ๆ บางคนอาจจะสงสัยอีนี่ว่างมากใช่ไม่ คำตอบคือ ใช่ว่างมาก ๆ ค่ะ อิอิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Khunnulax Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2012 at 19:31 - IP: 58.11.64.94 IP Information
Originally posted by ammlovely

พาสปอตส์รุ่นใหม่ที่มีชิปติดด้านหน้าปกหรือป่าวค่ะแอมเคยตามสามีไปทำพาสปอตส์ใช้เวลาแค่ 2ชั่วโมงก็เรียบร้อยแล้วค่ะ (ไม่รู้แล้วแต่เมืองหรือป่าว) แต่ยื่นเรื่องเสร็จแล้วออกไปทานกาแฟสักชั่วโมงก็มารับพาสปอตส์เล่มใหม่สามีได้เลยค่ะแอมยังคิดเลยว่าทำไมประเทศนี้ทำงานเร็วกว่าของไทยซะอีก
เด๋วให้พี่สาวถามก่อนนะค่ะว่าใช่แบบเดียวกันหรือป่าว  เพราะกว่าจะสื่อสารกันลำบากเหลือเกินเพราะคุณชายภาษาปะกิตไม่กระดิกเลยอ่ะ  ถ้าใช่จะได้แชร์ข้อมูลกับพี่เค้าตามนี้ด้วยละกันค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Khunnulax Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2012 at 19:32 - IP: 58.11.64.94 IP Information
Originally posted by chuthamat

สาว ๆ หนุ่ม ๆ ค่ะ คือ คุณเจ้าของกระทู้ถามถึงพาสปอตค่ะ ขอย้ำพาสปอต ไม่ใช่วีซ่าค่ะ คือมันแตกต่างกันค่ะ พลาสปอตเป็นเหมือนบัตรประจำตัวประชาชนนานาชาติ แต่วีซ่าเป็นเหมือนใบอนุญาติให้ผ่านเข้าประเทศนั้น ๆ ค่ะ

เคยได้ยินคนที่รู้จักว่าพาสปอตแบบใหม่ต้องรอนาน แต่ไม่ยืนยันนะค่ะ
 ขอบคุณนะค่ะ
Back to Top
HollyMook View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote HollyMook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2012 at 19:45 - IP: 90.1.54.239 IP Information
ขออนุญาตินะคะ คือมันมีคำถามเกี่ยวกับวีซ่าด้วย ตามกระทู้แรกที่อ่านนะคะ
เรื่องการทำพาสปอร์ตของประเทศฝรั่งเศสไม่สามารถตอบได้ แตมันมีคำถามเกี่ยวกับวีซ่าอีกด้วยค่ะ

ลองอ่านกระทู้แรกอีกทีนะคะ ^^
I believe in LOVE   ^^
Back to Top
chuthamat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chuthamat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2012 at 22:07 - IP: 93.11.65.25 IP Information
ไม่ได้ไปตามอ่านกระทู้แรกคือเฟย์อ่านกระทู้นี้แล้วเห็นเจ้าของกระทู้เค้าถามถึงพาสปอตไงค่ะ ก็เลยต้องตอบเรื่องพาสปอตนะค่ะ
I am Faye @ บ้านฝรั่งเศส. ที่เห็นมาตอบคำถาม ออกความเห็นบ่อย ๆ บางคนอาจจะสงสัยอีนี่ว่างมากใช่ไม่ คำตอบคือ ใช่ว่างมาก ๆ ค่ะ อิอิอิ
Back to Top
Visana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Visana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2012 at 05:12 - IP: 86.217.70.168 IP Information
พาสปอร์ตรุนล่าสุดของฝรั่งเศสเรียกตามภาษาฝรั่งเศสว่า passeport biométrique  หรือภาษาอังกฤษเรียกว่ biometric passport เริ่มใช้มาตั้งแต่ปี ค.ศ. 2009 ค่ะ ถ้าชาวฝรั่งเศสคนไหนที่ขอทำพาสปอร์ตหรือต่อพาสปอร์ตตั้งแต่ปี 2009 เป็นต้นมาจะได้รับพาสปอร์ตชนิดนี้ สำหรับระยะเวลาในการทำก็ขึ้นอยู่กับแต่ละเขตค่ะว่าจะเร็วหรือช้าแค่ไหน สำหรับของคนที่บ้านดิฉันใช้เวลา 3 อาทิตย์ค่ะ  ส่วนการเดินทางเข้าประเทศไทย ถ้าไม่เกิน 30 วันก็ไม่จำเป็นต้องขอวีซ่าค่ะตามที่เพื่อนๆบอก Smile
Back to Top
Virte, Kusuma View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Virte, Kusuma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2012 at 01:55 - IP: 78.234.56.200 IP Information
Originally posted by Khunnulax

สวัสดีค่ะ  อยากจะรบกวนสอบถามสะใภ้บ้านฝรั่งเศสเกี่ยวกับพาสปอร์ตของชาวฝรั่งเศสค่ะว่าตอนนี้เค้าออกพาสปอร์ตแบบใหม่มาหรือป่าวค่ะ  แล้วถ้ามีจริงเนี่ยใช้ระยะเวลาในการดำเนินการประมาณกี่วันค่ะ  แล้วถ้าหนุ่มฝรั่งเศสจะเข้าไทยเนี่ยเค้าต้องขอวีซ่าเหมือนเราขอเข้าบ้านเ้ค้าหรือป่าวค่ะ ขอบคุณมาล่วงหน้านะค่ะ

: พาสปอร์ตใหม่แล้วแต่ความต้องการของเจ้าของค่ะว่าจะทำหรือไม่ทำ แต่คนฝรั่งเศสสามารถถือพาสปอร์ตมากกว่า 1 เล่มได้ค่ะ
: ระยะเวลาดำเนินการแล้วแต่เขตค่ะ ถ้าได้เร็วนี่ถือว่าโชคสุดๆ ส่วนมากก็รอเป็นเดือนๆค่ะ
: คนฝรั่งเศสเข้าไทยโดยไม่ต้องขอวีซ่าได้ครั้งละ 30 วันค่ะ
: กรณีของเพื่อนคุณเล็กคือฝ่ายชายจะเชิญฝ่ายหญิงมาเที่ยวฝรั่งเศสใช่ไหมคะ?? ถ้าใช่ก็เป็นประเภทวีเยี่ยมส่วนต่วค่ะ ถ้าฝ่ายชายมีสำเนาพาสปอร์ตเล่มเก่าอยู่ก็ไม่น่ามีปัญหานะคะ เพราะเขาไม่ได้เรียกดูเล่มจริง นอกจากพาสปอร์ตแล้วมันมีเอกสารประกอบอื่นด้วยค่ะ โดยเฉพาะหนังสือเชิญที่ฝ่ายชายต้องไปขอจากอำเภอ ถ้าจะมาจริงๆ ให้ไปศึกษาเอกสารที่กระทู้ปักหมุดนะคะ เหมือเวลาอีกเดือนกว่าๆ เอง เดี๋ยวเเพื่อนคุณจะตรียมตัวไม่ทัน
"อ๊อด" ค่ะ ...Je suis née en 1980, J'habite à la frontière de France-Suisse
http://www.facebook.com/kusuma.virte
[Learn french http://www.lepointdufle.net]
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.164 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters