Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สวีเดน / Sweden
  New Posts New Posts RSS Feed: บัตรประชาชนสวีดิชใช้ทำอะไรได้บ้างค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

บัตรประชาชนสวีดิชใช้ทำอะไรได้บ้างค่ะ

Author
Anne_Sweety View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Anne_Sweety Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: บัตรประชาชนสวีดิชใช้ทำอะไรได้บ้างค่ะ
    Posted: 19 Apr 2012 at 20:36 - IP: 213.113.169.245 IP Information
บัตรประชาชนสวีดิชเอาไว้ใช้ทำอะไรได้บ้างค่ะจำเป็นต้องทำไหมค่ะหรือทำก็ได้ไม่ทำก็ได้เพระาค่าทำตั้งหลายร้อยโครนอ่ะค่ะ
Anne
Back to Top
bnw View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote bnw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Apr 2012 at 20:42 - IP: 85.227.248.145 IP Information
ดูเหมือนจะต้องทำ นะคะ ...เพราะการเปิดบัญชีธนาคาร จำเป็นต้องโชว์ บัตรนี้
(ไปตื้อสองรอบ เขาไม่ทำให้ ไล่เราไปทำบัตรเพอร์โซนันนัมเบอร์ มาก่อน)  

จ่ายไปคนละสี่ร้อยโครนค่ะ Dead
วันเวลาเราเหลือน้อยลงทุกวัน
จงทำอะไรที่อยากทำ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Anne_Sweety Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Apr 2012 at 20:51 - IP: 213.113.169.245 IP Information
เปิดบัญชีผ่านเนตไม่ได้เหรอค่ะ...เพราะมีเพอร์โซนันนัมเบอร์ แล้ว
Anne
Back to Top
bnw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bnw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Apr 2012 at 21:15 - IP: 85.227.248.145 IP Information
อันนี้ ไม่รู้อ่ะ ..
แต่คิดว่าไม่ได้นะคะ เเพราะ เขาคงอยากได้ลายเซ็นต์  หน้าจออินเตอร์เน็ตคงทำ การเซ็นต์ไม่ได้มั้ง? 

ถ้าทำได้ .. อันตรายยิ่ง เพราะพวกก่อการร้าย..คงทำธุรกรรมการเงินกันง่ายๆ อ่ะDead
วันเวลาเราเหลือน้อยลงทุกวัน
จงทำอะไรที่อยากทำ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Anne_Sweety Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Apr 2012 at 21:57 - IP: 213.113.169.245 IP Information
อื่อเนาะ..................สงสัยงันคงต้องทำอ่ะค่ะ...................ขอบคุณค่ะ
Anne
Back to Top
goddis View Drop Down
PR สะใภ้ สวีเดน

Post Options Post Options   Quote goddis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Apr 2012 at 22:59 - IP: 81.235.207.143 IP Information
บัตรประชาชนสวีเดน หรือ id-kort นั้นสำคัญฉะไหน
- เวลาเปิดบัญชีธนาคารหลักที่สวีเดนส่วนมากจำเป็นต้องใช้บัตรประชาชน หรือจะฝากเงินสดเข้าบัญชีก็ต้องโชว์บัตรประชาชน 
- เวลามีพัสดุลงทะเบียนมาก็ต้องนำบัตรประชาชนไปรับ
- เวลาจะรับยาถ้าไม่สามารถไปรับเองได้ก็ต้องให้บัตรประชาชนแก่ผู้อื่นไปรับ
- ในหลายๆ ประเภทสินค้าหรือร้านค้าก็ยังจำเป็นต้องโชว์บัตรในการซื้อ
- เวลาจะขึ้นเช็คต่างๆ ก็ต้องโชว์บัตรประชาชน

บัตรประชาชนสวีเดน หรือ id-kort ไม่สำคัญฉะไหน
- ถ้ามีใบขับขี่สวีเดนก็ไม่ต้องใช้บัตรประชาชนไม่ต้องทำบัตรประชาชน 

ที่กล่าวมาข้างต้นทั้งหมดเป็นเพียงแค่ตัวอย่่างเล็กๆ ที่มักจะได้ใช้ในชีวิตประจำวัน
Back to Top
Icelemon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Icelemon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Apr 2012 at 23:53 - IP: 118.172.189.209 IP Information
ClapClapClapClap คุณลูกอมน่ารักจังค่ะ Smile เข้าไปอ่านหลายๆกระทู้ เวอร์ชั่นใหม่ เข้าใจง่าย รายละเอียด ครบถ้วนมากค่ะ...อย่างบางอย่าง คิดสงสัยอยู่ เอ๊ะมันแบบนี้มั้ยนะ แบบนั้นมั้ยนะ พอได้อ่าน ก็เข้าใจ..ขอบคุณนะคะ สำหรับข้อมูลดีๆ Smile
Back to Top
maneejan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote maneejan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Apr 2012 at 23:58 - IP: 217.211.0.175 IP Information
เราไม่มีบัตรประชาชนเหมือนกันค่ะ (ใช้พาสปอร์ตแทนตลอดเลย) ตอนแรกก็ตั้งใจจะไปทำบัตรประชาชนเหมือนกันค่ะ ไปถึงที่แล้วนึกว่าฟรีปรากฎว่าสี่ร้อยโครนเราเลยกลับด้วยความงก เพราะตั้งใจจะทำใบขับขี่อยู่แล้ว แฟนใช้ใบขับขี่ใบเดียวเราเลยเลียนแบบมั่ง มีปัญหาแค่ครั้งเดียวเรื่องไม่มีบัตรประชาชนก็ตอนทำใบขับขี่นั่นแหละค่ะ วันสอบข้อเขียนและสอบปฎิบัติ ต้องเอาแฟนมาด้วยส่งเข้าห้องสอบข้อเขียนแล้วก็ส่งขึ้นรถตอนไปสอบขับ เพราะใช้พาสปอร์ตแทนบัตรประชาชนไม่ได้
ตอนเปิดบัญชีธนาคารเราใช้ personnummer แนบกับพาสปอร์ตค่ะ ไปโรงพยาบาล  ไปรับยา หรือสถานที่ๆต้องโชว์ไอดีเราบอกแค่เลข personnummer กับพาสปอร์ตหรือให้บัตรประชาชนไทยนั่นแหละค่ะไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าอยู่ยาวแล้วไม่ทำใบขับขี่ความเห็นเราๆว่าต้องทำนะคะมันสะดวกดี มันอาจต้องใช้กรณีอื่นเพียงแต่ว่าประสบการณ์เรายังไม่เจอกรณีที่ต้องใช้บัตรประชาชนจริงๆ (ยกเว้นตอนทำใบขับขี่)
Smile
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.234 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters