Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เยอรมัน / Germany
  New Posts New Posts RSS Feed: เพิ่งสัมภาษณ์วี (การจองตํ๋วเครื่องบินเพื่อทำวีซ่า)
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เพิ่งสัมภาษณ์วี (การจองตํ๋วเครื่องบินเพื่อทำวีซ่า)

Author
Majorlicas View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Majorlicas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เพิ่งสัมภาษณ์วี (การจองตํ๋วเครื่องบินเพื่อทำวีซ่า)
    Posted: 11 Apr 2010 at 23:22 - IP: 58.11.99.121 IP Information
  ไม่อยากตั้งกรูทู้ใหม่ค่ะ เลยมาEditกระทู้เก่าเอา
วันนี้กิ่งไปขอวีซ่าเยื่อมเยือนมาค่ะ ไม่รู้จาผ่านรึเปล่า
นัดเก้าโมงหนึงนาทีค่ะ ไปถึงปรมานแปดโมงกว่า เอ้อเล็กน้อยเพราะไม่เคยไป
ไปถึงก็งงงวยกับไอประตูทางเข้าของเค้าว่าต้องรอสัญญานไรถึงจาเข้าได้ เพราะเห็นพี่คนก่อนหน้า เข้าไม่ได้เหมือนกัน เพราะเข้าช้าไปสัญญานเลยร้อง แหม มีความรู้สึกเหมือนเล่มเกมส์มาริโอเลย ผ่านเข้าไปก็ฝากโทรศัทพ์และตรวจสิ่งของค่ะ ไปยื่นเอกสารที่ช่องแรก เค้าก็ตรวจแล้วถามหาเลขreservation number แล้วก็บอกว่าให้ยื่นช่องสิบสอง กิ่งก็งง ไอช่องนั้นมันอยู่ไหนฟร่ะ แต่ล่ะคนที่นั่งรอคิวก็มีหน้าตาอมทุกข์ไม่ได้ต่างอะไรกันเลย กิ่งก็ยังกรอดเอกสารไม่เสดค่ะ เลยนั่งรอเจ๊ที่ช่วยกรอกเอกสาร เค้าจัดเอกสารของคนอื่นก่อน พอถึงตาเรา เค้าไม่รับเอกสารเราไปดู ไปจัดเหมือนของคนอื่น แต่ถามว่าให้ช่วยไรค่ะ ก้อได้แต่คิดในใจ (กรูก้ออยากให้เอ็งช่วยเหมือนที่ช่วยคนอื่นๆอ่ะแหละ) เค้าย้ำคำถามเดิม เราเลยเออ กรูทำเองก็ได้ เลย ถามเค้าเรื่องnumber of entry เพราะมีแพลนว่าจาไปDenmarkด้วย จบกะเจ๊

มาต่อ ที่เคาเตอร์เรียงเอกสารค่ะ เรียงเสดก็เดินงงๆเอาชื่อตัวเองไปหย่อนที่ตะกร้าแบบงงๆ คุณลุงคนเรียกคิวก็น่ากลัวค่ะ ได้ยินเค้าตอกคนอื่นมาหลายคน ได้แต่คิดในใจว่า อย่าเลยน่ะ เว้นหนูไว้คน แน่นอนค่ะว่า คำร้องในใจของกิ่งไม่ได้ผล คุนลุงก็ถามว่า นัดกี่โมง กิ่งตอบเก้าโมงค่ะ ลุงสวน เก้าโมงกี่นาที! กิ่งก็มั่นใจว่า เป๊ะค่ะ ลุงสวนมาทันทีว่า เก้าโมงเป๊ะไม่มีหรอก เค้ามีเศษกันทั้งนั้น (ฮ่าๆๆๆๆ หนูเลยโดนอีกนึงดอก ลุงก็พูดซะดังเลย อาย) สรุปของกิ่งเก้าโมง นึงนาทีค่ะ ลุงเค้าตรวจชื่อแล้วก็บอกว่าไปช่องสิบสอง เราก็เดินขึ่นบันได้เข้าไป เดินไปสุดทางเดิน ก็เจอคุนลุงตัวใหญ่ๆ ชี้ให้เดินเข้าเคาน์เตอร์สิบสอง เราก็เดินเข้าไป เราก็ เอ้ะ เข้าไปเลยรึ?? แล้วผู้คนสีหน้าอมทุกข์ที่นั่งอยู่ข้างหน้าของล่ะ  กิ่งก็เลยเดินเอาเบอร์ของตัวเองไปย่อนให้เค้าแล้วเดินออกมา เจ๊หมวยขาวอวบเค้าก็เรียก "คุนค่ะ เข้ามาเลยค่ะ ปิดประตูด้วย" เราก็หมุนตัวกลับแทบไม่ทัน  หลังจากปิดประตู ยื่นเอกสาร คุนเค้าก็ ย่อนเอกสารบางอย่างกลับคืนมาแบบไม่ใส่ใจ Stern Smile แล้วก็เช็คเอกสารนู้นนี้ สักพักก็เริ่มถามคำถาม ว่าอายุเท่าไร มีบุตรยัง คนเชิญเป็นใคร เจอเมื่อไร ที่ไหน มาหากี่ครั้ง เราไปยุโรปมาก่อนป่าว แล้วตอนนี้ก็เริ่มค่ะ เพราะกิ่งลืม เอาหนังสือรับรองทางการเงินของแฟนไป ก็บอกเค้าว่า แฟนลืมส่งมา แล้วเค้าเลยถามถึงของเรา กิ่งก็บอกว่าไม่มี (เคยมีตอนเด็กๆค่ะ ฮ่าๆ โตแล้วก็มีแต่ไม่มีเงินเข้า จาเอาไปไม เพราะอยู่กะครอบครัวมีไรก้อแบมือขอตลอด บัตรATM ยังกดไม่ค่อยจาเป็นเลย อาย กิ่งยังเป็นนักเรียนอยู่ค่ะ) เค้าก็ย้ำเราว่าคุนเคยเปิดบัญชีไหม เราก็บอกว่าเคย แต่ไม่มีเงินเข้า สรุปก็ตอบไปว่าไม่มี เค้าก็ไม่ได้ขอเพิ่ม แล้วก็ถามนู้นนี้ต่อ ก็บอกให้ไปจ่ายเงิน 2620บาท ที่เคาเตอร์สอง แล้วมารับเล่มวันที่หก จ่ายเงินเสด ก็เดินงงกลับออกมา จบค่ะ เหนื่อย อากาศอบอ้าวมาก พนักงานก็เขี้ยวค่ะ สมชื่อจริงๆ ตอนนี้ก็มาหวังว่าจาผ่าน แฟนก็อยากให้ถามเค้าว่าผ่านรึปล่าว เราก็คิดในใจว่า ฉันรอดออกมก้อบุญแล้ว ถามเจ๊เค้าได้แหกอกกันพอดี
พี่ๆว่ากิ่งจาผ่านไหมค่ะ หลักฐานก็ไม่ครบ

โพสเก่า (หนูนัดวันสัมภาษณ์วีซ่าได้วันที่ 4 เดือนพฤษภาค่ะ อยากออกเดินทางเร็วที่สุด ควรจอตํ๋ววันเดินทางวันที่เท่าไรดีค่ะ
แล้วพี่ๆส่วนใหญ่รอผลวีซ่านานกี่วันกันค่ะ อันนี้เป็นวีซ่าที่มีผูเชิญน่ะค่ะ

ไม่เคยจองตั๋วเครื่องบินมาก่อนค่ะ
ไม่ทราบว่าจองผ่าน Agencyกันสายการบินนั้นเลย แบบไหนดีกว่าค่ะ
แล้วเรื่องการจ่ายเงินเค้ามีระบบต่างกันยังงัยค่ะ
ช่วยตอบด้วยค่ะ ขอรบกวนหน่อย)

Edited by Majorlicas - 05 Apr 2553 at 17:45
Majorlicas
Back to Top
AomIndy View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote AomIndy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Apr 2010 at 00:46 - IP: 125.26.183.74 IP Information

ตอบจากประสบการณ์ออมนะคะ

ออมจองผ่านเอเจนซี่เค้าก็จะออกใบจองเพื่อใช้ในการยื่นวีซ่าแต่จ่ายค่ามัดจำไปก่อน 300 บาท(เห็นพี่ๆเพื่อนๆหลายคนที่นี่ไม่ต้องจ่ายค่ามัดจำค่ะได้มาฟรีๆ) แต่ออมไม่รู้ว่าที่ไหนเลยทำแถวใกล้ๆบ้านถ้าวีซ่าไม่ผ่านเค้าก็จะคืนค่ามัดจำให้ ถ้าผ่านก็จ่ายส่วนที่เหลือค่ะ 
ออมได้คิวยื่นวีวันที่ 16 เมษา  แต่เพิ่งทำประกันกับจองตั๋วเมื่อวานนี้เอง 
คุณ majorlicas เริ่มจองไว้แต่เนิ่นๆก็ดีค่ะ 
สู้ๆนะคะ  ถ้ามีอะไรก็มาโพสถามเพื่อนๆพี่ๆที่นี่นะคะ พี่ๆเค้าใจดีได้คำตอบแน่นอนจ้าSmile

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Majorlicas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Apr 2010 at 00:53 - IP: 58.11.97.167 IP Information
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำตอบ
กลัวไม่ได้ไปค่ะ กังวลมาก เพราะยิ่งนานก็ยิ่งใกล้เวลาเปิดเทอม แหะแหะ กลัวมีเวลาอยู่นั้นน้อย
พี่ออมไปเมืองอะไรค่ะ กิ่งไป Hamburgค่ะ
ปล พิมผิดเยอะเลยขอโทดด้วยน่ะค่ะ
Majorlicas
Back to Top
Punny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Punny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Apr 2010 at 02:22 - IP: 79.255.126.78 IP Information
กรณีที่กำลังศึกษาอยู่ 

ใบทรานสคลิป
ใบ รับรองสถานภาพการเป็นนักศึกษา  

ทั้งหมดขอเป็นภาษาอังกฤษ

ส่วน เรื่องเงินในบัญชี เอกสารที่ดิน ต่างๆ ถ้ายังเรียนอยู่จริง ก็ไม่ต้องกังวล เพราะ
จนท. เข้าใจว่าเรายังเป็นแค่นักเรียนตาดำๆ ขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่LOL

10. ใบจองตั่วเครื่องบินระบุระยะเวลาเดินทาง ไป-กลับที่แน่นอน

ใบ นี้เราแค่โทรไปที่ เอเย่นไหนก็ได้ค่ะ บอกว่าออกไปรายละเอียดการเดินทางให้หน่อย แต่ยังไม่ต้องไปจ่ายตังค์น่ะค่ะ  ฟรีๆๆๆๆๆๆ  อย่าลืม
ถ้าได้วีซ่าแล้วค่อยจ่ายเงินค่าตั๋ว  หรือจะเปลี่ยนวันเดินทาง เปลี่ยนบริษัทจองได้หมดค่ะ  ให้เขาส่งมาทางอีเมลล์แล้วก็ปริ้นออกมาได้เลยค่ะ

จงรักกันและกัน แต่อย่าสร้างพันธะแห่งความรัก

และจงยืนอยู่ด้วยกัน แต่ว่าอย่าใกล้กันนัก

เพราะว่าเสาของวิหารนั้น ก็ยืนอยู่ห่างกัน

และต้นโพธิ์ ต้นไทร ก็ไม่อาจเติบโตใต้ร่มเงาของกันได้
Back to Top
ladyfirst78 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ladyfirst78 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Apr 2010 at 11:53 - IP: 10.0.1.227 IP Information
สวัสดีคะ  น้องกิ่ง

พี่ชื่อเรนนี่คะ  จะไปยื่นเอกสาร  วันที่ 4  พฤษภาคมคะ   ไปวันเดียวกันเลย

เเต่ว่า  พี่จะลองกรอกเอกสาร มาจากบ้าน   เอกสารพี่เตรียมพร้อม เเล้ว คะ
เเต่พี่บิน  15 กรกฎาคม  53  อยากเตรียมตัว ไว้ เเต่เนิ่น ๆๆ

พี่ไปกับ สายการบิน  Aeroflot  คะ   พี่ก็ติดต่อโทรไปที่ สำนักงาน
ของสายการบินAeroflo  ที่กรุงเทพ  ให้พนักงาน จองตั๋วให้ เเล้วส่งใบ จอง
ทางเน็ท   เเต่เจ้าหน้าที่เขาบอกพี่ว่า   ถ้าคุณจอง ตั๋ว เเล้ว  ต้องซื้อเลย

เเต่พี่เเค่ต้องการเอกสารใบจอง ไปให้เจ้าหน้าที่ ที่สถานทูต เขาดูนะคะ
รอวีซ่า ผ่านก่อน   เเฟนพี่จะซื้อตั๋วเครื่องบิน ของสายการบิน Aeroflot
อีกที  ซื้อทาง Internet  คะ   ราคาถูกด้วย     Sleepy      เเต่เสียอย่างเดียว
นั่งรอเปลี่ยนเครื่องนานหน่อย เกือบ  5  ชั่วโมง 

ปล.  พี่ไม่ได้ เสียค่าใบจองเลยคะ   (โชคดีจังเลย )Big smile
Back to Top
kitti View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kitti Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Apr 2010 at 12:26 - IP: 111.84.57.198 IP Information
สัมภาษณ์วันที่ 4 วันที่ 6 รู้ผลครับ

ใบจองแค่เป็นใบจอง ตั๋วเฉยๆ ถึงเวลาจะบิน ตอนไหนก็ได้ ภายในวันที่วีซ่ากำหนดครับ

ว่ะ 5 5 โว่ะ โฮ่ะ โฮ่ (ไม่ค่อยได้ login ไม่ต้องหลังไมค์นะ)
Back to Top
bow_toni View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bow_toni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Apr 2010 at 08:19 - IP: 118.172.196.37 IP Information

ตามที่น้องนัทบอกเลยค่ะ  ตอนโบว์ไปยื่นวีซ่าออสเตรียชะล่าใจไปหน่อย  เพราะเหลืออิกสามอาทิตย์ก่อนเดินทางเท่านั้นน   แล้วแฟนก็ซื้อตั๋วของเอธิฮัดให้เรียบร้อยแล้วค่ะ    คิดว่าวีซ่าผ่านแน่ๆ ยื่น9กพ   แต่กว่าจะรู้ผลก็วันที่ 1 มีนาค่ะ  โบว์ออกเดินทางวันที่5อ่ะ  เฉียดฉิวมากๆๆ  เพราะสถานฑูตขอเอกสารเพิ่มตลอด แล้วไม่โทรบอกรึอีเมลด้วย  เราก็อุดส่าห์ให้ทั้งสองอย่างสรุปส่งจม มา กว่าจะได้รับเสียเวลาไปหลายวันเพราะส่งมาสองสามรอบ สามอาทิตย์นั้นเครียดจนปวดหัวทุกวันเลย  ทั้งเราทั้งแฟนก็โทรเชคตลอด  ว่าดำเนินการถึงไหนแล้วจะเอาเอกสารไรเพิ่มอิกไหม๊ เค้าก็ตอบแค่ว่าจะติดต่อกลับไป  วันสุดท้ายโชคดีเจอ จนท ใจดี ช่วยเชคให้ โทรกลับมาในสิบห้านาทีเลยว่าวีซ่าผ่านแล้วตั้งแต่25กพ   ดองเอาไว้นานมากก สรุปเค้าไม่โทรบอกด้วยว่าวีผ่านแล้ว  ส่งจม.มาบอกเหมือนเดิมค่ะ  คิดดูถ้าเรารอจม.คงไปรับเล่มไม่ทันอ่ะ   เพราะถ้าไม่ทันคงเสียใจมาก  เพราะทำเรื่องลาล่วงหน้าก่อนยื่นตั้งสามเดือน เป็นข้าราชการเลยต้องขอผู้ว่าฯ  แถมขอออสเตรียแฟนต้องไปยื่นเอกสารเหมือนเอกสารที่เราขอวีซ่าที่ ตม ด้วยอ่ะ หลายขั้นตอน พอไปถึงต้องไปรายงานตัวอิกว่าถึงแล้วอยู่ไหน ก่อนกลับก็ต้องไปรายงานตัวเหมือนเดิม   แถมก่อนออกยังต้องยื่นเอกสารที่ ตม.ด้วย  แต่โบว์ดันออกทางมิวนิค  ตม.ที่นั้นเลยงงว่าเราเอามายื่นทำไม  ต้องโทรเชคกันจนเกือบขึ้นเครื่องกลับไม่ทันอ่ะ  ยังดีกว่าสนามบินมันเล็ก  ถ้าเป็นสุวรรณภูมิ คงตกเครื่องถ้าใส่เกียร์หมาไม่ทัน อิอิLOLLOL    แต่        แต่พอถึงเจอหน้าแฟนก้หายเหนื่อยเลยค่ะ  ไปเจอช่วงหิมะกะลังตกด้วย โรแมนติกไปเลยEmbarrassed

It's not who u love..It's how xD
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kitti Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Apr 2010 at 11:09 - IP: 115.67.250.124 IP Information
ถือว่าสมบุคสมบันเลยที่เดียวBig smile
ถ้าเอกสารไม่ครบเดียวนี้เขาก็ โทรให้เอาไปเพิ่ม ภายในวันถัดไป
ถ้าเขาติดต่อพี่ไม่ได้ วันที่ 6 เขาจะให้พี่ไปหาเอง เพราะยังไงวันที่ 6 พี่ก็ต้องไปสถานทูตอยู่แล้ว
ถ้าเขาขอเอกสารเพิ่ม อย่างน้อยแสดงว่า เขาจะให้วีซ่าพี่แล้วนะครับSmile

แต่ผมไม่เคยโดนขอเพิ่มครับ มีครั้งหนึ่งที่มีปัญหา แล้วเขาถามว่าจะยื่นวีซ่าไหมหลังจากเถียงกันกับหัวหน้าเขาตั้งนาน
เรื่องผมจะเข้าเชงเก้นนานเกิน 90 วัน
เขาถามผมว่าจะยื่นไหม แต่ไม่รับรองว่าจะได้ไหม Angry ผมจะยื่นทำไมล่ะ
โทรเอานัดกับสถานทูตใหม่ นะบัดนั้น ได้วันพรุ่งนี้ เจอคนเดิมเค้าเตอร์เดิมอีก LOL โชคม่ะดี
กลับบ้านไปเขียนจดหมายอธิบายตอกกลับเอาแบบเนื้อๆเน้นๆข้อที่หัวหน้าเยอรมันเขาสงสัย
เป็นภาษาอังกฤษเพราะไม่ต้องผ่านคนแปลให้ฟัง จิตตกกลัวหญิงสัมภาษณ์เราแปลอัคติ ไม่ให้ก็ลองดูสิ โกรธเหมือนกัน
แล้วก็ได้มาครับ Big smile 

Edited by kitti - 14 Apr 2553 at 11:17
ว่ะ 5 5 โว่ะ โฮ่ะ โฮ่ (ไม่ค่อยได้ login ไม่ต้องหลังไมค์นะ)
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Majorlicas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Apr 2010 at 18:54 - IP: 58.8.151.74 IP Information
ขอขอบคุณพี่ทุกคนที่มาตอบแล้วก็เล่าประสบการ์ณน่ะค่ะSmile
กิ่งสัมภาษณ์วันที่สี่ พฤษภา แล้วสมมุติว่าผ่านเลย (แหะแหะ) ก็อยากไปให้เร็วที่สุดอ่ะค่ะ
น่าจาประมานวันที่ 8 รึว่า 9พฤษภา กิ่งต้องซื้อตั๋วไว้เลยไหมค่ะ กลัวว่าใกล้ๆวันเดินทางจายิ่งแพง
ยังงัยดีอ่ะค่ะ แฟนก็เร่งๆมาว่าให้ซื้อไว้เลยเพราะเด๋วราคามันปรับขึ้น
กลัวซื้อแล้วแห้ววีซ่าจัง

ยิ่งถ้าเค้าส่งผลมาทางไปรษณีย์นี้แย่เลย เพราะกิ่งบ้านอยู่ในกรมทหาร กว่าจดหมายจาผ่านกรองคัดแยกเนี้ย นานอยู่

พี่เรนนี่ไปสถานทูตกี่โมงค่ะเนี้ย เค้านัดกิ่ง เก้าโมง
Majorlicas
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kitti Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Apr 2010 at 20:16 - IP: 115.67.47.69 IP Information
ตั๋วเครื่องบินจะขึ้นลงตาม วันที่เราเข้าไปดูครับ เช่นเข้าไป search วันศุกร์เสาร์ ราคาก็จะแพง
งง เหมือนกันว่าทำไม่ไม่แพงตามวันบิน แต่แพงตามวันเข้าไปค้นดู

ลงทุนไปรับพาสกลับเองเหอะครับ ลุ้นดี Big smile
โดยส่วนตัวแล้วไม่แนะนำให้ซื้อตั๋วเลยนะครับ กันพลาด เสียหายหนัก

ทำใบจองตั๋ววันที่ 8 หรือ 7 ก็ได้ครับ วีซ่าจะออกตามใบจอง และฟอร์มที่เรากรอกไป
แล้วจะบินวันไหน เจอตั๋วถูกค่อยซื้อเลย ตอนมีวีซ่าในมือแล้ว แต่ต้องกลับมาตามเวลาที่วีซ่าให้มานะครับ

ผมทำอย่างนี้ตลอดเพราะหาแต่ เอธิฮัด ชอบบบบ แต่ครั้งล่าสุดไม่ได้ยื่นใบจอง และเขาก็ไม่ถามหา ครับ อิอิ

Edited by kitti - 14 Apr 2553 at 20:19
Back to Top
bow_toni View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bow_toni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Apr 2010 at 20:43 - IP: 118.172.198.106 IP Information
Avatar   ชอบเอธิฮัดเหมือนกันจ๊ะน้องนัท  ขาไปคนเต็มเครื่องเลย  เมื่อขามาก แต่ตลอดเวลาที่อยู่บนเครื่องหลับไป ชม เดียวเอง ที่เหลือมัวแต่ดูหนังค่ะ ฮ่าๆ  แต่ขากลับพี่กลับวันอาทิตย์กลางคืนจากมิวนิค  คนน้อยมากๆๆ เลยนอนเหยียดยาว  ยิ่งขาจากอาบูดาบี- กทม ยิ่งเครื่งใหญ่เลยนอนคนเดียวสามที่นั่งเลยอ่ะ   เท่าที่ดูก็ทำแบบนี้กันแทบทุกคน เที่ยวนี้ใครซื้อชั้นบิสสิเนสขาดทุนมากๆๆLOL       แต่เจอแอร์ใจร้ายค่ะ   เห็นเราหลับ ปลุกมากินอาหารรอบเดียวเอง ที่เหลือเลยอด    พอเครื่องลงเลยหิวโซมั่กกมากกกกกก  เสียดายอดกินพุดดิ้งเลยCry   

Avatarตอนพี่ไปให้แฟนซื้อให้ของเอธิฮัดเดินทางตอนเดือนมีนาที่ผ่านมา ก็ราวๆ32000ค่ะ รวมทุกอย่างแล้ว  แฟนบ่นเลย เพราปกติเค้าเดินทางจากทางโน่นขาแรกจะซื้อได้ถูกกว่าไม่รู้ทำไมเหมือนกัน    ล่าสุดมาเมื่อตุลาปีที่แล้ว   รวมทุกอย่างก็27000เองค่ะ         เคยลองโทรจะลองจองกะเอเจนซี่ที่ไทยเหมือนกันค่ะ  แต่เค้าบอกไม่เคยเห็นค่าตั๋วต่ำกว่าสามหมื่นเลยนี่ขนาดยังไม่รวมภาษีน้ำมันน่ะค่ะ  แพงมากกกกกกก
It's not who u love..It's how xD
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kitti Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Apr 2010 at 20:59 - IP: 115.67.47.69 IP Information
อยากได้ตั๋วถูกต้อง หาทางเวปจากเยอรมันครับ
เอเจนซี่ที่ไทยให้ราคาแพงกันทุกราย ผมก็งงว่าทำไม ทั้งๆที่ค่าบริการทางเราน่าจะถูกกว่า

เขาบอกว่าเนื่องจาก เขาส่งเสริมให้ชาวต่างชาติ เข้ามา จึงทำให้ตั๋วต่างชาติมาเที่ยวถูกกว่า

ช่วงปีที่แล้วตั๋วไม่เกิน หก ร้อยออย ถึงว่าถูกดีอ่ะครับ เลยได้ไปมิวนิค มาสองรอบ แฟนก็มาหาสองรอบ

แฟนได้การบินไทยบินตรง ห้าร้อย ออย เป็นโปรส่งเสริมการท่องเที่ยว

ได้แต่นั่งอิจฉาเพราะเขาบินตรง เราเปลี่ยนเครื่อง
Back to Top
Punny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Punny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Apr 2010 at 22:05 - IP: 180.183.19.227 IP Information
ราคาตั่ว จากเยอรมันมาไทย จะถูกกว่า ไทยบินไปเยอรมันอยู่แล้วค่ะ  Smile

พันก็ไม่ไม่รู้ว่าทำไม สงสัยมีแต่คนไทยอยากบินไป  แต่ฝรั่งไม่อยากบินมา อิอิ

เรื่องสายการบิน พันกลับชอบบิน ของเอมีเรทค่ะ แต่ เอดิฮัท ก็ชอบ ของการ์ต้าก็ ดี LOL

แต่ที่ไม่ค่อยปลื้มคือ กอล์ฟแอร์  เครื่องมันเก่าๆ ไม่ชอบๆๆ Big smile

ปล อย่าซื้อตั๋วก่อนน่ะค่ะ เดี่ยวได้จ่ายเงินฟรีหนา  รอฟังผลก่อนดีกว่าค่ะ
จงรักกันและกัน แต่อย่าสร้างพันธะแห่งความรัก

และจงยืนอยู่ด้วยกัน แต่ว่าอย่าใกล้กันนัก

เพราะว่าเสาของวิหารนั้น ก็ยืนอยู่ห่างกัน

และต้นโพธิ์ ต้นไทร ก็ไม่อาจเติบโตใต้ร่มเงาของกันได้
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ladyfirst78 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Apr 2010 at 20:26 - IP: 10.0.1.23 IP Information
  น้องกิ่ง  -   พี่จะไป ประมาณ  9 โมง  คะ    เพราะ คุณพ่อ  พี่ก็จะไปด้วย
พวกเรา นั่งรถไฟ จากอุบล  ไปลง ที่หัวลำโพง  กันจ๊ะ
น้องกิ่ง เตรียมเอกสาร ครบเเล้วใช่ไหมคะ    พี่เตรียมครบเเล้ว
คงได้เจอกัน  ที่สถานทูตเยอรมัน  นะคะ  Sleepy
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Majorlicas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Apr 2010 at 00:23 - IP: 58.8.157.51 IP Information
พอดีกิ่งทำจองไปกับเอเจนซี่แบบยังไม่ได้จ่ายเงินอ่ะน่ะค่ะ ทำทาง Internet
เค้าก็ส่งเมล์กลับมา มีิในอีเมล์ก็จะมี Booking details, Payment info, อยู่ด้วยค่ะ
แบบนี้ใช้ยื่นขอวีซ่าได้รึไม่ค่ะ
Majorlicas
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ladyfirst78 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Apr 2010 at 11:46 - IP: 10.0.1.196 IP Information

พี่ก็จองผ่าน internet   เหมือนกัน เพราะตอนไปครั้งเเรก 

พี่ก็ปริ๊นใบจอง  จาก internet   ก็ผ่านนะ      ผ่านอยู่เเล้ว LOLLOL

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Majorlicas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2010 at 20:56 - IP: 61.90.31.82 IP Information
แหะแหะ ยังรอเอกสารใบเชิญอยู่เลยค่ะ
แฟนส่งมาตั้งแต่วันที่เก้าแล้ว ยังไม่มาเลย กะว่าสักสองสามวันยังไม่มาก็อาจจะบอกให้เค้าไปทำไปใหม่แล้วส่ง DHLมาให้ซึ้งค่าส่งก็แพงเกิ่นนน กิ่งโทรไปที่ไปรษณีย์เมื่อวานเค้าก็หาของเราไม่เจอ กิ่งบอก Tracking Numberไปค่ะ แต่เค้าบอกว่าไม่มีข้อมูล
พรุ่งนี้ก็จะไปเอาเอกสารรับสภาพนักศึกษาที่มหาลัย แล้วทำประกัน เดินทางค่ะ
พี่เรนนี่จาบินวันที่เท่าไรค่ะ

เค้านัดกิ่งเก้าโมงเช้า คงต้องรีบๆไปหน่อยอ่ะค่ะ กะเวลาไม่ถูก
ไม่ชอบตื่นเช้าอย่างแรง
ช่วงนี้ตั๋วแพงจัง กิ่งดูของ Lufthassaมาก็สี่หมื่นกว่า จาไปHamburgอ่ะค่ะ
Majorlicas
Back to Top
AYA View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote AYA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Apr 2010 at 16:17 - IP: 172.23.10.170 IP Information
สอบถามค่ะ

แฟนทำเรื่องเชิญโดยได้ ID numberมาเรียบร้อยแล้ว(วีซ่าออสเตรีย) จะต้องจองคิวยื่นวีซ่าก่อนรึเปล่าค้ะ จะเดินทาง 15 พค.นี้  แต่วางแผนจะไปยื่นวีซ่า 30 เมษา   กำลังกลุ้มใจเลยค่ะว่าจะช้าเกินไปรึเปล่า      และต้องใช้เอกสารของแฟนอย่างอื่นอีกรึเปล่า

รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ
aya
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kitti Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Apr 2010 at 16:57 - IP: 115.67.162.145 IP Information
ถ้าสถานทูตเยอรมัน ต้องจองครับ
แต่ออสเตรีย ไม่ทราบครับ ลองโทรไปถามดูนะครับ

มาอัพเดทคำตอบครับ
เห็นพี่เขาบอกไม่ต้องโทรนัดนะครับ
ลองดูตามโพส น้าครับ

Edited by kitti - 23 Apr 2553 at 18:52
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ladyfirst78 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2010 at 01:18 - IP: 125.26.135.33 IP Information
น้องกิ่ง  -   พี่จะบิน  15  กรกฎาคม  53   เเฟนพี่บอกว่า  เครื่องออก
  ประมาณ  10.00 น.  ( ช่วงเฃ้า )

คุณ AYA  -    บินวันเดียว กันเลย คะ    เเต่ว่า  บินช่วงเช้า  เหมือนกันไหมคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote ladyfirst78 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2010 at 01:43 - IP: 125.26.135.33 IP Information
AYA   -  อุ๊ย  ขอโทษที  เรนนี่ อ่านผิด   นึกว่า บินเดือนกรกฎาคม  เห็น   15  เหมือนกัน Big smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ladyfirst78 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2010 at 02:01 - IP: 125.26.135.33 IP Information
น้องกิ่ง -  พี่เคยเห็น  เพื่อนพี่  เขาอยู่เเถว  Hamburg   เขาไปกะ สายการบิน  Air Berlin 
เขาก็บิน มาลง ที่  Berlin  เเล้ว เเฟน เขา   ก็ขับรถมารับ จาก  Hamburg  
เพื่อมารับเเฟน  ที่สนามบิน  Tagel  Flughafen   จากนั้น ก็ขับรถจาก
Tagel  Flughafen   กลับ  Hamburg   เพื่อนพี่บอกว่า  ใช้เวลาเดินทาง ประมาณ  3  ชั่วโมง
   ( เเวะมาเล่า ให้ฟัง )   Sleepy

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Majorlicas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Apr 2010 at 18:35 - IP: 58.11.99.132 IP Information
พี่เรนนี้ -อ้อ ค่ะ งั้นก็ดีเลยค่ะ แต่ว่าแฟนกิ่งเค้าไม่มีรถค่ะ ขายไปแล้วตอนเค้าไปทำงานที่เกาหลี
ตอนนี้เค้าก็ใช้แต่รถไฟใต้ดินอ่ะค่ะ เพราะว่าอยู่ในตัวเมืองด้วย สะดวก
ไม่รู้ว่าจาจองตั๋วทางไหนดีค่ะ ทางเอเจนซี่รึว่าจองกะเว็บสายการบินโดยตรงดี
ยื่นวันที่ สี่ พฤษภา จาจองตั๋ววันที่แปด กว่ากิ่งจารู้ว่าวีซ่าผ่านรึป่าว
ก็ใกล้วันบินมากกกก ถ้าผ่านก็อยากบินเลย รีบบบ ฮ่าๆ
 ก็ตั๋วจาแพงเกินนน
ถ้าสี่หมื่นห้าเนี้ย ยังพอสู้น่ะค่ะ ฮ๋าๆ สูงกว่านั้นก็คงต้องหลับตาซื้อ

ขอถามเรื่องการกรอกใบยื่นวีซ่าหน่อยน่ะค่ะ
ไอช่องที่ว่าใครเป็นsponsorเนี้ย จาอางัยดีค่ะ สามารถติ้กสองอันเลยได้ไหม เพราะว่ากิ่งที่บ้านออกค่าบิน ค่ากินอยู่ แต่อยู่บ้านแฟน แล้วเค้าก็เป็นคนส่งจดหมายเชิญ ง่า งงกันไหมค่ะ รึว่ายังงัยดีค่ะ V V V
ข้อ 33 Cost of travelling and lving during the applicant's stay is corvered.

-by the applicant herself -Mean of support ; Cash, Traveller's cheques, credit card, prepaid accomadation, prepaid transport, and other...

-by a sponsor (host, company organisation) - mean of support ; Cash, accommadation provided, all expense covered during the stay, prepaid transport, and other...
Majorlicas
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ladyfirst78 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Apr 2010 at 19:20 - IP: 10.0.1.23 IP Information
น้องกิ่ง -   ถ้าเราไม่เเน่ใจ  ในการกรอกเอกสาร  เราก็ จ้าง  คนในสถานทูต  กรอกให้ก็ได้
รุ่นน้องพี่ ก็จ้างคนในสถานทูต กรอก ข้อมูลให้   เป็นผู้หญิง    สวย ๆๆ หน่อย  นะ  จะอยู่
เเถว ๆๆ ใกล้ ๆๆ  กับ ไปรษณีย์  นะจ๊ะ   ถามเจ้าหน้าที่ในสถานทูต ก็ได้  Sleepy
ส่วนพี่ก็ จะลอง ๆๆ กรอกได้ ทำที่กรอก ได้    ขอให้ใบเชิญมาถึงเร็ว ๆๆ  นะคะ 

ปล.  พี่คงได้ ไปคนเดียวเเล้วหล่ะ น้องกิ่ง  เพราะว่า  คุณพ่อ  ต้องดูเเลเเม่
เลยไม่ได้ไปเลย  เฮ้อ  ! 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kitti Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Apr 2010 at 20:33 - IP: 111.84.203.34 IP Information
Majorlicas View Drop Down 
ถ้ามี ใบรับรองค่าใช้จ่ายอย่างเป็นทางการ Verpflichtungserklärung 
กรอก
ข้อเจ้าบ้านครับ
by a sponsor (host, company organisation) - mean of support ; Cash, accommadation provided, all expense covered during the stay, prepaid transport, and other. 
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.305 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters