Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > คุณแม่อินเตอร์
  New Posts New Posts RSS Feed: มีลูกยาก
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

มีลูกยาก

Author
kesyst View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote kesyst Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มีลูกยาก
    Posted: 03 Apr 2010 at 18:32 - IP: 87.201.174.52 IP Information
ดิฉันอยู่กับเเฟนมา4ปีเเล้วยังไม่มีลูกเลยค่ะ เพื่อนๆพี่ๆ คนไหนเคยมีประสปการณ์ช่วยเเนะนำหน่อยค่ะ
Back to Top
Yanisa10 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Yanisa10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2010 at 18:49 - IP: 121.215.236.166 IP Information

ปุ๊ยเป็นสะไภ้จิงโจ้ มีปัญหาเดียวกันค่ะ อยากมีลูกแต่ก็ยังไม่ประสบความสำเร็จสักที ทำ IVF  มาสองครั้งก็ยังไม่สำเร็จ เบื่อมาก แต่ก็กะว่าจะลองอีกสักครั้งค่ะ ถ้าคิดว่าตัวเองมีลูกยาก ก็ลองปรึกษาคุณหมอดูนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

Back to Top
arabicwife View Drop Down

Post Options Post Options   Quote arabicwife Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2010 at 19:20 - IP: 78.101.28.25 IP Information
หวัดดีค่ะ เรื่องมีลูกยากเนี้ยลุงทิพเองค่ะอยู่กันมาก็เกือบสิบปี เพิ่งจะมีลูก  อย่าคิดมากนะค่ะทำใจให้สบายดูแลสุขภาพแตรียมร่างกายให้พร้อม ต้องสมหวังแน่ๆๆค่ะหรือไม่ไปพบหมอนะค่ะ  ไปปรึษาดูคุณหมอ ขอให้มีตัวเล็กๆๆเร็วๆๆนี้นะค่ะ
Back to Top
Mango View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mango Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2010 at 20:03 - IP: 95.209.93.21 IP Information
ยากเหมือนกันค่ะ ตั้งใจทำมาเกือบปีแล้วไม่ติดเลย สงสัยว่าจะตั้งใจมากไปหน่อย Embarrassed

มะม่วง,31 år o bor i Göteborg
Back to Top
kungsirin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kungsirin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2010 at 20:07 - IP: 203.219.36.55 IP Information
             มาชวนสาวๆ ไปคุยกันต่อที่ห้อง กระทู้ ข้อมูลการตั้งครรภ์ก็ได้นะคะ เพราะมีเพื่อนๆหลายๆคนที่อยากมีน้องอยู่ค่ะ และก็จะได้มาแลกข้อมูลกัน รวมไปถึงข้อมูลเบื้องต้น ที่กุ้งเอาไปลงไว้ในหน้าหนึ่งนะคะ ยังไงลองแวะเข้าไปนะคะ แล้วเจอกันค่ะWink
    kung lithgow
Back to Top
ae_ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2010 at 21:08 - IP: 192.168.182.28 IP Information
Originally posted by kungsirin

มาชวนสาวๆ ไปคุยกันต่อที่ห้อง กระทู้ ข้อมูลการตั้งครรภ์ก็ได้นะคะ เพราะมีเพื่อนๆหลายๆคนที่อยากมีน้องอยู่ค่ะ และก็จะได้มาแลกข้อมูลกัน รวมไปถึงข้อมูลเบื้องต้น ที่กุ้งเอาไปลงไว้ในหน้าหนึ่งนะคะ ยังไงลองแวะเข้าไปนะคะ แล้วเจอกันค่ะWink

เห็นด้วยวกับกุ้งนะค่ะ เพราะว่ามีเพื่อนๆ หลายคนที่มีปัญหามีลูกยากค่ะ  ถ้าใครมีข้อมุลอย่างไรก็น่าจะนำมาเสนอกันนะค่ะ
งั้นเอ๋ขอเริ่มก่อนเลยล่ะกัน คือเพื่อนเอ๋แต่งงานมา 8 ปีแล้วค่ะ แต่ว่าไม่มีลูก  ทั้งบนบานสานกล่าว ทั้งไปหาหมอฉีดยากระตุ้น นับวันตกไข่ และอีกมากมายหลายวิธี จนท้อ และคิดว่าอย่างไรก็ไม่มีลูกแล้วค่ะ จากนั้นก็เลิกคิดเรื่องมีลูก ก็ลาออกจากงานมาเป็นแม่บ้านให้สามี อยู่บ้านทำงานบ้าน แล้วก็ขายของบนinternet ค่ะ ศึกษาธรรมะ วันว่างก็อยู่บ้าน หรือไปเที่ยวกับสามี คือประมาณว่าลืมเรื่องลูกไปแล้วค่ะ  แต่จู่ วันหนึ่งก็มาสังเกตว่าประจำเดือนไม่มา  แต่ก็ไม่คิดอะไร ก็ปล่อยต่อไปเรื่อย ๆ จนมีอาการแพ้ท้องค่ะ แต่ก็ยังไม่ไปหาหมอ แต่ไปซื้อที่ตรวจครรภ์มาค่ะ ผลปรากฎว่าท้องค่ะ ก็เลยไปหาหมอเพื่อฝากครรภ์ ซึ่งหมอก็บอกมาว่า บางที่การคนเราเครียดเรื่องลูกมากเกินไปก็มีส่วนทำให้มีลูกยาก หมอเลยแนะนำว่า ทางทีดี ปล่อยใจให้สบาย ไม่ต้องคิดมาก อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ซึ่งเพื่อนเอ๋ก็คิดอย่างนั้นค่ะ ตอนนี้ท้องได้ 6 เดือนแล้วค่ะ
Back to Top
Inkheart View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Inkheart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2010 at 23:28 - IP: 124.122.196.98 IP Information
สวัสดีค่ะ   พอดีประสบการณ์ตัวเอง อยู่กับแฟน 8 ปี ตั้งใจมีประมาณปีที่ 5 พยามยามอยู่ทุกเดือน ตรวจการตกไข่เอย   นับวันเอย   ก็ไม่ติด จนปลายปี 2552 อายุก็ปาไป 37 ปี แล้ว จนเลิกคิด ก็ชวนกับสามีไปออกกำลังกาย ขี่จักรยาน ทานอาหารที่มีประโยชน์   และพักผ่อนเพียงพอ   นัดกันไปพบหมอเพื่อทำ IVF ตรวจเลือด ตรวจ เสปิร์ม เรียบร้อย ( สามีบอกว่า ของฉันมีแค่ครึ่งช้อนชา สงสัยเป็นเพราะตัวเขา แน่ๆ เลย พากันขำ ) เราสองคนก็อายุมากแล้วทั้งคู่ สามี 57 ปี แล้ว พอจะรอตรวจอัลตราซาวน์ ภายใน รอวันที่ประจำเดือนมา ก็ไม่เห็นมาสักที เลื่อนนัดหมอไปอีกอาทิตย์ ก็ยังไม่มา พอดีเดือนนั้น อาการแรกที่เป็นคือ เจ็บหน้าอกมาก ๆ เห็นเส้นเลือดสีเขียวชัดเจนที่หน้าอกสองข้าง ประจำเดือนเลื่อนไป 2 สัปดาห์ อืม สงสัย ลองตรวจดีกว่า ผลปรากฏว่า สองขีด   ดีใจกับสามีมาก สงสัยลูกคงไม่อยากให้พ่อแม่เสียเงินค่า IVF เลยรีบมาเกิด ทุกวันนี้ยังล้อกับสามีเลยว่า Half a tea spoon ก็ ยังติด   อยากบอกเคล็ดลับให้ น้อง ๆ ที่อยากมีลูก ทำใจให้สบายนะคะ หากรู้ตัวว่า วันที่ตกไข่วันไหน ให้พยายามทำการบ้าน ดึก ต่อ ด้วยเช้า   ดักหน้าดักหลัง ทุกวัน จนผ่านช่วงตกไข่ บอกสามี ว่า ร่วมมือกันหน่อยอย่าอายที่จะบอกเขา ช่วงแรกก็อายที่จะบอก ไม่กล้ากลัวเขาจะหาว่า X ...... จัด แต่เราว่าไม่ใช่ เราแค่อยากขอความร่วมมือ อยากมีลูก แค่นั้นเอง   พอมีแล้วเลยบอกสามีว่า you finished your job แล้ว เขาก็ขำ ๆ บางที่ตั้งใจมาก ก็ไม่ติด บางทีสามีเครียด ไม่มีอารมณ์ ไม่ on time ก็ไม่ติด เราตั้งใจมาก เราเครียด ก็ไม่ติด    Take it easy   นะคะ ตอนนี้ ท้องได้ 7 เดือนแล้ว ดีใจมาก ๆ บางทีอาจจะมีคนแรกและคนเดียว ขอให้เขาแข็งแรงและเกิดมาสมบูรณ์ ก็พอแล้วค่ะ ขอให้ว่าที่คุณแม่ที่ตั้งใจ   สมปรารถนาไว ๆ นะคะ และจะได้รู้สึกว่า เรารอคอยใครสักคน ที่จะเกิดมาเห็นหน้าเขา   เรามีความสุขมาก เลยค่ะ blueB
คู่ที่คบกัน หรือ อยู่กินกันมานาน อาจไม่ใช่รักกันมาก อาจเป็นเพราะอภัยให้กันและเข้าใจกันมาก นั่นเอง
Back to Top
natacha_sea View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natacha_sea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Apr 2010 at 07:32 - IP: 112.142.104.217 IP Information
ตอนนี้พยายามอยู่ค่ะ
Na-Ta-Cha ( นัท )1 February1980

ความสวยงามแสดงออกมาเพียงภายนอกเท่านั้น แต่ความจริงใจเท่านั้นที่มีให้ด้วยความมั่นคง
Back to Top
red-onion View Drop Down

Post Options Post Options   Quote red-onion Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Apr 2010 at 07:39 - IP: 115.128.45.19 IP Information
ได้อ่านเรื่องของคุณInkheartแล้วทำให้นึกถึงตัวเองกับแฟน พอดีเราอายุไล่เลี่ยกับคุณและแฟน แต่อ่อนกว่าคนละปีหนึ่ง คือแฟนไม่เคยมีลูกมาก่อนก็อยากมีค่ะ ลองอย่างที่บอกทุกอย่างยังไม่ติดสักที ตอนนี้เลยเลิกคิดค่ะ ก็อย่างที่เพื่อนๆว่า ยิ่งตั้งใจมาก ก็ไม่ติด ตอนนี้ก็แล้วแต่เค้าจะมาเกิดค่ะ ส่งสัยกลัวพ่อแม่ลำบากที่จะเลี้ยงSmile 
ก็ขอให้สมหวังได้น้องกันนะค่ะ
Back to Top
Jaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Apr 2010 at 12:34 - IP: 119.31.0.196 IP Information
kesyst View Drop DownAvatar Avatar  ขอให้สมหวังเร็วๆทีเถอะ,,,,,,,,,,, โฮมเพี๋ยน,,,,,,,,,,,,,,,,ClapClapClap

nkheart View Drop Down    ดีใจด้วยค่ะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆClapClapClap

Avatar เอาใจช่วยจ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Edited by Jaa - 04 Apr 2553 at 12:43
Back to Top
oiy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oiy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 20:23 - IP: 118.174.91.62 IP Information
 ตอนที่ยังไม่มีก็เคลียดอยากจะมี ตอนนี้มีแล้วก็เคลียดกลัวลูกไม่สมบูรณ์ เพราะว่าเป็นไทรอยด์
ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณผู้หญิงทุกคนที่อยากจะมีลูกให้สมหวังกันทุกคนนะคะ
ขอให้ไม่เครียดค่ะ
ก้อยค่ะ
ทำดีต้องได้ดี
ประเทศไทย
Back to Top
deeda View Drop Down
PR สะใภ้ ฝรั่งเศส

Post Options Post Options   Quote deeda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 21:51 - IP: 90.18.132.195 IP Information

มีลูกยากเหมือนกันค่ะ แต่งงานมาเจ็ดปีแล้ว ปล่อยมาเกือบสามปี ก็ยังไม่ท้องเหมือนกัน ไปเช็คมาแล้ว ก็รู้ว่ามียาก แต่ก็ยังไม่มีเวลาไปบีบคอหมอให้ทำให้ซะที ฮ่าๆๆ

ตอนนี้ทำแต่งานค่ะ ธุรกิจก็ลุ่มๆดอนๆ เลยยังไม่พร้อมจะมีซักที สงสารลูกด้วยค่ะ กลัวเค้าลำบาก มีลูกสมัยนี้ต้องคิดหนักหน่อย ค่าครองชีพสูงค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

**ประธานบ้านสะใภ้ฝรั่งเศส**
(ขาเบี้ยว และขี้เกียจทำงานมากช่วงนี้ ขออภัย กร๊ากกก)
Back to Top
Maithaiiceland View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Maithaiiceland Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Apr 2010 at 01:07 - IP: 78.40.254.49 IP Information
สวัสดีค่ะ Smile

แอบเข้ามาอ่านมาชมอยู่สักพัก เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกได้ไม่นาน ยังงงกับเวปนี้อยู่ พอมาเจอกระทู้นี้ โดนใจค่ะ เป็นอีกคนที่อยากมีลูก แต่งมาหลายปีเหมือนกันค่ะ ที่บ้านทั้งสองครอบครัวก็ลุ้น ยิ่งที่ครอบครัวทางเรายิ่งลุ้นเพราะไม่มีหลาน พี่ชายแต่งสิบปีแล้วก็ยังไม่มีลูก ส่วนพี่สาวก็มีแต่คนบ้างานไม่มีใครสนใจจะมีครอบครัว มีแฟน เลยตัดไป คุณแม่คุณพี่เลยมาลงที่เราว่ารีบๆ มี แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่มี ยังคิดว่าเรามีปัญหา มาเจอกระทู้นี้ เจอเพื่อนๆ ร่วมความรู้สึก รอเหมือนกันค่ะ Smile

ไม่อยากให้จิตวุ่นวาย คิดถึงความตายไว้บ้าง
Back to Top
jenney View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jenney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2010 at 02:47 - IP: 74.138.122.33 IP Information
ดาก็มียากเหมือนกันกว่าจะมีได้ก็ปาเข้าไปสองปีถึงจะท้อง
ทีแรกก็กังวลเหมือนกันกลัวเป็นหมันจนไปหาหมอแต่ทุกอย่างปกตินะ
ถ้าใครอยากมีเร็วอย่าไปคิดมากปล่อยตามธรรมชาติเดี๋ยวเค้าก็มาเกิดกับเราจนได้
อย่างดาชิปล่อยตามธรรมชาติไม่คิดมากจนเค้ามาเกิดด้วยแต่เราไม่รูตัวอีกนะ
เดือนนั้นไปเที่ยวดิสนีเวิลไปเล่นเครื่องเล่นรถไฟเหาะตีลังกาด้วยพอกลับมาแฟนชื้อเครื่องตรวจมาให้ตรวจปรากฏว่าท้องได้เดือนกว่าแล้วดีนะเค้าไม่หลุดตอนดาไปเล่นเครื่องเล่น
คิดแล้วยังสงสารลูกไม่หายเลยอิอิ
สงสัยเค้าชอบรถไปเหาะแน่เลยLOL

นี่งัยที่ได้มา

come new ja
Back to Top
karabayfamily View Drop Down

Post Options Post Options   Quote karabayfamily Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2010 at 03:04 - IP: 85.110.167.187 IP Information
ลองใช้โปรแกรมคำนวณหาวันไข่ตก และวันที่กุ๊กกิ๊กกับแฟนแล้วมีอัตราการตั้งครรภ์สูงไหมคะ
เป้นโปรแกรมเล็กๆ แค่เราบันทึกรอบเดือนเราลงในปฎิทินเท่านั้นเอง รวมทั้งเทคนิคการเลือกเพศลูกด้วย
เปิ้ลเคยเขียนไว้ในบล๊อค ตามไปอ่านที่นี่ได้เลยค่ะ http://ourbabie.blogspot.com/2010/06/blog-post_20.html

Back to Top
orange View Drop Down

Post Options Post Options   Quote orange Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2010 at 03:53 - IP: 86.3.123.219 IP Information
ไม่แน่ใจว่าตัวเองเป็นคนมีลูกยากหรือเปล่านะค่ะ เพราะแต่งงานมาได้4เดือนแล้วก็ยังไม่ท้องเลย เห็นเพื่อนอยู่กะแฟนแค่เดือนเดียวก็ท้อง แต่ก็อยากมีนะคะ หรือเป็นเพราะอายุมากแล้วหรือเปล่าไม่รู้ คืออายุ38แล้วน่ะคะ ไม่รู้ว่าตัวเองจะมีโอกาศได้เป็นแม่คนกะเค้าหรือเปล่า แต่อยากมีมากเลยเพราะยังไม่เคยมี สามีก็ยังไม่เคยมีลูกเหมือนกัน
Back to Top
jenney View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jenney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2010 at 04:56 - IP: 74.138.122.33 IP Information
ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่ท้องนะค๊ะแต่งแค่สี่เดือนเองอย่าใจร้อน
เพราะแต่ละคนฮอลโมนไม่เหมือนกัน
อ้ออยากท้องเร็วๆต้องดูแลสุขภาพด้วยนะดื่มนมเยาะๆหาอาหารทานที่ครบห้าหมู่บำรุงเยาะร่างกายเราจะได้เตรียมพร้อม
ไม่งั้นลองวิธีนี้ก็ได้นะหยุดกุ๊กกิ๊กกับแฟนสักอาทิตยืนึ่งแล้วค่อยมากุ๊กกิ๊กกันเพราะจะทำให้น้ำเชื้อของสามีแขงแรงอาจจะมีเร็วได้นะอิอิลองดูนะคะ
come new ja
Back to Top
PopCorn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PopCorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2010 at 06:34 - IP: 94.123.129.39 IP Information
                               Smileอย่าเครียดค่ะถ้ายิงเครียดยิ่งมีลูกยาก  ออกกำลังกายทุกวันเตรียมร่างกายให้แข็งแรงพร้อมที่จะตั้งท้องเดี๋ยวพอร่างกายเราแข็งพร้อมจิตใจพร้อม เจ้าตัวเล็กเค้าก็จะมาเกิดเองล่ะค่ะ อย่างคห.บนว่าไว้  พยายามอย่าเครียด
เอาใจช่วยให้มีเจ้าตัวเล็กไวๆนะคะ
โลกนี้ไม่กว้างใหญ่ดั่งใจคิด แต่ใจคนเล็กเพียงนิด กลับกว้างใหญ่เกินค้นหา
Back to Top

Post Options Post Options   Quote orange Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2010 at 14:23 - IP: 86.3.123.219 IP Information
คุณJennyขอบคุณสำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวจะนำไปปฎิบัติตามค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote orange Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2010 at 14:37 - IP: 86.3.123.219 IP Information
Originally posted by PopCorn

Smileอย่าเครียดค่ะถ้ายิงเครียดยิ่งมีลูกยาก  ออกกำลังกายทุกวันเตรียมร่างกายให้แข็งแรงพร้อมที่จะตั้งท้องเดี๋ยวพอร่างกายเราแข็งพร้อมจิตใจพร้อม เจ้าตัวเล็กเค้าก็จะมาเกิดเองล่ะค่ะ อย่างคห.บนว่าไว้  พยายามอย่าเครียด
เอาใจช่วยให้มีเจ้าตัวเล็กไวๆนะคะ
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้อีกครั้งค่ะ ขอบคุณมากคะคุณpopcornที่มาให้กำลังใจเดี๋ยวจะสวดมนต์เยอะๆคะจะได้ไม่เครียด
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.375 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters