Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: บวชชีพราหมณ์ในกรุงเทพวัดไหนดีคะ ?
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

บวชชีพราหมณ์ในกรุงเทพวัดไหนดีคะ ?

Author
jessnista View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote jessnista Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: บวชชีพราหมณ์ในกรุงเทพวัดไหนดีคะ ?
    Posted: 10 Feb 2012 at 21:41 - IP: 124.121.190.105 IP Information
รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยคะว่าบวชชีพราหมณ์วัดไหนดีในกรุงเทพนะคะจะบวช 9 วันคะ
จะไปกับคุณแม่ น้องสาว และคุณป้าคะเพราะคุณแม่ น้องสาวและคุณป้า ก็บนไว้ให้เราเหมือนกันไปสอบถามมาบางวัดให้แค่ 3 วัน ต้องการจะแก้บนคะบนไว้ 9 วันว่าถ้าเราหายป่วยเราจะบวชชีพราหมณ์ให้กับเจ้ากรรมนายเวรคะ อยากได้วัดที่ปลอดภัยหน่อยคะเพราะว่ามีหลายเสียงเลยบอกว่าบางวัดมัจฉาชีพแฝงตัวมาในคราบผ้าขาวรบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยนะคะถ้ามีกุฎิให้นอนด้วยกันได้ยิ่งดีคะ 

อนุโมทนาคะ
Back to Top
nittyuk View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote nittyuk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2012 at 21:44 - IP: 90.206.234.245 IP Information
เราก็บนไว้เหมือนกัน ยี่สิบวัน อีกสี่ห้าปีจึงมีโอกาสบวช ตั้งใจบวชที่วัดสังฆทานค่ะ ลองสอบถามดูนะค่ะ
Back to Top
Punny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Punny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2012 at 22:10 - IP: 79.255.94.124 IP Information
ไม่เคยบวชที่ กทม 

แต่อยากบอกว่า ที่ วัดสวนสุนันทา จังหวัด กาญ ดีมากเลยค่ะ 

จงรักกันและกัน แต่อย่าสร้างพันธะแห่งความรัก

และจงยืนอยู่ด้วยกัน แต่ว่าอย่าใกล้กันนัก

เพราะว่าเสาของวิหารนั้น ก็ยืนอยู่ห่างกัน

และต้นโพธิ์ ต้นไทร ก็ไม่อาจเติบโตใต้ร่มเงาของกันได้
Back to Top
happii View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote happii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2012 at 22:34 - IP: 49.49.59.5 IP Information

เสถียรธรรมสถาน ค่ะ

เคยไปปฎิบัติธรรมอยู่ 3 วันให้พ่อและถวายในหลวงในวันที่ 5 ธันวาปีก่อน

แม่ชีศันสนี ท่านมีแต่คำสอนดีๆค่ะ นั่งพูดคุยกันเหมือนแม่สอนลูก รู้สึกว่าที่นี่จะสอนเรื่องการมีสมาธินะคะ ตื่นเช้าทำวัตรเช้า เล่นโคยะ นั่งสมาธิ เดินจงกลม อะไรประมาณนี้ค่ะ

ครั้งก่อนที่ไป เพื่อนร่วมห้องมีหลายรูปแบบค่ะ มาปฎิบัติธรรมเพราะแก้ปัญหาไม่ได้เรื่องมีชู้แล้วสามีจับได้  ป้าคนหนึ่งก็มาเพราะถูกแฟนทิ้งตอนอายุ50+  พี่อีกคนหนึ่งก็เป็นมะเร็งระยะสุดท้าย....เฮ้อ!!!!  ก็ทำให้คิดได้ว่า คนเราเมื่อมีทุกข์ก็คิดถึงพระพุทธศาสนา

อ้อ...แม่ชีท่านให้เรียกว่าไปปฎิบัติธรรมนะคะ เพราะเราเป็นศาสนาพุทธ ไม่ใช่พราหมณ์ เพราะฉะนั้นไม่ให้เรียกว่าบวชชีพราหมณ์ค่ะ  เพิ่งทราบก็ตอนที่แม่ชีท่านบอกเหมือนกัน เมื่อก่อนก็เรียกว่าบวชชีพราหมณ์เหมือนกัน   ^_^
Back to Top
LiefMeisje View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LiefMeisje Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2012 at 22:59 - IP: 125.25.19.120 IP Information
บวชชีพราห์ม เหมือนกับวิปัสสนาไหมค่ะ ในกรุงเทพไม่รู้แต่ที่ไปประจำคือวัดอัมพวัน สิงห์บุรี ค่ะ
เพราะเราเคยแต่ไปวิปัสสนา แต่เราไม่รู้การบวชชีพรห์มเหมือนกันหรือ อันเดียวกันหรือเปล่า 
ที่วัดอัมวันคนเยอะค่ะ มีกำหนดวันนเริ่มคือ  3 วันเริ่มวันศุกร์  7 วัน เริ่มวันโกน ถ้าไปเกินทางวัดไม่ค่อยรับเพราะคนไปเยอะมาก แต่เคร่งมาก แม่ชีดุ เพราะคนเยอะ ไม่มีทำตามกฏแต่ถ้าทำได้ ล้วนแต่ดีกับตัวเราเองทั้งนั้น   ความปลอดภัยดี เพราะมีที่จอดรถและคนเฝ้าในตอนกลางคืน  แต่ไม่แนะนำให้นำของมีค่าไป ติดตัวไปพอใช้ก็พอ ถือศีล 8 ตลอดเวลาที่ปฏิบัติต้องละทุกอย่างได้จริง ๆ
edit   แต่ถ้าไปบอกว่าแก้บนทางวัดไม่รับนะค่ะ  ถ้าไปก็ไม่จำเป็นต้องบอกว่า แก้บน

Edited by LiefMeisje - 10 Feb 2012 at 23:09
Don't be a woman that needs a man But be a woman that a man needs

Back to Top
nongnoi54 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nongnoi54 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2012 at 23:09 - IP: 110.169.202.165 IP Information

วัดใน ก.ท.ม. ที่เคยไปก็ วัดธรรมมงคล ไป ฝึกกับหลวงพ่อวิริยังค่ะ ท่านจะสอนตามจริตของแต่ละคนค่ะ  ท่านแนะนำให้ทำจิตให้ว่าง แล้วพิจารณา การเกิด แก่ เจ็บ ตาย ซึ่งเป็นวัฏจักรของสิ่งมีชีวิต ว่าทุกสิ่งในโลกล้วนอนิจจัง มีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป ตลอดเวลา และเป็นวัดที่เดินทางสะดวกดีค่ะ ที่วัดมีที่พักให้ มีอาหารให้ 2 มื้อ ถือศิล 8 ค่ะ บริจาคตามจิตศรัทธา ไม่มีก็ไม่ต้องให้ค่ะ

just follow your heart.
Back to Top
Lady Fonne View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Lady Fonne Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 00:09 - IP: 78.238.236.173 IP Information
สวัสดีค่ะ ฝนเคยไปปฎิบัตรธรรมที่ศาลายาค่ะที่  สำนักสงฆ์สติปัฏฐานธรรม ที่นี่สงบเงียบมากค่ะแล้วก็เป็นสำนักสงฆ์เล็ก มีพระอยู่ไม่กี่รูป แล้วก็แมชีประมาณ5-6 รูปเองค่ะ หลวงพ่อ และ แม่ชีทุกๆท่านใจดีมากๆเลยค่ะ ลองเข้าไปดูในเว็บไซร์นี้ได้นะค่ะ http://www.luangporsingto.com/
ladyfonne
Back to Top
4leafclover View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote 4leafclover Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 00:26 - IP: 58.8.60.221 IP Information
มีที่วัดปทุมวนาราม(ที่อยู่ข้างพารากอนค่ะ).สะดวกสบายและปลอดภัยอีกที่ก็วัดธรรมมงคลที่คุณnongnoi54แนะนำไปแล้วที่นี่ก็เดินทางสะดวกค่ะนั่งbtsลงสถานีปุณนวิถี สุขุมวิท101แล้วต่อมอเตอรไซด์หรือรถซูบารุเข้าไปที่วัด. ที่นี่เปนศูนย์ฝึกสมาธิและปฏิบัติธรรมที่ใหญ่มากเนื่องหลวงพ่อวิริยังเปนลูกศิษย์ของหลวงปู่มั่นและได้รับอนุญาตให้สอนและเผยแผ่ธรรมะที่กรุงเทพเพียงรูปเดียวค่ะ
Back to Top
ernoi View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote ernoi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 00:26 - IP: 27.130.19.192 IP Information
แนะนำวัดธรรมมงคล แถวอุดมสุข  วัดนี้จะมีการบวชทุกปี  แต่จำไม่ได้ว่าช่วงไหน คนจะเยอะมากๆๆ
Back to Top
Wasitha View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Wasitha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 00:33 - IP: 78.147.156.244 IP Information
เราเคยไปปฎิบัติธรรมที่วัดปทุมวนาราม เมื่อปีที่แล้ว การเดินทางสะดวกใกล้ BTS สถานีสยาม วัดอยู่ข้างห้างสยามพารากอน ข้างในวัดสงบร่มรื่นดีค่ะ
Back to Top
reenaa_3003 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote reenaa_3003 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 00:37 - IP: 66.237.5.223 IP Information
เคยไปบวชที วัดสังฆทาน นนทบุรี ไม่ไกลคะ แถวพระราม 5 ลองหาข้อมูลดูนะค่ะ
จะขอจดจำแต่สิ่งดี ๆ
Back to Top
JEAB-DJ8 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote JEAB-DJ8 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 00:45 - IP: 90.149.142.23 IP Information
ไม่เคยบวชที่กรุงเทพ ค่ะ แต่เคยไปบวชที่ชลบุรี ชื่อสำนักสงฆ์ถ้ำเม่น มีเวปไซด์ของที่นี่ด้วยลองค้นหาในgoogle นะค่ะ ไปบวชมาสองครั้งอยากจะไปอีกค่ะแตไม่รู้จะมีโอกาสเมื่อไหร่ ที่นี่สามรถนอนรวมกับคนที่ไปกับเราได้ แล้วก็กินมังสวิรัตทุกมื้อค่ะ ทานข้าวสองเวลาเช้า กับกลางวัน มีคำภีร์พระมาลัยให้เราได้อ่าน(ซึ่งวัดทั่วไปไม่มี มีเพียงไม่กี่วัดในประเทศ) เราจะอยู่นานกี่วันก็ได้ และที่สำคัญไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรเลยแล้วแต่เราจะทำบุญกับวัด ปลอดภัยด้วยค่ะ มีพราหมณ์อยู่ประจำหลายคนมาก รับรองว่าไปแล้วจะอยากไปอีกแนนอนค่ะ เพราะสงบและก็มีอะไรหลายๆอย่างที่เราไม่ได้เจอในวัดทั่วไป มีคนจากกุงเทพไปที่นี่ก็เยอะค่ะ
JEAB,1977,Oslo
Back to Top
Jittra View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jittra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 01:48 - IP: 1.47.58.83 IP Information
เราเคยไปถือศีบที่วัดหลวงพ่อ จรัญที่สิงห์บีรุค่ะ ชื่อวัด อัมพวัน จังหวัดสิงห์บุรีค่ะ ลองหาข้อมูลที่เว๊บ หรือถามใครก็ได้ค่ะ น่าจะรู้จัก ไปง่ายค่ะไม่ไกลจาก กทม แล้วก็ มีชุดที่พักให้ค่ะ ไม่ต้องเอาอะไรไปเลยค่ะ มีอาหาร สองมื้อค่ะ ท่านเคร่งค่ะที่วัด ขออนุโม?นาด้วยนะค่ะ เราก็กำลังทำหนังสือสวดมนต์ไปถวายท่าน
Back to Top
jeabjeabk5 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jeabjeabk5 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 03:55 - IP: 85.225.90.130 IP Information
เข้ามาอนุโมทนาบุญด้วยค่ะSmile
Back to Top
natee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 04:18 - IP: 94.234.170.37 IP Information
ทีไปบวชที่วัดปากน้ำภาษีเจริญ หลวงพ่อสดค่ะ ที่นั่นมีคนไปบวชชีพรมหมแทบทุกวัน บวชแก้บนบวชเพื่อพ่อแม่แม่ชีเยอะมากค่ะเป็นวัดหลวงไม่มีการบินฑบาต มีกุฏินอนรวมกันบ้างก็นอนกับแม่ชี ความปลอดภัยมีแน่เพราะแยกส่วนกันค่ะ ถ้ากลัวที่จะมีแต่เราบวชก็ไปวัดนี้นะคะแม่ชีเยอะมาก ทำวัดเช้าทำวัดเย็น ถวายพัตราหารพระภิกษุสามเณร ขึ้นหอขาวนั่งสมาธิ ที่นั่นเป็นที่ศักสิท ทีขึ้นไปทีไรสงบจิตใจได้ดี รอบแรกนั้นทีไปบวชให้เจ้ากรรมนายเวร นั่งหอขาวแรกๆหนักที่หัวไหล่มากๆ จนปวดเลย แต่พอไปบวชรอบ 2หายค่ะไม่ปวดไม่หนักที่ไหล่แล้ว วัดปากน้ำอยู่เขตภาษีเจริญ รถเมสาย 4ผ่านค่ะ ปอ 4 9 ถ้าจำไ่ม่ผิดนะคะ แต่ที่แน่ๆ สาย4ค่ะ สุดสายเลยที่อู่รถ ไปบวชก็เตรียมดอกไม้ธูปเทียน พวงมาลัย 3พวง 1ถวาย พระที่รับบวช 2 หลวงพ่อสด 3แม่ชีที่รับเราค่ะ เงินใส่ซอง ทีจะเตรียมไป 2-3 ซองตามแต่ใจ ที่วัดนี้จะไม่มีที่เผ่าศพไม่มีงานศพค่ะเพราะอะไรทีไม่ทราบ ทีขออนุโมทนาบุญ ด้วยนะคะ
Back to Top
Geegie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Geegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 04:22 - IP: 84.208.97.168 IP Information
เข้ามาอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
ถ้าเป็นเขตกรุงเทพ เคยไปปฏิบัติที่วัดปทุมวนาราม(ไม่กำหนดวัน) และการเดินทางสะดวก
หากสนใจวัดอื่นๆ  ดูรายละเอียดได้จากที่นี่ค่ะ

http://www.dhamma4u.com/index.php?option=com_flexicontent&view=category&cid=267:2012-01-27-10-24-29&Itemid=164
Oslo
---
ธรรมชาติของจิตใจมันเข้าข้างตัวเอง
โบราณพูดว่า เรามักจะเห็นความผิดของคนอื่นเท่าภูเขา ความผิดของตนเท่ารูเข็ม
มันเป็นความจริงอย่างนั้นด้วย
เราจึงต้องระวังความรู้สึกนึกคิดของตัวเองให้มาก ๆ

Back to Top
icon_siam View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote icon_siam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 05:14 - IP: 88.192.119.141 IP Information
ที่วัดปทุมวนารามก้อสะดวกดีนะคะตอนเย็นมีคนไปทำวัดเย็นเยอะด้วยค้า
‎"ยิ้ม" ให้กับ "ความเจ็บปวด" อีกครั้ง แล้วบอกตัวเองดังๆ ว่าอีกไม่นานมันจะ "ผ่านไป"
Back to Top
Mia Fah View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mia Fah Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 09:47 - IP: 58.11.51.212 IP Information

เสถียรธรรมสถานค่ะ ดีมาก มาก ฟ้าก็ตั้งใจจะไปบวชชีพราหมณ์ที่นั่นเหมือนกัน ซัก 7-9 วัน

ธรรมะ อนุโมทนาบุญน่ะค่ะ  

Back to Top
rainnie123 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rainnie123 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 12:41 - IP: 58.8.170.50 IP Information
เสถียร ธรรมสถาน
Back to Top
Onin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Onin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 12:50 - IP: 202.89.154.31 IP Information
วัดปทุมวนาราม สยามแควร์ค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
   ปัจจุบันเราเดินตามรอยกรรมที่ทำไว้ในอดีต   
Back to Top
jessnista View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jessnista Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 13:21 - IP: 124.122.215.35 IP Information
เพื่อนๆใจดีและใจบุญกันทุกคนเลยขออนุโมทนาบุญรักษากันทุกคนนะคะขอบคุณมากๆเลยคะ 
Back to Top
arisa_ni View Drop Down

Post Options Post Options   Quote arisa_ni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2012 at 21:50 - IP: 110.49.241.242 IP Information
หาที่บวชเหมือนกันค่ะ, บวช14วันค่ะ
Back to Top
Thangthai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Thangthai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2012 at 04:28 - IP: 2.27.133.187 IP Information
วัดปทุมวนาราม ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ SmileSmile
Back to Top
nongowens View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nongowens Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2012 at 06:08 - IP: 68.67.19.199 IP Information
ขอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ  ขอแนะนำวัดธรรม สุขุมวิท 101 เหมือนกันค่ะ บวชครั้งละสามวัน สามครั้งก็ครบ 9 วัน ที่วัดจะมีสวดลักขีบวชชีหมืนคน ในวันเกิดหลวงพ่อ วันที่ 7 มกราคม ของทุกปี หรือจะไปวัดที่เพื่อน ๆ แนะนำมาก็ได้ค่ะ คงต้องแล้วแต่สะดวก
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.156 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters