Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ตุรกี
  New Posts New Posts RSS Feed: สมบัติของแฟนค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สมบัติของแฟนค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Tuck View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้ ตุรกี

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สมบัติของแฟนค่ะ
    Posted: 28 Mar 2010 at 15:30 - IP: 221.121.3.3 IP Information
วันนี้นึกขึ้นได้อยากนำเสนอหนังสือสองเล่มค่ะ เป็นหนังสือที่คุณสามีเขียนค่ะ เป็นภาษาตุรกีทั้งเล่มตีพิมพ์ที่ตุรกีมาได้ระยะหนึ่งแล้ว วางขายทั่วไป
รวมเรื่องสั้นจากประสบการณ์ที่พานพบในไทย ผ่านสายตาคนตุรกีทั้งสองเล่ม เผื่อใครอยากให้แฟนลองหามาอ่านสนุกๆ

MOTOSİKLET ÜZERİNDE AŞK

PASİFİK ÖYKÜLERİ

ดูข้อมูลที่ลิงค์ได้เลยค่ะ
http://www.kitapelinizde.com/book/yazar/74764_1/ali_riza_arican.htm
Back to Top
muna View Drop Down

Post Options Post Options   Quote muna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Mar 2010 at 17:07 - IP: 88.244.157.238 IP Information
ขอบคุณมากค่ะพี่ตั๊กที่นำมาบอกต่อ แล้วก็ขอบคุณนักเขียนด้วย ว่าแต่พี่ตั๊กกรองป่าวเนี่ยว่าเขียนเกี่ยวกับไทยว่าอย่างไรบ้าง LOL 5555 คืออยากให้หนุ่มตุรกีที่ต้องการเรียนรู้เกี่ยวกับไทยว่าเป็นอย่างไรได้อ่านกันอะจ๊ะ เผื่อความคิดอะไรบางอย่างเค้าจะเปลี่ยนไปบ้าง เพราะในสายตาคนตุรกี คนไทยกินหมู อาหารก็เลยมองจะไม่น่าไว้ใจ กลัวว่าจะมีส่วนผสมที่ทำมาจากหมู อย่างเช่นน้ำมัน ซึ่งก็บอกปากแทบแหกว่าเค้าใช้น้ำมันจากดอกทานตะวันแล้วก็ถั่วเหลืองกันมานานแล้ว แต่ก็ไม่ค่อยอยากเชื่อ แล้วอีกเรื่องคือความปลอดภัยในประเทศ ซึ่งที่พูดมานี่ก็คือสามีตัวเองนั่นแหระ อยากให้เค้าได้อ่านอะไรแบบนี้บ้างเผื่อจะเปลี่ยนความคิดเค้าได้บ้าง

อีกเรื่องอยากจะวานพี่ตั๊กคือ รบกวนพี่ตั๊กไปโพสไว้ที่ห้อง "ข้อมูลวีซ๋า เอกสารและประโยชน์ต่างๆ ที่อยากแนะนำ" อีกได้ไหมคะ ขอรายละเอียดด้วยว่ามีขายที่ร้านไหนบ้าง ราคาเท่าไหร่ อะไรแบบนี้ เป็นการโปรโมทไปด้วย สาวๆ ที่นี่บางทีก็อยากให้แฟนตัวเองได้อ่าน อีกอย่างแฟนเค้าก็ต้องถามว่าราคากี่บาทหาซื้อได้ที่ร้านอะไรประมาณนี้อ่ะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Mar 2010 at 18:46 - IP: 221.121.3.171 IP Information
พี่จะบอกว่า เค้าเอาที่พี่บอกเค้าหนะไปเขียนเป็นเรื่องเป็นราวเลยค่ะ มีบางเรื่องที่ยกมาจากเรื่องจริงเลยทั้งดุ้นแต่อาจเติมสีสันและอารมณ์เข้าไปหน่อย แต่แบบไม่บิดเบือนค่ะ เราก็ไม่ใช่ว่าดีเลิศประเสริฐศรี ข้อด้อยบ้านเราก็มี สะท้อนกันหนะค่ะ 
Back to Top
muna View Drop Down

Post Options Post Options   Quote muna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Mar 2010 at 19:53 - IP: 88.244.152.109 IP Information

ดีเลยค่ะ มันก็เหมือนเป็นการเรียนรู้ประเทศไทยไปอีกแบบหนึ่ง

หัวแข็งอย่างสามีนาที่รับอะไรยากๆ อาจจะได้พอเตรียมตัวเตรียมใจไปเจอของจริงก่อน Big smile
Back to Top
wan_wan View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote wan_wan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Mar 2010 at 20:21 - IP: 88.227.147.191 IP Information
พี่ตั๊กว่าแต่จะหาซื้อได้ที่ไหน จะได้เอามาฟาดหัวแฟนให้เปลี่ยนมุมมองบ้างไ่ม่ใช่มุมมองคับแคบ กะเรื่องอาหาร อิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Mar 2010 at 10:09 - IP: 221.121.3.58 IP Information
หัวแข็งกันทั้งนั้นเลยค่ะผู้ชายตุรกีนี่ เราบอกอะไรไม่ค่อยเอาตาม เจอกับตัวค่อยมาอ๋อตามหลัง
อาลีอยู่เมืองไทยมาหกปีแล้วก็มาอยู่เวียดนามนี่ก็สี่ปีแล้ว รวมแล้วเป็นสิบปีใน South East Asia เพิ่งฉลอง10 ปีไปหมาดๆ ไม่นึกว่าวันนั้นที่ตัดสินใจบินข้ามฟ้ามาเมืองไทย จะอยู่มาถึงขนาดนี้
เป็นคนชอบอ่านหนังสือมากและเขียนหนังสืออยู่เสมอ เจออะไรในแถบนี้เยอะเห็นสังคม ความเป็นอยู่ ความนึกคิดของคนที่นี่ก็เรียบเรียงเสียงประสานออกมาเป็นเล่มๆค่ะ

หาซื้อที่ไหนได้บ้าง นี่ไม่ค่อยรู้จริงๆค่ะ พี่ดึงมาจากเวปไซต์ที่วางลิงค์ไว้ที่โพสแรกค่ะ

เล่มบน  İndirimli fiyat :7,80 - TL
เล่มล่าง  İndirimli fiyat :9,50 - TL

ฟาดหัวแฟนแล้วจะช่วยได้มั้ยคะนี่ อย่างนี้คงต้องยกโหล Big smile
Back to Top
yanisa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yanisa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 13:51 - IP: 212.253.164.215 IP Information
Avatar มาดามตั๊ก สามีเก่งย่ะ น่าภูมิใจ  (เรียกมาดามตั๊ก แล้วดูขลังดี โกรธมั๊ยนิ??LOL)
แต่ชื่อเหมือนกะ คนที่บ้านเรยยย อาลี  แต่คนที่บ้าน เรื่องหนังสือไม่กระดิกน่ะ หากเกมส์ออนไลน์ หรือ copy เพลงหรือหนังนิ สว่างคาตา ยังสู้Angry
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Apr 2010 at 23:07 - IP: 221.121.0.97 IP Information
คุณนายญาขา  มาอยู่เวียดนามนี่ถูกเรียกมาดาม มาดาม จนชินหูอ่ะค่ะ คนเวียดนามพอรู้ว่าเราเป็นต่างชาติก็เรียกมาดามทันที  มาดาม หมาดำก็ว่าไป LOL
ท่านชายเขาบรรทัดชื่อาลีเหมือนกันเหรอคะ ชื่อโหลอ่ะ ไปไหนในตุรกีก็เจอแต่ชื่ออาลี นี่เค้ายังบอกอีกว่าเอาชื่อปู่มาตั้ง เรียกกันทีต้องเติมสรรพคุณต่อท้ายด้วย ไม่มีชื่ออื่นแล้วรึไง  อิอิ ชอบเล่นเกมส์หรอกเหรอคะ เหมือนตั๊กเลยฟาร์มวิลค่ะ
แล้วคุณญาเล่นป่าว
สามีไม่เล่นอะไรเลยค่ะ เอาจริงเอาจังทุกอย่าง จริงจังกับชีวิต ผมเค้าจะหงอกหมดแล้วDead
Back to Top
nickyzee View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nickyzee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2010 at 21:14 - IP: 118.174.6.66 IP Information

Avatar   สวัดดีค่ะพี่ตั๊ก     นิคเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ  ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ    คือว่าได้ยินว่าพี่อยู่เวียดนาม    อยู่เหนือหรือใต้ค่ะ   พอดีวันที่

วันที่  14 -  18  อาจารย์จัดสัมมานาไปเวีดนามค่ะ   เว้   ดานัง   ฮอยอัน   มีที่ชอบปิ้ง  หรือสถานที่เที่ยวยามราตรีสวยๆ    มาบอกน้องไหมค่ะ
ช่วงนี้เตรียมตัวแล้วค่ะ   ปวดมากๆๆๆๆๆๆๆๆ    อยากไปเเที่ยว     แล้วพี่ช่วยเราเรื่องพี่ให้ฟังหน่อยนะค่ะ   ได้ยินว่าเป็นนักธุรกิจด้วยหรอค่ะ
Clap          ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Apr 2010 at 21:53 - IP: 221.121.1.79 IP Information
น้องนิค พี่อยู่โฮจิมินต์ซิตี้ค่ะ อยู่ทางใต้ของเวียดนาม จะมาเที่ยวกันช่วงนี้ก็กำลังดีค่ะ ไม่มีฝน พี่กับแฟนเคยไปเที่ยวตามที่น้องว่ามาแล้ว มาโซนภาคกลางเลยนะคะ นักท่องเที่ยวจากไทยมาแถวนั้นกันเยอะค่ะ ไม่แน่อาจเจอกับคณะอืนด้วย
 เมืองเว้ เคยเป็นพระราชวังเก่าแก่ของเวียดนามค่ะ ภายหลังจีนก็เข้ามามีอิทธิพล มีตำหนักเก่าๆให้ดู เมืองนี้สงบน่าเดินสำรวจค่ะ ที่เที่ยวกลางคืนคิดว่าไม่มีอะไรตื่นเต้น
 ดานัง คนเวียดนามออกเสียงว่า ด่าหนังอยู่ใต้เว้ลงไปหน่อย นั่งรถไม่กี่ชั่วโมงค่ะ แต่ดานังมีที่ให้เที่ยวชมแค่พิพิธภัณท์จาม(อารยธรรมเขมรผสมอิสลาม) อย่าว่าแต่กลางคืนเลย กลางวันหาข้าวกินยังยาก เมืองใหญ่จริงค่ะแต่ไม่ค่อยน่าสนใจ  ออกจากนี่ก็ลงใต้ไปอีกครึ่งชั่วโมงขับเลียบริมทะเลไปเรื่อยๆก็ถึง ฮอยอันค่ะ
 ฮอยอัน พี่ชอบค่ะ เมืองนี้น่ารักหน่อย เมืองเก่าได้สงวนเป็นมรดกโลก เช่าจักรยานปั่นนะคะจะได้ดูให้ทั่ว ในนั้นสวยค่ะเตรียมกล้องให้พร้อม อย่าพลาดไฮไลท์คือสะพานญี่ปุ่น จะหมดเนื้อหมดตัวก็ในฮอยอันหละค่า ยามราตรีที่ฮอยอันก็คึกคักมีสีสันมาก ที่นี่จะมีร้านตัดเสื้อ แบบสั่งวันนี้อีกสองวันได้ ออกจากตัวเมืองฮอยอันผ่านทุ่งนา ข้ามแม่น้ำไปครึ่งชั่วโมง จะมีโบราณสถานแบบจามให้เที่ยวชม ประมาณปราสาทพนมรุ้ง ปราสาทพิมายบ้านเราจ่ะ ทางลาดยางขึ้นเขา มีบริการรถรับส่งจากหน้าทางเข้าอยู่ค่ะ แต่พี่กับเดินหยิ่งเลยเดินจนขาลากDead สมน้ำหน้าเนาะ
สรุปที่พี่ชอบสุดก็คือฮอยอันค่ะ

เที่ยวให้สนุกนะคะ

Edited by Tuck - 04 Oct 2553 at 23:52
Back to Top
nickyzee View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nickyzee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Apr 2010 at 22:53 - IP: 118.174.19.250 IP Information
Avatar  ขอบคุณนะค่ะพี่ตั๊ก    ได้ความรู้เยอะเลย  แล้เวก้อจะได้เตรียมตัวถูกขอบคุณมากๆๆๆ  ค่ะ

Avatarชอบมุกพี่นาจิงๆๆๆๆ       ไอ้ใบข่อยเนี้ย    ฮาสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   มายรู้คิดได้ไง  LOLLOLLOLLOLLOL
Back to Top
yanisa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yanisa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2010 at 15:10 - IP: 212.253.186.117 IP Information
Avatar ชิมิค่ะ แล้วเราก็เรียกถูกว่า มาดามตั๊ก  ข้าพเจ้าไม่ใคร่ชอบเล่นเกมส์เท่าไหร่ มันต้องใช้สมองเยอะLOLLOLLOL 
 เด้ว หากถึงเวลาไปเมืองไทย ข้าพเจ้าสัญญากะตัวเองไว้ว่า จะพาคุณหญิงแม่ ไปเที่ยวเมืองนอกทุกครั้งที่กลับไทย WinkWink

ตอนนี้ เพิ่งเริ่มก่อร่างสร้างตัว ก็กะว่าจะพาหญิงแม่ ไปใกล้ๆๆก่อน (แล้วแต่งบประมาณในกระปุกDeadDeadDead) อาจจะประเดิมเวียดนามก่อน
มนต์รักในตัวมาดามตั๊ก ทำให้ข้าพเจ้าอยากไปเยียนเวียดนามแล้วนิกะไร Big smileBig smile
ต้องเซ็ทงบประมาณ (หรือหากไม่พอก็มั่วเงินของหญิงแม่มาเรยยLOLLOLLOL)

หากทำได้ตามที่สัญญา กะตัวเองไว้ เยี่ยงไรแล้ว จะสอบถามการเดินทางและทีพัก จากมาดามตั๊ก อีกที
หญิงแม่ข้าพเจ้า เทอชอบบบบบบ ตอนสมัยอยู่ไทย ต้องกลับไปอยู่บ้านกะพ่อ เพื่อให้หญิงแม่เทอไปเที่ยวกะทัวร์ในไทย พบปะเพื่อนฝูงConfusedConfused
เทอบอกว่า อยู่แต่บ้าน เทอเซ็งส์และเบื่อ เทอต้องการ ฮอลิเดย์ กะชาวบ้านเขามั๊ง (เปรี้ยวไม่แพ้ลูกน่ะค่ะ หญิงแม่ข้าพเจ้า)LOLLOL
  บ่นเสร็จ ข้าพเจ้าก็จะไปแระBig smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Apr 2010 at 12:30 - IP: 221.121.1.159 IP Information
คุณหญิงแม่บ้านนี้็ชอบเที่ยวเหมือนกันจ่ะ แม่ไปทาง ลูกไปอีกทาง อยู่กันไม่ติดบ้าน
ถ้าอยากมาเวียดนามก้ไม่เปลืองค่ะ แอร์เอเชียก็มาลงนี่แล้ว บางช่วงอาจได้ราคาราว 3,500 บาท ตั๋วเลือนยาก สิบห้ากิโล ไม่เสริฟอาหาร(ขาย)  แต่ถ้าอยากสบายหน่อยก็แอร์ฟราน ตั๋วเลือนได้ ยี่สิบกิโล เสริฟของว่าง และลำใหญ่กว่า
อยู่ทางใต้คงไปแถบนั้นและมาเลย์จนพรุนแล้วกระมังคะ

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.234 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters