Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถามเรื่องขอ resident โดยที่ยังไม่แตางงานค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สอบถามเรื่องขอ resident โดยที่ยังไม่แตางงานค่ะ

Author
PremPharmii View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote PremPharmii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามเรื่องขอ resident โดยที่ยังไม่แตางงานค่ะ
    Posted: 28 Apr 2012 at 22:02 - IP: 124.120.19.102 IP Information
รบกวนสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ ผู้รู้หน่อยค่ะ เกี่ยวกับการขอ resident permit ของฟินแลนด์ โดยที่ยังไม่ได้แต่งงานกับแฟนนะคะ

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนค่ะ ชื่อเปรม เป็นน้องใหม่ของบ้านนี้ค่ะ ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ 
พอดีว่ารู้กับแฟนมาสามปีแล้วค่ะ แต่คบกับกันเป็นแฟนมาปีกว่า แฟนอยากให้ย้ายไปอยู่ด้วยกันที่ฟินแลนด์ค่ะ แต่เรายังไม่ได้แต่งงานกัน  คือว่ายังไม่พร้อมจะแต่งงาน อยากลองใช้เวลาร่วมกันให้มากขึ้นก่อนที่จะแต่งงานค่ะ  ตอนนี้เป็นเภสัชกรทำงานให้กับบริษัทยาแห่งหนึ่งในไทยค่ะ  แต่จากการหาข้อมูลทั้งจากฟอรั่มนี้และจากสถานทูต  การขอเรสดูยากมากถ้าไม่ได้แต่งงานหรือมีงานที่ฟินแลนด์ เลยแพลนว่าจะขอวีซ่าท่องเที่ยว  90 วัน เพื่อไปเรียนภาษาฟินที่โน่นและเป็นการเยี่ยมแฟนด้วยค่ะ แล้วบอกทางสถานทูตไปด้วยว่า อาจจะไปขอเรสที่ฟินแลนด์  จากนั้นไปขอเรสที่ฟินแลนด์เลย เพราะขอที่ไทยคงจะนานแล้วก็ไม่รู้ว่าจะผ่านมั้ย

พี่ๆ คิดว่าหนูควรจะขอเรสที่ไหนดีคะ ที่ไทยดีหรือว่าที่ฟินแลนด์ดีะ  แล้วจะมีโอกาสบ้างมั้ยคะที่จะขอเรสที่ฟินแลนด์แล้วผ่าน  โดยที่แฟนเคยมาเยี่ยมเรา  3 ครั้ง  ครั้งแรกนานสองเดือนกว่า  ครั้งที่  2 และ 3 นานสองอาทิตย์  หนูเคยไปเยี่ยมแฟนสองครั้งค่ะ ครั้งละ 2 อาทิตย์ะในรอบ 2 ปีที่ผ่านมาค่ะ แต่เคยไปขอวีซ่าที่สถานทูตฟินแลนด์แค่ครั้งเดียวค่ะ  อีกครั้งไปขอที่สถานทูตเยอรมันเพราะเราไปเที่ยวเยอรมันหลังจากหนูไปอยู่ฟินแลนด์ก่อนสองสามวันค่ะ

ถ้าพี่ๆ มีคำแนะนำอะไรก็รบกวนด้วยนะคะ  ตอนนี้รู้สึกมืดแปดด้าน ไม่รู้จะเอายังไงดี  ถ้าบินไปแล้วไม่ได้เรส กลับมาคงเคว้ง เพราะต้องลาออกจากงาน แต่ทั้งแฟนและหนูก็ตั้งใจมากนะคะ  มีแต่หนูที่เริ่มท้อ  เพราะงานก็หายากเหลือเกินที่ฟินแลนด์ 

ยาวไปหน่อย  แต่ต้องขอบคุณพี่ๆ ทุกคนที่เข้ามาตอบนะคะ

Back to Top
piyapiya View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote piyapiya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Apr 2012 at 23:57 - IP: 91.156.244.132 IP Information

ก็เหมือนจะมีคนเคยตั้งกระทู้เหมือนกันน่ะค่ะ ลองค้นดูจากกระทู้เก่าๆดูค่ะ แต่ถามสามีแล้ว เค้าบอกว่า อาจเป็นไปได้ค่ะ แต่ก็ลองหาข้อมูลดูน่ะค่ะว่า ต้องทำอย่างไรบ้าง เพราะรายละเอียด ปลีกย่อย ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ เดี๋ยวก็มีสาวๆ ท่านอื่นมาแจ้งวิธีน่ะค่ะ

ขอบคุณพระเจ้า ที่วันนี้ยังมีลมหายใจ
Back to Top
lumi2011 View Drop Down
PR สะใภ้ ฟินแลนด์

Post Options Post Options   Quote lumi2011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2012 at 07:32 - IP: 84.248.46.66 IP Information
Originally posted by PremPharmii

รบกวนสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ ผู้รู้หน่อยค่ะ เกี่ยวกับการขอ resident permit ของฟินแลนด์ โดยที่ยังไม่ได้แต่งงานกับแฟนนะคะ

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนค่ะ ชื่อเปรม เป็นน้องใหม่ของบ้านนี้ค่ะ ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ 
พอดีว่ารู้กับแฟนมาสามปีแล้วค่ะ แต่คบกับกันเป็นแฟนมาปีกว่า แฟนอยากให้ย้ายไปอยู่ด้วยกันที่ฟินแลนด์ค่ะ แต่เรายังไม่ได้แต่งงานกัน  คือว่ายังไม่พร้อมจะแต่งงาน อยากลองใช้เวลาร่วมกันให้มากขึ้นก่อนที่จะแต่งงานค่ะ  ตอนนี้เป็นเภสัชกรทำงานให้กับบริษัทยาแห่งหนึ่งในไทยค่ะ  แต่จากการหาข้อมูลทั้งจากฟอรั่มนี้และจากสถานทูต  การขอเรสดูยากมากถ้าไม่ได้แต่งงานหรือมีงานที่ฟินแลนด์ เลยแพลนว่าจะขอวีซ่าท่องเที่ยว  90 วัน เพื่อไปเรียนภาษาฟินที่โน่นและเป็นการเยี่ยมแฟนด้วยค่ะ แล้วบอกทางสถานทูตไปด้วยว่า อาจจะไปขอเรสที่ฟินแลนด์  จากนั้นไปขอเรสที่ฟินแลนด์เลย เพราะขอที่ไทยคงจะนานแล้วก็ไม่รู้ว่าจะผ่านมั้ย

พี่ๆ คิดว่าหนูควรจะขอเรสที่ไหนดีคะ ที่ไทยดีหรือว่าที่ฟินแลนด์ดีะ  แล้วจะมีโอกาสบ้างมั้ยคะที่จะขอเรสที่ฟินแลนด์แล้วผ่าน  โดยที่แฟนเคยมาเยี่ยมเรา  3 ครั้ง  ครั้งแรกนานสองเดือนกว่า  ครั้งที่  2 และ 3 นานสองอาทิตย์  หนูเคยไปเยี่ยมแฟนสองครั้งค่ะ ครั้งละ 2 อาทิตย์ะในรอบ 2 ปีที่ผ่านมาค่ะ แต่เคยไปขอวีซ่าที่สถานทูตฟินแลนด์แค่ครั้งเดียวค่ะ  อีกครั้งไปขอที่สถานทูตเยอรมันเพราะเราไปเที่ยวเยอรมันหลังจากหนูไปอยู่ฟินแลนด์ก่อนสองสามวันค่ะ

ถ้าพี่ๆ มีคำแนะนำอะไรก็รบกวนด้วยนะคะ  ตอนนี้รู้สึกมืดแปดด้าน ไม่รู้จะเอายังไงดี  ถ้าบินไปแล้วไม่ได้เรส กลับมาคงเคว้ง เพราะต้องลาออกจากงาน แต่ทั้งแฟนและหนูก็ตั้งใจมากนะคะ  มีแต่หนูที่เริ่มท้อ  เพราะงานก็หายากเหลือเกินที่ฟินแลนด์ 

ยาวไปหน่อย  แต่ต้องขอบคุณพี่ๆ ทุกคนที่เข้ามาตอบนะคะ

ตอบคำถามที่ถามก่อนเรื่องขอ resident permit  โดยที่ยังไม่ได้แต่งงานกับแฟน "ทำได้" แต่กรณีของคุณยากแน่จนแทบไม่มีเปอร์เซ็นต์เลย คือ กฎของเค้าคุณต้องหาหลักฐานให้เชื่อได้ว่าคุณกับแฟนอยู่กินฉันท์สามีภรรยาโดยไม่แต่งงานอย่างน้อย 2 ปี หรือถ้าไม่ถึงก็หลักฐานที่มาเป็นตัวๆเลยคือลูกค่ะ แต่จากที่เล่ามาบอกได้เลย หมดหวัง
คำแนะนำคือถ้าจะยื่นขอวีซ่าอย่าให้สัมภาษณ์ตามที่เล่าเพราะมันจะทำให้ไม่ได้วีซ่า เนื่องจากเค้าจะไม่เชื่อว่าคุณจะกลับเพราะคุณบอกเค้าว่าจะมาขอเรสที่นี่ และอีกอย่างเรามองว่าแต่งไม่แต่งมันก็คือกันโดยพฤตินัย ทำไมไม่แต่งถ้าอยู่ไม่ได้ก็หย่า แต่ถ้ากังวลเรื่องงานเราบอกได้เลยว่าถ้าแฟนดีจริงๆมันจะมีอิทธิพลกับเราไม่มาก แต่ก็ยังมีอยู่ยิ่งถ้าเคยมีงานดีๆมาแล้วมาคว้างที่นี่เราเข้าใจเลย แต่อยากให้คิดอีกแบบหนึ่งว่าอย่ายอมแพ้ เพราะที่ไทยกว่าจะจบหรือทำอะไรก็นานอยู่มาอยู่ฟินน์เริ่มกับภาษาใหม่ที่ยากมาก บวกกับสังคมของฟินน์ เราก็คงอาจจะไม่สำเร็จภายในปีสองปีหรอกค่ะนอกจากจะดวงดีสุดๆ

Tuore äiti
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote PremPharmii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2012 at 14:04 - IP: 124.120.144.193 IP Information
ขอบคุณพี่ๆ ที่เข้ามาตอบนะคะ  ตอนนี้ก็หมดกำลังใจไปมากกว่าครึ่งแล้วค่ะ... ที่ยังไม่แต่งเพราะแฟนก็ยังเรียนไปด้วย ทำงานไปด้วย คือหนูสองคนอายุแค่ 24 เองค่ะ เลยคิดว่าถ้าสามารถใช้เวลาอยู่ด้วยกันมากกว่านี้จะได้ศึกษากันไป  รอให้หนูพร้อม เค้าพร้อม  น่าจะดีกว่า

แค่ไม่เข้าใจว่าในเมื่อจะอยู่คนงะประเทศแล้วจะอยู่กินกันฉันท์สามร ภรรยาได้ยังไง ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่ย้ายไปอยู่อีกประเทศนึง... ท้อใจแล้วอ่ะค่ะ  แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณพี่ๆ อีกครั้งนะคะที่เข้ามาตอบ อย่างน้อยหนูก็จะได้ไม่ต้องหวังลมๆ แล้งๆ Cry
Back to Top
Ma-Li View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ma-Li Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2012 at 14:20 - IP: 86.50.43.182 IP Information
เป็นกำลังใจจ้า.. แต่เห็นด้วยกะคุณ Lumi 2011 จ้า เปอร์เซ็นต์น้อยค่ะ.. ศึกษากันไปก่อนดีกว่านะคะ  ยังเด็กกันอยู่เลย ถ้าคู่กันแล้วคงไม่แคล้วหรอกจ๊ัะWink
-You can't change the past, but you can ruin the present by worrying over the future.
Back to Top
lumi2011 View Drop Down
PR สะใภ้ ฟินแลนด์

Post Options Post Options   Quote lumi2011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2012 at 16:17 - IP: 84.248.46.66 IP Information
Originally posted by PremPharmii

ขอบคุณพี่ๆ ที่เข้ามาตอบนะคะ  ตอนนี้ก็หมดกำลังใจไปมากกว่าครึ่งแล้วค่ะ... ที่ยังไม่แต่งเพราะแฟนก็ยังเรียนไปด้วย ทำงานไปด้วย คือหนูสองคนอายุแค่ 24 เองค่ะ เลยคิดว่าถ้าสามารถใช้เวลาอยู่ด้วยกันมากกว่านี้จะได้ศึกษากันไป  รอให้หนูพร้อม เค้าพร้อม  น่าจะดีกว่า

แค่ไม่เข้าใจว่าในเมื่อจะอยู่คนงะประเทศแล้วจะอยู่กินกันฉันท์สามร ภรรยาได้ยังไง ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่ย้ายไปอยู่อีกประเทศนึง... ท้อใจแล้วอ่ะค่ะ  แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณพี่ๆ อีกครั้งนะคะที่เข้ามาตอบ อย่างน้อยหนูก็จะได้ไม่ต้องหวังลมๆ แล้งๆ Cry

ขอเรสฯมีหลายประเภทค่ะ แต่ไม่เห็นหนทางว่าจะขอเรสฯทางอื่นได้นอกจากนักเรียน ทำงาน และความสัมพันธ์ทางครอบครัว ซึ่งเรามองว่าทางความสัมพันธ์ใกล้กว่าจึงบอกว่าแทบจะไม่มีโอกาสเลยเพราะอย่างที่คุณคิดเช่นกันค่ะ คืออยู่คนล่ะประเทศแล้วจะทำได้ไง แต่จริงๆทำได้แต่คุณทำยาก เพราะไม่มีหลักฐานเลย อย่างคนที่รู้จักที่ทำได้เพราะแฟนเค้าเทียวมาทำงานที่ไทยบ่อยครั้งล่ะนานๆ ส่วนผู้หญิงก็มาเที่ยวประจำช่วงซัมเมอร์ เค้าคบกันมาเกินสองปี เมื่อเค้าตัดสินใจอยู่ด้วยกันยังไม่แต่งงานเรื่องของเค้าจึงง่ายค่ะ
Tuore äiti
Back to Top
piyapiya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote piyapiya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2012 at 18:59 - IP: 91.156.244.132 IP Information

คบกันไปก่อนก็ดีน่ะค่ะ เพราะอายุก็ยังน้อยมาก การแต่งงานตอนอายุน้อย เป็นเรื่องใหญ่น่ะค่ะ  เพราะยังต้องเรียนประสบการณ์ชีวิตอีกเยอะ (แต่ก็แล้วแต่คิดน่ะค่ะ อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวค่ะ) ยังไง ก็ขอวีซ่ามาเที่ยวฟินแลนด์เวลาได้พักร้อนก่อนก็ได้ค่ะมาทั้งตอนหน้าร้อนและหน้าหนาวด้วยค่ะ มาสักหลายๆครั้งก่อน จะได้รู้ว่า การใช้ชีวิตและการทำงานที่ฟินแลนด์ไม่ใช่เรื่องง่ายอย่างที่หลายคนคิดน่ะค่ะ ภาษาก็ยาก งานยิ่งหายาก ดีที่สุดสำหรับคนต่างชาติในฟินแลนด์ ก็คือ งานทำความสะอาด ล้างส้วม ขัดพื้น หรือ เช็ดล้างอึเด็กที่สถานฝากเลี้ยงเด็กก็มีค่ะ จบปริญญาโทจากไทย แต่ต้องมาขัดส้วมที่ฟินแลนด์ก็มีค่ะ   อาจต้องเปลี่ยนแปลงเกือบทั้งชีวิตที่เคยอยู่ที่ไทยเลยค่ะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ

ขอบคุณพระเจ้า ที่วันนี้ยังมีลมหายใจ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote PremPharmii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2012 at 19:07 - IP: 124.120.144.193 IP Information
ขอบคุณพี่ๆ มากนะคะ  หนูก็คิดเหมือนคุณ piyapiya ค่ะ ก็เลยไม่อยากแต่งงานตอนนี้ค่ะ แต่ว่าอยากเรียนรู้กันให้มากขึ้น ใช้เวลาด้วยกันให้มากขึ้น แฟนก็เลยมีความคิดที่จะให้ลองไปอยู่ที่โน่น  แต่เท่าที่พี่ๆ แนะนำมาและจากการหาข้อมูลเบื้องต้นแล้ว น่าจะไม่มีหวังอ่ะค่ะ 
ตอนนี้ก็ได้แต่รอว่าจะมีโอกาสได้งานหรือว่ารอสมัครเรียนที่ฟินแลนด์ปีหน้าเอาอ่ะค่ะ

ขอบคุณทุกๆ คำตอบและคำแนะนำนะคะ ขอบคุณจริงๆ
Back to Top
Eve_Eve View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Eve_Eve Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2012 at 21:00 - IP: 193.209.10.1 IP Information

ขนาดคนที่เขาแต่งงานแล้ว อยู่ด้วยกันจริงๆคบกันมานานๆแล้ว ขอเรสยัง ยากเย็ญแสนเข็ญ เลยน้องเอ้ย ตัวอย่างแบบพี่เป็นต้น และที่พี่เห็นอีกมากมาย ได้เรสแล้ว ได้เรียนแล้ว หางาน หรือ แค่จะหาที่ฝีกงาน ยังหาแทบไม่มี ถ้าพูดฟินด์ไม่ได้ น้อยคนนักที่จะมีงานทำค่ะ ที่เขามาอยู่และพอจะอยู่ได้ แบบสบายๆ ก็คือย้ายตามสามี จดทะเบียน มี บุตร สามีมีฐานะมั่นคงแล้วพอสมควร แบบนั้น ยังพอจะน่ามา ถ้ามาแล้ว มาคิดจะตั้งต้นมาหางาน มันเหมือนอะไรที่ งมเข็มในมหาสมุทร งานที่พอทำได้ สำหรับคนที่มาที่นี่ใหม่ๆ เบื่องต้น ทำความสะอาด เสริฟ หรือ ผู้ช่วยกุ๊ก แต่ก็อีกแหละ ประเทศนี่ประชากร น้อย คนน้อย และที่สำคัญ เขาเป็นประเทศที่อนุรักษ์นิยม ถ้าเขาเลือกได้ เขาจะเลือกจ้างคนฟินด์ ด้วยกัน น้อยนักที่เขาจะเลือกจ้างคนไทย นอกซะจากงานไหนที่ คนฟินด์เขาไม่ค่อยทำ งานนั้นถึงจะตกถึงมือคนไทย หวังว่าคงช่วยน้อง ได้ไม่มากก็น้อย

Love is in the Air <3
Back to Top
Wanpen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Wanpen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Apr 2012 at 00:31 - IP: 87.95.147.190 IP Information
Big smileอายุยังน้องศึกษาดูกันก่อนดีกว่าอีกอย่างต่างคนต่างก็ยังเรียน ค่าครองชีพที่ฟินมันสูงมาก รอให้แฟนทำงานก่อนเต็มตัวก่อนดีกว่า เรื่องวีซ่าปี มันยากเพราะต้องบินไปบินมา อยู่ด้วยกันอย่างน้อย 2 ปี อย่า ท้อ ค่อยเป็นค่อยไป เรื่องงานอย่างไปคิดมาก มันแค่ งาน ทำเสร็จก็กลับบ้าน(ที่ฟิน)ความแตกต่างแทบจะไม่มี(ฐานะคนทำงานคนหนึ่ง)
Back to Top
Toon2520 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Toon2520 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2012 at 22:59 - IP: 110.49.249.105 IP Information
อยากทราบเหมือนกันค่ะเพราะไม่อยากแต่งงาน แต่อยากไปอยู่ค่ะ คือคบกับแฟนประมาณสามปีค่ะ  และไปฟินแลนด์มาแล้วสามครั้งค่ะ  คือประมาณว่าตูนไปอยู่โน่นทีละสามเดือนแล้วกลับมาพอครบสามเดือนที่เมืองไทยก้อไปอีกค่ะ  และทุกครั้งที่ตูนกลับมาได้ประมาณ หนึ่งเดือนแฟนก้อจะตามมาและก้อยู่ด้วยประมาณสี่อาทิตย์แล้วก้อกลับ หลังจากนั้นประมาณเดือนกว่าๆ ตูนก้อจะตามไปฟินเป็นอย่างนี้ทุกครั้งเลย  อย่างนี้เราจะขอเรสได้ไหมคะ  แล้วหลักฐานที่ว่าต้องมีคืออะไร  เราจะบอกอย่างไรเวลาที่ตอบตอนสัมภาษณ์  Tongueรบกวนด้วยค่ะClap
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.215 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters