Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ อิตาลี / Italy
  New Posts New Posts RSS Feed: ไปรับเอกสารคืนจากสถานฑูตอิตาลีต้องจองคิวหรือเปล่า
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ไปรับเอกสารคืนจากสถานฑูตอิตาลีต้องจองคิวหรือเปล่า

Author
Massi View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ไปรับเอกสารคืนจากสถานฑูตอิตาลีต้องจองคิวหรือเปล่า
    Posted: 09 Mar 2012 at 23:43 - IP: 27.130.32.195 IP Information
สวัสดีค่ะ

ตอนนี้กำลังเตรียมเอกสารเพื่อขอวีซ่าไปแต่งงานที่อิตาลีค่ะ และได้จองคิวเพื่อที่จะไปรับรองเอกสารที่แปลเป็นภาษาอิตาลีแล้ว ที่สถานฑูตอิตาลีค่ะ อยากสอบถามว่าสถานฑูตจะใช้เวลาประมาณกี่วันเพื่อรับรองเอกสารค่ะ แล้ววันที่เราไปรับเอกสารคืนจากสถานฑูต ต้องจองคิวล่วงหน้าหรือเปล่าค่ะ เพราะเข้าไปอ่านข้อมูล บางคนก็บอกว่าต้องจอง บางคนก็บอกว่าไม่ต้อง ตอนนี้สับสนมากเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Edited by Massi - 09 Mar 2012 at 23:46
Back to Top
lostcat View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote lostcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Mar 2012 at 01:40 - IP: 110.49.234.210 IP Information

ลองอ่านดูค่ะ น่าจะใกล้เคียงกับกรณีของคุณนะค่ะ

http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=33161

Edited by lostcat - 10 Mar 2012 at 01:44
เสือหมอบ แมวเซา
Back to Top
mattika_ta View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mattika_ta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Mar 2012 at 21:35 - IP: 93.71.34.235 IP Information
สวัสดีค่ะ คุณ massi  เวลาเอาเอกสารไปรับรองต้องจอง แต่เวลาไปรับไม่ต้องจองค่ะ เจ้าหน้าที่จะระบุวันที่ต้องไปรับเอกสารให้กับเราเองค่ะ ใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์ ในการรับรองเอกสารค่ะ เพราะ ดิฉันก็ทำเรื่องมาแต่งงานที่อิตาลีเหมือนกันค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2012 at 12:28 - IP: 171.7.198.152 IP Information
ขอบคุณค่ะ ทั้งคุณ loscat และ mattika_ta

ตอนนี้กำลังมีปัญหาเรื่องใบรับรองโสด เพราะว่าไปขอมาตั้งแต่กลางเดือนกุมภาพันธ์ แต่กว่าจะจองคิวรับรองเอกสารได้ก็ปลายเดือนมีนา อยากถามว่าใบรับรองโสดมีอายุใช้งานกี่เดือนค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mattika_ta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2012 at 17:18 - IP: 93.71.34.235 IP Information

มีอายุการใช้งาน 6 เดือน ค่ะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2012 at 19:07 - IP: 171.7.198.152 IP Information
ขอบคุณมากค่ะ คุณ mattika_ta

ตอนนี้ก็ค่อยโล่งใจแล้วค่ะ ถ้ามีอายุ 6 เดือน เพราะกว่าจะหาคนไปเป็นพยานได้ ไม่มีใครว่างเลยค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mattika_ta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2012 at 04:20 - IP: 93.71.34.235 IP Information
ไม่ทราบว่าหาคนไปเป็นพยานเรื่องอะไรค่ะ เรื่องการทำใบรับรองโสดหรือป่าวค่ะ ของดิฉันใช้แค่แม่คนเดียวเองค่ะ สงสัยแต่ละอำเภอจะมีกฎไม่เหมือนกัน
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2012 at 06:06 - IP: 27.130.14.103 IP Information
ใช่ค่ะ พอดีว่าตัวเราทะเบียนบ้านอยู่กรุงเทพ แต่แม่อยู่ต่างจังหวัด ไม่สะดวกจะมากรุงเทพ ที่นี่เค้าต้องการพยานอย่างน้อย 2 คน ค่ะ ก็เลยต้องไปหาคนรู้จัก ซึ่งส่วนใหญ่เค้าก็ลางานไม่ได้
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mattika_ta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2012 at 17:21 - IP: 93.71.34.235 IP Information

อ้อ ค่ะ ขอให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีนะค่ะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2012 at 18:29 - IP: 171.7.179.34 IP Information
ขอบคุณค่ะ

คุณ mattika_ta ไปแต่งงานที่อิตาลีนานหรือยังค่ะ วันนี้ก็ให้แฟนเค้าโทรไปถาม comune ว่าเอกสารทั้งหมดจากไทย จะสามารถใช้งานได้กี่เดือน ทาง comune ของแฟน เค้าก็ไม่รู้ เราก็เลยโทรไปหาสถานทูต เค้าก็บอกว่า 6 เดือนค่ะ เพราะว่าเราก็กลัวว่าเอกสารจะหมดอายุก่อนจะได้ไป เพราะก็ไปเตรียมทั้งรับรองเอกสาร ทั้งแปล ไว้ตั้งแต่ต้นเดือนมีนา เพราะช่วงนี้ก็ต้องมาอยู่ต่างจังหวัด

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mattika_ta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2012 at 23:24 - IP: 93.71.34.235 IP Information

ยังไม่ได้แต่งค่ะ กำลังจะแต่งประมาณสิ้นเดือนนี้ค่ะ เพราะกว่าจะดำเนินเรื่องเกี่ยวกับเอกสารเสร็จต้องใช้เวลา และไปตั้งหลายที่

กว่าดิฉันจะได้เอกสารครบก็ถามพี่ๆ ที่เค้าเคยมีประสบการณ์มาก่อนค่ะ เพราะว่าในเว็ปของสถานทูตบางครั้งก็ช่วยอะไรไม่ได้เลย และก็ไม่อัพเดทด้วยค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2012 at 12:44 - IP: 27.130.214.225 IP Information
เหมือนกันเลยค่ะ เมื่อวานโทรไปที่สถานฑูต คนรับสายก็ประมาณว่าไม่มีอารมณ์อยากจะตอบคำถาม แล้วตอนนี้ก็ให้แม่ไปขอคัดสำเนาสูติบัตรให้ใหม่ เพราะใบเดิมหาย

เมื่อวานแฟน เค้าก็เลยโทรไปถามทาง comune ที่โน่นอีกครั้ง ว่าเค้าต้องการเอกสารอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า เพราะอ่านจากที่พี่ๆ คนอื่น โพสต์ไว้ เค้าบอกแต่ละที่ก็ต่างกัน แต่ทาง comune ที่โน้นเค้าก็ขอเอกสารเหมือนกับทางสถานฑูต ไม่มีอะไรเพิ่มเติม และเค้าก็ยืนยันมาว่าเอกสารทุกอย่างจากไทยมีอายุการใช้งาน 6 เดือนค่ะ ตอนนี้ก็ค่อยโล่งหน่อย เพราะกว่าจะเตรียมเอกสารครบก็ต้องใช้เวลา

ส่วนตัวเราจะยื่นขอวีซ่าช่วงกลางเดือน พค ค่ะ แล้วจะเดือนทาง กลาง มิย แต่กว่าจะได้จดทะเบียนก็คง เดือน กค อ่ะค่ะ

แต่เราจะขอวีซ่าไปแค่ 80 วัน เพราะแฟนโทรถามที่โน่น เค้าบอกว่า 60 วันก็พอแล้ว แต่ก็ขอเผื่อไปอีก 20 วัน

Edited by Massi - 13 Mar 2012 at 12:58
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mattika_ta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2012 at 17:34 - IP: 93.71.34.235 IP Information

ค่ะ ขอให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีค่ะ แต่คุณ messi ได้ให้แฟนทำหนังสือที่ว่าต้องการแต่งงานกับเราหรือป่าวค่ะ ฟอร์มตัวนี้ต้องไปให้ comune ประทับตรารับรองค่ะ เพราะตอนที่ดิฉันทำก็ไม่ทราบว่าต้องมีหนังสือตัวนี้ด้วย ซึ่งเกือบจะไปสถานทูตเสียเที่ยวซะแล้ว ยังดีมีพี่คนหนึ่งบอก เพราะพี่เค้าพึ่งแต่งงานที่อิตาลีเหมือนกัน อยากให้คุณ messi เตรียมเอกสารทุกอย่างให้ครบน่ะค่ะ เพราะจะได้ไม่ต้องไปเสียเที่ยว เห็นว่าอยู่ต่างจังหวัดด้วย

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2012 at 18:11 - IP: 171.7.119.76 IP Information
ไม่รู้จริงๆ ค่ะ มันเป็นหนังสืออะไรค่ะ แล้วมันต้องทำยังไงบ้าง แต่เมื่อวานแฟนเค้าโทรไปถามทาง comune เค้าก็ไม่ได้บอกให้ทำอะไรนะคะ

คุณ mattika_ta มีตัวอย่างหนังสือที่ว่ามั้ยค่ะ

Edited by Massi - 13 Mar 2012 at 19:20
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2012 at 18:13 - IP: 171.7.119.76 IP Information

Edited by Massi - 13 Mar 2012 at 19:46
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2012 at 18:27 - IP: 171.7.119.76 IP Information
หนังสือตัวนี้ ให้แฟนเค้าทำขึ้นเองได้ ใช่มั้ยค่ะ แล้วก็ให้เค้าเอาไปประทับตราที่ comune แล้วให้เค้าสแกนส่งมาได้มั้ยค่ะ เพราะถ้าส่งทางจดหมายคงไม่ทัน เพราะจะต้องยื่นรับรองเอกสารวันที่ 27 มีนา
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2012 at 19:13 - IP: 171.7.119.76 IP Information
บอกแฟนไปแล้วค่ะ เดี๋ยวเค้าจะทำ แล้วให้ comune ประทับตรารับรอง

ขอบคุณ คุณ mattika_ta มากๆ เลยนะคะ ไม่รู้มาก่อนจริงๆ ค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mattika_ta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2012 at 22:32 - IP: 93.71.34.235 IP Information

ทางสถานทูตอิตาลีในไทยต้องการค่ะ ก็เอาไปพร้อมกับเอกสารที่เราต้องเอาไปรับรองค่ะ ฟอร์มตัวนี้เป็นกระดาษแผ่นเดียวค่ะ ต้องนำไปให้ comune ประทับตราค่ะ  ต้องใช้ตัวจริงค่ะ ใช้ copy ไม่ได้นะค่ะ ก็รีบให้แฟนทำก็น่าจะทันนะค่ะ ให้แฟนส่ง ems ให้ซิค่ะ ประมาณ 8 วันก็ได้แล้วค่ะ ส่วนฟอร์มคุณ messi เขียนเมลล์ให้ดิฉันเดี๋ยวดิฉันส่งให้ค่ะ แล้วคุณก็ส่งให้แฟนคุณ  เหมือนดิฉันตอนแรกเลยก็ไม่รู้หรอกว่าต้องใช้ตัวนี้ด้วย ก็กังวลเหมือนกันว่าจะทันไหม แต่ติดช่วงน้ำท่วมพอดี เลื่อนวันที่จะเอาเอกสารไปรับรองต้องหลายครั้ง แต่ก็ยังดีที่จองในเว็ปไซต์เราสามารถคลิ๊กยกเลิกได้

เอกสารของเราที่ต้องนำไปให้กงสุลอิตาลีรับรอง
1. สำเนาบัตรประชาชน + แปล
2. สำเนาทะเบียนบ้าน + แปล
3. สำเนาใบเกิด + แปล
4. ถ้าในกรณีเปลี่ยนชื่อ-สกุล มาก่อน สำเนา+ แปล
5. ใบรับรองโสดตัวจริง + แปล

เอกสารทั้งหมดผ่านการรับรองจากกงสุลแจ้งวัฒนะแล้ว 
ของแฟนนะค่ะ
1. สำเนาใบเกิด
2. สำเนา ใบรับรองโสด
3. สำเนาบัตรประชาชน
4. สำเนาพาสปอร์ต และทุกหน้าที่มีการเข้าออก
5. หนังสือซึ่งแสดงว่าเค้าต้องการแต่งงานกับเราจริง ต้องเป็นตัวจริงค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2012 at 22:41 - IP: 27.130.164.253 IP Information

Edited by Massi - 20 Mar 2012 at 17:46
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2012 at 22:45 - IP: 171.7.234.254 IP Information
เอกสารของแฟน ต้องใช้ด้วยเหรอค่ะ ตอนไปรับรองที่สถานฑูตอิตาลี เพราะอ่านที่พี่ๆ เค้าเขียน เค้าบอกว่าแต่สำเนาบัตรประชาชนอ่ะค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2012 at 22:54 - IP: 171.7.206.193 IP Information
คุณ mattika_ta ค่ะ
สงสัยจะไม่ทันแล้วค่ะ เพราะแฟนเค้าทำจดหมายจะแต่งงานกับเราขึ้นมาแล้ว แล้วเค้าจะไป comune พรุ่งนี้เช้า เพราะเค้าไม่อยากให้เลื่อนนัดกับสถานฑูตอ่ะค่ะ แต่จดหมายอันนี้เค้าก็ทำขึ้นมาหน้าเดียวนะคะ แต่เราว่าถ้าเค้าทำขึ้นมา แล้วระบุว่าจะแต่งงานกับเรา มันก็น่าจะใช้ได้นะคะ ตอนนี้จะบ้าตายกับสถานฑูต ไม่รู้จะเอาเอกสารอะไรกันเยอะแยะขนาดนี้

Edited by Massi - 13 Mar 2012 at 23:27
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mattika_ta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2012 at 01:20 - IP: 93.71.34.235 IP Information
คุณ messi ค่ะ หนังสือที่แสดงว่าเค้าจะแต่งงานกับเราเป็นเอกสารหน้าเดียวค่ะ ไม่แน่ที่แฟนคุณทำขึ้นมาอาจจะใช้ได้ก็ได้ แต่ก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรค่ะ ดิฉันได้ส่งฟอร์มไปให้แล้วนะค่ะ ถ้าเอกสารไม่ครบ ไปยื่นก็เสียเวลาเปล่าๆ นะค่ะ อันดับแรกต้องเตรียมเอกสารให้ครบเสียก่อนค่ะ
คุยกันหลังไมค์ก็ได้นะค่ะ มี เฟสบุ๊คหรือป่าวค่ะ
Back to Top
sub_sonjang View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sub_sonjang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2012 at 05:00 - IP: 93.32.154.40 IP Information
ถึงคุณ messi
ออยก็ขอวีซ่าเพื่อจะมาแต่งงานที่อิตาลีเมื่อเดือนพฤษจิกา ตอนนี้อยู่ที่อิตาลีค่ะแฟนออยส่งเอกสารทุกอย่างทางอีเมล์แต่มีีการเซ็นต์ชื่อรับรองค่ะ แต่ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2012 at 10:41 - IP: 171.7.169.13 IP Information
ขอบคุณค่ะ ทุกคน

คุณ mattika_ta ได้รับฟอร์มแล้วค่ะ แล้วก็เพิ่งส่งข้อความไปบอกแฟนว่าให้ใช้ฟอร์มนี้ วันนี้เค้าจะไป comune ตอนเช้าเลยค่ะ เพราะกลัวว่าจะส่งจดหมายไม่ทัน แต่เอกสารพวกใบเกิดกับใบรับรองโสดของแฟน เค้าก็จะไปขอให้วันนี้ค่ะ เพราะก่อนหน้านี้ไม่รู้จริงๆ ว่าต้องใช้ ตอนนี้ก็กำลังดูๆ อยู่ว่าจะต้องเลือนนัดกับสถานฑูตหรือเปล่า แต่ถ้าตามที่คุณออยบอกว่าส่งทางอีเมลได้ งั้นก็ไม่น่าจะมีปัญหาค่ะ เพราะได้บอกให้เค้าสแกนแล้วส่งทางเมลมาด้วย

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Massi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2012 at 10:50 - IP: 171.7.169.13 IP Information
คุณ mattika_ta ค่ะ ใช้ email ของเราหา facebook ได้เลยค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mattika_ta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2012 at 15:16 - IP: 93.71.34.235 IP Information

ค่ะ คุณ messi เอกสารของแฟนส่งทาง e-mail ได้ค่ะ เอกสารทุกอย่างต้องเซ็นต์ชื่อรับรอง แต่สำหรับจดหมายที่แสดงว่าเค้าต้องการแต่งงานกับเราจริงมีพี่คนหนึ่งบอกว่าต้องใช้แค่ตัวจริงเท่านั้น ดิฉันก็ให้ตัวจริงกับทางสถานทูตไปเหมือนกัน ถ้าคุณออยยื่นแล้วใช้ copy ได้ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรค่ะเกี่ยวกับหนังสือแสดงว่าเค้าต้องการแต่งงานกับเรา 

ถึงคุณออยค่ะ คุณออยมาอยู่อิตาลีตั้งแต่เดือนพฤศจิกา ปีที่แล้วหรือค่ะ ไม่ทราบว่าคุณออยอยู่แถวไหนเอ่ย ยินดีที่รู้จักนะค่ะ
Back to Top
sub_sonjang View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote sub_sonjang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2012 at 04:27 - IP: 93.32.150.59 IP Information
ถึงคุณ mattika_ta ออยอยู่มิลานค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ :)
Back to Top
miss smile View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote miss smile Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Mar 2012 at 13:52 - IP: 199.119.207.237 IP Information
กำลังเตรียมตัวไปแต่งงานที่อิตาลีเหมือนกัน อยากทราบว่าต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างและต้องดำเนินการอย่างไรบ้างค่ะ
ขอดูตัวอย่างเอกสารรับรองโสด ได้ไหมค่ะ จะไปติดต่อที่อำเภอ
รบกวนส่งรายละเอียด ms.smile18@hotmail.com
JUST THE WAY YOU ARE
Back to Top
Lanna M View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Lanna M Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2012 at 11:26 - IP: 58.9.135.59 IP Information
ของเราใช้ คนรับรอง สองคน จ้า
1.น้า
2.ผู้ใหญ่บ้าน

ทางอำเภอ จะเป็นคนบอกให้เราว่า ให้คนรับรอง กี่คน

ดีหน่อย บ้านนอกๆอย่างเรา เค้าเป็นคนเอง ผู้ใหญ่บ้านกะลูกบ้าน ไปนัดเค้า อีกวันก้อไปรับไปอำเภอด้วยกันเลย

Back to Top
smarket View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote smarket Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 May 2014 at 15:47 - IP: 171.4.78.215 IP Information
สวัสดีคะ อยากทราบว่าจะจองคิวที่สถาทูต อิตาเลียน นี้จอง ผ่านเว็ปโซต์ นี้หายังไงคะ หาไม่เจอคะ เห็นมีแต่ การขอวีซ่า แล้วข้อมูลเรื่อง อื่นๆ ก็ไม่มี เดียวนี้เค้าทำระบบ แย่มากๆ พนักงานที่ทำงานในสถาทูต ก็ พูดจ่า ไม่ดี หน้าไม่รับแขกกันทั้งน้าน
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.301 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters