Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ นอร์เวย์ / Norway > * สะใภ้ นอร์เวย์ / Norway
  New Posts New Posts RSS Feed: การขอวีซ่าประเภทต่างๆ(Online/Personal Application)
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การขอวีซ่าประเภทต่างๆ(Online/Personal Application)

Page  123 22>
Author
Nidnoi_Aalesund View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การขอวีซ่าประเภทต่างๆ(Online/Personal Application)
    Posted: 02 Dec 2009 at 02:37 - IP: 83.243.216.162 IP Information
ข้อมูลจากอารีย์

การยื่นวีซ่าท่องเที่ยวเยี่ยมแฟนหรือเพื่อนประเทศ นอร์เวย์

วีซ่าท่องเที่ยวจะอาศัยอยู่ได้ทั้งหมด 90 วัน ไม่สามารถอยู่เกินจากวีซ่าที่ขอไว้ เพราะจะส่งผลกระทบในการขอวีซ่าครั้งต่อไป  ส่วนเอกสารที่ใช้ยื่นวีซ่าดังนี้  (แนบตามสถานฑูตเลยค่ะ)

-        ใบสมัครที่กรอกรายละเอียวเรียบร้อยแล้ว เพื่อไม่ต้องไปกรอกที่สถานฑูต เป็นการเสียเวลามาก

-        รูปถ่ายขนาด 2 นิ้ว 1 รูป ถ่ายไม่เกินสามเดือน

-        สำเนาบัตรประชาชน และสำเนาทะเบียนบ้าน

-        พาสปอร์ตตัวจริงพร้อมก้อปปี้

-        ใบลางานจากสถานที่ทำงาน (ถ้ามี)  หรือ เอกสารับรองจากสถานศึกษา

-        ใบรับรองการทำงาน   (ถ้ามี)

-        สเตทเม้นท์ ย้อนหลัง 6-12 เดือน เฉพาะบัญชีที่มีการเคลื่อนไหว   พร้อมตัวจริง

-        ประกันสุขภาพ

-        ใบจองตั๋วเครื่องบิน ไป-กลับ ระบุวันเดินทางแน่นอนไม่เกิน 90 วัน ยังไม่ต้องออกตั๋วรอจนกว่าวีซ่าผ่าน

เอกสารของผู้รับรองหรือแฟน

-     จดหมายเชิญจากเพื่อนหรือแฟน ระบุความสัมพันธ์ วัตถุประสงค์การเยี่ยม สถานที่รู้จัก  ระยะเวลาที่รู้จักกัน และรายละเอียดอื่นๆ

-        สำเนาพาสปอร์ตหน้าที่มีรูปถ่ายและหน้าที่แสตมป์การเข้า- ออก ประเทศไทย

-        แบบฟอร์มการันตีตัวจริง ขอได้จาก UDI พร้อมประทับตรารับรอง พร้อมสำเนา

-        หลักฐานการเงินของผู้รับรอง

-        ใบเสียภาษีปีที่แล้ว และ สลิปเงินเดือนย้อนหลัง 1-3 เดือน พร้อมสำเนา

หมายเหตุ : บุคคลที่เจอกะแฟนทางเน็ตจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องเจอตัวจริงกัน ก่อน โดยให้แฟนคุณมาเยี่ยมที่ไทยก่อน ส่วนระยะเวลา แล้วแต่สถานฑูตพิจารณาค่ะ

คำถามโดยทั่วไปที่เจอจากสถานฑูต

ประวัติส่วนตัวของตัวคุณเอง เช่น ทำงานไหม ทำงานอะไร ที่ไหน เคยแต่งงานหรือมีบุตรมาก่อนรึป่าว  มีเพื่อนหรือญาติอยู่ที่นอร์เวย์หรือไม่  การศึกษา ฯลฯ

ความสัมพันธ์ระหว่างคุณกะแฟน เช่น  คุณรู้จักกะแฟนได้อย่างไร รู้จักกันเมื่อไหร่ ให้ตอบวันที่รู้จักกัน และรู้จักกันนานเท่าไหร่ ถ้าเป็นทางเน็ตก็จะถามเวปไซด์ที่รู้จักกัน และมีโครงการจะแต่งงานกันไหม ที่ไหน  เจอกันเมื่อไหร่  ไปไหน หรือ มีกิจกรรมอะไรด้วยกันระหว่างเขาอยู่เมืองไทย อย่าง ไปเที่ยวที่ไหนกัน  ฯลฯ

ประวัติแฟน เช่น ทำงานอะไร ตำแหน่ง ลักษณะบริษัทที่ทำเกี่ยวกับอะไร   แฟนเคยแต่งงาน หย่า หรือมีบุตรหรือไม่  เมืองที่แฟนอยู่  ฯลฯ

อย่าลืมค่าธรรมเนียมด้วยนะค่ะ  3100 ค่ะ

วีซ่า 7 วัน หลังจดทะเบียนที่ไทย

เอกสารแฟนที่ต้องเตรียม

-  แบบฟอร์มวีซ่ากรอกเรียบร้อยสมบูรณ์พร้อมรูปถ่ายสี 1 รูป ขนาด 2 นิ้ว พื้นหลังสีขาว และไม่สวมแว่น

(ถ่ายไม่นานกว่า 3 เดือน)

-  หนังสือเดินทางตัวจริง สำเนาหนังสือเดินทาง และหน้าอื่นๆที่เกี่ยวข้อง (รวมทั้งหน้าวีซ่าเชงเก้นเดิม)

-  หนังสือเดินทางตัวจริงและสำเนาเล่มก่อนๆ (ถ้ามี)

เอกสารประกอบจากคู่สมรสของผู้ยื่นคำร้องฝ่ายชาย

-  สำเนาหนังสือเดินทาง พร้อมหน้าที่ประทับเข้า-ออก ประเทศไทย

-   ข้อความเป็นลายลักษณ์อักษรจากคู่สมรสชาวนอร์เวย์

อธิบายความสัมพันธ์ระหว่างบุคคลทั้งสองก่อนการสมรส กรุณาอธิบายโดยละเอียด ขอเอกสารได้ที่ folkeregisteret ของแต่ละเมือง

-  เอกสารยืนยันถิ่นที่อยู่ในนอร์เวย์ (bostedasattest)

-  เอกสารจากสำนักทะเบียนกลางยืนยันสถานภาพ(Sentrale Folkeregister)

-  ใบสำคัญการหย่า (ถ้ามี)

-  ใบรับรองสถานภาพโสด (Attest til bruk for ekteskapsinng.else etter utenlandsk rett) ใช้เวลาในการดำเนินการรอเอกสารอย่างน้อย 1 สัปดาห์

-  ใบสมัครแต่งงาน (กรอกข้อความที่สถานฑูต)

เอกสารรายได้จากสำเนาใบเงินเดือนสามเดือนล่าสุด หรือใบภาษีปีล่าสุด (ligningsattest) (เริ่มตั้งแต่วันที่ 1 พฤษภาคม 2551 ต้องมีรายได้ไม่น้อยกว่า 198,400 โครน/ปี)

เอกสารฝ่ายหญิงที่จะยื่นวีซ่า

เอกสารประกอบจากผู้ยื่นคำร้องซึ่งต้องนำมาแสดงต่อสถานทูตฯ

เอกสารแปลและรับรองสำเนาใบทะเบียนสมรส + สำเนาเอกสาร 1ชุด *

เอกสารแปลและรับรองสำเนาบัตรประชาชน *

เอกสารแปลและรับรองสำเนาของทะเบียนบ้าน(แปลทุกชื่อในทะเบียนบ้าน) *

เอกสารแปลและรับรองสำเนาใบสูติบัตร (ใบเกิด) *

เอกสารแปลและรับรองสำเนาใบเปลี่ยนชื่อหรือสกุล (ถ้ามี) *

เอกสารแปลและรับรองสำเนาเอกสารการสิ้นสุดการสมรสครั้งก่อน (ถ้ามี เช่นใบหย่า) *

หากผู้ยื่นคำร้องมีอายุต่ำกว่า 20 ปี จะต้องยื่นหนังสือยินยอมเซ็นโดยบิดามารดา

การยื่นเรสซิเดนซ์ที่ไทย พร้อม วีซ่าเจ็ดวัน  ให้ ก้อปปี้เอกสาร ที่ยื่นวีซ่าเพิ่มอีกหนึ่งชุด

*

คำถามที่สถานฑูตจะถาม ก็คล้ายๆกับการขอวีซ่าท่องเที่ยว

การทำวีซ่า 7 วัน ได้รับการยกเว้นค่าธรรมเนียม

ขั้นตอนการดำเนินการ

เมื่อได้เอกสารของแฟนทั้งหมด ก็ไปยื่นเรื่องที่สถานฑูต กรอกเอกสารของแฟนในใบสมัครแต่งงาน( MARRIAGE APPLICATION)  วันรุ่งขึ้นก็ไปรับคืน และเอาไปแปลเป็นภาษาไทย ดังนี้

ข้าพเจ้า นาย............................................... โดยคำร้องนี้ขอแถลงว่า :

1.      ข้าพเจ้าเป็นพลเมืองของประเทศนอร์เวย์  ถือหนังสือเดินทางเลขที่ ...................

ซึ่งออกให้เมื่อวันที่........ เดือน ....... พ.ศ...... และมีผลจนถึงวันที่ .........เดือน ....... พ.ศ.........

ข้าพเจ้าเกิดเมื่อวันที่ .........  เดือน........... พศ..... ที่.....(สถานที่เกิด)ที่อยู่เมืองประเทศ

2.      ข้าพเจ้าทำงานเป็น ....................................... ใส่ตำแหน่ง และบริษัท

รายได้ของข้าพเจ้าคือปีละ ..........โครนนอร์เวย์ ซึ่งมีค่าเท่ากับ .................. บาท

3.      สถานการสมรสของข้าพเจ้าคือ ...........

ข้าพเจ้ามีบุคคลที่อยู่ในความอุปการะเลี้ยงดูตามกฎหมาย ........ คน

4.      ข้าพเจ้ามีคุณสมบัติครบถ้วนที่จะสมรสกับ ....................... ตามกฎหมายไทย

5.      บุคคลสองคนที่ทางการอาจจะติดต่อเพื่อให้ได้ข้อมูลเพิ่มเติม มีที่อยู่ดังนี้

5.1               ชื่อ ........................................................

ที่อยู่ .........................................................เบอ ร์โทร.....................

5.2               ชื่อ .........................................................

ที่อยู่..................................................... .   เบอร์โทร ......................

ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อความข้างบนนี้ถูกต้องและเป็นความจริงทุก ประการ

กรุงเทพฯ  วันที่........................(วดป.ที่สถานฑูตสแตมป์รับรอง)

-        ลายมือชื่อ-

ขอรับรองว่า  นาย................................................

ผู้ซึ่งได้แสดงบัตรประจำตัว ได้ลงชื่อในเอกสารข้างบนนี้ต่อหน้าข้าพเจ้า

สถานเอกอัครราชฑูตประเทศนอร์เวย์,  กรุงเทพฯ :  วดป.

ตราสถานฑูตเอกอัครราชฑูต

ประเทศนอร์เวย์ประทับ                        - ลายมือชื่อ –

ชื่อเจ้าหน้าที่

ผู้แนะนำที่ปรึกษา(ตำแหน่ง)

-           เมื่อแปลเป็นไทย นำไปรับรองที่กงศุลเรียบร้อย ก็นำไปจดทะเบียนได้ทั่วประเทศไทย

ถ้าจดทะเบียนที่เขตบางรัก ไม่ต้องใช้ล่ามและพยาน สามารถจดได้เลย  แต่ เขตอื่นและจังหวัดอื่นก็จะต้อง มีพยาน 2 คน ล่ามอีก 1 คน

-        จดทะเบียนเสร็จก็นำใบจดทะเบียนไปเปลี่ยนเอกสารของฝ่ายหญิง เช่น ทะเบียนบ้าน ,บัตรประชาชน, พาสปอร์ต  

-        จากนั้นเมื่อคุณเปลี่ยนเอกสารเรียบร้อยก็นำไปแปลเป็นอังกฤษพร้อ มรับรองกงศุล และนำไปยื่นวีซ่า 7 วัน พร้อมเรสซิเดนซ์ คุณสามารถยื่นทั้งสองอย่างพร้อมกันหรือยื่นแค่ วีซ่า 7 วัน ส่วนเรสฯ สามารถยื่นได้ที่นอร์เวย์เมือ่คุณเดินทางมาถึงภายใน  7 วัน  เอกสารที่จะนำไปแปลมี :

-           ทะเบียนบ้าน แปลทุกคนที่มีชื่อ

-           บัตรประชาชน

-           ใบเกิด

-           ใบสำคัญการสมรส

-           ทะเบียนสมรส

-           ใบเปลี่ยนชื่อ (ถ้ามี)

หมายเหตุ : ถ้าคุณต้องการใช้นามสกุลตัวคุณเป็นชื่อรอง ก็ทำได้โดยหลังจดทะเบียนเสร็จ คุณก็ไปเปลี่ยนชื่อในทะเบียนบ้าน แล้วแจ้งเจ้าหน้าที่ว่า เราต้องการใช้นามสกุลเราเป็นชื่อรอง  เขาก็จะเปลี่ยนในทะเบียนบ้านให้ตรงกะที่จดทะเบียนบ้านก่อน แล้วจากนั้นคุณก็ทำการ เปลี่ยนหรือตั้งนามสกุลเป็นชื่อรอง แล้วก็กลับมาเปลี่ยนข้อมูลในทะเบียนบ้านอีกรอบพร้อมกับทำบัตรปร ะชาชนใหม่

(พอคุณจดทะเบียนเสร็จไปแจ้งเปลี่ยนข้อมูลในทะเบียนบ้าน จนท.ก็จะเปลี่ยนข้อมูลส่งไปยังทะเบียนราษ และรอให้การเปลี่ยนในทะเบียนราษเรีบบร้อย คุณก็จะสามารถตั้งนามสกุลเป็นชื่อรอง  รอข้อมูลส่งไปยังทะเบียนราษประมาณ  2-3 ชม. ) 

พอดีน้องฐิเอาข้อมูลมาลงกลัวกระทู้ตกไปเลยเก็บมาไว้ที่นี้คะ

Nidnoi1968, Langevåg Ålesund, Norway
Back to Top
Nidnoi_Aalesund View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2009 at 02:38 - IP: 83.243.216.162 IP Information
ข้อมูลจากฟาง
จดหมายเชิญแบบใหม่จ้า

คุณแฟนไม่ต้องไปนั่งร่างเอง มีฟอร์มให้กรอกเรียบร้อย

http://www.norway.org.vn/visas/For+referanse+i+Norge/Visum+t il+Norge.htm

Her følger en lenke til Skjema for invitasjon fra referansen

อัฟเดตล่าสุด 20/03/2009

Nidnoi1968, Langevåg Ålesund, Norway
Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2009 at 19:44 - IP: 84.49.207.76 IP Information

กฎหมายเข้าเมือง
- ผู้ที่มีหนังสือเดินทางทูตและราชการของไทยสามารถเดินทางไปนอร์เวย์ได้โดยไม่ต้องขอวีซ่าและสามารถพำนักอยู่ได้เป็นระยะเวลา 90 วัน
- ส่วนผู้ที่ถือหนังสือเดินทางธรรมดาของไทยต้องขอวีซ่าจากสถานเอกอัครราชทูตนอร์เวย์ประจำประเทศไทย   ตั้งอยู่ที่ อาคาร UBC II  ชั้น 18  เลขที่ 591 ถนนสุขุมวิท ซอย 33 กรุงเทพฯ 10110
โทร    02 204 6500   โทรสาร 02 262 0218   อีเมล์  
emb.bangkok@mfa.no     
เว็บไซท์ 
http://www.emb-norway.or.th
   การขอวีซ่า จะต้องมีหนังสือเชิญจากบุคคลหรือองค์กรในประเทศนอร์เวย์ และจะต้องมีเอกสารแสดงฐานะทางการเงินที่สามารถครอบคลุมค่าใช้จ่ายตลอดระยะเวลาที่ผู้ขอวีซ่าพำนักอยู่ในนอร์เวย์
(วันละ 500 โครนนอร์เวย์  หรือ น้อยกว่าหากพำนักอยู่กับครอบครัวหรือเพื่อน)   หรือมีหลักประกันทางการเงินจากบุคคลที่อ้างอิง ผู้ขอวีซ่าจะต้องมีตั๋วเครื่องบินเดินทางไป-กลับ และมีประกันสุขภาพ
    หากหน่วยงานของนอร์เวย์มีเหตุผลที่เชื่อได้ว่าผู้ขอวีซ่าหรือผู้ที่เดินทางไปนอร์เวย์จะอยู่ในนอร์เวย์หรือประเทศในกลุ่มSchengen เกินกว่าระยะเวลาที่อนุญาตให้พำนักอยู่  บุคคลผู้นั้นก็จะไม่ได้รับอนุมัติวีซ่าหรือไม่ได้รับอนุญาตให้เข้าเมือง

สิ่งของที่อนุญาตให้นำติดตัวไปได้ และสิ่งของต้องห้าม
1. สิ่งของที่อนุญาตให้นำติดตัวไปได้  ได้แก่  
       - สุรา (มีแอลกอฮอล์ 22-60 % ) จำนวน 1 ลิตร
       - เหล้าไวน์ (2.5 – 22 %)  1.5 ลิตร   
       - เบียร์ (2.5 – 4.7 %)  2 ลิตร    
       - บุหรี่ 200 มวน  
       - เงินสด มีมูลค่าไม่เกิน 25,000 โครนนอร์เวย์
2. สิ่งของต้องห้าม ได้แก่
       - สิ่ง เสพติด ยาและสิ่งเป็นพิษ  (ยารักษาโรคสำหรับส่วนบุคคลต้องขออนุญาตก่อน)
       - แอลกอฮอล์ ที่มีความเข้มข้นมากกว่า 60 %
       - อาวุธยุทโธปกรณ์
       - พลุ
       - มันฝรั่ง
       - สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
       - นกและสัตว์ป่า
       - พืช

ขอบคุณแหล่งข้อมูล : http://www.mfa.go.th/web/349.php
มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top
benzy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 03:48 - IP: 10.10.10.234 IP Information

ข้อมูลการขอชนิดของวีซ่าประเภทต่างๆ(Online / Personal Application )  การเตรียมเอกสาร และตัวอย่างคำถามที่สถานฑูตจะถาม จากกระทู้เก่าๆที่สมาชิกเคยโพสต์ไว้

Benz,Bergen,1979
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 03:54 - IP: 10.10.10.234 IP Information
Originally posted by Nidnoi_Aalesund

ตัวอย่างคำแปลแบบฟอร์มการทะเบียนราษฎร การทะเบียนครอบครัว คำแปลแบบฟอร์มอื่น ๆ
( คำแปลแบบฟอร์มนี้เป็นเพียงตัวอย่างการแปล  ผู้แปลควรปรับปรุงถ้อยคำตามเอกสารภาษาไทย)

จากกรมการกงศุล กระทรวงต่างประเทศ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 05:55 - IP: 10.10.10.234 IP Information
Avatarถามขอวีซ่าต้องทำยังไงบ้างคะ พี่ๆใจดีช่วยหน่อยค่ะ^^
Originally posted by Pare

รบกวนพี่ๆผู้มีประสบการณ์ให้คำตอบหน่อยนะคะ แพรรู้จักกับแฟนมา 11 เดือนแล้วค่ะ เคยไปนอร์เวย์ 2 ครั้งคุณแม่การันตีให้ทั้ง 2 ครั้งเลยค่ะ แล้วแฟนเคยมาเมืองไทยครั้งนึงแล้ว เดือนกุมภาพันธ์นี้แฟนจะมาเมืองไทยจดทะเบียนสมรส แพรกับแฟนไม่เคยแต่งงานมาก่อนทั้งคู่ค่ะ อยากรู้ว่าวีซ่าแบบไหนที่ต้องขอ และใช้เอกสารอะไรบ้าง อ่านเจอเห็นพี่คุยกันว่าขอวีซ่าคู่หมั้นก็ได้ วีซ่าคู่หมั้นแพรต้องทำยังไงบ้างคะที่เมืองไทย และรอผลนานเท่าไหร่ และอยู่ที่นอร์เวย์ได้นานเท่าไหร่ แฟนการันตีใช่มั้ย ถามเยอะเลยไม่มีข้อมูลอะไรเลย รบกวนพี่ๆใจดีมาช่วยกันตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ^^
Originally posted by jarlandnuch

สวัสดีค่ะ นอ้งเเพร นอ้งดูที่ หน้า3  ข้อมูลสำคัญสะใภ้นอรเวย์  จะมีให้หมดเกี่ยววีซ่า เเละสาระสำคัญ นอ้งฯ เค้า โพตส์ไว้ โชคดีนะค่ะ พี่นุช
Originally posted by Sweetiemind

วีซ่าคู่หมั้นแฟนต้องเป็นคนการันตีเองค่ะ ต้องมีรายได้ตามเกณฑ์ที่ทาง UDI กำหนดไว้ เพราะเขาคือคนที่เราจะไปใช้ชีวิตอยู่ด้วย และต้องรับรองเราทุกอย่าง ดังนั้นผู้การันตีต้องมีรายได้ที่สามารถดูแลเราได้ ไม่เป็นภาระของทางรัฐบาลนอร์เวย์ค่ะ

Originally posted by tju2

งั้นเรื่องปรึกษาว่าจะทำวีซ่าแบบไหนพี่แนะนำว่า
ถ้าอยากมาศึกษาดูใจกันมากกว่านี้ ทำวีคู่หมั้นมาดีกว่าค่ะ อยู่และทำงานได้(ถ้ามีงาน) 6 เดือน
ถึง 6 เดือนแล้วยังไม่แน่ใจแสดงว่าเข้ากันไม่ได้ก็ต่างคนต่างไปน่าจะง่ายกว่าแต่งกันมาจากเมืองไทยแล้ว
การได้ใช้ชีวิตร่วมกันจริงๆจังๆ อาจจะดีหรือแย่กว่าที่เราคิดก็ได้ถึงตอนนั้นก็ใช้สมองตัดสินให้มากกว่าหัวใจก็แล้วกัน
ขอให้โชคดีเจอคนที่ใช่ค่ะSmile
Originally posted by Pare

ขอบคุณพี่มากๆเลยค่ะที่เสียเวลามาอ่านและให้คำแนะนำหนู แฟนหนูเค้าไม่อยากให้หนูรอวีซ่าคู่หมั้นนานๆ วีซ่าคู่หมั้นต้องรอนาน 6 เดือนเค้าเลยอยากให้หนูขอวีซ่าท่องเที่ยว 3 เดือน ไม่รู้จะผ่านมั้ยยากจัง ขอบคุณพี่มากๆนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 06:01 - IP: 10.10.10.234 IP Information
ถาม กรอกใบสมัครออนไลน์
Originally posted by Oueyja

สวัสดีค่ะ วันนี้เอื้อยมีเรื่องรบกวนสอบถามค่ะ เกี่ยวกับการกรอกใบสมัครออนไลน์ ไม่ทราบว่าใครเคยกรอกมาบ้างค่ะ
เมื่อกรอกออนไลน์แล้ว ก็ทำการชำระเงิน นัดวันสัมภาษณ์ แล้วส่วนรูปถ่ายและเอกสารจริง เราต้องเตรียมไปยื่นในวันสัมภาษณ์ใช่ไหมค่ะ
คิดว่าจะไปสายการบิน sas ค่ะ

มีบางข้อในใบสมัครไม่เข้าใจค่ะ
32. Border of first entry or transit route 
32. Means of transport อันนี้ต้องตอบว่า By airplane หรือเปล่าค่ะ หรือว่าตอบสายการบินค่ะ

รบกวนแค่นี้นะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
Smile
ตอบ

Originally posted by Five&cats

สวัสดีค่ะน้องเอื้อย  ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ  

จะใช้บริการ sas เหมือนกันค่ะ สำหรับคำถามพี่ก็พอตอบได้นิดนึงจ๊ะ ( ไปต่อเครื่องที่เดนมาร์ก ใช่ปล่าว)
   32.   Border of first entry or transit route   =   Copenhagen
   32.   Means of transport   =   Aeroplane     
    ส่วนเอกสารถือไปด้วยพร้อมรูปถ่าย  ประกันสุขภาพสำหรับพี่ซี้อ แถวๆ   สถานทูต ปริ้น coverletter (ใบ เสร็จรับเงิน)ด้วย  
    กลัวลืม เพราะตัวเองไม่ได้ปริ้นไปด้วย เลยต้องไปจ้างปริ้นและค่าเนตที่ค่อนข้างแพง

ขอบคุณค่ะ SmileSmileSmile

คือตอนแรก งง มากค่ะ มีพี่คนนึงบอก ไปออสโล ก็ใส่ออสโลถึงจะต่อเครื่องก็ใส่ออสโล  เอื้อยเลย งง ว่า ต้องต่อเครื่องที่โคเปนเฮเก้น ตกลงต้องใส่อะไรกันแน่ ขอบคุณจ้าSmile
Originally posted by sexyshakira

ดีค่ะ คิดว่าจะกรอกใบสมัครออน์ไลน์เหมือนกันแต่รอเอกสารจากแฟนอยู่  ไม่ทราบว่าคุณเอี้อยเดินทางเมื่อไรค่ะSmile

สับสนจังเลยค่ะ เอกสารในการยื่นขอวีซ่าท่องเที่ยว แฟนเป็นคนการันตี

ตอนนี้มีเอกสารของแฟน พาสปอร์ตแสตมป์เข้าออกไทย ใบเชิญ ใบการันตีพร้อมแสตมป์ สลิปเงินเดือน ใบเสียภาษี

ต้องมีทะเบียนบ้านของแฟนด้วยไหมค่ะ มีพี่บางคนบอกว่าต้องมี บางคนบอกไม่มี แต่ดูในลิสของสถานทูตไม่เห็นแจงไว้
ตอนนี้เลย งง ค่ะ ว่าต้องมีหรือไม่ค่ะ หรือยึดตามลิสของสถานทูตเลย ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
Originally posted by manyloveu

สวัสดีค่ะคุณเอื้อย ชื่อเมย์ค่ะ จะไปยื่นเอกสารเหมือนกัน จะไปวันไหนค่ะ แล้วคิดว่าจะเดินทางเมื่อไหร เผื่อจะได้ไปพร้อมกัน เมย์คิดว่าจะไปประมาณ25 เมษา ค่ะ อยู่ประมาณ3อาทิตย์ เดินทางไกลครั้งแรกกลัวจังภาษาก็ไม่เก่งจะคุยกัเขารู้เรื่องไหมเนี่ย ยังไงจะได้เป็นเพื่อนกัน two is better than one ค่ะ
Originally posted by Ann_adchara

สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคน น้องใหม่ขอร่วมแจมด้วยคนนะคะ Smile และสวัสดีค่ะ คุณเมย์ คุณเอื้อย ชื่อแอนนะคะ แอนก็จะขอVISA ออนไลน์เหมือนกันค่ะ ตอนนี้รอเอกสารจากแฟนอยู่ ขอวีซ่าท่องเที่ยวให้แฟนการันตีให้จะไปประมาณปลายเดือนมีนาคมน่ะคะ เพราะตั้งใจจะไปฉลองวันเกิดแฟนที่นั่น แต่ไม่รู้จะหรือเปล่า จะเดินทางครั้งเหมือนกันค่ะ ทั้งสองคนจะเดินทางช่วงไหนค่ะจะได้มีเพื่อนเดินทาง Big smile.....
ถ้าพี่ๆ มีอะไรแนะนำ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ ทำ VISA ครั้งแรกยังงงๆ อยู่เหมือนกันค่ะ Tongue
Originally posted by seaflower

สวัสดีค่ะใครไปเดือนมิถุนาบ้างค่ะ ตอนนี้รอเอกสารแฟนอยู่ค่ะ อยากมีเพื่อนร่วมเดินทางจังเลย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 06:10 - IP: 10.10.10.234 IP Information

Originally posted by suwanneeB

สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆทุกคนคะ เมลมีคำถามมารบกวนพี่ๆเพื่อนๆดังนี้คะ

1. ใช้ถ้า British Passport   ยื่นเรื่องให้ลูกย้ายมาอยู่นอร์เวย์วีซ่าของลูกจะออกมาในรูปแบบไหนคะ?
2. แฟนจะลงไปจดทะเบียนสมรสที่ไทยเดือนตุลาคมนี้คะ
3. แล้วเมลจะยื่นวีซ่าแบบไหนระหว่างวีซ่า 7 วันและเรสซิเด้นท์วีซ่า
4. ใช้ถ้า British Passport  เรื่องยื่นน้องเจมี่จะได้รับเงินเด็กของนอร์เวย์ไหม?
5. น้องเจมี่ไม่ได้รับเงินของเด็กจากอังกฤษเพราะอยู่ที่เมืองไทยตลอดคะ

P.S อดีตแฟนบอกว่าถ้าเธอใช้ British Passport ยื่นเรื่อง  ลูกก็ไม่จำเป็นต้องขอวีซ่าจะได้ลดขั้นตอนการยื่นเอกสารเพียงแต่ฉันต้องเซ็นใบยินยอมให้ลูกไปกับเธอได้
ขอบพระคุณสำหรับคำตอบทุกท่านคะBig smile

Originally posted by Sweetiemind

Originally posted by suwanneeB

สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆทุกคนคะ เมลมีคำถามมารบกวนพี่ๆเพื่อนๆดังนี้คะ

1. ใช้ถ้า British Passport   ยื่นเรื่องให้ลูกย้ายมาอยู่นอร์เวย์วีซ่าของลูกจะออกมาในรูปแบบไหนคะ?
 ตอบ : ดูเหมือนคุณพ่อของน้องเจมี่จะค้นข้อมูลมาแล้วเรื่องวีซ่าลูก ส่วนตัวมายไม่เคยทราบเรื่องเคสลักษณะนี้มาค่ะ น่าจะมีพี่น้องสะใภ้นอร์เวย์ที่มีลูกถือพาสปอร์ต EU/EEA/EFTA  เคยมีประสบการณ์มาแนะนำได้นะคะ เท่าที่อ่านในเวปของ UDI คร่าวๆ เกี่ยวกับ Family Immigration ก็มีแต่เคสฯที่ย้ายตามครอบครัวที่เป็นสมาชิกจากกลุ่มประเทศ EU/EEA/EFTA  ที่ทำงานในนอร์เวย์นะคะ แต่เคสฯลูกถือพาสปอร์ตอังกฤษ แล้วแม่ถือพาสไทยนี่ยังอ่านไม่เจอ หรือว่ามายตีความไม่ออกเอง ลองเอาไปอ่านดูนะคะ

ถ้าให้แน่ใจที่สุดก็ต้องโทรไปสอบถามที่สถานฑูตนอร์เวย์ประจำประเทศไทย หรือโทรศัพท์หรือ email สอบถาม จนท UDI ในนอร์เวย์โดยตรงเลยค่ะ จะได้คำตอบที่ถูกต้อง หรือไม่ก็เอาพาสปอร์ตไทยของลูกขอวีซ่าเข้านอร์เวย์ตามขั้นตอนเหมือนลูกที่ติดแม่คนไทยคนอื่นๆค่ะ ไม่ยากหรอกถ้าผู้การันตีคุณสมบัติพร้อม

2. แฟนจะลงไปจดทะเบียนสมรสที่ไทยเดือนตุลาคมนี้คะ
ตอบ : อ้าว งง!...เท่าที่ทุกคนจำได้ น้องเมลขอวีซ่าคู่หมั้นมาแต่งงานที่นอร์เวย์ไม่ใช่เหรอคะ หรือวีซ่าไม่ผ่านแล้วเข้ามาด้วยวีซ่าท่องเที่ยวเอ่ย (งงค่ะ) ทำไมต้องกลับไปจดทะเบียนสมรสที่ไทยล่ะ จดที่นอร์เวย์อย่างเดียวก็พอค่ะ  

3. แล้วเมลจะยื่นวีซ่าแบบไหนระหว่างวีซ่า 7 วันและเรสซิเด้นท์วีซ่า
ตอบ :  รบกวนอธิบายข้อสองให้ชัดเจน ก่อนค่ะ จะได้แนะนำถูกต้อง

4. ใช้ถ้า British Passport  เรื่องยื่นน้องเจมี่จะได้รับเงินเด็กของนอร์เวย์ไหม?
ตอบ : ปกติเด็กที่อาศัยอยู่ในนอร์เวย์อย่างถูกกฎหมายก็ได้รับเงิน barnetrygd ทุกเดือน จนถึงอายุ 18 ปี อยู่แล้วค่ะ

5. น้องเจมี่ไม่ได้รับเงินของเด็กจากอังกฤษเพราะอยู่ที่เมืองไทยตลอดคะ
ตอบ : ไม่ทราบเรื่อง benefits ของอังกฤษเลยค่ะ ปกติเด็กนอร์เวย์ที่ไม่ได้อาศัยอยู่นอร์เวย์ตั้งแต่แรกก็ไม่ได้รับเงินช่วยเหลือจากรัฐบาลนอร์เวย์เช่นกันค่ะ

P.S อดีตแฟนบอกว่าถ้าเธอใช้ British Passport ยื่นเรื่อง  ลูกก็ไม่จำเป็นต้องขอวีซ่าจะได้ลดขั้นตอนการยื่นเอกสารเพียงแต่ฉันต้องเซ็นใบยินยอมให้ลูกไปกับเธอได้
ตอบ : อดีตแฟนคงเช็คข้อมูลมาแล้วมั้งคะ ลองให้เขาเมล์สอบถาม จนท UDI ที่นอร์เวย์ดูอีกทีเพื่อความแน่ใจค่ะ ว่าเคสแบบนี้ทำได้ง่ายจริงหรือเปล่า
 ขอบพระคุณสำหรับคำตอบทุกท่านคะBig smile

ตอบ : อ้าว งง!...เท่าที่ทุกคนจำได้ น้องเมลขอวีซ่าคู่หมั้นมาแต่งงานที่นอร์เวย์ไม่ใช่เหรอคะ หรือวีซ่าไม่ผ่านแล้วเข้ามาด้วยวีซ่าท่องเที่ยวเอ่ย (งงค่ะ) ทำไมต้องกลับไปจดทะเบียนสมรสที่ไทยล่ะ จดที่นอร์เวย์อย่างเดียวก็พอค่ะ
ตอบ :  ขอบพระคุณมากคะพี่มาย  แฟนขาดกระดาษอยู่หนึ่งแผ่นคะเลยแต่งไม่ได้  กระดาษแผ่นนั้นหมายถึง
1.  วิลลี่ไม่ได้ติดหนี้ภรรยาเก่าใดๆทั้งสิ้น  ถ้าได้กระดาษแผ่นนี้เราก็สามารถแต่งงานได้คะ(แฟนไม่ได้ติดหนี้อะไรหล่อนทั้งสิ้นคะ)
2.  แฟนได้ใบหย่าแล้วคะ
3.  สาเหตุที่เมลขอวีซ่ามา 6 เดือนเพราะภรรยาเก่ารับปากกับแฟนว่าจะเซ็นเอกสารให้คะ  พอเอาเข้าจริงๆหล่อนกลับคำพูดคะ  (ภรรยาเก่าเป็นคนไทยแต่ไม่ได้มีลูกด้วยกันคะ)
4.  เดือนตุลาคมหมายถึงครบ 2 ปีเราสามารถแต่งกันได้คะ
5.  ส่วนเรื่องวีซ่าน้องเจมี่เมลจะเข้าไปอ่านตามที่พี่แนะนำคะ

P.S  ไม่เป็นไรคะพี่มาย  เมลรอได้คะ  เพราะเรา 2 คนทำเต็มที่แล้ว

Originally posted by Nidnoi_Aalesund

เด็กสามารถถือพาสปอร์ตได้สองใบคืออังกฤษและไทย เพื่อให้ง่ายขึ้นก็พาเด็กไปขอพาสปอร์ตไทยเพิ่ม แต่การขอพาสปอร์ตให้แก่ผู้เยาว์รวมทั้งการจะทำเรื่องให้ลูกย้ายถิ่นฐานตามตนเองมาอยู่นอร์เวย์นั้นก็จะต้องให้ทางบิดาของเด็กไปทำหนังสือยืนยันกับทางอำเภอว่ายินยอมให้เด็กเดินทางออกนอกประเทศ(ในกรณียื่นขอทำพาสฯ) และหนังสือแจ้งเจตจำนงค์ว่าให้มารดาของเด็กเป็นผู้ดูแลเด็กแต่เพียงฝ่ายเดียวยื่นแนบเรื่องมาด้วยในตอนขอเรสฯ ให้ลูก

กรณีของน้องเมลนี้ถ้าทุกตัวอักษรตั้งแต่ต้นจนถึงวันนี้น้องเมลพิมพ์เรื่องจริงทั้งหมดก็ถือว่าเป็นกรณีศึกษาที่ควรค่าแก่การศึกษายิ่งนัก พี่พี่ เพื่อนเพื่อน และน้องน้องในนี้หลายๆ ท่านเรียนรู้และศึกษาเรื่องการขอวีซ่าและการทำเรื่องย้ายถิ่นฐานมากันไม่ใช่น้อยแต่ไม่เคยเจอแบบกรณีนี้มาก่อนคือฝ่ายชายยังไม่ได้ทำการหย่าแต่สามารถทำเรื่องขอวีซ่าให้ฝ่ายหญิงเพื่อมาจดทะเบียนสมรสที่นอร์เวย์ได้

1.  วิลลี่ไม่ได้ติดหนี้ภรรยาเก่าใดๆทั้งสิ้น  ถ้าได้กระดาษแผ่นนี้เราก็สามารถแต่งงานได้คะ(แฟนไม่ได้ติดหนี้อะไรหล่อนทั้งสิ้นคะ)
การจดทะเบียนสมรสกับชายชาวนอร์เวย์นั้นฝ่ายชายจะต้องมีหนังสือสำคัญแสดงสถานภาพโสด และหนังสือรับรองความเป็นโสด เอกสารสองตัวนี้ต่างกันตรงที่ใบนึงได้แจ้งว่าฝ่ายชาย ณ ขณะนี้มีสถานภาพโสดสนิท และอีกหนึ่งใบมีรายละเอียดและประวัติในการจดทะเบียนสมรสของฝ่ายชาย(ในกรณีที่เคยจดทะเบียนสมรสมาก่อน)ว่าเคยจดทะเบียนไว้กับใคร มีบุตรร่วมกันหรือไม่ และข้อตกลงท้ายใบสำคัญหย่านั้นมีหมายเหตุใดระบุไว้บ้าง

2.  แฟนได้ใบหย่าแล้วคะ ถ้าแฟนได้ใบหย่าแล้วนั่นก็หมายความว่าเค้าสองคนต้องแยกทางกันมาเกินกว่าสองปีแล้ว(ในกรณีที่เคยจดทะเบียนสมรสและอยู่กินกันมาเกินกว่าสองปี ต้องลงนามแยกทางกันก่อนหย่าขาดอย่างถูกต้องตามกฎหมายเป็นเวลาสองปีแต่ถ้าจดทะเบียนสมรสกันมาไม่เกินกว่าหนึ่งปีก็สามารถหย่าได้เลยโดยไม่ต้องรอ)และการที่ได้ใบหย่ามาแล้วนั้นก็เท่ากับว่าทั้งสองฝ่ายได้มีการบันทึกสัญญาแนบท้าย หรือได้บันทึกข้อตกลงในการหย่าต่อเจ้าหน้าที่เรียบร้อยแล้ว แต่ถ้าการแยกกันอยู่หลังจากวันลงนามแยกกันครบสองปีแล้วก็ให้ถือว่าสถานภาพการสมรสระหว่างกันได้สิ้นสุดไปตามกฎหมายแต่ถ้ายังตกลงกันไม่ได้ในเรื่องทรัพย์สมบัติและหรือความรับผิดชอบบางอย่างที่ฝ่ายชายจะต้องรับผิดชอบ(ในกรณีที่มีบุตรร่วมกัน)ก็จะต้องเป็นขั้นตอนของศาลที่ฝ่ายที่ไม่สามารถรับข้อเสนอได้จะเป็นผู้ร้องขอให้ศาลเป็นผู้ตัดสินในเรื่องความรับผิดชอบและหรือข้อตกลงดังกล่าว

3.  สาเหตุที่เมลขอวีซ่ามา 6 เดือนเพราะภรรยาเก่ารับปากกับแฟนว่าจะเซ็นเอกสารให้คะ  พอเอาเข้าจริงๆหล่อนกลับคำพูดคะ  (ภรรยาเก่าเป็นคนไทยแต่ไม่ได้มีลูกด้วยกันคะ)คิดว่าน่าจะเป็นเรื่องของการแบ่งสมบัติหรือการได้สิทธิ์ที่ฝ่ายหญิงควรจะได้จากฝ่ายชายไม่เป็นที่ยอมรับของฝ่ายหญิงดังนั้นเค้าเลยไม่ยอมเซ็นต์ให้ เพราะการหย่าขาดกันนั้นฝ่ายชายมีแต่จะเสียเปรียบและยิ่งถ้ามีลูกด้วยกันแล้ว ฝ่ายชายบางคนอาจจะถึงกับหนี้สินล้นพ้นตัวเลยก็เป็นได้

4.  เดือนตุลาคมหมายถึงครบ 2 ปีเราสามารถแต่งกันได้คะ อันนี้ทำให้ กลับมาสับสนอีกหนึ่งรอบ ถ้าครบสองปีในเดือนตุลาคมนี้ก็เท่ากับว่าสถานภาพในการแยกกันอยู่ของฝ่ายชายเมื่อเดือนตุลาคมปีที่ผ่านมานั้นเพิ่งผ่านมาได้เพียงหนึ่งปี คงต้องขอย้อนกลับไปถามใหม่อีกซักหนึ่งรอบนะคะว่าวันที่น้องเมลยื่นเรื่องขอวีซ่าคู่หมั้นนั้นเป็นเดือนไหน และใช้เวลาในการรอวีซ่านานแค่ไหน

ด้วยเหตุและผลของตัวอักษรที่น้องเมลตั้งคำถามและคำตอบที่ผ่านๆ มาที่น้องเมลกลับมาตอบให้เราได้ทราบนั้น บ่อยครั้งมันขัดกันเองอยู่ในตัวของมัน ข้าพเจ้าไม่ได้กำลังจะจับผิดหรือคิดว่าน้องเมลไม่ได้พูดเรื่องจริงแต่ตัวหนังสือของน้องเมลมันทำให้เกิดความสับสนและเกิดคำถามร้อยแปดพันเก้า และตลอดเวลาที่เมื่อมีคำถามแล้วน้องเมลกลับมาตอบบางครั้งก็ตอบไปคนละเรื่อง บางครั้งคำตอบก็ไม่ได้มีน้ำหนักว่าจะเป็นไปได้เลย ดังนั้นทำไมข้าพเจ้าถึงกล่าวเน้นอยู่เป็นประจำว่ากรณีนี้เป็นกรณีศึกษาจริงๆ ยิ่งคิดทบทวนเนื้อเรื่องที่ได้เล่าๆ มาแล้วก็ยิ่งสับสนกับการทำงานของเจ้าหน้าที่เป็นยิ่งนัก ถ้าไม่รังเกียจขอเบอร์โทรศัพท์ของน้องเมลหน่อยได้ไม๊คะเพราะจะได้โทรไปคุยด้วย 

ขอถามต่อนิดนึงนะคะ
1. ฝ่ายชายแต่งงานกับสาวไทยคนก่อนมานานแค่ไหนแล้วและมีลูกด้วยกันหรือไม่
2. รบกวนดูในพาสปอร์ตหน้าที่ได้รับการแสตมป์วีซ่าขอทราบรายละเอียดนิดนึงได้ไม๊คะว่า DUFNR..........เลขที่เท่าไหร่ และวันที่ที่กำหนดในหน้าของวีซ่านั้นวันที่เท่าไหร่ถึงวันที่เท่าไหร่

และสุดท้ายขอเป็นการส่วนตัวนิดนึงนะคะ ยังไงก็ยังคงรอดูรูปน้องเมลท่ามกลางหิมะหรือได้ไปเที่ยวไหนมาบ้างแล้วนำรูปมาอวดกันบ้างนะคะ เห็นเคยตอบมาในพีเอ็มว่าโพสท์รูปไม่เป็น แต่ตอนนี้เห็นมีรูปในช่องลายเซ็นต์แล้วคงน่าจะโพสท์เป็นแล้วนะคะ

ขอถามต่อนิดนึงนะคะ
1. ฝ่ายชายแต่งงานกับสาวไทยคนก่อนมานานแค่ไหนแล้วและมีลูกด้วยกันหรือไม่

2. รบกวนดูในพาสปอร์ตหน้าที่ได้รับการแสตมป์วีซ่าขอทราบรายละเอียดนิดนึงได้ไม๊คะว่า DUFNR..........เลขที่เท่าไหร่ และวันที่ที่กำหนดในหน้าของวีซ่านั้นวันที่เท่าไหร่ถึงวันที่เท่าไหร่

และสุดท้ายขอเป็นการส่วนตัวนิดนึงนะคะ ยังไงก็ยังคงรอดูรูปน้องเมลท่ามกลางหิมะหรือได้ไปเที่ยวไหนมาบ้างแล้วนำรูปมาอวดกันบ้างนะคะ เห็นเคยตอบมาในพีเอ็มว่าโพสท์รูปไม่เป็น แต่ตอนนี้เห็นมีรูปในช่องลายเซ็นต์แล้วคงน่าจะโพสท์เป็นแล้วนะคะ

Originally posted by Bogus

ก่อนหน้าที่เมลจะขอวีซ่าได้โพสขอความเห็นจากพี่ๆในเวป  จนวันนี้ได้เดินทางมานอร์เวย์ด้วยวีซ่าคู่หมั้น  ในกรณีนี้  อยากจะเข้ามาสรุป ตามที่ได้อ่านและเข้าใจนะคะ      แฟนเมลแต่งงานและทำเรื่องแยกกันอยู่จากภรรยาเก่า  และตอนนี้เซ็นต์และได้ใบหย่าเรียบร้อยแล้ว    

นั่นหมายถึงเอกสารสองใบนี้ แฟนเมล  ส่งให้เมลทำเรื่องขอวีซ่าคู่หมั้นที่สถานฑูตนอร์เวย์ที่ไทย  และเมลได้วีซ่าคู่หมั้นและเดินทางมานอร์เวย์ด้วยวีซ่าคู่หมั้น  แต่ไม่สามารถจดทะเบียนสมรสได้ เพราะภรรยาเก่าไม่ยอมเซ็นต์เอกสารให้(เอกสารใบนี้หมายถึงว่าฝ่ายหญิงได้รับทรัพย์สิน หรือสิทธิที่จะได้จากฝ่ายชายครบถ้วนตามกฏหมาย)    ในกรณีนี้แฟนเมลหย่าขาดจากภรรยาเก่ายังไม่ถึง2ปี      ถ้าครบ2ปี ฝ่ายชายสามารถจดทะเบียนสมรสใหม่ได้ โดยไม่ต้องส่งเอกสารนี้ให้ภรรยาเก่าเซ็นต์ค่ะ   ในอีกกรณีนึงคือ  ฝ่ายชายเซ็นต์เอกสารแยกกันอยู่กะภรรยาเก่า   และรอให้ครบ2ปี  ฝ่ายชายสามารถจดทะเบียนสมรสใหม่ได้  โดยไม่ต้องมีเอกสารหย่า    นั่นหมายถึงครบ2ปี ถือว่าหย่ากันตามกฏหมาย  อธิบายไม่เก่งค่ะ  หวังว่าคงเข้าใจ   เคยมีพี่คนนึงที่โพสถาม จำได้ไหมค่ะ  ที่ฝ่ายชายแต่งงานกะสาวรัสเซียได้และแยกทางกัน  แต่ยังไม่ครบ2ปี ต้องส่งเอกสารนี้ให้ฝ่ายหญิงเซ็นต์เหมือนกัน     อันนี้คิดว่าในกรณีคล้ายกัน  แต่โบว์ยังสับสนกะกฏหมายอยู่ที่ว่า  เซ็นต์เอกสารแยกกันอยู่(Seperate Document)พอครบ2ปี ถือว่าได้หย่ากันตามกฏหมาย  กะที่อีกกรณีของเมลนี่แหละว่าเค้านับจากวันที่จดทะเบียนหย่า หรือว่านับจากวันที่เซ็นต์เอกสารแยกกันอยู่
      อันนี้โบว์แค่เข้ามาแชร์นะคะตามที่เข้าใจ

รอน้องดิวมาอธิบายให้ฟังดีกว่าค่ะ น้องดิวไม่ต้องรอถึง 2 ปี เลย เพราะภรรยาเก่าเซ็นต์ให้ทันที เลยได้ใบรับรองโสด ไปจดทะเบียนสมรสได้ การรอจดทะเบียนสมรสใหม่ (หลังได้ใบหย่า) ไม่ต้องรอถึงสองปีหรอกค่ะ
การแยกกันอยู่ ถ้าตกลงกันได้ รอแค่ 1 ปี ถ้าตกลงกันไม่ได้ รอ 2 ปี ค่ะ จึงจะได้ใบหย่า
Originally posted by dewwy

มาแล้ว ตามกลิ่นธูปอีกตามเคยค่ะ ฮี่ๆๆๆ

ยกกรณีของดิวเลยนะคะ  สามีดิวก่อนที่จะแต่งงานกับดิว เคยสัญญากับตัวเองไว้ว่า จะไม่แต่งงานจดทะเบียนสมรสอีกแล้ว ถ้าเจอคนถูกใจจะอยู่กันเฉยๆ  เลย แยกกันอยู่มา 3 ปี โดยที่ยังไม่ได้ทำการหย่ากับภรรยาเก่า  (การแยกกันอยู่นั้นตามกฏหมายบังคับให้แยกกัน 12 เดือน และสามารถยื่นเรื่องหย่าได้เลยค่ะ)

พอมาเจอดิว สามีกลับมาขอหย่ากับภรรยาเก่าทันที  และแต่งงานกับดิว ภายในปีเดียวกันค่ะ  การหย่าก็ทำการยื่นเรื่องหย่า รอประมาณเดือนนึง ได้ใบรับรองการหย่า  (ตอนนั้นสามีดิวบินมาหาดิวเดือนเว้นเดือน แล้วดิวบอกเค้าว่า ต้องเอาใบรับรองหย่ามาให้แม่ดิวดูด้วย สามีก็โทรไปเร่งใบรับรองหย่า ได้ภายในสามอาทิตย์ก่อนบินมาหาดิวค่ะ)

ตอนนั้นมีกระแสเข้ามาว่า หลังการหย่าต้องรอปีนึงถึงจะแต่งงานให่ได้ งานเข้าสิคะ โทรถามตำรวจ ถามยูดีไอ ก็ได้รับคำตอบว่า   สามารถแต่งงานใหม่ได้วันพรุ่งนี้เลย  เพราะเมื่อได้ใบรับรองหย่าแล้ว ถือว่าโสดสนิทค่ะ  คาดว่ากระแสที่มาน่าจะสับสนกับการแยกกันอยู่นะคะ

ส่วนเรื่องที่ต้องให้ฝ่ายญิงทั้งเก่าและใหม่เซ็นต์ในเอกสารเดียวกันเพื่อยื่นเรื่องขอแต่งงาน (เอกสารที่ยื่นให้ยูดีไอ ก่อนที่จะมาแต่งงานที่ไทย เอามายื่นที่สถานฑูตนั่นแหละค่ะ)  ก็เพราะว่า  ถ้าฝ่ายชายมีลูกที่ต้องรับผิดชอบ หรือมีกรณีรับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น   ฝ่ายหญิงที่จะแต่งงานใหม่ต้องทำการรับทราบถึงภาระผูกพันธ์ของคู่สมรส  และฝ่ายหญิงเก่า(ภรรยาเก่า)ต้องเซ็นต์ยอบรับว่าไม่มีปัญหาหนี้สินค้างคากันแล้ว

ถ้าฝ่ายหญิงเก่า(ภรรยาเก่า) ไม่ยอมเซ็นต์รับ หมายความว่า   ฝ่ายหญิง(ภรรยาเก่า)ไม่ยอมรับข้อตกลงเรื่องการแบ่งสมบัติ หรือฝ่ายชายยังไม่ได้ทำการชำระหนี้ให้ตามที่ได้ตกลงกันค่ะ

แต่อ๊ะๆๆ  อย่าเพิ่งตกใจ  ไม่ใช่แต่งไม่ได้นะคะ  ถ้าฝ่ายภรรยาเก่าไม่ยอม ทำไงดี???   ก็ให้ฝ่ายชายติดต่อกับทนายความค่ะ  แต่ต้องระวังหน่อย  เพราะถ้าฝ่ายชายผิดจริง  ฝ่ายชายจะโดนหนักน๊า  แต่ถ้าเป็นเพราะฝ่ายภรรยาเก่างี่เง่าเอง อันนี้ทนายจะยื่นเรื่องให้ศาล แจ้งการยอมรับให้แต่งงานได้ค่ะ ไม่ต้องง้อคนงี่เง่า (เพราะเค้าจะมีเอกสารข้อตกลงเรื่องทรัพย์สินกันไว้แล้วตอนทำเรื่องแยกกันอยู่ค่ะ)

แต่ถ้าเกิดกรณีฝ่ายชายไม่อยากจ่าย เพราะสาเหตุใดๆก็ตาม หรือมีเหตุผลอื่น  ก็ต้องรอไปเป็นระยะเวลา 2 ปีค่ะ  แล้วจะสามารถแต่งงานใหม่ได้โดยไม่ต้องง้อภรรยาเก่ามาเซ็นต์ให้ 

กฏแต่งงานดิวให้แฟนลองอ่านในเอกสารที่เก้บไว้น่ะค่ะ เคยปริ๊นท์ออกมาอ่านกัน  นี่ก็ให้มานั่งอ่าน นั่งแปลให้ค่ะ  ผิดพลาดยังไง  ใครมีละเอียดกว่ามาบอก มาแชร์ความรู้กันนะคะ

มาเพิ่มเติมอีกนิดค่ะ  เอกสารที่  ภรรยาเก่า และใหม่ ต้องเซ็นต์ในใบเดียวกันเพื่อยื่นเรื่องขอยูดีไอ  ทำเรื่องแต่งงานในประเทศไทยชื่อ   Erklæring om skifte  ( hvis det er mindre enn 2 år siden oppløsning av forrige ekteskap)   แต่กรณีมาวีซ่าคูหมั้น มาแต่งที่นอร์เวย์ ดิวไม่ทราบเรื่องเอกสารนะคะ  แต่ถ้าเอกสารที่ต้องมารับรองว่าไม่มีเรื่องหนี้สินติดค้างกับภรรยาเก่า ไม่เคยเห็นนะคะ  เคยเห้นแต่เอกสารแบ่งสมบัติสมัยเพิ่งทำเรื่องแยกกันอยู่  แต่ถ้ากรณีจะแต่งงานใหม่  มีแต่ Erklæring om skifte  นี่แหละค่ะ ที่แจ้งไว้แจ่มแจ้งแดงแจ๋แล้ว  และต้องเซ็นต์ร่วมกันทั้งภรรยาเก่าและใหม่

ตอนนี้ประเด็นคือ  อย่าสับสนค่ะ  

แยกกันอยุ่  1 ปี  แล้วสามารถยื่นเรื่องหย่าได้เลย หลังได้ใบรับรองการหย่า (รอหนึง่เดือน หรือเร็วกว่านั้น)  ก็โอ้ลัลล๊าแต่งงานใหม่ได้ทันที

กรณีมีปัญหา ภรรยาเก่าไม่ยอมเซ็นต์ให้นั้น รอหย่าครบ 2 ปี  ( อันนี้หมายถึง ทั้งสองฝ่ายเซ็นต์เอกสารหย่าและส่งให้คอมมูน  จากนั้นคอมมูนจะส่งใบรับรองการหย่าให้ค่ะ)

ถ้าไม่รอ 2 ปี  มั่นใจว่า ทำตามข้อตกลงที่ให้กันไว้กับภรรยาเก่าครบถ้วน แต่ฝ่ายนั้นงี่เง่าเอง ก็ยื่นเรื่องให้ทนาย ศาล ก็จะได้รับอนุญาติการแต่งงาน 
Originally posted by Mint_eye

ก่อนอื่นต้องขอเข้ามาบอกว่างงกับพี่เมลล์มากค่ะ  ตั้งแต่ตอนที่เริ่มเข้ามาอ่านตอนที่พี่มลล์สอบถามเรื่องวีซ่า  จนกระทั่งตอนนี้ค่ะ

เพราะว่าการขอวีซ่าคู่หมั้นนั้นต้องได้ใบโสดของคุณสามีและใบหย่าของคุณสามีนะคะถึงจะยื่นขอได้

ส่วนเรื่องการจดทะเบียนที่นี่นั้น  ถ้าคุณสมบัติของคุณสามีไม่ผ่านตั้งแต่แรก  คือไม่สามารถจดทะเบียนสมรสกับเราได้ตั้งแต่แรก

เราขอวีซ่าคู่หมั้นไม่ได้ค่ะ  ต้องรอให้สามีเจัดการทุกอย่างให้เรียบร้อยก่อนเราถึงจะขอวีซ่าคู่หมั้นได้ค่ะ

มิ้นก็เข้ามางงตามพี่นิดหน่อยค่ะ  เพราะสงสัยมานานแล้ว  พี่เมลล์ไม่ตอบคำถามใหชัดเจนเลยโดยเฉพาะคำถามที่พี่นิดหน่อยสงสัยอ่ะ

มิ้นเป็นอีกคนที่มาด้วยวีซ่าคู่หมั้นค่ะ  และศึกษาเรื่องวีซ่าคู่หมั้นอยู่นานเลยค่ะกว่าจะขอวีซ่าคู่หมั้น  แต่ไม่เคยเห็กรณีแบบพี่เมลล์มาก่อนเลยค่ะ

อันนี้ไม่ทราบว่าพี่เมลล์เล่นตลกกับคนในห้องนี้หรือเปล่าคะ ????? หรือว่าเจ้าหน้าที่สถาฑูตมีสองมาตราฐานคะ??? 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 06:13 - IP: 10.10.10.234 IP Information
 noi  ถาม ใครพอมีสำเนาแปลใบทะเบียนสมรสบ้างไหมค่ะ
Originally posted by noi

ใครพอมีสำเนาแปลใบทะเบียนสมรสบ้างไหมค่ะ แปลจากภาษาอังกฤษเป็นไทย หรือนอร์คเป็นไทยก็ไดค่ะ พอดีหน่อยจะกลับไปเปลี่ยนนาสกุลที่ไทยนะค่ะ เลยอยากเตรียมเอกสารไว้นะค่ะ อีกอย่างต้องไปทำวีซ่าให้แม่ด้วยนะค่ะ กลัวเวลาไม่พอนะค่ะ ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนสำหรับข้อความนะค่ะ SleepySleepySleepy
ตอบ 

ดูตัวอย่างการแปลและรูปแบบ จากเวปนี้นะคะ

Originally posted by bunny_ris

ไม่เอาไปให้พี่คนไทยที่เค้าเป็นล่าม แปลให้ล่ะคะ เ้ค้าจะได้แสตมป์ ให้ด้วย อุ๊ รู้จักอยู่คนนึงถ้าคุณหน่อยอยากได้ข้อมูลก้อติดต่อมานะคะ อุ๊ อยู่ที่ ทรอนไฮม์ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 06:29 - IP: 10.10.10.234 IP Information

Avatarถาม  ไม่เคยเจอกันวีซ่าจะทำได้ไหมค่ะ

Originally posted by yanisa2510

สวัสดีคีค่ะพี่ๆทุกคนที่นี้นะคะ

พอดีมีเรื่องจะสอบถามเกี่ยวกับเรื่องวีซ่าค่ะ พอยิ่งได้อ่านกระทู้คนอื่นเค้า ยิ่งเครียดมากยิ่งขึ้นค่ะ กลัววีซ่าไม่ผ่านค่ะ
ขอถามพี่ๆ ทุกคนที่นี่นะคะ คือเรื่องมีอยู่ว่า

1. แฟนต้องการให้ทำวีซ่าไปเยี่ยมเค้าที่นอร์เวย์แต่ไม่เคยเจอกันรู้จักกันทางเน็ตค่ะ
2. แฟนจะรับรองค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมดตลอดการเดินทาง
3. แต่ดิฉันไม่มีเงินเก็บเลยค่ะแต่ตอนนี้ทำงานอยู่ค่ะ
4. เอกสารในการยื่น จดหมายแสดงความสัมพันธ์จะต้องเขียนเป็นภาษาอังกฤษหมดเลยใช่ไหมค่ะ
5.ระยะเวลาการยื่นและรอวีซ่ากี่วันค่ะ
6. มีใครเคยเจอเหมือนดิฉันบ้างหรือเปล่า
7. แฟนจะมาเมืองไทย ประมาณปลายปีค่ะ เพราะเพิ่งมีพักร้อนไปเมื่อเดือนมกราคมที่ผ่านมาค่ะ เลยอยากให้เราไปเยี่ยมเค้าก่อนแล้วหลังจากนั้น ถ้าไม่สามารถเข้ากันได้ ก็ค่อยว่ากันอีกทีค่ะ
8. สัมภาษณ์เป็นภาษาไทยหรืออังกฤษค่ะ

สุดท้ายอยากถามผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำให้ดิฉันด้วยนะคะ ว่าถ้ายื่นไปแล้วโอกาสที่วีซ่าจะผ่านมีมากไหม หรือ
มีอะไรพอจะแนะนำให้ได้บ้างค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ตอบ
Originally posted by beste venn

สวัสดีคีค่ะพี่ๆทุกคนที่นี้นะคะ

สวัสดีค่ะ กรณีของคุณ เหมือนของดิฉันค่ะ
พอดีมีเรื่องจะสอบถามเกี่ยวกับเรื่องวีซ่าค่ะ พอยิ่งได้อ่านกระทู้คนอื่นเค้า ยิ่งเครียดมากยิ่งขึ้นค่ะ กลัววีซ่าไม่ผ่านค่ะ
ขอถามพี่ๆ ทุกคนที่นี่นะคะ คือเรื่องมีอยู่ว่า

1. แฟนต้องการให้ทำวีซ่าไปเยี่ยมเค้าที่นอร์เวย์แต่ไม่เคยเจอกันรู้จักกันทางเน็ตค่ะ

ดิฉันก็รู้จักแฟนทางเนตเหมือนกันค่ะ และไม่เคยเจอกันตัวเป็นๆมาก่อนค่ะ
2. แฟนจะรับรองค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมดตลอดการเดินทาง
นั่นเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วค่ะ
3. แต่ดิฉันไม่มีเงินเก็บเลยค่ะแต่ตอนนี้ทำงานอยู่ค่ะ
ตรงนี้ ดิฉันไม่เหมือนกับคุณค่ะ ตอนที่ดิฉันยื่นวีซ่าครั้งแรก เพื่อไปเยี่ยมแฟน มีเงินในบัญชีประมาณแสนต้นๆค่ะ และดิฉันรับราชการอยู่ ไม่ทราบว่า คุณ ทำงานเกี่ยวกับอะไรคะ
4. เอกสารในการยื่น จดหมายแสดงความสัมพันธ์จะต้องเขียนเป็นภาษาอังกฤษหมดเลยใช่ไหมค่ะ
แม่นแล้วค่ะ
5.ระยะเวลาการยื่นและรอวีซ่ากี่วันค่ะ
แต่ก่อนเจ็ดวันค่ะ แต่ตอนนี้ดิฉันไม่ทราบค่ะ( ต้องถามพี่มาย อิอิ)
6. มีใครเคยเจอเหมือนดิฉันบ้างหรือเปล่า
ดิฉันเองค่ะ
7. แฟนจะมาเมืองไทย ประมาณปลายปีค่ะ เพราะเพิ่งมีพักร้อนไปเมื่อเดือนมกราคมที่ผ่านมาค่ะ เลยอยากให้เราไปเยี่ยมเค้าก่อนแล้วหลังจากนั้น ถ้าไม่สามารถเข้ากันได้ ก็ค่อยว่ากันอีกทีค่ะ
ดิฉันเข้าใจคุณค่ะ รอนานจังเนอะ
8. สัมภาษณ์เป็นภาษาไทยหรืออังกฤษค่ะ

สัมภาษณ์ภาษาไทย แต่อาจะมีให้แบบฟอร์มให้กรอกด้วยมั้งคะ เกี่ยวกับความสัมพันธ์ ระหว่างคุณและแฟน ข้อนี้ ต้องถามพี่มายอีกแล้วค่ะ อิอิ

สุดท้ายอยากถามผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำให้ดิฉันด้วยนะคะ ว่าถ้ายื่นไปแล้วโอกาสที่วีซ่าจะผ่านมีมากไหม หรือ
มีอะไรพอจะแนะนำให้ได้บ้างค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

โอกาสมีทั้งผ่านและไม่ผ่านค่ะ แต่ตอนดิฉันยื่นวีซ่าครั้งแรก วีซ่าผ่านค่ะ
 ดิฉันมีเพื่อนทำงานที่เมืองไทย แต่อยู่บริษัทไทยประกัน ทำงานตำแหน่งพยาบาลแต่ไม่ได้เป็นข้าราชการ เพื่อนดิฉันยื่นขอวีซ่าไปเยี่ยมแฟน เป็นวีซ่าเชงเก้น
ผลออกมาว่า ไม่ผ่านค่ะ ทั้งๆที่เพื่อนของดิฉันมีหลักฐานครบ ทางสถานฑูตให้เหตุผลว่า กลัวเพื่อนดิฉันไม่กลับเมืองไทย

ขอให้โชคดีค่ะ

คำตอบตามน้องนนท์ค่ะ ขอเสริมนิดหนึ่ง ตอนนี้เขาให้ยื่นขอวีซ่าออนไลน์และนัดยื่นเอกสาร ระยะเวลารอฟังผลไม่เกิน 5 วันทำการค่ะ (นับจากวันที่สถานฑูตได้รับเอกสารครบถ้วนแล้ว) แต่ถ้ายื่นธรรมดา รอประมาณ 15 วัน (ขึ้นอยู่กับความยากง่ายของแต่ละเคสฯ)

เข้าไปศึกษาวิธีและขั้นตอนการขอวีซ่าออนไลน์ตามลิ้งค์ค่ะ

เอกสารที่ต้องยื่น ตามนี้ค่ะ

สำหรับคนที่ไม่เคยเจอกันก็มีสิทธิ์ลุ้นผ่านค่ะ (แต่จะโอกาสน้อยกว่าคนที่เจอกันแล้ว)มีเคสของเพื่อนคนหนึ่งซึ่งมายได้ให้คำปรึกษาก่อนหน้านี้ เขาไม่เคยเจอกันเลยเหมือนเคสน้องนนท์ แต่เขาผ่าน เพราะเขาสามารถขอใบลาจากบริษัทเก่าได้ (90 วัน) และเขามีเงินหมุนเวียนในบัญชีสองสามแสนบาท และเขาก็ให้ฝ่ายชายช่วยการันตีส่วนหนึ่งเรื่องที่พักอาศัยและสิ่งอำนวยความสะอาดต่างๆ (เดี๋ยวถ้าเจอเขาออนไลน์จะรบกวนมาให้คำแนะนำอีกทีค่ะ) วีซ่าผ่านและตอนนี้ก็ยังอยู่ในนอร์เวย์จนกว่าจะครบ 90 วันค่ะ

หมายเหตุ : เคสแบบนี้ไม่ผ่านเสมอไปนะคะ สถานฑูตดูจากคุณสมบัติทั้งผู้ขอและผู้การันตีค่ะ  
Originally posted by yanisa2510

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับ คำตอบและคำแนะนำแต่ถึงแฟนจะรับรองค่าใช้จ่าย ถ้าเราไม่มีเงินในบัญชีมันก็คงไม่ผ่านแน่เลย หลักทรัพย์ก็ไม่มี แย่จัง เพราะแต่ละเคสที่บอกมาก็มีเงินกันทั้งนั้น Cry

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับ คำตอบและคำแนะนำ

แต่ถึงแฟนจะรับรองค่าใช้จ่าย ถ้าเราไม่มีเงินในบัญชีมันก็คงไม่ผ่านแน่เลย หลักทรัพย์ก็ไม่มี แย่จัง เพราะแต่ละเคสที่บอกมาก็มีเงินกันทั้งนั้น Cry

สาวๆที่เดินทางมาเยี่ยมแฟนส่วนใหญ่ แฟนก็การันตี รับรองค่าใช้จ่ายทั้งหมดเหมือนกันค่ะ บางเคสเจอกันตัวเป็นๆแล้วยังไม่ผ่านเลยค่ะ เพราะขาดหลักฐานการทำงาน เคสของคุณจะยากหน่อยเพราะไม่มีภาระผูกพันธ์ที่ไทยมาแสดงมาก เขากลัวว่าจะเสี่ยงเกินไป และคุณไม่มีเงินสำรองไว้ในยามเดือดร้อนเลย เพราะไม่รู้ผู้ชายจะนิสัยเป็นยังไงในอนาคตค่ะ สถานฑูตเขาก็ห่วงสวัสดิภาพของผู้ขอวีซ่าล่ะค่ะ และกลัวว่าถ้ามีเคสร้ายแรงออกมาจะเป็นภาระของรัฐบาลเขาเขาเลยพิจารณาเยอะเป็นพิเศษ ทางที่ดีรอให้แฟนมาเยี่ยมก่อนก็ได้ค่ะ ปกติคนนอร์เวย์เขาจะ ferie (พักร้อน)กันช่วง กค สค นะ คุณว่าที่แฟนคุณพักร้อนแต่หัวปีเลย Smile 
Originally posted by Gyngrak

สวัสดีค่ะคุณyanisa2510อ่านกระทู้แล้วเข้าใจความรู้สึกค่ะSmileคุณตอนนี้เหมือนกิ่งตอนนั้นค่ะ

คือแฟนกิ่งเป็นชาวเนเธอร์แลนด์ เราไม่เคยเจอกันจิงๆมาก่อน รู้จักกันโดยการแนะนำของเพื่อน                      (ซึ่งเป็นหลานแฟน) แฟนพยายามจะมาไทยสองครั้งแต่ยกเลิกเนื่องจากกลัวเครื่องบินมาก                                    นั่นคือสาเหตุว่าทำไมเราไม่เคยเจอกัน

การยื่นขอวีซ่าครั้งแรกจึงเริ่มขึ้น

หลักฐานสำคัญที่สุดคือใบลาและใบรับรองการทำงานที่ระบุวันเริ่มต้นลาและวันที่จะกลับมาทำงานชัดเจน
สลิปเงินเดือนย้อนหลังสามเดือน(แต่กิ่งใช้สเตทเม้นท์ของบัญชีเงินเดือนและเอกสารอื่นๆตามที่สถานทูตกำหนด

เอกสารแฟน คือจดหมายการันตีค่าใช้จ่ายต่างๆระหว่างที่พักอยู่กับเขาและจดหมายเชิญอธิบายเหตุผลว่าทำไมถึงยังไม่เคยเจอกันมาก่อน และใบจองตั๋วที่ถูกยกเลิกถึงสองครั้งด้วย/สลิปเงินเดือนแฟนและเอกสารต่างๆเช่นกัน  ครั้งแรกขอไปแค่10วัน ผ่านค่ะครั้งที่สองขอสามเดือน ผ่านอีก อย่าเครียดค่ะเตรียมเอกสารให้พร้อมในเอกสารต้องพิสูจน์ให้ได้ว่าคุณจะกลับเมืองไทยแน่นอนเมื่อถึงกำหนด นั่นคือจดหมายลางานนั่นเองตอนนั้นกิ่งก้อไม่มีตังส์ในบัญชีมีแค่ที่แฟนโอนให้ค่าเครื่องบิน
นอร์เวย์Smileน่าจะคล้ายๆกันถ้าแนะนำผิดก้อขอโทษด้วยค่ะแต่ฮอลแลนด์ขึ้นชื่อเรื่องความยากของการยื่นวีซ่าหรือนอร์เวย์ยากกว่าเหรอคะSmile
ถ้ายังไงpmมาได้ค่ะ

วีซ่าท่องเที่ยวเพื่อเยี่ยมเยือนคุณแฟนถ้าไม่เคยเจอกันตัวจริงๆ มาก่อน การพิจารณาหลักทรัพย์และคุณสมบัติของฝ่ายชายจะมาทีหลังเลยคะ ทางเจ้าหน้าที่จะมองที่ตัวผู้ขอวีซ่าก่อนเลยว่ามีเงินทุนมากพอที่จะเดินทางไปเที่ยวยุโรปและเมื่อกลับมาเมืองไทยแล้วไม่เดือนร้อนเรื่องกินเรื่องอยู่หรือไม่ ถ้าคุณมีเงินมากพอที่จะท่องเที่ยวได้ตามระยะเวลาที่ขอและมีหลักทรัพย์หรือหน้าที่การงานที่มั่นคง ยิ่งถ้ารับราชการก็จะมีสิทธ์ได้รับการอนุมัติวีซ่าสูงมาก เจ้าหน้าที่จะพิจารณาถึงความเสี่ยงในการเดินทางเข้าประเทศนอร์เวย์ด้วยว่าเมื่อคุณมาเที่ยวแล้วคุณต้องกลับประเทศไทยแน่นอนเพราะมีภาระผูกพันธ์ที่ผูกมัดทำให้ต้องกลับมาตรงตามเวลาแน่ๆ

เมื่อพิจารณาในส่วนของตัวผู้ขอผ่านแล้ว จนท.ก็จะมองถึงฝ่ายชายว่ามีที่อยู่เป็นหลักแหล่งที่แน่นอนหรือไม่ มีประวัติที่น่าไว้ใจพอหรือไม่ที่จะให้หญิงไทยที่ไม่เคยเจอกันมาก่อนเลยมาอยู่ด้วย ในส่วนนี้เพื่อเป็นการป้องกันและเพื่อความปลอดภัยของสาวไทยเราเองด้วย

ถ้าไม่มีเงินในบัญชีมากพอ ไม่มีหลักทรัพย์หรือทรัพย์สินใดๆ ที่เป็นชื่อของตนเองเลย ไม่ได้รับราชการ เปอร์เซ็นต์ที่วีซ่าจะผ่านนั้นน้อยมาก แต่ถ้าอยากลองขอดูก็ได้นะคะแต่คงต้องทำใจเผื่อไว้เลยจะได้ไม่เสียใจในภายหลัง เวลาเดินเร็วมากไม่นานก็สิ้นปีแล้วถ้าไม่ผ่านก็รอให้ฝ่ายชายมาเมืองไทยก่อนและมาขอวีซ่าท่องเที่ยวกลับไปพร้อมกันก็ได้คะ
Originally posted by preerada

อืม มีเพื่อนคนนึงเราติดต่อแฟนให้เค้าทาง TLL และเค้าไม่เคยเจอกันมาก่อนเหมือนกัน แต่ในกรณีนี้อาจจะแตกต่างกับคุณตรงที่ผู้ชายเค้ามาเมืองไทยและมาเดินเรื่องการขอวีซ่า แต่เพื่อนก็ไม่ได้มีเงินในบัญชีเลยเหมือนกันแต่โชคดีวีซ่าเค้าผ่าน  ส่วนขอมูลอื่นๆคงเหมือนอย่างที่พี่ๆเพื่อนที่นี่แนะนำ  เพราะเราไม่รู้วันข้างหน้า อะไรที่เราคิดว่าดีสำหรับความปลอดภัยและความเป็นอยู่ของเรา ศึกษาและถามข้อมูลได้จากผู้มีประสบการณ์และทางสถานฑูตดีที่สุดค่ะ หรือไม่ดีที่สุดรอแฟนมาบางทีทุกอย่างอาจจะง่ายและดีกว่า เกิดอะไรขึ้นเราก็ยังพอเอาตัวรอดได้และไม่ยุ่งยากเพราะเราอยู่เมืองไทยแต่ถ้ามาที่นี่ทั้งที่ไม่เคยเจอกันในชีวิตจริง ถ้าโชคดีก็ดีไปแต่ถ้าไม่เราก็เหมือนตัวคนเดียว  แต่ยังไงก็ขออวยพรให้คุณโชคดีนะค่ะ  สู้ๆๆค่ะ 

Originally posted by Galli

ต้องถามใจตัวเองก่อนว่ารู้สึกยังไง ถ้ารู้สึกว่าวีซ่าผ่านก้อบิน ไม่ผ่านก้อไม่ซีเรียสรอเจอกันตอนเค้ามาเมืองไทย แต่ถ้าคิดอยากมาจริง ๆ อยากมารู้จักนอร์เวย์อยากมาทำความรู้จักกันมากขึ้น ดังนั้นต้องขอความช่วยเหลือจากคนใกล้ชิด ครอบครัวเรื่องเงินเพื่อโชว์ต่อสถานทูต อธิบายว่าแค่โชว์ภายในเจ็ดวันเราก้อคืนให้เค้าหลังจากวีซ่าผ่าน เพราะของอุ๊ตอนแรกยื่นการันตรีตัวเองมีเงินเคลื่อนไหวในบัญชีมากพอแต่เงินเก็บไม่มาก (แต่มีหนี้เยอะ)วีซ่าไม่ผ่าน อุ๊ขอยื่นอุทรณ์  ทางสถานทูตก้อขอให้แสดงเงินสดเพิ่ม อุ๊ก้อให้พี่ชายเอาเงินไปโชว์ให้  อุ๊เองมีกิจการส่วนตัวเล็ก ๆ การรันตรีแต่มีเงินสดไม่มากก้อเลยไม่ผ่าน แต่การที่วีซ่าไม่ผ่านอย่าท้อ คุณมีสิทธิ์ยื่นอุทรณ์อย่างน้อยเราจะได้รู้ว่าสาเหตุที่ไม่ผ่านเนื่องมาจากอะไร  เราเองก้อต้องเข้าใจสถานทูตด้วยว่าเค้าเป็นห่วงเราจริง ๆ ถ้าเรามาโดยไม่มีเงินติดตัวมาเผื่อเกิดอะไรขึ้นจะทำอย่างไรเพราะทางข้างหน้าไม่ได้โรยด้วยรีบกุหลาบเราไม่สามารถมองเห็นอะไรเลย เงินแสนบ้านเราถ้ามาอยู่นี่ก้อหมื่นกว่า ๆ เอง ยังไงก้อลองดูนะคะ พระเจ้าไม่เคยทำร้ายคนใจบริสุทธิ์ ขอให้โชคดี พระเจ้าอวยพร อาเมน

Originally posted by preerada

อืม มีเพื่อนคนนึงเราติดต่อแฟนให้เค้าทาง TLL และเค้าไม่เคยเจอกันมาก่อนเหมือนกัน แต่ในกรณีนี้อาจจะแตกต่างกับคุณตรงที่ผู้ชายเค้ามาเมืองไทยและมาเดินเรื่องการขอวีซ่า แต่เพื่อนก็ไม่ได้มีเงินในบัญชีเลยเหมือนกันแต่โชคดีวีซ่าเค้าผ่าน  ส่วนขอมูลอื่นๆคงเหมือนอย่างที่พี่ๆเพื่อนที่นี่แนะนำ  เพราะเราไม่รู้วันข้างหน้า อะไรที่เราคิดว่าดีสำหรับความปลอดภัยและความเป็นอยู่ของเรา ศึกษาและถามข้อมูลได้จากผู้มีประสบการณ์และทางสถานฑูตดีที่สุดค่ะ หรือไม่ดีที่สุดรอแฟนมาบางทีทุกอย่างอาจจะง่ายและดีกว่า เกิดอะไรขึ้นเราก็ยังพอเอาตัวรอดได้และไม่ยุ่งยากเพราะเราอยู่เมืองไทยแต่ถ้ามาที่นี่ทั้งที่ไม่เคยเจอกันในชีวิตจริง ถ้าโชคดีก็ดีไปแต่ถ้าไม่เราก็เหมือนตัวคนเดียว  แต่ยังไงก็ขออวยพรให้คุณโชคดีนะค่ะ  สู้ๆๆค่ะ 

ตามที่ได้พิมพ์มาข้างต้นนั้นจะใช้คำว่าไม่เคยเจอกันมาก่อนไม่ได้คะ เพราะฝ่ายชายได้บินมาเมืองไทย การได้บินมานั้นถือว่าเป็นการเจอกันในชีวิตจริงก่อนที่จะทำเรื่องขอวีซ่า ความหมายของคำว่าไม่เคยเจอกันมาก่อนนั่นหมายถึงฝ่ายชายและตัวผู้ยื่นขอวีซ่าไม่เคยได้เจอกันเลยในชีวิตจริง ฝ่ายชายเพียงส่งเอกสารมายังเมืองไทยเพื่อให้ฝ่ายหญิงเดินทางไปพบกันในชีวิตจริงที่ประเทศนอร์เวย์เท่านั้น ในกรณีนี้กับกรณีของ จขกท. แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2010 at 06:49 - IP: 10.10.11.201 IP Information

วีซ่าคู่หมั้นต้องเข้าไปสมัครออนไลน์หรือเปล่า

kimsunAvatarถาม วีซ่าคู่หมั้นต้องเข้าไปสมัครออนไลน์หรือเปล่า

Originally posted by kimsun

สวัสดีพี่ ทุกคน มีเรื่องขอสอบถามข้อมูลหน่อยนะคะ พอดีว่าจะไปยี่นใบสมัครที่สถานฑูตประมาณเดือนพฤษภาคม แต่ไม่รู้ว่าวีซ่าคู่หมั้นต้องสมัครทางออนไลหรือว่าเดือนเข้าไปสัมภาษณในวันที่ยื่นเอกสารนะ ถ้าพี่คนไหนทราบกรุณาตอบให้ตั้วยนะ kim
ตอบ

Originally posted by th_fredrikstad

สวัสดีค่ะ คุณคิม ไม่แน่ใจว่าวีซ่าคู่หมั้นต้องสมัครออนไลน์หรือเปล่า  ( ยังไม่มีประสบการณ์ค่ะ ) รู้แต่ว่า วีซ่า ท่องเที่ยว กับ วีซ่า 7 วัน สมัครทางออนไลน์ค่ะ  ยังงัยก็รอผู้รู้มาให้คำแนะนำน่ะค่ะ ทุกคนในที่นี้ใจดีมากๆๆๆๆๆค่ะSmile ยังงัยขอให้โชคดีน่ะค่ะ

Originally posted by LekTrondheim

เท่าที่พี่อ่านจากเว็บสถานทูต การสมัครวีซ่าออนไลน์จะใช้ได้กับวีซ่าท่องเที่ยว และ 7-day visa เท่านั้นค่ะ ส่วนวีซ่าประเภทอื่น คงต้องไปยื่นใบสมัครด้วยตัวเองค่ะ

thank you for everyone to let me all answer. If other person know and have more experience on it , please let me know .

คุณ weewa เคยโทรสอบถามไปทางสถานฑูตนอร์เวย์แล้วว่า วีซ่าคู่หมั้นยื่นออนไลน์ไม่ได้ ต้องไปยื่นด้วยตัวเองค่ะ

thank you P Mind. i hope i will good luck on it . now time to take all my document translate to english language first. want to be in Oslo soon . i dont know how long i can get a Fiance' visa. i have been to Oslo before. um um
Originally posted by noogreen

สวัสดีค่ะ คุณ Kim วีซ่าคู่หมั้นต้องไปยื่นด้วยตนเองค่ะกรีนก็ไปยื่นมาเมื่อปีที่แล้ว  ไม่ยุ่งยากค่ะ เจ้าหน้าที่ก็ไม่ถามอะไรมากมายทุกวันนี้กรีนก็นั่งร้องเพลงรอวีซ่าอยู่ค่ะ เบื่อจะแย่แระค่ะ แต่ก็ต้องรอ

โอ้นานนะ เนี่ยะ แล้วยื่นไปเมื่อไรหรือกรีน เราจะได้ประมาณการว่าต้องทำอะไรก่อนหลังนะ แล้วกรีนต้องไปอยู่เมืองไหนนะที่นอร์เวย์

กรีนยื่นเมื่อวันที่ 22 ธันวา 52 ค่ะ พอดีเคส ของกรีนดันไปติดวันหยุดคริสมาสต์และปีใหม่ไปสองอาทิตย์น่ะค่ะ ก็เลยล่าช้าไปอีก (แอบเซงนิด ๆ ค่ะ อิอิ)แต่ทางสถานทูตเขาบอกกรีนว่า สำหรับวีซ่าคู่หมั้น รอประมาณ 4 เดือนค่ะ อาจจะได้ก่อนหรือหลัง แต่ไม่ทราบเมื่อไหร่น่ะค่ะ
 กรีนจะไปอยู่ที่ Stord, Fitjar ค่ะ ใกล้กันไหมเอ่ย

เราไม่แน่ใจนะ กรีนเพราะเราจะไปยู่ที่ Oslo เลยนะ แล้วตอนที่ตัวเองไปยี่นวีซ่าไปคนเดียวหรือแฟนลงมาทำเรื่องให้นะ แล้วเจ้าหน้าที่ถามกรีนอะไรมากมั้ยนะอยากรู้เพื่อจะได้เตรียมตัวถูกนะ

ขอโทษนะคะมีพี่คนไหนได้รับวีซ่าคู่หมั่นแล้วบ้างนะ อยากรู้ว่าแต่ละคนมีประสบการณืในการรอนานหรือเปล่า ถ้าพี่มีเวลาก็เข้ามาโพสจะเป็นพระคุณมากเลย

กรีนไปยื่นกับแฟนค่ะ แฟนไม่ได้มาทำเรื่องอะไรให้หรอกค่ะ แค่เอาเอกสารมาประกอบการยื่นน่ะค่ะ

ส่วนเรื่องไปทำก็มีแต่เราล่ะค่ะเดินเข้าเดินออกอยู่คนเดียว พ่อตัวดีของกรีนแค่นั่งรออยู่เฉย ๆ ค่ะทางสถานทูตไม่ได้ถามอะไรกรีนมากมายค่ะ เขาแค่ถามว่าเคยไปนอร์เวย์มาแล้วใช่ไหม  แล้วตอนนี้ยังทำงานอยู่ไหม ประมาณนี้แหละค่ะส่วนเรื่องคนที่ได้รับวีซ่าคู่หมั้นก็มีหลายคนค่ะ อย่างล่าสุดก็มีน้องแนนค่ะ น้องแนนรอแค่เดือนเดียวก็ได้แล้วค่ะ ตอนนี้ก็มีคุณตุ๋ยและคุณวา ที่รอวีซ่าตัวนี้อยู่  แต่คุณตุ๋ยรอประมาณสี่เดือนแระค่ะ ส่วนคุณวาก็ทำก่นกรีนประมาณเดือนหนึ่งได้มังคะ กรีนไม่แน่ใจค่ะ
Originally posted by weewa

ช่ายแล้วค่ะคุณกรีน  วายื่นเมื่อ8 ธ ค   ล่าสุดเมื่อวันที่ 3 ก .พ  แฟนก็ไป สัมภาษณ์มา  เเล้วเจ้าหน้าที่ที่นั่นบอกแฟนว่าประมาณ 1 เดือนน่าจะได้   อนไปสถานทูตไม่ถามไรมากค่ะ  เพราะตอนขอวีซ่าไปเที่ยวแกคงถามหมดแล้วถามแค่ว่า จะไปแต่งงานใช่ไหม  แค่นั้นเองค่ะ   ยังไงก็ขอให้เหล่าที่ว่าสะใภ้ทั้งหลายได้วีซ่ากันเร็วๆๆนะคะ 
วา  
Originally posted by Katie

สวัสดีค่ะคุณกรีนชื่อเก๋นะคะ จะขอถามหน่อยค่ะ ว่าจะหาอ่านเกี่ยวกับการขอวีซ่าคู่หมั้นได้ที่ไหนคะ แล้วเขาเรียกว่า Fiance' Visa เหมือนของอเมริกาหรือเปล่าพี่อยากรู้ว่าแฟนจะต้องตรียมเอกสารอะไรมาบ้างน่ะค่ะ พอดีแฟนเป็นสวีดิชแต่ทำงานอยู่ที่นอร์เวย์ แล้วเขาก็อยากให้ไปอยู่กับเขาที่นอร์เวย์ค่ะ จะได้ให้เขาเตรียมเอกสารมาให้ แล้วเอกสารทุกอย่างจะต้องยื่นในวันที่ไปขอวีซ่านี้เลยใช่ไหมคะ ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

Originally posted by peach

พี่ก้อกำลังรอวีซ่าคู่หมั้นอยู่ค่ะ ยื่นเอกสารตั้งแต่ 1 ต.ค. 52 ตอนนี้ก้อยังรออยู่ค่ะ แฟนสัมภาษณ์เมื่อ 10 ธ.ค.52 สัปดาห์ที่แล้วแฟนโทรไป UDI เค้าบอกว่าประมาณสิ้นเดือน มี.ค. ถึงจะรู้คำตอบ ก้อเลยได้แต่นั่งรอนอนรออยู่เนี่ยล่ะค่ะ ในวันที่ยื่นก้อไม่ได้สัมภาษณ์เลยค่ะ พี่ๆ(ไม่รู้มีกี่คนBig smile หรือเปล่า??)เพื่อนๆน้องๆในนี้ที่กำลังจะทำวีซ่าหมั้นยินดีแชร์นะคะ เป็นสมาชิกใหม่เช่นกันค่ะ

Originally posted by bee

ดีค้า บีค่ะ เหอะ ๆๆๆ รอเหมือน กันค่ะ ยื่น ๒๒ มค.นี่เองค่ะ เค้าบอกว่าประมาณ ๔ ถึง ๖ เดือนค่ะไม่รู้ว่าต้องรอนานแค่ไหน ก็ได้แต่ รอ ร ร ร ร   แล้วก้อ ร ค้าเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ ขอให้ผ่านเร็วๆ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะSleepy
Originally posted by Tutee

ขอแชร์ประสบการณ์ดัวยคน ชื่อต้อย สะใภ้นอร์เหมือนกัน ไม่ได้ขอวีซ่าคู่หมั้น แต่แต่งและจดทะเบียนที่ไทย 15 ธ.ค. 09 แต่ไปยื่นขอวีซ่า 11 ม.ค. 10 ไม่เคยไปนอร์เวย์มาก่อนยื่นวี 7 วันไม่ได้ , เลยบอกเจ้าหน้าที่ว่าขอเรสฯไป แต่เจ้าหน้าที่ทีตรวจเอกสารขั้นแรกแนะนำให้ยื่นวีซ่าท่องเที่ยวไปจะได้เร็วขึ้นเพราะสามีถือพาสปอร์ตประเทศสวีเดน ( แต่สามีมาทำงานที่นอร์เวย์เกือบ 20 ปี ) และให้ชื่อตั๋วเดินทางได้เลย,เที่ยวเดียว เลยชื่อตั๋วเดินทางวันที่ 26 ก.พ.นี้ (คืนวันที่ 25ก.พ.) ก่อนไปยื่นเจ้าหน้าที่ข้างใน แล้วยังถามเจ้าหน้าที่ข้างในอีกว่าชื้อตั๋วไปเที่ยวเดียวจะไม่มีปัญหาในการรอเรสฯเหรอ  แล้วเจ้าหน้าที่รับเอกสารเดินเข้าไปถามเจ้าหน้าที่ระดับสูงข้างในประมาณ 2-3 นาที มาบอกว่าไม่มีปัญหาค่ะ และให้ใบมาฟังผลอีก 3 อาทิตย์ ไม่ได้สัมภาษณ์ใดๆทั้งสิ้น และวันที่ 1 ก.พ. มาฟังผล วีซ่าผ่าน เจ้าหน้าที่ทีคืนหนังสือเดินทางยังกำชับเราอีกว่า เมื่อไปถึงนอร์เวย์แล้วให้รีบเอาเอกสารทั้งหมดไปยื่นที่ UDI เลยนะ วีซ่าในหนังสือเดินทาง เริ่ม 26 ก.พ. - 26 พ.ค.10  90วันพอดี  อย่ากรณีของต้อยจะเหมือน 7เดย์วีซ่า แต่เวลารอเรสฯน้อยกว่าแค่นั้นเอง และยังไม่เคยได้สัมภาษณ์ใดๆเลยจนเดียวนี้ หรือจะสัมภาษณ์ที่นอร์เวย์ (ใครเคยสัมภาษณ์ที่นอร์เวย์ บ้างบอกดัวยจ้า)  ขอเป็นกำลังใจว่าที่สะใภ้ทุกคน ที่รอเรสฯที่ไทยให้ได้เรสฯเร็วๆๆนะจ้ะ

Edited by benzy - 04 Mar 2553 at 00:37
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 18:24 - IP: 10.10.11.201 IP Information
Myklebust ถาม ใครมีประสบการณ์ขอวีซ่าท่องเที่ยวให้พ่อกับแม่บ้าง
Originally posted by Myklebust

สวัสดีค่ะ พี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนมีประสบการณ์ขอวีซ่าให้กับ พ่อและแม่มาเยี่ยมที่นอร์เวย์บ้างค่ะ ต้องการทราบว่าเอกสารทุกอย่างในการขอวีซ่า ต้องทำเป็นรายบุคคลหรือว่ารวมเอกสารชุดเดียวใช้ร่วมกัน กะว่าจะมาตอนซัมเมอร์นี้ค่ะ อีกอย่างพ่อกับแม่ไม่เคยเดินทางด้วยค่ะ ภาษาอังกฤษก็พูดไม่ได้ แต่กะว่าซื้อตั๋วบินตรงของการบินไทย กรุงเทพ - ออสโล ถ้าพี่ๆ เพื่อนคนไหนมีประสบการณ์ เล่าให้ฟังบ้างนะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ตอบ

ไม่เคยขอให้พ่อแม่เลยค่ะ คงจะรอช่วงซัมเมอร์ดูก่อนว่าพ่อกับแม่จะมาไหม  ซื้อตั๋วกับการบินไทยเขามีบริการให้อยู่แล้วค่ะ บอกว่าไม่เคยเดินทางเลย เขาจะดูแลอย่างดี แต่ต้องจ่ายค่าตั๋วแพงกว่าปกติหน่อย แต่ถ้ามายเชิญพ่อแม่มา คงต้องลงไปรับเอง และพาไปขอวีซ่า ไม่งั้นพ่อกับแม่ไม่ยอมเดินทางมาแน่ๆ Smile

เอกสารขอวีซ่าตามลิ้งค์ไปเลยค่ะ ขอออนไลน์จะไวหน่อย

ขั้นตอนการขอออนไลน์

รายการเอกสารที่ต้องเตรียม วีซ่าท่องเที่ยวแบบเยี่ยมสมาชิกในครอบครัวที่อาศัยอยู่นอร์เวย์

ภาษาไทย

ภาษาอังกฤษ
Mind (มาย)/Molde, Norway/ November 1976

Mind (มาย)/Molde, Norway/ November 1976

น้องมินท์ Mint_eye มีประสบการณ์ตรง แต่ตอนนี้คาดว่าคงอยู่เมืองไทย เรื่องเอกสารยื่น เคยได้ยินเพื่อนบอกว่า คนละชุดนะคะ ถ้าไงรอผู้มีประสบการณ์ตรงมายืนยันหรือให้ข้อมูลที่ถูกต้องอีกทีละกันค่ะ
Originally posted by Mint_eye

แฮ่ๆๆ  กลับมาถึงนอร์เวย์แล้วตามอ่านกระทู้ค่ะ  ได้กลิ่นพี่มายจุดธูปเรียกเลยเข้ามาตามอ่ะนะ

มิ้นเคยยื่นวีซ่าให้กับคุณพ่อคุณแม่ค่ะ  ส่วนเรื่องเอกสารนั้นก็เป็นเอกสารท่องเที่ยวธรรมดาทั่วไปค่ะ
เอกสารของพ่อกับแม่  ให้จัดแยกชุดค่ะการกรอกข้อมูลวีซ่าก็ให้แยกชุดค่ะ  แต่เอกสารของแฟนนั้นให้ใช้ชุดเดียวค่ะ
คือให้แฟนรับรองให้ทั้งสองคนเลยค่ะ  วีซ่าผ่านง่ายมากค่ะ สามวันเค้าก็โทรแจ้งให้ไปรับวีซ่าค่ะ

ส่วนเรื่องการเขียนจดมหายเชิญนั้นให้เขียนระบุความสัมพันธ์ของคุณพ่อคุณเราและสามีไปนะคะ  เขียนใหละเอียกว่าจะมาทำอะไรที่นี่
การเป็นอยู่อย่างไรค่าครองชีพใครจ่าย  และห้องพอเพียงหรือไม่ค่ะ  และอีกอย่างให้แนบสำเนาถ่ายเอกสารพาสปอร์ตเราและหน้าที่มีวีซ่าเราไปด้วยค่ะ  จะทำให้วีซ่าผ่านง่ายขึ้นและเป็นการลำดับความสัมพันธ์ของพ่อแม่เรากับสามีเราซึ่งเป็นผู้รับรองพ่อกับแม่เรา 

ถ้าเจ้าของกระทู้มีงานทำ  อาจจะช่วยแฟนรับรองอีกแรงก็ได้ค่ะ เอกสารจะแน่นขึ้นไปอีก  แต่ถ้ายังไม่มีงานทำก็ให้แฟนรับรองคนเดียวก็ได้ค่ะ
เพราะมิ้นก็ให้แฟนรับรองคุณพ่อคุณแม่ให้ค่ะ

ขอให้วีซ่าพ่อแม่ผ่านเร็วๆนะคะ  จะได้มาสนุกกับฤดูร้อนที่นี่ค่ะ  คุณพ่อกับคุณแม่ต้องชอบแน่ๆค่ะ
ฤดูร้อนปีนี้มิ้นว่าจะลองขอวีซ่าให้พี่สาวดูอ่ะค่ะ  จะได้เวียนกันมาเยี่ยมทั้งครอบครัว  แฮ่ๆๆๆ  SmileSmileSmile

ขอให้โชคดีค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 18:35 - IP: 10.10.11.201 IP Information
bunny_risAvatar ถาม visa for my son
Originally posted by bunny_ris

สวัสดีค่ะมาใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

พอดีว่าตอนนี้กำลังจะ ดำเนินการขอวีซ่าให้ลูกชายน่ะค่ะต้องรอนานเท่าไหร่ และ วีซ่า ของเด็กที่อายุ ไม่ถึงสิบแปดปีไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมถูกต้องไม๊คะ แล้ว เค้าสัมภาษณ์เด็กไม๊คะ อืม แล้วถ้าวีซ่าของเราอยู่ระหว่างดำเนินการรอแสตมป์ วีซ่า ของลูกต้องรอของแม่ผ่านก่อนหรือเปล่าค่ะ

คิดถึงลูกชายมากมาย
Bunny_ris
 ตอบ

สวัสดีค่ะมาใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

พอดีว่าตอนนี้กำลังจะ ดำเนินการขอวีซ่าให้ลูกชายน่ะค่ะต้องรอนานเท่าไหร่
ตอบ : กำหนดไม่แน่นอนค่ะ แต่เคยได้คุยกับพี่ที่ยื่นไป เขาบอกว่าสถานฑูตบอกให้รอ 4 เดือน แต่บางเคสฯ ไม่ถึงเดือนเรื่องก็ผ่านแล้ว

และ วีซ่า ของเด็กที่อายุ ไม่ถึงสิบแปดปีไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมถูกต้องไม๊คะ
ตอบ : ถามพี่ที่มีประสบการณ์มา (พี่นา) เขาบอกว่าไม่ต้องเสียค่ะ

แล้ว เค้าสัมภาษณ์เด็กไม๊คะ
ตอบ : รอคำตอบจากผู้มีประสบการณ์นะคะ เด็กยังไม่ถึง 18 ปี และแม่ไม่ได้พาไปขอวีซ่าเอง คงต้องมีการมอบฉันทะให้บุคคลอื่นทำธุระแทนนะคะ

อืม แล้วถ้าวีซ่าของเราอยู่ระหว่างดำเนินการรอแสตมป์ วีซ่า ของลูกต้องรอของแม่ผ่านก่อนหรือเปล่าค่ะ
ตอบ : มาด้วยวีซ่า 7 วัน เหรอคะ ถ้าแม่ยังไม่แสตมป์เรสฯ วีซ่าลูกคงต้องรอก่อนค่ะ แม่ต้องได้เรสฯก่อน เคยมีเคสแบบขอเรสฯ จากไทยมาพร้อมกันทั้งแม่และลูก ได้แสตมป์พร้อมๆกันค่ะ

คิดถึงลูกชายมากมาย

Bunny_ris
Originally posted by Nana

เพิ่งไปยื่นวีซ่าลุกมาค่ะ

คุณแม่ถือวีซ่า  7dayssหรือเปล่าค่ะ แต่เรื่องคุณแม่ยังรอวีซ่าอยู่นี้ไม่แน่ใจนะค่ะต้องถามสถานทูตอีกทีแต่ยังงัยก็ต้องให้สามีเป็นคนการันตี เพราะถ้าคุณแม่ยังไม่มีรายไดค่ะ ตามคุณสมบัติที่เขากำหนด ส่วนเรื่องการรอผลวีซ่านี้ประมาณ   2-4 เดือนค่ะ  บ้างเคสก็ได้เร็วขึ้นอยู่กับดวงค่ะ  ไม่แน่ใจว่าเขาเอาเกณฑ์ไหนวัด  บางคนได้เร็ว  แล้วต้องโทรตามที่  UDI  ด้วยค่ะ  มีอะไรสงสัยสอบถามได้ค่ะ  แต่ตอนนี้ยังอยู่เมืองไทยค่ะ
Originally posted by sasitorn_tuy

สวัสดีค่ะ เรายื่นเรสซิเด้น แม่ กับ ลูก ทีเดียวพร้อมกัน ค่ะ ทางสถานฑูตบอกว่า พิจารณาแม่เป็นหลักค่ะ แม่ผ่าน ลูกก็ผ่านตามแม่ไปเลยค่ะ เท่าที่อ่าน จขกท คงจะไป วีซ่า 7 day หรือป่าวค่ะ ถ้าไป 7 day ก็ตาม พี่ๆน้องๆ ตอบเลยค่ะ...โชคดีนะคะ ..ตุ๋ย ค่ะSmile

ได้เรสซิเดนท์แล้วค่ะ  แต่รอแสตมป์ เมื่อ ตอนที่ครบหนึ่งปีอยู่น่ะคะ

ได้เรสซิเดนท์แล้วค่ะ  แต่รอแสตมป์ เมื่อ ตอนที่ครบหนึ่งปีอยู่น่ะคะ

งั้นไม่มีปัญหาค่ะ ให้สามีเป็นคนการันตี
Originally posted by คุณแม่ลูกสองจ๊ะ

รุ่งขอให้ลูกเมื่อสามปีก่อนนะค่ะ ตามที่พี่มายบอกมาถูกต้องแล้วค่ะ และถ้าถามว่าเอาเกณฑ์ไหนวัดว่าช้าหรือเร็วนั้น ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นเรื่องของเอกสารประกอบคำร้องนะค่ะ คือ ตอนรุ่งยื่นนั้นเค้าบอกว่ารอ ๓ ถึง ๖ เดือน แต่ยื่นไปไม่ถึงเดือน สถานทูติก็โทรไปบอกคนทางบ้านว่าวีซ่าออกแล้ว ให้ไปติดต่อขอรับได้เลยค่ะ
ตอนยื่นเอกสารนั้น ไม่ว่าจะเป็นเอกสารสำคัญใดๆทั้งของรุ่งและของแฟน เราถ่ายเอกสารไปให้เค้าจนหมด ไม่ว่าเค้าจะถามเอาหรือไม่ก็ตาม กันไว้ดีกว่าแก้ เพราะตามทำเนียมนั้น เค้าวงเล็บไว้ชัดเจนว่า ทางสถานทูติสามารถขอเอกสารเพิ่มเติมได้โดยไม่จำเป็นต้องแจ้งล่วงหน้า และสรุปเอกสารที่ยื่นไปทั้งหมดเค้าเอาหมดทุกใบเช่นกันไม่มีตีกลับเลยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 18:39 - IP: 10.10.11.201 IP Information
แฟนเป็นชาวสวีดิชทำงานที่นอร์เวย์ ยังไม่ได้แต่งงานกันสามารถเดินเรื่องวีซ่าเพื่อไปนอร์เวย์ให้เราได้ไหม
KatieAvatar ถาม มีคำถามค่ะ 

แฟนเป็นชาวสวีดิชแต่ตอนนี้ทำงานที่นอร์เวย์ยังไม่ได้แต่งงานกันนะคะ  เขาสามารถเดินเรื่องวีซ่าเพื่อไปนอร์เวย์ให้เราได้ไหม คะ ใครพอจะทราบช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ
ตอบ
Originally posted by sasitorn_tuy

สวัสดดีค่ะ คุณ Avatar  สามีพี่เป็นชาวเยอรมัน แต่พี่ก็ยังสามารถ ใช้เชงเก้น ไปเยี่ยมได้เลยค่ะ ซึ่งตอนนั้น ที่พี่ไปเยี่ยมก็ยังไม่ได้แต่งงานเลยค่ะ ทำได้ ให้แฟนเป็นสปอนเซอร์ให้ หรือ เราการันตรีตัวเองค่ะ  หลักฐานต่างๆที่จะใช้ก็ดูเอาจากในเวปนี้ก็ได้ค่ะ หรือเชคกับสถานฑูตก็ได้..โชคดีนะคะ

พี่ตุ๋ย  Smile

สวัสดีค่ะคุณตุ๋ย ที่คุณตุ๋ยเขียนมานี่หมายความว่าคุณตุ๋ยขอวีซ่าที่สถานฑูตเยอรมันแต่ก็สามารถใช้วีซ่าที่ได้นี้ไปที่นอร์เวย์ได้ด้วยใช่ไหมคะ เพราะแฟนเป็นสวีดิช แต่เขาทำงานที่นอร์เวย์ ถ้าจะให้เขาเดินเรื่องให้ต้องให้เขาไปทำวีซ่าให้เราที่สถานฑูตสวีเดนและเราก็ใช้วีซ่านี้เข้าประเทศนอร์เวย์ได้ด้วยใช่ไหมคะ ขอโทษทีถามเยอะมากเพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

สวัสดีค่ะ คุณ Katie เราหมายความว่า คุณไปเดินเรื่องขอวีซ่าท่องเที่ยวที่สถานฑูตนอเวย์ได้เลยค่ะ แต่ต้องให้แฟนของคุณ ส่งเอกสาร การทำงาน และเอกสารทางการเงิน แบงค์ของเค้าอ่ะค่ะ แล้วก็ใบของ UDI ที่นอเวย์ สแตมป์ประทับตราจาก UDI มาให้เรียบร้อย และก็เขียนหนังสือเชิญคุณไปเยี่ยม เจอกันยังงัย มาเมืองไทยเยี่ยมคุณแล้วกี่ครั้ง ทำไมจึงต้องการให้คุณไปเยี่ยม และคุณจะไปอยู่กี่วัน กลับวันไหน พักที่ไหน ฯลฯ
สัก 1 หน้ากระดาษ เป็นต้น ไม่สำคัญว่าเค้าเป็นชาวสวีเดน และทำงานอยู่ที่นอเวย์   มันสำคัญตรงที่ตอนนี้เค้าทำงานและอาศัยอยู่ที่นอเวย์ ฉะนั้น เราก็เลยต้องขอวีซ่าจากสถานฑูตนอเวย์เพราะเราจะมานอเวย์   นอกเสียจากว่าเราจะไปสวีเดน เราก็ไปขอวีซ่าจากสถานฑูตสวีเดน  เป็นต้น
โชคดีนะคะ....ตุ๋ย ค่ะ Smile

Edited by benzy - 04 Mar 2553 at 00:33
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 18:52 - IP: 10.10.11.201 IP Information
บริษัทประกันที่สถานฑูตนอร์เวย์ยอมรับและเอเจนซี่จำหน่ายตั๋วเครื่องบิน ราคาประหยัด
seaflowerAvatar ถาม ช่วยแนะนำเอเจนซี่จำหน่ายตั๋วเครื่องบินหน่อยค่ะ
Originally posted by seaflower

มีกำหนดเดินทางไปนอร์เวย์ช่วงเดือนมิถุนายนค่ะ ไป 1 เดือน อยากขอความช่วยเหลือให้แนะนำเอเจนซี่จำหน่ายตั๋วให้หน่อยค่ะ อยากได้ตั๋วราคาประหยัด ขอแบบเอเจนซี่ที่เชื่อถือได้และบริการดีๆ นะค่ะ ลงที่ fly from Bangkok to Bergen ค่ะ ถ้าช่วยแนะนำเรื่องประกันการเดินทางด้วยก็จะดีค่ะ ขอบคุณมากๆนะค่ะ
ตอบ
Originally posted by tippi

ลองเสริทจากเวป www.finn.no ดูนะคะ มันจะขึ้นมาให้ราคาที่ถูกสุดในช่วงที่คุณเลือกเดินทางค่ะ ราคาบางทีถูกกว่าเอเจนซี่ที่ไทย แต่จะเสียอย่างค่ะ คือเปลี่ยนวันเวลาเดินทางไม่ได้ ยังไงก็ลองดูนะคะ
Originally posted by beste venn

พี่เคยใช้บริการของ BKKBOOKINGค่ะ บริการดี ประทับใจ น่ารักทุกคนเลยมีเบอร์มือถือของน้องที่ทำงานอยู่ที่นั่นค่ะ ชื่อ น้องยุ้ย ไม่รู้เขาจะเปลี่ยนเบอร์ไปหรือยัง
 น้องมลติดต่อสอบถามเรื่องประกันการเดินทางกับทางบริษัทนี้ได้ค่ะ ลองโทรไปเบอร์นี้นะคะ 089-5003185  www.bkkbooking.com

http://www.vipholidaytravel.co.th/flights.php?ccid=162&cid=4
คลิ๊กดูในรายละเอียดเรื่องของเวลาบินด้วยนะคะ ในรายการที่สามน่าจะบินได้อยู่ทีีราคาประมาณสองหมื่นห้ากรุงเทพฯ-ออสโลว์

Avatarบ่งบอกถึงความว่างและงบน้อยคะคุณน้องพยาบาล ประมาณว่าไปไหนมาไหนขอดีและถูกไว้ก่อนLOLTongue

จะช้าไปไหมคะ มีบริษัทเพื่อนค่ะ เชื่อถือได้แน่นอน เพื่อนกันๆ    www.loveholidaytour.com  ติดต่อ คุณตาล
Originally posted by benzy

หรือถ้าอยากซื้อประกันภัยการเดินทางเองก็ตามนี้เลยค่ะ

ALLIANZ C. P. General Insurance

Tel: 02 638 9000 

BUPA Health Insurance

9th Floor, Q-House Convent Building, 38 Convent Rd. Silom Bangrak, Bangkok 10500

Tel: 02 234 7755, 02 234 7680-87 ext. 730, 707 Website: www.bupathailand.com

Bangkok Insurance Public Company Ltd.

Bangkok Insurance Building, 25 South Sathorn Road, Bangkok  10120
Tel: 02 677 3777, 02 285 8888
Assist - Card / Universal Travel Link & Services Co.

184/105 19th Fl. Forum Tower, Rachadaphisek Road Huaykwang, Bangkok 10320

Tel: 02 645 3542-9  www.assist-card.com

Mondial Assistance (Thailand) Co., Ltd

29th Floor, Thanapoom Tower, 1550 New Petchburi Rd., Makasan, Rajthevi,

Bangkok 10400 Tel: 02 305 8512  www.mondial-assistance-thailand.com

New Hampshire Insurance Company

21st/23rd Floor, Siam Tower 989 Rama I Road, Pathumwan District, Bangkok 10330
Tel: 02 649 1999
AIG General Insurance (Thailand) Ltd.

181/19 Surawong Road, Suriyawong Bangrak, Bangkok 10500

Tel: 02 634 8888AIG Travel Assist +66 2 649 1346 (Hotline)

Phatra Insurance

252 Rachadaphisek Road, Huaykwang, Bangkok 10310

Tel: 02 290 3333  www.phatra.com

IAG Insurance (Thailand) Ltd. -NZI

24th Floor, Thanapoom Tower, 1550 New Petchburi Road, Makkasan, Rajthevi,

Bangkok 10400 Tel: 02 207 0266-85 www.iag.co.th

MSIG Insurance (Thailand) Co., Ltd

MSIG Building (8th floor), 1908 New Phetchburi Road, Bangkok 10310

Tel: 02 319 1199 : www.msig-thai.com

ACE Insurance Ltd.

Level 8, Abdulrahim Place, 990 Rama IV Road, Silom, Bangrak, Bangkok 10500

Tel: 02 611 4040  www.ace-ina.com/

CHUBB Insurance Co. Ltd.

27th Thabiya Plaza, 52 Silom Road, Bangrak, Bangkok 10500

Tel: 02 231 2640/2652 : www.chubb.com

Thai Health Insurance Co. Ltd

121/89 R S Tower Buiding, 31st Fl. Ratchadasaphisek Rd, Ding Daeng, Bangkok 10400 Tel. 02 642 3100

www.thaihealth.co.th

The Navakij Insurance Public Company 

100/50-55, 90/4-6, 26th Fl. Sathorn Nakorn Bldg North Sathorn Road, Silom, Bangkok 10500

Tel: 02 636 7900 www.navakij.co.thmailto:assist@assist-card.com

Chao Phaya Insurance Co.

3675 Krungthai Tractor Building, Rama 4 Road, Prakhanong, Klongtoey,

Bangkok 10111

Tel: 02 661 3355  www.cpyind.com

Muang Thai Insurance Co. Ltd.

252/79, 81-84 Muang Thai-Phatra Complex Tower 2 10-12 Fl., Rachadaphisek Rd., Huaykwang, Bangkok 10310

Tel: 02 665 4059, 01 987 2766  www.tins.commailto:chaophaya@cpyins.com

DHIPAYA Insurance

63/2 Rama 9 Rd, Huay Kwang, Bangkok 10310

Tel: 02 248 0059 Ext. 2079, 2080 : www.dhipaya.co.th

LMG Pacific Healthcare

Room 1206, 12th Floor, Liberty Square Building, 287 Silom Rd., Bangrak, Bangkok 10120 Tel: 02 631 1582-4

www.lmgpacifoc.com

AXA Assistance Co. Ltd.

Lumpini Tower, 23rd Floor, 1168/67 Rama 4 Road, Bangkok 10120

Tel: 03 679 7600  www.axa.co.th

THAIVIVAT Insurance Public Co. Ltd.

Thaivivat Insurance Bldg 71, Dindaeng Rd, Samsen Nai, Phaya Thai, Bangkok 10400 www.thaivivat.co.th

Generali Insurance (Thailand) Co., Ltd.

16th Floor, Unit 1601-1602, CRC Tower, All Seasons Place, 87/2 Wireless Rd., Lumpini, Patumwan, Bangkok 10330

Tel: 02 685 3828

Chartis Insurance (Thailand) Company Limited

9th Floor, Voravit Building,

222 Surawongse Road, Sipraya, Bangrak, Bangkok 10500

Tel: 02 649 1999

ขอบคุณมากๆค่ะคุณ dewwy คุณ benzy ไม่ช้าไปหรอกค่ะเพราะยังไม่ได้ซื้อ อิอิ ตอนนีคุณแฟนกำลังหาตั๋วอยู่เห็นส่งเมลล์ไปถามหลายเอเจนซี่แล้วค่ะประมาณว่าอยากให้เราสะดวกคุณท่านเลยจะให้เราขึ้นเครื่องจากสุราษฎร์ฯ บ้าง กระบี่บ้าง เพราะเห็นว่าขับรถจากบ้านที่นครศรีธรรมราชไปไม่ไกล มลก็งงอยู่ว่าบ้านเราก็มีสนามบินทำไมคุณแฟนลืมไปได้ทำเหมือนไม่เคยมา เฮอะๆConfused  แล้วทำไมจะต้องขับรถเพื่อไปขึ้นเครื่องที่สุราษฎร์หรือกระบี่ เพราะยังไงก็ต้องไปต่อเครื่องที่กรุงเทพอยู่ดี ก็เลยเลยปล่อยให้คุณแฟนมั่วอยู่หลายวัน อิอิLOLLOL แบบว่าขอแกล้งซะหน่อย Wink

สุดท้ายอดสงสารคุณแฟนไม่ได้ก็เลยบอกว่ายูหาตั๋วจาก BKK to Bergen ก็พอ Don't worry about me I can fly from Nakhon si thammarat to BKK without problem  อิอิ because I can find cheaper price more you find for me and today I buy ticket for my papa price 1,129 bath อยากให้เราไปก็ยุ่งแบบนี้แหละ อิอิ

my boyfriend said....

Short way and cheap, very good idea Look like I have smart wife to be Big smile

อันนี้แอบเอามานินทานิดนึงนะค่ะ ขำๆ แฟนใครเป็นแบบนี้บ้างค่ะ อิอิ

Edited by benzy - 04 Mar 2553 at 00:45
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 18:57 - IP: 10.10.11.201 IP Information
การขอวีซ่าให้ลูก

june.wanida Avatarถาม ใครมีประสบการณ์ขอวีซ่าลูก
Originally posted by june.wanida

ใครมีประสบการณ์ขอวีซ่าลูก เราต้องทำอย่างไรบ้างของขั้นตอนการขอวีซ่าลูก มีแพลนจะเอาลูกชายมาอยู่ด้วยเร็ว ๆ นี้คะ ลูกชายอายุ 7 ขวบคะSmile
ตอบ

รายการเอกสารตามลิ้งค์นี้ค่ะ

อ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Residence Permit (Family Immigration) ตามลิ้งค์ค่ะ
Originally posted by june.wanida

ในกรณีที่พ่อและแม่ไม่ได้จดทะเบียนสมสรกัน เราต้องขอหนังสือรับรองการอุปการะบุตรแต่เพียง
ผู้เดียว แล้วเราต้องมีหนังสือยินยอมจากพ่อของลูกด้วยไหม ?

การจดทะเบียนรับรองบุตร
บุตรที่เกิดโดยบิดามิได้จดทะเบียนสมรสกัน ถือว่าเป็นบุตรชอบด้วยกฎหมายของมารดาเพียงฝ่ายเดียว (อยู่กินกันซื่อ ๆ มีลูก ถือว่าเป็นลูกโดยชอบของแม่เท่านั้น) แต่กฎหมายเปิดโอกาสให้ชายจดทะเบียนรับรองบุตรได้ และถือเป็นบุตรโดยชอบด้วยกฎหมายของฝ่ายชายด้วย นับแต่วันจดทะเบียนรับรองบุตร หรือบิดามารดาได้จดทะเบียนสมรสกันภายหลัง หรือโดยคำพิพากษาของศาลให้เด็กนั้นเป็นบุตรของชายผู้เป็นบิดา
การจดทะเบียนรับรองบุตรจึงมี 2 วิธี คือ
1. การรับรองบุตรด้วยความสมัครใจของบิดา
หลักเกณฑ์ บิดาและบุตรต้องไปที่สำนักงานเขตหรืออำเภอ กิ่งอำเภอ หรือสถานฑูต สถานกงสุล ไทยในต่างประเทศแห่งใดก็ได้ ยกเว้นบุตรอายุไม่เกิน 15 ปี ไม่จำเป็นต้องนำบุตรไปด้วย ถ้ามารดาและบุตรไม่ไปด้วย นายทะเบียนจะมีหนังสือแจ้งไปยังฝ่ายที่ไม่มา เพื่อให้มาให้ความยินยอมหรือคัดค้านการจดทะเบียน ถ้าพ้น 60 นับแต่การแจ้งความของนายทะเบียนไปถึงถือว่าไม่ให้ความยินยอม ถ้ามารดาและบุตรอยู่ต่างประเทศจะขยายเวลาเป็น 180 วัน
2. โดยคำพิพากษาของศาล
หลักเกณฑ์ บิดามารดาหรือบุตรหรือผู้มีส่วนได้เสียฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งหากประสงค์จะให้มีการรับรองบุตร แต่ไม่สามารถดำเนินการโดยความยินยอมของทุกฝ่ายได้ จะยื่นคำร้องต่อศาลเพื่อให้ศาลมีมีคำพิพากษาให้มีการรับรองบุตรได้

พ่อของลูกได้จดทะเบียนรับรองบุตรไว้ไหมคะ ถ้าจดไว้ เขาต้องเซ็นให้เราเป็นผู้ปกครองบุตรแต่เพียงผู้เดียวก่อน ถ้าไม่ได้จด แม่มีสิทธิ์ตามกฏหมายดังข้อมูลข้างบนค่ะ

Avatar     พ่อของลูกได้จดทะเบียนรับรองบุตรไว้ไหมคะ
คะเขาจดทะะเบียนรับรองบุตร เราอยู่ด้วยกันประมาณ 4 ปีแล้วยังงี้เราต้องพาเขาไปที่อำเภอเพื่อเซ็นยินยอม แล้วถ้าเขาไม่ให้ความรวม         มือละ ไม่มีปัญหาใช่ไหมค่ะ คือจะทำหนังสือมอบอำนาจให้น้องสาวเดินเรื่องให้รวมทั้งวีซ่าด้วย

Avatarคะเขาจดทะะเบียนรับรองบุตร เราอยู่ด้วยกันประมาณ 4 ปี
        แล้วยังงี้เราต้องพาเขาไปที่อำเภอเพื่อเซ็นยินยอม แล้วถ้าเขาไม่ให้ความรวม         มือละ ไม่มีปัญหาใช่ไหมค่ะ คือจะทำหนังสือมอบอำนาจให้น้องสาวเดินเรื่องให้รวมทั้งวีซ่าด้วย
ช่วยน้องมายด์ค่ะ
การขอหนังสือรับรองบุตรไม่จำเป็นต้องเอาพ่อเด็กไปค่ะ  แต่ต้องหาพยายานบุคคล ไป  2 คน บางอำเภอจะเอาผู้ใหญ่บ้าน  และก็ญาติของเรา   1  คน ทางอำเภอเขาก็จะสอบถามเราว่าเป็นผู้อุปการะเลี้ยงดูบุคคลแต่เพียงผู้เดียวจริง ในกรณีนาก็ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับพ่อเด็ก

Edited by benzy - 04 Mar 2553 at 00:40
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 19:12 - IP: 10.10.11.201 IP Information
kimsun Avatarถาม ปัญหาเรื่องวีซ่าคู่หมั้น

สวัสดีพี่ ทุกคนอีกคะ พอดีว่าเพื่อนมีปัญหาฝากถามว่า ถ้าตัวเขากับแฟนรู้จักกันมานาน ประมาณ  2 ปี แต่เขาดัน stayover ประเทศอังกฤษเกินประมาณ  6 เดือนแล้วเขาจะมีปัญหาในการขอวีซ่าคู่หมั้นที่ประเทศนอร์เวย์หรือเปล่า??? เขาจะนำมาพิจารณาร่วมกันหรือเปล่าคะ??????
ตอบ

จากคำถามนะคะ
เพื่อนคุณมีแฟนสองคน?  ดิฉันหมายความว่า  เคยมีแฟนเป็นคนอังกฤษใช่ไหมคะ แล้ว ได้วีซ่าไปอังกฤษหกเดือน แต่อยู่เกิน

แล้ว ตอนนี้ ก็ มีแฟนเป็นนอร์เวย์ และกำลังจะยื่นวีซ่าคู่หมั้น

เอ่อ ดิฉันเข้าใจถูกต้องไหมคะ

ดิฉันไม่ทราบว่า เขาจะเอาพิจารณาร่วมด้วยไหม

เอ่อ แล้วเขามีเขียนอะไรบ่งบอกไว้ในพาสปอร์ตไหมคะว่าอยู่เกิน

อังกฤษ ไม่ได้อยู่ในกลุ่มเชงเก้นด้วย

เอ้า  พี่มายว่าไง LOLLOLLOLLOL( อิอิ โยนให้พี่มาย )

เพื่อนเขามีแฟนคนเดียวเป็นคนนอร์เวย์ ตอนที่รู้จักกันเขาคบกันที่อังกฤษโดยที่ฝ่ายชายบินมาเยียมและเขาก็ไปเยียมกันที่นอร์เวย์ แต่เขาไม่ได้บอกแฟนเขาเพราะเขาอยากเจอแฟน พอกับบ้านเขาก็ถูกถ่ายรูปและเขียนบันทึก และพิมพ์ลายนิ้วมือนะ  ปัญหาคือเขากำลังจะยื่นวีซ่าคู่หมั้นนะ แต่ไม่รู้ว่าจะมีผลกระทบหรือเปล่ากับการขอวีซ่าที่นอร์เวย์นะคะ กรุณาตอบด้วยคะ

คิดว่าวีซ่าคู่หมั้น ไม่น่าจะมีปัญหาค่ะ  เพราะฝ่ายชาย ไม่ใช่คนอังกฤษ  แต่ถ้าวีซ่าไปอังกฤษ ไม่แน่ค่ะConfused ขอให้โชคดีค่ะ

คิดเหมือนหนูคิดเลย แต่ก็ไม่แน่ใจนะ บอกเพื่อนไม่ถูก แต่ถ้ามีคนรู้ และประสบการณืก็ดีจะได้แนะนำเขาถูก

เคสนี้ไม่เคยได้ยินมานะคะ ถ้าขอวีซ่าท่องเที่ยวไม่ผ่าน 100% (อังกฤษไม่ได้อยู่ในเชงเก้นก็ตาม) แต่จะขอวีซ่าคู่หมั้นแล้วมาแต่งงานในนอร์เวย์นั้นคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา เพราะสาเหตุหนึ่งคือคุณยังคบแฟนคนเดิม และสถานฑูตไม่สามารถห้ามคนแต่งงานกันได้ถ้าความสัมพันธ์ชัดเจนพอ หรือคุณสมบัติไม่ขัดต่อกฎหมายนอร์เวย์ แต่จะรอพิจารณานานแค่ไหนนั้น บอกไม่ได้ค่ะ

Avatar  พี่ขา   สถานฑูตทำบาปมากเลยนะคะนั่น ถ้าไม่ให้วีซ่าคู่หมั้น หุหุ

ขอโทษนะ พี่มาย  ถ้าเพื่อนไปแจ้งหาย รวมทั้งทำการยกลิกเล่มแล้วทำใหม่แล้วเขาจะรู้หรือไม่ แต่เล่มเก่าของเพื่อนก็เป็น อี พาสปอร์ตนะ แต่เขามีพาสปอร์สองเล่ม เล่มเก่าเป็นแบบเดิมนะ เพราะใช้จนหน้าหมด แต่อีเล่มใหม่เพิ่งใช้นะ ก็งงกับนางอีพาสปอร์ตว่ามันทึกอะไรบ้าง

พี่ขา   สถานฑูตทำบาปมากเลยนะคะนั่น ถ้าไม่ให้วีซ่าคู่หมั้น หุหุ
สถานฑูตนอร์เวย์ใจดีออก อีกไม่นานเราก็ยึดครองได้ทั้งภาคเหนือ กลาง ใต้ ออก ตก ของนอร์เวย์แล้ว ประเทศไทยจะมีเมืองขึ้นแล้ว Wink 

ขอโทษนะ พี่มาย  ถ้าเพื่อนไปแจ้งหาย รวมทั้งทำการยกลิกเล่มแล้วทำใหม่แล้วเขาจะรู้หรือไม่ แต่เล่มเก่าของเพื่อนก็เป็น อี พาสปอร์ตนะ แต่เขามีพาสปอร์สองเล่ม เล่มเก่าเป็นแบบเดิมนะ เพราะใช้จนหน้าหมด แต่อีเล่มใหม่เพิ่งใช้นะ ก็งงกับนางอีพาสปอร์ตว่ามันทึกอะไรบ้าง
 มายไม่มีความรู้ตรงจุดนี้เลยค่ะ ถึงแจ้งหาย จำไม่ได้ว่าแบบฟอร์มกรอกวีซ่า Residence Permit แบบใหม่ มีให้ระบุว่าเคยเดินทางออกนอกประเทศกี่ครั้ง ที่ไหนบ้าง และเคยถูกปฏิเสธวีซ่าไหม ถ้ามีให้กรอก เราไม่ควรกรอกข้อมูลเท็จ เพราะเขาอาจะเช็คขอมูลเราย้อนหลังได้ (อันนี้ไม่แน่ใจนะคะ) รอผู้รู้มาตอบอีกทีละกันค่ะ
 แต่มายว่าขอวีซ่าคู่หมั้นคงไม่มีปัญหาหรอกค่ะ เพราะเป็นการขออนุญาตเข้านอร์เวย์ระยะยาว (ถ้าแต่งงานแล้วแสตมป์ต่อ) แต่ถ้าเป็นเคสของประเทศอเมริกา เช่นไปเที่ยวอเมริกา แล้ว อยู่เกินกำหนด กลับเมืองไทยและแต่งงานกับคนอเมริกาอีก อันนี้มีปัญหาแน่ค่ะ เพราะอเมริกามีบทลงโทษชัดเจนมาก มีคนที่รู้จัก รอมา 2 ปี แล้วหลังแต่ ยังไม่ได้ไปอยู่กับสามีเลยค่ะ ไม่รู้ว่าใกล้จะพ้นโทษแล้วได้วีซ่าเมื่อไหร่ 
Originally posted by nartlada

พี่ชอบการตอบของน้องมายมากเลย น้องเป็นคนที่มีความรู้ มากกว่าอายุ พี่ขอชม Tongueอ่านแล้วเข้าใจง่าย ชอบทุกคำตอบ และข้อคิดเห็นที่ให้กับทุกคนในทุกกระทู้ การให้ความคิดเห็นของน้องก็ให้ด้วยความเต็มใจที่จะช่วยทุกคนที่มีปัญหาดีใจกับสะใภ้นอรเวร์นะค่ะที่มีเพื่อนที่น่ารัก....พี่ตั๊ก
Originally posted by Nick

อ่านแล้วมีความรู้ขึ้นมามากมายเลย พี่มายอธิบายได้กระจ่างจริงๆ แต่วีซ่าคู่หมั้นคงรอฟังผลนานแน่ๆเลยอ่า แต่ไม่เป็นไรสู้ๆๆๆๆค่ะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 19:17 - IP: 10.10.11.201 IP Information
kimsun Avatarถาม เปลี่ยนนามสกุล

สวัสดีพี่ทุกคน มีเรื่องอย่างถามหลังจากที่ได้รับวีซ่าคู่หมั่นแล้ว และทำพิธีแต่งงานที่ประเทศนอร์เวย์เราสามารถเปลี่ยนนามสกุลตามสามีได้หรือไม่ แล้วต้องทำอย่างไรคะ
ตอบ

เปลี่ยนได้ค่ะ แค่ให้สามีกรอกในแบบฟอร์มการจดทะเบียนสมรสค่ะ( ไม่ค่อยแน่ใจนะคะว่า เขาเรียกอะไร แต่เขามีให้กรอกค่ะ ว่าเราจะใช้นามสกุลไหน)

ปัจจุบันนี้ ดิฉันยังใช้นามสกุลตัวเองอยู่ค่ะ เพราะมีปัญหาคือ

1.หลังจดทะเบียนที่นอร์เวย์เสร็จแล้ว ดิฉันอยากมีนามสกุลแบบฝรั่งๆบ้าง เลยเปลี่ยนไปใช้ของแฟน พร้อมนามสกุลตัวเองอยู่ตรงกลางค่ะ แต่ก็ต้องมีเหตุให้เปลี่ยนใหม่เป็นนามสกุลเดิมจากเมืองไทยเนืองจากว่า
1.1 มีปัญหาเรื่องวีซ่า คุณตำรวจไม่สามารถแสตมป์วีซ่าให้ได้ เพราะว่า ชื่อนามสกุล (ที่เปลี่ยนไปใช้ของสามี) ไม่ตรงกันกับชือ สกุลในพาสปอร์ต
คุณตำรวจบอกว่า ชื่อ สกุลต้องเหมือนกันกับในพาสปอร์ต ดิฉันก็เลยโทรไปถามสถานฑูตเรื่องขอเปลี่ยนพาสปอร์ต เล่มใหม่  จนท สถานฑูตบอกว่า ทำใหม่ได้ แต่ ชื่อ สกุลจะยังเหมือนเดิม เพราะ
1.2  ชื่อ สกุล ในพาสปอร์ต ก็เอามาจากชื่อสกุลในบัตรประชาชน ซึ่ง ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนใหม่ ยังเป็นนามสกุลเดิมจากเมืองไทยอยู่ 
สุดท้าย ก็เลยต้องเปลี่ยนไปใช้นามสกุลเดิมจากเมืองไทย เพื่อให้ได้วีซ่าค่ะ

(เหตุเนื่องจากว่า หลังแต่งงานที่นอร์เวย์  ยังไม่ได้กลับเมืองไทย เพื่อเปลี่ยนชื่อสกุลตามสามี เอกสารทุกอย่าง ยังเป็นชื่อ สกุลจากเมืองไทยค่ะ)
พาสปอร์ตดิฉันจะหมดอายุปีหน้าค่ะ
กำลังคิดว่า จะรอเปลี่ยนใหม่ทีเดียวตอนขอพาสปอร์ตนอร์เวย์จะดีไหมหนออออBig smile

ขอบคุณมากมากเลยคะ เป็นความรู้ใหม่ที่ไม่เคยรู้ว่าถ้าแต่งงานแล้วยังไม่ไปเปลี่ยนเอกสารที่ไทยก็ไม่สามารถใช้นามสกุลของสามีได้ เพราะว่าตอนแรกนึกว่าสามารถใช้ได้เลยแล้วกับมาเปลี่ยนที่ไทยได้

ของคุณน้องนนท์ ต่างกับของพี่ ของพี่เปลี่ยนชื่อที่นี้เหมือนกันค่ะชื่อเก่ามันยาวไปแล้วครบรอบเปลี่ยนชื่อใหม่ Big smile 18ปีเปลี่ยนครั้งอิอิพอดีเปลี่ยนช่วงจังหวะก่อนวีซ่าปีแรกหมดอายุพอวีซ่าของปีใหม่ หมายถึงปีที่ 2 เขาก็เปลี่ยนเป็นชื่อใหม่ให้เลยค่ะ แต่ว่านามสกุลพี่จดทะเบียนและแต่งมาจากไทย เลยไม่มีปัญหาเรื่องนามสกุลน้องนนท์เปลี่ยนเขาไม่ให้เหรอค่ะเอ...แล้วตอนจองตั๋วกลับไทยพี่ควรจะใช้ชื่อให้ตรงกับพาสปอร์ทหรือใช้ชื่อให้ตรงกับวีซ่าค่ะเนี๊ยะ

ตำรวจไม่ยอมให้วีซ่าค่ะพี่แตง  เรื่องมากนะเนี้ย ตำรวจคอมมูนนี้  หุหุหุ  

เอ...แล้วตอนจองตั๋วกลับไทยพี่ควรจะใช้ชื่อให้ตรงกับพาสปอร์ทหรือใช้ชื่อให้ตรงกับวีซ่าค่ะเนี๊ยะ

ล้อเล่นหรือเปล่าคะนั่น  Big smile

ถามจริงค่ะคุณน้องพี่ว่าพี่ควรใช้ชื่อให้ตรงพาสสิใช่ป่ะ เพราะพาสต้องใช้เข้าไทย เพราะพี่กะว่ากลับไทยจะเปลี่ยนบัตรประชาชนที่โน้นให้ตรงกับที่นี้ค่ะ

Avatarมีเพื่อนคนไทยที่เรียนห้องเดียวกันค่ะ  คือกรณีเดียวกันกับน้องเลย ไปแสตมป์ครั้งแรกไม่ได้เพราะนามสกุลในข้อมูลไม่ตรงกับพาสปอร์ต คือแกใช้นามสกุลสามี แต่แกมาเปลี่ยนที่นี้ ไม่ได้เปลี่ยนมาจากไทย  ไปครั้งที่สอง แกเอาสามีไปด้วยอธิบายให้  ยูดีไอฟัง แกก็ได้แสตมป์  แต่ ยูดีไอ บอกว่าให้ไปติดต่อสถานทูตไทยที่ออสโล  เรื่องเปลี่ยนไปใช้นามสกุลกับสามี เขาจะแนะนำว่าทำยังงัย  น้องลองโทรไปถามสถานทูตไทยที่ออสโลดูนะค่ะ  แต่เพื่อนพี่ยังไม่ได้โทรไปถ้าได้ข้อมูล จะแจ้งอีกทีนะค่ะ แต่กรณีของพี่เปลี่ยนมาจากเมืองไทยใหม่ๆๆๆ ถ้าเปลี่ยนมาจากไทยอย่าลืมแปลใบเปลี่ยนชื่อมานะจ๊ะ แล้วให้กงสุลรับรองด้วยค่ะ ถ่ายบัตรใหม่ ทำพาสปอร์ตใหม่  แต่ตอนกลับมานอร์เวย์ผ่าน  ตม.ให้ยื่นพาสฯเก่าก่อนเพราะจองตั๋วกลับชื่อเดิม  นามสกุลเดิม  แต่ก็เตรียมใบเปลี่ยนชื่อ และพาสฯใหม่ไว้ถ้าเขาถามเราก็เอาให้เขาดู  แต่ถ้าเขาไม่ถามก็ไม่ต้องจ๊ะ  พี่เพิ่งกลับมาจากไทย ยังไม่ได้ไปยื่นเอกสารเลย  ถ้างัยได้ข้อมูลแล้วจะแจ้งอีกทีจ้า 

Originally posted by Gee

มาแอบเก็บข้อมูลห้องนี้ก่อนเผื่อเปลี่ยนใจอยากเปลี่ยนนามสกุลกับเขาบ้าง เอ หรือควรจะพูดว่า เผื่อมีคนชวนไปใช้นามสกุลของเขาบ้าง อิอิSmileขอบคุณคำถามและคำตอบที่มีประโยชน์คะ

Avatar  คงไม่ดีกว่าค่ะพี่ ขอบคุณมากค่ะ   หนูรอเปลี่ยนพาสทีเดียวเลย ตอนนี้ไม่รีบ นามสกุลไทยนี่แหละ  ให้คนนอร์คมันงงชื่อเรา และเขียนชื่อเราไม่ถูกมั่ง อิอิ แอบสะใจเล็กน้อย ไม่ใช่อะไรหรอกค่ะ คือ เวลาส่งเวร รับเวรชื่อคนไข้ มีหนูคนเดียวที่งง ต้องถามตลอด ว่า ชื่ออะไรน่ะ ทีนี้แหละ ให้เขางงชื่อเรามั่ง  หุหุหุLOLLOLBig smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 19:28 - IP: 10.10.11.201 IP Information
การขอวีซ่าท่องเที่ยวโดยมีเพื่อนการันตรีวีซ่าให้
Numnoi Avatar ถาม Visa Norway
Originally posted by

รบกวนผู้มีความรู้ด้วยนะครับ พอดีเพื่อนสมัยประถมเพิ่งกลับมาจากนอร์เวย์และชวนไปเที่ยว ผมต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างครับ ที่สำคัญเพิ่งออกจากงานประจำเมื่อเดือนธันวาคม 2552  เลยไม่มีใบผ่านงาน  แต่ตอนทำงานประจำผมได้วิ่งสเตทเม้นไว้สองเล่นของงานประจำ 1 เล่ม และงานที่รับมาทำเองอีก 1 เล่ม  แบบนี้ใช้บัญชีที่เรารับทำงานเสริมได้รึป่าวครับ ( มีสัญญาเช่าซื้อรถยนต์อีก 1 คัน และสลากออมสินอีก 1 ฉบับ เพื่อการัตตีว่าเราไปแล้วมีภาระผูกพันว่าเราต้องกลับ ) ต้องให้เพื่อนเซ็นต์หนังสือเชิญรึป่าวครับ (แล้วหนังสือเชิญเค้าเขียนกันแบบไหนครับ มีตัวอย่างรึป่าวครับ ) ต้องให้เพื่อนเซืนต์เป็นสปอนเซอร์ให้เรารึป่าวครับ(แต่เราจ่ายเองอ่ะ)  วีซ่าจะได้ผ่านง่าย  แล้วต้องทำประกันสุขภาพด้วยรึครับ ทำได้ที่ไหนบ้างครับ ราคาเท่าไหร่ครับ  แล้วที่เค้าจองตั้วเครื่องบินกัน จองได้ที่ไหนครับ ( เราต้องจองกลับพร้อมกับเพื่อนเลยรึป่าวครับ เพื่อนจะกลับประมาณเดือนเมษายนนี้ครับ แต่เพื่อนยังไม่ได้จองตั่วกลับเลยมีมีตั๋วเครื่องบินเพือ่นไปยืนยันอ่ะครับ ) มีแต่หนังสือเดินทางของเพื่อนเท่านั้นครับ  รึควรทำวีซ่าแบบไหน และเตรียมเอกสารอย่างไร รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ 
ตอบ

ถ้าพอมีเวลาก็ลองคลิ๊กเข้าไปที่ห้องสะใภ้นอร์เวย์http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=3941&PID=136716#136716 และลองอ่านดูรายละเอียดเพิ่มเติมดูนะคะ แล้วถ้ายังมีข้อสงสัยใดๆ เพิ่มเติมก็กลับมาตั้งคำถามใหม่ (ขอโทษนะคะตอนที่โพสท์นี้คิดว่าตั้งคำถามไว้ที่หน้าบ้านใหญ่LOLTongueDead)

การขอวีซ่าท่องเที่ยวนั้นสามารถทำได้โดยให้เพื่อนการันตรีวีซ่าให้ แต่เราก็ควรที่จะมีหลักทรัพย์ เงินสดคงเหลือในบัญชี ณ วันยื่นเรื่อง และหรือทรัพย์สินที่พอจะให้ทางสถานทูตมองเห็นได้ว่าคุณมีกำลังมากพอที่จะไปท่องเที่ยวยังประเทศนอร์เวย์และกลับมาใช้ชีวิตหลังจากท่องเที่ยวได้อย่างไม่เดือดร้อน
ควรมีหนังสือชี้แจงถึงความสัมพันธ์ในความเป็นเพื่อนของคุณทั้งสองว่ามีมากแค่ไหน ถ้ามีรูปร่วมกันตั้งแต่สมัยเด็กจนถึงปัจจุบันก็ควรแนบมาด้วย หลักฐานในการติดต่อหรือสายสัมพันธ์ที่มีต่อกันที่ผ่านมา วัตถุประสงค์ในการเดินทางไปท่องเที่ยวในครั้งนี้ เอกสารดังกล่าวข้างต้นนั้นเป็นเพียงเอกสารเพื่อช่วยเพิ่มน้ำหนักในการพิจารณาเท่านั้นถ้าไม่มีก็คงไม่น่าจะเป็นอะไร
ในส่วนตัวผู้ยื่นขอถ้ามีเงินฝากในบัญชีหรือทรัพย์สินส่วนตัวมากพอที่จะเที่ยวยุโรปตามจำนวนวันที่จะยื่นขอวีซ่าไปแล้วนั้นก็ไม่น่าจะมีปัญหา เรื่องไม่มีใบผ่านงานเราอาจจะมีหนังสือชี้แจงเพิ่มเติมหรือเตรียมคำตอบให้กับเจ้าหน้าที่สถานทูตก็ได้ว่าเราเพิ่งออกจากงานเมื่อปลายปีที่ผ่านมาและช่วงก่อนที่จะเริ่มต้นหางานใหม่เราต้องการที่จะพักผ่อน(ประมาณนั้น)กรณีที่ปัจจุบันมีงานเสริมทำก็สามารถระบุมาได้ว่าเราทำงานเสริมอะไรอยู่และทางที่ดีควรมีหลักฐานในการทำงานเสริมดังกล่าวนั้นแนบมาด้วยเพราะการกล่าวอ้างด้วยวาจาแต่เพียงอย่างเดียวนั้นคาดว่าทางสถานทูตคงว่าด้วยเอกสารอ้างอิงที่มีที่มาที่ไปมากกว่าคำพูดปากปล่าว
ในส่วนของสัญญาเช่าซื้อรถยนต์ก็สามารถนำมาแนบการยื่นเรื่องได้แต่มองแล้วไม่น่าจะมีน้ำหนักอะไรมากนัก อาจจะต้องดูด้วยว่าผ่อนไปได้นานแค่ไหนและมูลค่าของรถเท่าไหร่
เรื่องตัวอย่างหนังสือเชิญนั้นในปัจจุบันนี้ทางสถานทูตมีแบบฟอร์มให้เลย คิดว่าในลิ้งค์จากห้องสะใภ้นอร์เวย์ที่นำมาแปะให้น่าจะมีลิ้งค์ของหนังสือเชิญอยู่ แต่จริงๆ แล้วหนังสือเชิญก็สามารถให้เพื่อนพิมพ์ขึ้นมาและชี้แจงความสัมพันธ์ดังที่ได้กล่าวไว้ในตอนต้น พร้อมทั้งระบุอย่างชัดเจนด้วยว่าในช่วงเวลาที่เดินทางมาท่องเที่ยวนั้นมีแพลนว่าจะไปเที่ยวไหนกันบ้างและต้องระบุด้วยว่าตลอดระยะเวลาดังกล่าวเราจะพักอาศัยอยู่กับคนที่ออกหนังสือเชิญให้
กรณีที่เป็นเพื่อนชวนเพื่อนไปเที่ยวและทำหนังสือเชื้อเชิญทางสถานทูตคงไม่สนใจว่าเพื่อนคุณหรือคุณเองเป็นคนออกค่าใช้จ่ายในครั้งนี้เพราะความสัมพันธ์ฉันท์เพื่อนถ้ากล่าวอ้างว่าเพื่อนเป็นคนออกค่าใช้จ่ายในครั้งนี้ทางสถานทูตก็อาจจะไม่เชื่อก็เป็นได้ อยากให้มองว่าคุณทำอย่างไรก็ได้ให้คนที่มองมายังคุณเชื่อให้ได้ว่าคุณเดินทางไปครั้งนี้เพื่อไปท่องเที่ยวจริงๆ และคุณไปแล้วจะกลับมาใช้ชีวิตตามปกติสุขยังประเทศไทยตามระยะเวลาที่วีซ่ากำหนดจริงๆ ถ้าการท่องเที่ยวเพียงสองสัปดาห์หรืออย่างมากหนึ่งเดือนก็พอจะมองได้ว่าคุณไปเพื่อเที่ยวจริงๆ แต่ถ้ามากกว่านั้นอาจจะยากซักหน่อยเพราะค่าใช้จ่ายทุกอย่างในนอร์เวย์สูงมากมาก แค่ค่ารถเมล์เที่ยวเดียวราคาต่ำสุดก็ประมาณ 15 โครน หรือเจ็ดสิบห้าบาท
การซื้อประกันการเดินทางสามารถซื้อได้กับนายหน้าค้าประกันทุกที่ตามวงเงินประกันที่ทางสถานทูตกำหนด แต่ก่อนที่จะซื้อประกันการเดินทางเราควรต้องถามทางผู้ขายด้วยว่าถ้าวีซ่าไม่ผ่านเราจะต้องสามารถคืนได้ด้วย ส่วนใหญ่แล้วเค้าจะหักเราไว้ประมาณยี่สิบเปอร์เซ็นต์ มีตัวแทนขายประกันซึ่งมีสำนักงานอยู่มากมายแถวๆ สถานทูต หรือบริษัทประกันทั่วไปก็สามารถซื้อประกันการเดินทางได้คะ ราคาคงประมาณ 3000-6000 บาท อยู่ที่การคุ้มครองของประกันการจองตั๋วเครื่องบินก็สามารถจองผ่านอาเจนซี่ได้ การจองตั๋วนั้นให้ทำการจองเพียงอย่างเดียวโดยยังไม่ต้องทำการจ่ายชำระหรือยืนยันการจองเพราะถ้าวีซ่าไม่ผ่านเราจะได้ไม่ต้องเสียตังค์ฟรี เอกสารในการขอวีซ่าท่องเที่ยวโดยให้เพื่อนออกหนังสือเชื้อเชิญจะต้องมององค์ประกอบของเพื่อนด้วยว่าตอนนี้เพื่อนทำอาชีพอะไรในนอร์เวย์ ได้เสียภาษีถึงเกณฑ์ที่ทางสถานทูตกำหนดไว้หรือไม่ เพื่อนเองต้องมีเอกสารเตรียมมาเพื่อการันตรีเราในการท่องเที่ยวด้วยเพียงแค่สำเนาหนังสือเดินทางอย่างเดียวนั้นไม่พอ เอกสารคร่าวๆ ของผู้การันตรีที่พอจะจำได้ก็คือ หนังสือรับรองเงินเดือนย้อนหลังสามเดือน แบงค์สเตทเม้นท์ย้อนหลังหกเดือน หนังสือรับรองการเสียภาษีปีล่าสุด หนังสือเชิญ สำเนาพาสปอร์ท และที่สำคัญหนังสือเชิญที่ต้องมีการแสตมป์รับรองเอกสารจากทางยูดีไอในประเทศนอร์เวย์ถ้าไม่มีเอกสารดังกล่าวข้างต้นแต่ต้องการเดินทางไปเที่ยวนอร์เวย์พร้อมกับเพื่อนก็คงต้องขอเป็นวีซ่าท่องเที่ยวเหมือนการท่องเที่ยวโดยทั่วไปนั่นคือเราจะต้องมีการจองโรงแรมที่พักในนอร์เวย์ และนำหนังสือจองดังกล่าวแนบเรื่องขอวีซ่า จะต้องมีแผนการท่องเที่ยวอย่างชัดเจนว่าจะไปเที่ยวที่ใดในวันที่เท่าไหร่ พักที่ไหน ประมาณนั้น ถ้าพอมีเวลาว่างก็เข้าไปอ่านตามลิ้งค์ของบ้านสะใภ้นอร์เวย์ดูนะคะเผื่อบินพร้อมเพื่อนในเดือนเมษายนนี้ไม่ได้ก็บินตามไปในภายหลังโดยให้เพื่อนส่งเอกสารการรับรองการขอวีซ่าดังกล่าวมาให้แล้วเราค่อยยื่นเรื่องตามไปเพราะในขณะนี้วีซ่าท่องเที่ยวสามารถขอทางอินเตอร์เน็ทโดยใช้เวลาไม่ถึงสัปดาห์ก็ทราบผลแล้ว
Originally posted by Numnoi

ขอบคุณครับคุณ Nidnoi_Aalesund   สำหรับคำแนะนำที่มอบให้  ถ้าต้องมีเอกสารของเพื่อน (เอกสาร ของผู้การันตรีที่พอจะจำได้ก็คือ หนังสือรับรองเงินเดือนย้อนหลังสามเดือน แบงค์สเตทเม้นท์ย้อนหลังหกเดือน หนังสือรับรองการเสียภาษีปีล่าสุด หนังสือเชิญ สำเนาพาสปอร์ท และที่สำคัญหนังสือเชิญที่ต้องมีการแสตมป์รับรองเอกสารจากทางยูดีไอในประเทศ นอร์เวย์) แบบนี้นี้วีซ่าคงจะผ่านยากแล้วหละครับ เพราะเพื่อนไม่ได้ทำเรื่องและเตรียมเอกสารมาเลยครับ  แล้วเพื่อนจะขอเอกสารเหล่านี้จากสถานฑูตได้มั้ยครับ เช่น ข้อมูลการเสียภาษีประจำปี หนังสือเชิญที่ต้องแสตมป์รับรองเอกสารจากทางยูดีไอ หรือให้ทางพ่อเพื่อนส่งเอกสารของเพื่อนจากนอร์เวย์มาได้รึป่าวครับ หรือมีทางไหนอีกบ้างครับ แนะนำด้วยครับ
ส่วนเรื่องผ่อนรถยนต์ผมผ่อนมาได้ 2 ปีแล้วครับ รถ Honda CRV ครับ มีระยะเวลาผ่อน 5 ปีครับ น่าจะพอใช้ได้มั้ยครับ
แล้วถ้าขอวีซ๋าไปแค่ 30 วัน พอไปถึงนอร์เวย์แล้วเราสามารถขอขยายเวลาเป็น 90 วันได้มั้ยครับ   ขอบคุณครับ

เพื่อนจะขอเอกสารเหล่านี้จากสถานฑูตได้มั้ยครับ เช่น ข้อมูลการเสียภาษีประจำปี หนังสือเชิญที่ต้องแสตมป์รับรองเอกสารจากทางยูดีไอ หรือให้ทางพ่อเพื่อนส่งเอกสารของเพื่อนจากนอร์เวย์มาได้รึป่าวครับ
เอกสารทั้งหมดไม่สามารถขอจากสถานทูตนอร์เวย์ประจำประเทศไทยได้ ในส่วนของเอกสารการเสียภาษีประจำปีอันนี้ก็ให้ทางบ้านของคุณเพื่อนถ่ายเอกสารและนำเอกสารดังกล่าวไปแสตมป์รับรองสำเนาถูกต้องแล้วส่งมาให้ได้ ส่วนแบบฟอร์มการันตรีวีซ่าของทางยูดีไอคงให้ผู้อื่นทำแทนไม่ได้เพราะต้องมีลายเซ็นต์ของผู้การันตรี หรืออีกนัยนึงทำได้ก็คือให้ทางบิดาหรือมารดาของเพื่อนเป็นผู้การันตรีเราไปก็ขอให้ท่านส่งเอกสารต่างๆ ของท่านมา หนังสือเชื้อเชิญก็เป็นท่านพิมพ์เชิญเราและให้เหตุผลพร้อมอธิบายถึงความสัมพันธ์

เรื่องผ่อนรถนั้นสามารถแนบไปได้แต่น้ำหนักมีมากแค่ไหนนั้นตอบให้ไม่ได้จริงๆ คะ แต่ถ้าเรามีเงินในบัญชีมากพอกับการท่องเที่ยวยุโรปสามสิบวันและกลับมาใช้ชีวิตที่ไทยได้ตามปกติสุขก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

ระยะเวลาที่ได้รับอนุมัติในวีซ่านั้นเป็นกี่วันเราจะต้องกลับมายังประเทศไทยไม่เกินระยะเวลาที่เราได้รับอนุญาต ไม่สามารถทำเรื่องยืดเวลาขออยู่ต่อได้แน่นอน(กรณีวีซ่าท่องเที่ยว)นอกเสียจากคุณเจ็บป่วยถึงขนาดล้มหมอนนอนเสื่อ หรือเกิดอุบัติเหตุอันเป็นเหตุให้ไม่สามารถกลับได้ตามเวลาก็อาจจะทำเรื่องอยู่ต่อได้อีกนิดหน่อยแต่ต้องมีเอกสารชี้แจงอย่างเด่นชัดถึงปัญหาดังกล่าวที่ทำให้คุณไม่สามารถบินกลับได้ตรงตามเวลา

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ และคำแนะนำที่มอบให้ มีประโยชน์มากครับ ผมคุยกับเพื่อนแล้วครับ เพื่อนคงกลับไปทำเรื่องที่นอร์เวย์ก่อนประมาณเดือนเมษายน และจะส่งหนังสือเชิญและเอกสารกลับมาให้ครับ
ถ้ากรณีนี้น่าจะมีโอกาสผ่านมากกว่าครับ และถ้าผมเอารูปถ่ายตอนที่เพื่อนมาเที่ยวเมืองไทยแนบไปด้วย จะมีโอกาสมากขึ้นมั้ยครับ ว่าเพื่อนเก่ากลับมาเจอกันแล้วชวนไปเที่ยวที่บ้านที่นอร์เวย์อ่ะครับ  น่าจะขอวีซ่าอีกทีคงประมาณเดือนพฤษาคมอ่ะครับ  ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ  ถ้าไม่รังเกียจมีเมล์มั้ยครับ

ถ้าไม่รังเกียจมีเมล์มั้ยครับ
รังเกียจคงไม่รังเกียจหรอกคะ หรือถ้ารังเกียจก็ไม่สามารถพิมพ์หน้าบ้านเยี่ยงนี้ได้เพราะอาจจะเสียภาพลักษณ์LOLTongue สวัสดีอย่างเป็นทางการอีกครั้งนะคะและยินดีเป็นอย่างยิ่งถ้าพอจะทำตัวให้มีประโยชน์กับผู้อื่นบ้าง

อาจมองว่าทำไมไม่มีใครเข้ามาตอบเลย อย่าเพิ่งน้อยเนื้อต่ำใจไปนะคะเพราะนี่คือปกติวิส้ยของสาวบ้านนอริเกะ ถ้ามีใครคนใดได้ให้ข้อมูลไปแล้วและข้อมูลที่ให้ครบถ้วนหรือไม่มีอะไรที่ต้องเพิ่มเติมเพื่อนเพื่อนพี่พี่ท่านอื่นก็จะไม่เข้ามาตอบข้อมูลซ้ำ อย่าได้น้อยใจในวาสนาหรือคิดว่าเป็นคนใหม่พอมาตั้งกระทู้อะไรก็ไม่ได้รับความสนใจ

ในช่วงนี้ยังพอมีเวลาก็เข้าไปอ่านในกระทู้ข้อมูลที่บ้านสะใภ้นอร์เวย์ไว้เผื่อจะได้มีแนวทางให้วีซ่าผ่าน รูปถ่ายล่าสุดที่มีกับคุณเพื่อนและหรือรวมรูปถ่ายเก่าๆ ในสมัยยังเยาว์ด้วยก็ยิ่งดีคะไม่ต้องเยอะแต่ถ้าได้เป็นช่วงปีที่แตกต่างกันไปก็จะดีมากเพราะจะได้มองเห็นความสัมพันธ์ของทั้งสองที่มีมาตลอด(ถ้าเป็นไปได้)มีอะไรก็แวะเข้ามาถามในห้องแชร์ความทุกข์แบ่งปันความสุขของสะใภ้นอร์เวย์ก็ได้คะเพราะคิดว่าสาวๆ บ้านนอริเกะจะเข้ากระทู้นั้นกันทุกวันอย่างแน่นอนเผื่อใครมาเจอคำถามก่อนจะได้ตอบให้ก่อน

จำได้ว่าเคยตอบกระทู้คุณไปครั้งหนึ่งแล้วที่หน้ารวม

เพื่อนคุณอายุเท่าไหร่คะ ถือพาสปอร์ตนอร์เวย์ หรือวีซ่าถาวรหรือเปล่า มีงานทำประจำและมีรายได้ที่เสียภาษีตามเกณฑ์ที่ UDI หรือ สถานฑูตนอร์เวย์กำหนดไว้หรือไม่

เรื่องขอวีซ่าท่องเที่ยว และการเตรียมเอกสารต่างๆ รวมถึงขั้นตอนการกรอกแบบฟอร์มออนไลน์และการนัดยื่นเอกสารและสัมภาษณ์ ดูได้ที่เวปสถานฑูตนอร์เวย์ค่ะ

Invitation from the reference (Schengen visa) (ให้ผู้การันตีอ่าน และโหลดแบบฟอร์มจดหมายการันตีแล้วกรอกข้อมูลตามจริงไปค่ะ)

แบบฟอร์มการันตีของ UDI เพื่อนคุณต้องให้ UDI ที่สถานีตำรวจใกล้บ้านเซ็นต์และสแตมป์ให้ แล้วส่งให้คุณพร้อมเอกสารอื่นๆ ถ้าวีซ่าผ่านสถานฑูตจะคืนให้ใบหนึ่ง เวลาเดินทางเข้านอร์เวย์สามารถโชว์เอกสารนี้ที่ ตม. เชงเก้น ทุกที่ที่ผ่านค่ะ

ป.ล. ถ้าได้วีซ่าแล้ว พยายามอย่าทำผิดกฏวีซ่าท่องเที่ยวนะคะ เพราะถ้าทำนั่นคือคุณอาจจะไม่มีโอกาสได้วีซ่าเข้านอร์เวย์และกลุ่มประเทศเชงเก้นอีก

ขอบคุณครับคุณ  Nidnoi_Aalesund  (นิดหน่อย) ใช่รึป่าวครับ ถ้าผิดขออภัยด้วยครับ  TongueTongueTongue  รูปตอนสมัยเด็กๆ คงจะไม่มีแน่ๆเลยครับ เพราะนามมากแล้วครับ สัก 20 ปีได้แล้วอ่ะครับ คงต้องเอาปัจจุบันแหละครับ  ไม่ได้น้อยใจอะไรครับ แค่คุณนิดหน่อยเข้ามาให้คำแนะนำก็รู้สึกประทับใจแล้วครับ หวังว่าถ้าได้ไปนอร์เวย์คงมีโอกาสได้พบกันนะครับ รึมาเมืองไทยก่อนที่ผมจะได้วีซ่าไปนอร์เวย์ก็นัดทานข้าวกันได้นะครับ  แล้วผมจะแวะไปพูดคุยในบ้านสาวนอริเกะนะครับ

ขอบคุณครับคุณ
Sweetiemind (มายด์) ใช่รึป่าวครับ ถ้าผิดขออภัยด้วยครับ TongueTongueTongue คุณมายด์เคยตอบให้ผมแล้วครับ แต่ผมเองยังไม่ค่อยเข้าใจ เลยมาโพสถามใหม่อีกครั้งครับ  เพื่อนตอนนี้ 34 แล้วครับ ถือพาสปอร์คนนอร์เวย์แล้วครับ เพื่อนย้ายตามพ่อไปอยุ่นอร์เวย์ตั้งแต่ประมาณประถม 5 ได้ครับ   เพราะผมเองก้อเพิ่งเจอเพื่อนมีปีที่แล้วตอนต้นปี  ก้อเลยให้เบอร์ติดต่อกันไว้ พอเพื่อนกลับมาไทยตอนต้นปีนี้อีกครั้ง โทรมาหาผม พอดีเพิ่งออกจากงานก้อเลยอยากพักผ่อนก่อนเริ่มหางานใหม่ เพื่อนเลยไม่ได้เตรียมเอกสาร  เพื่อนบอกว่าเค้ากลับนอร์เวย์ก่อนแล้วจะทำเรื่องหนังสือเชิญและส่งเอกสารต่างๆกลับมาให้ครับ ขอบคุณอีกครั้งนะครับสำหรับลิงค์เรื่องเอกสารต่างๆ ที่นำมาให้ครับ เช่นกันนะครับ ถ้าผมได้ไปนอร์เวย์คงมีโอกาสได้พบกันนะครับ รึมาเมืองไทยก่อนที่ผมจะได้วีซ่าไปนอร์เวย์ก็นัดทานข้าวกันได้นะครับ  แล้วผมจะแวะไปพูดคุยในบ้านสาวนอริเกะนะครับ 
ปล. สาวนอริเกะนี่น่ารักกันทุกคนเลยครับ  อิอิ ขอบคุณคุณ
natacha_sea ด้วยนะครับที่เป้งกำไรใจให้ครับ  TongueTongueTongue
Originally posted by pannawon

sa wat dee ka. my coputer have thai.i neet visa for live here how can i do?
and now am in norway just frist time.i be with my boyfriend in 4 year but not marrid yet.
if i want to marrid here i can do ro not.and i have my documen too.but if i can not marrid  here how can i do?
and than we have have the kisd i mean the kisd about me and my boyfriend he is here now.
and now my kisd she have passpot of norway already. just me how can i d`? please help
thank u

Originally posted by pannawon

sa wat dee ka. my coputer have thai.i neet visa for live here how can i do?
and now am in norway just frist time.i be with my boyfriend in 4 year but not marrid yet.
if i want to marrid here i can do ro not.and i have my documen too.but if i can not marrid  here how can i do?
and than we have have the kisd i mean the kisd about me and my boyfriend he is here now.
and now my kisd she have passpot of norway already. just me how can i d`? please help
thank u

ถ้าตอนนี้ถือวีซ่าท่องเที่ยวอยู่ ไม่อยากแนะนำให้จดที่นอร์เวย์ กลับไปจดที่ไทยให้เรียบร้อย แล้วขอวีซ่า 7 วัน เข้านอร์เวย์อีกทีดีกว่าค่ะ วีซ่าคุณจะได้ง่ายอยู่แล้ว เพราะมีลูกถือพาสนอร์เวย์

Avatar เข้าใจว่ามาด้วยวีซ่าท่องเที่ยวแล้วอยู่เลยวีซ่าจนมีลูกแล้วใช่ไหม๊ค่ะ
ถ้ากรณีแบบนี้ไม่แน่ใจว่าจะขอเรสฯอยู่แบบดูแลลูกได้หรือเปล่านะค่ะลองให้แฟนปรึกษา UDI ดีกว่าไหม๊ค่ะ
คือเคยมีบางคู่ที่มาด้วยวีซ่าท่องเที่ยวแล้วมาจดทะเบียนที่นี้นะคะ แต่ไม่อยากแนะนำเพราะอาจมีปัญหาตามมาภายหลัง จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามแต่ถ้าคุณอยากอยู่ดูแลลูกและอยากอยู่ที่นี้ก็คงต้องจดทะเบียน หรือไม่ก็ลองปรึกษา UDI ดูค่ะ

Avatarอย่างนี้ดีไม๊คะ ถ้าคิดว่าอยากคุยหรือสอบถามข้อมูลกับใครเป็นพิเศษ รบกวนพีเอ็มบอกเบอร์โทรศัพท์ของคุณให้กับเราๆ พี่พี่น้องน้องที่นี่ยินดีให้คำปรึกษาและพี่พี่น้องน้องที่นี่ที่อยู่มาระยะนึงแล้วสามารถให้คำปรึกษากับคุณได้ทุกคน

ภาษาอังกฤษที่ใช้อยู่นั้นไม่ง่ายต่อความเข้าใจเลยคะ และมองดูว่าคุณเองอาจจะมีปัญหาในการอธิบายหรือตั้งคำถามเป็นภาษาอังกฤษ ดังนั้นเพื่อความรวดเร็วและความถูกต้องของทั้งผู้ถามและผู้ตอบ ขอให้ส่งพีเอ็มเบอร์โทรของท่านให้กับผู้ที่ท่านต้องการถามข้อมูลนะคะ

Edited by benzy - 04 Mar 2553 at 00:47
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 19:37 - IP: 10.10.11.201 IP Information
PippiAvatar ถาม เรื่องของสาวโสดกับใบรับรองโสด
Originally posted by Pippi

สวัสดีสาว ๆ บ้านนอริเกะค่ะ ชื่อหน่อยนะคะ ตอนนี้หน่อยเป็นออแพร์อยู่ที่นอร์เวย์ เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกเมื่อไม่นาน  แต่ก่อนหน้านี้ก็แอบดูอยู่ห่าง ๆ อย่างห่วง ๆ มานานแล้วค่ะ Wink  เคยมาตั้งกระทู้สอบถามเกี่ยวกับเรื่องวีซ่าไว้บ้างแล้ว   วันนี้ออแพร์ขี้สงสัย อยากรู้ว่า

Starถ้าหากต้องการใบรับรองโสดจากเมืองไทย กรณีที่ไม่สามารถกลับไปขอเองได้ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ และหากกลับไปขอด้วยตัวเองที่เมืองไทย จะมีวิธีการอย่างไรบ้าง รบกวนพ่อแม่พี่น้องที่พอจะทราบข้อมูล ช่วยให้คำตอบด้วยค่ะ Smile

Starมีใครเคยยื่นเรื่องจดทะเบียนสมรสในนอร์เวย์บ้างคะ ต้องทำอย่างไรบ้าง

Star มีสาว ๆ บ้านนอริเกะท่านใดที่มาเรียนต่อ ทำงานหรือเป็นออแพร์ เมื่อจบแล้วได้ยื่นขอจดทะเบียนสมรสที่นอร์เวย์บ้าง
 จากสาวโสดที่ไม่อยากจะโสดแย้ววววEmbarrassed

ตอบ
Originally posted by Apsara

กรณีที่ไม่ได้มาขอเองพี่ไม่แน่ใจนะคะว่าจะสามารถทำได้ เพราะจากการที่พี่ไปดำเนินการขอเอง เนี่ยรู้สึกเลยว่าน่าจะเป็นตัวเราเดินเรื่องเองเท่านั้น แต่ก็รอพี่ๆคนอื่นๆมาตอบละกันเนอะ...
กรณีที่ขอด้วยตนเองก็ให้น้องไปขอได้ที่ที่ว่าการอำเภอที่น้องอยู่ (ถ้าเป็นเด็กบ้านนอก..อิอิLOL    หรือเด็กกรุงเทพก็ไปขอที่เขต) หาพยานไปด้วย สองคน เป็นพ่อแม่พี่น้อง หรือญาติเราก็ได้ ของพยานให้ถ่ายสำเนาบัตรประชาชนไปด้วย ส่วนของผู้ขอก็มีทะเบียนบ้าน บัตรประชาชนถ่ายสำเนาให้เรียบร้อย
 หลังแจ้งความประสงค์ต่อเจ้าหน้าที่เขาจะให้กรอกคำร้อง และสำภาษณ์ทั้งผู้ขอ และพยานแล้วก็รอเจ้าหน้าที่พิมพ์หนังสือแป๊บนึง เสร็จแล้วก็จ่ายค่าธรรมเนียมยี่สิบบาทเป็นอันเรียบร้อย

การขอใบรับรองโสดนั้นเราจะต้องเป็นผู้ไปยื่นขอด้วยตนเองเพราะต้องมีการเซ็นต์ในเอกสารต่อหน้าเจ้าหน้าที่เขตด้วย ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ก็ตามที่น้องจอยบอกไว้ด้านบนเลยคะ

ขอใบรับรองโสด ให้ใครขอให้ก็ได้ค่ะ  แต่ว่าต้องมีการเซ็นต์มอบอำนาจค่ะ และถ่ายเอกสารบัตรประชาชนไปด้วยค่ะ

พอดีว่าดิว เคยให้คุณแม่ไปขอให้น่ะค่ะ  แบบว่าไม่ได้ไปเอง คุณแม่จัดการให้เสร็จสรรพ ไม่มีปัญหาค่ะ   ตอนนั้น ให้คุณแม่แฟกซ์เอกสารมาให้ และดิวโหลดจากในเน็ตเอาด้วยต่างหากค่ะ  แล้วก็กรอกเอกสาร เซ็นต์ส่งไปรษณีย์ให้คุณแม่จัดการให้  แต่ว่ารบกวนเช็คดูอีกที ว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้างน่ะค่ะ  

ขอบคุณพี่จอยกับพี่นิดหน่อยนะคะ ที่ให้ข้อมูล บ้านนี้อบอุ่นจริง ๆ Wink

คือถ้ามันไม่ยุ่งยากมากและเป็นไปได้ หน่อยก็อยากจะยื่นเรื่องที่นี่เลยค่ะ แต่เมื่อตะกี้ได้คุยกะเพื่อนอีกคนนึง เค้าว่าถ้าไม่ได้กลับไทยไปขอเอกสารด้วยตัวเอง ก็ต้องไปยื่นเรื่องที่สถานทูตไทยในออสโลว์เพื่อขอใบมอบอำนาจส่งกลับไปให้คนที่บ้านขอเอกสารใบรับรองโสดให้เรา อันนี้ไม่แน่ใจว่าถูกต้องรึเปล่า ยังไงรอผู้รู้มาช่วยยืนอีกทีค่ะ

แต่ถ้าหน่อยต้องกลับไปเยี่ยมอีพ่ออีแม่ (เป็นเด็กบ้านนอกของแท้และดั้งเดิมค่ะพี่จอย LOL) ก็คงต้องไปขอด้วยตัวเองอย่างที่พี่ ๆ ว่าแหล่ะค่ะ

แต่ความสงสัยยังไม่จบไม่สิ้นค่ะพี่ ๆ

Starหลังจากได้ใบรับรองโสดแล้ว ถ้าหน่อยจะแปลเองและเซ็นรับรองว่าเป็นผู้แปลเองได้หรือไม่?
คือตอนที่ทำเอกสารขอวีซ่าออแพร์เมื่อปี 2008 หน่อยก็ทำเองทั้งหมดไม่ได้มีปัญหาแต่อย่างใด คราวนี้ก็อยากจะประหยัดตังค์(อีกแล้ว) แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะยังเป็นไปได้หรือเปล่า มีใครเคยมีประสบการณ์ในการรับรองการแปลด้วยตัวเองบ้างคะ

Star ใครเคยมาจดทะเบียนสมรสในนอร์เวย์บ้างคะ ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง  พยายามหาข้อมูลในเว็บไซต์ แต่หาไม่เจอเลยค่ะ
 หน่อยหาข้อมูลมาหลายวันก่อนหน้านี้ ตอนนี้เริ่มจับต้นชนปลายไม่ถูกแล้วค่ะ สงสัยต้องค่อยเป็นค่อยไปกระมัง Confused นี่พิมพ์ไปก็เริ่มงงค่ะพ่อแม่พี่น้อง เอาเป็นว่าขอแค่นี้ก่อนเด้อแล้วจะมาทำตัวเป็นคนขี้สงสัยใหม่

Avatarึ     เอกสารที่คุณดิวว่าคุณแม่แฟกซ์มาให้นั้นคือใบรับรองโสดหรือคะ แล้วที่โหลดจากเน็ตนั้นคือเอกสารอะไร แล้วเซ็นต์อะไรส่งกลับไปให้คุณแม่ทางไปรษณีย์คะ คุณดิวยื่นเรื่องขอจดทะเบียนสมรสที่นอร์เวย์รึเปล่าคะ ?เว้ากันซื่อ ๆ คือไม่รู้เรื่องขั้นตอนขอจดทะเบียนสมรสที่นอร์เวย์เลยค่ะConfused หวังว่าคงไม่เบื่อที่จะตอบคำถามหน่อยนะคะ

ดิวไม่ได้แต่งที่นอร์เวย์ค่ะ  พอดีตอนนั้นมีธุระต้องใช้ใบรับรองโสด แต่ไม่มีเวลากลับไปทำเอง หุหุหุก็เป็นเอกสารมอบอำนาจน่ะค่ะที่ต้องกรอกรายละเอียดและเซ็นต์ส่งให้คุณแม่ไปยื่น แต่เอกสารอื่นต้องเช็คในเวปของเขตดูนะคะ มันนานละ ดิวลืมไปแล้วค่ะ
Originally posted by คุณแม่ลูกสองจ๊ะ

จากที่เคยยื่นขอแต่งงานวันนั้น (ปี ๒๐๐๕ ) (ซึ่งตอนนี้ไม่รู้ว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างนะค่ะ) เอกสารที่ใช้คือ ทะเบียนบ้าน (แปลทั้งเล่ม) ใบสูติบัตรของคุณ(แปล) ใบรับรองความเป็นโสด(แปล)  พาสของคุณ (ถ่ายเอกสารทุกหน้าที่มีวีซ่า และหน้าแรกด้วย) ส่วนของแฟนคุณนั้นเค้าจะรู้เองน้อ
...หากมีอะไรตกหล่น พี่จะมาเพิ่มให้นะค่ะ...จำไม่ค่อยได้ ชักหลงๆละ และอย่าลืม เอาเอกสารที่แปล
แล้วทุกตัวไปส่งเพื่อการตรวจสอบและแสตมป์ที่กระทรวงการต่างประเทศด้วยนะค่ะ
 การแปลเอกสารคุณสามารถทำเองได้ค่ะ เพียงแต่ต้องผ่านการตรวจสอบจากกระทรวงการต่างประเทศด้วยว่าถูกต้องทุกอย่างแล้วลงตราประทับ แค่นี้ก็เรียบร้อยค่ะ เอกสารของพี่พี่ก็แปลเองเซ็นต์เองค่ะ
ขอให้โชคดีนะค่ะส่วนคำถามข้อหนึ่งนั้น...ทำแบบนั้นน่ะถูกแล้วค่ะ

Avatarขอบคุณพี่รุ่งค่ะ ขอเรียกพี่เลยละกัน Smile (ถึงแม้อายุเราจะพอ ๆ กันค่ะ)   

หน่อยคงเอาเอกสารที่เคยแปลเองเมื่อครั้งกระโน้นมาอัพเดทข้อมูลบางส่วน อันได้แก่

-    ทะเบียนบ้าน(แปลทั้งเล่ม)
                -    ใบสูติบัตร (แปล)
                -    ใบเปลี่ยนชื่อ(แปล)  

ส่วนที่ต้องมีเพิ่มคงจะเป็น
               -  ใบรับรองโสด (แปล)
                -  พาสปอร์ต ต้องแปลหน้าแรกและทุกหน้าที่มีวีซ่าด้วยรึเปล่าคะ? (ถามกันซื่อ ๆ เลยค่ะเพื่อความชัวร์ เพราะมีวีซ่าบางประเทศเป็นภาษาแขกค่ะConfused)
เรียงเป็นข้อๆ แต่ยังไม่แน่ใจว่าเอกสารครบถ้วนรึเปล่า ยังรอผู้รู้ท่านอื่น ๆ มาเพิ่มเติมค่ะ

พาส ไม่ต้องแปลนะจ๊ะ อิอิ คือมันก็เป็นภาษาปะกิดอยู่แว้วอะค่ะ อิอิ
Originally posted by peeratajohn

ของพี่ พี่ให้แม่ขอให้ เพราะตอนนั้นอยู่นอร์เวย์และไม่ใด้เซ็นต์ใบมอบอำนาจอะไรเลยค่ะ เพิ่งให้แม่ขอมาเมื่อเดือนที่แล้วนี้เองค่ะ ลองให้คุณแม่ไปติดต่อที่เขตดูนะคะ แล้วให้ท่านบอกเหตุผลที่เจ้าตัวมาเองไม่ใด้ แม่พี่บอกไม่ยากเลยค่ะ
Originally posted by YimYim

สวัสดีค่ะ คุณหน่อยยิ้มก็จดทะเบียนที่นี่เหมือนกันค่ะ และมีหลายๆอย่างที่ทำเหมือนกันค่ะ
1.ขอใบรับรองความโสด ยิ้มก็ไม่ได้กลับไปขอที่เมืองไทยหรอกค่ะ ให้แม่ไปขอให้ที่ว่าการอำเภอค่ะไปโดยไม่มีหนังสือมอบอำนาจก็ขอความเห็นใจเค้าว่าเราไม่สะดวกเดินทางกลับ (พอดีว่าอยู่บ้านน๊อกบ้านนอกค่ะก็เลยของ่ายหน่อย) แต่เพื่อนยิ้มบ้านเค้าในกรุงเทพเค้าก็ให้แม่ไปขอให้แต่เขตไม่ให้เค้าบอกว่าจะต้องให้เพื่อนส่งหนังสือมอบอำนาจไปก่อนซึ่งก็ต้องไปขอที่สถานทูตที่ออสโลนะคะ
2.แปลเอกสารเองเซ็นต์รับรองเอง อันนี้ก็ทำได้เลยค่ะ เพราะยิ้มก็ทำแบบนั้นแล้วก็เอาไปให้สถานทูตประทับตรารับรองให้ค่ะ
3.เอกสารที่ต้องใช้  ทั้งหมดต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษ สถานทูตประทับตรารับรอง มีดังนี้ค่ะ
    1. ใบรับรองความโสด
     2.บัตรประจำตัวประชาชน (ของไทยนั่นแหละนะคะเผื่องง)
     3.ทะเบียนบ้า่น แปลทั้งเล่ม
     4. หนังสือรับรองการเกิด (ใบเกิด)
      5.ใบเปลี่ยนชื่อ(ถ้ามี)

เวลาคุณหน่อยเอาเอกสารที่แปลไปให้สถานทูตประทับตราอย่าลืมเอตัวจริงไปด้วยนะคะ เผื่อลืมเหมือนเพื่อนยิ้มต้องวิ่งกลับมาเอาเอากสารที่โรงแรม ขอให้โชคดีนะคะ

2.แปลเอกสารเองเซ็นต์รับรองเอง อันนี้ก็ทำได้เลยค่ะ เพราะยิ้มก็ทำแบบนั้นแล้วก็เอาไปให้สถานทูตประทับตรารับรองให้ค่ะ

คุณ Yim Yim  หมายถึงสถานทูตที่ออสโลว์ใช่รึเปล่าคะ?

ใช่ค่ะสถานทูตที่ออสโลว์จะประทับตราว่าเราแปลถูกต้องตามต้นฉบับน่ะค่ะ

Originally posted by angel_mom

Originally posted by angel_mom

อยากถามว่าใบรับรองโสด ใบเดียว ใช้ได้นานแค่ไหนคะ หรือว่าจำกัดช่วงเวลา ขอคำแนะนำด้วยค่ะTongue

ใช้เวลานานแค่ไหนหมายถึงอะไรคะ จะถามว่าสถานทูตใช้เวลาในการตรวจสอบและประทับตรานานแค่ไหนหรือเปล่าคะ ถ้าหมายถึงแบบนั้นของยิ้มเองยื่นเอกสาร 5 ชุด ตอนเช้ารอรับตอนบ่ายค่ะ คงแล้วแต่ว่าช่วงนั้นจะมีเอกสารยื่นให้สถานทูตตรวจสอบมากแค่ไหนน่ะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะคุณยิ้ม อืมม หมายถึง สมมติว่า ใบรับรองโสดลงวันที่ 23 กพ 53 แล้วมีกำหนดมั้ยว่า ใบรับรองนี้ มีอายุ 6 เดือน หรือ ใช้ได้ตลอด ในระหว่างที่เราไม่ได้ไปจดทะเบียนสมรสกะใคร

Avatarยิ้มก็เคยได้ยินแต่หนังสือรับรองความเป็นโสดหรือสถานภาพการสมรสต้นฉบับที่ออกจากอำเภอของไทยมีอายุไม่เกิน 6 เดือน แต่ก็ไม่แน่ใจค่ะรอผู้รู้มาช่วยตอบดีกว่านะคะ
ถึงยังงัย ก้ขอบใจมากนะคะ พี่คงต้องไปขอใหม่อีกที เพราะ เกือบ 2  ปีแว้วววOuch

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 19:42 - IP: 10.10.11.201 IP Information

ไม่ติดค่ะ แต่ add favorite ไว้เลย รู้จักเว็บนี้จากการ search หาข้อมูลประเทศนอร์เวย์หลังจากยื่นวีซ่ามาระยะหนึ่ง ช่วงนี้กำลังรอวีซ่าคู่หมั้นอยู่ค่ะและต้องการหาข้อมูลการเตรียมเอกสารการศึกษา  แต่ก้อเตรียมไว้แล้วสำหรับวิชาชีพ,ปริญญาและ transcript เป็นภาษาอังกฤษ ไม่รู้ว่าจำเป็นไหมสำหรับวุฒิ ม.6 เพราะยังอ่านได้ไม่หมดเลยค่ะ เยอะมากๆ 
ขอบคุณสะใภ้ทุกคนด้วยความจริงใจที่นำข้อมูลดีๆและมีประโยชน์มากๆมาให้หาอ่านได้ง่ายๆ ClapClapSmile

Avatarหลักฐานทางการศึกษาที่จะนำมาเทียบวุฒิที่นอร์เวย์จะต้องหิ้วมาตั้งแต่วุฒิม.6 เลยคะ

มีประโยชน์มากๆสำหรับคนที่กำลังเตรียมตัว คงจะต้องรีบแปล ม.6 แล้วล่ะค่ะ อ่านมาว่าเราต้องเอาวุฒิไปเทียบที่ nokut ใช่ไหมค่ะ เอ่อ!! ขอถามรุ่นพี่อีกข้อนะคะ เราต้องไปติดต่อเทียบวุฒิอย่างไร
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 19:49 - IP: 10.10.11.201 IP Information
coffee.black Avatarถาม สะใภ้นอเวย์ช่วยด้วย

Originally posted by coffee.black

เรื่องมีอยู่ว่ามีพี่สาวลูกค้าคนหนึ่งแกไป AU ในวีท่องเที่ยวอยู่จนเกินวีที่ได้ เพราะทำงานหาเงินส่งทางบ้าน อยู่ทีโน่นมา 4 ปีแล้ว แต่งงานจดทะเบียนกับหนุ่มออสซี่มา1ปี ตอนนี้อยากกลับบ้าน ทำยังไงถึงจะกลับไปได้อีกและกลับมาแล้วนานเท่าไหร่ถึงจะกลับไปโน่นได้อีก มีขันตอนอะไรบ้างคะ พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยหน่อยคะ  ที่ขอหั้ยบ้านนอเวย์ช่วยก้อเพราะpost ไปแล้วบ้านออสชี่ไม่มีใครช่วยออกความคิดเห็นเลย ก้อเลยกลับมาบ้านเราดีกว่า บ้านออสชี่คงไม่ค่อยว่างค่ะ ถ้าพี่ๆเพื่อนรู้ข้อมูลละก้อช่วยกันนะคะ คนไทยด้วยกันSmile
ตอบ

เห็นในกระทู้เก่าๆในพันทิปไม่แน่ใจว่าจะมีประโยชน์รึเปล่านะคะ
Originally posted by coffee.black

ขอขอบคุณบ้านนอเวย์นะคะ รอๆๆ ว่าจะมีคนมาตอบหัยเปล่า ถามบ้านเราไม่ผิดหวังทุกเรื่องเลย ตอนนี้ต้องรีบส่งเมล์ค่ะ ขอหั้ยรวยนะคะปีใหม่แล้ว

แอบสงสัยนิดนึงนะคะ หนีวีซ่าแต่สามารถแต่งงานกับหนุ่มออสซี่ได้ถูกต้องตามกฎหมาย ถ้าจดทะเบียนสมรสได้อย่างถูกต้องตามกฎหมายก็ดูไม่น่าจะมีปัญหาใดในการอยู่เกิน ไม่แน่ใจว่าทางออสเตรเลียเค้ามีหลักเกณฑ์กันอย่างไร เพราะเคยมีเพื่อนหนีวีซ่าที่ประเทศญี่ปุ่น แต่พอพบชายที่ถูกใจตัดสินใจแต่งงานจดทะเบียนสมรสกัน วันจดทะเบียนสมรสก็ถือเป็นวันมอบตัวกับเจ้าหน้าที่ไปโดยปริยาย ได้จดทะเบียนสมรสตามวัตถุประสงค์แต่ก็ถูกควบคุมตัวและถูกส่งกลับประเทศไทยและถูกห้ามเข้าประเทศญี่ปุ่นเป็นเวลาสองหรือสามปีอันนี้ไม่แน่ใจ

การตั้งคำถามในบ้านสะใภ้ออสซี่แล้วยังไม่ได้รับคำตอบคงต้องถามว่าตั้งไว้นานหรือยังคะ บางครั้งคงต้องให้เวลากับคนตอบด้วยเพราะคำถามนี้คงตอบยากเหมือนกัน

พี่เขาจัดงานแต่งตามทำเนียมทุกอยางและจดทะเบียนถูกต้องตามกดหมายของที่โนน ส่งเอกสารต่างๆและใบโสดไปจากบ้านเราเลยคะพี่นิดหน่อย  แต่โดยกดของ ออชี่ ถ้าใคร อยู่เกินวีที่ได้ ถ้ากลับมาจะต้องหลังจาก3ปีถึงจะขอวีใด้ แต่พีเขาจดทะเบียนสมรสมาน่าจะปีกว่าแล้วแต่ยังไมคิดจะทำเรื่องกลับเพราะได้งานทำดีและส่งเงินมาหั้ยทางบ้านด้วย แต่ถ้าได้วีที่ถูกต้องก็สบายทุกอย่าง เขาก้อเลยกังวลถ้ามาแล้วจะกลับได้อีกเมื่อไรSmile

อันนี้ตอบไม่ได้ แต่มาเป็นกำลังใจให้นะคะ  ลองติดต่อสอบถามทนายดูดีไหมคะ แหะๆๆ

คือมีเพื่อนน่ะค่ะ ไปอยู่เมกา แล้วคือ วีซ๋าหมดแต่ไม่ยอมกลับ อยู่แบบโรบินฮู้ดน่ะนะ แล้วแต่งงานกับแฟนคนเมกาค่ะ  เค้าจ้างทนายที่เมกา ทำเรื่อง (ดิวพยายามติดต่อเพื่อน ลองถามนะ แต่เงียบอยู่น่ะค่ะ)  เค้าก็ได้อยู่ต่อ ไม่ต้องส่งกลับ  แต่ดิวไม่มั่นใจว่าเค้ายื่นเรื่องยังไง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 20:35 - IP: 10.10.11.201 IP Information
การกรอกเอกสารขอวีซ่าออนไลน์
Myklebust ถาม สวัสดีค่ะวันนี้มีเรื่องรบกวนพี่ๆ อีกแล้วค่ะ
Originally posted by Myklebust

สวัสดีค่ะ   พอดีจะทำเรื่องให้พ่อกับแม่มานอร์เวย์ตอนซัมเมอร์นี้ค่ะ ที่นี้อยากถามว่าพี่ ๆ เพื่อน ๆ คนไหนแปลใบสมัครขอวีซ่า อังกฤษเป็นไทยไว้บ้างค่ะ ดูจากคำถามยาวมากเลยค่ะขี้เกียจแปลนะค่ะ ถ้าพี่คนไหนมีอยู่ก็จะได้ไม่ต้องแปลนะค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ตอบ

อีกเรื่องหนึ่งค่ะ  ถ้าลูกพี่ลูกน้องแต่งงานกับชาวเนอร์เวย์เมื่อเดือนสิงหาคม ที่นี้เขาทำเรื่องขอวีซ่าท่องเที่ยวบินมากับสามีน่ะค่ะ เพราะว่ามีเวลาทำเรื่องแค่สองอาทิตย์เท่านั้น ตอนนี้เขากลับเมืองไทยไปแล้วตามกำหนดของวีซ่า  อยากทราบว่าน้องเขาสามารถทำเรื่องขอวีซ่า 7 วันนี้ได้หรือเปล่า หรือต้องเป็นวีซ่าตัวอื่นค่ะ

ขอได้ค่ะ จองผ่านออนไลน์รอ 3 สัปดาห์ ขอแบบยื่นธรรมดารอ 4 สัปดาห์ (นับจากวันยื่นเอกสารครบ)
ดูวิธียื่นตามลิ้งค์เลยค่ะ

สวัสดีค่ะ   พอดีจะทำเรื่องให้พ่อกับแม่มานอร์เวย์ตอนซัมเมอร์นี้ค่ะ ที่นี้อยากถามว่าพี่ ๆ เพื่อน ๆ คนไหนแปลใบสมัครขอวีซ่า อังกฤษเป็นไทยไว้บ้างค่ะ ดูจากคำถามยาวมากเลยค่ะขี้เกียจแปลนะค่ะ ถ้าพี่คนไหนมีอยู่ก็จะได้ไม่ต้องแปลนะค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

มีแต่กรอกเลยค่ะ ไม่เคยแปล ลองดูนะไม่เข้าใจตรงไหนมาโพสต์ถามเพื่อนๆได้

ขอบคุณพี่มายนะค่ะ ที่ช่วยตอบคำถามให้ อยากถามพี่มายตรงเนี่ยคะไม่ค่อยเข้าใจ เขาหมายถึงอะไร

* The questions marked with * do not have to be answered by family members of EU or EEA citizens (spouse, child or dependent ascendant), Family members of EU or EEA citizenes have to present documents to prove this relationship.

ขอบคุณพี่มายนะค่ะ ที่ช่วยตอบคำถามให้ อยากถามพี่มายตรงเนี่ยคะไม่ค่อยเข้าใจ เขาหมายถึงอะไร

* The questions marked with * do not have to be answered by family members of EU or EEA citizens (spouse, child or dependent ascendant), Family members of EU or EEA citizenes have to present documents to prove this relationship.

คำถามที่มีเครื่องหมาย *  สมาชิกในครอบครัวของชาว EU หรือ EEA ไม่ต้องใส่คำตอบลงไป แต่ต้องแสดงเอกสารเพื่อพิสูจน์ความสัมพันธ์นี้

หมายเหตุ : ไม่เกี่ยวกับคนไทยค่ะ

เขาหมายถึงคนการันตี แฟนหนูหรือเปล่า หรือหมายถึง คนขอวีซ่า งงค่ะ แล้วหนูต้องกรอกไหม เพราะแฟนเป็นคนการันตีนะค่ะ ตั้งแต่ข้อ 28 -43 งงมากค่ะไม่รู้ว่าจะกรอกยังไง ถ้าพี่พอมีเวลารบกวนหน่อยนะค่ะ

ขอบคุณพี่นะค่ะ

เขาหมายถึงคนการันตี แฟนหนูหรือเปล่า หรือหมายถึง คนขอวีซ่า งงค่ะ แล้วหนูต้องกรอกไหม เพราะแฟนเป็นคนการันตีนะค่ะ ตั้งแต่ข้อ 28 -43 งงมากค่ะไม่รู้ว่าจะกรอกยังไง ถ้าพี่พอมีเวลารบกวนหน่อยนะค่ะ

ขอบคุณพี่นะค่ะ

มายก็งงกับคำถามคุณเหมือนกันค่ะ Confused  แฟนคุณเป็นคนนอร์เวย์ ไม่ใช่คน EU หรือ EEA  ก็กรอกข้อมูลปกติค่ะ ไม่ต้องแสดงเอกสารแสดงความสัมพันธ์เหมือนคนที่จะมาเยี่ยมลูกหรือสมาชิกในครอบครัวชาว EU หรือ EEA ที่อาศัยอยู่นอร์เวย์

อ๋อ เข้าใจแล้วค่ะพี่มาย ขอโทษนะค่ะที่ทำให้พี่งง ก็เพราะหนูงงไงถึงทำให้พี่งง  555  ยังไงก็ขอบคุณพี่มากเลยนะค่ะที่มีน้ำใจตอบให้

Edited by benzy - 04 Mar 2553 at 00:43
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 20:49 - IP: 10.10.11.201 IP Information
Originally posted by nartlada

ขอบคุณ คุณมายค่ะที่ให้คำตอบ เท่าที่อ่านมาทุกเรื่องคุณมายมีความรู้มากและหาสิ่งดีๆมาตอบ ถ้ามีปัญหาอีกรบกวนคุณมายหน่อยนะค่ะ อย่างเรื่องนอรเวร์ เพราะกำลังจะไปเที่ยวคิดว่าจะยื่นวีซ่าที่นิวซีแลนด์เพราะตัวเองถือวีซ่าถาวรที่นี้ หรือว่ายื่นที่เมืองไทยดีค่ะเพราะจะกลับไปเมืองไทยเยี่ยมบ้านช่วงฮอลิเดย์ 3 เดือน จะกลับเมืองไทยเดือนมิถุนายนนี้ค่ะ ไปเที่ยวนอรเวร์ประมาณ 15 วัน เพราะต้องกลับนิวซีแลนด์มาทำงานต่อยื่นที่เมืองไทยทันไหมค่ะ วีซ่าท่องเที่ยวใช้เวลาพิจารณานานเท่าไหร่ค่ะ
 ขอบคุณอีกครั้ง
 ตั๊ก

ยืนที่เมืองไทยได้ค่ะ เตรียมเอกสารต่างๆของผู้การันตี และเอกสารเกี่ยวกับการลางานที่นิวซีแลนด์ และเอกสารเกี่ยวกับรายได้ของคุณเองให้พร้อมค่ะ แล้วยื่นออนไลน์ รอไม่เกิน 5 วันทำการ (นับจากวันที่ยื่นเอกสารครบ)

เข้าไปศึกษาวิธียื่นออนไลน์และการเตรียมเอกสารได้ตามลิ้งค์ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 23:09 - IP: 10.10.11.201 IP Information
ข้อมูลสนามบินสุวรรณภูมิ
คุณโบว์ Avatarถาม  ถามเรื่อง airport-bkk โดย
Originally posted by beau

ชื่อโบว์ จ้า อยากสอบถามสะใภ้นอร์เวย์หน่อยจ้า
เพื่อนๆรู้ไหม๊ ช่วยบอกที?
เพื่อนโบว์จะมาจากนอร์เวย์ (ผู้หญิง) ถึงวันที่ 3 นี้ เวลา 13 .00 น จากสายการบินTK ไม่แน่ใจว่าผู้โดยสารขาเข้า จะเข้าทางไหน ?
ชั้น 4 หรือเปล่า ประมาณแถวไหนหว่า A, B, C, D, D, E, F.................  ?
-เพื่อนเพิ่งจะมาครั้งแรกอ่ะ จะนัดเจอตรงไหนอ่ะ ที่หาง่ายๆสุดๆ 
-แล้วเราต้องจอดรถชั้นไหนอ่ะ ชม เท่าไรหว่า?
ขอบคุณมากๆจ้า
โบว์
ตอบ

ข้อมูลสำหรับผู้โดยสารขาเข้า

ส่วนบริการผู้โดยสารขาเข้า ตั้งอยู่ที่ อาคารผู้โดยสารชั้น 2 โดยส่วนภายในประเทศและระหว่างประเทศเป็นพื้นที่เดียวกัน นอกจากนี้ ยังมี Re-check-in counter สำหรับผู้โดยสารที่เปลี่ยนเครื่อง จากเที่ยวบินระหว่างประเทศ มายังเที่ยวบินภายในประเทศ และมีสายพานลำเลียงกระเป๋าทั้งหมด 22 ชุด ซึ่งแบ่งเป็น ผู้โดยสารภายในประเทศ 5 ชุด และผู้โดยสารระหว่างประเทศ 17 ชุด โดยสายพานลำเลียงกระเป๋าชุดสุดท้าย มีความยาวเป็นพิเศษเพื่อรองรับกระเป๋าจากเครื่องบินแอร์บัส A-380

ผู้โดยสารระหว่างประเทศ
เครื่องบินจะจอดที่ อาคารเทียบเครื่องบินชั้น 2 จากนั้นผู้โดยสารเข้าสู่ ห้องพักผู้โดยสารขาเข้าชั้น 2 เพื่อตรวจหนังสือเดินทาง ละรอรับกระเป๋าที่สายพาน 6-22 เมื่อได้รับกระเป๋าและผ่านขั้นตอนศุลกากรแล้ว จะเข้าสู่ห้องโถงผู้โดยสารขาเข้า แล้วออกสู่ชานซาลาเพื่อรอขึ้นรถกรณีกรุ๊ปทัวร์ ต้องลงไปชั้น 1 เพื่อขึ้นรถบัส สำหรับผู้ที่มารับผู้โดยสาร มีจุดนัดพบอยู่ที่ชั้น 3

ผู้โดยสารภายในประเทศ
เครื่องบินขาเข้าภายในประเทศ จะจอดที่ อาคารเทียบเครื่องบิน ชั้น 2 จากนั้น ผู้โดยสารจะเดินเข้าสู่ ห้องผู้โดยสารขาเข้า ชั้น 2 เพื่อรอรับกระเป๋าบริเวณสายพานลำเลียงที่ 5 และออกสู่ห้องโถงผู้โดยสารขาเข้า

ผู้โดยสารเปลี่ยนลำ (Transfer)
กรณี ผู้โดยสารเปลี่ยนลำ (Transfer) หลังจากผู้โดยสารออกจากอากาศยาน เข้าสู่ตัวอาคารเทียบเครื่องบินชั้น 2 แล้ว จะต้องเดินไปยัง Airside center ที่ เคาน์เตอร์ให้บริการผู้โดยสารเปลี่ยนลำ เพื่อดำเนินการตามกระบวนการขั้นตอน ก่อนผ่านขึ้นไปยังชั้น 3 และ ชั้น 4 เพื่อรอผ่านขั้นตอนขาออกโดยปกติต่อไป

ผู้โดยสารผ่าน (Transit)
สำหรับกรณี ผู้โดยสารผ่าน (Transit) จะต้องไปยังพื้นที่ให้บริการในส่วนของขาออก โดยผ่านช่องทางที่บริเวณ Airside center ทั้ง 2 ด้านก่อนเข้าสู่กระบวนการของผู้โดยสารขาออก

ไปถึงสนามบิน ให้ไปดูที่จอมอนิเตอร์ของผู้โดยสารขาเข้า (ชั้น 2) นะคะ ดูเที่ยวบินและเวลา landing เขาจะบอกว่าผู้โดยสารจากเที่ยวบินนั้นจะออกประตูไหน

ประตู A สำหรับเที่ยวบินในประเทศ
ประตู B และ C สำหรับเที่ยวบินจากต่างประเทศ
ประตู C ออกมาแล้วคนจะแน่น เพราะบริษัททัวร์ไปรอกันตรงด้านนี้เยอะ
ประตู B จะคนน้อยกว่า

ชั้น 4 เป็นส่วนของผู้โดยสารขาออกนะคะ

มีที่จอดรถสองที่ค่ะ 

อัตราค่าจอดรถของที่นี่คิดเป็นอัตราก้าวหน้าค่ะ

ชั่วโมงแรก 25 บาท

2 ชั่วโมง 50 บาท

3 ชั่วโมง 80 บาท

4 ชั่วโมง 110 บาท

5 ชั่วโมง 145 บาท

6 ชั่วโมง 180 บาท

7-24 ชั่วโมง 250 บาท250บาท ต่อวันค่ะ 

ถ้าจอดชั้น5จะตรงกับทางเดินข้ามไปสนามบินพอดีค่ะ (เชื่อมกับชั้น3 อาคารผู้โดยสาร) แต่ส่วนมาก ชั้นนี้จะเต็ม  ถ้าจอดชั้นอื่น ระวังตัวนิดนึงนะคะ เพราะทางเดินขึ้นไปที่จอดรถชั้นห้า ซึ่งเป็นทางเชื่อมไปสนามบินเปลี่ยวมาก   อย่าจอดรถตรงที่ส่ง หรือ รับผู้โดยสารนานนะคะ คิดว่า ไม่เกินสิบนาที เพราะว่า ทางสนามบินจะมีรถตรวจตรา และถ้าใครจอดนาน เขาจะยกรถไปเก็บค่ะ ใกล้ๆกับโรงแรมโนโวเทล ต้องคอยตามหากันวุ่นวาย
จอดรถไว้ที่ที่จอดรถ แล้วไปรับเพื่อนก่อนค่ะ แล้วออกมาด้วยกัน จะให้เพื่อนรอตรงทางออกแล้วคุณไปเอารถที่ที่จอดรถ แล้วค่อยขับวนมารับเพื่อนอีกทีค่ะ

ไปรอรับตรงทางออกก็ดีนะคะ ดูในตารางว่า ผู้โดยสารสายการบินนี้จะออกประตูไหน ก็ไปรอรับตรงนั้นเลยค่ะ แต่ถ้า เผื่อเหตุฉุกเฉินหากันไม่เจอ ก็นัดแนะกันก่อน ก่อนเพื่อนเดินทางมาถึงเมืองไทย อาจจะไปนัดเจอกันที่ไปรษณีย์ สุววรณภูมิ ก็ได้ค่ะ หาง่าย และคงไม่ยากเกินไปสำหรับเพื่อนนอร์เวย์ที่เพิ่งเดินทางมาเมืองไทยครั้งแรก ไปรษณีย์จะอยู่ตรงผู้โดยสารขาออก ค่ะ ตรงมุมสุดด้านซ้าย ถ้าเราเดินมาจาก ที่เช็คอิน Q  หรือจะสอบถามเจ้าหน้าที่สนามบินก็ได้ค่ะ (มีสัญลักษณ์บอกไว้ด้วยค่ะ ว่าไปทางไหน)โชคดีค่ะ

ถ้าจะให้สะดวกน่าจะจอดรถที่ชั้นที่มีทางเชื่อมตัวอาคาร (น่าจะชั้น 3) หรือชั้นไหนก็ได้มีลิฟท์อยู่ดี

อาคาร 1 หรือ 2 ก็ได้แต่อย่าลืมว่าจอดอาคารไหน (เพราะมีคนเคยหารถไม่เจอเพราะไปหาผิดอาคารมาแล้ว)

ค่าจอดชั่วโมงละ 25 บาท (ถ้าจำไม่ผิดนะ)

ตอนไปรับอาจนัดที่หน้าเกท เลย หรือกันเหนียวนัดที่จุดนัดพบ (Meeting point)

รับรองไม่มีหลง

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 23:21 - IP: 10.10.11.201 IP Information
การขอวีซ่าจากนอร์เวย์ ไปประเทศอังกฤษ ในกรณีได้ Resident visa ของนอร์เวย์แล้ว 
nok1977 ถาม วีซ่าไปประเทศอังกฤษ
Originally posted by nok1977

หวัดดีคะ พี่ ๆ น้องๆ ชาวสะใภ้นอร์เวย์คะ นกมีเรื่องรบกวนอยากถามว่า ใครเคยขอวีซ่าจากนอร์เวย์ไปอังกฤษบ้าง พอดีนกจะไปเยี่ยมเพื่อนที่ลอนดอนคะ ตอนนี้นกได้ Resident visa ที่นี่แล้ว ถ้านกอยากขอนกวีซ่าไปที่โน้น นกต้องติดต่อที่ไหนบ้างขอแบบจากเริ่มจาก 0 จนได้วีซ่าเลยนะคะ
ขอบคุณมากคะ
ตอบ

ลองศึกษาข้อมูลจากสถานฑูตอังกฤษประจำประเทศนอร์เวย์ดูนะคะ

Visas

General information about applying for a visa to the UK or to UK Overseas Territories

The UK Border Agency and the British Embassy Oslo work in partnership with a commercial organisation, Worldbridge.   You can find out whether you need a visa and how to apply through Worldbridge website.  Worldbridge also provides information through an e-mail and telephone enquiry service, the number is 21075038 and costs 20NOK (Norwegian Kroner) per minute. Trained agents will provide you with visa application information. All the information provided is supplied and approved by the UK Border Agency.

Do I have to pay?

There is a charge for using the phone service, but information from the website and by email is free of charge.

Where can I get advice?

Worldbridge and its staff cannot give you advice on how to complete your application, or what type of visa you should apply for.   If you need help with your application or advice about the UK's immigration rules and requirements, you should seek advice from a qualified immigration adviser. In the UK these are immigration advisers regulated by the Office of the Immigration Services Commissioner or legally qualified professionals regulated by designated professional bodies.  Their websites are:

Law Society of England and Wales
Law Society of Scotland

Law Society of Northern Ireland
Institute of Legal Executives

How do I apply?

British Embassy manages the Visa Applications for the UK and UK Overseas Territories in Oslo, where you should submit your application and your biometric fingerscans.  You should submit your application through our online application service at the Visa Section of the British Embassy Oslo. 

Who decides whether I will get a visa?

UK Border Agency staff will process and decide your visa application. Worldbridge and its staff play no part in the outcome of your visa application. They cannot influence it in any way.  If any member of staff employed by Worldbridge say they can influence your application, you should inform the British Embassy immediately. You will not receive a decision on your application on the same day and you can choose to pay postage of NOK100 if you wish your passport to be returned by post. Please note that no visas are issued on the same day.

ขอบคุณคะพี่ ๆ ถ้านกขอออนไลน์ แล้วเอกสารจะส่งกลับมาหานก หรือเปล่า ไม่เข้าใจคะ จะยังไงต่อ แล้วใช้เวลานานแค่ไหนถึงจะได้รับวีซ่า Confused

How to apply: A step by step guide to visa applications

Before you apply

What you need to apply

The application process

Outcome of your application

ลองทำออนไลน์แล้วคะ แต่ไม่ work เลย

ไม่เวอร์คเพราะอะไรคะ มันทำไม่ได้หรือไม่เข้าใจหรือมีปัญหาติดขัดตรงไหน โดยส่วนตัวก็ไม่เคยขอวีซ่าเข้ายูเคเหมือนกันคะ ครั้นจะถามคุณฝรั่งที่บ้านเค้าก็ไม่ต้องขอวีซ่าเข้ายูเคซะด้วยซิคะ
Originally posted by LekTrondheim

พี่ยังไม่เคยขอจากนอร์เวย์ค่ะ แต่เคยขอจากสวีเดนตอนสมัยเป็นนักเรียนอยู่ ต้องส่งเอกสารที่เรามี พร้อมกรอกข้อมูล รวมทั้งค่าธรรมเนียมขอวีซ่าไปยังสถานทูตอังกฤษที่สต๊อกโฮม (น่าจะใช้ได้เหมือนกับที่นอร์เวย์เหมือนกัน) ตอนนั้นก็ส่งเอกสารทุกอย่างรวมทั้งพาสปอร์ตไปด้วย (เสี่ยงน่าดูเลย) แต่ก็ได้รับวีซ่ากลับมาภายในเจ็ดวันค่ะ ไม่ได้มีการสัมภาษณ์ หรือเอกสารเพิ่มเติมแต่อย่างไร หรือไม่ก็ลองโทรไปถามสถานทูตอังกฤษในนอร์เวย์ดูค่ะ เผื่อจะได้ข้อมูลเพิ่มเติม Tongue

ขอบคุณคะ พี่lek บางทีนกจะกลับไปเจอเพื่อนที่เมืองไทย เดือนสิงหาคม แล้วค่อยว่ากันอีกทีว่าจะทำอย่างไร อีกที ขอบคุณคะ

สวีสดีค่ะ เราเคยขอเมื่อสองปีที่แล้วนะค่ะ(ซึ่งไม่รู้ว่าตอนนี้จะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปบ้างแล้ว) ขั้นตอนแรก คุณต้องทำการกรอกเอกสารออนไลน์ไปก่อน จากนั้นไม่เกินชั่วโมง คุณจะได้รับเมล์ตอบรับมาและได้นัมเบอร์ผู้ยื่นขอวีซ่าแนบมาด้วย ในข้อความท้ายสุดจะแจ้งให้คุณปริ๊นเอกสารตัวนี้ออกมานะค่ะ แล้วในเอกสารจะแจ้งทุกอย่างที่คุณต้องนำไปยื่นที่สถานทูต วันที่และเวลาที่นัดเข้าพบค่ะ คุณต้องเตรียมรูปถ่ายหน้าตรงไปด้วย (จำไม่ได้ว่ากี่นิ้ว แต่เค้าแจ้งมาที่เมล์ด้วยค่ะ) เตรียมค่าธรรมเนียมไปให้พร้อม (ตอนนั้น ๗๐๐ โครน) ไปเช้ากว่าเวลานัดดีสุด เพราะ รับประกันว่าคิวยาวมากมาย ที่สำคัญยื่นเข้าคิวด้านนอกข้างถนน ย้ำ ข้างถนน หากไม่มีเอกสารการนัดหมายไม่ได้เข้าไปแน่นอน คุณจะได้เห็นแต่ประตูอิอิ เพราะจะมีเจ้าหน้าที่รอตรวจเอกสารคุณและดูหลักฐานการนัดหมายเสร็จสรรพที่ป้อมยามหน้าประตูกรงเหล็กนั่นแหละ ตอนเราไปขอ เราไปก่อนคริตส์มาสปี ๒๐๐๘ หิมะตกหนาวก็หนาวยืนรอคิวอย่างนาน คนเยอะมาก ยื่นเข้าคิวกันบนฟุตบาทน่ะค่ะ คิดภาพออกเนอะ จำจนตาย ถ้าไม่จำเป็นจะไม่ไปอีกแล้ว ยุ่งยาก อะค่ะ อ้อ..ลืมบอกไปว่าฝาชีคุณต้องเซนต์อนุญาติด้วยนะจ๊ะ คุณถึงจะได้วีซ่าค่ะ

ปล. ถ้าอยากได้หรืออยากเห็นว่าต้องกรอกอะไรบ้าง รุ่งเก็บตัวอย่างไว้หนึ่งชุด (ปริ๊นเผื่อรอบหน้า กลัวจำไม่ได้ เพราะภาษาอังกฤษเดี้ยน แตกฉานเกิน อิอิ) หลังไมค์มาได้นะค่ะจะจัดการก๊อปส่งไปให้เป็นตัวอย่าง อาจช่วยได้บ้างเล็กน้อย นะจ๊ะ

ขอบคุณคะคุณรุ่ง นกตัดสินใจล่ะ นัดเจอเพื่อนที่เมืองไทยดีกว่า ยังไงก็น่าจะง่ายกว่าแน่เลย เพราะถ้านกไปสถานฑูตอังกฤษนกต้องไปที่ oslo ไม่ง่ายเลย ขอบคุณคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 23:27 - IP: 10.10.11.201 IP Information
การทำวีซ่า  Work Permit  ของนอร์เวย์ ต้องเป็น งานประเภทไหน และนายจ้าง ประเภทไหน ที่จะสามารถ การันตี ให้มาทำงานได้คะ
lifeblue ถาม รบกวนผู้ทราบช่วยตอบหน่อยค่ะ
ตอบ

ยังไงลองเข้าไปดูในเว็บไซด์ของ ยูดีไอ ดูนะคะ เผื่อจะได้คำตอบ

อันนี้ยังเป็นข้อมูลเก่าอยู่ค่ะ (ที่เป็นภาษาอังกฤษ) มีการอัพเดทกฎระเบียบบางอย่าง เริ่มใช้ตั้งแต่ต้นปีที่ผ่านมา แต่ยังไงลองเข้าไปอ่านดูก่อนได้นะคะ เผื่อเป็นแนวทาง

กระทรวงการต่างประเทศได้รับรายงานจากสถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงออสโลว่า ขณะนี้มีประชาชนชาวไทยได้โทรศัพท์ไปยังวัดไทยที่ประเทศนอร์เวย์ เพื่อสอบถามเกี่ยวกับลู่ทาง และโอกาสในการหางานทำในประเทศนอร์เวย์  โดยมีบริษัทน ายหน้าดำเนินการ โดยระบุว่าผู้ที่ต้องการทำงานจะต้องจบการศึกษาในระดับปริญญาตรี และเสียค่านายหน้าประมาณหนึ่งแสนบาท นั้น
         กระทรวงการต่างประเทศขอเรียนชี้แจงข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับลู่ทางและโอกาสในการหางานในประเทศนอร์เวย์ตามที่ได้รั บจากสถานเอกอัครราชทูตฯ ดังนี้
         1.  การหางานทำในประเทศนอร์เวย์ไม่ว่าจะเป็นใน ระดับใดนั้นเป็ นเรื่องยากมาก คนต่างชาติที่อาศัยอยู่ในนอร์เวย์เองยังประสบปัญหาเกี่ยวกับการ หางานทำ นอกจากนั้น ยังมีปัญหาทางด้านภาษาอีกด้วย
         2.  การเข้าทำงานในประเทศนอร์เวย์ จะต้องมีใบอนุญาตทำงาน และจะต้องนำไปแสดงต่อสถานเอกอัครราชทูตนอร์เวย์เพื่อประกอบการข อรับการตรวจลงตรา (วีซ่า) ด้วย
         3.  สาขางานที่ขาดแคลนบุคลากรนั้น เป็นงานด้านวิชาชีพชั้นสูง อาทิ แพทย์ วิศวกรด้านขุดเจาะน้ำมัน เป็นต้น ซึ่งส่วนใหญ่จะรับบุคลากรจากประเทศที่ได้รับการยอมรับมาตรฐานกา รศึกษาแล้วเท่านั้น หรือจะต้องผ่านการสอบก่อน
         4.  งานชั่วคราวในฤดูร้อน จะเป็นงานช่วงสั้นเท่านั้น และค่าแรงไม่สูง ส่วนใหญ่นักศึกษาจะทำงานเหล่านี้กระทรวงการต่างประเทศขอเรียนว่ า เพื่อป้องกันการถูกล่อลวง และได้รับข้อมูลผิดพลาด หากผู้ใดสงสัย หรือต้องการข้อมูลเพิ่มเติม ขอให้ติดต่อสอบถามได้จากสถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงออสโล  Munkedamsveien 59 B0270 Oslo Tel: (47) 228-32-517, 228-32-518 Fax: (47) 228-30-384
         สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมที่กรมสารนิเทศ กระทรวงการต่างประเทศ โทร. 225 0096 หรือ 225 7900-43--จบ--

ที่มา : http://www.ryt9.com/s/ryt9m/164953/

Originally posted by lifeblue

ขอบคุณ คุณเล็ก และ คุณ มาย นะคะ ที่ช่วยตอบให้ความรุ้ค่ะ Smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 23:31 - IP: 10.10.11.201 IP Information
ตัวอย่างจดหมายแนะนำตัว
sexyshakira ถาม จดหมายแนะนำตัว
Originally posted by sexyshakira

ขอตัวอย่างจดหมายแนะนำตัวหน่อยค่ะขอบคุณค่ะSmile
ตอบ

เขามีฟอร์มให้ผู้การันตีกรอกค่ะ เข้าไปดาวน์โหลดฟอร์มได้ที่ลิ้งค์นี้ค่ะ

อ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ลิ้งค์นี้ค่ะ

"A separate questionnaire should be filled out by the inviting person(s) in Norway, to be used as an invitation letter, (Et eget spørreskjema bør fylles ut av personen(e) som inviterer, til bruk som invitasjonsbrev.)"

ตัวอย่างแบบฟอร์ม

Invitasjon fra referansen i Norge

(Skal fylles ut og undertegnes av inviterende person – eget skjema for hver søker)

1. Navn (Vennligst bruk BLOKKBOKSTAVER)

Etternavn

Fødselsdato

E-post

Fornavn

Tlf (privat)

Adresse

Tlf (mobil)

Sivilstand   (Ugift   Gift    Separert   Skilt   Samboer   Enke/-mann)

Tlf (jobb)

2. Arbeidssituasjon (Kun for referanser som garanterer for søkers tur/opphold – originalt garantiskjema,  siste tilgjengelige ligningsattest og minst 1 fersk lønns- eller pensjonsslipp  vedlegges. For selvst. næringsdrivende legges ved brev fra regnskapsfører)

Yrke/stilling

Arbeidsgiver

Ansatt siden

Årlig inntekt

Andre former for underhold (pensjon, trygd, etc.)

3. Personopplysninger om den du inviterer

Etternavn

Fornavn

Evt. kjælenavn

Statsborgerskap

Sivilstand   (Ugift   Gift   Separert   Skilt   Samboer   Enke/-mann)

Yrke/stilling

Kjønn

Adresse

E-post

Tlf

Tlf mobil

4. Opplysninger om besøket

A. Når vil vedkommende ankomme til Norge og hvor lenge vil vedkommende bli i landet?

B. Skal vedkommende bo hos deg hele tiden (evt. hvilke andre personer/steder skal vedkommende besøke)?

C. Er du i slekt med den du inviterer?

Nei

Ja. Hvilket slektsforhold?

D. Type relasjon (sett kryss)

Bekjent

Venn

Kjæreste

Forlovede

Ektefelle/partner

Annet

E. Hva er hensikten med besøket – hva skal søker gjøre i Norge?

F. Dersom dere ikke er i slekt – når, hvor og hvordan kom dere i kontakt, og hvor lenge har dere kjent hverandre?

G. Har du møtt vedkommende? Når og hvordan? (Vennligst gi nøyaktige tids- og stedsangivelser – legg ved kopi av stempler i passet)

H. Er det andre forhold som gjør besøket spesielt viktig?

I. Hva vet du om søkers familiesituasjon, dvs. ektemann/kone, barn og hvor de bor?

J. Hvem betaler for søkers reise og oppholdsutgifter?

K. Er det andre som følger med den besøkende til Norge?

Nei

Ja. Hvem? Hva sl*gs relasjon?

L. Har du familiemedlemmer som er blitt innvilget visum eller oppholdstillatelse?

Nei

Ja. Hvem og på hvilken måte?

M. Har du tidligere invitert eller garantert for visumsøkere til Norge? Hvem og når?

N. Hva skal den besøkende gjøre etter oppholdet i Norge?

O. Andre kommentarer – Gi f. eks. detaljer dersom du oppholder deg lenge i Thailand eller utenfor Norge

5. Underskrift – Jeg bekrefter herved at den informasjonen jeg har gitt er fullstendig og korrekt. Jeg er gjort kjent med straffeansvaret forbundet med å gi falsk forklaring, jfr. Utlendingslovens § 47 og Straffelovens §166

Dato

Sted

Underskrift (for umyndige: vergens underskrift)

Viktig!

Dette skjemaet skal sendes i original direkte til visumsøkeren. Søker må levere det til ambassaden sammen med visumsøknaden og søkers egne dokumenter. IKKE send spørreskjemaet som fax eller scannet vedlegg, og IKKE send det direkte til ambassaden eller UDI.

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 23:55 - IP: 10.10.11.201 IP Information
AA Avatarถาม การขอวีซ่านอร์เวย์
Originally posted by AA

สวัสดีค่ะ พี่ๆ และเพื่อนๆ เพิ่งเป็นสมาชิกร้อน ๆ วันนี้เอง AA มีปัญหาอยากถามพี่ๆ และเพื่อนๆ ว่าการขอวีซ่านอร์เวย์ต้องใช้เอกสารทะเบียนบ้านด้วยหรือค่ะ หรือไม่จำเป็น เอกสารต้องมีอะไรบ้าง AA ไม่ได้ทำงาน อย่างนี้ต้องให้แฟนรับรองแล้วแฟนต้องมีเอกสารอะไรบ้างคะ รบกวนช่วยบอกด้วยนะค่ะ ทราบมาว่าตอนนี้สามารถยื่นทางออนไลน์ได้ด้วยใช่ไหมค่ะ
Smile AA ขอบคุณพี่ๆ และเพื่อนๆ ทุกคนที่แนะนำนะค่ะ
ตอบ
Originally posted by tippi

ลองเช็คดูที่ลิงค์สถานฑูต http://www.emb-norway.or.th/Embassy/Visa-and-other-permits/Visa-Online/Schengen-Visa---New-application-procedure/ 

มีรายละเอียดแจ้งครบค่ะ
Originally posted by Patoslo

คุณ AA เข้าไปอ่านตรงกระทู้ การขอวีซ่าประเภทต่างๆ(Online/Personal Application)สิค่ะ มีข้อมูลเรื่องวีซ่าเยอะเลยค่ะ แล้วไม่เข้าใจตรงไหนก็ถามได้เลย และคุณ AA ต้องการรู้เรื่องวีซ่าอะไรล่ะค่ะ เพราะวีซ่านอร์เวย์มีหลายประเภท วีซ่าเยี่ยมเยียนไม่ต้องใช้เอกสารทะเบียนบ้านค่ะ แต่ถ้าเป็นวีซ่าคู่หมั้นหรือวีซ่าแต่งงาน ต้องใช้ค่ะSmile

Originally posted by AA

เมื่อวาน ( 16 มี.ค.) ไปยื่นเรื่องวีซ่ามาแล้ว พนักงานดุมากเลย AA ว่าน่าจะพูดจาให้สุภาพมากกว่านี้ ทำเหมือนกับว่าเราไปขอข้าวหรืออะไรซักอย่างประมาณนั้นแหลแฟนก็บอกว่าพูดจาไม่สุภาพเลย แย่จังเลยนะค่ะ คนไทยเหมือนกันแท้ ๆ รอฟังผลวันที่ 23 มี.ค. ไม่รู้จะได้หรือเปล่า
Originally posted by PRIM

น้อง AA จ๋า อย่าไปโกรธเขาเลย คนพวกนี้เขามีเอาไว้เพื่อสะกรีนคนโดยเฉพาะ มันเป็นงานที่จะต้องมาสะกรีนคนเข้าประเทศเขานะจ๊ะ ที่นี่ เบาะๆ ที่อื่นโหดกว่านี้อีก เข้าใจมั้ย คนนิสัยไม่ดีก็มีงานทำนะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2010 at 23:59 - IP: 10.10.11.201 IP Information
เอาน้องสาวมาเที่ยวนอร์เวย์
nungthai ถาม ใครรู้เรื่องวีซ่าบ้างค่ะ
Originally posted by nungthai

จะเอาน้องสาวมาเที่ยวที่นอเวเเต่เป็นลูกของอาติดต่อขอวีซ่มาที่นี้อยากใหมมาท่องเที่ยวต้องมีอะไรบ้างเเละติดต่อทางอินเตอร์เนตได้ไหมใช้เวลานานไหมเพื่อน พี่น้องใครรู้ช่วยอธิบายหน่อยนะค่ะจะเอาน้องสาวมาเที่ยวเดือนพฤษภานี้ค่ะขอบคุณสำหรับคำตอบ

ตอบ

กรณีญาติ ขอวีซ่าท่องเที่ยวแบบเยี่ยมครอบครัว (visit family members) น่าจะได้นะคะ หาเอกสารยืนยันความสัมพันธ์ให้ชัดเจน เตรียมเอกสารดังนี้ค่ะ

ภาษาอังกฤษ (ให้สามีอ่าน)

ภาษาไทย

อ่านข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวีซ่าท่องเที่ยวในเวปของสถานฑูตค่ะ

ขั้นตอนและวิธีขอวีซ่าผ่านออนไลน์  (รอผลไม่เกิน 5 วันทำการนับจากวันที่ยื่นเอกสารครบ)
Originally posted by nungthai

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

Back to Top
Page  123 22>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.617 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters