Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: สมัครเรียนต่อ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สมัครเรียนต่อ

Author
KK1985 View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote KK1985 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สมัครเรียนต่อ
    Posted: 26 Apr 2012 at 00:08 - IP: 113.53.192.161 IP Information
สวัสดีค่ะพี่น้องบ้านยูเคทุกท่าน  ดิฉันไม่ใช่สมาชิกบ้านนี้แต่มีเรื่องรบกวนมาขอข้อมูลน่ะค่ะ

เนื่องจากแฟนดิฉันอยากให้ดิฉันเรียนต่อที่ประเทศอังกฤษในระดับปริญญาโท แต่ดิฉันไม่มีข้อมูลใดๆ เลยเกี่ยวกับเรื่องการเรียนที่อังกฤษ ดังนั้นจึงขอสอบถามพี่น้อง ดังหัวข้อต่อไปนี้

1, เราควรติดต่อไปยังบริษัทที่จัดหานักเรียนไปเรียนที่อังกฤษ หรือ ติดต่อมหาวิทยาลัยเอง
2, ดิฉันยังไม่เคยผ่านการทดสอบภาษาอังกฤษเลยควรเตรียมตัวอย่างไรค่ะ (ดิฉันพอมีพื้นฐานความรู้พอสมควรทุกทักษะ)
3, ข้อมูลเกี่ยวกับในแต่ละมหาลัยเราต้องหาเองใช่ไหมค่ะ เพราะอยากจะทราบว่าแต่ละทีมีค่าครองชีพที่แตกต่างกันอย่างไร แฟนสะดวกให้เรียนแถวรอบๆ ลอนดอน หรือ แมนเชสเตอร์ ดิฉันอยากได้มหาวิทยาลัยที่มีค่าครองชีพที่ไม่สูงมากนัก
4, กำหนดการเรียนในแต่ละปีเป็นอย่างไรค่ะ เพราะดิฉันได้วางแผนได้ถูกว่า ควรลาออกจากงาน เตรียมเอกสารการขอวีซ่า และอะไรต่างๆ กะว่าจะลงเรียนเฉพาะภาษาก่อนสัก 6 เดือน หรือ 1 ปี แล้วแต่ความสามารถ

รบกวนเพื่อน พี่น้องบ้านนี้ด้วยนะค่ะ ดิฉันไม่รู้ว่าจะทำอะไรก่อนดี และต้องเตรียมอะไรบ้าง ดิฉันอยากเริ่มเรียนต้นปีหน้าค่ะ

Back to Top
xluely View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2012 at 01:23 - IP: 86.146.186.206 IP Information
ไม่ได้เรียนโท แต่กำลังเรียนตรี อีกใบที่นี่ในฐานะพลเมืองที่นี่เลยไม่รู้ข้อมูลสำหรับนักเรียนนานาชาติ หาข้อมูลมาให้คร่าวๆแล้วกันนะคะ ระหว่างรอสาวๆที่เคยเรียนหรือกำลังเรียนโท ที่นี่มาให้ข้อมูลต่อ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote KK1985 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2012 at 14:51 - IP: 113.53.192.161 IP Information
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูล ตอนนี้ได้มหาวิทยาลัยที่จะลงเรียนแล้วค่ะ นั่งรถไฟออกไปจากลอนดอนประมาณ 20 นาที ตอนนี้คงอยู่ในขั้นตอนเตรียมตัวสอบ IELTS  กำหนดวันสุดท้ายของการสมัครอยู่ที่ กลางเดือนสิงหาคมค่ะ

ส่วนเรื่องวีซ่า ไม่แน่ใจว่าจะใช้ผู้การันตีได้ไหม เพราะดิฉันกับแฟนไม่ได้แต่งงานกัน ดิฉันมีเงินเก้บในบัญชีประมาณ700,000 บาท ซึ่งคำนวนค่าใช้จ่ายแล้วไม่เพียงพอ ดิฉันคิดว่าคงให้แฟนโอนเงินเข้าบัญชีดิฉันแล้วตอนขอวีซ่าไม่ต้องใช้ผู้การันตีน่าจะง่ายกว่า
Back to Top
LoveRich View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LoveRich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2012 at 19:10 - IP: 115.87.182.40 IP Information
1, เราควรติดต่อไปยังบริษัทที่จัดหานักเรียนไปเรียนที่อังกฤษ หรือ ติดต่อมหาวิทยาลัยเอง
- ทำวิธีไหนก้อได้ค่ะ แต่แนะนำส่งเมลติดต่อมหาวิทยาลัยเองดีกว่าค่ะ ไม่ยากค่ะ ทางยูอยากได้เอกสารหลักฐานอะไรก้อส่งไปให้ค่ะ. แล้วทางเค้าจัตอบกลับว่ารับหรือไม่. อาจได้รับเป็น Conditioned Offer.ถ้าคะแนนไอเอลไม่ถึงเกณฑ์ของยูนั้นๆ ก้อต้องไปเรียน Presessional ตามระเบียบเค้าค่ะ
แต่ถ้าไอเอลผ่าน ก้อจะได้ Unconditioned Offer. เริ่มเรียนได้ค่ะ

2, ดิฉันยังไม่เคยผ่านการทดสอบภาษาอังกฤษเลยควรเตรียมตัวอย่างไรค่ะ (ดิฉันพอมีพื้นฐานความรู้พอสมควรทุกทักษะ)
ถ้ามีทักษะอยู่พอสมควร ไม่ต้องไปหาที่เรียนก้อได้ค่ะ. หาหนังสืออ่าน ฝึกทำแบบฝึกหัดเยอะๆ ทำแข่งกับเวลาอันน้อยนิด ทำจนกว่าจะมั่นใจจริงๆค่ะ

3, ข้อมูลเกี่ยวกับในแต่ละมหาลัยเราต้องหาเองใช่ไหมค่ะ เพราะอยากจะทราบว่าแต่ละทีมีค่าครองชีพที่แตกต่างกันอย่างไร แฟนสะดวกให้เรียนแถวรอบๆ ลอนดอน หรือ แมนเชสเตอร์ ดิฉันอยากได้มหาวิทยาลัยที่มีค่าครองชีพที่ไม่สูงมากนัก
หาข้อมูลเองค่ะ อยากเรียนด้านไหน สาขาไหน ก้อเลือกดู. หลายๆที่จะมีรายวิชาการเรียนไม่เหมือนกันนะคะ. บางที่มีวิชาที่เราเคยเรียนตอนปอตรีมาแล้วก้อตัดออกค่ะเพราะจะเรียนซ้ำทำไม     ลอนดอนค่าครองชีพสูงค่ะ. จขกทอยากเรียนสาขาไหนคะ. รอบๆลอนดอนก้อลอง U of Guildford, U of Reading. เป็นต้นค่ะ. แต่ละยูชื่อเสียงในด้านต่างๆแตกต่างกันไปค่ะ.    นอกลอนดอนออกมาหน่อย ค่าครองชีพก้ออยู่ในระดับรับได้อยู่ค่ะ.   

4, กำหนดการเรียนในแต่ละปีเป็นอย่างไรค่ะ เพราะดิฉันได้วางแผนได้ถูกว่า ควรลาออกจากงาน เตรียมเอกสารการขอวีซ่า และอะไรต่างๆ กะว่าจะลงเรียนเฉพาะภาษาก่อนสัก 6 เดือน หรือ 1 ปี แล้วแต่ความสามารถ
ยูส่วนมากเริ่มเรียน September ค่ะ. บางยูเปิดสองรอบ เช่น Jan or Sep. เรียนทั้งหมด 1ปี. แบ่งเป็น เรียนในคลาส 9 เดือน ทำ Dissertation อีกประมาณ 3 เดือนค่ะ. ตอนนี้อยู่ไทยใช่ไม๊คะ. แนะนำว่าอย่าเพิ่งออกจากงาน. แต่ลงเรียนภาษาเพิ่มวันหยุด และอ่านหนังสือค่ะ. เมื่อมั่นใจแล้วค่อยไปลงสอบ สอบครั้งแรกอาจจะยังไม่พอใจกับคะแนน. ก้อค่อยมาปรับแล้วลงสอบรอบสองค่ะ เพราะคุณจะรู้แนวข้อสอบจากครั้งแรกแล้วค่ะ
ได้คะแนนไอเอลแล้ว ค่อยยื่นไปที่ยูค่ะ สักเดือน กุมภา-พฤษภา. ถ้าไอเอลไม่ถึงเกณฑ์ ทางยูจะให้เรียน Presessional Course. เพิ่ม. เช่น ถ้าทางยู Require คะแนน 6.5. แล้ว จขกท ได้ต่ำกว่า 6.0 ก้ออาจจะต้องเรียนคอร์ส 2 เดือน. แต่ถ้าได้คะแนน 6.0 ก้อได้เรียน 1 เดือนก่อนเริ่มเรียนโทจริงๆค่ะ
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับกฎระเบียบของแต่ละยูนะคะ ต้องศึกษาให้ดีๆค่ะ

รบกวนเพื่อน พี่น้องบ้านนี้ด้วยนะค่ะ ดิฉันไม่รู้ว่าจะทำอะไรก่อนดี และต้องเตรียมอะไรบ้าง ดิฉันอยากเริ่มเรียนต้นปีหน้าค่ะ
- ลองแพลนให้คุณคร่าวๆนะคะ. เริ่มเรียนและอ่านหนังสือตอนนี้ ลงสอบไอเอลสัก ตุลาคม. ถ้ายังไม่พอใจกับคะแนน ก้อไปสอบอีกทีเดือนมกราปีหน้า. สมมติว่าคะแนนเป็นที่น่าพอใจแล้ว. ก้อเริ่มสมัครตามยูต่างๆ สัก กุมภา มีนา. ได้การตอบรับจากยูเมื่อไร ก้อขอวีซ่าค่ะ

ปล ควรเลือกหลายๆยูไว้ในใจนะคะ. เพราะเดี๋ยวถ้าโดนปฏิเสธมาแล้วจะตัน
เช่นแอมเคยสมัคร Bath U. แล้วเค้าปฏิเสธมาค่ะ ว่าประสบการณ์ทำงานเรายังน้อย เรียนที่บาธเคี่ยวและแข่งขันกันเยอะ เค้ากลัวจะไม่รอดค่ะ

Edited by LoveRich - 26 Apr 2012 at 21:16
The real meaning of "I love you" is not found in the words themselves, but in the intention behind them.
Back to Top
pimwa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pimwa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2012 at 20:45 - IP: 31.52.203.215 IP Information
ราเเนะนำ 

เราเคยคุยกับพี่เชอรี่ ซึ่งตอนนั้นเราอยู่ที่ไทย เเล้วเราอยากมาโครงการ work and study uk เเต่เราโดนสถาบันปฏิเสธ 
เนื่องด้วยเหตุผล หรือว่าทางเอเจ้นท์เเถวอนุสาวรีย์หลอกกินเงินค่ามัดจำ ไม่ยอมช่วยเหลือเราสักอย่าง 
ลองคุยกับพี่เค้าดูนะคะ พี่เค้าติดตามจนกว่าจะได้วีซ่า เเล้วมีหลายๆๆที่พี่เค้าดูเเลเอง 

ลองเเอดเฟสพี่เค้าดูคะ เขาจะเขามายินดีเเละประกาศผลของคนที่ได้รีบวีซ่าลองดูนะคะ 

วัตถุที่เราอยากได้นักอยากได้หนา คิดว่าเมือ่ได้มันมาแล้วจะทำให้มีความสุขอย่างแท้จริง
ฐิตินาถ ณ ระนอง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote LoveRich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2012 at 21:20 - IP: 115.87.182.40 IP Information
Originally posted by KK1985

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูล ตอนนี้ได้มหาวิทยาลัยที่จะลงเรียนแล้วค่ะ นั่งรถไฟออกไปจากลอนดอนประมาณ 20 นาที ตอนนี้คงอยู่ในขั้นตอนเตรียมตัวสอบ IELTS  กำหนดวันสุดท้ายของการสมัครอยู่ที่ กลางเดือนสิงหาคมค่ะ

ส่วนเรื่องวีซ่า ไม่แน่ใจว่าจะใช้ผู้การันตีได้ไหม เพราะดิฉันกับแฟนไม่ได้แต่งงานกัน ดิฉันมีเงินเก้บในบัญชีประมาณ700,000 บาท ซึ่งคำนวนค่าใช้จ่ายแล้วไม่เพียงพอ ดิฉันคิดว่าคงให้แฟนโอนเงินเข้าบัญชีดิฉันแล้วตอนขอวีซ่าไม่ต้องใช้ผู้การันตีน่าจะง่ายกว่า

ผู้การันตีในความหมายของ จขกท หมายความว่ายังไงคะ    
จขกท ใช้สเตทเม้นท์ของสปอนด์เซอร์ได้นะคะ  ของพ่อแม่ พี่น้อง  เอามารวมๆกัน
แต่ถ้าอยากให้แฟนโอนมา ก็โอนมาเนิ่นๆเลยค่ะ  จะได้ดูไม่ผิดปกติ
ส่วนเรื่องจำนวนเงินในการยื่นขอวีซ่า  ไม่แน่ใจค่ะ  อาจสัก 1-2 ล้านค่ะ กับการไปเรียนปีนึง
The real meaning of "I love you" is not found in the words themselves, but in the intention behind them.
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote KK1985 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2012 at 21:23 - IP: 113.53.192.161 IP Information
ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยให้ข้อมูลค่ะ ดิฉันอยากเรียนเกี่ยวกับการศึกษาค่่ะ เพราะจบด้านนี้มาโดยตรงและมีประสบการณ์สอนมาแล้ว 3 ปี ทางด้านการสอนประวัติศาสตร์ อยากได้สถานที่ที่มีค่าครองชีพไม่สูงนัก อาจจะอยู่ห่างจากลอนดอนสักครึ่งชั่วโมงโดยรถไฟก็ดีค่ะ
เรื่องลาออกจากงานคงรอให้ได้รับการตอบรับและเอกสารใดๆ เรียบร้อยแล้ว  อย่างคุณแอมบอก      คงสอบรอบแรกราวๆ ตุลาคม และอีกรอบมกราคม แล้วยื่นเอกสารกับทางมหาลัยไป ไม่อยากรีบร้อน ค่อยเป็นค่อยไป กลัวว่าถ้าพื้นฐานเราไม่ดีเวลาไปเรียนแล้วจะไม่รู้เรื่อง
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote KK1985 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2012 at 21:25 - IP: 113.53.192.161 IP Information
รบกวนคุณแอมช่วยแนะนำมหาลัยที่มีคุณภาพทางด้านการศึกษาหน่อยได้ไหมค่ะ ที่อยู่รอบๆ ลอนดอน หรือ แมนเวสเตอร์ ก็ได้ค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote KK1985 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2012 at 21:29 - IP: 113.53.192.161 IP Information
แฟนบอกว่าจะเป็นผู้การันตีให้ค่ะ จะได้ไหมค่ะ แต่เรายังไม่ได้แต่งงานกันหรือจดทะเบียนใดๆ ทั้งสิ้น เงินทุกบาททุกสตางค์ในการศึกษาครั้งนี้แฟนออกให้ค่ะ เกรงว่าหากเราให้แฟนเป็นผู้การันตีอาจจะได้วีซ่ายาก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote LoveRich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2012 at 21:54 - IP: 115.87.182.40 IP Information
เรื่องยูต่างๆ  แอมอยากให้ จขกท หารายชื่อ ยู ที่มีสอนสาขาที่ต้องการ ออกมาค่ะ  ลิสต์มาให้แอมหน่อยค่ะ
เผื่อจะบอกได้ ว่าควรไปเรียนที่ไหน         เพราะสาขานี้ ก็ไม่ได้มีสอนในทุกยูนะคะ

ส่วนเรื่องให้แฟนเป็นคนการันตี  แอมก็กลัวว่าวีซ่าจะไม่ผ่าน เพราะยังไม่ได้แต่งงานกัน 
ลองให้แฟนโอนเงินมาให้  แล้วทาง จขกท ไม่ต้องบอกว่าเงินมาจากที่ไหนสิคะ   กลายเป็นว่านั่นคือเงินของ จขกท เป็นคนเก็บเอง
เลยอยากให้แฟน จขกท โอนมาซะตอนนี้เนิ่น ๆ  เพราะกว่าจะยื่นวีซ่า คงปีหน้า  จะได้ไม่มีอะไรน่าสงสัยค่ะ

หรือโอนใส่บัญชี พ่อ หรือแม่ ก็ได้ค่ะ   แล้วเขียนไปว่า พ่อแม่เป็นสปอนเซอร์ให้  ก็ยื่นทั้งบัญชีจขกทเอง และของพ่อแม่ค่ะ

ไม่แน่ใจว่าวิธีนี้เป็นไงนะคะ  ลองดูค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote LoveRich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2012 at 22:06 - IP: 115.87.182.40 IP Information
ยกตัวอย่าง ไป search เจอมา U of Reading นะคะ  
ใช่สาขานี้รึป่าว      มันมีหลายอย่าง หลายรูปแบบค่ะ   จขกท ต้องการเรียนแบบไหนคะ
อันนี้เป็นของ Manchester Uni 
Back to Top
aofnaja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aofnaja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Apr 2012 at 22:05 - IP: 82.40.176.65 IP Information
มีประโยชน์มากๆค่ะกำลังมองหาที่เรียนเหมือนกันเลย....ขอบคุณผู้มีประสบการณ์แล้วนำมาแบ่งปันเป็นแนวทางที่ดีมากๆค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.160 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters