Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ตุรกี
  New Posts New Posts RSS Feed: รบกวนสอบถามพี่ๆเพื่อนๆน้องๆหน่อยนะคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

รบกวนสอบถามพี่ๆเพื่อนๆน้องๆหน่อยนะคะ

Author
patty99 View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote patty99 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รบกวนสอบถามพี่ๆเพื่อนๆน้องๆหน่อยนะคะ
    Posted: 14 May 2012 at 15:02 - IP: 85.108.92.85 IP Information
คือว่าเพื่อนของปัทที่เรียนด้วยกันเค้าอยากถามเกี่ยวกับการจดทะเบียนสมรสหน่อยค่ะ 
จะตัดข้อความเอามาแปะเลยนะคะ
พี่ที่โรงพยาบาลมีตุรกีมาชอบ เค้าบอกว่าเค้ามีบริษัทที่ตุรกี เกี่ยวกับผลิต น้ำมัน หิน แล้วที่นี้เค้าต้องการมาขยายธุรกิจในไทยแต่เค้าทำไม่ได้เพราะต้องแต่งงานกับคนไทยก่อน แล้วเค้าคบกันพี่ที่โรงบาลได้ประมาณ 3 เดือน เค้าก็มาเจอพ่อแม่อะไรเรียบร้อยแล้ว เค้าจะพาพี่ที่โรงบาลไปตุรกีไปพบพ่อแม่เค้า แล้วที่นี้เค้าให้ดูข้อมูลว่าเค้ายังโสด เลยอยากถามว่าถ้าเค้าไปจดทะเบียบที่อื่น เช่นที่อินเดีย ในใบสถานะนั้นยังโสดอยู่หรือเปล่า สามารถจดซ้อนกันได้มััยถ้าไม่ได้จดที่ตุรกี หรือถ้าเค้าจดกับคนต่างประเทศ ในบัตรประชาชนที่ตุรกียังขึ้นว่าโสดอยู่มั๊ย และความเป็นอยู่ที่ตุรกีเป็นไงบ้าง เค้าบอกว่าเค้่าอยู่อิสตันบูล.

ยังไงรบกวนด้วยนะคะ 

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์!!!    
Back to Top
PopCorn View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote PopCorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 May 2012 at 23:15 - IP: 213.248.182.97 IP Information

คนต่างด้าวจะทำธุรกิจในไทยไม่จำเป็นต้องจดทะเบียนสมรสกับคนไทยหรอกค่ะ

แต่ถ้าจะเปิดบริษัทในไทยต้องมีคนไทยถือหุ้นไม่น้อยกว่า 51 %  และมีหุ้นส่วนรวมทั้งหมด 7 คน

ต่างชาติถือหุ้นได้ไม่เกิน  49%  และทุนจดทะเบียนหุ้นของต่างชาติที่ชำระแล้วต้องไม่ต่ำกว่า 2,000,000 าท

แต่ถ้าหุ้นส่วนไม่ครบเจ็ดคน  จะเปิดเป็นห้างหุ้นจำกัดหรือห้างหุ้นส่วนสามัญจดทะเบียนแทนก็ได้ ค่ะ

คือถือหุ้นร่วมทุนกันแค่สองคน  หรือจะยืมชื่อคนอื่นมาเป็นหุ้นลมก็ได้คะ

และต่างชาติสามารถเปิดขยายสาขาบริษัทในไทยได้โดยที่ไม่ต้องจดทะเบียนสมรสกับคนไทย

เคยเจอคนตุรกีสองคนผู้ชายเค้ามาทำธุรกิจเปิดบริษัทเกี่ยวกับน้ำมันในไทยยังโสติ

ไม่ได้แต่งงานเกับคนไทยเค้าก็ยังทำธุกิจในไทยได้ไม่มีปัญหาอะไร

เห็นเค้าบอกว่าเค้าเดินทางไปมาระหว่างไทยกับตุรกีบ่อย

ถ้าแฟนเพื่อน จขกท เปิดบริษัทแล้วขอ Work Permit และขอมีถิ่นพำนักชั่วคราว

ในไทยได้ครั้งละหนึ่งปีโดยแจ้งความจำเป็นที่ ตม ว่ามีบริษัทอยู่ในไทยที่ต้องดูแล

เพื่อความแน่ใจและถ้าอยากทราบโดยละเอียดการจั้ดตั้งบริษัทก็ติดต่อสอบถามไปยัง

กรมทะเบียนการค้าในเขตจังหวัดที่อยู่ได้เลยค่ะ 

เรื่องวีซ่าก็ติดต่อสอบถามรายละเอียดได้จาก  กรมการตรวจคนเข้าเมือง

เรื่องระเบียบการนำเข้าสินค้าสอบถามได้จาก  กรมศุลกากร

ก่อนนี้เคยซื้อหนังสือระเบียนการนำเข้าสินค้าจากต่างประเทศที่กรมศุล คลองเตยมาอ่าน

เล่มละห้าร้อยหลายปีแล้วตอนนี้ไม่ทราบเท่าไหร่  ใครที่คิดจะทำเกียบกับนำเข้าส่งออกสินค้า

น่ามีไว้เหมือนกันนะ 

ส่วนเรื่องจดทะเบียนถ้าเคยขอใบรับรองโสตไปจดทะเบียนที่ประเทศอื่นจะมีรายงาน

การตรวจสอบจากสถานทูตประเทศนั้นมายังโนทเทอร์ที่ตุรกี  ว่าเคยขอใบโสติเพื่อไป

จดทะเบียนสมรส  แต่หลังจากจดแล้วถ้าเค้าไม่รายงานสถาณะการสมรสกับทางสถานทูต

และที่ตุรกี  การสมรสนั้นก็จะไม่ปรากฏสถาณะของฝ่ายชายว่าสมรสแล้วที่ตุรกี 

แต่จะปรากฏสถาณะการสมรสที่ประเทศที่เค้าจดทะเบียน 

โลกนี้ไม่กว้างใหญ่ดั่งใจคิด แต่ใจคนเล็กเพียงนิด กลับกว้างใหญ่เกินค้นหา
Back to Top
jassy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jassy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 May 2012 at 02:14 - IP: 141.237.121.99 IP Information
 คม ชัด ลึก สุดยอด Clap Clap Clap
Back to Top
Tuck View Drop Down
PR สะใภ้ ตุรกี

Post Options Post Options   Quote Tuck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 May 2012 at 09:56 - IP: 65.49.14.89 IP Information
พี่นัท เคลียร์คัทสุดยอดแล้วค่ะ Clap ขอคอนเฟิร์มอีกรอบ 
ทั้งเรื่องเปิดบริษัทฯในไทยนั้นไม่จำเป็นต้องจดทะเบียนกับคนไทย และ เรื่องสถานะโสด/สมรสหลังบัตรประชาชน หากเจ้าตัวแจ้งส่วนราชการว่าแต่งงานแล้วจึงจะมีบันทึกว่าสมรสแล้วค่า
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote patty99 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2012 at 00:57 - IP: 85.107.214.242 IP Information
ขอขอบคุณคุณนัทและคุณตั๊กมากๆเลยนะคะสำหรับข้อมูล ตอนแรกปัทไม่แน่ใจว่าจะเปิดธุรกิจในไทยจำเป็นต้องแต่งงานก่อนด้วยหรอ ตอนนี้กระจ่างแล้วค่ะ 
ขอบคุณนะคะสำหรับข้อมูลและรายละเอียด ปัทไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้มากเท่าไหร่นัก เลยต้องรบกวนอยู่เรื่อย
ขอบคุณจริงๆค่ะ Big smile
ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์!!!    
Back to Top
Nice^_^ View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Nice^_^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2012 at 22:11 - IP: 180.183.172.178 IP Information
สวัสดีค่ะสาวๆเลดี้ทุกคน
สวัสดีค่ะ คุณ patty99
ไม่ทราบว่าเพื่อนคุณ patty99 ดำเนินเรื่องถึงไหนแล้วคะ ไนซ์เพิ่งจะเข้ามาอ่าน แล้วก็มีข้อสงสัยมากมายเลยค่ะในการดำเนินการเปิดบริษัท การขอวีซ่า และ เวิร์คเพอร์มิท ให้สามี
คือสามีมาเปิดบริษัทที่ไทย เมื่อหลายสัปดาห์มาแล้วได้มามาตั้งประทู้เพื่อสอบถามเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ในการขอวีซ่า
Non-Immigrant B ตอนนี้ก็ยังรอเอกสารประกอบการไปขอวีซ่าอยู่เลยค่ะ
รายละเอียดของบริษัทที่ไนซ์ได้ดำเนินการบ้างแล้วมีดังนี้ค่ะ ตอนนี้ได้ใบรับรองบริษัทเรียบร้อยแล้วค่ะ

-  บริษัท จำกัด ที่ไนซ์ได้เปิดมีไนซ์เป็นคนไทยถือหุ้น 51% สามี30% เพื่อนของสามี 19% (ไทย51%+ ต่างชาติ49%) กรรมการของบริษัทมีท 1 คนคือสามี
-  ไนซ์ได้โทรสอบถามเจ้าหน้าที่ในการขอเวิร์คเพอร์มิท เจ้าหน้าที่แจ้งว่าในการขอเวิร์คเพอร์มิทหนึ่งใบของต่างชาติ 1 คน
ต้องมีทุนในการจดทะเบียน 2,000,000 บาท ถ้ามีต่างชาติ 2 คน ก็ต้องมี ทุนในการจดทะเบียนบริษัท 4,000,000 บาท  นั่นเองค่ะ แล้วเจ้าหน้าที่ก็ถามอีกว่าได้จดทะเบียนสมรสกับคนไทยหรือไม่ ถ้ามีการจดทะเบียนสมรสกับคนไทย ทุนจะเทียนบริษัท 1 คน ก็จะเหลือแค่  1,000,000 บาท  ค่ะ
- ต่างชาติ 1 คน จะต้องมีพนักงานที่เป็นคนไทย 4 คน (1:4)

การจดทะเบียนสมรสกับคนไทยอาจจะไม่จำเป็น ถ้าทุนจดทะเบียนบริษัทเพียงพอ

หวังเรื่องของไนซ์อาจจะกับทุกๆคนนะคะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote patty99 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 May 2012 at 00:46 - IP: 85.108.123.194 IP Information
ขอบคุณคุณไนท์มากนะคะ สำหรับความรู้ใหม่ ตอนนี้ปัทเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทางเพื่อนที่มาถามเป็นยังไงบ้าง เพราะว่าทางนั้นเงียบหายไปเลยค่ะ  
ขอให้ได้วีซ่าเร็วๆนะคะ Smile
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.172 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters