Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: การเคลมเวลามีลูก
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การเคลมเวลามีลูก

Author
little zaa View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote little zaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การเคลมเวลามีลูก
    Posted: 17 Jun 2012 at 01:25 - IP: 86.184.220.152 IP Information
ขอสอบถามเพื่อนๆหน่อยค่ะเกี่ยวกับว่าเวลาเรามีลูกเราจะได้อะไรบ้างที่นี่ ได้จากไหน เท่าไหร่ แล้วมีข้อแม้อะไรหรือไม่ ขอบคุณค่ะ
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 02:33 - IP: 86.147.20.234 IP Information
เริ่มตั้งแต่ตั้งครรภ์เลยแล้วกันนะ ถ้าคุณทำงานที่นีมานานพอควร คุณก็จะได้ตามนี้
Originally posted by noom Portsmouth

สวัสดีค่ะพี่นก แวะมาสวัสดีค่ะ..ตอนนี้ นุ่มลาคลอดเรียบร้อบแล้ว ฮ่าๆๆ ลาคลอด 9 เดือนค่ะ...กว่าจะได้ลาคลอด ทำงาน จนครบ กำหนดอายุครรภ์ 29 อาทิตย์เลย...Wink ไม่รู้พี่นกต้องการข้อมูลไหม แต่ นุ่มว่างๆเลยแวะมาบอกเพื่อนๆที่ จะลาคลอดแล้วไม่รู้จะต้องทำไงก่อน...
สำหรับเพื่อนๆที่ทำงาน แคร์ หรือ รับเป็นรายชั่วโมง เหมือนนุ่มนะค่ะ...

1.เมื่ออายุครรภ์ 12-15 อาทิตย์ ได้รับการสแกนครรภ์ และรู้กำหนดวันคลอดแล้ว ... ต้องทำหนังสือแจ้งที่ทำงานว่าตัวเองตั้งครรภ์ และแจ้ง วันที่จะคลอด และวันที่จะเริ่มการลาคลอด เพื่อที่ ที่ทำงานจะได้เตรียมเอกสาร และหาคนทำงานแทน..

2. เมื่ออายุครรภ์ 20-25 อาทิตย์ ควรขอ เอกสาร MAT B1 ให้ทำงาน MAT B1 เป็นเอกสารเพื่อที่ทางที่ทำงานจะได้ แจ้งทางหน่วยงานที่ทำการจ่าย และคิดคำนวนเงินที่ได้ในการลาคลอด ว่าจะได้เท่าไร ต้องให้ MAT B1 ที่ทำงานก่อนลาคลอด 4 อาทิตย์..

สำหรับเพื่อน ที่ทำงานเป็นรายชั่วโมง ไม่ได้เป็นรายเดือน นุ่มมีข้อแนะนำนิดหนึ่งนะค่ะ..
ก่อนลาคลอด 8 อาทิตย์.. ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ทำงาน เป็นรายชั่วโมงเหมือนนุ่ม ขอให้พยายามทำงานให้ได้ประมาณ 150 ปอนด์ หรือ 600 ปอนด์ต่อเดือน ขึ้นนะค่ะ.. เพราะใน 8 อาทิตย์นี้ จะมีผลกับเงินลาคลอดด้วยค่ะ ว่าจะได้เท่าไร ...เพราะถ้าต่ำกว่า 600 ปอนด์ ค่าลาคลอดก็จะลดลงตามไปด้วย (ปล. อันนนี้ที่ทำงานบอกมานะค่ะSleepy)

( ใน 8 อาทิตย์ ก่อนลาคลอด นุ่ม ก็ตกราวๆ 700 ปอนด์ ต่อเดือน หลังหัก ภาษี ส่วนตัว ของนุ่มได้ค่าลาคลอด 36 อาทิตย์ ตกอยู่ก็ประมาณ 123 ปอนด์ ต่ออาทิตย์. นะค่ะ.) อาจไม่ช่วยอะไรมากแต่เพื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนๆพี่ๆ นะค่ะ...

ทำงานเกิน 66 สัปดาห์ แล้วก็เคลมได้ ถามที่ทำงานดูนะ คิดว่าน่าจะมีฟอร์มให้กรอก หรือไปดูที่เวปนี้ มีบอกอยู่ว่าใครเคลมได้บ้าง คิดว่าใครที่ทำงานเกิน 66 สัปดาห์แบบที่รายได้มากกว่า £30 ต่อสัปดาห์ก็น่าจะเคลมได้หมด
ถ้าเคลมตัวนี้ไม่ได้ก็สามารถเคลมอีกตัวได้ เพราะไม่จำเป็นต้องทำงานเกิน 66 สัปดาห์ แค่มีวีซ่าที่สามารถทำงานได้ก็พอตาม link
ตัวหลังบอกชัดเจนว่าถึงมี ก็เคลมได้ ถ้ามีคุณสมบัติครบ คือทำงานมาบ้างตามที่กำหนด
If you have a visa that allow you to live and work in the United Kingdom you may be able to get SMP. If your visa includes the condition that you have “no recourse to public funds” you may still get SMP provided you satisfy the qualifying conditions. The qualifying conditions for SMP depend on your recent employment and earnings history. Because of this SMP does not constitute public funds.
ข้อกำหนดคือ ถ้าเคลมตัวที่สองได้ จะเคลมตัวแรกไม่ได้ ต้องเคลมตัวใดตัวหนี่งเท่านั้น ตามนี้
If you're entitled to Statutory Maternity Pay (from any of your employers, even if you have more than one) you won't be eligible for Maternity Allowance.

Originally posted by moonface

เข้าเรื่องดีกว่า ตอนนี้ยังถือSTMวีซ่าอยู่เลย แต่จะยื่นILR ภายในเดือนนี้ค่ะ พอดีเข้าามาเห็นข่าวเปลี่ยนกฎ เลยรีบยื่นซะหน่อย(วีหมดอายุ9กันยา)

ส่วน Maternity leave จิ๋วได้หยุด1 ปีค่ะ (52 weeks)
maternity pay ได้รับ39 weeks
1-6weeks รับเต็ม ที่เหลือ33weeks รับ90%ของเงินเดือน
หากกลับเข้ามาทำงานก็ได้รับเงิน Bonus

สรุปแล้วถือวีซ่า stm ก็ได้รับสิทธิ์ตรงนี้ค่ะ เนื่องจากไม่ใช่ public funds

ส่วนเงื่อนไขการจ่ายเงินคงแล้วแต่นโยบายของทางบริษัทฯ บางแห่งจ่าย6เดือน บางแห่ง9เดือน
แต่ทุกคนได้สิทธิลา 52weeks ทุกบริษัท

ส่วนหลังจากมีลูก สามารถเคลม child benefit ได้ ส่วน child tax credit ขึ้นกับรายได้ครัวเรือน ถ้าเกิน £24000 ต่อปีก็เคลมไม่ได้ ข้อมูลทั่วไปตาม link นี้เคยโพสไว้ค่ะ

Back to Top
little zaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote little zaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 02:56 - IP: 86.184.220.152 IP Information
ขอบคุณมากค่ะ ทำงานได้แค่เดือนล่ะ£ 289เอง พี่ที่ทำงานด้วยกันพึ่งได้จดหมายตอบกลับว่า ไม่ได่จ่ายเงินช่วงลาคลอดเพราะไม่เคยเสียแท็ก แต่สามารถหยุดงานได้ปีนึง ตอนนี้หนูท้องสี่เดือนแล้วเลยอยากหาข้อมูลไว้ค่ะ :)
Back to Top
Yaaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Yaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 04:00 - IP: 92.4.154.211 IP Information

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ ขอถามอาจารย์นก หรือผู้มีประสบการณ์ คือถ้าเราถือวีซ่าติดตาม อยู่ แล้วไม่ได้ทำงานด้วย แบบนี้สามารถแคลมอะไรได้บ้างคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 04:08 - IP: 86.147.20.234 IP Information
Originally posted by Yaaa

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ ขอถามอาจารย์นก หรือผู้มีประสบการณ์ คือถ้าเราถือวีซ่าติดตาม อยู่ แล้วไม่ได้ทำงานด้วย แบบนี้สามารถแคลมอะไรได้บ้างคะ

เคลมอะไรไม่ได้เลย หุ หุ โดยเฉพาะ public funds ทุกประเภท ขนาด เคลมให้ลูกยังต้องเคลมผ่านสามี คนเป็นแม่ก็เคลมเองไม่ได้ ถึงเวลาต่อวีถาวรอาจมีปัญหาได้ถ้าเคลมอะไรสุ่มสี่ สุ่มห้าอ่ะ

คิดง่ายๆนะ สามีตกงาน ยังเคลม job seeker แบบคนมีครอบครัวไม่ได้เลย ได้แต่แบบคนโสด ทั้งที่แต่งงานและภรรยาไม่มีงานทำ กรณีสามีเกษียนเช่นกัน ถ้าภรรยาไม่ได้ถือวีซ่าถาวรอยู่ สามีก็เคลมแบบมีภรรยาทีไม่ได้ทำงาน ไม่ได้ ต้องเคลมแบบชายโสด ซี่งได้แค่ครี่งเดียว

ดังนั้นจะเคลมอะไร หลังได้ ILR ค่อยว่ากันอีกที ขนาดพี่อยู่มานาน เคยทำงานมาเป็นปี ตกงานยังเคลมอะไรไม่ได้ เพราะตอนนั้นสามีทำงานอยู่ ตอนนี้สามีกินบำนาญ พี่ก็เคลมอะไรไม่ได้ นอกจากสามีเคลมให้ แต่การเคลมก็เคลมในชื่อเขาทั้งหมด โชดดีที่กู้เรียนได้
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 04:13 - IP: 86.147.20.234 IP Information
Originally posted by little zaa

ขอบคุณมากค่ะ ทำงานได้แค่เดือนล่ะ£ 289เอง พี่ที่ทำงานด้วยกันพึ่งได้จดหมายตอบกลับว่า ไม่ได่จ่ายเงินช่วงลาคลอดเพราะไม่เคยเสียแท็ก แต่สามารถหยุดงานได้ปีนึง ตอนนี้หนูท้องสี่เดือนแล้วเลยอยากหาข้อมูลไว้ค่ะ :)

ถ้าคุณยังไม่ได้วีซ่าถาวร คุณก็เคลมอะไรไม่ได้ เมื่อก่อนยังมีเคลมสำหรับคนตั้งครรภ์ แต่รัฐบาลก็ตัดไปเรียบร้อย หลังคลอดถ้าคุณทำงานไม่ถึงเกณที่รัฐกำหนดคุณก็คงไม่ได้เงินลาคลอด ดังนั้นหลังคลอดให้สามีเดินเรื่องเคลมต่างๆนะคะ ใช้ชื่อสามีในการเคลม เพราะถ้าคุณยังไม่ได้วีถาวร การเคลมต่างๆจะมีผลกับการตอ่วีถาวรในอนาคตค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Yaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 04:35 - IP: 92.4.154.211 IP Information
Originally posted by xluely

Originally posted by Yaaa

เคลมอะไรไม่ได้เลย หุ หุ โดยเฉพาะ public funds ทุกประเภท ขนาด เคลมให้ลูกยังต้องเคลมผ่านสามี คนเป็นแม่ก็เคลมเองไม่ได้ ถึงเวลาต่อวีถาวรอาจมีปัญหาได้ถ้าเคลมอะไรสุ่มสี่ สุ่มห้าอ่ะ

คิดง่ายๆนะ สามีตกงาน ยังเคลม job seeker แบบคนมีครอบครัวไม่ได้เลย ได้แต่แบบคนโสด ทั้งที่แต่งงานและภรรยาไม่มีงานทำ กรณีสามีเกษียนเช่นกัน ถ้าภรรยาไม่ได้ถือวีซ่าถาวรอยู่ สามีก็เคลมแบบมีภรรยาทีไม่ได้ทำงาน ไม่ได้ ต้องเคลมแบบชายโสด ซี่งได้แค่ครี่งเดียว

ดังนั้นจะเคลมอะไร หลังได้ ILR ค่อยว่ากันอีกที ขนาดพี่อยู่มานาน เคยทำงานมาเป็นปี ตกงานยังเคลมอะไรไม่ได้ เพราะตอนนั้นสามีทำงานอยู่ ตอนนี้สามีกินบำนาญ พี่ก็เคลมอะไรไม่ได้ นอกจากสามีเคลมให้ แต่การเคลมก็เคลมในชื่อเขาทั้งหมด โชดดีที่กู้เรียนได้
 ขอบคุณมากๆๆอาจจารย์นก 55555555 ไม่ได้อะไรเลย........ พอดีเห็น อันนี้อะคะ

If you're unemployed

If you're unemployed in the 11th week before the week your baby is due and you're eligible to get Maternity Allowance, your payments will start then. If your baby is born earlier than this, your MA will start the day after the birth. อันนี้คงเคลมได้ถ้าเราถือวีซ่าถาวรเนอะ OuchOuch

Back to Top
belluci View Drop Down

Post Options Post Options   Quote belluci Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 04:58 - IP: 2.100.81.143 IP Information

ขอบคุณมากๆๆอาจจารย์นก 55555555 ไม่ได้อะไรเลย........ พอดีเห็น อันนี้อะคะ
<H4>If you're unemployed</H4>

If you're unemployed in the 11th week before the week your baby is due and you're eligible to get Maternity Allowance, your payments will start then. If your baby is born earlier than this, your MA will start the day after the birth. อันนี้คงเคลมได้ถ้าเราถือวีซ่าถาวรเนอะ OuchOuch

[/QUOTE] อันนี้จะเคลมได้ในกรณีที่คุณเคยทำงานมาเป็นระยะเวลาพอสมควรและได้จ่ายni distribution & tax. และเมื่อคุณออกจากงานซึ่งเท่ากับว่าunemployed ถึงจะมีสิทธิได้รับmaternity allowanceหรือMAส่วนระยะเวลาว่าต้องทำงานมานานเท่าไหร่อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าต้องหกเดือนหรือหนึ่งปี แต่มันก้มีข้อแม้เหมือนกันว่าุ้าทำงานมานานก้จริงแต่แค่พาทไทมไใ่ได้จ่ายแทกก้จะไม่ได้maternity allowance ค่ะ ถ้าจำไม่ผิดต้องมีรายรับมากว่าร้อยปอนหลังหักแทกต่ออาทิตค่ะ ช่วงนี้ต้องศึกษาข้อมูลพวกนี้เยอะหน่อยเพราะเพิ่งกลับไปทำงานหลังจากลาคลอดไปเก้าเดือนซึ่งดิฉันได้เงินลาคลอดซึ่งตัวนี้จะเรียกว่าStatutory maternity allowanceหรือSMAมันมีข้อแตกต่างกันนิดหน่อยระหว่างสองตัวนี้ แต่ที่เหมือนกันคือคุณต้องทำงานและจ่ายแทกมาเปนระยะเวลาพอสมควรถึงจะได้รับเงินส่วนนี้ค่ะ ตอนนี้กะลังคิดว่าจะมีอีกสักคนแต่ก้งงๆอยู่ว่าจะได้เงินลาคลอดอีกรึป่าวเพราะพอกลับไปทำงานคราวนี้ก้ทำได้แค่8-16ชั่วโมงตอ่อาทิตซึ่งไม่ต้องจ่ายแทกเลยไม่รู้ว่าไอ้ที่จ่ายแทกมาปีนึงก่อนท้องนั้นและเราคลอดไปแล้วเก้าเดือนเค้าจะต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่รึป่าว

Edited by belluci - 17 Jun 2012 at 05:00
Back to Top
Ipzank92 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ipzank92 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 10:09 - IP: 124.121.196.180 IP Information
สวัสดีค่ะ พอดีได้อ่านกระทู้นี้แล้ว เลยเกิดอาการสงสัยค่ะ เคยได้ยินที่แฟนบอกไว้ค่ะ เค้าบอกว่า พอวันนึงที่ลูกมาเดินทางเข้ามาอังกฤษ ก็จะทำเรื่องเคลม child benefit ซึ่งเท่าที่แฟนของน้องไออธิบายให้ฟังก็ประมาณว่า เงินตัวนี้จะคิดเป็นรายสัปดาห์ ไม่ได้มากมายอะไร แต่ก็เป็นสิทธิที่ลูกควรจะได้เหมือนเด็ก ๆ ทุก ๆ คนค่ะ (อันนี้เข้าใจถูกใช่ไหมคะ) ที่จริงเคลมตัวนี้ได้ตั้งแต่ ลูกเกิด แต่เพราะว่าลูกคลอดที่ไทยและยังไม่ได้เดินทางเข้าอังกฤษ เลยไม่สามารถทำได้ แต่หากลูกเดินทางเข้าอังกฤษแล้ว ก็สามารถเคลมย้อนหลังจริง ๆ ได้แค่ 3 เดือน เท่านั้น จนถึง 6-7 ขวบ จำไม่ได้ที่แฟนบอกว่า 7 หรือ 6 น่ะค่ะ ทีนี้น้องไอสงสัยว่า การเคลมตัวนี้ จะมีผลกับวีซ่าของน้องไอในอนาคตไหมคะ (หากได้วีติดตามและวันนึงถึงโอกาสที่จะต้องต่อเป็นวีถาวรน่ะค่ะ) เพราะน้องไอถ้าไปอยู่ตอนที่แฟนเคลม child benefit นี้ ก็คงไม่ได้ทำงานค่ะ ส่วนตัว Child  Tax Credit แฟนไอบอกว่าลืมไปได้เลย เค้าว่ารายได้เค้าเกิน ฉะนั้นจึงจะเคลมตัวนี้ไม่ได้ Tongue
รบกวนพี่นก และพี่ ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะคะ เพราะหากมีผลกับตัวไอเองในอนาคตเวลาจะต่อวีซ่า ไอจะได้บอกแฟนค่ะ เพราะแฟนเองก็ไม่เคยมีลูกมาก่อน ไม่เคยเคลมอะไรมาก่อนเลยค่ะ แต่ที่เค้าได้ข้อมูลมานี้ มาจากเพื่อน ๆ ของเค้า และเพื่อน ๆ บางคนที่ได้ภรรยาไทยและมีลูกเป็นลูกครึ่ง ก็แนะนำเค้าในเรื่องนี้ (ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกต้องมั๊ย) Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Yaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 14:54 - IP: 92.4.144.255 IP Information
Originally posted by Ipzank92

สวัสดีค่ะ พอดีได้อ่านกระทู้นี้แล้ว เลยเกิดอาการสงสัยค่ะ เคยได้ยินที่แฟนบอกไว้ค่ะ เค้าบอกว่า พอวันนึงที่ลูกมาเดินทางเข้ามาอังกฤษ ก็จะทำเรื่องเคลม child benefit ซึ่งเท่าที่แฟนของน้องไออธิบายให้ฟังก็ประมาณว่า เงินตัวนี้จะคิดเป็นรายสัปดาห์ ไม่ได้มากมายอะไร แต่ก็เป็นสิทธิที่ลูกควรจะได้เหมือนเด็ก ๆ ทุก ๆ คนค่ะ (อันนี้เข้าใจถูกใช่ไหมคะ) ที่จริงเคลมตัวนี้ได้ตั้งแต่ ลูกเกิด แต่เพราะว่าลูกคลอดที่ไทยและยังไม่ได้เดินทางเข้าอังกฤษ เลยไม่สามารถทำได้ แต่หากลูกเดินทางเข้าอังกฤษแล้ว ก็สามารถเคลมย้อนหลังจริง ๆ ได้แค่ 3 เดือน เท่านั้น จนถึง 6-7 ขวบ จำไม่ได้ที่แฟนบอกว่า 7 หรือ 6 น่ะค่ะ ทีนี้น้องไอสงสัยว่า การเคลมตัวนี้ จะมีผลกับวีซ่าของน้องไอในอนาคตไหมคะ (หากได้วีติดตามและวันนึงถึงโอกาสที่จะต้องต่อเป็นวีถาวรน่ะค่ะ) เพราะน้องไอถ้าไปอยู่ตอนที่แฟนเคลม child benefit นี้ ก็คงไม่ได้ทำงานค่ะ ส่วนตัว Child  Tax Credit แฟนไอบอกว่าลืมไปได้เลย เค้าว่ารายได้เค้าเกิน ฉะนั้นจึงจะเคลมตัวนี้ไม่ได้ Tongue
รบกวนพี่นก และพี่ ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะคะ เพราะหากมีผลกับตัวไอเองในอนาคตเวลาจะต่อวีซ่า ไอจะได้บอกแฟนค่ะ เพราะแฟนเองก็ไม่เคยมีลูกมาก่อน ไม่เคยเคลมอะไรมาก่อนเลยค่ะ แต่ที่เค้าได้ข้อมูลมานี้ มาจากเพื่อน ๆ ของเค้า และเพื่อน ๆ บางคนที่ได้ภรรยาไทยและมีลูกเป็นลูกครึ่ง ก็แนะนำเค้าในเรื่องนี้ (ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกต้องมั๊ย) Smile
กรณีน้องไอ child benefit  ให้สามีแคลมให้ลูกได้ตอนลูกเดินทางเข้ามาเขาก็จะนับให้ตั้งวันที่เดินทางเข้ามา(กรณีทำเรื่องเลยตอนเข้ามาถึง แต่ถ้ากรณีคนเข้ามาแล้ว ไม่ได้ทำเรื่องขอ หรืออาจจะไม่รู้สมมุติเข้ามาแล้ว 4 เดือน เวลาไปทำเรื่องขอเขาจะจ่ายย้อนหลังไปให้สามเดือน) สรุปง่ายๆคนถือวีซ่าติดตาม กับไม่ได้ทำงานเสียภาษีก็หมดสิทธิ์แคลมตอนคลอด แต่จะแคลมได้ตอนลูกออกมาแล้วให้สามเป็นคนแคลมchild benefit

Avatar ขอบใจมากนะจ๊ะ เข้าใจกระจ่างแจ้งเลยค๊าาาา
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Ipzank92 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 15:41 - IP: 110.169.176.160 IP Information

ขอบคุณพี่ Yaaa มาก ๆ ค่ะ สำหรับข้อมูล Big smile แสดงว่าการเคลม Child Benefit นี้สามารถทำได้อยู่แล้วโดยที่ไม่มีผลกับวีซ่าของไอใช่ไหมคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 15:55 - IP: 86.147.20.234 IP Information

ขอบคุณพี่ Yaaa มาก ๆ ค่ะ สำหรับข้อมูล Big smile แสดงว่าการเคลม Child Benefit นี้สามารถทำได้อยู่แล้วโดยที่ไม่มีผลกับวีซ่าของไอใช่ไหมคะ

เข้ามาตอบแทนคุณญ่าแล้วกันนะ Smile

Child benefit สามารถเคลมได้ แต่ต้องเคลมผ่านสามีคุณ แล้วจะไม่มีผลต่อการขอวีถาวรในอนาคตของคุณค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Ipzank92 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 16:06 - IP: 110.169.176.160 IP Information
Originally posted by xluely

เข้ามาตอบแทนคุณญ่าแล้วกันนะ Smile

Child benefit สามารถเคลมได้ แต่ต้องเคลมผ่านสามีคุณ แล้วจะไม่มีผลต่อการขอวีถาวรในอนาคตของคุณค่ะ
ขอบคุณพี่นกมากค่ะ ที่เข้ามาช่วยคอนเฟริมในเรื่องนี้ สรุปที่แฟนบอกมานั้นถูกตรง เพียงแต่ว่าน้องไอเองที่ไม่ค่อยเข้าใจน่ะค่ะ กลัวว่าหากสามีเคลมไปแล้วจะเกิดปัญหาภายหลังได้ แต่ตอนนี้เข้าใจอย่างชัดเจนแล้วค่ะ ขอบคุณพี่นกอีกครั้งค่ะ Tongue
Back to Top
nathna View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nathna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 20:33 - IP: 86.27.152.164 IP Information
ขอถามต่อยอดกระทู้เดิมนะคะเนื่องจากจะได้ไม่เปลืองเนื้อที่น่ะคะ  Wink
ตอนนี้มีน้องได้ 6 เดือน ถ้าต้องเคลมในนามสามีต้องมีเอกสารอะไรและทำอย่างไรบ้าง  เนื่องจากเป็นวีซ่าชั่วคราว 2 ปี และไม่ได้ทำงานคงเคลมอะไรไม่ได้อย่างที่กระทู้ด้านบนบอกไว้ อันนี้คืออาศัยอยู่ที่อังกฤษ  แล้วในส่วนของสวัสดิการจากไทยเราสามารถเคลมได้หรือไม่ เนื่องจากก่อนเดินทางมาได้มีการขึ้นทะเบียนให้สวัสดิการสังคมยังสามารถหักเงินจากบัญชีเราได้ตามมาตรา 39 ถ้ามเคลมได้ต้องมีเอกสารและทำอย่างไรบ้างคะ  เพราะแม่กะลูกอยู่ที่อังกฤษยังไม่สะดวกกลับค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 20:52 - IP: 86.147.20.234 IP Information
Originally posted by nathna

ขอถามต่อยอดกระทู้เดิมนะคะเนื่องจากจะได้ไม่เปลืองเนื้อที่น่ะคะ  Wink
ตอนนี้มีน้องได้ 6 เดือน ถ้าต้องเคลมในนามสามีต้องมีเอกสารอะไรและทำอย่างไรบ้าง  เนื่องจากเป็นวีซ่าชั่วคราว 2 ปี และไม่ได้ทำงานคงเคลมอะไรไม่ได้อย่างที่กระทู้ด้านบนบอกไว้ อันนี้คืออาศัยอยู่ที่อังกฤษ  แล้วในส่วนของสวัสดิการจากไทยเราสามารถเคลมได้หรือไม่ เนื่องจากก่อนเดินทางมาได้มีการขึ้นทะเบียนให้สวัสดิการสังคมยังสามารถหักเงินจากบัญชีเราได้ตามมาตรา 39 ถ้ามเคลมได้ต้องมีเอกสารและทำอย่างไรบ้างคะ  เพราะแม่กะลูกอยู่ที่อังกฤษยังไม่สะดวกกลับค่ะ

ตามนี้แล้วกันนะคะ คลิ๋กที่ link ต่างๆ จะไปที่หน้าเวปของ HMRC เคลมฟอร์มจะอยู่ด้านขวามือ ก็กรอกและส่งไปตามที่แจ้งในฟอร์ม ส่วนเคลมที่เมืองไทย ไม่ทราบค่ะ
What is Child Benefit?

Child Benefit is a tax-free payment that you can claim for your child. It is usually paid every four weeks but can sometimes be paid weekly. There are separate rates payable for each child. The payment can be claimed by anyone who qualifies, whatever their income or savings.

How much Child Benefit will you get?

There are two separate amounts, with a higher amount for your eldest (or only) child. You get £20.30 a week for your eldest child and £13.40 a week for each of your other children.

อ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://www.hmrc.gov.uk/childbenefit/start/who-qualifies/what-is-childbenefit.htm

What are tax credits?

Tax credits are payments from the government. If you're responsible for at least one child or young person, you may qualify for Child Tax Credit. If you work, but are on a low income, you may qualify for Working Tax Credit. You can often get both types of tax credits. They aren't taxable

การคำนวน child tax credits และ child benefit ตาม link ด้านล่างค่ะ

Back to Top
eiang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote eiang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jun 2012 at 20:55 - IP: 92.40.254.21 IP Information
Originally posted by nathna

เคลมได้ค่ะ หนูให้แม่ไปเคลมให้โดยให้แม่ไปติดต่อประกันสังคมให้แล้วเขาก็จะเอลเอกสารกลับมาให้ในการกรอกข้อมูลเพื่อเคลมเงินน่ะค่ะแต่จำไม่ได้ว่าเขาเรียกอะไร:(
เอกสารที่ใช้
1.ใบเกิดลูกตัวจริง
2.พาสฯพ่อและแม่ตัวจริง
เงินที่ประกันสังคมค่าคลอดลูก 13,000 และ400บาท/เดือนค่ะ
เอี้ยง26 สะใภ้ยูเค oldham/manchester
Back to Top
nathna View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nathna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2012 at 22:11 - IP: 86.27.152.164 IP Information
ขอบคุณอาจารย์นกสำหรับลิงค์ที่แนบมาให้มากค่ะ
คุณ eiang คะ ถ้าให้แม่หรือคนอื่นเดินเรื่องให้ต้องทำหนังสือมอบอำนาจไปด้วยรึเปล่าคะ เพราะนัทได้ย้ายชื่อออกจากทะเบียนบ้านกะแม่ก่อนหน้านี้อะค่ะ. ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.117 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters