Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ สเปน / Spain
  New Posts New Posts RSS Feed: มีใครอยู่โปรตุเกสไหมค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

มีใครอยู่โปรตุเกสไหมค่ะ

Page  123>
Author
ข้าวเหนียวหมูปิ้ง View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote ข้าวเหนียวหมูปิ้ง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มีใครอยู่โปรตุเกสไหมค่ะ
    Posted: 28 Jun 2012 at 21:19 - IP: 93.102.42.128 IP Information
คือว่าเรากำลังจดทะเบียนแต่งงานที่โปรตุเกสค่ะ เอกสารพร้อม เหลือแต่
เจ้าหน้าที่อยากได้ล่ามที่เป็นคนไทยไว้สื่อสารกับเราค่ะ (เพราะจนท เขตก็ไม่ถนัดอังกิดเหมือนกัน) เราพูดโปรตุเกสไม่ได้ (เข้าใจนิดหน่อยเพราะอยู่แค่ปีเดียว )

แต่เนื่องจากมันอาจมีคำเกี่ยวกับกฏหมายด้วย เขาจึงอยากแน่ใจว่า เราได้เข้าใจทุกกฏระเบียบเป็นอย่างดี

จนท แจ้งว่าให้เราหาคนไทยที่พักอยู่ที่นี่ ที่สามารถสื่อสารโปรตุเกส กับเขาได้ คือเรามาอยู่ที่นี่ไม่รู้จักคนไทยเลยค่ะ พอมีใครพักอยู่ที่โปรตุเกสทางเหนือบ้างไหมค่ะ แถวบรากลั้นสกา หรือ porto ก็ได้ จะเป็นบุคคลหรือบริษัทก็ได้ ที่เป็นล่ามให้เรากับ จนท เขตได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
Back to Top
Jeeji View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Jeeji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2012 at 22:27 - IP: 125.26.12.75 IP Information
Smile     ยินดีที่รู้จัก ข้าวเหนียวหมูปิ้งค่ะ   มาคอยอ่านค่ะว่าจะมีใครมาตอบไหม เพราะต้องการตัวช่วยเหมือนกันแฟนเป็นสก้อตแลนดื แต่ย้ายไปอยู่โปรตุเกสกำลังจะไปยื่นวีซ่าท่องเที่ยว เยี่ยมแฟน วันจันทร ที่ 2 ก.ค.นี้ ไม่มั่นใจเรื่องเอกสาร ถ้ามีใครทราบช่วยตอบด้วยค่ะ ที่เตรียมไว้มี   
รูป coppy พาสปอร์ต+บัตรประชาชน+ทะเบียนบ้าน
จดหมายลางาน
ประกันเดินทาง
ใบจองตั๋วบิน
จดหมายแนะนำตัว
สเตรทเม้น ธนาคาร
ใบเปลี่ยนชื่อ
รูปตอนแฟนมาเที่ยวหาสงกรานต์
ปริ้นต์การแชตในSkype
ปริ้นต์Email from Hotmail
บิล+ตั๋วที่เราไปเที่ยวที่ต่างๆในไทย
ของแฟนมี
Coppy พาสปอร์ต
ใบอยู่อาศัยในโปรตุเกส
ใบเกี่ยวทะเบียนบ้าน
ใบภาษีเงินได้
เสตรทเม้นต์จากธนาคาร
จดหมายแนะนำตัวและต้องการเชิญเรา
ใบเชิญจากสถานทูต
กรรมสิทธิ์ที่ดิน
ใบจากเทศบาล
ไม่ทราบว่าเท่านี้พอไหมคือพยายามหาข้อมูลแล้วแต่ยากมากที่นี่ไม่ค่อยมีสะใภ้โปรตุเกสเลย       ถ้าใครทราบช่วยตอบด้วยนะคะ

Back to Top
tinashushu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tinashushu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jun 2012 at 03:06 - IP: 85.87.35.15 IP Information
แนะนำให้ จขกท เข้าไปโพสต์ที่หน้าบ้านใหญ่นะคะ พี่ว่าน่าจะมีคนช่วยตอบเยอะ บ้านสเปนคงไม่มีใครอยุ่หรือรู้ภาษาโปรตุเกสหรอกคะ แค่ภาษาสเปนยังเอาตัวไม่รอดกันเลย คริๆ 
Forgive your enemies, but never forget their names."

Back to Top
muchika View Drop Down

Post Options Post Options   Quote muchika Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jul 2012 at 20:57 - IP: 87.221.234.249 IP Information
ภาษาสเปนก็โปรตุเกสมันคนละภาษาอะคะ Sleepy
Back to Top
PHANTHIP View Drop Down
Newbie
Newbie

bs 6219

Post Options Post Options   Quote PHANTHIP Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2012 at 15:22 - IP: 2.82.251.237 IP Information

นานๆจะเจอสักทีคนอยู่โปรตุเกส แต่เสียใจด้วยไม่สามารถช่วยได้ เพราะเราเพิ่งมาอยู่ไ้ด้สามสี่เดือนเองเหมือนกัน

แต่ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันขนาดหน่วยงานที่ต้องติดต่อกับคนต่างชาติ เค้ายังไม่สามารถพูดภาษาอังกฤษได้เลย

น้อง Jeeji เอกสารที่แจงมานะจะพอแล้วนะคะ ไปขอวีซ่าที่สถานทูตโปรตุเกสในไทย ไม่ยาก เพราะมีคนไทยเป็นคนรับเรื่อง ลองโทรไปคุยกับเค้าดูก่อนก็ได้ค่ะ 022340372 เบอร์ตรงเค้าน่ะค่ะ

ส่วนใครที่อยากมาเที่ยวโปรตุเกส พี่มีบ้านอยู่ใกล้ pombal ยินดีต้อนรับค่ะ จะทำอาหารไทยให้ทาน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Jeeji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2012 at 23:02 - IP: 125.26.11.110 IP Information
สวัสดีคุณPanthip  ยินดีที่ได้รู้จักค่ะวานนี้ไปยื่นวีซ่ามาแล้วเจ้าหน้าที่คุณ ณรงค์ใจดีมากมาย คนก็ไม่มีว่างโล่งมาก เอกสารก็มากมายอยู่ คุณณรงคืแกว่าไม่เอาพวกรูปหรืออะไรที่แสดงถึงความสัมพันธ์ แกส่งคืนหมด  อบอุ่นดีค่ะ  แฟน จีจี้อยู่ใก้กับCoimbla แล้วถ้าวีซ่าผ่านแล้ว จะไปเที่ยวหาค่ะ ไม่รุ้จะหลงทางปล่าว  ///////คุณเจ้าของกระทู้ค่ะ หาคนแปลได้หรือยังคะ  ขอให้โชคดีค่ะ...  ที่จริงน่าจะมีหน้าของสะใภ้โปรตุเกสไว้บ้างก้ดีนะคะ ไว้มาแชร์ความรุ้กันบ้าง   ขอบคุณสะใภ้สเปนเจ้าของบ้านค่ะที่ให้ยืมพื้นที่
Back to Top
Newbie
Newbie

bs 6219

Post Options Post Options   Quote PHANTHIP Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2012 at 15:28 - IP: 2.82.251.237 IP Information
ใช่ค่ะคุณณรงค์แกช่วยคนไทยทุกคนที่จะมาอยู่ทีี่่นี่ เค้านัดเมื่อไหร่ละคะ ถ้าให้ดีต้องโทรไปถามเค้านะคะ เพราะเค้าค่อนข้างยุ่งไม่มีเวลามาโทรแจ้งเราอย่างที่เค้าบอกหรอก
ยินดีต้อนรับค่ะน้อง แฟนพี่เป็นคนอังกฤษ มาซื้อบ้านอยู่ที่นี่ จากบ้านพี่ไปควิมบาก็ประมาณครึ่งชั่วโมง แต่พี่มีคนไทยที่อยู่ควิมบาอยู่คนหนึ่งถ้ามาเดี่ยวจะแนะนำให้รู้จัก
น้องจะมานานแค่ไหนคะ พาแฟนมาหานะ เดี๋ยวจะทำอาหารไทยให้ทาน บ้านพี่ปลูกผักสวนครัวเอง มาค้างก็ได้นะคะ บ้านพี่มี 3 ห้องนอน ทำเผื่อรับแขกแต่ปีหนึ่งจะมีแขกมาสักกี่คนกัน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Jeeji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jul 2012 at 23:34 - IP: 125.26.9.222 IP Information

พี่Phanthip จีจี้ อายุ44แล้วนะ เป้นพี่หรือน้องเอ่ย  คุณณรงค์บอกว่าให้แฟกซ์ใบเปลี่ยนชื่อที่กงสุลรับรองแล้วไปให้แต่ใบจริงให้เอาไปให้วันรับวีซ่า ใช้เวลาทำการ15วัน แกบอกแบบนี้อ่ะค่ะ  เพราะ จี ไม่ได้แปลใบเปลี่ยนชื่อไป  นี่ก้ได้ใบรับรองจากกงสุลแล้วเดี่ยวพรุ่งนี้จะไปส่งแฟกซ์ ให้แกค่ะ  แกบอกว่าให้ทำภายใน 15วันนี้ค่ะ ไม่ทำก็ได้ อาจจะมีผลต่อวีซ่า เพราะเพิ่งเปลี่ยนไม่ถึง สามปี  แกก็ถาม ไปเปลี่ยนชื่อในเอกสารอะไรมาบ้างแล้วรู้จักแฟนนานยัง

เห็นแฟนจีบอกว่าบ้านเขาต้องขึ้นเนินเขา อยู่แถว Serpins (ออกเสียงไม่ถูก) ไม่ไกล Coimbla  ต้องไปดูแผนที่   ยินดีมากเลยค่ะที่รู้จักคนไทยเพิ่มเพราะแฟนต้องการให้รู้จักคนไทยไว้จะได้ไม่เหงา   หวังว่าวีซ่าจีคงผ่านแล้วเราคงเจอกันนะคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

bs 6219

Post Options Post Options   Quote PHANTHIP Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2012 at 14:51 - IP: 82.155.30.145 IP Information

เห็นว่ามี skype ถ้าว่างเราคุยกันทางนั้นดีกว่ามั้ัย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Jeeji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2012 at 22:29 - IP: 125.26.5.85 IP Information
สวัสดีพี่ PHANTHIP วันนี้จีได้รับข่าวให้ไปรับวีซ่าได้แล้วค่ะ หวังว่าคงได้พบตัวจริง สักวันนะคะ เดินทางคืน วันที่ 3 ส.ค. (เข้าพรรษา) นี้ค่ะ
Back to Top
ข้าวเหนียวหมูปิ้ง View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ข้าวเหนียวหมูปิ้ง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jul 2012 at 15:43 - IP: 93.102.43.243 IP Information
เพราะไม่มีห้องโปรตุเกสค่ะ เลยต้องมาที่ห้องสเปน ต้องขอโทษด้วย
คุณPHANTHIP อยู่Pombalหรือค่ะ คิดว่าอยู่ Pombalที่ใกล้กับrisbonแน่ๆๆเลย เคยนั่งรถผ่านตอนไปลิสบอน เรามาอยู่ได้ปีกว่าแล้วค่ะ ดีใจจังค่ะ อย่างน้อยก็ได้รู้ว่ามีคนไทยมาอยู่ เพราะคนไทยที่อยู่ที่นี่น้อย ส่วนใหญ่จะสเปน

ขอบอกว่าเหงามากๆๆ ไว้เอ็มหรือสไก้ คุยกันดีไหมค่ะ
ตอนนี้ได้คนแปลแล้วค่ะ ตกลงเปนภาษาอังกิด เพราะคนไทยส่วนใหญ่จะอยู่ลิสบอน คงลำบากเขา จะบอกว่าคนท้องถื่นที่นี่ส่วนใหญ่เขาไม่ชอบพูดอังกิดกันหรอกค่ะ แม้แต่หน่วยงานราชการ ยกเว้นในตัวเมืองใหญ่ เช่นลิสบอน หรือ พอทโตะ เราว่าเปนอย่างนี้ทุกชาติในยุโรปค่ะที่เขามีภาษาเปนของตัวเอง โดยเฉพาะฝรั่งเศษ (เพราะเคยเจอมากับตัว) เพราะฉะนั้นทำใจค่ะ และคนที่นี่ค่อนข้างดุค่ะ (ในความคิดเรานะ) พูดตรงๆๆ แต่ใจดี  

แฟนเราบอกว่าสเปนกับโปรมันคนละภาษากัน แต่คล้ายคลึงกัน  ก็เข้าใจได้ ปะมาณอินโด กะ มาลายู แต่เรายกตัวอย่าง เช่น มีรายการทีวีไทยสัมภาษนักบอลนานี ชึ่งเปนคนโปร เขาใช้ล่ามบราชิล (อันนี้เข้าใจได้) แต่ตอนสัมภาษณ์โรนัลโด้ ดันเอาล่ามสเปนมาชะงั้น แต่เราคิดว่าโรนัลโด้ก็คงเข้าใจได้

ถึงคุณจี้ยินดีต้อนรับนะค่ะ ว่าแต่มาอยู่ตลอดไป หรือ กี่เดือนค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ข้าวเหนียวหมูปิ้ง Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jul 2012 at 16:04 - IP: 93.102.43.243 IP Information
เพิ่มเติมอีกนิดถึง
คุณจี้ Serpins อยู่ใกล้ Coimbla ขอบอกว่า Coimbla เปนเมืองที่มีเสน่ห์ทีเดียว (เราชอบ) ได้ข่าวว่ามาดอนน่าจะมาเล่นคอนเสริตที่นั้นอ่ะค่ะ เราเดาว่า Serpins เปนหมู่บ้านที่แยกย่อยออกไปจากเมือง Coimbla อีกที มาตอนนี้ดีค่ะ ช่วงหน้าร้อนมีเฟสติเวิลหลายแห่งเลย
คุณ PHANTHIP ค่ะ ไว้มาเที่ยวบ้านเราด้วยได้นะ เดี่ยวเราทำ บาคาเยาผัดเผ้ดให้ทาน
รับรองหาทานที่ไหนไม่ได้
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Jeeji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jul 2012 at 22:19 - IP: 125.26.4.233 IP Information
Clap  ดีใจที่มีสะใภ้โปรตุเกสที่นี่ มาคุยกัน จี้ไปอยุ่สามเดือนวีซ่าท่องเที่ยวก่อน แล้วจะกลับมาแต่งที่ไทยแล้วทำวีติดตามไปใหม่ค่ะหวังว่าได้เจอกันบ้างนะคะ
Back to Top
Nanny_Bonita View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Nanny_Bonita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2012 at 17:41 - IP: 101.108.212.205 IP Information
สวัสดีค่ะ พี่ๆทุกท่าน

ก่อนอื่นขอแนะนำตัว ด้วยคนค่ะ ชื่อ แนน นะคะ

แอบมาตามอ่านหลายๆกระทู้ในห้องสะใภ้สเปน อยู๋พักใหญ่แล้วค่ะ

ตอนนี้กำลังจะได้ เป็นว่าที่สะใภ้โปรตุเกสเหมือนกันค่ะ (นับวันรอ)

เคยเข้ามาตามหาว่า มีห้องสะใภ้โปรตุเกสรึเปล่า แต่ก็ไม่เจอ
บังเอิญมาเจอกระทู้นี้ จากคุณ ข้าวเหนียวหมูปิ้ง

จะขอรบกวนสอบถามค่ะ

1. เอกสารที่เตรียมไปจดทะเบียนสมรสที่ประเทศโปรตุเกส
เราต้องแปลและนำไปรับรองที่สถานฑูตโปรตุเกสให้เรียบร้อยก่อนรึเปล่าคะ

2. เราต้องทำการจองคิวเพื่อจดทะเบียนสมรสที่ประเทศ โปรตุเกสด้วยรึเปล่าคะ

ยังไม่ค่อยมีความรุ้เรื่องนี้เลยค่ะ ขอคำแนะนำ ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

ยินดีที่ได้รุ้จักพี่ๆทุกท่านค่ะ

Back to Top
Lucas View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Lucas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jul 2012 at 06:06 - IP: 115.67.33.189 IP Information
สวัสดีค่ะ  น้องใหม่แนะนำตัวค่ะ  นิต้าค่ะ  ตอนนี้อยู่เมืองไทยนะคะSmile  กำลังติดตามสามีชาวสวีเดนไปโปรตุเกสค่ะ  อยู่ Vilamoura Faro ค่ะ  ใครอยากมีเพื่อนอยู่โปรตุเกสคุยกันได้นะคะ เพื่อนคนไทยในโปรตุเกสหายากมากค่ะ  แต่โชคดีที่ข้างคอนโดมีร้านนวดในโรงแรม และมีร้านอาหารไทยค่ะ  Smile
nita
Back to Top
Tomm View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tomm Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2012 at 22:01 - IP: 125.27.141.7 IP Information
Originally posted by Nanny_Bonita

สวัสดีค่ะ พี่ๆทุกท่าน

ก่อนอื่นขอแนะนำตัว ด้วยคนค่ะ ชื่อ แนน นะคะ

แอบมาตามอ่านหลายๆกระทู้ในห้องสะใภ้สเปน อยู๋พักใหญ่แล้วค่ะ

ตอนนี้กำลังจะได้ เป็นว่าที่สะใภ้โปรตุเกสเหมือนกันค่ะ (นับวันรอ)

เคยเข้ามาตามหาว่า มีห้องสะใภ้โปรตุเกสรึเปล่า แต่ก็ไม่เจอ
บังเอิญมาเจอกระทู้นี้ จากคุณ ข้าวเหนียวหมูปิ้ง

จะขอรบกวนสอบถามค่ะ

1. เอกสารที่เตรียมไปจดทะเบียนสมรสที่ประเทศโปรตุเกส
เราต้องแปลและนำไปรับรองที่สถานฑูตโปรตุเกสให้เรียบร้อยก่อนรึเปล่าคะ

2. เราต้องทำการจองคิวเพื่อจดทะเบียนสมรสที่ประเทศ โปรตุเกสด้วยรึเปล่าคะ

ยังไม่ค่อยมีความรุ้เรื่องนี้เลยค่ะ ขอคำแนะนำ ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

ยินดีที่ได้รุ้จักพี่ๆทุกท่านค่ะ

ว่าที่สะใภ้โปรตุเกสเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ก็ยังลังเลอยู่ว่าจะแต่งที่ไทยหรือโปรตุเกสดี จะจดที่ไทยก็ยุ่งๆเรื่องใบเกิดตัวเองทางเขตที่บ้านแฟนก็ไม่ออกใบรับรองโสดให้ถ้าไม่มีใบเกิดของคนที่จะจดทะเบียนสมรสด้วยไปยื่น ทีนี้ถ้าจะเอาใบเกิดเราก็ต้องให้แปลภาษาโปรตุเกสแล้วสถานทูตรับรอง แต่มันไม่มีคนที่จะแปลให้นี่สิ ปวดหัวมาก ดีใจที่มีว่าที่สะใภ้โปรตุเกสเพิ่ม อยากมีบ้านโปรตุเกสบ้าง อิอิ ต้องขอบคุณบ้านสเปนนะคะ ที่ให้ยืมพื้นที่ Smile
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Lucas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2012 at 04:16 - IP: 94.234.170.111 IP Information
ตามความคิดของต้านะคะ. น่าจะจดทะเบียนที่เมืองไทยดีกว่าค่ะ อย่างน้อยก็พูดภาษาเดียวกัน. ที่โปรตุเกตยากกว่าที่เมืองไทยค่ะ ตอนนี้ต้าอยู่สวีเดนค่ะพาลูกมาเที่ยวช่วงซัมเมอร์. วันที่ 21 กันยาถึงจะไปโปรตุเกสค่ะ. ต้าอยู่เมืองไทยช่วยเพื่อน และพี่ยื่นวีซ่าสวีเดนบ่อยมาก.และที่แปลเอกสารที่ถูกจะอยู่ที่สถานีบีทีเอสเพลินจิตค่ะ. เคยถามเขาว่าแปลโปรตุเกสไหม. เขาบอกว่าแปลได้แต่ราคาจะแพงกว่าอังกฤษเยอะค่ะ เจ้าหน้าที่ที่โปรตุเกสต้าจะไปยื่นเอกสารเขาขอเป็นภาษาอังกฤษ ค่อยยังชั่วหน่่อย. ยินดีที่ได้รู้จักค่ะคุณแนน
nita
Back to Top
maew View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote maew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2012 at 09:46 - IP: 1.1.162.24 IP Information
สวัสดีค่ะสะใภ้โปรตุเกส
ชื่อเหมียวค่ะ เป็นสะใภ้ฮอลแลนด์แต่คิดว่าจะย้ายไปอยู่โปรตุเกส (ไปเที่ยวมาเมื่อเดือนมิถุนายนแล้วชอบ) ตอนนี้อยู่ที่เมืองไทยกับสามีค่ะ อยากขอรายละเอียดและขั้นตอนเรื่องการย้ายไปโปรตุเกสว่ายากมากไหม และถ้าจะจดทะเบียนสมรสที่โปรตุเกสจะได้ไหม ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
DON"T JUDGE A BOOK BY IT"S COVER
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Lucas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2012 at 05:01 - IP: 94.234.170.162 IP Information
ของแฟนต้าให้นักกฎหมายที่โปรตุเกสทำให้ค่ะ. เพราะทำเองมันก็ลำบากนิดหน่อยเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ. แต่ต้าคิดว่าทำได้แน่นอนค่ะ. พยายมหน่อยนะคะ. หลังจากสามีได้ย้ายไปโปรตุเกส. ภรรยาก็แค่ติดต่อกับSEF ค่ะเพื่อนัดวันยื่นเอกสารและสัมภาษณ์ค่ะ
nita
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote maew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2012 at 09:28 - IP: 1.1.174.252 IP Information
ขอบคุณมากค่ะคุณต้า ช่วยได้มากเลย ตอนนี้พี่มีปัญหากับเรื่ีองเอกสารในการจดทะเบียนสมรสนิดหน่อยค่ะ เพราะว่าสามีอยู่เมืองไทยการติดต่อขอเอกสารเลยต้องให้น้องแฟนช่วยทำให้ ซึ่งใช้เวลานานมากจนพี่เริ่มจะท้อ วางแผนไว้ว่าจะจดทะเบียนสมรสที่เมืองไทยก่อนแล้วค่อยย้ายไปโปรตุเกส พี่ (อายุ44แล้วค่ะ น่าจะเป็นพี่Tongue)คิดว่าจะไปอยู่ที่ LOUSA ค่ะ ยอนดีที่ได้รู้จักสะใภ้โปรตุเกสทุกคนค่ะ
DON"T JUDGE A BOOK BY IT"S COVER
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Lucas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2012 at 15:55 - IP: 94.234.170.162 IP Information
มีปัญหาเกี่ยวกับเอกสารอะไรคะเผื่อต้าจะช่วยได้ค่ะ ตอนนี้ต้าอยู่สวีเดนค่ะ ว่างมากถ้าอยากให้ช่วยอะไรบอกได้นะคะไม่ต้องเกรงใจ. เพราะต้าก็จดทะเบียนสมรสที่เมืองไทยเหมือนกันค่ะ. แฟนต้าต้องเดินเรื่อง 6 เดือน. ถึงจะได้รับเลขเสียภาษีค่ะ
nita
Back to Top
pokpak View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote pokpak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2012 at 16:34 - IP: 2.82.227.165 IP Information

หวัดดีจ้าทุกคน พี่ว่าง่ายกว่าถ้าคุณจดทะเบียนสมรสมาจากเมืองไทย และก็ไม่เสียเงินมากด้วย ไปที่อำเภอมีพยาน 2 คน

ที่สำคัญคือแฟนคุณจะต้องมีหนังสือรับรองโสด แปลและรับรองเรียบร้อยเท่านั้น ก็จดได้แล้ว

พี่มาอยู่โปรตุเกส ตั้งแต่เดือนมีนาคม ปีนี้ มาด้วยเชงเก้นวีซ่า ท่องเที่ยว 90 วัน มาถึงนี่ก็เอาทะเบียนสมรส ที่แปลและรับรอง(่ต้องให้สถานฑูตโปรตุเกสรับรองการแปลมาด้วยนะคะ)

ไปยื่นที่ SEF โทรไปนัดเวลาก่อน แล้วเค้าจะทำนัดให้ที่สำนักงานที่อยู่ในเขตบ้านคุณ ใช้เวลาประมาณ ครึ่งชัี่่่วโมง จ่าย 15 ยูโร ได้บัตรประจำตัวมาหนึ่งใบ เป็๋นเรสซิเด้นท์ อยู่ได้ 5 ปี (อย่าลืมเตรียมรูปถ่าย 2 นิ้ว พื้นสีขาว 2 ใบด้วยค่ะ)

ีดีใจที่ตอนนี้มีเข้ามาอีกหลายคน ที่เห็นๆตอนนี้ก็มีอยู่ภาคกลางกันหลายคนใกล้ลูซ่าก็มีค่ะ ควิมบาก็มี

ตอนนี้อยากหาคนมาเป็นเพื่อนบ้านเพราะไม่อยากจะกลับไปอยู่เมืองไทยซะทีเดียว ติดใจอากาศและผู้คนที่นี่เหมือนกัน เลยอยากจะขายบางส่วนที่ยังไม่ได้ต่อเติมให้กับคนที่อยากจะย้ายมาอยู่ที่นี่

มีปัญหาอยากถามอะไรคุยกันได้ค่ะ

ผู้หญิงทุกคนสวย มันอยู่ที่ว่า...จะหาความเป็นตัวของตัวเองเจอเมื่อไรแล้วแสดงมันออกมา...ขอเรียกสั้นๆว่า "เสน่ห์"
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Lucas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2012 at 18:09 - IP: 94.234.170.162 IP Information
ต้าไปโปรตุเกตบ่อยค่ะ แต่ว่าไม่เคยไปเที่ยวที่ไหนเลยค่ะ เพราะว่าเมื่อก่อนงานยุ่งมากเลยค่ะ เดินเล่นแค่แถวๆ คอนโด ถ้าได้เพื่อนที่โปรตุเกสต้าจะดีใจมากเลยค่ะจะได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ด้านต่างๆ กัน. ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ พี่pokpak คะ ได้เริ่มทำงานบ้างหรือยังคะ ต้าเบื่ออยู่บ้านเฉยๆมากเลยคะ พี่รู้ไหมคะว่าถ้าได้ 5 ปีแล้วเปิดร้านที่โปรตุเกส หรือในเขต EU ได้ไหมคะ ตอนนี้ต้่าได้วีซ่าของสวีเดนอยู่ได้ 10 เดือนค่ะ เมื่อก่อนคิดจะอยู่เมืองไทย แต่ตอนนี้อยากจะหาทางทำธุรกิจที่โปรตุเกส และสวีเดนดูบ้างค่ะ ขอบคุณค่ะ
nita
Back to Top
Dee View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Dee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2012 at 18:22 - IP: 80.42.200.103 IP Information
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะคะ..
ถึงคุณต้าค่ะ...ที่โปรตุเกต เราอยู่ที่เดียวกันเลยนะคะ
Vilamoura Faro..แล้วเมื่อไหร่จะไปอีกคะ..
หวังว่าคงได้เจอกันสักครั้งนะคะ..
Dee
Back to Top
pokpak View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote pokpak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2012 at 23:57 - IP: 2.82.227.165 IP Information
น้องต้า ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ เห็นว่าจะมาโปรตุเกสอีกวันที่ 21 กันยายนนี้
ถ้ามีเวลามาค้างบ้านพี่ได้นะคะ ยินดีต้อนรับ เดี๋ยวทำกับข้าวไทยๆให้กิน
พี่อยากทำอะไรบ้างเหมือนกัน นอกจากทำกับข้าวกับทำสวน
แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นตรงไหน ไว้ว่างๆเรามาคุยกันเผื่อจะมีทางทำอะไรได้บ้าง

ผู้หญิงทุกคนสวย มันอยู่ที่ว่า...จะหาความเป็นตัวของตัวเองเจอเมื่อไรแล้วแสดงมันออกมา...ขอเรียกสั้นๆว่า "เสน่ห์"
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Lucas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2012 at 00:23 - IP: 94.234.170.114 IP Information
ยิปปี้ดีใจจังเลยคะ. ยินดีที่ได้รู้จักนะคะคุณดี. และพี่ pokpak ด้วยค่ะ. ต้าอายุ32 ค่ะ เดินทางบ่อยมากค่ะเลยชอบมีเพื่อนเยอะๆ55 แล้วเราจะติดต่อกันอย่างไรดีคะ. ต้ามีskype มี viber มี line ติดต่อกันทางไหนดีคะ ต้าไปโปรตุเกตวันที่21 เดือนนี้ค่ะ แต่ไปแล้วกลับสวีเดนค่ะ ประมาณ วันที่1 ตุลาค่ะ ไปคอนโดที่ villamoura ค่ะ
nita
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote maew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2012 at 16:39 - IP: 1.1.162.201 IP Information
ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือนะคะน้องต้าและpokpak เรื่องเอกสารที่น้องต้าถาม ปัญหาก็คือสามีพี่มาอยุ่เมืองไทยประมาณสองปีแล้ว เอกสารการเสียภาษีและอื่นๆ ต้องให้น้องสามีช่วยจัดการให้ และเราหาข้อมูลเรื่องเอกสารเพื่อขอจดทะเบียนสมรสที่เมืองไทย (พวกใบรับรองโสด และอื่นๆ) แตมีปัญหาตรงที่เขตที่เค้าอยู่ไม่สามารถขอทาง online ได้ เราต้องกรอกข้อมูลและเบอร์โทรศัพท์เพื่อติดต่อกับทางเขต แต่เราไม่ได้อยู่ที่ฮอลแลนด์แล้ว (และไม่ได้แจ้งด้วยว่าเราอยู่เมืองไทย อิอิTongueตุกติกนิดหน่อย ต้องการให้แน่ใจว่าจะใช้ชีวิตบั้นปลายที่ไหนดี) ก็เลยต้องขอความช่วยเหลือจากน้องสามีอีกครั้ง แต่ตอนนี้น้องเค้าทำงานที่เยอรมันและเธอยุ่งมาก เราก็เลยต้องร้องเพลงรอ และต้องหาวิธีอื่น (อยากย้ายเร็วๆ เพราะเพื่อนบ้านและหมาของเค้าเสียงดังมาก ฝรั่งรับไม่ค่อยได้) ก็เลยเหนื่อยและท้อบ้าง แต่ต้องสำเร็จสักวันแหละค่ะ ถ้าพี่มีคำถามอื่นๆ บางที่ต้องขออนุญาติ skype ด้วยนะคะ พอดีพรุ่งนี้พี่ต้องไปเชียงใหม่คงจะไม่ค่อยว่างช่วงนี้ แต่ต้องขอบคุณอีกครั้งสำหรับความช่วยเหลือค่ะ
Back to Top
PARAWEE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PARAWEE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 18:54 - IP: 115.67.32.50 IP Information

สวัสดีค่ะ บังเอิญมาเจอฟอรัมนี้เข้า เลยทำให้รู้ว่ามีคนไทยอยู่ในโปรตุเกสเยอะเหมือนกันเนอะ

จะมาแชร์ประสบการเรื่องการจดทะเบียนสมรสที่โปรตุเกสค่ะ ถ้าคิดจะไปจดทะเบียนที่โน้นจริงๆ
ถึงนุ้นปุ๊บดำเนินการขั้นตอนต่างๆได้เลยน่ะค่ะ ผ่านทนายก็ได้ค่ะ ของเราผ่านทนายที่ NOTARY ค่ะ เพราะมันใช้ระยะเวลาในการดำเนินการนานมากกกกกกกกกกกกกกกก และยุ่งยากด้วย แล้วต้องรอตามลำดับคิวด้วยน่ะค่ะ รอจนเหงือกแห้งอ่ะ เรื่องเอกสารไม่เท่าไรแต่การรอคอยนี้สิ นานเหมือนเป็นชาติเลยค่ะ คุณทนายคนนี้ก็ช่างกระไรจบถึงด็อกเตอร์น่ะค่ะ แต่เขาพูดภาษาอังกฤษกับเราไม่ได้ แต่โชคดีที่นั้นยังมีคนพูดอังกฤษได้บ้าง เขาให้เราเอาเอกสารไปแปลเป็นโปรตุเกส ทั้งสามใบเลย ใบรับรองความโสด ใบเกิด และใบรับรองความประพฤติจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ที่รับรองเอกสารถูกต้องมาแล้วจากกงสุล และสถานทูตไทยในกรุงเทพ
ถ้ารู้ล่วงหน้าคงแปลจากไทยไปแล้วค่ะ ถามที่สถานทูตบอกว่าไม่จำเป็น เลยมาโดนค่าแปลเอกสารมหาโหดที่นี้ เราอยู่ PORTO DE MOS, LEIRIA ไม่รู้ว่าแต่ล่ะที่เหมือนกันไหมน่ะค่ะ ค่าแสตมป์จาก NOTARY อีก 75 ยูโร ถ้าเลือกได้ขอจดที่ไทยค่ะ ง่ายและถูกกว่ามากมายเลยค่ะ และทุกอย่างที่เตรียมการไว้ เป้นอันต้องสินสุดเพราะระยะเวลาในวีซ่าแค่ 3 เดือน เราเสียเงินไปเยอะกะเรื่องเอกสาร แต่ไม่ได้จดทะเบียนเพราะต้องรอคิวนานและเราต้องกลับ เลยตัดสินใจกับแฟนว่ามาจดที่ประเทศไทยดีกว่า อย่าลืมน่ะถึงนุ้นปุ๊บดำเนินเรื่องการจดทะเบียนเลย ไม่ต้องรอให้ครบรอบวันแห่งความรักแบบเราแล้วไปจดน่ะค่ะ เรารอวันครบรอบสี่ปี เหอ เหอ
เลยต้องเปลี่ยนแผนมาจดที่ไทยแทน ถึงว่าทำไมคุณณรงค์พูดแปลกๆ ว่ามันนานกว่าที่คิดน่ะ ที่แท้ก็เป้นยังงี้นี้เอง อย่าเข้าใจผิดเหมือนเรากะแฟนว่าใช้เวลาดำเนินการแค่ 15 วัน

ถ้ามีเรื่องอะไรสงสัยโทรไปถาม คุณ ณรงค์ 02-2340372 โดยตรงเลยดีกว่าน่ะค่ะ หรือถ้าโชคดีอาจจะเจอคุณ MARCO
เพราะเขาคนนี้แหละค่ะจะเป้นคนพิจารณาว่าเอกสารคุณ ok หรือป่าว (ดูเหมือนจะดุแต่แอบใจดีค่ะ ) ถามโดยตรงดีที่สุดค่ะเป็นคำแนะนำมาจากคุณณรงค์ พยายามเข้าน่ะค่ะคนที่สถานทูตใจดีค่ะแม้กระทั่งลุงยาม
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Jeeji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2012 at 00:04 - IP: 5.43.5.139 IP Information
เห็นด้วยกะPARAWEE คนที่สถานทูตใจดีค่ะแม้กระทั่งลุงยาม
อยู่Coimbraค่ะมาเที่ยว 3 เดือน 31 Oct. กลับไปแต่งที่ไทยค่ะแต่แฟนScotishย้ายมาปีที่แล้ว ดีใจที่เจอคนไทยมากขึ้นค่ะยินดีที่รู้จักทุกคนClapClap
Back to Top
Tomm View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tomm Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Sep 2012 at 19:02 - IP: 125.27.140.111 IP Information
Originally posted by PARAWEE

สวัสดีค่ะ บังเอิญมาเจอฟอรัมนี้เข้า เลยทำให้รู้ว่ามีคนไทยอยู่ในโปรตุเกสเยอะเหมือนกันเนอะ

จะมาแชร์ประสบการเรื่องการจดทะเบียนสมรสที่โปรตุเกสค่ะ ถ้าคิดจะไปจดทะเบียนที่โน้นจริงๆ
ถึงนุ้นปุ๊บดำเนินการขั้นตอนต่างๆได้เลยน่ะค่ะ ผ่านทนายก็ได้ค่ะ ของเราผ่านทนายที่ NOTARY ค่ะ เพราะมันใช้ระยะเวลาในการดำเนินการนานมากกกกกกกกกกกกกกกก และยุ่งยากด้วย แล้วต้องรอตามลำดับคิวด้วยน่ะค่ะ รอจนเหงือกแห้งอ่ะ เรื่องเอกสารไม่เท่าไรแต่การรอคอยนี้สิ นานเหมือนเป็นชาติเลยค่ะ คุณทนายคนนี้ก็ช่างกระไรจบถึงด็อกเตอร์น่ะค่ะ แต่เขาพูดภาษาอังกฤษกับเราไม่ได้ แต่โชคดีที่นั้นยังมีคนพูดอังกฤษได้บ้าง เขาให้เราเอาเอกสารไปแปลเป็นโปรตุเกส ทั้งสามใบเลย ใบรับรองความโสด ใบเกิด และใบรับรองความประพฤติจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ที่รับรองเอกสารถูกต้องมาแล้วจากกงสุล และสถานทูตไทยในกรุงเทพ
ถ้ารู้ล่วงหน้าคงแปลจากไทยไปแล้วค่ะ ถามที่สถานทูตบอกว่าไม่จำเป็น เลยมาโดนค่าแปลเอกสารมหาโหดที่นี้ เราอยู่ PORTO DE MOS, LEIRIA ไม่รู้ว่าแต่ล่ะที่เหมือนกันไหมน่ะค่ะ ค่าแสตมป์จาก NOTARY อีก 75 ยูโร ถ้าเลือกได้ขอจดที่ไทยค่ะ ง่ายและถูกกว่ามากมายเลยค่ะ และทุกอย่างที่เตรียมการไว้ เป้นอันต้องสินสุดเพราะระยะเวลาในวีซ่าแค่ 3 เดือน เราเสียเงินไปเยอะกะเรื่องเอกสาร แต่ไม่ได้จดทะเบียนเพราะต้องรอคิวนานและเราต้องกลับ เลยตัดสินใจกับแฟนว่ามาจดที่ประเทศไทยดีกว่า อย่าลืมน่ะถึงนุ้นปุ๊บดำเนินเรื่องการจดทะเบียนเลย ไม่ต้องรอให้ครบรอบวันแห่งความรักแบบเราแล้วไปจดน่ะค่ะ เรารอวันครบรอบสี่ปี เหอ เหอ
เลยต้องเปลี่ยนแผนมาจดที่ไทยแทน ถึงว่าทำไมคุณณรงค์พูดแปลกๆ ว่ามันนานกว่าที่คิดน่ะ ที่แท้ก็เป้นยังงี้นี้เอง อย่าเข้าใจผิดเหมือนเรากะแฟนว่าใช้เวลาดำเนินการแค่ 15 วัน

ถ้ามีเรื่องอะไรสงสัยโทรไปถาม คุณ ณรงค์ 02-2340372 begin_of_the_skype_highlighting FREE 02-2340372end_of_the_skype_highlighting โดยตรงเลยดีกว่าน่ะค่ะ หรือถ้าโชคดีอาจจะเจอคุณ MARCO
เพราะเขาคนนี้แหละค่ะจะเป้นคนพิจารณาว่าเอกสารคุณ ok หรือป่าว (ดูเหมือนจะดุแต่แอบใจดีค่ะ ) ถามโดยตรงดีที่สุดค่ะเป็นคำแนะนำมาจากคุณณรงค์ พยายามเข้าน่ะค่ะคนที่สถานทูตใจดีค่ะแม้กระทั่งลุงยาม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ช่วยให้ตัดสินใจง่ายขึ้นเยอะ คงจะจดที่ไทยนี่ล่ะค่ะ เมื่อก่อนหาสาวๆที่อยู่โปรตุเกสยากจังเลย เลยไม่ค่อยมีข้อมูล คุยกับแฟนก็เถียงกันแทบจะทุกครั้ง เพราะเค้าคิดว่ามันจะง่ายกว่าถ้าไปจดที่โน่น ก็เลยบอกให้โทรไปถามสถานทูตเลย เนี่ยสาวๆเค้าแชร์ประสบการณ์มาอย่างนี้ ตอนนี้แฟนเชื่อแล้วค่ะ ตกลงว่าคงจะลงมาจดที่ไทยต้นปีหน้า ยินดีที่ได้รู้จักสาวๆทุกคนนะคะ ต้อมค่ะ บ้านแฟนอยู่ porto ค่ะ Smile
Back to Top
Page  123>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.215 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters