Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ใบเมเปิ้ล / Canada > *สะใภ้ ใบเมเปิ้ล / Canada
  New Posts New Posts RSS Feed: ลบค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ลบค่ะ

Page  12>
Author
Supattra11 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Supattra11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ลบค่ะ
    Posted: 01 Mar 2012 at 00:13 - IP: 27.55.168.228 IP Information

Edited by Supattra11 - 04 Sep 2013 at 23:19
distance VS you and I
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Supattra11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Mar 2012 at 00:16 - IP: 27.55.168.228 IP Information

Edited by Supattra11 - 04 Sep 2013 at 23:19
Back to Top
Pink-Maple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pink-Maple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Mar 2012 at 01:43 - IP: 216.145.98.26 IP Information
ยินดีต้อนรับคะ
สินสอด นี่คือปัญหาจริงๆ ว่าจะไม่เข้ามาตอบแล้วนะ เพราะว่าเรื่องแบบนี้มันเมคเซ้นต์กันได้ แสดงว่าน้องยังมีความอยากได้อยู่มาก จริงๆแล้วพี่ไม่รู้ว่าน้องรักแฟนน้องมากแค่ไหน พี่เข้าใจว่าเรารักพ่อแม่เรา แต่เราควรนึกถึงว่าเราแต่งงานกับใครอยู่ ถ้าเป็นคนไทยด้วยกันก็พอว่าไปอธิบายไม่ยาก แล้วทำไมพ่อแม่เราต้องอยากแข่งขันกับชาวบ้านด้วย การเป็นคนไทยบางทีเรื่องขี้ปากชาวบ้านก็เป็นปัญหาเหมือนกัน คิดดูแล้วกันว่าแค่เรื่องสินสอดก็จะทำให้น้องไม่ได้แต่งงานซะแล้ว ในมุมกลับกันถ้าฝ่ายชายเป็นคนไทย ทางบ้านน้องจะทำอย่างไร อย่าคิดว่าบ้านเค้ารวยซิคะ ให้นึกว่าจะอยู่กันรอดมั๊ย เอาเป็นว่าแต่งงานกันให้อยู่ด้วยกันเกิน 6 เดือนก่อนดีกว่ามั๊ยคะ
เอาใจเขามาใส่ใจเราซักนิด ถ้าเรื่องแค่นี้ยังมีปัญหาแล้ว เรื่องที่จะอยู่ด้วยกันตลอดไปจะเป็นปัญหามากกว่า ไม่ว่าจะเรื่องปรับตัว ปรับใจ ปรับเวลา ปรับประเทศ ปรับทุกๆอย่างในชีวิต แฟนน้องเองก็ใช่ว่าจะรวยตามพ่อแม่ซะเมื่อไหร่ ยังเรียนอยู่ใช่มั๊ยคะ งานทำถาวรก็ยังไม่มี คิดบ้างมั๊ยคะว่าถ้าแต่งงานกันไปแล้วจะทำมาหากินอะไร ให้พ่อแม่ฝ่ายชายเลี้ยงตลอดไปหรือเปล่า
พี่ไม่ได้เข้ามาว่ากล่าว แต่อยากให้หาทางมาบรรจบกันครึ่งทางเรื่องสินสอดเป็นปัญหากันแทบทุกบ้าน เค้าเข้าใจก็ดีแล้วและเค้าให้เราก็ดีแล้วคะ อย่าเรียกร้องมากนักเลย เค้าทำให้เราเหมือนๆทั่วๆไปก็ถือว่าเค้ารักเราแล้วคะ

พี่อยากให้น้องทำความเข้าใจแฟนและทางครอบครัวของแฟนน้องให้ดี และหลังจากนั้นก็มาทำความเข้าใจกับพ่อแม่ของน้อง เงินทองเราสามารถให้พ่อแม่ได้หลังจากแต่งงานคะ ได้เงินระยะยาวดีกว่าได้เงินระยะสั้นจะดีกว่าคะ ยังไงพี่ก็ขอให้น้องผ่านตรงนี้ไปได้ด้วยดี ถ้ามีอะไรคืบหน้าก็เขียนมาเล่าสู่กันฟังนะคะ
Our needs are few; our wants are many.
สิ่งที่อยากได้ มักมากกว่าความจำเป็น
Back to Top
cinderella View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cinderella Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Mar 2012 at 03:56 - IP: 64.231.62.150 IP Information
        เรื่องสินสอดควรเป็นการสมัครใจมากกว่านะคะ ส่วนพี่ญาติๆเเต่งกันเป็นล้านๆ เเต่สำหรับพี่เเม่ก็ขอเเต่โดนเราเบรค เราบอกว่า จะโชว์เหรืออวดชาวบ้านพื่ออะไร ให้เค้าลือว่าได้สินสอดเยอะเเต่เงินนั้นไปหยิบยืมเค้ามา ถ้าเเม่อยากให้เราติดหนี้เพราะต้องการหน้าใหญ่ถ้าอยากได้ก็จะทำให้(บอกเเม่ว่าเเฟนจนค่ะ) ขอเเค่เค้าดูเเลเราดีไม่ทอดทิ้ง ไม่ตบตี อันนี้ไม่ใช่สิ่งที่พ่อเเม่อยากได้จากลูกเขยเหรอ เเกอึ้งเลยค่ะ เเละเราบอกเเฟนตอนนั้นว่าไม่เรียกสินสอดค่ะอยากให้ก็ให้(กฏหมายเเคนาดาพอจดทะเบียนก็มีสิทธิ์ในสมบัติเเละหนี้สินครึ่งหนึ่งอยู่เเล้วค่ะLOLLOLLOL) คุยหลายรอบกว่าจะลงตัวได้ค่ะ เพราะท้ายสุดเราถามว่าใครเเต่งงาน(เราเเนวโหด) เราบอกเเฟนว่าเราอยากให้เเม่เท่านี้เเสนเดียว(พอวันเเต่งเเฟนดันให้เยอะกว่านั้นค่ะ เเกว่าเพราะเราเเละฝ่ายเเม่เราไม่ได้เร่งรัด เเกอยากให้เอง..โชคดีของเเม่ไปLOLLOL)เเละไม่อยากให้เเกคืนเราให้เเกเก็บไว้เลย เเละเราเลือกเเต่งที่กรุงเทพซึ่งขัดใจทุกคน (ถ้าจัดที่บ้านเราเเขก พันห้าร้อยคน เอาไม่อยู่ค่ะเยอะเกิน) เเล้วอีกสองวันค่อยมาผูกเเขนต่อที่บ้าน(กินเที่ยงที่บ้านไม่มีพิธี)
        เรารู้เรื่องวัฒนธรรมเเละธรรมเนียมค่ะ เเต่สมัยก่อนเค้ากำหนดเรื่องสินสอดเพื่อ เค้าต้องการพิสูจน์ฝ่ายชายเพื่อต้องการเห็นความพยายามของฝ่ายชายที่มาขอลูกสาวว่าสามารถเลี้ยงลูกสาวเค้าต่อจากพ่อเเม่ได้หรือไม่ ถ้าฝ่ายชายท้อหามาให้ไม่ได้ตามที่ขอเเละไม่พยายามที่จะทำงานขนขวายหาเงินมาให้ได้(ขี้เกียจไม่ทำงาน)เค้าก็ไม่ยกลูกสาวให้เพราะท้อก่อนลงมือปฏิบัติ เเต่ถ้าพยายามจนถึงที่สุดเเล้วก็ยังหาเงินมาไม่ครบตามกำหนด พ่อเเม่ฝ่ายหญิงส่วนมาก(ถ้าไม่เห็นเเก่เงิน)ก็ยกลูกสาวให้ค่ะเพราะเค้าเห็นถึงความพยายามอุตสาหะของฝ่ายชายว่าต้องทำงานหนัก อดออมเพื่อให้ได้มาถึงเเม้เงินจะไม่ครบก้อตาม ส่วนตามจริงๆเเล้วเงินเค้าต้องให้คืนเจ้าสาวค่ะ ที่เรารู้มาว่าต้องให้พ่อเเม่นั้นเเท้จริงเเล้วมันเป็นทริคของคนสมัยโบราณ เค้ากลัวว่าวันหนึ่งจะทอดทิ้งลูกสาวเค้า เค้าเลยให้พ่อเเม่ฝ่ายหญิงเก็บไว้ให้ฝ่ายหญิงเเทน เเต่ค่อยเเอบให้ทีหลังเพื่อเป็นการการันตีว่าไม่ทอดทิ้งค่ะ เราว่าคุณคุยกะพ่อเเม่ให้มั่นใจดีกว่าค่ะว่าจะเอาอย่างไร  ถ้าคุณไปเรียกร้องมากมายเเต่เค้าไม่มีให้ บางทีจะพาลไม่เเต่งหรือเลิกกันได้นะคะอันนี้มีให้เห็นอยู่บ่อยๆ  เเละยิ่งเเฟนไม่ได้ทำงานยิ่งกดดันเค้ามากค่ะ ฝรั่งพ่อเเม่รวยก็ส่วนพ่อเเม่ค่ะไม่เกี่ยวกะลูก เงินใครเงินมันไม่เกี่ยวกัน

สุดท้าย ขอให้คุยกันดีๆตกลงกันได้พอใจทั้งสองฝ่ายนะคะ โชคดีในงานเเต่งงานค่ะ

Edited by cinderella - 01 Mar 2012 at 04:08
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Supattra11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Mar 2012 at 09:00 - IP: 180.214.209.49 IP Information
ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำ

น้องรักแฟนมากคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Supattra11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Mar 2012 at 09:03 - IP: 27.55.168.228 IP Information

Edited by Supattra11 - 04 Sep 2013 at 23:20
Back to Top
mymelody View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mymelody Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Mar 2012 at 09:57 - IP: 27.55.3.10 IP Information
ลองคุณกับแม่ใหม่ แล้วบอกท่านว่ายังไงเราก็จะให้รายเดือนท่านและลองอธิบายดูว่าฝรั่งเขาก็เหมือนๆกับเรา มีทั้งรวยทั้งจน อย่าเอามาเปรียบเทียบกันว่าฝรั่งทุกคนต้องให้สินสอดแพงๆ เหมือนกันหมด คนเราย่อมต้องมีคนดวงดี และไม่ดี เหมือนซื้อหวย เขายิ่งว่าคนไทยขายลูกสาวกินอยู่

ไม่รู้นะแต่ถ้าเป็นพี่ พี่จะคุยกับแม่พี่ว่าถ้าอยากจัดงานใหญ่โต สินสอดมากมายเพื่อหน้าตาหรือให้คนสรรเสริญ กลัวคนนินทา แต่ถ้าต้องเลิกกันหล่ะเขายิ่งจะนินทาหนักกว่าเก่า ไม่อายยิ่งกว่าหรือแล้วเราจะไปเอาอะไรกับปากชาวบ้าน เขาไม่ได้เอาเงินมาให้เราใช้ ชีวิตคู่เป็นของเราเลือกเองไม่ใช่ให้คนอื่นมาเป็นตัวตัดสิน  สู้จัดแต่พอดีไม่เดือดร้อนทั้งสองฝ่ายก็น่าจะโอเค ทำอะไรเงียบๆ ไม่ต้องป่าวประกาศอะไรมากมายจะได้ไม่มีใครว่าอะไรให้ย่อมจะดีกว่า พี่อยากรู้เหมือนกันถ้าฝ่ายชายไม่ยอมให้หรือไม่มีให้ตามที่ฝ่ายหญิงขอ (หมายถึงทั่วๆไปนะ ไม่ได้หมายถึงน้อง) แล้วต้องยกเลิกงานแต่งหรือเปล่าเนี้ย

หรือไม่ถ้าแม่น้องไม่ยอมจริงๆ และฝ่ายชายก็ไม่ให้มากกว่านี้ พี่ก็คงแนะนำแค่ว่าคงต้องเลื่อนงานแต่งออกไปก่อนแล้วช่วยกันเก็บเงินมาจัดงานแต่งอีกที เพราะหลายๆคู่เขาก็ทำประมาณนี้แหละขอวีซ่าแต่งงานก่อน ไปอยู่สักพักช่วยกันทำงานแล้วค่อยกลับมาจัดงานทีหลัง ทีนี้สินสอดเป็นล้านก็จัดให้แม่ไปได้เลย

แต่ยังไงก็ขอให้ยอมกันทั้งสองฝ่ายนะ และขอให้ได้แต่งกันเร็วๆ โชคดีจ้า Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Supattra11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Mar 2012 at 10:14 - IP: 171.4.108.31 IP Information
Originally posted by mymelody

ลองคุณกับแม่ใหม่ แล้วบอกท่านว่ายังไงเราก็จะให้รายเดือนท่านและลองอธิบายดูว่าฝรั่งเขาก็เหมือนๆกับเรา มีทั้งรวยทั้งจน อย่าเอามาเปรียบเทียบกันว่าฝรั่งทุกคนต้องให้สินสอดแพงๆ เหมือนกันหมด คนเราย่อมต้องมีคนดวงดี และไม่ดี เหมือนซื้อหวย เขายิ่งว่าคนไทยขายลูกสาวกินอยู่

ไม่รู้นะแต่ถ้าเป็นพี่ พี่จะคุยกับแม่พี่ว่าถ้าอยากจัดงานใหญ่โต สินสอดมากมายเพื่อหน้าตาหรือให้คนสรรเสริญ กลัวคนนินทา แต่ถ้าต้องเลิกกันหล่ะเขายิ่งจะนินทาหนักกว่าเก่า ไม่อายยิ่งกว่าหรือแล้วเราจะไปเอาอะไรกับปากชาวบ้าน เขาไม่ได้เอาเงินมาให้เราใช้ ชีวิตคู่เป็นของเราเลือกเองไม่ใช่ให้คนอื่นมาเป็นตัวตัดสิน  สู้จัดแต่พอดีไม่เดือดร้อนทั้งสองฝ่ายก็น่าจะโอเค ทำอะไรเงียบๆ ไม่ต้องป่าวประกาศอะไรมากมายจะได้ไม่มีใครว่าอะไรให้ย่อมจะดีกว่า พี่อยากรู้เหมือนกันถ้าฝ่ายชายไม่ยอมให้หรือไม่มีให้ตามที่ฝ่ายหญิงขอ (หมายถึงทั่วๆไปนะ ไม่ได้หมายถึงน้อง) แล้วต้องยกเลิกงานแต่งหรือเปล่าเนี้ย

หรือไม่ถ้าแม่น้องไม่ยอมจริงๆ และฝ่ายชายก็ไม่ให้มากกว่านี้ พี่ก็คงแนะนำแค่ว่าคงต้องเลื่อนงานแต่งออกไปก่อนแล้วช่วยกันเก็บเงินมาจัดงานแต่งอีกที เพราะหลายๆคู่เขาก็ทำประมาณนี้แหละขอวีซ่าแต่งงานก่อน ไปอยู่สักพักช่วยกันทำงานแล้วค่อยกลับมาจัดงานทีหลัง ทีนี้สินสอดเป็นล้านก็จัดให้แม่ไปได้เลย

แต่ยังไงก็ขอให้ยอมกันทั้งสองฝ่ายนะ และขอให้ได้แต่งกันเร็วๆ โชคดีจ้า Smile

น้องก็หวังไว้อย่างงั้นเหมือนกันคะ จะได้เเต่งงานไวๆ เด๋วจะลองคยกับเเม่อีกที 
พูดเรื่องเเต่งงานทีไร ทะเลาะกันทุกทีเลยกับพ่อเเม่ เฮ้อ
Back to Top
Khunnulax View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Khunnulax Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Mar 2012 at 12:57 - IP: 115.87.39.89 IP Information
เห็นด้วยกันกับพี่ ๆ ที่เม้นท์ด้านบนนะค่ะ
ตัวเล็กเองก็มีเพลนจะมีข่าวดีประมาณสิ้นปีหรือไม่ก็ต้นปีหน้าค่ะ
สำหรับเรื่องสินสอดระหว่างเล็กกับแฟนไม่มีปัญหาอะไรค่ะ
เพราะว่าที่บ้านแม่เองก็ไม่ได้เรียกอะไร  อยากจะแถมข้าวสารให้อีกต่างหาก
แล้วแม่ยังติดตลกด้วยซ้ำว่าไม่ขออะไรมากขอแค่ค่าเครื่องบินขากลับไว้ให้แม่เก็บก็พอ
เวลาโดนสามีไล่กลับจะได้ซื้อตั๋วส่งไปให้   แฟนหัวเราะก๊ากเลยค่ะ
ส่วนภาระหน้าที่ทางนี้แฟนจะขอรับผิดชอบจนกว่าเราจะหางานทำที่นู่นได้หรือไม่ก็จนกว่าภาระเราจะหมดค่ะ  (แต่จะจริงหรือไม่จริงก็อีกเรื่องนึงค่ะ) ซึ่งของจขกท. ยังโชคดีนะค่ะที่พ่อแม่แฟนยังช่วยค่าสินสอดอยู่ ของแฟนเล็กพ่อแม่เค้าไม่ได้หยิบยื่นตรงส่วนนี้ให้ค่ะ เพราะเค้าถือว่าเค้าเลี้ยงลูกโตแล้ว ลูกมีวุฒิภาวะพอที่จะจัดการเรื่องชีวิตของตัวเองได้แล้ว ฝรั่งไม่ได้รวยไปซะหมดทุกคนหรอกค่ะ ปากกันตรีนถีบเหมือนกันกับเราก็มี  แฟนเล็กเองก็ไม่ได้ร่ำได้รวยมาจากไหน เป็นแค่ทหารอากาศยศก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไร  แต่เค้าสามารถทำให้ทางบ้านเราเห็นได้ว่าเค้าสามารถที่จะเลี้ยงดูปูเสื่อเรากับลูกของเราได้เป็นอย่างดี แค่นี้ที่บ้านเราก็พอใจแล้วค่ะ

ถ้าคุณแม่บอกว่าบ้านนั้นได้เท่านั้นเท่านี้ แล้วเราจะต้องให้ได้มากกว่าบ้านนั้น  แล้วถ้าอยู่มาวันนึงเค้ามาพูดกันอีกละค่ะว่าบ้านนั้นมีแฟนฝรั่งซื้อที่ให้เป็นร้อยไร่  คุณแม่น้องก็จะไ่ม่เต้นตามคำพูดของคนเหล่านั้นหรืออย่างไรค่ะ ลองให้คุณแม่อย่าไปยึดติดกับคำคนเพราะถ้าเรายังใช้ชีวิตที่ต้องยึดติดคำพูดคนอื่นแล้วความสุขมันจะเกิดขึ้นได้อย่างไรค่ะ 

ถึงหน้าตาจะติดลบแต่ถ้าคบแล้วจะติดใจ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Supattra11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Mar 2012 at 13:05 - IP: 171.4.108.31 IP Information
Originally posted by Khunnulax

เห็นด้วยกันกับพี่ ๆ ที่เม้นท์ด้านบนนะค่ะ
ตัวเล็กเองก็มีเพลนจะมีข่าวดีประมาณสิ้นปีหรือไม่ก็ต้นปีหน้าค่ะ
สำหรับเรื่องสินสอดระหว่างเล็กกับแฟนไม่มีปัญหาอะไรค่ะ
เพราะว่าที่บ้านแม่เองก็ไม่ได้เรียกอะไร  อยากจะแถมข้าวสารให้อีกต่างหาก
แล้วแม่ยังติดตลกด้วยซ้ำว่าไม่ขออะไรมากขอแค่ค่าเครื่องบินขากลับไว้ให้แม่เก็บก็พอ
เวลาโดนสามีไล่กลับจะได้ซื้อตั๋วส่งไปให้   แฟนหัวเราะก๊ากเลยค่ะ
ส่วนภาระหน้าที่ทางนี้แฟนจะขอรับผิดชอบจนกว่าเราจะหางานทำที่นู่นได้หรือไม่ก็จนกว่าภาระเราจะหมดค่ะ  (แต่จะจริงหรือไม่จริงก็อีกเรื่องนึงค่ะ) ซึ่งของจขกท. ยังโชคดีนะค่ะที่พ่อแม่แฟนยังช่วยค่าสินสอดอยู่ ของแฟนเล็กพ่อแม่เค้าไม่ได้หยิบยื่นตรงส่วนนี้ให้ค่ะ เพราะเค้าถือว่าเค้าเลี้ยงลูกโตแล้ว ลูกมีวุฒิภาวะพอที่จะจัดการเรื่องชีวิตของตัวเองได้แล้ว ฝรั่งไม่ได้รวยไปซะหมดทุกคนหรอกค่ะ ปากกันตรีนถีบเหมือนกันกับเราก็มี  แฟนเล็กเองก็ไม่ได้ร่ำได้รวยมาจากไหน เป็นแค่ทหารอากาศยศก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไร  แต่เค้าสามารถทำให้ทางบ้านเราเห็นได้ว่าเค้าสามารถที่จะเลี้ยงดูปูเสื่อเรากับลูกของเราได้เป็นอย่างดี แค่นี้ที่บ้านเราก็พอใจแล้วค่ะ

ถ้าคุณแม่บอกว่าบ้านนั้นได้เท่านั้นเท่านี้ แล้วเราจะต้องให้ได้มากกว่าบ้านนั้น  แล้วถ้าอยู่มาวันนึงเค้ามาพูดกันอีกละค่ะว่าบ้านนั้นมีแฟนฝรั่งซื้อที่ให้เป็นร้อยไร่  คุณแม่น้องก็จะไ่ม่เต้นตามคำพูดของคนเหล่านั้นหรืออย่างไรค่ะ ลองให้คุณแม่อย่าไปยึดติดกับคำคนเพราะถ้าเรายังใช้ชีวิตที่ต้องยึดติดคำพูดคนอื่นแล้วความสุขมันจะเกิดขึ้นได้อย่างไรค่ะ 

นั่นซิเนอะ เด๋วน้องจะไปพูดกับเเม่เรื่องนี้ใหม่ หวังว่าคงจะเข้าใจ
Back to Top
Nat.R View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Nat.R Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Mar 2012 at 00:24 - IP: 24.64.120.223 IP Information
ส่วนตัวพี่นะคะ พี่แอนตี้เรื่องสินสอดนี่มากถึงมากที่สุด จะแค่แอนตี้มาก (แต่ไม่ถึงที่สุด) ก็ตรงที่ถ้าไม่มีการถ่ายรูปโชว์เงิน ทอง แบหรา
อย่างเวลาพวกดาราแต่งงานแล้วนักข่าวมาถามแหวนกี่กะรัต สินสอดเท่าไหร่ เรือนหอกี่ล้านนี่ เกลียดสุดๆ

ตั้งใจไว้ว่าถ้าแต่งงานจะไม่มีสินสอดอย่างเด็ดขาด ไม่ว่าจะแต่งกับชาติไหนก็ตาม ตอนน้องสาวน้องชายแต่งงานก็มีสินสอดนี่ล่ะค่ะ ตามธรรมเนียมว่างั้น พ่อ-แม่พี่ พ่อ-แม่น้องสะไภ้ก็ยกให้กับคู่สมรสหมด ไม่เก็บไว้เอง

ตอนพี่แต่ง พี่ประกาศเลย ไม่มีนะไอ้สินสอดอะไรเนี่ย ไม่ใช่ไม่มีเงิน แต่พี่เองไม่ชอบธรรมเนียมนี้ แฟนพี่เค้าถามนะคะ เพราะพี่สาวพี่เขยเค้าอยู่ไทยมา 20 ปีได้ เค้ารู้เรื่องนี้ดี พ่อพี่ก็ไม่ได้ว่าอะไร แม่พี่ก็นะนิดนึง มันเป็นธรรมเนียม ไม่ได้เก็บไว้นี่นา

พี่ก็บอกว่า พี่รู้ว่าพ่อแม่ไม่เคยเก็บค่าสินสอดไว้เอง แล้วทำไมจะต้องมีด้วยล่ะถ้างั้น เอาไว้ถ่ายรูปโชว์แค่นั้นเหรอ โนเวย์

จริงนะคะ จะไปแคร์ทำไมเพื่อนบ้าน เค้าไม่ได้มาสุขมาทุกข์กับเราจริงๆจัง ไอ้เรื่องคนข้างบ้านเนี่ยเป็นปัญหาใหญ่ของคนไทยจริงๆเลย ทำให้คนไทยเราดูเฟคๆนะคะ ต้องสร้างภาพพจน์ อะไรทำนองนี้

แล้วฝรั่งเนี่ยเค้าก็เหมือนกันคนทั้งโลกนี่ล่ะค่ะ มีรวยมีจน มีบ้านเป็นของตัวเอง เช่าบ้านเค้าอยู่ มีสูงมีเตี้ย มีดีมีเลว ไม่ได้ต่างไปจาก ไทย ลาว เขมร หรอกค่ะ

แต่ละบ้านก็ไม่เหมือนกัน พี่จะไปบอกให้แม่น้อง หรือ บอกให้น้องทำอย่างงั้นอย่างงี้ก็ไม่ได้ ได้แต่ขอให้เหตุการณ์ผ่านไปด้วยดีนะคะ

พี่แนท

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Supattra11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Mar 2012 at 15:44 - IP: 171.5.64.39 IP Information
Originally posted by Nat.R

ส่วนตัวพี่นะคะ พี่แอนตี้เรื่องสินสอดนี่มากถึงมากที่สุด จะแค่แอนตี้มาก (แต่ไม่ถึงที่สุด) ก็ตรงที่ถ้าไม่มีการถ่ายรูปโชว์เงิน ทอง แบหรา
อย่างเวลาพวกดาราแต่งงานแล้วนักข่าวมาถามแหวนกี่กะรัต สินสอดเท่าไหร่ เรือนหอกี่ล้านนี่ เกลียดสุดๆ

ตั้งใจไว้ว่าถ้าแต่งงานจะไม่มีสินสอดอย่างเด็ดขาด ไม่ว่าจะแต่งกับชาติไหนก็ตาม ตอนน้องสาวน้องชายแต่งงานก็มีสินสอดนี่ล่ะค่ะ ตามธรรมเนียมว่างั้น พ่อ-แม่พี่ พ่อ-แม่น้องสะไภ้ก็ยกให้กับคู่สมรสหมด ไม่เก็บไว้เอง

ตอนพี่แต่ง พี่ประกาศเลย ไม่มีนะไอ้สินสอดอะไรเนี่ย ไม่ใช่ไม่มีเงิน แต่พี่เองไม่ชอบธรรมเนียมนี้ แฟนพี่เค้าถามนะคะ เพราะพี่สาวพี่เขยเค้าอยู่ไทยมา 20 ปีได้ เค้ารู้เรื่องนี้ดี พ่อพี่ก็ไม่ได้ว่าอะไร แม่พี่ก็นะนิดนึง มันเป็นธรรมเนียม ไม่ได้เก็บไว้นี่นา

พี่ก็บอกว่า พี่รู้ว่าพ่อแม่ไม่เคยเก็บค่าสินสอดไว้เอง แล้วทำไมจะต้องมีด้วยล่ะถ้างั้น เอาไว้ถ่ายรูปโชว์แค่นั้นเหรอ โนเวย์

จริงนะคะ จะไปแคร์ทำไมเพื่อนบ้าน เค้าไม่ได้มาสุขมาทุกข์กับเราจริงๆจัง ไอ้เรื่องคนข้างบ้านเนี่ยเป็นปัญหาใหญ่ของคนไทยจริงๆเลย ทำให้คนไทยเราดูเฟคๆนะคะ ต้องสร้างภาพพจน์ อะไรทำนองนี้

แล้วฝรั่งเนี่ยเค้าก็เหมือนกันคนทั้งโลกนี่ล่ะค่ะ มีรวยมีจน มีบ้านเป็นของตัวเอง เช่าบ้านเค้าอยู่ มีสูงมีเตี้ย มีดีมีเลว ไม่ได้ต่างไปจาก ไทย ลาว เขมร หรอกค่ะ

แต่ละบ้านก็ไม่เหมือนกัน พี่จะไปบอกให้แม่น้อง หรือ บอกให้น้องทำอย่างงั้นอย่างงี้ก็ไม่ได้ ได้แต่ขอให้เหตุการณ์ผ่านไปด้วยดีนะคะ

พี่แนท

พอทุกอย่างกำลังจะเป็นด้วยดี  เราก็กำลังเตรียมจัดงาน กะว่าจะให้ทุกอย่างพร้อมก่อนเเล้ว บอกให้พ่อเเม่รู้
เเล้วเรื่องที่ไม่น่าเกิดก็เกิด พ่อกับเเม่คัดค้านที่เราจะไปจัดงานเเต่วที่ โรงเเรม อุดร ซึ่งตอนนี้ เราอยู่ขอนเเก่น  คือว่าค้นหาข้อมูลเรียบร้อยเเล้ว ที่นั่นมันดี มีพร้อมจัดให้ทุกอย่างเสร็จสับ ในโรงเเรม
กะว่าจะ นิมนต์พระมา เพื่อจะมาใส่าตรทำบุญกันตอนเช้า เเล้วก็ รดน้ำสังฑ์ต่อ หลังจาก เสร็จพิธีทำบุญ
เเล้วหลังจาก พิธีรดน้ำสังฑ์เสร็จก็ กะจะให้เเขกทุกคนรับประทานอาหารร่อมกันเเล้วก็ มี การร้องเพลง พูดบนเวทีบ้างไรงี้ 

เเล้วพอเราพร้อมที่จะบอกพ่อเเม่ เเล้วก็บอกไปท่านก็ดันไม่เห้นด้วย เราควรจะจัดที่บ้าน เพราะว่า ถ้าเชิญไปอุดร เเขกไม่ยอมไปเเน่ๆ มันไกล (​ หนึ่ง ชม จากบ้านเราไป อุดร ) ไม่มีคนไปเเน่ๆ รับรองงานล่ม ไม่มีเเขก เเล้วก็ไม่ได้ค่าซองหรอก

ดูซิ ดูเเกพูด!!  เราก็โมโห  เเกก็เลยพูดอีกว่า ไม่มีคนไปจริงๆ ถ้าจะจัดไม่เอาหน้าตาพ่อเเม่ด้วยก็ ไม่ต้องจัดหรอก 
งานเเต่งที่ไหนเค้าทำกันอย่างงี้ ​ซึ่งมันก็ต้องสำคัญที่เเขกที่จะมาด้วย ถ้าไม่เเคร์เรื่องเเขกมางานก็ ไม่ต้องจัดหรอก เสียตังค์เปล่าๆ  ถ้าเเม่พูดกะเเฟนเราเป้น เเม่คงบอกว่าไม่ต้องจัดหรอก ไปอยู่ด้วยกันเลย

พูดไม่ให้กำลังใจกันสักนิด  ทำไมต้องเเคร์เรื่องเเขกเรื่องคน ขนาดบอกว่า ถ้าเเต่งพ่อกะเเม่ไม่ไปหรอก 
 คิดน้อยใจอยู่เหมือนกัน ว่า "กูเป็นลูกเมียน้อยหรือยังไง" 
พูดเเล้วก็น้อยใจในเรื่อง พ่อกับเเม่ตัวเอง ทำไมเป็นคนเเบบนี้ 

กลุ้ม !! พอเรื่องทางเเฟนเครียเเล้ว 
ทางบ้านเเม่งก็มีปัญหาไม่ยอมทำ

ปล. เพื่อนๆพี่ๆ ใครเคยมีประสบการณ์การจัดงนาเเต่ง ช่วยเเนะนำหน่อยนะคะ 
เริ่มจะท้อเเล้ว เเละก็บอกเเฟนไป ไม่ต้องจัดหรอก งานเเต่ง เริ่มท้อเเล้ว ทำไมพ่อเเม่ ฉันเป็นเบบนี้ 
ตอนนี้อยากหนีไปไกลๆ ไม่อยากอยู่กับพ่อเเม่ 

ช่วยเเนะนำดีนะคะ ใครมีความคิดยังไง 
ขอโทษนะคะ ใช้คำไม่สุภาพ
Back to Top
cinderella View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cinderella Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Mar 2012 at 22:05 - IP: 64.231.62.150 IP Information
             ลองพูดกะคุณพ่อคุณเเม่ดีๆ อธิบายอีกทีว่า เราไม่มีเงินจริงๆถ้าจัดที่บ้านค่าจัดงานเเพงมากเพราะเเขกเยอะมาก เเละที่สำคัญค่าใส่ซองได้น้อยอยู่เเล้ว เเขกเป็นพันเเต่ได้เงินเเค่ไม่กี่หมื่น ส่วนค่าจัดงานคงหลายเเสนสู้เอาเงินที่ต้องเสียค่าจัดงานเยอะๆมาให้พ่อเเม่เเทนไม่ดีกว่าหรือ
         กรณีของพี่ก็เหมือนกัน เเม่พูดเหมือนกันค่ะเพราะที่บ้านเป็นครูยกบ้าน ทั้งญาติโกโหติกาก็ครู เเกว่าใส่ซองเค้าเยอะเเล้วอยากได้คืนบ้าง เเต่พี่เงียบไม่ยอม สุดท้ายกล่อมจนสำเร็จ เเต่ก่อนจะสำเร็จก้อบอกเเกว่าถ้าเเม่ไม่มาจริงๆ ก็จะหาญาติผู้ใหญ่มาเป็นพ่อเเม่ให้เเทน(เอากะพี่สิ พี่หมือนเเม่พี่ค่ะ) เราทั้งขู่ทั้งปลอบค่ะ สุดท้ายก้อยกทุกอย่างมาให้เเกฟังด้วยตัวเลขค่ะ บวกลบคูณหารให้เเกฟังเเกเลยเข้าใจ เเต่เเม่พี่คืนเงินสินสอดให้ค่ะ ส่วนทองนั้นลูกเขยซื้อเเยกอีกเซ็ตให้ต่างหากไม่เกี่ยวกะของเรา(ได้เยอะกว่าเจ้าสาว..เเต่งเเม่หรือเมียหว่านี่)
         ตอนคุยอย่าใช้อารมณ์มากนะคะ ให้ใจเย็นๆ ต่อให้โมโหก็ต้องหยิกตัวเองไว้ สุดท้ายถ้าพ่อเเม่ไม่ยอมจริงๆลองตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จบอกพวกเค้านะคะว่า ถ้าพ่อเเม่ไม่ยอมคงไม่ได้จัดงานเเล้ว คงจดทะเบียนอย่างเดียว เเละไปอยู่ด้วยกัน ถ้าวันหนึ่งหาเงินได้เยอะกว่านี้จะกลับมาเเต่งใหม่ตอนนี้ขอไปหาเงินด้วยกันก่อน เดี๋ยวมีหลานค่อยเเต่ง ฮ่าๆ (อันนี้เป็นมุขที่เพื่อนใช้ค่ะ ตอนพูดก็ทำบีบน้ำตาด้วยนะเพื่อนบอกมา ได้ผลค่ะ)
Back to Top
Khunnulax View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Khunnulax Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Mar 2012 at 23:28 - IP: 110.168.236.163 IP Information
เคยเห็นญาติที่อยู่ต่างจังหวัดจัดงานที่บ้านเหมือนกันค่ะ  เหมือนตำน้ำพริกละลายแม่น้ำอะค่ะ
ลองคำนวนเป็นตัวเลขให้คุณพ่อคุณแม่ดูก็ยังได้นะค่ะ  ต่างจังหวัดใส่ซองหนึ่งซองคิดว่าน้อยซองที่จะใส่ให้ 500+++แล้วจัดเลี้ยงที่บ้านเท่าไหร่ก็ไม่พอค่ะ  ต่อให้จัดโต๊ะจีนเด๋วก็มีคนนั้นคนนี้มาขอเหล้าขอเบียร์เพิ่ม เจ้าภาพก็ต้องจ่ายเพิ่มอีกถ้าจัดที่อื่นปัญหาเหล่านี้ก็จะหมดไปค่ะ เลี้ยงเสร็จก็แยกย้ายไม่มีเข้เมามานอนค้างคืนที่้บ้านแน่ ๆ ๆ ๆ  ถ้าคุณพ่อคุณแม่ไม่โอเคโรงแรมที่อุดร  ก็หาสถานที่ ๆ ขอนแก่นก็ได้นี่ค่ะ โรงแรม สโมสร หรือตามโรงเรียนในเมือง (พี่เคยเห็นเค้าจัดเลี้ยงงานแต่งงานในโรงเรียนนะ) ถ้าปัญหามันไม่จบก็ผูกข้อมือแค่ให้ผู้ใหญ่รับรู้ก็พอค่ะ บอกคุณพ่อคุณแม่เชิญแค่ญาติสนิทที่เรานับถือพอจะได้ไม่ต้องไปหมดค่าจัดงานโดยใช่เหตุ  
ถึงหน้าตาจะติดลบแต่ถ้าคบแล้วจะติดใจ
Back to Top
LnWLnW View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LnWLnW Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2012 at 21:59 - IP: 118.172.173.230 IP Information

ของเรานี่หมั้นกันเองสองคน แฟนซื้อแหวนมาขอหมั้น

แผลนจะแต่งงานที่บ้านแฟนซัมเมอร์นี้
ส่วนงานไทย แม่รอก่อนนะขอเวลาสามปีช่วยกันเก็บเงินก่อนนะจ๊ะ คิคิ
แต่แฟนเราเค้าเป็นผู้ใหญ่แล้ว มาโขมยลูกสาวเค้าไป
เค้าก็เข้าใจว่าต้องดูแลทางบ้านเรา โดยที่ไม่ต้องเอ่ยปากขอ
แฟนเราก็ส่งเงินให้แม่เราใช้ทุกเดือน
แฟนก็เคยถามนะ ว่าการที่ให้ทุกเดือนดีไหม?
หรือต้องการสินสอดก้อนเดียวแล้วไม่ต้องส่งเงินให้ทุกเดือน
บางครั้งสินสอดอะไรพวกนี้ต่างชาติเค้าไม่เข้าใจหรอจ้า
เพราะธรรมเนียมบ้านเค้าพ่อฝ่ายหญิงจัดงานใหญ่โต จ่ายโน่นจ่ายนี่ให้

บอกแม่คิดเยอะ อย่าไปเปรียบเทียบกับใครเค้า เพราะเราคือเรานะจ๊ะ
Back to Top
baibo032 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote baibo032 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2012 at 00:48 - IP: 188.36.144.123 IP Information

ไม่มีแฟนฝรั่งไม่เข้าใจ ว่าถ้ามีจะให้เยอะไหม อิอิ

Back to Top
janthira View Drop Down

Post Options Post Options   Quote janthira Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2012 at 13:08 - IP: 113.53.200.27 IP Information
พี่เคยเจอปัญหาเรื่องนี้มาเเล้วคะ ค่อยๆ คุยกันดูนะคะ เด่วก็ผ่านไปได้คะ ของบีขอทางแฟน 5 แสนเหมือนกันคะ แต่ไม่ได้เหมือนที่ขอหรอกคะ เพราะเขาไม่มีให้ขนาดนั้น แต่หลังจากแต่งงานกันแล้วเขาเป็นสามีที่ดีมากและถึงมากที่สุด ก็เลยคิดว่าตอนแรกไม่น่าจะเรียกสักบาทด้วยซ้ำคะ LOLLOLLOL 
พ่อแม่คือสิ่งที่วิเศษที่สุดในโลก
Back to Top
platoooo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote platoooo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2012 at 13:18 - IP: 125.27.21.90 IP Information
ถ้าอยากได้มากกว่านั้น ก็ให้เค้าออกค่าจัดงานแล้วเงินค่าซองให้แม่ดีไหมคะ 
Back to Top
NooNah View Drop Down

Post Options Post Options   Quote NooNah Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2012 at 14:42 - IP: 58.9.155.59 IP Information

ชอบมากเลยค่ะ แต่ละความคิดเห็นข้างบน แต่ละคนมีเหตุลดีๆทั้งนั้นค่ะ การที่เราได้แฟนฝรั่ง ใช่ว่าจะรวยเสมอไป รวยไม่รวย ไม่สำคัญค่ะ ที่สคัญคือ เค้าแต่งเราไปอยู่ที่บ้านเค้า แล้วเค้าดูแลเราดีหรือเปล่า นี่คือเรื่องใหญ่ นั่นคือโชคดีของคุณค่ะถ้าเค้ารัก เอาใจใส่ ดูแลคุณเป็นอย่างดี

ฝรั่งเค้าก้อทำงานหนักเหมือนกันกับทุกชาติแหละค่ะ แค่ค่าเงินเค้าเยอะกว่าเราแค่นั้นเอง เค้าต้องหาเงินแต่งเราเยอะแยะมากมาย พอเราไปเค้าก้อต้องดูแลเราทุกอย่าง เพราะเราไป เราก้อไปแต่ตัวนะคะ เหมือนตอนเราเกิดเลยค่ะ ไปแต่ตัวกับมันสมอง....
เราก้อเป็นคนนึง ที่มีแฟนฝรั่ง และกำลังจะแต่งงานด้วย แต่แฟนเราอายุยังน้อย ไม่ได้มีเงินเยอะแยะ แต่สิ่งที่ปลื้มที่สุด คือเค้าไม่เคยทำให้เสียใจ จากคำพูดใด ๆ เลยค่ะ เค้าพูดแค่คำว่า ฉันรักเธอ ฉันจะพยามทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด เราเองก้อขอไป 500k เหมือนกัน แต่แพลนกับแม่ไว้ว่า แม่จะให้คืนส่วนหนึ่งเป็นของขวัญ เอาไว้ตั้งตัวค่ะ.....ส่วนเรื่องจัดงาน...แพลนไม่จัดใหญ่นะคะ คนบ้านเรา จัดใหญ่ไปก้อแค่ ตำน้ำพริกละลายแม่น้ำค่ะ พรุ่งนี้คือ วันของเรา ที่ต้องเจออะไรอีกมากมาย......คนที่มางานเค้าไม่ได้มารับรู้หรอกค่ะ ว่าเรามีทุกข์ สุข อะไรไม่ได้มาช่วยแก้ปัญหาด้วย..........ที่สำคัญคุยกับแม่ค่ะ.....อย่าตามชาวบ้านเค้า...อย่าพยามสร้างค่านิยมผิด ๆ เพราะต่อไปบ้านเราจะไม่มีค่าอะไรเลย แค่มีเงินก้อมาซื้อเอา...................
ขอให้โชคดีนะคะ
Nah
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Supattra11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Mar 2012 at 19:11 - IP: 223.206.21.80 IP Information
ส่วนเรื่อง ทริคที่บอกว่า จะไปอยู่ด้วยกัน จดทะเบียนก่อน เเม่พ่อ ก็ไม่ว่าอะไรถ้าทำอย่างงั้น เเกอนุญาติ 
เเต่ปัญหาอยู่ที่ เเฟนบอกว่าอยากให้จัดตามประเพณี ไม่อยากทำอย่างงั้น 
ดูซิ เรื่องมาก จริงๆ 
บอกว่าค่อยไปหาเงินก่อนค่อยกลับมาเเต่งก็ได้ เขาก็ไม่ยอม 
ไอ้เราคนกลางก็เหนื่อย T^T 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Supattra11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Mar 2012 at 19:17 - IP: 27.55.168.228 IP Information

Edited by Supattra11 - 04 Sep 2013 at 23:22
Back to Top
Anoma View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Anoma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Mar 2012 at 19:33 - IP: 171.96.23.81 IP Information
เคยเหนื่อยใจมากมายกับปัญหาอย่างนี้มาแล้วค่ะ ....เราเป็นคนนึงที่แต่งงานโดยไม่มีค่าสินสอด...ทีแรกแม่ก้อคงคิดนิสนึงเหมือนกันค่ะ แต่พอแม่เริ่มเห็นเราไม่สบายใจ แน่นอนค่ะ แม่ก้อบอกกับเราว่าไม่ต้องคิดมาก แค่แม่เห็นลูกมีความสุขแม่ก้อดีใจแล้ว....ซึ้งมากค่ะ กับความรักของแม่ และคิดในทันทีว่า เรามีครอบครัวที่ดีค่ะ เพราะครอบครัวที่ดีคือครอบครัวที่ต้องเข้าใจกัน...หรือพยามยามที่จะเข้าใจกัน...เพราะว่าสามีเราไม่ได้รวยอะไร...เราก้อตั้งใจแค่ว่าตอนไปอยู่โน้น ก้อจะทำงานแล้วก้อส่งเงินมาให้แม่...ตอนนั้นที่เราแต่งงาน จัดที่ร้านอาหาร เพื่อนๆที่ออฟฟิศล้วนๆแล้วก้อเพื่อนแฟน รวมแล้วประมาณ 80 คนค่ะ....ไม่ได้บอกญาติเลย แม่บอกว่าไม่ต้องบอกหรอก บอกแล้วเรื่องเยอะ อิิอิ (โชคดีที่เรามีแม่ที่รักลูกมาก...มากพอที่จะไม่แคร์หรือสนใจขี้ปากชาวบ้าน)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Supattra11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Mar 2012 at 22:33 - IP: 223.206.21.80 IP Information
Originally posted by Anoma

เคยเหนื่อยใจมากมายกับปัญหาอย่างนี้มาแล้วค่ะ ....เราเป็นคนนึงที่แต่งงานโดยไม่มีค่าสินสอด...ทีแรกแม่ก้อคงคิดนิสนึงเหมือนกันค่ะ แต่พอแม่เริ่มเห็นเราไม่สบายใจ แน่นอนค่ะ แม่ก้อบอกกับเราว่าไม่ต้องคิดมาก แค่แม่เห็นลูกมีความสุขแม่ก้อดีใจแล้ว....ซึ้งมากค่ะ กับความรักของแม่ และคิดในทันทีว่า เรามีครอบครัวที่ดีค่ะ เพราะครอบครัวที่ดีคือครอบครัวที่ต้องเข้าใจกัน...หรือพยามยามที่จะเข้าใจกัน...เพราะว่าสามีเราไม่ได้รวยอะไร...เราก้อตั้งใจแค่ว่าตอนไปอยู่โน้น ก้อจะทำงานแล้วก้อส่งเงินมาให้แม่...ตอนนั้นที่เราแต่งงาน จัดที่ร้านอาหาร เพื่อนๆที่ออฟฟิศล้วนๆแล้วก้อเพื่อนแฟน รวมแล้วประมาณ 80 คนค่ะ....ไม่ได้บอกญาติเลย แม่บอกว่าไม่ต้องบอกหรอก บอกแล้วเรื่องเยอะ อิิอิ (โชคดีที่เรามีแม่ที่รักลูกมาก...มากพอที่จะไม่แคร์หรือสนใจขี้ปากชาวบ้าน)

โชคดีจังเลยค่ะ ไงก็ขอให้สีความสุข
Back to Top
janthira View Drop Down

Post Options Post Options   Quote janthira Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2012 at 19:39 - IP: 182.52.36.37 IP Information
Originally posted by Supattra11

Originally posted by janthira

พี่เคยเจอปัญหาเรื่องนี้มาเเล้วคะ ค่อยๆ คุยกันดูนะคะ เด่วก็ผ่านไปได้คะ ของบีขอทางแฟน 5 แสนเหมือนกันคะ แต่ไม่ได้เหมือนที่ขอหรอกคะ เพราะเขาไม่มีให้ขนาดนั้น แต่หลังจากแต่งงานกันแล้วเขาเป็นสามีที่ดีมากและถึงมากที่สุด ก็เลยคิดว่าตอนแรกไม่น่าจะเรียกสักบาทด้วยซ้ำคะ LOLLOLLOL 

ดีใจมีคนเจอเเบบเราด้วย เฮ้ออออ เเต่ก็ดีนะคะ ที่เเฟนเป็นคนดี ดีใจกับพี่จริงๆคะ  ^_^

เเฟนน้องก็ ดี ดีถึงดีมาก ใจจริงไม่อยากขอเลยเพราะว่าเขา เเละครอบครัวเขา ดูเเลล น้องทุกอย่างตอนไปเยี่ยม
พ่อเเฟนงี้บอกว่า ไม่อยากให้ มีปัญหาเรื่องเงินตอนไปเที่ยว เขาก็เเบบ ดูเเลซื้อนั่นนี่ให้ ให้ตังไปซื้อของ ทั้งที่พ่อกับเเม่น้องก็ไม่ได้ต้องรบกวนเลยค่ะ ตั้งเเต่คบกับเเฟน เเฟนส่งเสียตลอด ถ้าขอจากพ่อเเม่ พ่อเเมก็คงไม่ให้ เพราะว่าไม่มี

อีกอย่างก็อยากให้พ่อเเม่ได้ค่าดองเราไปเยอะๆเพราะว่า พ่อกับเเม่ไม่มีอย่างที่บอกนะคะ ชีวิตเเกจะได้ดีขึ้น น้องถือว่าน้องเเบ่งเบาภาระให้พ่อเเม่ได้มากเลยทีเดียว ตั้งเเต่คบเเฟนเเล้วก็ ทำงานหาเงินเอง 
ไม่เคยต้องเอ่ยขอ เเถมอีกอย่างเอาเงินเดือนที่น้องได้เเบ่งให้อีกตะหาก 
 ก็ตั้งใจว่าถ้าได้เเต่งเเล้วก็จะย้ายไปอยู่ทำงานหาเงินเยอะๆ ก็อาจจะส่งมาให้ทางบ้านได้นิดหน่อย ถึงอยากเเต่งเเละไปอยู่เร็วๆ

ความคิดดีคะ สู้ๆๆ คะ
พ่อแม่คือสิ่งที่วิเศษที่สุดในโลก
Back to Top
นางมารตัวกลม View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote นางมารตัวกลม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 May 2012 at 18:51 - IP: 68.149.61.156 IP Information
สวัสดีค่ะขอคุยด้วยคนนะค่ะ เราก็แต่งงานสองครั้งแล้ว ครั้งแรกกับชาวฮอลแลน เจอกันในเว็บหาคู่ค่ะ แม่ไม่เรียกร้องอะไรเลยจดทะเบืยน ผูกแขนรับเป็นเลยเขย ขออย่างเดียว อย่าให้ตบตีลูกแก หรือใช้วาจา ที่ไม่สมควรใช้ กับลูกเมียก็พอแล้ว สามีเป็นคนดีมากค่ะ ทำงานได้เงินให้เมียเก็บหมด สามีอายุ 31 คะ อยู่ด้วยกันที่ที่ฮอลแลน 1ปีแกก็ จากไปอย่างไม่มีวันกลับหัวใจแตกสะหลายแทบเป็นบ้า ถึงทุกวันนี้ก็ยังคิดถึงและสวดมนต์ให้เค้าทุกวันค่ะ
คนที่สองเป็นชาวแคนาดา เช่นเคยแม่ไม่เรียกสินสอดอะไร จดทะเบืยน ผูกแขนรับเป็นลูกเขย แกก็ขอเหมือนคนแรกอย่าทำร้ายกัน อย่าใช้วาจาที่ไม่ดีต่อกัน อยู่กันด้วยความรักและความเข้าใจให้อภัย ซึ่งกันและกัน สามีอายุ48ค่ะเป็นคนดี นิสัยเหมือนคนแรก เพราะเราเคยตั้งจิตอธิฐานว่าหากจะต้องแต่งงานใหม่ขอให้เจอคน มีนิสัยและจิตใจงดงามเหมือนคนแรกด้วยเถิด สามีเป็นคนเอาใจใส่ดี ออกจะเกรงเมียด้วยซ้ำ หลังจากแต่งแกก็ซื้อแหวนเพรชให้จากแคนาดานี้ละค่ะ ราคาประมาณ 7 พันดอลเป็นแหวนแต่งงาน ไม่ดีใจหรอกค่ะเราว่ามันแพงเกินไปสำหรับเรา ชอบเก็บเงินไว้ในธนาคารมากกว่า :-) แต่แกก็พูดว่ามันเป็นสิ่งเดียวสำหรับตอนนี้ที่จะแสดงให้เรารู้ว่าแกรักเรามากแค่ใหน น้ำตาไหลเลยเรา สำหรับแม่เราและเราสินสอดไม่สำคัญ สำคัญที่ว่าในเมื่อเราลงเรือลำเดียวกันแล้วเราจะร่วมกันพ่ายอย่างไรให้เรือลำนั้นถึงฝั่งที่เราจะไปด้วยกัน  ขอให้โชคดีค่ะ
Back to Top
noomol View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noomol Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 22:39 - IP: 101.51.22.238 IP Information
สวัสดีค่ะ อยากให้น้องใจเย็นๆ ก่อนอันดับแรก เพราะว่าช่วงแต่งงานหรือเตรียมงานอย่างนี้มีหลายคู่ที่มีความเครียดและก็จะต้องทะเลาะกัน ตอนแรกเคยสงสัยว่าทำไมเพื่อนเรา(ไทยแต่งกับไทย) ทั้ง 2 คู่เขาถึงเครียดมาก และขนาดไม่อยากแต่งงานกันเลย พอมาถึงตัวเองก็เลยพยายามนึก นึก นึก อย่าเครียด อย่าเครียดก็ช่วยได้ประมาณหนึ่งคือ งอนกัน เถียงกัน แต่ไม่ถึงขั้นไม่อยากแต่งงาน นะคะ คือประมาณว่าผู้หญิงจะละเอียดกับงานแต่งงานครั้งเดียวในชีวิตให้ออกมาสวยงาม และประทับใจตัวเอง แต่ฝ่ายชายเวลาเขาอยู่กับเรา เขาอยากมีเวลาพักผ่อนและคุยกัน แต่เรานั่งหน้าจอคอมพิวเตอร์ หาข้อมูล ทำการ์ด เตรียมของชำร่วย  พิมพ์อะไรต่อมิอะไรที่จะมีในงานในอีก มีคนบอกว่าอีกตั้งนาน แต่พอถึงเวลา แป๊บเดียวค่ะ และยังมีอะไรอีกหลายที่เรายังไม่ได้เตรียม

Edited by noomol - 03 Jun 2012 at 22:42
Back to Top
noomol View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noomol Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 23:14 - IP: 101.51.22.238 IP Information

ขอเล่าต่อนะคะ ......ในความเห็นของเรานะ เรื่องสถานที่ไปจัดที่โรงแรมขอนแก่น ส่วนตัวคุณสุพัตราอยู่อุดร แต่ต้องการไปจัดที่ขอนแก่น อันนี้เราเข้าใจพ่อแม่ของคุณนะคะ เพราะว่าผู้ใหญ่เขาก็อยากไปร่วมงานของเรา แต่พอรู้สถานที่ว่าจัดไกลบ้าน บางคนก็เดินทางไม่ไหว เพราะอายุมากแล้ว บางคนก็ไม่สะดวกเพราะไม่มีรถ แต่เขาก็อยากไปร่วมงานนะคะ (ที่บ้านจัดคนละตำบล ยังโดนถามเลยว่าทำไมไปจัดที่นั่น ที่ใกล้ๆ บ้านเราก็มี แต่เราถูกใจที่นั่นมากกว่า ไกลไปแค่ประมาณ 10 นาที  และคนรู้จักสถานที่ ก็เลย OK)  อันนี้ลองดูสถานที่ในอุดรสิคะว่ามีโรงแรม หรือ สถานที่ที่บรรยากาศดี ก็ดีนะคะ ไม่ไกลด้วย  หรือถ้าเรามีพื้นที่บริเวณบ้าน ก็ทำแบบ outdoor สบายๆ  ก็สามารถตกแต่งให้เป็นงานแต่งงานได้ไม่ยากนะคะ  Tongue ส่วนเรื่องสินสอด คุยกับแม่ แม่เราก็บอกก็มาไม่ให้น่าเกลียด เอาให้คนอื่นอย่านินทาแล้วกัน พอเราว่างๆ เราก็ไปคุยกับแม่เรื่อยๆ  แฟนก็คุยกับเราเรื่อย ๆ เราก็ให้กำลังใจเขาตลอดคะ ทีนี้ถามว่า ค่าใช้จ่ายการจัดงานสูงไหม สูงคะ ก็น่าเห็นใจแฟนคุณนะ เพราะว่างานแต่งงานของไทยจะมีค่าใช้จ่ายจุกจิก จุกจิก เยอะค่ะ  แต่เราอาศัยเราทำบางอย่างเอง ให้ถูกใจและเสียค่าใช้จ่ายน้อยลงด้วยค่ะ  ก็ใช้เวลาคุยกับแม่เยอะ ๆ ทำความเข้าใจว่าเดี๋ยวเขาจะต้องมีค่าใช้จ่ายอีกหลายอย่างเกี่ยวกับเอกสารแต่งงานคะ สบายใจนะคะ อย่าเครียด เพราะว่าถ้าเราเครียด แล้วเราจะอารมณ์เสีย พอคุยอะไรกับพ่อแม่ ก็จะพาลไม่เข้าหูเข้าตาไปหมดคะ ก็ออดอ้อนผู้ใหญ่ท่านนิดหน่อย ไงๆ ลูกทั้งคน เขาก็ต้องเข้าใจคะ

Edited by noomol - 03 Jun 2012 at 22:56
Back to Top
itimwanyen View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote itimwanyen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2012 at 23:28 - IP: 118.172.69.132 IP Information
เราก็เป็นคนหนึ่งที่จะแต่งงานเดือน ตุลาคมนี้เหมือนกัน เราก็โสดแฟนเราก็โสด ไม่เคยแต่งงานมาก่อนเหมือนกันค่ะ  เราก็คุยเรื่องสินสอดว่าให้เค้าจัดให้พ่อแม่เราตามแต่เค้าจะเห็นสมควร พ่อแม่เราก็ไม่ได้เรียกร้องว่าต้องเท่าไหร่ แต่ขอให้มีบ้างจะได้รู้ว่า ลูกเขยไม่ได้มีแต่ตัว55555   ฐานะทางบ้านเราก็ถือว่าดี พ่อแม่มีคนรู้จักไปทั่วและ ญาติเยอะมาก เรื่องงานพ่อแม่เราไม่ยุ่งแล้วแต่เรา ท่านจะเออออห่อหมกกับเราทุกเรื่อง ใครๆก็ว่าเราเป็น บอสของบ้านBig smile ส่วนแฟนเราก็เรียกเราว่า my boss Big smileBig smile เราชอบจัดการทุกเรื่อง555  และเราก็แพลนกับพ่อแม่และแฟนเราว่า ไม่ขอจัดพีธีการอันใหญ่โตมโหฬารดังข้ามไปแปดตำบล และเราจะไม่ใส่ชุดหรือแต่งตัวเหมือนที่เค้าแต่งงานกันเพราะเราไม่ชอบมานั่งทำพิธีรีตรองอะไรต่าง ขอแค่ ญาติสนิทมาร่วมรับรู้ และผูกข้อไม้ข้อมือนิดหน่อยก็พอ แล้วก็กินเลี้ยงกันแค่นั้นค่ะ พ่อกะแม่เราพูดว่า ก็ดีเหมือนกันว่ะ ไม่ต้องมาเหนื่อยกับการจัดงาน งานเล็กงานใหญ่มันก็งานแต่งเหมือนกัน ขอให้คนในครอบครัวและญาติรับรู้ก็พอแล้วเนาะ...Smile
Back to Top
katewadee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote katewadee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jun 2012 at 06:26 - IP: 49.49.179.21 IP Information
Originally posted by Supattra11

พูดตามจริงนะคะ แม่น้ งเป็นคนเห็นแก่ได้. เงินค่าสินสอดเราคิดว่าเราคงไม่ได้ด้วย
เฮ้อออ เหนื่อยใจที่ไม่โชคดีที่มีแม่ทีเข้าใจเหมือนคนอื่น

ทำไมว่าแม่ตัวเองแรงจัง...บาปนะคะ..
Back to Top
aoimike View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aoimike Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jun 2012 at 11:12 - IP: 110.49.248.174 IP Information
 เห็นกระทู้แล้วอยากแชร์ค่ะ Tongue ชะแว้บๆมาจากห้องอื่น 
ตามที่คุณ itimwanyen   บอกค่ะ ของเราคงจะเป็นในแบบเดียวกัน จัดงานช่วงใกล้ๆกัน 

โดยส่วนตัวเราแล้ว เราไม่มีความรู้สึกว่าการให้สินสอดให้กับพ่อแม่เป็นเรื่องที่เลวร้ายนะคะ เพราะมันคือประเพณีบ้านเราที่ พ่อแม่พี่น้องญาติ เราสืบทอดกันมา ประเทศอื่นอาจฟังแล้วแปลกหู แต่มีนคือประเพณีของบ้านเรา การเรียกสินสอดหรือให้สินสอดมันก็คงเป็นไปตามความเหมาะสมของทั้งสองฝ่าย ถ้าเราจัดงานกับแบบเรียบเป็นไปตามประเพณีวัฒธรรมบ้านเรา เหมือนดั่งตำนานสินสอดทองหมั้น เมื่อสมัยปู่ย่าตายาย มันก็ดูเป็นพิธีที่มีความหมายของคู่รักที่จะออกไปครองเรือนทั้งสองคนไม่ใช่หรือคะ  เพราะท้ายที่สุดแล้วสินสอดเหล่านั้นพ่อแม่ก็คืนให้ลูกเพื่อที่ลูกจะได้เอามาสร้างฐานะตัวเองในการครองเรือน ในที่นี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะคะ พ่อแม่เลี้ยงดูเรามาตั้งแต่แม่ตั้งท้อง ส่งเราเรียนสูงๆ ดูแลเราทุกอย่างเท่าที่พ่อแม่จะทำให้เราได้ วันหนึ่งเมื่อลูกแต่งงานมีเหย้ามีเรือนเป็นของตัวเอง มันเหมือนทั้งสองฝ่ายเื้อื้ออาทรต่อกันมากกว่าค่ะ พ่อแม่เขาก็ไม่ได้หวังอะไรจากลูก ก็หวังให้ลูกมีความสุขกับชีวิต มีครอบครัวที่อบอุ่น  ตอนพ่อแม่มีชีวิตอยู่อะไร นั่นแหละค่ะเป็นโอกาสที่เราจะทำให้พ่อแม่มากที่สุด ไม่ใช่มารู้คุณตอนท่านจากเราไป เอาข้าวไปให้เคาะโรงท่าน ท่านก็คงไม่ตื่นมารับรู้ใดๆทั้งสิ้น 

โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าทำให้ท่านได้ทำไปเถอะค่ะ เพราะมันคือประเพณีบ้านเรา ความหมายของสินสอดทองหมั้น งานแต่งก็แค่ กระทำในหมู่ พ่อแม่ ญาติ พี่น้อง จัดงานเล็กๆเพื่อครอบครัวเรา เท่านี้มันคงไม่ยากเกินไป ถ้าเราทำได้และคิดอยากจะทำด้วยกันจริงๆ

เราเองก็เป็นคนสมัยใหม่แต่บางทีเราก็เคารพนะในสื่งที่บรรพบุรุษได้กระทำมารุ่นต่อรุ่น เพราะยังไงสังคมไทยคือสังคมแหง่ครอบครัว เราไม่ทิ้งกัน พ่อแม่แก่เราเลี้ยงดูท่าน ไม่เหมือนเมืองนอกที่เขามีบ้านให้คนแก่โดยเฉพาะ และมีเงินให้ใช้ เพราะนั่นคือภาษีที่เขาเสียมาเมื่อสมัยยังหนุ่ม ดังนั้นจะเห็นน้อยมากที่จะเห็นฝรั่งเลี้ยงพ่อแม่เมื่อแก่เฒ่า แต่นั่นมันคือวัฒนธรรมบ้านเขา 
แต่วัฒนธรรมคนไ่ทยเรา ลูกเลี้ยงดูพ่อแม่เมื่อแก่เฒ่า เพราะมันไม่เงินส่วนไหนที่จากรัฐบาลที่จะดูแลท่านได้ ไม่แปลกเมื่อบางทีฝรั่งชอบถามคนไทยว่าทำไมต้องส่งเงินให้พ่อแม่ใช้ อันนี้มันมีคำตอบอยู่ในตัวค่ะ และนี่ก็คือวัฒนธรรมบ้านเรา  
'There is no path of Happiness. Happiness IS the path.' - Buddha
พระพุทธองค์ตรัสว่าหนทางแห่งความสุขนั้นไม่มี ความสุขเป็นหนทางในตัวมันเองอยู่แล้ว
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.270 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters