Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: คุณลาออกจากงานเก่าเพราะ...
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

คุณลาออกจากงานเก่าเพราะ...

Author
suwannee View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote suwannee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: คุณลาออกจากงานเก่าเพราะ...
    Posted: 31 Jan 2012 at 02:09 - IP: 121.73.111.87 IP Information
สวัสดีค่ะ  สาวๆ  มีเรื่องอยากรบกวนสอบถามนิดนึงค่ะ  คือ  กำลังจะหางานทำค่ะ  เวลากรอกใบสมัคร  บางที่ก็จะมีส่วนที่ถามว่า ทำงานอะไรมาก่อน ชื่อบริษัทที่ทำ  ทำนานเท่าไหร่  และ เหตุผลที่ลาออก   เจ้าตัวหลังนี่แหล่ะค่ะ  ที่ไม่รู้ว่าจะกรอกยังงัย  ใครมีไอเดียดีๆ รบกวนถามหน่อยค่ะ ว่าควรกรอกว่างัย  เราคงไม่บอกว่า  ก็เบื่อที่เก่าแล้วอ่ะ  หรือ ทะเลาะกับเจ้านาย  ทะเลาะกับเพื่อนร่วมงาน อะไรประมาณนี้ ใช่ไหมคะ  อยากทราบเหตุผลที่ดูดีหน่ะค่ะ  ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ  ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ
Back to Top
Pina_Punch View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pina_Punch Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2012 at 02:34 - IP: 72.83.222.131 IP Information
ลาออกจากงานเก่าเพราะ บริษัทมีนโยบายลดพนักงาน(ตอนอยู่เมืองไทยเราเคยทำงานบริษัทเกี่ยวกับบริษัทคอมพิวเตอร์นะค่ะ ช่วงเศรษฐกิจไม่ดีประกอบทั้งพนักงานเยอะเป็นหมื่นๆคนค่ะ เเละคู่เเข่งบริษัทก็เร่ิมเยอะขึ้น บริษัทก็เริ่มรู้สถาณการณ์ของตนเอง(ไม่รอดเเน่) ก็เลยมีนโยบายคือใครลาออกช่วงบริษัทลดพนักงานก็ได้รับเงินก้อนจากบริษัท บริษัทจะให้ลงรายชื่อว่ายินยอมออกด้วยความเต็มใจ คือถ้าไม่ลาออกจากช่วงที่เขาลดพนักงาน บริษัทก็จะมีวิธีการกดดัน(ของเขา เเบบเนียนมาก)ทำให้เราพนักงานออกเองเเถมไม่ได้เงินก้อนอีกต่างหาก นโยบายลดพนักงานคิดในเเง่ดีก็คือไม่ได้หมายถึงเราโดนไล่ออกจากบริษัทเดิมเเละมันไม่ได้หมายถึงความผิดของเราที่ต้องลาออกจากงานนะค่ะ) อันนี้จากประสบการณ์ของเราเอง ขอให้ จขกท โชคดีค่ะ

Edited by Pina_Punch - 31 Jan 2012 at 03:25
Back to Top
tonaor View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tonaor Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2012 at 02:38 - IP: 79.201.62.95 IP Information
เวลาที่เรากรอกใบสมัคร กรณีที่ถามรายละเอียดที่ทำงานเก่า  เท่าที่จำได้ ก็จะมี ทำงานที่ไหน ชื่อบริษัท ระยะเวลา ตำแหน่ง เงินเดือน (บ้างบางครั้ง)  และบางทีก็จะถามเหตุผลใช่ไหมคะ ในเรื่องเหตุผลการลาออก กรณีกรอกในเอกสาร เราจะไม่กรอกรายละเอียดเยอะค่ะ จะบอกไปแค่ว่า  ได้งานใหม่ (สำหรับบริษัทเก่า)  และสถานะของบริษัทล่าสุด ก็ยังทำอยู่น่ะค่ะ (โดยส่วนมากของเราจะต้องได้งานใหม่ก่อน ถึงจะลาออกจากที่เก่าน่ะค่ะ  ประวัติการทำงานเลยสามารถระบุได้ว่ายังทำอยู่) หรือระบุว่าต้องการหาประสบการณ์ใหม่ๆ เราจะเน้น ประสบการณ์การทำงานมากกว่า ที่จะต้องเขียนไปเยอะๆ ว่าผ่านและเคยทำอะไรมาบ้าง  ส่วนเหตุผลเอาแค่พอเป็นพิธีค่ะ เพราะถึงตอนสัมภาษณ์ โดยส่วนใหญ่ที่ผ่านมา เค้าจะถามอีก และถึงตอนนั้น เราค่อยคิดคำพูดที่ดูดีค่ะ เช่น อยากเรียนรู้ประสบการณ์ด้านใหม่ๆ หรืออาจจะเป็นในลักษณะบริษัทคุณ (ที่สัมภาษณ์อยู่) ดูมีความมั่นคง เราจึงอยากมาร่วมงานด้วย แต่เหตุผลที่ว่าเบื่อเจ้านาย มีปัญหากับเพื่อนร่วมงาน หรือเหตุผลในด้านลบ ถึงแม้จะเป็นเหตุผลที่แท้จริงหรือไม่นั้น ก็ไม่ต้องพูดออกไปค่ะ เพราะเค้าจะมองเราในแง่ลบ Wink ขอให้โชคดี ได้งานทำไวๆ นะคะ Smile
^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^
ความฝัน มักไกล เกินไปถึง
กับคนซึ่ง ท้อแท้ และรอหา
แต่ความฝัน นั้นมัก จะได้มา
กับคนที่ มีคำว่า "พยายาม"
Back to Top
MOTT View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MOTT Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2012 at 02:42 - IP: 27.33.33.57 IP Information
More challenging, more opportunities, want to be closer to home, this is my ideal job, want better salaries/conditions, less stress...

ใช้เหตุผลที่เป็นทางบวกจะดีกว่าค่ะ

ขอให้ได้งานใหม่เร็วๆนะคะSmile
เราก็อยากหาใหม่เหมือนกันBig smile
Back to Top
BaByfish11 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote BaByfish11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2012 at 02:42 - IP: 188.221.75.74 IP Information
ก็บอกไปว่า เราอยากหาประสบการณ์ใหม่ๆค่ะ เพื่อความก้าวหน้าในหน้าที่การงาน ถ้าคุณผ่านงานหลายด้าน ก็ทำให้เราได้ปรับตำแหน่งที่ดีขึ้นไปเรื่อยๆ แต่ต้องเป็นในกรณีที่คุณ จขกท ทำงานในตำแหน่งนั้นมาพอสมควรนะคะ ไม่ใช่ สี่ห้าเดือนแล้วอ้างว่าอยากหาประสบการณ์ใหม่ หรือ ถ้าเพิ่งทำงานนั้นได้แป๊บเดียวแล้วลาออก ก็คงต้องอ้างไปว่า เราไม่ชอบงานในด้านนี้ รู้สึกว่าไม่ตรงกับความรู้ หรือประสบการณ์ที่เราเคยมี 

ฟังดูดีมั้ยคะ Big smile
Back to Top
suwannee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote suwannee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2012 at 02:46 - IP: 121.73.111.87 IP Information

ขอบคุณ คุณ Pina_Punch  คุณ tonaor  คุณ MOTT และคุณ BaByfish11  มากๆค่ะ  ดิฉันได้ไอเดียว่าจะตอบอย่างไรแล้วค่ะ  เนี่ยค่ะ กำลังเตรียมเอกสารประสบการณ์การทำงานที่ผ่านมา  ซึ่งต้องให้เหตุผลว่าลาออกจากที่เก่าทำไม  แล้วอีกสักชั่วโมง ดิฉันก็จะเดินทางไปขอใบสมัคร  กรอกที่บริษัท  แล้วก็ส่งใบสมัครเลยค่ะ  ก็หวังว่า คงจะพอมีสิทธิ์ลุ้นได้งานกับเค้าบ้าง  ขอบคุณทุกท่านอืกครั้งนะคะ สำหรับคำแนะนำ 

Back to Top
BaByfish11 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote BaByfish11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2012 at 03:15 - IP: 188.221.75.74 IP Information
Originally posted by suwannee

ขอบคุณ คุณ Pina_Punch  คุณ tonaor  คุณ MOTT และคุณ BaByfish11  มากๆค่ะ  ดิฉันได้ไอเดียว่าจะตอบอย่างไรแล้วค่ะ  เนี่ยค่ะ กำลังเตรียมเอกสารประสบการณ์การทำงานที่ผ่านมา  ซึ่งต้องให้เหตุผลว่าลาออกจากที่เก่าทำไม  แล้วอีกสักชั่วโมง ดิฉันก็จะเดินทางไปขอใบสมัคร  กรอกที่บริษัท  แล้วก็ส่งใบสมัครเลยค่ะ  ก็หวังว่า คงจะพอมีสิทธิ์ลุ้นได้งานกับเค้าบ้าง  ขอบคุณทุกท่านอืกครั้งนะคะ สำหรับคำแนะนำ 

ยินดีค่ะ ขอให้ได้งานเร็วๆนะคะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.174 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters