Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: ชื้อที่ดิน กับหนังสือยินยอมคู่สมรส
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ชื้อที่ดิน กับหนังสือยินยอมคู่สมรส

Author
Yaaa View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Yaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ชื้อที่ดิน กับหนังสือยินยอมคู่สมรส
    Posted: 16 Apr 2012 at 04:25 - IP: 92.4.155.115 IP Information

ใครพอมีประสบการณ์ หรือ ความรู้เกี่ยวกับเอกสารในการดำเนินเรื่องชื้อที่ดินในไทยบ้างเอ่ย จากที่ค้นหาข้อมูลมาบ้างแล้วแต่ก็ยังไม่กระจ่าง ในส่วนของเอกสาร หนังสือยินยอมทำนิติกรรมคู่สมรสจากคู่สมรส  จากกฎหมายบอกว่าถ้าเราแต่งงานกับชาวต่างชาติ แล้วเปลี่ยนนามสกุลตามสามี เวลาจะชื้อที่ดินที่ไทยจะต้องให้สามีเซ็นต์ยินยอมว่าเงินที่นำมาชื้อนั้นเป็นเงินฝ่ายหญิง ถ้าสามีรับทราบและเห็นด้วยก็เซ็นต์ ให้เรามีสิทธิ์ในที่ดินคนเดียว เพื่อป้องกันชาวต่างชาติในการครองสิทธิ์ที่ดิน นี้คือข้อสงสัยตามมา
1.  หนังสือยินยอมทำนิติกรรมคู่สมรส นี้สามารถทำได้ด้วยตนเองมั้ย ถ้าดาวด์โหลดตัวอย่าง จากที่ค้นเจอ   http://www.thaiembdc.org/form/3.14.pdf   หรือต้องไปขอจากกรมที่ดิน

2. จากที่ดูในแบบฟอร์มเป็นลักษณะ มีพยานลงลายมือชื่อร่วม 2 คน หรือต้องทำ หนังสือยินยอมทำนิติกรรมคู่สมรส ต่อหน้าเจ้าหน้าที่สถานทูตอังกฤษในไทย (สามีจะกลับไปพร้อมเรา) และมีลายมือชื่อเจ้าหน้าที่เป็นผู้บันทึก และผู้รับรอง พร้อมกับ พยานลงลายมือชื่อร่วม 2 คน  หรือว่าเซ็นต์ต่อเจ้าหน้าที่ในกรมที่ดินเลยคะ

3. หนังสือยินยอมนี้จะต้องแปล และประทับตราจากกงศุลด้วยมั้ยคะ

เพื่อความชัวร์เป็นการไม่เสียเวลา เพราะอีกไม่กี่เดือนจะเดินทางไปทำเรื่องชื้อที่ดินที่ไทย ขอคำปรึกษา และคำแนะนำจากเพื่อนๆที่มีความรู้ด้านกฎหมายด้วยนะค่ะ  คิดแล้วมันยุ่งยากเหมือนกันเนอะเปลี่ยนนามสกุลตามสามี คิดๆๆไปแล้วมีอีกทาง คือโอนเงินให้แม่ชื้อแล้วให้เป็นชื่อแม่ พอเรากลับไปก็ให้แม่โอนให้เรา ในกรณีนี้แม่โอนให้ลูกนี้ จะยังต้องใช้หนังสือยินยอมจากสามี ในการรับโอนมรดกมั้ยเนี๊ย ให้ผู้เคยมีประสบการณ์ช่วยบอกให้กระจ่างด้วยนะคะจะขอบพระคุณอย่างสูง

Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Apr 2012 at 04:43 - IP: 86.180.250.114 IP Information
Originally posted by Yaaa

ใครพอมีประสบการณ์ หรือ ความรู้เกี่ยวกับเอกสารในการดำเนินเรื่องชื้อที่ดินในไทยบ้างเอ่ย จากที่ค้นหาข้อมูลมาบ้างแล้วแต่ก็ยังไม่กระจ่าง ในส่วนของเอกสาร หนังสือยินยอมทำนิติกรรมคู่สมรสจากคู่สมรส  จากกฎหมายบอกว่าถ้าเราแต่งงานกับชาวต่างชาติ แล้วเปลี่ยนนามสกุลตามสามี เวลาจะชื้อที่ดินที่ไทยจะต้องให้สามีเซ็นต์ยินยอมว่าเงินที่นำมาชื้อนั้นเป็นเงินฝ่ายหญิง ถ้าสามีรับทราบและเห็นด้วยก็เซ็นต์ ให้เรามีสิทธิ์ในที่ดินคนเดียว เพื่อป้องกันชาวต่างชาติในการครองสิทธิ์ที่ดิน นี้คือข้อสงสัยตามมา
1.  หนังสือยินยอมทำนิติกรรมคู่สมรส นี้สามารถทำได้ด้วยตนเองมั้ย ถ้าดาวด์โหลดตัวอย่าง จากที่ค้นเจอ   http://www.thaiembdc.org/form/3.14.pdf   หรือต้องไปขอจากกรมที่ดิน

2. จากที่ดูในแบบฟอร์มเป็นลักษณะ มีพยานลงลายมือชื่อร่วม 2 คน หรือต้องทำ หนังสือยินยอมทำนิติกรรมคู่สมรส ต่อหน้าเจ้าหน้าที่สถานทูตอังกฤษในไทย (สามีจะกลับไปพร้อมเรา) และมีลายมือชื่อเจ้าหน้าที่เป็นผู้บันทึก และผู้รับรอง พร้อมกับ พยานลงลายมือชื่อร่วม 2 คน  หรือว่าเซ็นต์ต่อเจ้าหน้าที่ในกรมที่ดินเลยคะ

3. หนังสือยินยอมนี้จะต้องแปล และประทับตราจากกงศุลด้วยมั้ยคะ
คำถาม : ปัญหาว่าหญิงไทยที่แต่งงานสมรสกับสามีชาวต่างชาติจะมีสิทธิซื้อบ้านและ ที่ดินในประเทศไทยได้

หรือไม่ อย่างไร”

คำตอบ : “ถ้าบุคคลสัญชาติไทยที่จดทะเบียนสมรสกับสามีต่างชาติผู้นั้นยังถือสัญชาติ ไทยอยู่โดยมิได้สละสัญชาติไทยแต่อย่างใด คู่สมรสที่เป็นคนไทยนั้นก็มีสิทธิที่จะซื้อบ้านและ
ที่ดินในประเทศไทยได้โดยไปทำสัญญาและจดทะเบียนโอนกรรมสิทธิที่สำนักงาน ที่ดิน ซึ่งอสังหาริมทรัพย์นั้นตั้งอยู่ กรณีเช่นนี้สำนักงานที่ดินจะให้คนไทยและคู่สมรสที่เป็นต่างด้าวยืนยันเป็น ลายลักษณ์อักษรร่วมกันในหนังสือรับรอง (Letter of Confirmation) ต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ว่าเงินทั้งหมดที่นำมาซื้ออสังหาริมทรัพย์ดังกล่าว เป็นสินส่วนตัวของคู่สมรสที่เป็นคนไทยเพียงฝ่ายเดียว”

การ ซื้อที่ดินในเมืองไทยของเมียฝรั่ง มีวิธีการทำนิติกรรมมีขั้นตอน ดังนี้
  • ถ้าหากกรณีที่คู่สมรสชาวต่างชาติอยู่ ต่างประเทศ ไม่ได้อยู่ในไทยด้วยขณะไปทำเรื่องที่กรมที่ดิน และไม่สามารถไปบันทึกถ้อยคำในหนังสือรับรองที่กรมที่ดินได้ ให้พาคู่สมรสชาวต่างชาติไปติดต่อเพื่อให้สถานเอกอัครราชทูต สถานกงสุล หรือโนตารีพับลิค บันทึกถ้อยคำคู่สมรสต่างด้าวไว้ในหนังสือรับรอง ว่าเงินทั้งหมดที่คนไทยนำไปซื้อที่ดินนั้น เป็นสินส่วนตัวหรือทรัพย์ส่วนตัวของคนไทย มิใช่สินสมรส หรือ ทรัพย์ที่ทำมาหาได้ร่วมกัน

• จากนั้นให้สถานเอกอัครราชทูต สถานกงสุล หรือโนตารีพับลิค รับรองว่าบุคคลที่ทำหนังสือนั้นเป็นคู่สมรสหรืออยู่กินฉันสามีภริยากับคนไทย จริง

• นำต้นฉบับหนังสือรับรองมามอบให้พนักงาน เจ้าหน้าที่กรมที่ดิน เพื่อทำการจดทะเบียนสิทธิและนิติกรรมต่อไป

อ่านเพิ่มเติมที่ http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=4350

เพื่อความชัวร์เป็นการไม่เสียเวลา เพราะอีกไม่กี่เดือนจะเดินทางไปทำเรื่องชื้อที่ดินที่ไทย ขอคำปรึกษา และคำแนะนำจากเพื่อนๆที่มีความรู้ด้านกฎหมายด้วยนะค่ะ  คิดแล้วมันยุ่งยากเหมือนกันเนอะเปลี่ยนนามสกุลตามสามี คิดๆๆไปแล้วมีอีกทาง คือโอนเงินให้แม่ชื้อแล้วให้เป็นชื่อแม่ พอเรากลับไปก็ให้แม่โอนให้เรา ในกรณีนี้แม่โอนให้ลูกนี้ จะยังต้องใช้หนังสือยินยอมจากสามี ในการรับโอนมรดกมั้ยเนี๊ย ให้ผู้เคยมีประสบการณ์ช่วยบอกให้กระจ่างด้วยนะคะจะขอบพระคุณอย่างสูง

เท่าที่เคยรู้มา กรณีเป็นมรดก ไม่ว่าจะได้ก่อนหรือหลังแต่ง ไม่ถือเป็นสินสมรส สามีแตะต้องไม่ได้อยู่แล้ว

Back to Top
ลลิตยา View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ลลิตยา Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Apr 2012 at 05:06 - IP: 96.27.147.20 IP Information
เราไม่แม่นในข้อกฏหมายนะคะ แต่เล่าได้จากประสบการณ์ของตัวเองค่ะ สามีเราเป็นเมกัน จดทะเบียนและเปลี่ยนนามสกุลตามสามี วันทำนิติกรรมที่ที่ดิน เราทำที่โคราชค่ะ เรากับสามี(พกพาสปอร์ตไปด้วยนะคะ) ไปที่สำนักงานที่ดิน พอรู้ว่าสามีเป็นต่างชาติ เค้าก็ยื่นกระดาษที่เป็นแบบฟอร์มสำเร็จรูป ซึ่งอ่านแล้วมีข้อความประมาณว่า เงินที่ซื้อบ้านพร้อมที่ดินตาม โฉนดเลขที่.....เป็นเงินของเราเพียงคนเดียว และสามีไม่ติดใจเอาความในการเรียกร้องสิทธิถือครองใดๆทั้งสิ้น
ส่วนเรื่องพยาน เราจำไม่ได้ค่ะ จำได้เพียงแค่ว่าเราไปกับสามีสองคนไม่มีญาติไปด้วย แต่กรณีเราเป็นการกู้เงินจากธนาคารค่ะ อาจจะเป็นพนักงานธนาคารที่เรากู้เซ็นต์เป็นพยานรึเปล่าไม่แน่ใจค่ะ
แต่ไม่ได้ยุ่งยากอะไรค่ะ ยิ่งสามีคุณกลับไทยไปกับคุณด้วย ก็น่าจะเหมือนกรณีเรา แค่เซ็นต์เอกสารแผ่นเดียวเท่านั้นค่ะ
Back to Top
ellejittra View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ellejittra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Apr 2012 at 09:02 - IP: 118.173.86.160 IP Information
จากความจำที่รางเรือน
เมื่อ 2ปีกว่าเห็นจะได้คือ ให้พาสามีไปด้วยที่ที่ดิน  แล้วก็เซ็นเอกสาร น่าจะเป็นเอกสารยินยอม ไม่มีส่วนรู้เห็นนี้แหละค่ะ ทางที่ดินเขามีฟอร์มตัวนี้อยู่แล้วค่ะ แต่ต้องนำสามีไปเซ็นต์เอกสารต่อหน้าเจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่ที่ดินจะเขียนฟอร์มให้ค่ะ ณ เวลานั้นเลยค่ะ
Back to Top
Thangthai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Thangthai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Apr 2012 at 13:12 - IP: 2.27.124.53 IP Information
ถ้ากรณีคุณyaa ซื้อจากแม่ไม่มีปัญหาค่ะ นิดก็เหมือนกันค่ะ เปลี่ยนนามสกุลตามสามีเรียบร้อยแล้ว ทางที่ดินจะถามแม่ว่ายินยอมและยินดี จะโอนที่ดินแปลงนี้ ให้นางนี้มั้ย เพราะนางเป็นลูกสาว แค่นี้ค่ะ เขาก็จะเอาใบที่ดินไปประเมินราคาว่าจะได้ราคาเท่าไร แล้วเรารอจ่ายค่าโอน(แบบมรดกค่ะ)ไม่เยอะหรอกค่ะ คุณyaaและแม่ก็ได้เซ็นต์เอกสารประมาณ4ใบ ก็รอรับใบที่ดินที่มีชื่อเราได้รับมรดกจากแม่โอนให้ นี้ประสบการณ์จริงของนิดเองค่ะ ใบที่ของนิดมีชื่อเรา นามสกุลสามีต่างชาตินี้แหละค่ะ
ไม่ต้องห่วงค่ะคุณyaa
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Yaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Apr 2012 at 16:03 - IP: 92.4.142.250 IP Information
Originally posted by xluely

คำถาม : ปัญหาว่าหญิงไทยที่แต่งงานสมรสกับสามีชาวต่างชาติจะมีสิทธิซื้อบ้านและ ที่ดินในประเทศไทยได้

หรือไม่ อย่างไร”

คำตอบ : “ถ้าบุคคลสัญชาติไทยที่จดทะเบียนสมรสกับสามีต่างชาติผู้นั้นยังถือสัญชาติ ไทยอยู่โดยมิได้สละสัญชาติไทยแต่อย่างใด คู่สมรสที่เป็นคนไทยนั้นก็มีสิทธิที่จะซื้อบ้านและ
ที่ดินในประเทศไทยได้โดยไปทำสัญญาและจดทะเบียนโอนกรรมสิทธิที่สำนักงาน ที่ดิน ซึ่งอสังหาริมทรัพย์นั้นตั้งอยู่ กรณีเช่นนี้สำนักงานที่ดินจะให้คนไทยและคู่สมรสที่เป็นต่างด้าวยืนยันเป็น ลายลักษณ์อักษรร่วมกันในหนังสือรับรอง (Letter of Confirmation) ต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ว่าเงินทั้งหมดที่นำมาซื้ออสังหาริมทรัพย์ดังกล่าว เป็นสินส่วนตัวของคู่สมรสที่เป็นคนไทยเพียงฝ่ายเดียว”

การ ซื้อที่ดินในเมืองไทยของเมียฝรั่ง มีวิธีการทำนิติกรรมมีขั้นตอน ดังนี้
  • ถ้าหากกรณีที่คู่สมรสชาวต่างชาติอยู่ ต่างประเทศ ไม่ได้อยู่ในไทยด้วยขณะไปทำเรื่องที่กรมที่ดิน และไม่สามารถไปบันทึกถ้อยคำในหนังสือรับรองที่กรมที่ดินได้ ให้พาคู่สมรสชาวต่างชาติไปติดต่อเพื่อให้สถานเอกอัครราชทูต สถานกงสุล หรือโนตารีพับลิค บันทึกถ้อยคำคู่สมรสต่างด้าวไว้ในหนังสือรับรอง ว่าเงินทั้งหมดที่คนไทยนำไปซื้อที่ดินนั้น เป็นสินส่วนตัวหรือทรัพย์ส่วนตัวของคนไทย มิใช่สินสมรส หรือ ทรัพย์ที่ทำมาหาได้ร่วมกัน

• จากนั้นให้สถานเอกอัครราชทูต สถานกงสุล หรือโนตารีพับลิค รับรองว่าบุคคลที่ทำหนังสือนั้นเป็นคู่สมรสหรืออยู่กินฉันสามีภริยากับคนไทย จริง

• นำต้นฉบับหนังสือรับรองมามอบให้พนักงาน เจ้าหน้าที่กรมที่ดิน เพื่อทำการจดทะเบียนสิทธิและนิติกรรมต่อไป

อ่านเพิ่มเติมที่ http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=4350

เท่าที่เคยรู้มา กรณีเป็นมรดก ไม่ว่าจะได้ก่อนหรือหลังแต่ง ไม่ถือเป็นสินสมรส สามีแตะต้องไม่ได้อยู่แล้ว

'โอ้ๆๆอาจารย์นก ขอบคุณมากมายจ้า สำหรับข้อมูล ชัดแจ้งแล้ว คะ ตอนแรกยังงงสับสนกับเอกสารนี้ต้องไปที่ที่ดิน หรือไปสถานทูต แต่ตอนนี้รู้แล้วTongueTongue กรณีนี้สามีไปด้วยไม่ต้องไปติดต่อสถานทูตไทยในลอนดอน ให้ลากฝาละมี ไปเซ็นต์ทีกรมที่ดินเลย Wink  ขอบพระคุณอย่างสูงจ้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Yaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Apr 2012 at 16:09 - IP: 92.4.142.250 IP Information
Originally posted by ลลิตยา

เราไม่แม่นในข้อกฏหมายนะคะ แต่เล่าได้จากประสบการณ์ของตัวเองค่ะ สามีเราเป็นเมกัน จดทะเบียนและเปลี่ยนนามสกุลตามสามี วันทำนิติกรรมที่ที่ดิน เราทำที่โคราชค่ะ เรากับสามี(พกพาสปอร์ตไปด้วยนะคะ) ไปที่สำนักงานที่ดิน พอรู้ว่าสามีเป็นต่างชาติ เค้าก็ยื่นกระดาษที่เป็นแบบฟอร์มสำเร็จรูป ซึ่งอ่านแล้วมีข้อความประมาณว่า เงินที่ซื้อบ้านพร้อมที่ดินตาม โฉนดเลขที่.....เป็นเงินของเราเพียงคนเดียว และสามีไม่ติดใจเอาความในการเรียกร้องสิทธิถือครองใดๆทั้งสิ้น
ส่วนเรื่องพยาน เราจำไม่ได้ค่ะ จำได้เพียงแค่ว่าเราไปกับสามีสองคนไม่มีญาติไปด้วย แต่กรณีเราเป็นการกู้เงินจากธนาคารค่ะ อาจจะเป็นพนักงานธนาคารที่เรากู้เซ็นต์เป็นพยานรึเปล่าไม่แน่ใจค่ะ
แต่ไม่ได้ยุ่งยากอะไรค่ะ ยิ่งสามีคุณกลับไทยไปกับคุณด้วย ก็น่าจะเหมือนกรณีเรา แค่เซ็นต์เอกสารแผ่นเดียวเท่านั้นค่ะ

ขอบคุณมากนะคะคุณลลิตา สำหรับข้อมูลอุส่าห์ ข้ามบ้านมาตอบ มั่นใจขึ้นมาอีกขั้นBig smile จะเอา เอาพาสปอร์ต เอกสารอื่นๆก็น่าจะเป็นทะเบียนบ้านเรา บัตรประชาชน อะไรนี้ด้วยเนอะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Yaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Apr 2012 at 16:12 - IP: 92.4.142.250 IP Information
Originally posted by ellejittra

จากความจำที่รางเรือน
เมื่อ 2ปีกว่าเห็นจะได้คือ ให้พาสามีไปด้วยที่ที่ดิน  แล้วก็เซ็นเอกสาร น่าจะเป็นเอกสารยินยอม ไม่มีส่วนรู้เห็นนี้แหละค่ะ ทางที่ดินเขามีฟอร์มตัวนี้อยู่แล้วค่ะ แต่ต้องนำสามีไปเซ็นต์เอกสารต่อหน้าเจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่ที่ดินจะเขียนฟอร์มให้ค่ะ ณ เวลานั้นเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆTongueค่าสำหรับข้อมูล เราจะได้สบายใจว่าไปที่กรมที่ดินอย่างเดียว ให้เจ้าหน้าที่ทำให้ Clap
Back to Top
NOK-UK View Drop Down

Post Options Post Options   Quote NOK-UK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Apr 2012 at 16:13 - IP: 82.17.48.127 IP Information
เข้ามาเก็บข้อมูลเพิ่มด้วยคนคะ ขอบคุณคะClap
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Yaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Apr 2012 at 17:12 - IP: 92.4.142.250 IP Information
Originally posted by Thangthai

ถ้ากรณีคุณyaa ซื้อจากแม่ไม่มีปัญหาค่ะ นิดก็เหมือนกันค่ะ เปลี่ยนนามสกุลตามสามีเรียบร้อยแล้ว ทางที่ดินจะถามแม่ว่ายินยอมและยินดี จะโอนที่ดินแปลงนี้ ให้นางนี้มั้ย เพราะนางเป็นลูกสาว แค่นี้ค่ะ เขาก็จะเอาใบที่ดินไปประเมินราคาว่าจะได้ราคาเท่าไร แล้วเรารอจ่ายค่าโอน(แบบมรดกค่ะ)ไม่เยอะหรอกค่ะ คุณyaaและแม่ก็ได้เซ็นต์เอกสารประมาณ4ใบ ก็รอรับใบที่ดินที่มีชื่อเราได้รับมรดกจากแม่โอนให้ นี้ประสบการณ์จริงของนิดเองค่ะ ใบที่ของนิดมีชื่อเรา นามสกุลสามีต่างชาตินี้แหละค่ะ

ขอบคุณมากๆคะคุณนิด เรื่องมันมีอยู่ว่า ตอนนี้มีคนอยากขายที่ให้ เป็นที่นา ติดถนนใหญ่ เรื่องของคือ เขามีพื้นที่นานี้มากกว่า 50 ไร่ ในโฉนดใบนี้ แต่ใบโฉนดยังติดที่ ธกส เพราะเขาได้ไปยืมเงินมาจำนวนหนึ่งไม่กี่แสน แล้วตอนนี้เขาติดสินใจจะแบ่งที่ดินจำนวนหนึ่งขายให้เราเผื่อว่าจะเอาให้ไปจ่ายให้กับ ธกส ปลดหนี้ไป
เรื่องคือว่าเราจะชื้อโดยจะจ่ายเงินเขา แล้วเขาจะไปเอาเงินไปจ่าย ธกส แล้วเอาโฉนดออกมา แล้วไปทำสัญญาชื้อขายที่กรมที่ดิน แล้วทำเรื่องแบ่งแยกที่ดินที่เราจะชื้อ จากโฉนดใบใหญ่ ออกมาเป็นอีกใบให้เรา เรื่องมันจะใช้เวลานานใหม  เพราะเรากลับไปแค่สามอาทิตย์ เราก็เลยมีเรื่องที่จะต้องคิดว่าเราควรจะทำอย่างไรก่อน

เรากลัวจะเสียเวลา หรือไม่ทันในช่วงที่เรากลับไป เราก้เลยมีความคิดว่าเราจะโอนเงินไปให้แม่เพื่อมัดจำจำนวนครึ่งหนึ่งของรายคาขาย แล้วให้เจ้าของที่ดินเอาเงินที่ได้ไปจ่ายธกส แล้วเอาโฉนดออกมา แล้วให้เจ้าของที่ดินไปทำเรื่องแบ่งแยกโฉนด ออกมา แล้วพร้อมที่จะโอนให้เราตอนเราจ่ายเงินครบเมื่อไปถึงเมืองไทย (แต่ที่คิดไม่ตกคือ  หนังสือสัญญามัดจำ นี้เราจะต้องเซ็นต์ ชึ่งเราอยู่อังกฤษไม่ได้ทำยังไง ให้แม่ พ่อเราทำแทนได้มั้ย)
หรือมีอีกวิธีคือให้แม่เราไปจัดการชื้อให้เราเลยโดยเราจะโอนเงินไปให้แม่ทั้งหมด ให้ชื่อในโฉนดนั้นเป็นชื่อแม่ คิดว่าระยะเวลาก่อนเราจะกลับก็น่าจะเสร็จทัน
แล้วพอเราไปถึงค่อยให้แม่เราโอนจากชื่อแม่เป็นชื่อเรา ชึ่งกรณีนี้ถือว่าเป็นการโอนมรดกให้ลูกมั้ย ถ้ากรณีแบบนี้ทำได้ก็น่าจะดีกว่า

Back to Top
natha11 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natha11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Apr 2012 at 20:52 - IP: 81.153.145.118 IP Information

ถ้าแม่ซื้อก่อน ใครเสียค่าโอน ผู้ซื้อหรือผู้ขาย เพราะถ้าให้แม่ซื้อแล้วเสียค่าโอน ตอนโอนเป็นมรดกก็ต้องเสียค่าโอนอีก

Back to Top
Thangthai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Thangthai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Apr 2012 at 01:53 - IP: 2.27.124.53 IP Information

Originally posted by Thangthai

ขอบคุณมากๆคะคุณนิด เรื่องมันมีอยู่ว่า ตอนนี้มีคนอยากขายที่ให้ เป็นที่นา ติดถนนใหญ่ เรื่องของคือ เขามีพื้นที่นานี้มากกว่า 50 ไร่ ในโฉนดใบนี้ แต่ใบโฉนดยังติดที่ ธกส เพราะเขาได้ไปยืมเงินมาจำนวนหนึ่งไม่กี่แสน แล้วตอนนี้เขาติดสินใจจะแบ่งที่ดินจำนวนหนึ่งขายให้เราเผื่อว่าจะเอาให้ไปจ่ายให้กับ ธกส ปลดหนี้ไป
เรื่องคือว่าเราจะชื้อโดยจะจ่ายเงินเขา แล้วเขาจะไปเอาเงินไปจ่าย ธกส แล้วเอาโฉนดออกมา แล้วไปทำสัญญาชื้อขายที่กรมที่ดิน แล้วทำเรื่องแบ่งแยกที่ดินที่เราจะชื้อ จากโฉนดใบใหญ่ ออกมาเป็นอีกใบให้เรา เรื่องมันจะใช้เวลานานใหม  เพราะเรากลับไปแค่สามอาทิตย์ เราก็เลยมีเรื่องที่จะต้องคิดว่าเราควรจะทำอย่างไรก่อน(เวลาไม่พอหรอกค่ะคุณyaa  เพราะว่าการแบ่งแยกที่ดิน อย่างเร็วนะค่ะ เจ้าของที่แบ่งขายใช้เวลาเป็น 2ถึง 3 เดือน เพราะต้องนัดหมายแผนกออกไปวัดที่ ว่าแบ่งยังงัยอีกเพราะส่วนมากเจ้าหน้าที่เขาทำเป็นตารางไว้เลยค่ะ )เพราะนิดกับพ่อเคยซื้อที่แบบนีี้ กว่าจะเสร็จได้ใบมาเป็นของตัวเอง ตอนนั้นจำไม่ได้ประมาณ10เดือนค่ะ ขนาดนิดคิดว่า มีคุณอาทำงานในที่ดินนะค่ะ ต้องรอและต้องเทียววิ่งเข้าไปเซ็นต์นั้นเซ็นนี้อยู่เรื่อยๆ

เรากลัวจะเสียเวลา หรือไม่ทันในช่วงที่เรากลับไป เราก้เลยมีความคิดว่าเราจะโอนเงินไปให้แม่เพื่อมัดจำจำนวนครึ่งหนึ่งของรายคาขาย แล้วให้เจ้าของที่ดินเอาเงินที่ได้ไปจ่ายธกส แล้วเอาโฉนดออกมา แล้วให้เจ้าของที่ดินไปทำเรื่องแบ่งแยกโฉนด ออกมา แล้วพร้อมที่จะโอนให้เราตอนเราจ่ายเงินครบเมื่อไปถึงเมืองไทย (แต่ที่คิดไม่ตกคือ  หนังสือสัญญามัดจำ นี้เราจะต้องเซ็นต์ ชึ่งเราอยู่อังกฤษไม่ได้ทำยังไง ให้แม่ พ่อเราทำแทนได้มั้ย)
หรือมีอีกวิธีคือให้แม่เราไปจัดการชื้อให้เราเลยโดยเราจะโอนเงินไปให้แม่ทั้งหมด ให้ชื่อในโฉนดนั้นเป็นชื่อแม่ คิดว่าระยะเวลาก่อนเราจะกลับก็น่าจะเสร็จทัน
แล้วพอเราไปถึงค่อยให้แม่เราโอนจากชื่อแม่เป็นชื่อเรา ชึ่งกรณีนี้ถือว่าเป็นการโอนมรดกให้ลูกมั้ย ถ้ากรณีแบบนี้ทำได้ก็น่าจะดีกว่า ถ้าให้นิดแนะนำถ้าคุณyaaไม่มีเวลา มีแม่พ่อให้ท่านซื้อให้ก่อนเลยค่ะ อาจตกลงกับเจ้าของที่จ่ายค่าโอนกัน คนละครึ่งก็ได้ พอได้ใบที่มา เป็นชื่อแม่หรือพ่อเรา คุณyaa ค่อยกับไปโอนมรดก จะไม่แพงเท่ากับโอนที่ซื้อขายค่ะ และก็ไม่ใช้เวลานานด้วย วันเดียวเรียบร้อยค่ะ ใบที่ดินของนิด 2 แปลง นามสกุลสามีต่างชาตินี้แหล่ะค่ะ นิดยังเอามาอังกฤษด้วยเลย แปลอังกฤษมาทั้ง2ใบเลย ให้แฟนดูด้วย เพราะมันเงินเขาให้ไปทั้งนั้น  แต่นิดให้แม่ซื้อและโอนให้นิดอีกที่หนึ่ง(อานิดแนะนำมา) ซื้อเลยคุณyaaที่ดินไม่มีตก นิดสนับสนุน

Back to Top
C & A View Drop Down

Post Options Post Options   Quote C & A Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Apr 2012 at 02:46 - IP: 212.183.128.139 IP Information
Avatar อิจฉาคนมีกะตังค์ซื้อที่ดินโว๊ย ....Smile  ไอ้เราทำงานเป็นปีไม่มีเงินเก็บสักบาท..CryCry
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Yaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Apr 2012 at 03:36 - IP: 92.4.134.77 IP Information
Avatar  ยังไม่ถามเขาเลยคะเรื่องค่าโอน ปกติเขาให้ฝ่ายใดจ่ายเอ่ย หรือว่าแล้วแต่จะตกลงกันคะ
Avatar คุณนิด ขอบคุณอีกครั้ง กระจ่างขึ้นอีก งั้นจะโอนตังค์ไปให้แม่ชื้อให้เลยแล้วกัน กว่ามันจะใช้เวลานานอย่างว่า ดีๆๆคะที่แนะนำ ชื้อไว้เลยที่ดิน ไม่มีขาดทุน เหมือนชื้อรถเนอะ แต่มันก็แพงเหมือนกันเนอะ  แม่บอกว่ามีแต่คนเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แต่ที่ดินเท่าเดิม Big smile ชื้อเผื่อไว้อีก 20 ปีข้างหน้าจะได้ย้ายไปอยู่ แก่แล้วกลับไปบ้านเราดีกว่าLOLLOL
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.254 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters