Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > คุณแม่อินเตอร์
  New Posts New Posts RSS Feed: ลูกใครมีอาการแพ้โปรตีนจากนมวัวบ้างค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ลูกใครมีอาการแพ้โปรตีนจากนมวัวบ้างค่ะ

Author
RpApple View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote RpApple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ลูกใครมีอาการแพ้โปรตีนจากนมวัวบ้างค่ะ
    Posted: 29 Jan 2012 at 00:48 - IP: 85.228.131.6 IP Information
ตอนนี้ลูกชายจะ 5 เดือนเต็มแล้วค่ะ เลยหัดให้ลูกลองกินนมผงทั่ว ๆ ไปของทารก แต่พอสังเกตุดูทุกครั้งที่ลูกลองชิมนมผง ( คือลูกยังไม่ยอมกินนมผง กินไปพ่นออกไป ) รอบ ๆ ปากลูกจะเป็นจุดหรือตุ่มแดง ๆ เล็ก ๆ ค่ะ แต่พอหลังจากให้กินนมแม่ตุ่มนั้นก็ค่อยหายไป เข้าไปหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตเกี่ยวกับโรคแพ้โปรตีนจากนมวัว คิดว่าลูกมีอาการแพ้ค่ะ โรคนี้ส่งผลเมื่อเขาโตขึ้นรึเปล่าค่ะ มีลูกใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างค่ะ กลุ้มใจมากค่ะ สงสารลูก เพราะตัวเองก็นมไม่ค่อยมีแล้ว มีให้ลูกกินไม่พอ ทำไงดีค่ะ CryCryCry
Back to Top
ammlovely View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote ammlovely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 01:46 - IP: 110.168.183.173 IP Information
น่าจะไปลองปรึกษาแพทย์ดีกว่าค่ะ เพราะเห็นว่าเด็กที่แพ้นมวัวจะมีนมสูตรเฉพาะสำหรับทารกแพ้นมวัวทานค่ะ แต่ต้องได้รับคำแนะนำจากแพทย์ก่อนค่ะ
Back to Top
Pome View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Pome Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 01:55 - IP: 94.172.195.75 IP Information
ลูกของเพื่อนเป็นแพ้นมวัวคะ เค้าก็พยายามให้กินนมแม่ให้นานท่ีสุด แต่ให้ระวังนะคะ เด็กท่ีแพ้นมวัวส่วนมากจะแพ้นมถั่วเหลืองด้วย ออ ลูกเพื่อนเค้าให้ลูกทานนมแพะแทนคะ แล้วก็ไม่ต้องห่วงนะคะ พอโตขึ้นเค้าจะมีภูมิคุ่มกันเพิ่มขึ้นแล้วก็จะเริ่มทานอาหารที่มีส่วนผสมจากนม รวมทั้งสามารถทานนมวัวได้คะ ตอนนี้ลูกของเพื่อนอายุ 2 ขวบครึ่งแล้วคะ เริ่มทานนมวัว ชีส ได้บ้างแล้วคะ แต่ก็ยังกินนมแพะเป็นหลัก
Back to Top
voor altijd View Drop Down

Post Options Post Options   Quote voor altijd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 03:02 - IP: 58.8.175.196 IP Information
รีบไปพบแพทย์ด่วนเลยดีกว่านะคะ...เมื่อสัก 2 - 3 เดือนที่แล้วได้ดูรายการตีสิบ มีน้องคนนึงแพ้เจ้าโปรตีนตัวนี้ล่ะค่ะ แต่คุณแม่เค้ากว่าจะรู้ว่าแพ้ก้อปล่อยไว้นานเกิน  มันมีผลระยะยาว บ้านเค๊าอยู่โคราช รักษาอย่างไรก้อไม่ตรงกับโรค จนมารักษาที่กรุงเทพ หมอตรงกับโรคนี้เป๊ะเลยค่ะ  แต่พี่ไม่แน่ใจว่าโรงพยาบาลศิริราชหรือจุฬาฯ น่ะค่ะ  เดี๋ยวพรุ่งนี้พี่จะลอง search ดูว่าโรงพยาบาลอะไร คุณหมอชื่ออะไรนะคะ
Never trust the "doubted ones" and never doubt the "trusted ones". You have "real eyes" to realise the "real lies".
Back to Top
Jaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 03:09 - IP: 82.231.192.107 IP Information

ถ้าไม่แน่ใจว่าเขาแพ้รึเปล่าพาไปหาคุณหมอค่ะ เพราะถ้าเราให้เขากินไปโดยที่เขาแพ้เดี๋ยวจะเกิดปัญหากับการเติบโตและสมองผิดปกติค่ะ ตามไปดูเคสแบบนี้ของรายการตีสิบค่ะชื่อน้องนีโม และเราก็เอามาลงในคุณแม่อินเตอร์ด้วยเมื่อสักเดือนสองเดือนที่แล้วลองหาดู แต่ภาวนาอย่าให้เขาเป็นดีกว่า โชคดีค่ะ

Back to Top
kaaenoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaaenoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 03:35 - IP: 88.111.188.21 IP Information

ยกมือขึ้นสูงๆแล้วบอกว่าลูกเรานี่แหละแพ้นมวัว ตอนนี้กิน นีโอเคท เราเคยตั้งกระทู้แล้วเหมือนกัน เจ้าของกระทู้อยู่ที่ไหน ถ้าอยู่ไทยลองหาข้อมูลนมข้าวกรดอะมิโนดูนะ เราก็เปิดเนตดูเห็นว่าดีกว่านีโอเคทอีกแถมราคาถูกกว่า อยากรู้อะไรแลกเปลี่ยนก็ส่งข้อความมานะ อ้อที่สำคัญถ้ารู้ว่าแพ้แม่ก็งดนมวัวด้วยนะเพราะมันผ่านทางน้ำนมเรื่องมันยาว

never walk alone
Back to Top
FenBuah25Jan07 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote FenBuah25Jan07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 05:16 - IP: 58.96.73.170 IP Information
เราเป็นกับนมวัวค่ะ ไม่ไดแพ้ขนาดนั้น แต่ว่าทานไม่ได้เลย ทานแล้วมึนหัว อ้วกตลอด เป็น Lactose Intolerance คือร่างกายไม่สามารถย่อยแล็กโตสในน้ำนมได้ค่ะ

ทางที่ดีถ้าลูกเป้นอะไรที่เกี่ยวกับนมวัว หยุดก่อนดีว่าค่ะ ส่วนเรา เราทานนมจากธัญพืชมาตั้งแต่เด็กแทนค่ะ

Back to Top
faina477 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote faina477 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 05:30 - IP: 78.223.241.1 IP Information

ตอนลูกสาวแพ้นมวัว แพ้ถั่วเหลือง เป็นมากค่ะ หน้าจะเป็นน้ำหนองใหลออกมาเลยค่ะตอนเล็ก ๆ แต่พอโตมาหน่อยก็เริ่มดีขึ้น เรื่องนมของฝ้ายกินนมที่หมอแนะนำเท่านั้นค่ะนอกเหนือไม่กล้าลอง ค่ะ ลองไปหาหมอดูนะค่ะ หมอจะได้แนะนำนมที่ถูกกับลูกเรา

Fai_Cassandra
Back to Top
Maam View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Maam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 05:55 - IP: 27.130.80.251 IP Information
ลูกสาวแพ้นมวัวตอน 2 ขวบค่ะ เวลากินนมเสร็จแล้วจะอ้วกออกมาหมดรวมถึงอาหารอื่นๆ ที่กินเข้าไปด้วย .. คุณหมอเลยให้กินนมแพะแทน เพราะมีคุณค่าทางอาหารใกล้เคียงนมแม่ที่สุด หายจากอาการแพ้ตั้งแต่ 3 เดือนแรกที่กิน แต่คุณหมอบอกให้กินไป 1-2 ปีเลยเพราะจะช่วยเรื่องภูมิแพ้อื่นๆ ได้ด้วย ถึงตอนนี้ลูกสาว 7 ขวบแล้วก็ไม่เคยมีอาการอีกเลยค่ะ นอกจากแพ้เหงื่อเวลาเหงื่อออกมากๆ จะขึ้นผื่นเล็กๆ
Back to Top
Cake.Mom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Cake.Mom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 12:00 - IP: 58.11.70.56 IP Information
อันนี้จากประสบการณ์ของ ลูกญาติข้างบ้านค่ะ และเมื่อดิฉันไปพบหมอครั้งล่าสุด เพื่อตรวจครรภ์คุณหมอได้เล่าเรื่องนี้ให้ฟังว่า
      เด็กที่มีภาวะแพ้นมวัว เกิดจากในขณะที่คุณแม่ตั้งท้องน้องนั้น ดื่มนมโปรตีนจากวัว มากไปค่ะ หรือนมผงสำหรับคุณแม่ที่จะสกัดจากนมวัวตลอดทั้งอายุครรภ์ คุณหมอแนะนำว่า เราควรสลับกับการดื่มนมถั่วเหลืองด้วยค่ะ หรือดื่มนมวัวสดได้ แต่ปริมาณปกติเท่าที่เราเคยดื่ม ตอนที่ยังไม่ท้องน่ะค่ะ คุณหมอแนะนำกับดิฉันว่า ไม่ควรดื่มนมวัวในปริมาณมากๆ หรือให้ดื่มน้ำเต้าหู้ด้วยจะดี เพราะทางการแพทย์ได้วิจัยออกมาแล้วว่าเด็กที่คุณแม่ รับประทานนมวัวเยอะๆนั้น มีอัตราเสี่ยงสูงที่ลูกน้อยจะแพ้นมวัวค่ะ ดิฉันเองก่อนหน้าจะพบหมอ ก็อัดนมสด วันละแกนลอนเลยค่ะ แต่ตอนนี้ลดเหลือวันละ หนึ่งถึงสองแก้วเช้าและก่อนนอน ก่อนหน้า พ่อแม่ญาติๆ หรือคนรู้จักที่หวังดีกับเรา ก็บอกว่าให้ดื่มนมเยอะๆ เราก็เชื่อ เพราะท้องแรกไม่มีประสบการณ์ เลยอัดนมเข้าไปใหญ่เลยค่ะ แต่พอได้ฟังคุณหมอเลยเปลี่ยนแผนนิดหน่อย ก่อนหน้านี้ก็พอจะรู้มาบ้างว่าดื่มนมวัวเยอะๆ ลูกจะแพ้นมวัว(เซิร์ทดูในอินเตอร์เน็ตค่ะ)แต่ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ จนคุณหมอประจำตัวเค้าเล่าให้ฟังค่ะ
      แล้วลูกของญาติ ก็แพ้นมวัวด้วยค่ะ แม่เค้าเล่าว่าตอนท้องน้องดื่มนมเยอะมากๆ ดื่มทั้งวันทั้งนมสดนมผงเสริมโฟลิคค่ะ แต่พอน้องคลอดออกมา คุณแม่ต้องเลี้ยงนมผงเพราะคุณแม่ไม่มีน้ำนม แรกๆไม่ทราบว่าน้องเป็นอะไร ทั้งถ่ายทั้งอ้วกทั้งวัน นึกว่าเกี่ยวกับระบบขับถ่ายของเค้า หรือท้องไม่ค่อยดี จนน้องผอมตัวเล็กมาก ดิฉันสงสารน้องมาก แม่เค้าก็เปลี่ยนยี่ห้อไปเรื่อยๆ น้องก็ไม่หาย ไปหาหมอทุกโรงพยาบาลก็ไม่หาย คุณหมอทุกที่ที่ไปก็ไม่ได้บอกว่าเป็นอะไร ได้แต่ให้ยามากิน น้องก็ไม่หาย จนถึงขั้นร้ายแรง จนน้องกระเพาะทะลุ แม่เค้าพาเข้าโรงบาลที่กรุงเทพ(โรงพยาบาลเด็ก สินแพทย์)ตอนนั้นดิฉันก็ไปด้วยค่ะ ว่างพอดีเพิ่งกลับจากต่างประเทศ เราเลยได้รู้ว่าน้องแพ้นมวัว นี่ถ้าเรารู้กันตั้งแต่แรกๆ ว่าน้องแพ้โปรตีนจากวัว ก็คงไม่ต้องรอให้น้องอาการแย่อย่างนี้ ที่สำคัญคุณหมอแถวบ้านในจังหวัด ไม่มีใครวินิจฉัยได้เลยหรือ สงสารแต่น้องทั้งผอมทั้งถ่ายและอ้วกตลอดเวลา 
       แต่ตอนนี้ น้องกลับมาแข็งแรงดี เติบโต และฉลาดมากค่ะ จำได้ว่าคุณหมอให้น้องทานนมผงโปรตีนถั่งเหลือง ไอโซมิล ตราหมีค่ะ (โทษทีนะคะ ไม่ได้เป็นการช่วยโฑษณาค่ะ และไม่ได้ตังค์) มีหลายระดับอายุตั้งแต่แรกเกิดถึงเด็กโต เหมือนนมวัวน่ะค่ะ แต่ดิฉันเห็นมีอยู่หลายยี่ห้อ แต่จำชื่อไม่ได้ แต่นมผงประเภทนี้ราคาจะสูงกว่านมผงนมวัวทั่วไป เพราะสกัดมาเป็นพิเศษ แต่ให้คุณค่าเท่าๆกับนมวัวค่ะ 
        ยังไงเค้กก็ขอให้น้อง หายแพ้เร็วๆนะคะ เค้กก็แนะนำได้เท่าที่รู้มาค่ะ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับคุณแม่และน้อง ไม่มากก็น้อยค่ะด้วยความยินดีค่ะ
         ขอให้คุณแม่และน้องโชคดีค่ะ"แม่เค้ก"
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote RpApple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 18:11 - IP: 85.228.139.229 IP Information
  จะต้องพาลูกไปหาหมอวันที่ 2 นี้ค่ะ จะคุยกับคุณหมอดู เคยหาดูในเน็ตเหมือนกันค่ะ นมพิเศษสำหรับเด็กที่แพ้โปรตีนจากนมวัว แต่ว่าเขาแนะนำว่าต้องปรึกษาแพทย์ก่อน

Edited by RpApple - 29 Jan 2012 at 18:12
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote RpApple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 18:17 - IP: 85.228.139.229 IP Information
pome อยากให้ลูกกินนมแม่ให้นานที่สุดเหมือนกันค่ะ เพราะนมแม่ดีที่สุดสำหรับลูก แต่เราน้ำนมน้อยค่ะ พยายามกินขิงเยอะ ๆ ก็เพิ่มขึ้นมานิดหน่อย แต่ก็ไม่พอให้ลูกกินอิ่ม ลูกกินนมบ่อยค่ะ เราอยู่สวีเดนหากินอาหารช่วยเพิ่มน้ำนมได้ก็มีแต่ขิงนี่แหละค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote RpApple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 18:44 - IP: 85.228.139.229 IP Information
เราเป็นคนโคราชเหมือนกันค่ะแต่ตอนนี้อยู่สวีเดน เลยไม่เคยดูรายการตีสิบตอนที่ว่า เราจะลองหาดูใน youtube ค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote RpApple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 18:48 - IP: 85.228.139.229 IP Information
น่าสงสารน้องนีโมและคุณแม่น้องนีโม่  หัวอกคนเป็นแม่เหมือนกัน 
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote RpApple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 18:53 - IP: 85.228.139.229 IP Information
ราอยู่สวีเดนค่ะ ลูกเราเป็นโคลิคด้วยค่ะ เราเคยอ่านในเน็ตว่าถ้าลูกเป็นโคลิค ให้แม่งดดื่มนมวัว หลังจากเรารู้ว่าลูกเป็นตอนลูกประมาณ 1 เดือน เราก็ไม่ได้ดื่มนมวัวค่ะ ดื่มแต่นมถั่วเหลือง
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote RpApple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 18:56 - IP: 85.228.139.229 IP Information
  คิดว่านมแพะน่าจะเป็นทางออกค่ะ สำหรับเด็กที่แพ้โปรตีนจากนมวัว จะปรึกษาคุณหมอค่ะ ขอบคุณค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote RpApple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 19:06 - IP: 85.228.139.229 IP Information
  ใช่ค่ะตอนที่เราท้อง เราดื่นนมวัวเยอะค่ะ เพราะคิดว่านมดีต่อลูกในท้อง แต่เราดื่มเยอะเกินไป เพราะเราไม่เคยรู้มาก่อน ถ้ารู้เราคงไม่ดื่มเยอะ หมอที่ไทยหรือที่สวีเดนก็ไม่เคยบอกเราเลย เราเคยค้นดูเหมือนกันเกี่ยวกับนมพิเศษสำหรับเด็กที่แพ้นมวัว ราคาจะสูงกว่านมผงทั่วไปและไม่มีขายตามห้างหรือตามท้องตลาด แต่แพงเราก็ต้องซื้อให้ลูกกิน อยากให้เค้าแข็งแรงค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะSmile
Back to Top
Virte, Kusuma View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Virte, Kusuma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 19:41 - IP: 78.234.56.200 IP Information
ตอนนี้อยู่ที่ไทยหรือต่างประเทศคะ??
ถ้าน้องแพ้นมวัว ภาษาแพทย์มันจะแบ่งย่อยไปอีกหลายแบบค่ะ ที่เจอบ่อยๆก็เป็น

1. lactase difficiency คือร่างกายน้องขาดโปรตีนสำหรับย่อยนมวัว เด็กไทยจะเป็นเยอะ เพราะโดยเนเจอร์แล้วคนไทยไม่ได้กินนมวัวเป็นอาหารหลัก ร่างกายก็จะขาดเอนไซม์ชนิดนี้ค่ะ อาการคือท้องอืด อาเจียน หรือท้องร่วงเรื้อรัง เปลี่ยนเป็นนมถั่วเหลือง นมแพะ หรือกลับมากินนมแม่เหมือนเดิม อาการก็หายค่ะ พอน้องโตขึ้นหน่อย ขวบสองขวบก็ให้เริ่มกินโยเกิร์ต ยาคูลหรือนมเปรี้ยว เพื่อกระตุ้นให้กระเพาะอาหารสร้างแลคเตสได้เองค่ะ

2. Cow milk allergy ถ้าเป็นแบบนี้อันตรายกว่าแบบแรก เพราะมันเกิดที่ระบบอิมมูนของร่างกาย เมื่อรับอาหารที่มีส่วนประกอบของนมวัวเข้าไป ร่างกายจะสร้างฮิสตามีนขึ้นมาเพื่อต่อต้านโมเลกุลของนมวัวที่น้องรับเข้าไปค่ะ อาการเกิดได้ทุกระบบของร่างกาย ตั้งแต่เป็นผื่นผิวหนัง หอบหืด ท้องร่วง สาเหตุที่พบบ่อยๆคือช่วงท้องแม่ดื่มนมวัวมากเกินปกติค่ะ ปกติเราคิดว่าคนท้องต้องดืมนมเยอะๆ ลูกจะได้แข็งแรง ใช่ไหมคะ แต่ความจริงแล้วไม่เลยค่ะ มันทำให้ร่างกายของลูกสร้างอิมมูนป้องกันไว้ เมื่อคลอดและลูกได้รับนมวัวทำให้ร่างกายต่อต้านค่ะ วิธีรักษาคือ งดนมและผลิตภัณฑ์จากนมทั้งหมดค่ะ เปลี่ยนผินนมแม่เหมือนเดิมร่วมกับอาหารเสริมอื่น นมแพะและนมถั่วเหลือง ถ้าที่ไทยปัจจุบันมีหลายยี่ห้อที่น่าแนะนำค่ะ เพราะอ๊อดเป็นพยาบาลเด็กมาก่อนค่ะ แต่ถ้าอยู่เมืองนอก ต้องซื้อตามคำสั่งแพทเท่านั้นค่ะ ซึ่งการนำเข้านมผงแต่ละประเทศไม่เหมือนกันเลย

แต่อาการของน้องเท่าที่เล่ามามันยังไม่ชัดเจนค่ะ อาจเป็นการระคายเคืองเฉยๆ แต่ดีมากเลยค่ะที่Alert ตั้งแต่ต้น จะได้ช่วยกันป้องกันไว้แต่เนิ่นๆ ยังไงก็ขอให้ได้พบแพทย์ก่อนนะคะ มีไรให้อ๊อดช่วยได้บอกเลยนะคะ ยินดีค่ะ
และขอให้น้องหายเร็วๆ

"อ๊อด" ค่ะ ...Je suis née en 1980, J'habite à la frontière de France-Suisse
http://www.facebook.com/kusuma.virte
[Learn french http://www.lepointdufle.net]
Back to Top
Warisara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Warisara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 21:40 - IP: 125.26.250.70 IP Information
ลูกยังไม่คลอด เลยยังไม่ทราบว่าแพ้หรือป่าว

แต่ขออย่าให้แพ้เลยค่ะ

เคยเห็นนมผงสำหรับเด็กแพ้นมวัว กระปุกนิ้ดดดดดดดเดียว  หกร้อยกว่าบาทCry
Back to Top
Cake.Mom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Cake.Mom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2012 at 23:56 - IP: 58.11.70.48 IP Information
       สำหรับคุณแม่ที่กำลังตั้งครรภ์อยู่นะคะ คุณหมอแนะนำว่า จริงๆแล้วการดื่มนม ไม่ได้ช่วยในเรื่องการเจริญเติบโตของหนูน้อยในครรภ์มากมายเป็นพิเศษค่ะ การรับประทานอาหารที่มีประโยชน์ พักผ่อนให้เพียงพอ และรับประทานวิตามิน แคลเซียม และโฟลิคอย่างสม่ำสเมอ ก็เพียงพอต่อลูกน้อยของคุณมากมายค่ะ ถ้าโปรตีนก็จะเป็นไข่แทน วันละสองฟอง ก็เพียงพอแล้วค่ะ คุณหมอบอกว่าไม่ต้องกลัวน้องจะขาดสารอาหาร ถ้าเรารับประทานตามปรกติ ไม่ต้องกังวล
       ดิฉันสังเกตุเห็นว่า คุณหมอ ซีเรียส เรื่องเด็กๆแพ้นมวัวมากเลยค่ะ คุณหมอบอกว่า เพราะปีหลังๆมานี้เด็กไทยที่แพ้นม เพิ่มอัตราสูงมาก คุณหมอเลยแนะนำที่จะป้องกัน ดีกว่าแก้ค่ะ ถึงขนาดบอกดิฉันว่า คุณไม่ต้องดื่มนมเลยก็ได้ แต่ดิฉันก็ยังดื่มอยู่ค่ะ(กลัวน้องหิวค่ะ) วันละ หนึ่งถึงสองแก้ว จากที่ดื่มเป็นแกลลอน   
       ดิฉันก็เห็นด้วยกับคุณหมอค่ะ เพราะถ้าน้องแพ้นมขึ้นมา น่าสงสารมากค่ะ เห็นมาแล้ว คิดว่าเรามาป้องกันดีกว่า ลดปริมาณนมลง หรือดื่มน้ำเต้าหู้แทนค่ะ(หวานน้อย หรือไม่ใส่น้ำตาลเลย)ได้ประโยชน์ได้คุณค่า แถมถูกด้วยนะคะ ด้วยควาทปรารถนาดีค่ะ 
       ขอให้คุณแม่ทุกคนโชคดีนะคะ "แม่เค้ก"
Back to Top
mybreathe View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote mybreathe Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jan 2012 at 00:21 - IP: 158.108.150.24 IP Information

เคยดูในรายการตีสิบค่ะ .. น้องคนนีเขาแพ้โปรตีนทุกชนิด .. แต่ก็มีนมชนิด 1 ที่น้องเขาทานได้นะค่ะ 
เป็นนมเฉพาะสำหรับเด็กที่แพ้โปรตีน .. ลองเปิดดูนะค่ะ 

แต่คาดว่าอาการคงไม่เหมือนกับเจ้าของกระทู้นะค่ะ
แต่อยากหา link แบ่งให้ดูเผื่อบางคนไม่ได้ดูหนะค่ะ .. 
เพราะคิดว่ามีประโยชน์มากสำหรับคุณแม่ ที่จะสังเกตุอาการของลูกค่ะ
Back to Top
heylyse007 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote heylyse007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jan 2012 at 01:38 - IP: 92.236.182.134 IP Information
โรคที่น้องคนนั้นเป็นคือ  Maple syrup urine disease (MSUD) คะ  น้องไม่ได้แพ้แค่นมวัวคะแต่แพ้โปรตีนอื่นๆคะ

www.facebook.com/TinkerbellPotseys
Back to Top
kaaenoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaaenoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jan 2012 at 01:40 - IP: 88.111.182.109 IP Information
ผื่นที่ขึ้น จากแพ้นมวัวจะคันด้วยหรือเปล่าค่ะ ใครรู้บ้าง
never walk alone
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.264 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters