Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ได้คำตอบแล้ว ขออนุญาติลบค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ได้คำตอบแล้ว ขออนุญาติลบค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
blackberry View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote blackberry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ได้คำตอบแล้ว ขออนุญาติลบค่ะ
    Posted: 05 Jun 2012 at 17:39 - IP: 101.103.186.101 IP Information
อยากจะถามเพื่อนๆในเวปนี้ค่ะ คือเราฝากเงินไว้ที่ ธนาคารในไทยแต่ไม่ได้ไปอัพเดทเลย  ประมาณ 2 ปีได้กลับบ้านเมือต้นปี ก็ยุ่งกับการทำธุระ ลืมไปอัพเดท เป็นประเภทเงินฝากประจำสมุดธนาคารก็นำมาด้วย พอได้ยินข่าวเกี่ยวกับเรื่อง เงินๆ ทองๆ ไม่ปลอดภัย ก็เลยจิตตก เราพอจะมีทางไหน ที่สอบถามทางธนาคารได้บ้างว่า ยอดเงินเรามีเท่าไหร่ แต่เคยโทรถาม  ธนาคาร ก็ ถาม เลขที่บัญชี  หมายเลยบัตรประชาชน เราก็บอกพอธนาคารถามว่าเป็นเงินฝากประเภทอะไร พอบอกว่าฝากประจำ   ธนาคารบอกว่า บอกไม่ได้ ให้นำสมุดมาอัพเดท  ซึ่งเราก็บอกว่าเราอยู่ต่างประเทศ เราพอมีทางไหนบ้าง ช่วยแนะนำที  ไม่กล้าฝากสมุดธนาคารไว้กับคนที่บ้าน เพราะเงินไม่เป็นพี่น้องกะใคร แม่ก็ แก่มาก ขี้หลงขี้ลืมกลัวจะทำหาย

Edited by blackberry - 06 Jun 2012 at 17:51
Back to Top
Neemaarten View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Neemaarten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2012 at 18:01 - IP: 80.127.245.226 IP Information
...เราก็ยังไม่ไปอัปเดรตเหมือนกัน สองปีแหล่ะ..แต่เขาจะหักทุกเดือน เห็นว่างั้นนะ...เดือนล่ะ 50 บาท...ค่ารักษาบัญชี คิดว่ากลับบ้านปีหน้าจะไปปิดบัญชี ไว้มีเงินเดือนค่อยโอนและเปิดบัญชีใหม่...โทรไปถามแล้วไม่ยอมบอก ทำไม? งงงงกับธนาคาร...คงรอท่านอื่นมาตอบนะค่ะ..
Back to Top
์NoofonJaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ์NoofonJaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2012 at 18:29 - IP: 223.205.10.164 IP Information
Internet Banking เช็คไม่ได้เหรอคะ ?Shocked
Never let bullsh*t stress you

Back to Top

Post Options Post Options   Quote blackberry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2012 at 18:51 - IP: 101.103.186.101 IP Information
Internet Banking  ยังไม่เคยมีเลยค่ะ ไม่รู้ เขาสมัครกันยังไง  เห็นว่าต้องทำด้วยตัวเองหรือเปล่าไงเนีย มันเป็นเงินเก็บ ตอนสมัยทำงานที่เมืองไทยค่ะ  เก็บจริงๆ จนเกือบลืม เพราะรู้ว่ามันหายากก็เลยเก็บ ก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

Edited by blackberry - 05 Jun 2012 at 18:51
Back to Top
patty11 View Drop Down
PR สะใภ้จิงโจ้

Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2012 at 19:05 - IP: 223.204.56.119 IP Information
โห ไม่เคยไปขยับปรับเงิน หรือดูยอดเลยตลอด 2ปี  แล้วฝากประจำ แบบไหนคะ แบบเอาเงินเข้าทุกๆเดือน หรือ ยังไง หรือเข้าก้อนเดียวละทิ้งไปยาวเลย  เพราะตามหลักการธนาคารถ้าบัญชีไม่ขยับเลยใน 6 เดือน เค้าจะปรับค่าดุแลบัญชีจากเงินที่มีเดือน ละ 50 บาท ถ้าเป็นบัญชีทั่วไปออมทรัพย์นะคะ แต่ถ้าคุณฝากประจำ น่าจะได้ดอกเบี้ยเพิ่มมากพอควรมั้ยคะนั่น กลับมาไทยเอาสมุด กับบัตรประชาชนไปขอทำอินเตอร์เน็ตแบ๊งคืกิ้งสะนะคะ จะได้ตรวจสอบยอดได้ หรือถ้าคุณไม่ไว้ใจการทิ้งเงินในบัญชีนานๆ แพตแนะนำถอนออกมาไปซื้อพวกฉลากออมสินทิ้งไว้ระยะ 3-5ปี หรือ พวกธกส.อะคะ เป็นการออมเงิน เหมือนกัน ได้ทั้งดอกเบี้ยและโอกาสถูกรางวัลคะถ้าเงินไม่ได้ร้อนไม่ต้องรีบใช้นะคะ ปลอดภัยด้วยคะ
Wellcome to My world! Always Put yourself in others shoes.
Back to Top
Malisa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Malisa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2012 at 20:03 - IP: 125.27.46.120 IP Information
เพิ่งไปซื้อสลากออมสินมาวันนี้เองค่ะ ใครที่เคยซื้อแล้วบ้าง อยากรู้ว่าถูกรางวัลกันบ่อยไหม น้องเค้าบอกว่าถ้าซื้อ 10,000 หน่วย ถูกแน่ๆทุกงวดอย่างน้อยงวดละสามร้อย เราก็นั่งชั่งใจ คิดไปคิดมา แบ่งเงินอีกส่วนมาฝากประจำด้วย เผือ่ถ้าได้แค่สามร้อยทุกงวดสามปีคงไม่คุ้มดอก

ปล ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามหน่อยนะค่ะ

Edited by Malisa - 05 Jun 2012 at 20:03
Back to Top
napalai28 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote napalai28 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2012 at 20:10 - IP: 58.11.29.181 IP Information
ณ ตอนนี้ไม่มีคำแนะนำเลยค่ะเพราะ จขกท อยู่ต่างแดน แต่ถ้ากลับเมืองไทย แนะนำให้ไปที่ธนาคาร แล้วขอทำ internet banking (ไม่รู้เขียนถูกเปล่า อิอิ) หลังจากนั้น ก็สามารถ เช็ค โอน หรือจะถอนบัญชีเรา เข้าบัญชีคนอื่น เพียงปลายนิ้ว ผ่านอินเตอร์เน็ตได้เลยค่ะ
Back to Top
wendy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wendy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2012 at 20:14 - IP: 217.227.43.62 IP Information
เราซื้อประจำเลยฉลากออมสิน ทุกเดือนแต่ไม่รู้ว่าครั้งหละเท่าไรอย่างต่ำ 500 บาทเปลี่ยนชื่อคนซื้อประจำเพราะเรามีลูก 3 คนส่งเงินให้ลูกๆทุกเดือนพี่สาวชอบซื้อๆทั้งครอบครัวเลยLOL 
wanyen
Back to Top
jenny88 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jenny88 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2012 at 21:27 - IP: 180.180.60.177 IP Information
โทรมาถาม แบบกดเอง น่ะคะ
อย่างธนาคารกสิกร 6628888888 และ ก็ กด หมายเลข บัตรเอทีเอ็ม หรือ เลขบัญชี  และก็รหัสโทรศัพท์ น่ะคะ และก็กดตามอัตโนมัติ เช่น สอบถามยอด กด 1 บัญชีออมทรัพย์ กด 1 น่ะคะ

ถ้าธนาคารกรุงเทพ 662645555 ก็ กด หมายเลข บัตร เอทีเอ็ม และ รหัสบัตร คะ ทำตามระบบ บอกน่ะคะ

สำหรับ  internet cyber banking  : เกือบทุกธนาคาร เราต้องยื่นเรื่องก่อน

อย่างธนาคาร กรุงเทพ ต้องสมัคร ที่ตู้เอทีเอ็ม เอารหัส จากใบสลิป ที่ออกมา ทำต่อ ในเวบ

ธนาคารกสิกร ยื่นเอกสารไปที่ธนาคาร แล้ว สมัครในเวบ รับรหัส โดยผ่านทางมือถือ -จะได้รหัสทุกครั้งที่มีการโอนเงิน หรือ จะทำเป็นรหัสถาวรก็ได้น่ะคะ

แบ้งอื่นไม่ค่อยได้ใช้

สำหรับเรื่องบัญชีไม่เคลื่อนไหว คะ
Back to Top
JeenJeena View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote JeenJeena Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2012 at 21:33 - IP: 81.167.8.17 IP Information
โทรถามดีที่สุดหากไม่มี internet banking Wink
JeenJeena&Sven Aaga
Back to Top
thairose View Drop Down

Post Options Post Options   Quote thairose Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2012 at 21:34 - IP: 101.51.87.5 IP Information

ธนาคารอะไรค๊ะ ทางธนาคารมีบริการอัตโนมัติทางโทรศัพท์ค่ะ
       สอบถามยอดเงินคงเหลือได้หรือรับยอดคงเหลือผ่านทางเครื่องแฟ็กซ์ค่ะ
       แต่ดิฉันเคยใช้แต่บัญชีประเภทออมทรัพย์ค่ะไม่แน่ใจว่าบัญชีฝากประจำทำได้หรือไม่
       ลองหาข้อมูลดูค่ะ

Back to Top
์NoofonJaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ์NoofonJaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2012 at 23:23 - IP: 223.205.10.164 IP Information
ฝนใช้ Internet Banking ของธนาคารไทยพาณิชย์ (SCB) อยู่ค่ะ
ตอนฝนสมัคร สมัครผ่านอินเทอร์เน็ต อย่างเดียวเลยค่ะ
สามารถเช็คยอดเงินได้เลย แต่ในการโอนเงินจะต้องรับรหัสผ่านทางมือถือค่ะ

ธนาคารอื่นฝนไม่ทราบค่ะ
Smile
Never let bullsh*t stress you

Back to Top

Post Options Post Options   Quote blackberry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2012 at 02:27 - IP: 101.103.186.101 IP Information
ขอบคุณ ทุกๆ คำแนะนำนะคะ  จะลองโทร ไปถามดู ฝากเป็นเงินก้อน ค่ะ ฝากประจำ 3 เดือน  แบงค์ กรุงเทพ ฝากประมาณ 2-3 ครั้ง  แต่ เมื่อประมาณ 2 ปี ที่แล้วไม่ได้เชคเลย หวังว่ามันคงจะยังนอนอยู่ในแบงค์ เหมือนเดิม

Edited by blackberry - 06 Jun 2012 at 02:32
Back to Top
MOTT View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MOTT Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2012 at 03:16 - IP: 27.33.33.57 IP Information
โทรถามธนาคารเลยค่ะ ถ้าเราจำบัญชีเลขได้ หมายเลขบัตรประจำตัวประชาชน เราถามกรุงเทพธนาคาร มาแล้วเขายังบอกเราเลยค่ะBig smile
Back to Top
Wow! banana hammock View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Wow! banana hammock Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2012 at 07:16 - IP: 173.168.34.221 IP Information
Originally posted by Malisa

เพิ่งไปซื้อสลากออมสินมาวันนี้เองค่ะ ใครที่เคยซื้อแล้วบ้าง อยากรู้ว่าถูกรางวัลกันบ่อยไหม น้องเค้าบอกว่าถ้าซื้อ 10,000 หน่วย ถูกแน่ๆทุกงวดอย่างน้อยงวดละสามร้อย เราก็นั่งชั่งใจ คิดไปคิดมา แบ่งเงินอีกส่วนมาฝากประจำด้วย เผือ่ถ้าได้แค่สามร้อยทุกงวดสามปีคงไม่คุ้มดอก

ปล ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามหน่อยนะค่ะ

จริง
แต่คุณต้องซื้อครั้งละ 500,000 บาท (10,000 หน่วย X 50 ราคาต่อหน่วย)
หากแยกซื้อทีละแสน ทีละห้าหมื่น เรียกว่าซื้อยิบย่อยจะไม่ถูกทุกงวด
เหตุผลที่ต้องซื้อภายในครั้งเดียวกัน เพื่อต้องการให้หมายเลขสี่ตัวท้ายของสลากเป็นเลขเรียงกัน
เรามาดูแค่เลขท้ายสี่ตัวของคุณจะวนอยู่ระหว่าง หมายเลข 0001 - 9999
เพราะเงินรางวัล 300  บาท คือรางวัลจากเลขท้าย 4 ตัว  ยังไงก็ถูกทุกงวด
แต่ถ้าคุณเป็นคนมีดวงในการเสี่ยงโชค   คุณก็อาจถูกรางวัลที่มากกว่าเลขท้าย 4 ตัว

หากคิดถึงผลตอบแทนจากการลงทุนสำหรับคนที่ไม่มีโชคอย่างเราแล้ว 
เดือนละ 300  ต่อเงินทุน 500,000 มันไม่คุ้มน่ะ หมดอายุเราก็เลยถอนออก

Back to Top
aoimike View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aoimike Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2012 at 09:25 - IP: 110.49.241.120 IP Information
โทรถามธนาคารได้เลยค่ะ เคยทำมาแล้ว ไม่มีปัญหาค่ะ แล้วสมัครไอแบ๊งค์กิ้งเองได้ จะได้รู้ความเคลือนไหวของบัญชีเราค่ะ
'There is no path of Happiness. Happiness IS the path.' - Buddha
พระพุทธองค์ตรัสว่าหนทางแห่งความสุขนั้นไม่มี ความสุขเป็นหนทางในตัวมันเองอยู่แล้ว
Back to Top

Post Options Post Options   Quote blackberry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2012 at 16:29 - IP: 101.103.186.101 IP Information
ขอบคุณ ทุกๆ ความคิดเห็นนะคะ โทรไปถามที่ธนาคารสาขาแล้วค่ะ ได้คำตอบมาแล้ว ก็ดีใจค่ะ อุ่นใจขึ้นมาบ้าง แต่ตอนนี้ อยากจะแจ้งลบ ค่ะ ทำไม่เป็น ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ 
Back to Top
Mita Mita View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Mita Mita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2012 at 18:03 - IP: 217.10.112.211 IP Information
ไม่อยากให้ลบคะ บางคนก็อยากรู้และเข้ามาหาข้อมูล
เป็นกระทู้คำถามที่ดีมากคะ Smile

Back to Top
Angel Wing View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Angel Wing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2012 at 18:27 - IP: 180.183.172.231 IP Information
เพิ่งเข้ามาอ่านเจอค่ะ ถ้าเป็นบัญชีฝากประจำ จะไม่มีการหักค่ารักษาบัญชีค่ะ มีแต่จะได้ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ไม่ว่าจะทิ้งไว้กี่ปี ขอมีสมุดไว้ก็พอ หรือ ถ้า สมุดหาย ก็สามารถ กลับมาแจ้งความที่เมืองไทย แล้ว นำใบแจ้งความนั้น ไปที่ธนาคาร ที่เราเปิดบัญชีไว้ เขาก็จะออกสมุดใหม่ให้ด้วย
-ส่วนเงินฝากออมทรัพย์ หากไม่มีการเคลื่อนไหว เกิน ระยะเวลา และเงินคงเหลือ ขั้นต่ำน้อยกว่า ที่แบ้ง กำหนด เขาจะหักค่ารักษาบัญชี เดือนละ  ห้าสิบบาทค่ะ
- Internet Banking หรือ Cyber Banking ต้องไปที่ธนาคาร เขาจะมี แบบฟอร์มให้กรอก เพื่อขอใช้ หากคุณต้องการ ทำธุรกรรมผ่าน ทางอินเตอร์เนต เช่น โอนเงิน ชำระค่าสินค้า ต่าง ๆ ก็สามารถทำได้ หากอยู่เมืองไทย เขาจะแจ้งรหัสผ่าน ทาง มือถือ ทุกครั้งที่ คุณทำธุรกรรม แต่ถ้า คุณอยู่ต่างประเทศเขาจะให้เครื่องมือ อันนึง เรียกว่า Token เพื่อใช้ ยืนยันรหัสผ่าน แทนมือถือค่ะ

Back to Top
keyboard View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote keyboard Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2012 at 20:40 - IP: 193.64.22.141 IP Information
   อาการเดียวกันเลยค่ะคุณเจ้าของกระทู้ เพราะดิฉันเพิ่งโทรถามของธนาคารกสิกรไทย ไปเมื่อวานนี่เองค่ะ เคยทำอินเตอร์เนต แบงกิ้ง แต่มีปัญหาเข้าไม่ได้ตอนมาต่างประเทศแล้ว และไม่ได้ทำเอทีเอ็ม เพราะว่าจะเก็บเป็นเงินออมอย่างเดียว กะฝากไว้จะยังไม่ถอน เพราะถ้ามีเอทีเอ็ม กลัวอดใจไม่ไหวSmile แค่ทราบว่าเงินอยู่ครบก็สุขใจแล้วค่ะ เพราะขาดการติดต่อกับธนาคารมาสองปี
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.201 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters