Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ใครเเพ้ยาคุมกำเนิดบ้างคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ใครเเพ้ยาคุมกำเนิดบ้างคะ

Author
ninew1719 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote ninew1719 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใครเเพ้ยาคุมกำเนิดบ้างคะ
    Posted: 22 Mar 2012 at 18:18 - IP: 10.0.3.24 IP Information
กินยาคุมยี่ห้อไดเเอน35คร่ะสิวขึ้นง่า เเล้วก็เวียนหัวเราก็คิดว่ากินใหม่ๆก็คงเป็นเเบบนี้จนเข้าเเผงที่สาม มีวันหนึ่งนั่งดูทีวีรายการผู้หญิงถึงผู้หญิงทางช่องสามกับเเฟน เค้าพูดถึงการคุมกำเนิดทางรายการไปสัมภาษณ์คุณหมอเเล้วเราก็เห็นยาคุมที่เรากินอยู่พอดีก็เลยบอกเเฟนว่าเรากินยี่ห้อนี่อยู่กล่องชมพูขาว เเฟนถึงกับผงะบอกว่าหยุดๆๆยี่ห้อนี้เป็นยาคุมที่เเรงถึงเเรงมากๆที่ประเทสสวิตหมอเขาจะไม่จ่ายให้ง่ายๆเลย มันก็เเปลกเนอะเเถวบ้านเราร้านขายยาเเนะนำเลยอะ เค้าบอกให้เราไปปรึกษาหมอเฉพาะทางว่าควรจะกินยาคุมยี่ห้อไหนที่เหมาะกับเราเพราะว่าฮอร์โมนของผู้หญิงเเตกต่างกัน เราก็ไม่รู้จะไปพบหมอเเถวไหนยังไงถ้าใครรู้จักก็เเนะนำด้วยนะคะเพราะว่าเเฟนเค้าคิดว่ามันเป็นเรื่องสำคัญนะคะฝรั่งก็งี้เเหละConfusedช่วยเเนะนำด้วยนะคะ
-
Back to Top
new12 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote new12 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2012 at 18:28 - IP: 87.56.237.21 IP Information
เราเคยกินยี่ห้อเดียวกับ จขกท ค่ะ
กินแล้ว สิวหาย หน้าใส นมใหญ่(ขึ้น) LOL ผมไม่มัน น้ำหนักไม่เพิ่ม
แต่กิน 3 วันแรกจะเวียนหัวหน่อย แต่หลังจากนั้นก็ปกติ
แต่ปฏิกิริยาตอบสนองจากร่างกายของแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ
ไม่รู้จะแนะนำยี่ห้อไหน เพราะไม่เคยกินยี่ห้ออื่นเลย
จขกท คงต้องปรึกษาคุณหมอ หรือไม่ก็ลองยี่ห้ออื่นดูนะคะ Smile

Back to Top
Ipzank92 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ipzank92 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2012 at 18:34 - IP: 110.168.3.180 IP Information
ถ้าอย่างนั้นต้องลองเปลี่ยนยี่ห้อดูนะคะ แต่ละคนกินถูกไม่เหมือนกัน Smile
Back to Top
BJ@forever View Drop Down

Post Options Post Options   Quote BJ@forever Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2012 at 18:44 - IP: 49.48.151.28 IP Information
ก่อนกินยาคุมกำเนิดควรพบแพทย์หรือเภสัชกรก่อนนะคะ คนแต่ละคนฮอร์โมนไม่เท่ากันจ้า บางคนกินแล้วก้อจะเกิดผลข้างเคียงต่างๆอาการคลื่นไส้ อาเจียน เวียนศรีษะ เลือดออกกะปริดกะปอย เป็นผลข้างเคียงที่พบได้ทั่วไป จ้า ส่วนมากจะพบได้ในผู้ที่เพิ่งเคยทานยาคุมกำเนิด อาการเหล่านี้จะพบได้ในการกินยาแผง1-3 แผงต่อๆไปร่างกายปรับตัวได้ อาการเหล่านี้ก้อจะหายไป หรือน้อยลง แต่ถ้าอยากเปลี่ยนยาคุมกำเนิด กินให้ครบแผงนั้นก่อนนะจ๊ะ แล้วค่อยเปลี่ยนยี่ห้อ แต่ทางที่ดีก่อนเริ่มยี่ห้อใหม่พบแพทย์หรือปรึกษาเภสัชกรที่ร้านยาดีกว่านะจ๊ะ

ส่วนไดแอน ด้วยตัวยาสำคัญเป็นยาคุมฮอร์โมนรวมหรือยาคุมสูตรผสม กินแล้วแบบคุณNew12ว่าเลยจ๊ะ แต่ที่นำหนักไม่เพิ่ม ถือว่าโชคดีมาก  ปกติไดแอนทำให้น้ำหนักเพิ่มนาLOLLOL

Big smileมีปัญหาหรือข้อสงสัยจากการใช้ยา ยินดีให้ข้อมูลนะคะBig smile

Edited by BJ@forever - 22 Mar 2012 at 18:47
Back to Top
numyeanja View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote numyeanja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2012 at 18:46 - IP: 110.168.110.103 IP Information
เป็นเหมือนกันไดแอน35 เราเปลี่ยนมาเป็นยาสมิน ไม่มีอาการเวียนหัวเลย หิวลดลงจนตอนนี้หายเกลี้ยงทั้งหน้า หลังและหน้าอก หน้าอกก็ขยายขึ้นอันนี้ชอบมากๆ ปกติแบน ...ลองเปลี่ยนยี่ห้อดูค่ะ
Back to Top
Virte, Kusuma View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Virte, Kusuma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2012 at 18:48 - IP: 90.14.57.151 IP Information
การจ่ายยาคุมกำเนิดทีไทยและต่างประเทศโดยเฉพาะในยุโนรปไม่เหมือนกันค่ะ ด้วยโครงสร้างของร่างกายและระดับฮอร์โมนที่ต่างกัน ยาคุมในไทย นำเข้าและผลิตสำหรับสาวไทยหรือเอเชีย อาจไม่ดีสำหรับคนยุโรป ยาบางตัวของยุโรปดีมากกับคนในประเทศเขา แต่พอเราใช้กลับเจอผลข้างเคียงแทบแย่ก็มีค่ะ และการจ่ายยาคุมที่นี่จะจ่ายได้ตามคำส่ังแพทย์เท่านั้น หาซื้อเองตามร้านขายยาไม่ได้ค่ะ ไม่ใช่ว่าการบริการสาธารณสุขเราไม่ได้มาตรฐานนะคะ แต่การควบคุมทางกฏหมายระหว่างงานแพทย์ เภสัชมันไม่เหมือนกันค่ะ

เอาเรื่องแพ้ยาไม๊.... เราต้องดูเริ่มจากตัวเราก่อน
1.กินยาตรงเวลาทุกวันรึเปล่า. ถ้ากินไม่ตรงเวลา ไม่สม่ำเสมอ จะส่งผลให้ฮอร์โมนร่างกายเราไม่คงที่ด้วยค่ะ ทำให้เวียนหัว ปวดหัว ความดันไม่สม่ำเสมอ เลือดออกกระปิดกระปอยและเป็นสิวได้
2.กินยาหรือใช้เครื่องสำอางค์อะไรอื่นๆที่เป็นสาเหตุให้ความดันเปลี่ยนเเปลงหรือเป็นสิวไหม

ถ้าตัดปัญหาพวกนี้ออกได้ก็มาดูที่ฮอร์โมนในยาค่ะ บางคนกินตัวนี้แล้วผิวสวยมาก สิวไม่มีเพราะมันไปสมดุลกับร่างกายเค้าส่วนที่ขาดพอดีค่ะ แต่ถ้ากินแล้วสิวขึ้น แสดงว่าเมื่อคุณรับยาเข้าไปแล้วมีผลให้ฮอร์โมนแอนโดรเจน ซึ่งเป็นฮอร์โมนเพศชายในร่างกายคุณสูงกว่าระดับที่ควรเป็น บางคนเป็นสิว บางคนมีหนวดขึ้นด้วยค่ะ ถ้าคิดว่าเป็นจากสาเหตุนี้ก็เปลี่ยนยาให้มีแอนโดรเจนลดลง หรือถ้ายังมีอยู่ก็เลือกแบบที่ไม่มีแอนโดรเจนเลยก็ได้ค่ะ

ส่วนตัวเราเองเคยคิดว่าตัวเองแพ้ยาคุม แต่มาดูสาเหตุแล้วเป็นเพราะกินยาไม่ตรงเวลาค่ะ เอาความสะดวกเป็นหลัก ก็เลยแก้ด้วยการกินก่อนนอน กินแล้วหลับไปเลย ตื่นมาก็สดชื่น่มีอาการปวดเวียนหัวอีกค่ะ เรากินแค่แอนนา แผงละ15บาทเองค่ะ ซื้อมาจากไทยเพราะที่นี่จะซื้อทีต้องไปหาหมอให้หมอสั่งก่อน เราเป็นพยาบาลรู้เรื่องนี้อยู่แล้วก็เลยดูแลตัวเองเลย
"อ๊อด" ค่ะ ...Je suis née en 1980, J'habite à la frontière de France-Suisse
http://www.facebook.com/kusuma.virte
[Learn french http://www.lepointdufle.net]
Back to Top
pooja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pooja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2012 at 18:59 - IP: 118.174.78.123 IP Information
ลอง yasmin ดูคะ  เรากินแล้วดูมีน้ำมีนวลคะ ไม่เป็นสิว ไม่เวียนหัวแต่ราคาค่อยข้างแพงคะ
Back to Top
ninew1719 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ninew1719 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2012 at 19:33 - IP: 10.0.3.24 IP Information
ขอบคุณ ทุกความคิดเห็นค่ะเป็นประโยชน์มากๆเลย ยังไงก็ช่วยเเนะนำด้วยนะค่ะEmbarrassed
-
Back to Top
go2bee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote go2bee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2012 at 19:47 - IP: 2.148.89.170 IP Information
ของเราไม่แพ้นะค่ะแต่กินไม่ได้เลย เราเคยกินที่แบบมีฮอโมนน้อยๆ กินตรงเวลา อาการของเรา คือ เวียนหัว อ๊วก แต่ี่ที่น่ากลัวคือประจำเดือนมาสามรอบในเดือนเดียว เปลี่ยนยี่ห้อ ก้เหมือนเดิม พอหยุดกินประจำเดือนขาดไปสองเดือนเป็นแบบนี้ตลอดเราเลยเลิกกินยาคุมไปเลย ไปหาหมอนะค่ะแต่หมอให้คำตอบไม่ได้ เคยกินที่มีฮอโมนปกติเหมือนกันผื่นขึ้นเหมือนตุ่ม เกาทั้งคืน แบบคันมาก ไปหาหมอเหมือนกันแต่ได้คำตอบเดิมค่ะว่าไม่ทราบสาเหตุShockedShocked
Back to Top

Post Options Post Options   Quote BJ@forever Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2012 at 20:10 - IP: 49.48.151.28 IP Information
กำลังจาซื้อยาคุมเอาไปสวีเดนเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ได้ซื้อyasmin (แผง300-350), yaz(ราคาประมาณ380-450) ไปนะ เพราะราคาค่อนข้างสูง คือเราจะซื้อไป10-12แผง แต่คือเราไม่เคยกินยาคุมมาก่อน เราเลยคิดว่าซื้อที่ราคาถูก แต่เป็นยาที่ไม่ทำให้นน.ขึ้น หรืออ้วน ก็ใช้ได้แระเพราะถ้าเราซื้อตัวแพงไป เผื่อเราไม่ไหวกับs/e ไอ้ที่เหลือตั้งหลายแผง ก้อจะไม่เสียดายตังค์เท่าไหร่ เพราะยามันไม่แพง555+ เพื่อนเรามันก็อยากขายyasmin กับyazให้เพราะมันจะได้เงินจากยอดสั่งซื้อเราเยอะ5555+มานเลยโน้มน้าวใหญ่ ในฐานะเมิงเป็นแลบเมทกรู เดี๋ยวขายราคาทุนให้....555+ สิ้นเดือนนี้ว่าจะสั่งมานแล้วSmile

ปล.yasmin, yaz คนที่กินยานี้ส่วนใหญ่น้ำหนักไม่ขึ้นมากนะ ไม่อ้วนด้วย เพราะมีฤทธ์ขับน้ำด้วยซ้ำLOL)
Back to Top
Across The Universe View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Across The Universe Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2012 at 20:14 - IP: 14.207.149.65 IP Information
กินยาสมินเหมือนกันค่ะ สิวลดลง น้ำหนักไม่ขึ้น แต่มีแอบเวียนหัวบ้างค่ะ แต่ยังกินอยู่นะ เพราะไม่กล้าเปลี่ยน
There is nothing either good or bad but thinking makes it so.
Back to Top
niracha View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote niracha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2012 at 21:02 - IP: 115.87.4.28 IP Information
ไดแอนอี35 มันแรงค่ะเคยกินเหมือนกันค่ะแล้วก็แพ้เวียนหัวก็เลยหยุดกินหลังจากนั้นก็เลยไปปรึกษาเภษัทร้านขายยาเขา กินยาคุมชนิดอ่อน ชื่อว่า Meliane ED แพงล่ะ 138 บาทค่ะ
Back to Top
Henna View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Henna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2012 at 22:35 - IP: 58.8.123.181 IP Information
เป็นคนนึงที่แพ้ไดแอนค่ะ  ยาคุมนี่เค้ากินวันแรกที่เริ่มมีประจำเดือนใช่มั้ย
3 วันแรกที่กิน รู้สึกเวียนหัว ไม่ค่อยสบายตัว เลยหยุดกิน แต่ประจำเดือนไม่หยุดค่ะ!
ปกติประจำเดือนจะมาแค่ 4-5 วันแล้วหยุด ผ่านไป 1 อาทิตย์ก็ไม่หยุด
เข้าอาทิตย์ที่ 2 แล้วก็ยังมีอยู่ ไม่มากเท่าเดิมแต่ต้องใส่ผ้าอนามัยตลอด
พอเข้าอาทิตย์ที่ 3 ยังไม่มีทีท่าว่าจะหยุดจนต้องไปปรึกษาคุณหมอ
ได้ยาคล้าย ๆวิตามินมาทาน ประมาณอาทิตย์นึง เลือดถึงหยุดค่ะ
เข็ดมากกก ไม่กล้ากินยาคุมตัวไหนอีกเลยจนกระทั่งวันนี้
Confused
Back to Top
Nattypp View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nattypp Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2012 at 23:05 - IP: 171.7.211.180 IP Information
กินมาหลายยี่ห้อแล้วค่ะ กินอยู่เกือบสองปีเปลี่ยนยี่ห้อแทบทุกเดือนแต่ไม่ไหวเลย เวียนหัว คลื่นไส้ อาเจียน จนสุดท้ายแฟนสงสารเลยไปทำหมันซะเองเดินไม่ได้อยู่เกือบสองอาทิตย์ ถ้าอยากมีลูกคงต้องพึ่งหมอ
Back to Top
pinkpenguin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pinkpenguin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2012 at 01:32 - IP: 91.10.20.142 IP Information

รู้สึกว่าไดแอนจะฮอร์โมนค่อนข้างสูง ลองปรึกษาเภสัชกรหรือแพทย์ดูนะค่ะ หาที่ฮอร์ต่ำลงมาจะดีกว่าหากคุณทานแล้วแพ้ เราเองเคยลองทานแผงนึงแล้วรู้สึกคลื่นไส้ เวียนหัวและปวดหัว ร่างกายผิดปกติเลยช่วงนั้น เลยหยุดทานแล้วหันมาทานyasmin แทนก็ดีขึ้น แต่ก็มีคลื่นไส้นิดๆอยู่บ้างหากทานยาช่วงท้องว่าง (อันนี้ไม่รู้เกี่ยวไหม) แต่ตอนนี้ไม่ได้ทานยาอะไรเลย รู้สึกดีมากๆๆ LOL

Positive thinking Positive life ^^    http://neue-horizonte.me/
Back to Top
newchick View Drop Down

Post Options Post Options   Quote newchick Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2012 at 04:22 - IP: 101.119.15.28 IP Information
เราเคยมีอาการแพ้ยาคุม ใจสั่นแล้วก็เหนื่อย พอเปลี่ยนยาคุมมากินไดแอนอาการก็หาย
หมอที่ออสก็สั่งยาไดแอนให้ทาน เราว่ามันอยู่ที่ฮอร์โมนของแต่ละคน ลองปรึกษาเภสัชกรดูคะ
ไปร้านขายยาแล้วก็ถามหาเภสัชกร เพราะบางร้านก็ไม่มี
Back to Top
wawa_at_usa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wawa_at_usa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2012 at 04:29 - IP: 180.183.145.254 IP Information
แพ้เหมือนกันค่ะ กินแล้ว หน้ามืด เวียนหัว จะอาเจียนค่ะ ต้องกินยาคุมที่มีฮอร์โมนต่ำ Yasminค่ะ
Back to Top
narita_2533 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote narita_2533 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2012 at 07:27 - IP: 118.172.50.90 IP Information
เข้ามาเชียร์ยาทมินอีกคนค่ะ ตอนเริ่มยาคุมแผงแรกก็กินไดแอนเหมือนกันค่ะ เวียนหัวมากเลยค่ะ. ตอนนี้ยาทมินเอาอยู่ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote BJ@forever Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2012 at 12:15 - IP: 49.48.151.28 IP Information
เห็นเพื่อนๆ พูดถึงยา2ตัวกันมาก ลองมาดูกันนะจ๊ะ

Diane 35  แผง 21 เม็ด
เป็นยาคุมที่มีปริมาณฮอร์โมนสูง ส่วนมากใช้ในการรักษาสิว หน้ามัน ขนดก  เนื่อจากมีฤทธิ์ต้านฮอร์โมนเพศชายที่มีในร่างกาย คือผู้หญิงบางคนจะมีระดับฮอร์โมนเพศชาสูง
มีตัวยาสำคัญ2ตัว คือ Cyproterone acetate 2 mg+Ethinylestradiol 0.035 mg

Yasmin แผง 21 เม็ด
เป็นยาที่มีปริมาณฮอร์โมนต่ำ เหมาะกับคนที่เพิ่งทานยาคุมเป็นครั้งแรก หรือเป็นอีกทางเลือกของคนที่ทนผลของเคียงของยาคุมพวกฮอร์โมนสูงๆไม่ได้ เช่น Diane
มีตัวยาสำคัญ2ตัว คือ Drospirenone 3 mg+Ethinylestradiol 0.03 mg

Lampผลข้างเคียงที่พบได้ทั่วไปของยา2ตัวนี้จะคล้ายๆกันนะ เช่น
ปวดหัว คลื่นไส้อาเจียน  (Yasminเกิดน้อยกว่า เนื่องจากปริมาณเอสโตรเจนที่ลดลง)
เลือดอออกะปิดกระปรอย (พบได้ทั้ง2ตัว เวลากินแผง1-3 เพราะร่างกายต้องปรับตัว แผงต่อไปๆจะดีเอง)

ผลต่อน้ำหนักตัว
Diane มีside effect ที่สำคัญอีกอย่าง คือ น้ำหนักตัวที่เพิ่มขึ้น
Yasmin มีฤทธิ์ขับน้ำด้วย เลยเหมาะกับคนที่อ้วนแบบบวมน้ำ อีกอย่างยาตัวนี้ไม่ค่อยมีผลต่อน้ำหนักตัวมาก นัก นน.อาจจะไม่เพิ่มเลยหรือเพิ่มขึ้นแค่เเล็กน้อย เลยเป็นทางเลือกของสาวๆที่กลัวอ้วน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับการกินและระบบการเผาผลสญของแต่ละคนด้วยนะจ๊ะ

Lampทั้งนี้ทั้งนั้นก่อนใช้ยาคุมพบแพทย์หรือปรึกษาเภสัชกรก่อนก้อดีนะจ๊ะLamp

Edited by BJ@forever - 23 Mar 2012 at 12:17
Back to Top
Cowgirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Cowgirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Mar 2012 at 01:21 - IP: 67.61.123.227 IP Information
หาหมอสูติค่ะ เราจำเป็นต้องใช้นี่นา ให้เค้าแนะนำตัวที่มันถูกกับเราดีกว่านะคะ เรากินไดแอนค่ะแต่ไม่มีปัญหา ตอนนั้นก็หาหมอเหมือนกัน
Nikon นิค ค่ะ...กะลังจะ 31 ปีนะคร้า.....บ้านอยู่เท็กซัสจ้า
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.195 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters