Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่า visitor - marriage propose
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่า visitor - marriage propose

Author
gini B View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote gini B Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่า visitor - marriage propose
    Posted: 23 Mar 2012 at 23:50 - IP: 182.53.28.251 IP Information
SmileSmileเคยหาข้อมูลจากที่บ้านนี้และข้อมูลทั้งหมดเป็นประโยชน์มากค่ะ ตอนยื่นยื่นไปด้วยใจตุ๋มๆต๋อมจะได้ไหมนะ เพราะเห็นคนบ้านนี้มักยื่น STM - คู่หมั้นกันซะเยอะเลย 
ก่อนอื่นขอบอกก่อนเลยค่ะว่าที่ตัดสินใจยื่นวีซ่านี้เพราะแฟนไม่สามารถมาเมืองไทยเพื่อทำเรื่องจดทะเบียนได้และที่สำคัญคืองานแต่งงานที่เมืองไทยจะเป็นแค่การฉลองสมรสค่ะเพราะแฟนอยากให้ญาติมาเที่ยวเราแต่มีบางคนมาไม่ได้เราเลยตัดสินใจทำเรื่องไปจดทะเบียนที่อังกฤษก่อนเพื่อพบญาติและเพื่อความสะดวกของแฟนที่ว่าหลังงานแต่งเราก็ถือวีซ่า STMกลับไปพร้อมกันเลย และอีกเหตุผลที่สำคัญ พาสปอร์ตจะหมดอายุในปีหน้าและเพื่ไม่ให้เสียเวลาในการเปลี่ยนเอกสารเราเลยไปจดทะเบียนที่โน้นก่อนค่ะ

เกริ่นมาซะยาวเหยียดอย่าเพิ่งเบื่อจะอ่านนะค่ะสาวๆ...เพราะได้วีซ่ามาครอบครองแล้วเลยตั้งใจไว้เลยว่าอยากโพสเพื่อให้ข้อมูลสาวๆคนต่อไปที่อยากไปอังกฤษด้วยวีซ่านี้ค่ะ...

เอกสารที่ใช้เราใส่ไปแฟ้มเดียวเท่านั้นแต่แน่นไปตามรายการข้างล่างนี้เลยค่ะ การเตรียมเอกสารแบ่งออกเป็นห้าส่วนค่ะ 
  1. คำร้องขอวีซ่า พร้อมติดรูปเรียบร้อย
  2. เอกสารที่บ่งบอกถึงการเตรียมการแต่งงาน
  3. เอกสารของเรา
  4. เอกสารของแฟน
  5. เอกสารที่รับรองความสำพันธ์ของเราและแฟน
ปรินแปะหน้าแรกของแฟ้มเพื่อให้ทางสถานทูตเข้าใจง่ายที่สุดดังนี้ ค่ะ 

Application Form VAF1F and Supporting Documents

Part 1 – Completed Application Form visitor visa (VAF1F): special visitor – marriage  

Part 2 – Evidence of Marriage in ชื่อเมืองที่ไปแต่งงานค่ะ, UK

1.       Original Certificate of Birth, Copy with Translation and Legalization by Department of Consular Affairs 

ใบเกิดของเราแปลล่วงหน้าซื่งทางอำเภอไม่ได้ร้องขอแต่แปลให้เลยล่วงหน้า

2.       Letter of Certification (Affirmation of Freedom to marry) with Translation and Legalization by Department of Consular Affairs

ใบรับรองโสดที่แปลแล้วนะค่ะ 

3.       Invitation Letter from My Fiancé

จดหมายจากคู่หมั้นเราเองให้เขาเขียนเลยว่าจะให้เราไปแต่งงานเมื่อไหร่ รู้จักเรายังไงและจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเราระหว่างที่เราอยู่ที่โน้น

4.       Invitation Letter from My Fiancé’s parent

จดหมายจากพ่อแม่อันนี้เอาให้เค้าเขียนประมาณว่าเค้ารู้ว่าเราจะแต่งงานจิงๆ และเราเป็นคนยังไงกรณีเคยเจอกันแล้ว กรณีไม่เคยเจออาจจะบอกไปว่าเค้ายินดีรับเราเป็นลูกสะใภ้

5.       Provisional Booking Form (A Letter from เมืองที่จะจด Register Office, UK) to Register Marriage

ใบที่แฟนเราต้องไปขอที่อำเภอว่าเราจะมาทำเรื่องแต่งงานเมื่อไหร่ โดยเราจะเดินทางมาถึงวันไหนและจะมารายงานตัวเพื่อทำการประกาศก่อนแต่งงานวันไหนและเอกสารที่เค้าต้องการจากเรามีอะไรบ้าง ให้แฟนไปขอแสกนส่งมาทางเมลได้เลย เป็นไปได้ให้แนบใบเสร็จที่เค้าจากตังที่อำเภอว่าจะมาแต่งจิงๆนะมาจดทะเบียนกันจิงๆตามวันที่เราตกลงไว้

6.       Copy of email asking about marriage process with officer in  เมืองที่ไปจด Register Office

อีเมล์ที่เคยไปถามเจ้าหน้าที่ที่โน้นเรื่องการจดทะเบียนค่ะ ก็อปมาให้อ่านเลยจะได้รู้ว่าเราอยากจะแต่งงานจิงๆใฝ่รู้หาความรู้ว่าต้องทำยังไงในเมืองที่เราอยู่

7.       Copy of  reply letter from My fiancé relative about our wedding

กรณีที่เคยส่งบัตรเชิญแล้วได้ตอบรับจากญาติเอาแนบไปเลยค่ะ

Part 3 – Document of Ms. ชื่อ นามสกุลของเรา

1.       My photograph รูปเราเอง

2.       Cover letter จดหมายแนะนำตัว เขียนไปเลยรู้จักกันได้ยังไงเมื่อไหร่เคยเจอกันกี่ครั้งที่ไหนและจะไปรอบนี้ไปเพื่อแต่งงานแล้วจะกลับมาไทยเมื่อไหร่แล้วทำอะไรต่อ ไปเครื่องบินสายการบินอะไรและไปกลับเมื่อไร ไฟล์ทอะไร ถ้าเคยไปอังกฤษแล้วคราวก่อนเกิดอยู่เกินที่ขอไปเขียนไปด้วยว่าเพราะอะไรเพราะเจ้าของกระทู้ต้องอยู่เกินที่ขอเพราะแฟนป่วยผ่าตัดค่ะ แนบเอกสารจากรพพร้อมไปให้ดูเลย

3.       Passport and Copy of Passport พาสปรอตมีกี่เล่มเอาให้ไปหมดและถ่ายเอกสารหน้าแรกเฉพาะเล่มปัจจุบันนะคะ

4.       Copy of Thai Identity Card สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน

5.       My Resume ประวัติการทำงาน

6.       Certificate of Employment from Previous Job;  จดหมายรับรองงานจากที่เก่า เจ้าของกระทู้ลาออกจากงานและงดทำงานเพราะแฟนสนับสนุน เลือกและบอกไปในใบสมัครว่า Support by spouse or other ค่ะ เลยต้องแนบไปให้ดูว่าเคยทำงาน

7.    Certificate  in Bachelor Degree (Original and Copy) ใบปริญญาค่ะหรือการศึกษาขั้นสูงสุดที่เรามีค่ะ

8.    Bank Statement – ชื่อธนาคาร bank   บัญชีเราเองย้อนหลัง 6 เดือนค่ะ 

9.    Flight Booking ตั๋วเครื่องบินไปกลับ

Part 3 – Document of Mr. ของแฟนเราค่ะ

1.       Photograph รูปแฟน

2.       Copy of Passport all Pages สำเนาพาสปรอตทุกหน้าของแฟนตั้งแต่หน้าประวัติยันทุกหน้าที่มีแสตมวีซ่าค่ะ 

4.       Copy of  ชื่อที่ทำงาน  Badge สำเนาบัตรประจำตัวพนักงานถ้ามีค่ะ

5.       Bank Statement – ชื่อธนาคาร bank   บัญชีแฟนย้อนหลัง 6 เดือนค่ะ 

6.        ชื่อที่ทำงาน  Pay Slip สำเนาสลิปเงินเดือนย้อนหลัง 6เดือนค่ะ 

7.       NHS medical card ใบสุขภาพ หรือบิลน้ำไฟที่มีชื่อเค้าและที่อยู่ค่ะ อะไรก็ได้ที่ยืนยันว่าเค้าอยู่บ้านหลังที่เราจะไปอยู่ค่ะ

10.    Land Registry เอกสารการครอบครองบ้านหรือเอกสารเช่าบ้าน

Part 4 – Evidence of Relationship เอกสารและรูปที่แสดงความสัมพันธ์

1.       Our relationship Timeline รายการช่วงเวลาที่เราคบกันเจอกัน เราเขียนเป็นช่วงๆวันที่เท่าไหร่ ช่วงไหนที่เราได้เจอกันและเราทำอะไรกันช่วงนั้นแบ่งออกเป็นปีๆเพื่อให้สถานทูคอ่านค่ะว่าเราคบกันจิงๆเค้าจะได้มองเห็นภาพว่าเราทำอะไรไปเที่ยวไหนกัน

2.       Photographs in our engagement รูปตอนหมั้น ไม่ได้มีงานแต่ถ่ายแหวนและบรรยากาศวันที่แฟนมาคุกเข่าขอแต่งงาน

3.       Photographs in Thailand รูปตอนที่ไปเที่ยวในไทย

4.       Photographs in England รูปตอนไปเที่ยวอังกฤษ

5.       Photographs in USA รูปตอนไปเมริกาด้วยกัน อันนี้ใครเคยไปประเทศไฟนแยกๆให้เห็นเลยค่ะว่าไปด้วยกันมา

6.       Photographs with friends รูปตอนที่เราเจอเพื่อนเค้า เค้ามาเจอเพื่อนเรา

7.       Photographs with family   รูปที่ถ่ายกับครอบครัวเค้า ถ่ายกับครอบครัวเรา

8.       Photographs in all gifts we give each other รูปของขวัญที่เคยให้กันมาตลอดระยะเวลาที่คบกัน

9.       Photographs Contact Phone Call on Skype อันนี้เราใช้การก็อปภาพลงเอสี่เอาแค่ประมาณว่าหน้าที่เราคุยกันสักวันหนึ่ง เราก็อปประวัตเค้าปละประวัติเราในหน้าskypeมาด้วย

10.    Photographs Contact Phone Call on Viber  อันนี้เป็นโปรแกรมคุยกันทางไอโฟนเราใช้การถ่ายภาพแล้วแปะลงเอสี่ค่ะ

11.    Photographs on Facebook and Massage with My boyfriend and his family อันเน้ก็ก็อปจากเฟชบุคที่เค้ามาคุยกับเราและญาติๆเค้ามาแอดเรา

12.    copy of hotel booking and air ticket about our trips in Thailand ตั๋วเครื่องบินและโรงแรมที่เราเที่ยวในไทย

13.    Trains and Coach Ticket in England ตั๋วรถและโรงแรมที่เราเที่ยวในอังกฤษ

14.    copy of hotel booking and air ticket about our trips in USA ตั๋วเครื่องบินและโรงแรมที่เราเที่ยวในอเมกา

เอกสารตามช้างบนเลยนะค่ะเตรียมและแบ่งตามที่บอกยังไงใครที่คิดจะขอวีซ่านี้ ขอให้โชคดีนะคะ

วีซ่านี้ค่าธรรมเนียมเท่ากับวีซ่าท่องเที่ยว อยู่ได้หกเดือนเหมือนกันแต่ต่างที่ต่อวีซ่าไม่ได้ต้องกลับไทยมาทำSTMทีหลังนะคะ

หวังว่าข้อมูลคงมีประโยชน์บ้างนะคะ Smile

Back to Top
xluely View Drop Down
Senior Member
Senior Member

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Mar 2012 at 01:35 - IP: 109.157.95.202 IP Information
ยินดีด้วยค่ะ และขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ เดินทางปลอดภัยค่ะ

วีซ่าท่องเที่ยว เพื่อแต่งงาน โดย cinnamon  

Originally posted by cinnamon

หลังจากยื่นวีซ่าเพื่อไปแต่งงาน (Marriage visit visa)  ก็ได้มาเรียบร้อยค่ะ ต้องขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆและทุกความเห็นค่ะ ขอแชร์เผื่อเป็นประโยชน์กับคนที่จะยื่นวีซ่าประเภทนี้นะคะ ที่ยื่นไปเป็นวีซ่าที่ไปแต่งงานกับคนที่อยู่ด้วย tier 2 ที่นู้นค่ะ ขอไปประมาณ 2 เดือน ใช้เวลาในการขอ 3 อาทิตย์พอดีค่ะ ตามด้านล่างนะคะ :

PART 1

The information of  ชื่อตัวเอง

1.      Present and previous passports and copy of passports

2.      ID card and translation (บัตรประชาชนและคำแปล)

3.      Household registration and translation (ทะเบียนบ้านและคำแปล)

PART 2

The information of  ชื่อตัวเอง employment and finances

1.      Employment letter (จดหมายจากที่ทำงาน)

2.      Six months’ payslips and withholding tax receipt (เงินเดือนและใบเสียภาษี)

3.      Por. Ngor. Dor.90 (ภงด 90)

4.      Bank statement of saving deposit (สมุดบัญชี)

5.      Finance guarantee of saving deposit account (จดหมายรับรองจากธนาคาร)

PART 3

The information of ชื่อแฟน

1.      Invitation letter (จดหมายเชิญของแฟน)

2.      present and previous passports

3.      six months’ payslips and copy of P60 (เงินเดือนและใบเสียภาษีของแฟน)

4.      bank statements (จากธนาคารของแฟน)

5.      council tax and utility bills (บิลต่างๆเพื่อแสดงที่อยู่ของแฟน)

6.      tenancy Agreement (สัญญาเช่าบ้านของแฟน)

PART 4

The information and evidence of Marriage

1.      Birth certificate and translation (สูติบัตรของตัวเอง)

2.      single status certificate (Affirmation of Freedom to Marry) and translation (ใบรับรองความโสดของตัวเอง)

3.      Evidence (Emails) of correspondence with Register office about registering the marriage(อีเมลจาก Register office เพื่อสอบถามเกี่ยวกับการจดทะเบียนสมรส)

PART 5

The information and  evidence of Relationship

1.      Evidence of living (บิลต่างๆเพื่อแสดงที่อยู่ว่าเคยอยู่ด้วยกัน)

2.      Photos of us (รูปถ่ายด้วยกัน)

3.      his Thai visa (วีซ่าไทยเพื่อแสดงว่าเค้าเคยมาหาที่เมืองไทย)

4.      emails showing out contact with each other (หลักฐานแสดงการติดต่อกัน)

5.      Greeting cards (การ์ดอวยพรต่างๆ)

ขอบคุณค่ะ Smile

Edited by xluely - 23 Aug 2013 at 00:21
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote gini B Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Mar 2012 at 01:36 - IP: 182.53.28.251 IP Information
ขอบคุณค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote gini B Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Mar 2012 at 01:37 - IP: 182.53.28.251 IP Information
ลืมบอกไปเพราะข้อมูลที่พี่เคยตอบไว้ช่วยหนูได้เยอะมากเลยค่ะขอบคุณอีกครั้งค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote gini B Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2012 at 09:44 - IP: 118.172.80.171 IP Information
อีกอย่างในวีซ่านี้ช่วงเวลาที่ขอไปเราเขียนขอไปสามเดือนเต็ม ได้วีซ่ามาหกเดือนเริ่มใช้ได้ในช่วงเวลาที่ใกล้กับที่เราจะเข้าประเทศนะค่ะ
Back to Top
Godafternoon View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Godafternoon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2017 at 09:28 - IP: 110.78.144.187 IP Information
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า ทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน สูติบัตร จำเป็นต้องมีตรารับรองจากกงสุลไหมคะ
พอดีตอนนี้รับรองกงสุลใบอื่นๆไม่ทัน ทันรับรองกงสุลใบเดียวคือ ใบรับรองโสด
แอบเครียดมากมากเลยค่ะ รอบนี้เป็นการขอวีซ่ารอบที่สองแฟนบอกอยากให้เราไปจดทะเบียนที่อังกฤษก่อนกลับมาแต่งงานจริงที่ประเทศไทย รอบแรกขอไปเที่ยว 3 อาทิตย์แต่ดันอยู่เกินไป 4 เดือนเพราะที่ทำงานมีปัญหาเลยออกจากงานแล้วเที่ยวต่อ  (อธิบายในจดหมา่ยแนะนำตัวแล้วค่ะ)
ตอนนี้คือกังวลเรื่องเอกสารแปลมากมากค่ะ กลัวว่าจะต้องรับรองโดยกงสุลทั้งหมด เพราะไม่ทันแน่นอนเลยไม่อยากส่งไปรับรอง 
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.117 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters