Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: เจ้ากอริลล่าเอ๋ย......ช่างน่าเวทนาจริงหนอ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เจ้ากอริลล่าเอ๋ย......ช่างน่าเวทนาจริงหนอ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
gimjung View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote gimjung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เจ้ากอริลล่าเอ๋ย......ช่างน่าเวทนาจริงหนอ
    Posted: 23 Mar 2010 at 12:20 - IP: 123.2.172.251 IP Information
กอริลล่า ณ สวนสัตว์พาต้า กทม. ภาพนี้มีแง่เครียด
สิบกว่าปีมาแล้ว...ภายในอ้อมกอดของคอกปูนและกรงเหล็ก

ไม่เห็นเดือนเห็นตะวัน

ไม่มีป่าทึบพงไพรให้ซ่อนตัว

ไร้ผลไม้ผลาหารให้เก็บกินอย่างอิสระ

ไร้เถาวัลย์ ให้ห้อยโหน หรือนอนเล่นในพงหญ้า

ไม่ได้สัมผัสแดด ลม ฝน ตามธรรมชาติ

ไม่ได้แม้แต่คลอเคลียเคียงคู่เสน่หา

ชีวิตนี้ ...ช่างไร้ค่ายิ่ง
        ................................

ชีวิตจำเจ ซ้ำซาก เป็นกิจวัตร

ไร้อิสรภาพ

ไร้สิทธิ ไร้เสียง ที่จะอ้อนวอน

มนุษย์ช่างแสนโหดร้ายกับสัตว์ผู้เป็นทาส

เพียงต้องการเห็นเป็นสัตว์ตัวอย่าง

เพียงอ้างว่าอนุรักษ์

แต่แท้แล้วคือธุรกิจที่ปรารถนายิ่งกว่า
        .............................................

เพียงสบตาแวบหนึ่งก็รู้ว่า.....เจ้าเครียด

ดูแววตาเจ้าแล้วก็รู้ว่า........เจ้าหดหู่

ดูสีหน้าเจ้าแล้วก็รู้ว่า.......เจ้าสิ้นหวัง

ดูอากัปกิริยาเจ้าแล้วก็รู้ว่า.........เจ้าหงอยเหงาสิ้นหวัง

เจ้ากอริลล่าเอ๋ย......ช่างน่าเวทนาจริงหนอ

อ่านแล้วสงสารมันง่ะ ตอนเด็กๆ ก็เคยไปถ่ายรูปด้วยบ่อยๆ
นึกแล้วเศร้าเนอะ

----------------

FW:
คิงคองในสวนสัตว์พาต้า มันยังอยู่
เพื่อนๆครับ
 กอริล่าหรือที่ชอบเรียกกันเล่นๆว่าคิงคอง
ที่อยู่พาต้า อะครับ ทุกวันนี้มันยังอยู่เลย ได้ยินว่าร้องไห้
ด้วย ก็จะไม่ร้องได้ ยังไงหละครับ
เหงาจะตายแถมสภาพแวดล้อมก็แย่ลงๆ ห้างก็เงียบๆ น่าสงสารครับ
ล่าสุดที่ผมไป นกเพนกวิน ขนร่วง
เหมือนเป็นขี้เรื้อน
กอริลล่า ซึม เศร้า นั่งหันหลังตลอด
คนไปตะโกนเรียกมันให้หันมา พอมันหันมา ทุก คนที่ ตะโกนเรียก
ถึงกับเงียบ กริบ เพราะมันร้องไห้น้ำตาไหล
หลายคนน้ำตาซึมไปกับมัน เป็นภาพที่ไม่เคยลืมเลย น่าสงสารมาก อยู่
เหมือนคุก มันทำอะไรผิด ทำไมต้องทำกับสัตว์ที่ไม่มีทางสู้ด้วย
ไม่เข้าใจมนุษย์

..
เมื่อวานได้มีโอกาสไปเที่ยวสวนสัตว์ที่พาต้าอีกครั้ง
พอกลับมาถึง บ้าน มีความรู้สึกว่า ถ้ารู้ว่าต้องไปเห็นสภาพแย่ๆ
ของสัตว์เหล่านั้นคงไม่ไปแน่ๆ เราตั้งใจจะไปชมเพื่อความรู้ และความ
เพลิดเพลิน แต่สิ่งที่ติดอยู่ในใ จเราตอนนี้
กลับมีแต่ความสงสาร และสงสัย

...
ไม่ขอออกความเห็นเรื่องความรู้สึกของสัตว์เหล่านั้น
คือเราก็ไม่มีความรู้น่ะค่ะ อยากให้คนที่มีความรู้เรื่องสัตว์ได้ไปดู แล้วเข้ามาให้
ความกระจ่างกับทุกคนแต่ขอวิจารณ์เรื่องสถานที่แล้วกัน เพราะล่าสุด
ที่ไปมาเมื่อวาน สภาพแวดล้อม และบรรยากาศมันดูไม่ดีเลย อึมครึม
เหม็นอับ ไม่ดีทั้งต่อคนที่ไปดู และต่อสัตว์เหล่านั้นด้วย
พวกเค้าเป็นสัตว์ป่าไม่ใช่เหรอค ะ สถานที่มันจำลองมาจากป่าก็จริง
แต่ก็ทำแบบจำลองจริงๆค่ะ คือเล็กมาก แบบที่ว่า อยู่นานๆ
อาจจะเป็นง่อยได้เลย เช่นกรงหมาป่า กรงเสือ
และพวกสัตว์กลางคืนทั้งหลาย(ขนาดหมาที่บ้านขังมันอยู่ในบ้านวันเดียว ยังแทบจะตายให้ได้)

...
สวนสัตว์แห่งนี้เป็นของเอกชนดูแลเหรอคะ ดูรูปเก่าๆ ที่ทางห้าง
นำมาโชว์แล้วเห็นเลยว่า สมัยก่อนเคยรุ่งเรืองขนาดไหน จนมาถึงยุค นี้ ถ้าคิดว่าไม่มีงบประมาณที่จะสามารถดูแลมันได้ ก็
น่าจะบริจาคให้องค์กรที่เขาทำได้ดีกว่านี้ (เพราะยังไง พวกที่อยู่ใน
>
กรงเหล่านั้น ก็เคยทำเงินทำกำไรให้ห้างของคุณมาไม่รู้เท่าไหร่ ที่สำคัญที่สุด เมื่อ

10
กว่าปีที่แล้ว เคยทำให้เด็กๆ มีความสุข มีรอยยิ้มเวลาที่ได้ไปเยี่ยมชมพวกเค้า) ...ก็เข้าใจหัวอกคนทำธุรกิจ
เชื่อมั่นว่าถ้าคุณบริหาร ห้างมาได้จนถึงบัดนี้ ก็ไม่ยากถ้าคิดจะหาทุน ในการปรับปรุงสภาพความเป็นอยู่ให้พวก
เค้าเหล่านั้น อยู่ที่ว่า คุ ณคิดจะทำหรือไม่ เท่านั้นเอง...ได้ลองถามพี่ที่เค้าดูแล เจ้าคิงคองว่า ตัวที่อยู่ปัจจุบันนี้
เป็นลูกของตัวที่เราเคยเห็นกันเมื่อสมัยเด็กๆ เจ้าตัวพ่อ เรา เอามาจาก อเมริกา ส่วนตัวนี้ ทางพาต้าเลี้ยงมาตั้งแต่เด็กๆ
นั่นแสดงว่า "เค้า" กิน นอน นั่ง เดิน และ "เหงา"
อยู่ในกรงแห่งนี้ ตั้งแต่เค้าลืมตาดูโลกเลย
อย่างนั้นหรือนี่!!!
> > > > > ...แล้วทุกคน คิดว่าอยางไรบ้างคะ
ช่วยไขความกระจ่าง
> > > > > ให้ที> > > > >> > > > >> > > > >
ถ้าไงก็ช่วยๆกัน
forwerdเมล์กันนะ เผื่อมันจะไปถึงคน> > > > >ที่มีอำนาจสั่งการได้อ่ะ!!!!!
อ่านแล้วเศร้าจังค่ะ น้ำตาจะไหลตามเจ้ากอริลล่า CryCry
FB : MyJourneyRecords
Back to Top
Aussie's Lady View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Aussie's Lady Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2010 at 12:36 - IP: 203.154.27.2 IP Information

เห็นภาพนี้แล้วสะเทือนใจจัง...ยิ่งเอ็นเจรักคิงคอง กอริลล่าสุดหัวใจ บางทีมนุษย์ก็เห็นแต่ประโยชน์ของตัวเองโดยนำสัตว์มาทรมาน สัตว์ก็มีเลือดเนื้อและจิตใจเหมือนมนุษย์เรานี่แหละ..

แล้วเราหละทำอะไรได้บ้าง นอกจากไปเที่ยวสวนสัตว์ ชมสัตว์ต่างๆ นาๆ แล้วเราได้ความบันเทิงใจกลับไป

แต่หารู้ไม่สัตว์เหล่านั้น หากเขาพูดได้เขาคงบอกว่า อย่ากักขังฉันเลย ปล่อยฉันกลับไปที่ๆ ฉันเคยอยู่เถอะ
Back to Top
kungsirin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2010 at 13:37 - IP: 203.219.36.55 IP Information
              พี่กบคะ กระทู้นี้ ค่อยข้างสะเทือนใจกุ้งอย่างมากเลยค่ะ

กุ้งเองพยายามอยู่หลายครั้ง ที่จะบอกทุกๆคนที่รู้จัก ให้ช่วยกันนึกถึงและช่วยกันทำอะไรก็ได้สักอย่าง กับเจ้าตัวนี้ค่ะ แล้วเมื่อไม่นานมานี้ สักประมาณ 5-6ปี เห็นจะได้ มีหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่ง ได้กล่าวถึงเรื่องนี้ขึ้นมาค่ะ ขอให้ทุกๆฝ่าย เข้าไปช่วยเหลือ

แต่ เท่าที่กุ้งพยายามหาข้อมูลมา ก็ไม่ใครพอจะทำอะไรได้เลยค่ะ เพราะว่า สวนสัตว์ พาต้า  เป็นกรรมสิทธิ์ ของเจ้าของ เหมือนกับ ซาฟารี ค่ะ (แต่ไม่ใช่เจ้าของเดียวกันนะคะ) และเจ้าของเอง ก็ไม่คิดจะขาย หรือทำอะไรให้ดีกว่านั้นค่ะ(ซึ่งเท่ากับว่า ไม่มีใครทำอะไรได้ คงนอกจากพลังของประชาชน และสื่อ คงพอจะช่วยได้นะคะ เพราะถ้าไม่มีสื่อ ทำอะไรไป ก็เสียเวลาเปล่าค่ะ(คงต้องรอให้ เจ้าของสงสาร หรือไม่ ก็ให้เจ้าตัวนี้ตายไปค่ะ (ในใจกุ้ง ถ้า ณ ตอนนี้ รู้แล้ว ว่าไม่มีใครสามารถทำอะไรได้เลย กุ้งก็อยากให้เจ้าตัวนี้ ตายไปค่ะ คงจะดี ที่ไม่ต้องมาชดใช้กรรมแบบนี้ กุ้งอาจจะคิดแบบแรงๆนะคะ แต่ก็คงช่วยเจ้าตัวนี้ไม่ให้ต้องทุกข์ทรมาณค่ะ)

เจ้าตัวนี้ มันอยู่มาพร้อมๆกับ ตั้งแต่กุ้งเกิดค่ะ ไม่ใช่ สิบกว่าปีนะคะ แต่เป็น สามสิบกว่าปี หรืออาจมากกว่านั้นค่ะ ตอนเด็ก กุ้งอยู่ฝั่งธน ก็จะไปพาต้าตลอด จนเมื่อสองปีที่แล้ว ก็ไปค่ะ สัตว์แต่ละตัวน่าสงสารมากๆ เจ้า ลา แพะ ต่างแย่งอาหาร ที่เราซื้อให้ แต่พวกมันอยู่ในคอกที่เล็กมากๆ

และสิ่งที่กุ้งไม่อยากเห็นอีกเลย ก็คือ เจ้า กอลิลล่าตัวนี้ค่ะ ในนั้น มีเพียง ถาดอาหาร ที่วางไว้ กับพื้น ไม่มีขอนไม้ให้ไต่ มีแต่เพียงยางรถอันนั้น มานานแสนนานค่ะ กุ้งจำไม่ได้ ว่ามีกระถางต้นไม้ต้นเล็กๆสูงสัก1เมตร ในนั้นด้วยรึเปล่า แต่ถ้าใช้คำว่า ต้นไม้ ไม่มีสักต้นค่ะ มีแต่ ซีเมนต์ กับลูกกรง แล้วก็กระจกล้อมอีกหนึ่งชั้นเท่านั้น กุ้งบอกตามตรง ว่า ระหว่างที่เขียนอยู่นี้ กุ้งเอง น้ำตาซึมค่ะ แล้วก็เรียกแฟน มาถามว่า จำเจ้าตัวนี้ได้มั๊ย เพราะกุ้งเคยเล่าให้เค้าฟังบ่อยมาก

กุ้งจะพยายามช่วย ทุกวิถีทาง ที่พอจะช่วยได้นะคะ แม้จะเป็น แค่ส่งเมลล์ หรือการบอกใครต่อใคร ก็จะทำต่อไปค่ะ

ขอบคุณค่ะ

มาอีดิืทเพิ่มนะคะ พอดีเพิ่งไปอ่านเจอค่ะ

เรื่องที่ว่า เจ้าตัวนี้เป็นลูก อันนี้กุ้งไม่เคยได้ยินเลยนะคะ ก็เลยไม่รู้ว่ามันจริงรึเปล่า แต่ที่เคยรู้เรื่องของเจ้าตัวนี้ และไปหามันอยู่บ่อยๆ ก็รู้แค่ว่ามันมีตัวเดียวค่ะ แต่ถ้ากุ้งเข้าใจผิด งั้นก็ต้องขออภัยกับตัวเลขด้านบนด้วยนะคะ ที่บอกว่า สามสิบกว่าปี แต่เคยรู้ว่ามีตัวเดียวจริงๆค่ะ

Edited by kungsirin - 23 Mar 2553 at 13:43
    kung lithgow
Back to Top
natty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2010 at 13:43 - IP: 124.171.58.37 IP Information
น่าสงสารจัง นึกถึงเราถูกขังให้อยู่ในนั้นคงทรมานน่าดู แค่ไม่ได้ออกจากบ้านวันเดียวขนาดจะลงแดงตาย แต่จะปล่อยเค้าไปไหนล่ะ ก็เค้าอยู่ที่นี่มาตั้งแต่เด็ก ปล่อยเข้าป่าคงหากินไม่ได้แน่ นอกจากเจ้าของสวนสัตว์จะพัฒนาปรับปรุงที่อยู่ใหม่ สิ่งแวดล้อมใหม่ๆให้เค้า ทำให้เค้ามีความสุขมากกว่านี้ หรือไม่ก็น่าจะย้ายเค้าไปสวนสัตว์อื่นก็ได้ ที่มีเพื่อน โอย สงสาร Confused
A nice things is coming to my life..

BY NATTY
Back to Top
annwanisa View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote annwanisa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2010 at 14:10 - IP: 78.72.20.14 IP Information
นึกถึงถ้าเป็นเราป่านนี้คงเครียดตายไปแล้ว ถ้าวันหนึ่งเกิดมันเครียดจนแหกกรงออกมาได้ ไม่อยากจะคิดเลย แต่เห็นหน้าของเจ้าตัวนี้แล้ว เครียดมากมายเลย ไม่ใช่ที่ของเขา ก็ต้องเศร้าเป็นธรรมดา

Ann Hässleholm จงอย่าอิจฉาคนอื่น แต่ใช้ชีวิตให้คนอื่นอิจฉา
Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2010 at 16:10 - IP: 84.49.207.20 IP Information
สัตว์ก็มีจิตใจเหมือนมนุษย์เรา แต่บางครั้งมนุษย์เราทำอะไรลงไปก็ไม่รู้ตัวว่ากำลังเบียดเบียนสิ่งมีชีวิตอื่นๆอยู่ หรือบางคนก็นึกถึงแต่ผลประโยชน์ส่วนตนเพียงด้านเดียว
มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top
Aussie's Lady View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Aussie's Lady Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2010 at 16:13 - IP: 203.154.27.2 IP Information
CryCryCryCry อยู่ไม่เห็นเดือนเห็นตะวัน น่าสงสารจัง
Back to Top
MaDame View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MaDame Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2010 at 16:14 - IP: 77.202.106.237 IP Information
ลองอ่านดูนะคะ มีคนเพิ่งไปพิสูจน์มาเกี่ยวกับสวนสัตว์พาต้า

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E8991620/E8991620.html 

Edited by MaDame - 23 Mar 2553 at 16:15
เน้นอ่าน ไม่เน้นเม้นท์ อิอิ
Back to Top
gimjung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gimjung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2010 at 17:58 - IP: 123.2.172.251 IP Information
Avatar  ขอบคุณค่ะ อ่านแล้วรู้สึกดีขึ้นมาหน่อย สบายใจขึ้น
ได้ข่าวว่ามีการไปพิสูจน์มาแล้วในเรื่องนี้ ก็ลองเข้าไปอ่านดูค่ะ ข้อมูลจากน้องเบนซ์ เห็นเมลครั้งแรกอ่านแล้วสงสารจับใจ แต่ถ้ามันไม่ได้เป็นไปอย่างที่เมลเขาส่งมาก็ดีค่ะ กำลังคิดถึงเรื่องกอริลล่าอยู่เลย กำลังคิดว่าคืนนี้จะนอนหลับหรือป่าว ได้อ่านจ้อมูลที่น้องเบนซ์ส่งมา ค่อยรู้สึกดีขึ้นมาหน่อยค่ะ
อันนี้เป็นกระทู้ทีวี ช่อง3 http://atcloud.com/stories/77968
อันนี้เป็นกระทู้เดือด
FB : MyJourneyRecords
Back to Top
kungsirin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2010 at 18:28 - IP: 203.219.36.55 IP Information
              ขอบคุณค่ะ พี่กบ อย่างนี้ ค่อยรู้สึกดี ขึ้นมาหน่อยค่ะ ที่เห็น เจ้าตัวนี้ ขยับเขยื้อน ตั้งแต่กุ้งไปดูมา เป็นสิบรอบ ถือว่าโชคร้ายค่ะ เพราะที่จำได้ เคยเห็นแต่นั่งหันหลังอย่างเดียวเลย สงสัยเราไปผิดเวลาTongue

แต่ก็ยังอยาก ให้ เจ้าตัวนี้ มีความเป็นอยู่ที่ดีกว่านี้อีกสักหน่อยจัง เอาแค่ เหมือน อุลังอุตังของเขาดินก็ยังดีค่ะ หรืไม่ก็มีกลิ่นพืชกลิ่นต้นไม้ให้เค้าสักหน่อย หรือไม่ก็หาเพื่อนให้ก็คงดีค่ะ

แล้วสรุป ตัวนี้ เป็นตัวลูก หรือว่า เป็นตัวที่กุ้งเคยเห็นตั้งแต่เด็กคะ เพราะว่าไม่รู้จริงๆค่ะ

มาอีดิท อีกรอบค่ะ

พอดีเข้าไปอ่านในเวปที่ลงไว้นะคะ สรุปว่าเจ้าตัวนี้ ชื่อ บัวน้อย เพศเมีย อายุไม่ต่ำกว่า 25 ปีค่ะ

กลับมางงอีกรอบค่ะ เพราะอีกเวปนึงบอกว่าตัวที่อยู่ในกรง อายุ 14  ( ณ เวลาที่เค้าโพส) ตัวพ่อโดนย้ายไปสวนสัตว์ศรีราชา ตัวนั้น อายุ สามสิบกว่าค่ะ

แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ แค่รู้ว่ามันพอมีความสุขบ้าง ก็ดีใจขึ้นมาหน่อยแล้วค่ะ

Edited by kungsirin - 23 Mar 2553 at 18:41
    kung lithgow
Back to Top
yuppieinbkk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yuppieinbkk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2010 at 22:00 - IP: 125.25.137.101 IP Information
อยากให้ เจ้าตัวนี้ ได้กลับสู่ป่าจังคะ สงสารมันจับใจ จนไม่กล้ามองหน้ามันตรงๆๆ
ธรรมชาติของเขา ไม่ควรที่มาโดนขังในที่เล็กๆๆ แบบนี้ เพื่อผลประโยชน์ของใครเลย
ขอให้ มีมูลนิธิ หรือ องกรณ์ใด ยื่นมือมาทีเหอะ
หรือ ถ้าจะมีการระดมทุนก็อยากร่ววมด้วยคะ
Back to Top
EveS View Drop Down

Post Options Post Options   Quote EveS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2010 at 15:13 - IP: 124.120.148.167 IP Information
น่าสงสารจัง CryCryCryCry
เราไม่ชอบไปสวนสัตว์ค่ะ เพราะเวลาเห็นมันโดนขัง รู้สึกเศร้า ๆ ค่ะ
บ้านเราเป็นบ้านป่า เคยเห็นแต่สัตว์ ตามป่า ตามเขา วิ่งไล่กันมีความสุข พอมาเห็นแบบนี้มันอดสงสารไม่ได้

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.199 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters