Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: น้ำหนักลูกไม่ขึ้น ช่วยด้วยค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

น้ำหนักลูกไม่ขึ้น ช่วยด้วยค่ะ

Author
alaila View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote alaila Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: น้ำหนักลูกไม่ขึ้น ช่วยด้วยค่ะ
    Posted: 06 Apr 2010 at 20:29 - IP: 85.165.34.35 IP Information
ไปหาหมอมาวันนี้ น้องอายุครบ 8 เดือนพอดี น้ำหนัก 6.780 กิโลกรัม ยาว 68 ซม.
ไปตรวจครั้งก่อนน้องหนัก 6.790 กิโลกรัม ยาว  65.5 ซม.
 แต่ผ่านมาเดือนกว่า หนักแค่ 6.780 กิโลกรัมเองOuchแต่ยาวขึ้น 3 ซม.
คุณหมอบอกน้องหนักต่ำกว่าเกณฑ์CryCryกลุ้มใจทำไงดีคะ ใครมีปัญหาเหมือนกันบ้าง?

คือน้องกินข้าวเยอะนะคะ ป้อนวันละ 3 ครั้ง วันนึงก็ตกประมาณ 400-450 กรัม ได้
ป้อนทุกทีหมดถ้วยตลอด แต่จะดื่มนมน้อยลง จะให้นมก่อนอาหารหนึ่งถึงสองชั่วโมงและก่อนนอน
ตอนนี้เปลี่ยนมาให้นมผง ให้ดื่มน้ำส้ม และให้น้ำมันตับปลาทุกวัน เราว่าให้อาหารลูกดีแล้วนะ
แต่ทำไมน้ำหนักไม่ขึ้น?

คุณหมอบอกอาจเป็นเพราะเด็กเริ่มใช้กำลังตัวเองมากขึ้น ให้เพิ่มอาหารขึ้นมาอีกเป็นสี่มื้อต่อวัน
และถามว่าลูกป่วยหรือท้องเสียบ้างไหม ถ่ายบ่อยไหม อืออ ลูกไม่ป่วย แต่เขาถ่ายบ่อยตอนเปลี่ยน
มาเป็นนมผง แต่ตอนนี้เขาถ่ายปกติแล้ว และไม่เคยท้องเสียหรืออึเป็นสีส้มแดง

ตอนนี้กลับมาถึงบ้านก็มานั่งคิดจัดอาหารการกินของลูก
ว่าเราต้องทำยังไงให้เขาตัวโตๆหรือน้ำหนักขึ้น คุณแม่ท่านใดมีประสบการณ์เดียวกัน
แนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
Vanskelighet er en utfordring ความยากลำบากเป็นสิ่งที่ท้าทาย
Back to Top
R.D. View Drop Down
PR สะใภ้ ไอริช

Post Options Post Options   Quote R.D. Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2010 at 21:09 - IP: 86.43.119.204 IP Information

สวัสดีค่ะ

ชื่อน้ำน่ะค่ะ
ปัญหาเหมือนกันเลย ไม่รู้จะทำไอย่างไร 14เดือนแล้ว นน. 9กก. เอง
รบกวน คุณ จขกท. รู้วิธีแก้แล้วบอกต่อด้วยนะ ค่ะ
Back to Top
pho4012 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote pho4012 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 04:52 - IP: 95.34.54.96 IP Information
ขอช่่วยตอบอีกสักกระทู้นะจ๊ะคุณเหมย(คงไม่รำคาญนะจ๊ะ...)ลูกหญิงหรือชายจ๊ะ...อยากรู้...ตอนนี้น้องแปดเดือนแล้ว...เริ่ีมคลานรึยัง...ถ้าเริ่มคลานแล้ว...กินอาหารสักสามมือเลยแบบว่าเช้า เที่ยง เย็น อาจจะเป็นไก่บดกะข้าวต้ม ตับบดเละๆ ถ้ามีฟันสักสี่ซี่แบบฟันกระต่ายWinkก็เริ่มหยาบนิดนึงแต่ยังคงเละๆหน่อย  ฟักทองต้มสุกให้น้องแทะ...
ซุปบร๊อกโคลี่(งงเนอะ...พิมพ์เองก็ยังงงเองTongue)...ส้มให้น้องดูดน้ำกิน ดูเม็ดด้วยนะจ๊ะ...ตามความเห็นโต้นะ...ควรให้ลูกกินนมหลังอาหารดีกว่าเนอะ ...ตอนโต้มานอร์เวย์ใหม่ๆสามีพาไปเยี่ยมเพื่อน ...ลูกเค้าก็ไล่เลี่ยกันกับลูกชายโต้แหละ แต่โต้ประหลาดใจที่ว่าแม่เค้าให้กินแต่ขนมปังกะแยมไม่ว่าจะมื้อไหนๆ ยกเว้นมื้อเย็นบางทีก็เป็นแฮมแต่ก็กินกะขนมปัง...ดูเหมือนกันเค้าให้ลูกกินน้อยเนอะ... ถ้าเป็นโต้เหรอ..เลี้ยงลูกแบบทรหด...คือให้กินเต็มที่เลยกินสามมื้อหลักนอกจากนั้นก็มีผลไม้ใส่จานวางให้ลูกกินบนโต๊ะเค้า...ให้กินข้าวกะกับที่แล้วแต่วันนั้นจะทำอะไรให้กิน แล้วต่อด้วยผลไม้พวก ส้ม ลูกแพร แอปเปิ้ล กล้วย องุ่น เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง คือต้องมีของหวานล้างปาก..เสร็จแล้วอาจจะต่อด้วยไอติมสักลูก แต่เค้ากินไม่หมดหรอกแค่ช้อนหรือไม่กินเลยที่เหลือเสร็จโต้ ส่วนนมกินตอนเช้าสักแก้วกะก่อนนอนก็แค่นั้น เพราะลูกติดเต้ามากกว่าติดนมขวด นี่ก็บังคับให้กินนมกล่องแต่ก็ยังน้อย...แต่ตอนอยู่ไทยลูกกินนมกล่องเยอะนะพวก นมหนองโพ หรือว่านมไทย เดนมาร์ก โต้ว่านมกล่องบ้านเราหลากหลายน่ากินกว่าที่นี่อีกTongueแต่โต้ไม่เปรียบเทียบลูกโต้กะลูกใคร เพราะเด็กแต่ละคนความต้องการไม่เหมือนกันแน่นอน...เพราะฉะนั้นการเจริญเติบโตก็ต้องต่างกันไปตามการเลี้ยงดู..ตอนลูกชายโต้ได้สองเดือนก็ได้  6 กิโลกว่าๆ พอหลังจากนั้นก็ขึ้นประมาณเดือนละโลสองโล แนะว่าคุณเหมยอย่าเปรียบเทียบลูกตัวเองกะลูกคนอื่นไม่ว่าจะด้านใดๆทั้งสิ้น เพราะจะทำให้เราเองคิดมากกังวล ปรึกษาหมอเรื่องรายการอาหารลูกเพิ่มเติม เพราะเคล็ดลับของคนอื่นอาจจะใช้ไม่ได้กะลูกตัวเอง แม้แต่กระทั่งของโต้...โต้กะแค่อยากแชร์ประสบการณ์การเลี้ยงลูก คุณเหมยอาจจะลองทำตามแบบโต้ก็ได้  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น แม่ก็ต้องสังเกตุลูกตัวเอง ลองผิดลองถูกเอาเองว่าอันไหนเหมาะกะลูกที่สุด ...

ขอยลโฉมน้องใหญ่ๆสักภาพหน่อยสิจ๊ะ เห็นไม่ชัดว่าตัวเล็กหรือใหญ่แค่ไหน...โต้เข้าใจหัวอกคนเป็นแม่นะ ลูกกินอิ่มนอนหลับไม่เจ็บไม่ไข้ แค่นี้คนเป็นแม่ก็พอใจแล้ว
ปล..ตอนนี้ลูกชายโต้ได้ ขวบเจ็ดเดือนเองจ๊ะ

อยู่ แถวๆ Gulset,Skien, 25 ปีนี้แว้วดวงตก ship หายเลย
Back to Top
Thanjira View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Thanjira Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 11:00 - IP: 118.209.136.237 IP Information
ก็เลี้ยงแบบอาหารบ้านเรา ก็เอาข้าวสาร ข้าวหอมมะลิบ้านเราใส่เครื่องปั่นจนละเอียด ปั่นมากๆหน่อยก็ได้เก็บไว้ได้นานใส่ขวดโหลแล้วเอาต้ม ใส่เกลือนิดหน่อยอย่าใส่มาก เพราะเกลือมีสารไอโอดินป้องกันคอพอก ใส่ตับบด หมูบด ไก่บด ปลาบดด้วย บดให้ละเอียด ไข่ต้มเอาแต่ไข่แดง บดให้ละเอียด ผักก็มีผักใบสีเขียวทุกชนิด ผักที่มีสีเเครอท มะเขือเทศ ฟักทอง นำไปปั่นให้ละเอียดทุกชนิด จะนึ้งก่อนหรือจะต้มก็แล้วแต่สะดวก แต่ตับไม่รู้คุณสามีจะให้ลูกกินหรือเปล่าไม่รู้ เพราะฝรั่งเขาไม่กิน แต่ไม่ต้องสนใจหรอก คนไทยกินแล้วไม่ตาย มีวิตตามิน อะไรที่มีประโยชน์ ก็ทำให้ลูกเรากินไปเถอะ ก็เปลี่ยนอาหาร พวกเนื้อที่เขียนข้างบนใส่ผักทุกวันที่ทำให้ลูกกิน ตามด้วยผลไม้ เลี้ยงแบบไทยๆเลี้ยงง่ายกินง่าย
Back to Top
bunny2teddy View Drop Down
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 15:43 - IP: 78.21.130.15 IP Information
ตอนลูกสาวแปดเดือนก็นน.ตกเส้นเหมือนกันค่ะ ไม่ต้องกังวลใจมากจนเกินไปนะ เพราะถ้าเค้าเริ่มคลาน เริ่มมีกิจกรรมมากขึ้น พลังงานจะถูกใช้มากขึ้นและจะต้องการอาหารหนักมากขึ้นค่ะ นมอย่างเดียวไม่พอแล้วค่ะ

เวลาเราให้อาหาร ไม่เคยชั่งตวงวัดเลยค่ะว่ากี่กรัมๆ คือให้ตามความต้องการของเค้าเป็นหลักค่ะ อย่างถาให้ข้าว หนึ่งถ้วย เค้ายังหิว ก็เสริมด้วยผลไม้ไป ตอนแปดเดือนนี่เริ่มให้ขนมปังตอนเช้าหลังจากดื่มนม กลางวันก็ให้อาหารหลัก แต่พวกข้าว มันฝรั่ง เนื้อสัตว์ผักนี่ยังต้องบดอยู่ค่ะ ให้มันละเอียดหน่อยน่ะ เพราะเค้าจะได้ทานได้ง่ายเนื่องจากว่าฟันยังไม่มีนั่นเอง

ตอนเย็นจะเป็นพวกขนมบิสกิต โยเกริ์ต มูสแล้วก็ผลไม้ค่ะ ตบท้ายด้วยนมก่อนนอน พอเค้าสักขวบนึงแล้วก็เริ่มให้ข้าวอีกมื้อค่ะ ถ้าเด็กมีกิจกรรมเยอะขึ้น เค้าอาจจะทานน้อยลงนะ คุณแม่ต้องปรับเปลี่ยนอาหารไปเรื่อยๆค่ะ เพราะเด็กนี่เอาใจยากเหมือนกันนะบางช่วง ค่อยๆปรับเพิ่ม เสริมกันไปทีละนิดค่ะ ไม่ต้องห่วงนะ ค่อยๆดูกันไปค่ะ เปลี่ยนชนิดอาหาร เพิ่มปริมาณไปเรื่อยๆค่ะ รับรองว่าจะกลับมาอวบเหมือนเดิมแน่นอนWink

Back to Top

Post Options Post Options   Quote alaila Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 17:59 - IP: 85.165.34.35 IP Information
ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยนะคะBig smile

ลูกยังไม่มีฟัน ยังคลานไม่ได้ แต่นั่งเองได้ เขายังกินอาหารหยาบไม่ได้เลย
เมื่อวานป้อนข้าวบดกับเนื้อไก่ บดชิ้นใหญ่ไป เขาทำท่าจะอ้วก คือมันไปติดคอเค้า
เลยต้องไปบดมาใหม่ เขาเลยค่อยกินหน่อย ตอนนี้แปดเดือน แต่กินอาหารเด็กหกเดือนค่ะ
เพราะอาหารแปดเดือนมันหยาบเกินไป ก็จะพยายามเพิ่มความหยาบอาหารไปเรื่อยๆค่ะ

ที่นี่ห้ามให้เด็กทานเกลือและน้ำตาลค่ะ เลยไม่ให้แตะแม้แต่น้อย
ผลไม้ให้เค้าแทะ แต่ก็ต้องคอยนั่งดู กลัวเข้าคอลูก

ลูกพัฒนาการช้านะถ้าเทียบกับเด็กคนอื่นOuchแต่ก็จะไม่พยายามเปรียบเทียบค่ะ
อาจเป็นเพราะเหมยหอบเค้ามากเกินไป พอเขาร้องก็จับขึ้นมานั่งตัก เค้าติดแม่มากค่ะ
อาหารก็ให้ลูกจนเค้ากินอิ่มแหละค่ะ แต่ที่รู้ว่ากี่กรัมเพราะมานั่งคำนวณทีหลังBig smileกะเอาน่ะค่ะ
น้องกินเก่งค่ะ ยิ่งเป็นอาหารที่เขาชอบ ต้องไปตักเพิ่มให้ค่ะ

แต่อาจเป็นเพราะเด็กแอคทีพมากขึ้นเลยน้ำหนักไม่ขึ้นช่วงนี้น่ะค่ะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำอีกครั้งค่ะ เดี๋ยวเอารูปน้องมาโชว์ให้ดูนะคะ รูปปัจจุบับยังไม่โหลดลงคอมเลยDead
Avatarน้องสองเดือนหนักหกกิโล โอ้โห จั้มม่ำมากสิคะ น้ำหนักแรกเกิดเท่าไหร่เอ่ย? ตัวใหญ่นะนั่น

Avatarตับบดแฟนก็กินค่ะ กินทุกวัน 55+LOL เพราะมันไม่ได้เป็นตับเหมือนบ้านเรา คือเขาทำเป็นครีมกินกับขมนปังน่ะค่ะ ที่เรียกว่า leverpostei ของที่นี่น่ะค่ะ เลยเอามาบดกะเข้าให้ลูกกินได้Big smile

Vanskelighet er en utfordring ความยากลำบากเป็นสิ่งที่ท้าทาย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote alaila Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 19:12 - IP: 85.165.34.35 IP Information
มาแล้วค่ะรูปน้องBig smile
Back to Top
PRIM View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PRIM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 19:22 - IP: 61.7.132.171 IP Information
ลุกชายก็เคยมีปัญหานี้คะ ปกติเด็อายุ 8 เดือนควรดื่มนมให้ได้ 32 oz ออนซ์ ต่อวัน คะ หรือ 960 m คะ หรือเกือบ 1 ลิตร คมีสูตร อาาหรเสริมมาให้ ลองดูนะคะ
ซีรีแลค 3 ช้อนโต๊ะ
สันในไก่หั่นตวงไห้ได้ 2 ช้อนโต๊ะ
นมผงของลูกที่ใช้ชงดื่ม 2 ช้อนตวง
กล้วยนำ้วหว้าหั่น ครึ่งลูก
นำ้ต้มสุก 4 ออนซ์
ผสมส่วนทั้งหมดและบดลงในเครื่องปั่นอาหารให้ละเอียด จนได้อาหารเด็กที่เหลวได้ที่ ลองป้อนน้องดูนะคะ เด็กจะได้สารอาหาร ครบจากส่วนผสมต่างๆ

Edited by PRIM - 04 Jul 2553 at 19:24
ชีวิตไม่ได้ยืนยาว อย่าไปอะไรกับชีวิตมากนัก แค่วันนี้มีความสุขก็พอ สุขที่ได้ทำ สุขที่ได้รัก สุขที่ได้ให้ Prim 1977.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote alaila Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 20:34 - IP: 85.165.34.35 IP Information
ขอบคุณค่ะคุณ ปริม
ดีเลย ได้สูตรแล้วจะทำดูค่ะSmile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote PRIM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 21:37 - IP: 61.7.132.171 IP Information
คุณเหมย ไม่ต้องกังวลนะคะ คุณหมอที่บำรุงราษฏบอกปริมว่า อันนี้ในเคสของลูกชาย นะคะ ว่า ตอนที่เด็กอายุเข้าสู่ช่วงวัยรุ่นจะมีฮอร์โมน ตัวหนึ่งที่อยู่ในตัวเด็กที่จะช่วกระตุ้นและผลักดันให้น้องตัวสูงขึ้น ปริมมีลูกชายสองคนคะ คนโต 2 ขวบ 3 เดือน หนัก 11.5 กิโล คะ คนเล็ก 8 เดือน หนัก 10.5 กิโลคะ ปัญหาของปริมคือ คนโตนำ้หนักต่ำกว่ามาตรถาน คนเล็กกับเกิน มาตรถาน เวลาไปไหนก็มักจะมีคนถามว่า มีลูกแฝดเหรอ เพราะ เด็กสองคนตัวเท่ากันเลย แรกๆก็เครียด แต่หลังก็เริ่ม ok แล้วคะ คูณหมอบอกว่าถ้าเด็กสุขภาพดีก็ ok แล้ว ถ้าคุณพ่อตัวโตก็ไม่น่าห่วงคะ แต่ถ้าเล็กไปมาก แนะนำว่าควรปรึกษาคุณหมอคะ

Edited by PRIM - 04 Jul 2553 at 22:35
ชีวิตไม่ได้ยืนยาว อย่าไปอะไรกับชีวิตมากนัก แค่วันนี้มีความสุขก็พอ สุขที่ได้ทำ สุขที่ได้รัก สุขที่ได้ให้ Prim 1977.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote alaila Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 21:48 - IP: 85.165.34.35 IP Information
อุ้ย ลูก 2 ขวบ 3 เดือน หนัก 11.5 กิโลเองหรอ
คุณปริมไม่ได้พิมพ์ผิดนะคะ?

ใช่ค่ะเครียด แต่ลูกแข็งแรงมีความสุขดีก็โอเค
แต่หวังว่าเดือนหน้าน้ำหนักลูกคงขึ้นมาบ้าง

อ้าว ลืมบอกว่า ลูกเหมยเป็นลูกชายค่ะ เหมือนกันเลยBig smile

ขอบคุณอีกครั้ง ยังไงก็ขอให้น้องๆโตวันโตคืนนะคะ แต่ไม่อ้วนมากนะEmbarrassed
Back to Top
JustSmiles View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JustSmiles Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 22:00 - IP: 83.254.99.44 IP Information

หลานน่ารักจัง..Embarrassedอิอิ น้องเหมยจ้า ไม่ยากหรอก..Sleepy

เอาคุณแม่ ขึ้นช่างพร้อมกันอีกคนกับคุณลูก รับรอง นน ขึ้นไวกะทันหัน LOLLOL 
พอดีไม่มีไรทำ แวะมาป่วน ล้อเล่นนะจ้าLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote PRIM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 22:33 - IP: 61.7.132.171 IP Information
พิมพ์ไม่ผิดหรอกคะคุณเหมย 11 โลครึ่งคะ น้อง 8 เดือนจะตัวเท่าพี่แล้ว ทุกวันนี้พี่ใส่เสื้อน้องคะ แต่คุณพ่อสูง 183 คะ ปริมสูง 150 เอง แต่ลูกตัวยาวคะ แค่ผอมแค่นั้นเองคะ ว่างๆ จะเอารูป น้อง ดาวเหนือ กับน่านฟ้า มาลงให้ดูคะ

Edited by PRIM - 04 Jul 2553 at 22:34
Back to Top
zumo_o View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zumo_o Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 22:48 - IP: 58.8.141.61 IP Information
ไม่ต้องกังวลคะ เด็กเขาจะเริ่มทำเมื่อเขาพร้อม อย่าไปเปรียบาเทียบกับลูกคนอื่นคะ เขาไม่คลาน อาจจะเดินเลยก็ได้คะ เรื่องน้ำหนัก ไม่ต้องกังวลมากคะ ถ้าน้องแข็งแรงไม่เจ็บป่วย กินได้ นอนหลับ ก็ไม่ต้องกังวลคะ
น้องน่ารักมากๆเลยคะBig smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote alaila Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2010 at 23:05 - IP: 85.165.34.35 IP Information
Avatarแน่ะพี่ป๋าน เข้ามาป่วนหรอเนี่ย เดี๊ยะๆAngry
กำลังซีเรียสอยู่นะเนี่ย 55+LOL

คุณปริมไม่มีรูปมาลงให้ก็อปเลยEmbarrassed น้องดาวเหนือ กับน้องน่านฟ้า โฮ้ ชื่อน่ารักจังค่ะ เอามาลงให้ดูเร็วนะคะBig smileรอดูอยู่ค่ะ

Avatarขอบคุณค่ะ สบายใจขึ้นเยอะเลยBig smile
Back to Top
bunny2teddy View Drop Down
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Apr 2010 at 00:33 - IP: 78.21.128.18 IP Information
8 เดือนลูกสาวก็เพิ่งคลานกับคว่ำจริงจังค่ะ ก่อนหน้านั้นเค้านั่งถัดก้นกระดืบๆเอา อย่างพี่อรว่านะคะ อย่าเอาลูกเราไปเทียบกับใคร แต่ถ้าพัฒนาการสมวัยก็โอเคแล้วค่ะ เราเคยคิดมากตอนลูกไม่คว่ำเองน่ะ แต่พอถึงเวลาเค้าทำได้นะ ไม่กังวลอะไรแระ คิดมากไปก็เท่านั้นค่ะ

Back to Top
Thi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Thi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Apr 2010 at 02:03 - IP: 80.202.44.89 IP Information
น้าเหมย ไม่ต้องกังวลเลย ตอนห้า หกเดือน อนามัยบอกให้ป้อนวันละ สี่ห้ามื้ออะ แต่ถ้่เขาไม่กินกี่มื้อก็ไม่กิน ถ้าหิวก็กินเอง เหอะๆ  ตอนนี้น้องเอมิลจะสิบเอ็ดเดือนอีกไม่กี่วัน นน แค่เจ็ดโลครึ่งหรือมากกว่านิดหน่อย  น้องเอมิลก็มี นน ต่ำกว่าเกณฑ์มาตลอดป้อนอาหารมื้อหลักวันละสามมื้อ ช่วงระหว่างมื้อก็ป้อนกล้วย ส้ม ผลไม้ต่างๆ อีกอย่างเกณฑ์ที่นี่จะเยอะกว้าบ้านเรา ไซด์ฝรั่งกะเราต่างกันลูกผสม ถ้าลูกแข็งแรงดีไม่ต้องกังวลเลย  ส่วนเรื่องเด็กและพัฒนาการต่างๆ อย่าไปเปรียบกับเด็กคนอื่นเด็กแต่ละคนต่างกันเพิ่งอบรมเกี่ยวกับเด็กมา น้องเอมิลก็มาคลานได้ตอนสิบเดือนแล้วตอนนี้เริ่มปีนหัดยืน ก่อนหน้าใช้นอนกระดึ๊บเอา อิอิ ตอนนี้ฟันก็ยังไม่ขึ้นเลย อาหารส่วนมากยายจะทำข้าวต้มใส่ผักต่างๆ เนื้อปลา ไก่ เนื้อ ตามแต่จะมีในตู้ และก็ให้อาหารขวดไปด้วยน้องเอมิลกินครั้งละครึ่งถ้วยหรือไม่ถึงในแต่ละมื้อแต่จะกินบ่อยเพราะป้อนกันอยู่ตลอด ส่วนนมก็วันละ12-15 ออน และมีดูดนมวันละครั้งสองครั้ง ตอนนี้กะลังให้ค่อยๆเลิกนมแม่   และน้องเอมิลไม่ค่ิอยนอนด้วย กลางวันนอนไม่ถึงสอง ชม กลางคืนก็หลัยไม่สนิทตื่นคืนนึงหลายรอบเป็นมาตั้งแต่เกิดเขานอนกลางคืนตื่นตอนเช้าโดยไม่ตื่นมาร้องแค่ห้าคืนเอง ตั้งคลอดมาเลยนะ นอกนั้นื่นมาแหกปากลั่นบ้าน เขาบอกเด็กนอนหลับสนิทเพียงพอจะดีโตเร็ว อิอิ  ทุกวันนี้น้องเอมิลเป็นเด็กแข็งแรง อารมณ์ดี สนุกสนานอยู่ตลอด

Thi & Emil Stavanger in Norway 1978
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.172 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters