Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สวีเดน / Sweden > * สะใภ้ สวีเดน
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถามปัญหาเกี่ยวกับภาษาสวีเดน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สอบถามปัญหาเกี่ยวกับภาษาสวีเดน

Page  <12
Author
banana_ja View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote banana_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามปัญหาเกี่ยวกับภาษาสวีเดน
    Posted: 10 Aug 2012 at 14:11 - IP: 81.94.75.86 IP Information
Originally posted by rakthai_eed

Originally posted by banana_ja

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ยังไม่ได้ไปโรงเรียน จะเริ่มเรียน ปลายเดือน สค นี้ มีข้อสงสัยว่าเราจะรู้ได้ยังไงว่า คำไหนใช้ en และคำไหนใช้ ett  นำหน้าคะ รบกวนอธิบายและหลักในการจำด้วยค่ะ ขอบคุณมาก ๆ Smileค่ะ

en ,ett  อยู่หน้าคำนามเรียก  obestämd artikel คือ คำนาม ที่มี en หรือ  ett  วางอยู่ข้างหน้า  เช่น

en stol            เก้าอี้                                            ett bord                โต๊ะ
                 en skola         โรงเรียน                                      ett  hus                 บ้าน  ตีก อาคาร
                 en apelsin       ส้ม                                               ett äpple              แอ้ปเปิ้ล

ในการใช้ en,ett จะไม่มีหลักตายตัวค่ะ ว่าตัวไหนใช้ en หรือ ett  เราต้องใช้หลักความจำ และการใช้บ่อยๆเท่านั้น   

แต่จะสังเกตได้คราวๆว่า  คำนามที่ใช้ en นำหน้าจะอยู่ที่ 80% และคำนามทีใช้  ett นำหน้าจะอยู่แค่ 20%

ถ้าเราไม่รู้จริงๆ ให้ใช้ En

แต่อย่าพึ่ง งง หรือ ตกใจนะค่ะ ทั้งหมดข้างบนแค่หลักคราวๆของ en,ett  เวลาเราไปเรียนจริงๆ  คุณครูจะอธิบาย และ แยกเป็นกลุ่ม ให้เข้าใจมากกว่าเดิมค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ คุณrakthai_eed   Smileถ้าไปเรียนจริง ๆ แล้วมีปัญหาจะเข้ามาถามอีกนะคะ 

Sweden
Back to Top
rakthai_eed View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2012 at 01:30 - IP: 83.254.203.90 IP Information

มาฟังเพลงสวีเดชกันค่ะ สำหรับท่านที่เพิ่งหัดเรียนภาษา

เนื้อเพลงใช้คำง่ายๆ มีเนื้อเพลงให้ร้องตามด้วยค่ะ เหมาะสำหรับทุกคนค่ะ

ลองฟังดูนะค่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=SmpYDRfvruc   ฟังเพลงนี้แล้วลองเปิดฟังเพลงอื่นๆฟังด้วย นะค่ะ

แต่ละเพลง น่าฟังและเข้าใจง่ายทีเดียว

http://www.youtube.com/watch?v=ha90DBp_4_E&feature=related สำหรับเด็กนะค่ะ ผู้ใหญ่ก็ฟังได้ Tongue 

โพสต์ผิดกระทู้ ลบออกไม่ทัน Embarrassedตอนแรกว่าจะไปโพสต์ในกระทู้เรียนภาษา 

Edited by rakthai_eed - 11 Sep 2012 at 03:10
Back to Top
NiNan View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote NiNan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Oct 2012 at 14:25 - IP: 81.226.100.123 IP Information
อยากทราบว่าถ้าเราจะพูดถึงวันจันทร์หน้า วันจันทร์นี้ และวันจันทร์ที่ผ่านมา เราจะพูดเป็นภาษาสวีเดนว่าอย่างไรค่ะ 
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote NiNan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Oct 2012 at 14:30 - IP: 81.226.100.123 IP Information
คำว่า Jag skulle vilja komma till en läkare. เป็นประโยคที่ผู้พูดหมายถึงอนาคตใช่ไหมค่ะ 
แล้วคำว่า skulle และ ska  ต่างกันอย่างไรคะจะใช้ตอนไหนคะ อ้อและคำว่า vill กับ vilja  ด้วยนะคะ 
ขอบคุณมากๆ ค่ะ
Back to Top
Nujum View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nujum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Oct 2012 at 18:24 - IP: 83.183.58.228 IP Information
Originally posted by NiNan

คำว่า Jag skulle vilja komma till en läkare. เป็นประโยคที่ผู้พูดหมายถึงอนาคตใช่ไหมค่ะ 
แล้วคำว่า skulle และ ska  ต่างกันอย่างไรคะจะใช้ตอนไหนคะ อ้อและคำว่า vill กับ vilja  ด้วยนะคะ 
ขอบคุณมากๆ ค่ะ

skulle (จะ)  เป็นคำที่กล่าวถึงอนาคตแต่เหตุการณ์นั้นได้เคยเกิดขึ้นมาแล้วในอดีต เช่น

Jag skulle vilja komma till en läkare (ฉันต้องการจะไปหาหมอ) คือใช้คำว่า Skulle เพราะเค้าเคยไปหาหมอมาแล้ว และ Vilja เป็นกริยาช่วยซึ่งช่วยเน้นคำว่า komma ซี่งเป็นกริยาแท้

Ska (จะ) เป็นคำที่ประธานกล่าวถึงอนาคตโดยแสดงความเจาะจง หรือความต้องการอย่างแน่ชัด เช่น

Alla ska vara här kl.5
(ทุกคนจะต้องอยู่ที่นี้ตอนตี 5)

ส่วนคำว่า Vill och Vilja เป็นกริยาช่วยคะ เพื่อเน้นคำกริยาแท้ และต้องวางอยู่หน้าคำกริยาแท้เสมอ ยกตัวอย่างตามประโยค

ซึ่งคำว่า Vill แปลว่า ต้องการ ในภาษาอังกฤษก็คือ Want
           Vilja แปลว่า ต้องกาาจะ ในภาษาอังกฤษก็คือ Would like
ส่วนจะใช้คำว่า Vill eller Vilja  นั้นก็ขึ้นอยู่กับสถานะการณ์หรือว่าเราคุยกับใคร ส่วนตัวคำว่า Vilja จะเป็นภาษาที่อ่อนโยนกว่า Vill 

Jag skulle vilja komma till en läkare นี้เลยนะคะ  vilja เป็นกริยาช่วยจะวางไว้หน้า komma  ซึ่งเป็นกริยาแท้

Jag vill titta på TV (ฉันต้องการดูทีวี)

เพิ่มเติมอีกนิดนะคะ สำหรับคำกริยาแท้ที่ตามหลังคำกริยาช่วยจะต้องอยู่ในรูปรากคำกริยา หรือง่าย ๆ คือคำกริยาที่ลงท้ายด้วย a

last monday = förra måndagen
เช่น  Jag va på skolan förra måndagen
วันที่ผ่านแล้วให้ปิดท้ายด้วย en นะคะเพื่อแสดงให้เป็นคำนาม
This monday
เช่น I måndags va jag på skolan
วันในสัปดาห์นี้ที่ยังไม่ผ่านพ้นไปให้จบด้วย S
Next monday
เช่น Nästa måndag ska jag till skolan

Edited by Nujum - 11 Oct 2012 at 21:01
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote NiNan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Oct 2012 at 01:09 - IP: 81.226.100.123 IP Information
ขอบคุณมากๆ คร้า อ่านและเข้าใจได้ง่ายมากเลยค่ะ ต่อไปจะได้ไม่สับสนเวลาพูดอีก 55
Back to Top
sirinunG. View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sirinunG. Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Oct 2012 at 16:07 - IP: 82.99.104.246 IP Information
Jag skulle vilja มันจะสุภาพกว่าและเป็นทางการกว่า Jag vill

Jag skulle vilja ในภาษาอังกฤษจะแปลว่า I would like

อาจารย์นันจะเน้นมากเวลาเขียนจดหมายว่าเราต้องใช้ Jag skulle vilja berätta om อะไรก็ว่าไปเพราะมันเป็นทางการ

Back to Top
bnw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bnw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Feb 2013 at 03:20 - IP: 217.208.204.73 IP Information
 Hej Hej 

ใครมีชื่อเพลง สวีเดน / link เพลงเพราะๆ ฟังได้ไม่ง่ายไม่ยาก หรือที่เค้ากำลังดังๆ บ้างมั้ยคะ 

เราว่า เรียนภาษาจากเพลง มันท้าทาย ดี สนุกด้วย 

มีคุณ...(ข้างบน ) บอกมาเพลง säga någon ting ก็เพราะดีค่ะ 

ตอนนี้เลยฟังอยู่เพลงนี้เพลงเดียว จะไปหา เพลงใหม่ๆ ก็ไม่รู้ชื่อเพลง ? ใครร้อง 

ลองเสริช แล้ว หาแนวเพลง ง่ายๆไม่มี( ไม่เน้นเพลงเร็วนะคะ ฟังไม่ทัน) 

ตอนนี้ เราอยู่ชั้น เดีย.....ได้ แม่นๆ สองประโยค 

คือคำข้างบน และ 

Tack !! 
LOL

ps ... นี่เป็นปัญหาที่เกียวกับภาษาสวีเดน ??   ...แต่เราว่าเกี่ยวนะ 

.. เพราะปัญหาเรา ฟังไม่ออก เลยพูดไม่ได้ สามีไม่ใช่คนสวีเดน  

จะหากิ๊ก สวีดิช ก้ใช่ที่ ...Dead  

ซีดี ที่มากับหนังสือเรียนก็พูดโค ตะ ระ เร็ว
วันเวลาเราเหลือน้อยลงทุกวัน
จงทำอะไรที่อยากทำ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Feb 2013 at 13:49 - IP: 83.254.203.90 IP Information
ลองดูเพลงพวกนี้นะค่ะ

ในยูทูป พอเปิดเพลงหนึ่ง แล้วมันจะมีเพลงหลายๆเพลง ทางขวา มือให้เลือกเยอะเลยค่ะ

Edited by rakthai_eed - 25 Feb 2013 at 14:47
Back to Top
bnw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bnw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Feb 2013 at 20:52 - IP: 217.208.204.73 IP Information
Originally posted by rakthai_eed

ลองดูเพลงพวกนี้นะค่ะ

ในยูทูป พอเปิดเพลงหนึ่ง แล้วมันจะมีเพลงหลายๆเพลง ทางขวา มือให้เลือกเยอะเลยค่ะ

Tack så mycket!!
วันเวลาเราเหลือน้อยลงทุกวัน
จงทำอะไรที่อยากทำ
Back to Top
watcharee View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote watcharee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2013 at 14:57 - IP: 90.129.71.138 IP Information

ขอรบกวนถามวิธีการเขียนนะค่ะ เพราะเวลาเขียนมักจะว่างกริยาผิดเสมอ  อยากทราบเทคนิคการเขียนทำอย่างไรจะได้เขียนเก่งและถูกต้อง

ขอบคุณล่วงหน้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2013 at 17:45 - IP: 83.254.203.90 IP Information
Originally posted by watcharee

ขอรบกวนถามวิธีการเขียนนะค่ะ เพราะเวลาเขียนมักจะว่างกริยาผิดเสมอ  อยากทราบเทคนิคการเขียนทำอย่างไรจะได้เขียนเก่งและถูกต้อง

การวางกริยาให้ถูกต้อง    เทคนิคคงจะเป็นที่ เราต้องทำความเข้าใจหลักแกรมม่าของแต่ละตัวค่ะ  ถ้าเราเข้าใจ การวางของกริยามันจะถูกต้องตามไปด้วยค่ะ   แต่หลักแกรมม่า มันเยอะพอสมควร แต่ไม่ต้องรีบร้อนนะค่ะ  ฝึกไปเรื่อยๆแล้วเราจะจำได้และเขียนได้เอง เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

Edited by rakthai_eed - 04 Mar 2013 at 17:46
Back to Top
watcharee View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote watcharee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2013 at 00:10 - IP: 83.180.174.208 IP Information

ขอคุณค่ะ จะพยามยามต่อไป

Back to Top
sompostw View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote sompostw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 16:56 - IP: 83.249.205.160 IP Information
สืบเนื่องเราสงสัยการใช้ประโยคนี้ เราเลยถามอาจารย์ที่สอน ว่าทำไหมถึงใช้คำว่า Jobbigt

Först tänkte jag ta bilen men det är jobbigt att köra så långt nu på vintern.

ปรกติเราเปิดดูในดิกชั่นเนอรรี่เรา คำสองคำนี้มันบอกว่าเป็น Adj. (ซึ่งทำหน้าที่ขยายคำนาม) ถ้าเติม T ลงไปต้องใช้กับนามในกลุ่ม Ett แต่ดูในรูปประโยคไม่มีนาม Ett เห็นจะเป็นไปได้อย่างเดียวคือคำว่า Bilen (แต่ก็เป็นกลุ่ม en) แถมยังไม่ได้อยู่หลัง Adj.อีกต่างหาก

ไปถามอาจารย์ได้ความมาว่า มันทำหน้าที่เป็น Adverb แทน เราก็บอกไปว่าฉันดูความหมายมันทั้งในดิสก์ไทย และของสแวนเองก็ไม่มีบอกว่าสามารถทำหน้าที่เป็น Adverb (ขยายกิริยา) ได้

อาจารย์ก็บอกว่านี้แหละ คือภาษาสวีเดน ต้องรู้เอง (เราก็บอกตัวเองว่าอ้อ มันเป็นอย่างงี้นี้เอง)
Back to Top
sompostw View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote sompostw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2013 at 17:23 - IP: 83.249.205.160 IP Information
Originally posted by watcharee

สำหรับเรานะ เราพูดไม่ค่อยเก่งแต่พอเขียนได้ เราใช้หลักอย่างนี้
1. จะเขียนให้ดีให้ถูกต้องไม่ผิด ต้องรู้ว่านามที่เราจะเขียนมันอยู่ในกลุ่ม en หรือ ett สำคัญอันดับ 1 เลยเพราะว่ารูปประโยคที่เราจะเขียนนั้นมันจะเปลี่ยนไปตามคำนามที่เราจะเขียน ทั้ง Adjekt และ Adverb  มีให้เลือกใช้ตามกลุ่มคำนาม (โอ้ย งง เยอะแยะไปหมด)

2.คำกิริยา พยายามจำช่องที่มันเป็น Infinity หรือกิริยารูปธรรมดาประมาณว่ารูปเดิมของมัน (รูปกิริยาส่วนใหญ่จะไม่ลงท้ายด้วยตัว r)  เพราะว่าเวลาที่เราเขียนประโยค เราก็จะได้รู้ว่าต้องใช้กิริยาช่องไหน
           - เราใช้้เทคนิคแบบนี้ ถ้ากิริยาอยู่ในตำแหน่งที่ 2 ของประโยคส่วนใหญ่จะลงท้ายด้วย r (หรือช่อง presens รูปปัจจุบัน) แต่ถ้าอยู่ในตำแหน่งที่ 3 ก็ไม่ต้องเติม r เข้าไป (รูป infinitive)  แต่ไม่ใช่ว่าจะยึดหลักนี้ได้ 100 เปอร์เซ็นต์นะ  เพียงแต่เราหาหลักในการจำ ทำให้ไม่ลืม

- Jag ska åka till Thailand.
- Kan du tala svenska?
- Vi måste betala skatt.

- Jag behöver inte gå upp tidigt.
- Det gör inget.

นอกนั้นอย่างที่คนอื่นบอกต้องค่อย ๆ เรียนรู้ไป หัดขยันเขียน ขยันพูดเข้าไว้ เดี๋ยวก็เก่งเอง    ภาษาสวีเดน หลักแกรมม่า ยากกว่าอังกฤษ มาก ๆ 

Back to Top
Nanaza View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nanaza Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jun 2013 at 04:59 - IP: 83.253.234.120 IP Information
[QUOTE=watcharee]

ขอคุณค่ะ จะพยามยามต่อไป

มันมีกฎที่เราต้องจำนิดหน่อยค่ะ โดยส่วนมาก verb är alltid på plats 2 แต่ก็ไม่เสมอไปนะค่ะ 

Ex : Jag ringer till min mamma varje dag.

ringer เป็น verb จะอยู่ตำแหน่งที่สองตลอดถ้าเป็นประโยคบอกเล่าทั่วๆไปหรือประโยคคำถาม 

Subjekt+verb+Sats adverbial+verb2+Objekt+Adverbial+Tids Adverbial

นี่คือโครงสร้างของประโยคทั่วๆไปค่ะจะเป็นประมาณนี้

Sats adverbial - alltid,aldrig,sällan,ofta,inte ประมาณคำพวกนี้อ่ะค่ะ

Ex : Jag brukar alltid dricka kaffe hemma på morgonen.

แต่ถ้าเป็นประโยค Bisatsinledare พวกคำจำพวก när,eftersom,därför att,att,som,om

ถ้าคำพวกนี้ขึ้นต้นประโยค Sats adverbial จะย้ายมาอยู่หน้า verb ค่ะ เช่น

Ex : Hon kunde inte kom till skolan igår eftersom hon inte mådde bra.

inte - sats adverbial

mådde - verb ช่องที่สองของ mår ค่ะ

ไม่ได้เก่งมากเรื่องเขียนหรือแกรมม่าอะไรนะค่ะ อธิบายตามที่เรียนมา หวังว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะค่ะ Smile

Lycka till.

Back to Top
oak23 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oak23 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Nov 2013 at 18:52 - IP: 83.251.88.156 IP Information
ขอแชร์ประสบการณ์ในการเรียนภาษาสวีเดนค่ะ
ตอนเริ่มเรียนใหม่ๆ ถ้าได้ศัพท์มาใหม่ ให้แยกให้ออกก่อนว่าคำนั้นเป็นคำประเภทไหน เช่นคำนาม กริยา คุณศัพท์ฯลฯ
ในส่วนคำนามจะขึ้นต้นด้วย Ett หรือ En. ส่วนนี้ต้องจำเอง แต่มีหลักแค่ 80% เป็นกลุ่ม En
ส่วนนี้ต้องจำค่ะ ตอนเราเขียนประโยคยาวๆจะได้ไม่พลาด เพราะมีผลกับการเปลี่ยนรูปของคำคุณศัพท์ด้วย
ส่วนในการเรียงประโยค ภาษาสวีเดนมีประโยคสองแบบคือ Huvudsat กับ Bisat
สองตัวนี้แตกต่างกันในการเรียงประโยค พวกที่เป็น Bisat จะต้องเคียงข้างกับ Huvudsat เสมอ อยู่ลำพังไม่เป็น และต้องมีคำบางจำพวกวางข้างหน้า เช่น När, om, medan, innan ฯลฯ เวลาเขียนสามารถนำด้วย Huvudsat หรือ Bisat ก็ได้ แต่การเรียงประโยคต่างกันนิดหน่อย ระหว่างเอา Bisat นำหรือตาม
ตัวเองคิดว่าการเรียนภาษาสวีเดน. เขียนง่ายกว่าพูดและฟัง
เรียนมาได้สักพัก ครูบอกเขียนได้ดีแล้ว แต่ยังพูดกะฟังม่ายค่อยรู้เรื่อง   ใครมีหลักการฝึกพูดฝึกฟังยังไงมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะค่ะ
Back to Top
Page  <12

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.172 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters