Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: มีปัญหาเรื่องกรอกข้อมูลออนไลน์ life in the uk test
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

มีปัญหาเรื่องกรอกข้อมูลออนไลน์ life in the uk test

Author
Pink_ivory View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Pink_ivory Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มีปัญหาเรื่องกรอกข้อมูลออนไลน์ life in the uk test
    Posted: 22 Apr 2012 at 02:33 - IP: 86.168.223.208 IP Information
อยากรบกวนถามพี่นกอย่างแรงเลยค่ะ หรือผู้รู้ท่านอื่นที่ทราบก็ได้ค่ะ
คือว่า เราจองวันสอบและกรอกข้อมูลออนไลน์เพื่อสอบ life in the uk test 
เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว และกำหนดไปสอบวันนี้ค่ะ แต่พอไปถึงเจ้าหน้าที่ไม่สามารถดำเนินการสอบให้เราได้ เจ้าหน้าที่บอกว่าเนื่องจากข้อมูลที่เราสมัคร เราระบุ Type of ID เป็น Biometric Resident Permit ไม่ใช่ Passport ที่เรานำมาแสดงวันนี้ (แต่หมายเลขที่ระบุลงไปเป็นหมายเลขพาสปอร์ต)
เพราะฉะนั้น...การสอบของเราวันนี้ต้องถูกยกเลิก  เจ้าหน้าที่บอกว่าเราต้องกลับไปเข้าaccountเดิม เพื่อไปแก้ไขข้อมูล แล้วจองวันเวลาใหม่ เสียเงินใหม่อีก £50 
โอเค..เป็นอันเข้าใจ กลับบ้านมารีบล็อคอินเพื่อจะเปลี่ยนข้อมูลจาก Biometric เป็น Passport แล้วจองต่อเลย 
ปรากฎว่าข้อมูลอื่นๆ เช่น ที่อยู่ หรือ หมายเลขต่างๆ สามารถเปลี่ยนได้ 
แต่ Type of ID ที่ระบุว่าเป็น Biometric มันไม่มีที่ให้กดเลือกเปลี่ยนเหมือนตอนที่เราสมัครครั้งแรกค่ะ มันโชว์ค้างตายไว้อย่างงั้นเลย แต่ Number of ID ให้เปลี่ยนได้ 
คราวนี้เลยจองต่อไม่ได้ เพราะความจริงเราไม่มี Biometric Resident permit card

เรื่องของเรื่องว่าทำไมซื่อบื้ออย่างนี้ ก็คือว่า ตอนกรอกสมัครครั้งแรกดันไปถามคุณสามีว่า Biometric คืออะไร แล้วฉันควรระบุลงไปว่า passport หรือ Biometric แล้วคุณสามีก็เสริชในเน็ตสักครู่ก็บอกว่า passport เราเป็นแบบ Biometric นะ ดังนั้นต้องระบุไปว่า Biometric

เลยกลายเป็นปัญหาอย่างที่ไม่น่าเกิดขึ้นตอนนี้

อธิบายเสียยืดยาว คำถามก็คือ จะทำอย่างไรต่อไปดีคะ ว่าจะรอโทรไปถามโฮมออฟฟิศวันจันทร์ สามีก็ไม่อยู่อีก เราคนเดียวก็กลัวจะฟังเขาไม่เคลียร์เดี๋ยวยุ่งอีก Cry

มีใครเคยเจอกรณีอย่างนี้บ้างไหมคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Never give up!! ^^
Back to Top
Peak View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Peak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2012 at 04:52 - IP: 87.102.87.54 IP Information
ลองโทรไปที่ Helpline Number  ดูสิคะ หรือไม่ก็เมลล์ไปที่  Contact Us ในเว็บของโฮมดูดูมั๊ยคะ  หรือจะ สร้างอีเมลล์ใหม่ แล้วใช้รหัสใหม่ในการสมัครอีกที อาจจะช่วยได้บ้าง
รัฐบาลปลิง มีเลือดตรงไหนให้ดูดได้ก็จะดูด ขอให้ได้มาซึ่งเงินเค้าก็ทำทุกวิธีที่ให้ได้มันมา กว่าดิฉันและแฟนจะเข้าใจและสมัครได้ก็บ่นแล้วบ่นอีกเหมือนกัน สู้ๆนะคะ 
รอพี่นกและเพื่อนๆมาช่วยแนะนำอีกทีค่ะ 
Back to Top
gilvarry View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gilvarry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2012 at 05:21 - IP: 86.164.79.87 IP Information
ไม่มีประสบการณ์โดยตรงแต่เข้ามาให้กำลังใจขอให้เคลียร์เรื่องต่างๆๆได้โดยเร็วและขอให้สอบผ่านค่ะ
พยายามทำวันนี้ให้ดีที่สุดและจงภูมิใจสิ่งที่เรามีและรักษาไว้ให้นานที่สุด!!
Back to Top
Joy_Emily View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Joy_Emily Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2012 at 05:31 - IP: 90.209.104.175 IP Information
กำลังจะเตรียมตัวไปสอบอยู่ค่ะน่าจะอีกสักเดือนสองเดือนนี้ค่ะขออ่านให้มั่นใจก่อนค่ะเพราะไม่อยากเสียเงินเยอะ(ค่าสอบแพง)อิๆๆๆเลยอยากให้ชัวร์ใว้ก่อนค่ะ เป็นกำลังใจให้เจ้าของ จขกท ด้วยน่ะค่ะ
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2012 at 15:12 - IP: 86.171.7.70 IP Information
เท่าที่เคยรู้มา ถ้ารอบแรกมีปัญหา หรือสอบไม่ผ่าน ต้องทิ้งเวลาอย่างน้อยหนี่งอาทิตย์ถึงจะสมัครใหม่ได้ ไม่รู้ว่านี้เป็นสาเหตุให้ข้อมูลเก่ายังอยู่หรือเปล่าทำให้เปลี่ยนจาก ID card เป็นพาสปอร์ตไม่ได้ อย่างไรก็ติดต่อที่เวปตามที่เพื่อนๆแนะนำนะคะ จะได้คำตอบที่แน่นอนกว่า เพราะโดยส่วนตัวก็ไม่เคยสอบ life เหมือนกันแล้วระบบนี้พี่งนำมาปฏฺิบัติเมื่อปีที่แล้ว เลยทำให้ข้อมูลเกี่ยวกับการผิดพลาดมีไม่มาก หาไม่เจอในกรณีแบบนี้ค่ะ

ID card มีสถานะวีซ่าแสดงอยู่ คนที่มีคือคนที่มาด้วยวีซ่าคู่หมั้นแล้วมาต่อเป็น วีอยู่อาศัยหลังแต่งงานที่นี่ กับ ILR รุ่นใหม่ที่จะเป็น card เหมือนกัน อายุ card สำหรับ ILR มีอายุสิบปี
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pink_ivory Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2012 at 16:38 - IP: 86.169.225.252 IP Information
ขอบคุณเพื่อนๆ ที่เข้ามาตอบนะคะ ถึงช่วยไม่ได้ เข้ามาให้กำลังใจก็ยังดีค่ะ
รอพี่นกมาตอบก็มาจริงๆขอบคุณค่ะBig smile

วันนี้มีเฮแล้วLOL สามารถเปลี่ยน Type of ID เป็น Passportได้แล้วค่ะ
คิดว่าเมื่อวานทางโฮมออฟฟิศเขายังไม่ได้ปลดล็อดฐานข้อมูลให้เราแน่เลย
จึงไม่สามารถแก้ไขอะไรได้ 
เมื่อวานบอกตรงๆว่าค่อนข้างเครียดและหงุดหงิดตัวเองมากค่ะ
พยายามแก้ไขปัญหาให้มันจบ แต่มันทำไรต่อไม่ได้
จะโทรไป Help line ก็ไม่ได้ เขามีระบุไว้ในเวปว่าโทรได้เฉพาะวันจันทร์-ศุกร์ เท่านั้น

วันนี้ตื่นมาแต่เช้าก็รีบล็อคอินเข้าเวป life in the uk อีกที ตอกย้ำความซื่อบื้อของตัวเอง และหาความกระจ่างเกี่ยวกับเรื่อง Biometric ให้มันรู้ซึ้งกันไปเลย
เผื่อจะหาจุดแก้ไข หรือมีทางไหนได้มั่งอะไรทำนองนี้ค่ะ(แบบว่าพยายามกัดติดน่ะค่ะLOL)

ก็เป็นอันว่าชัดเจนอย่างที่พี่นกบอกคือ Biometric resident permit card เป็นบัตรแทนวีซ่าสำหรับคนที่มาด้วยวีซ่าคู่หมั้น แล้วมาแต่งงานที่นี่นั่นแหละค่ะ ส่วนคนที่มาด้วยวีซ่าคู่สมรสก็ต้องใช้วีซ่าที่แปะอยู่ในพาสปอร์ต สรุปจะทำธุระอะไรต้องใช้พาสปอร์ตได้อย่างเดียว

สรุป...เสียค่าโง่ไป £50 ซื้อบทเรียนค่ะ

สุดท้ายก็อยากจะเตือนเพื่อนๆที่จะต้องสอบ life in the uk ว่า
พยายามกรอกข้อมูลอย่างระมัดระวัง ละเอียด รอบคอบที่สุด และตรวจทานข้อมูลของตัวเองให้ดี สงสัยไม่เข้าใจอะไร อย่าถามสามี ย้ำเลยนะคะ LOL
ให้มาถามในเวปเลดี้อินเตอร์ ใจเย็น รอไม่นานเดี๋ยวก็มีคนใจดีมาตอบค่ะ 
สามีเป็นชาวอังกฤษแท้ๆก็จริง แต่เขาจะไม่เคยมีประสบการณ์หรือต้องเกี่ยวข้องกับเรื่อง immigration อย่างเราๆ เพราะฉะนั้นมาถามพวกเรากันเองดีกว่าค่ะ
เรื่องในครอบครัวหรือเรื่องอื่นๆค่อยปรึกษาสามีนะคะLOL

เอาหล่ะค่ะ..เราหวังว่าเรื่องของเราคงจะเป็นกรณีตัวอย่างที่ให้ประโยชน์แก่เพื่อนๆคนอื่นนะคะBig smile
Back to Top
Gai 1985 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Gai 1985 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2012 at 17:09 - IP: 110.49.243.252 IP Information

Big smileขอให้โชคดีนะค่ะBig smile
Sunshine
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Pink_ivory Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2012 at 17:57 - IP: 86.169.225.252 IP Information
Originally posted by Gai 1985

Big smileขอให้โชคดีนะค่ะBig smile

ขอบคุณนะคะBig smile 
จองใหม่เสียอีก £50 Cry เอาไปซื้อเสื้อผ้าสวยๆให้ลูกใส่ดีกว่าอีก 
แต่ถ้าคิดในแง่ดีก็คือ มีโอกาสได้อ่านหนังสือต่ออีกหน่อย 
แล้วควรจะต้องสอบทีเดียวผ่าน สงสารคนหาเงินค่ะSmile

Back to Top
BaByfish11 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote BaByfish11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Apr 2012 at 03:01 - IP: 188.221.75.74 IP Information
ขอให้สอบผ่านฉลุยเลยนะคะ ไม่ยากหรอกค่ะ รับรองผ่านแน่นอน โชคดีค่ะ 
Back to Top
onnday View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote onnday Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2012 at 03:48 - IP: 86.164.61.249 IP Information
นี้ ก็คิดจะไปสอบ Life in the UK  อยู๋เหมือนกันคะ แต่เพิ่งจะได้มาอยู่ที่อังกฤษ ได้ประมาณ 8 เดือนเองคะ
ถ้าเกิด จะไปสอบ สามารถ Online  ไปสอบได้เลยหรือ เปล่าคะ หรือ ว่าต้องรอ สักระยะ หรือว่าถ้าเราพร้อมสามารถไปสอบได้ เลย รบกวนสอบถามด้วยนะคะ? เพราะตอนนี้ก็อ่านหนังสือเก็บข้อมูลเยอะเหมือนกันคะ ?
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2012 at 03:58 - IP: 86.167.158.169 IP Information
Originally posted by onnday

นี้ ก็คิดจะไปสอบ Life in the UK  อยู๋เหมือนกันคะ แต่เพิ่งจะได้มาอยู่ที่อังกฤษ ได้ประมาณ 8 เดือนเองคะ
ถ้าเกิด จะไปสอบ สามารถ Online  ไปสอบได้เลยหรือ เปล่าคะ หรือ ว่าต้องรอ สักระยะ หรือว่าถ้าเราพร้อมสามารถไปสอบได้ เลย รบกวนสอบถามด้วยนะคะ? เพราะตอนนี้ก็อ่านหนังสือเก็บข้อมูลเยอะเหมือนกันคะ ?
พร้อมเมื่อไรสอบได้เลยค่ะ ไม่ต้องรอเวลา บางคนมาไม่ถึงสองเดือนระหว่างรอติดต่อ NI NHS หรือเปิดบัญชีก็เห็นอ่านหนังสือไปสอบกันแล้ว จะได้ไม่เครียดตอนไกล้ต่อวี

ตอนนี้การสมัครสอบต้องทำแบบ online เท่านั้นแล้วทางเวปจะให้สถานที่ที่ไกล้บ้านคุณมา เพื่อคุณจะได้นัดวันสอบต่อไป
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote onnday Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Apr 2012 at 06:06 - IP: 86.161.108.189 IP Information

สวัสดีคะ พอดีกำลังจะออนไลพ เพื่อที่จะสอบเหมือนกันคะ สรุป ดิฉัน ต้องกรอง ID ตามบัตรประชาชน หรือว่ากรอง ID ตามใบ Passport คะ งงเหมือนกัน ขนาด คุณอธิบายแล้ว  ดิฉันก็ยัง งง รบกวนสอบถาม  ด้วยนะคะ ?? Ouch

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2012 at 05:34 - IP: 86.151.170.48 IP Information

สวัสดีคะ พอดีกำลังจะออนไลพ เพื่อที่จะสอบเหมือนกันคะ สรุป ดิฉัน ต้องกรอง ID ตามบัตรประชาชน หรือว่ากรอง ID ตามใบ Passport คะ งงเหมือนกัน ขนาด คุณอธิบายแล้ว  ดิฉันก็ยัง งง รบกวนสอบถาม  ด้วยนะคะ ?? Ouch

คุณมาด้วยวีซ่าอะไรล่ะ ถ้ามาด้วยวีซ่าคู่หมั้น หลังแต่งงานต่อวีที่นี่ก็ต้องมี ID card ที่ระบุสถานะวีซ่าอยู่ ตอนกรอกเลือก Biometric resident permit  แล้วลงหมายเลขตามการ์ดที่ถืออยู่ แต่มาด้วยวีซ่าติดตามก็เลือกพาสปอร์ต แล้วลงหมายเลขตามพาสปอร์ต ดูให้ดีนะคะว่าเขาให้กรอกหมายเลขพาสปอร์ต หรือหมายเลขวีซ่าในพาสปอร์ต อันนี้เราไม่รู้เพราะเราไม่เคยสอบ สมัครออนไลน์ก็พี่งมีปีที่แล้วเองค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote onnday Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2012 at 06:56 - IP: 86.161.108.189 IP Information

ขอบคุณมากนะคะที่ให้ ข้อมูล ดิฉันมาด้วยวิช่าคู่สมรสคะ แต่หมายเลขพาสปอร์ต กับหมายเลขวิช่าในพาสปอร์ต  มันตัวเดี๋ยวกันไม่ใช้หรือ คะ ? ฉะนั้น ดิฉันก็ต้องกรอกตามพาสปอร์ต  ไม่ใช้ ID บัตรประชาชน ใช้ไหมคะ ?Ouch

ขอบคุณนะคะ ที่ให้ขอมูลอีกครั้ง จะลองกรอกออนไลพ อีกครั้ง วันจันทร์นี้คะ ขอบคุณคะ  ดีใจจังที่มี เลดี้อินเตอร์ มีน้ำใจกันทุกคนเลยคะSmile 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2012 at 07:09 - IP: 86.151.170.48 IP Information

ขอบคุณมากนะคะที่ให้ ข้อมูล ดิฉันมาด้วยวิช่าคู่สมรสคะ แต่หมายเลขพาสปอร์ต กับหมายเลขวิช่าในพาสปอร์ต  มันตัวเดี๋ยวกันไม่ใช้หรือ คะ ? ฉะนั้น ดิฉันก็ต้องกรอกตามพาสปอร์ต  ไม่ใช้ ID บัตรประชาชน ใช้ไหมคะ ?Ouch

ขอบคุณนะคะ ที่ให้ขอมูลอีกครั้ง จะลองกรอกออนไลพ อีกครั้ง วันจันทร์นี้คะ ขอบคุณคะ  ดีใจจังที่มี เลดี้อินเตอร์ มีน้ำใจกันทุกคนเลยคะSmile 
รับรองได้ว่าไม่ใช่ตัวเลขเดียวกันแน่นอน คุณดูก่อนนะว่าที่เขาถามให้คุณกรอก เป็น passport number หรือ visa number  มันอยู่คนละหน้ากันนะคะ passport no. อยู่หน้าแรกที่มีรูปคุณอยู่ในเล่มพาสปอร์ต แต่ถ้า visa no. จะอยู่ในหน้าวีซ่าค่ะ  แล้วก็ไม่ใช่ ID บัตรประชาชนที่มาจากไทยด้วย คุณอย่าเอาเอกสารมาปนค่ะ พาสปอร์ตก็พาสปอร์ต ส่วนBiometric Resident permit เป็นของคนที่มาด้วยวีคู่หมั้นและต่อวีที่นี่เท่านั้นดังนั้นคุณไม่มีอยู่แล้วค่ะ ลืมไปได้เลย
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote onnday Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Apr 2012 at 17:35 - IP: 86.161.108.189 IP Information
 อืม ขอบคุณคะ งั้น  จะ ดูให้ดีๆๆ ก่อน  จะกรอก ออนไลพ วันนี้คะSmile ขอบคุณนะคะที่ไห้ ข้อมูลSmile
Back to Top
Jinny Moore View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Jinny Moore Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2012 at 01:10 - IP: 2.96.65.55 IP Information
สวัสดีค่ะ กำลังจะ online เพื่อสมัครสอบ life in the uk  แต่กำลังสงสัยว่าในหัวข้อ Reason for taking the test ต้องเลือกอะไรค่ะ พี่นกหรือสะใภ้ uk ทุกท่านที่ทราบช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ Clap
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2012 at 01:22 - IP: 86.182.51.230 IP Information
Originally posted by Jinny Moore

สวัสดีค่ะ กำลังจะ online เพื่อสมัครสอบ life in the uk  แต่กำลังสงสัยว่าในหัวข้อ Reason for taking the test ต้องเลือกอะไรค่ะ พี่นกหรือสะใภ้ uk ทุกท่านที่ทราบช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ Clap

Applying ILR
Back to Top
Jinny Moore View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Jinny Moore Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2012 at 01:32 - IP: 2.96.65.55 IP Information
อุ๊ย! มาเร็วจังค่ะ Shocked แต่เขามีให้เลือกคือ Citizenship & Settlement & Other ค่ะ ต้องเลือกอันไหนอ่ะค่ะถึงจะตรงกับที่พี่นกบอกอ่ะค่ะ Jinny Clap
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2012 at 01:36 - IP: 86.182.51.230 IP Information
ถ้าคุณยังไม่ได้ ILR ก็เลือก Settlement
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.117 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters