Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: visa work
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

visa work

Author
conifer View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote conifer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: visa work
    Posted: 21 Apr 2010 at 13:35 - IP: 119.31.121.87 IP Information
สวัสดีค่ะ เพื่อนและพี่เลดี้อินเตอร์  อยากรบกวนผู้รู้ช่วยเรื่องการทำงานที่ UK ด้วยจ้า คือว่าเราได้สมัครงานทางอินเตอร์เน็ตคืองานสปา ค่ะ และเขาตอบกลับมาถามเราว่าเคยไป อังกฤษรึเปล่า และถามรายละเอียดเกี่ยวกับงาน เราก็ตอบเขาแล้วเขาก็โทรมาอีกเราก้คุยกันนิดหน่อย เราก็บอกให้เขาส่งรายละเอียดทางอีเมลอีกที เขาก็ส่งรายละเอียดมาว่า ให้เงินเดือนเรา 6p ตอ่ชั่วโมง มีห้องให้อยู่ ค่าเช่า 30p ต่อสัปดาห์ คือเราเองอยากไปค่ะ แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นคุยกับเขายังไงดีสำหรับเงื่อนไข  แล้วถ้าไปต้องทำวีซ่าอะไรดีค่ะ เราเคยไปอังกฤษมา แล้วครั้งหนึ่งแต่เป็นวี ท่องเที่ยวค่ะ แฟนการันตีให้ซึ่งเลิกกันแล้วแต่คราวนี้จะไปทำงานต้องให้เขาทำอะไรให้เราบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
conifer
Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Apr 2010 at 13:47 - IP: 84.49.207.104 IP Information
เอเจนซี่เชื่อถือได้ไหมคะ ที่ถามเพราะกลัวว่าจะถูกหลอกค่ะ ยังไงรอพี่ๆน้องๆสะใภ้อังกฤษมาให้คำแนะนำนะคะ หรือจะเข้าไปถามในห้อง UK ได้เลยค่ะ
มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top
anjing View Drop Down
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote anjing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Apr 2010 at 14:24 - IP: 124.121.209.56 IP Information
ถ้าคุณไปทำงานต้องขอวีซ่า work permitค่ะ

ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา

ใครเบื่อ ใครบ่น ทนเอา ใจเรา ร่มเย็น เป็นพอ
Back to Top
kanittaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanittaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Apr 2010 at 21:52 - IP: 88.109.135.155 IP Information
สปานี่อยู่ตรงไหนของอังกฤษค๊ะ ได้ข่าวมาเหมือนกันว่ามีบางที่เป็นสปาแอบแฝงอยู่แถว ๆ ลอนดอนค่ะ เช็คข้อมูลดี ๆ น๊ะค๊ะ ค่าจ้างชั่วโมงละ 6 ปอนด์นี่ วันหนึ่งทำกี่ชั่วโมงเขาบอกหรือเปล่าค๊ะ  แล้วเขาให้คุณจ่ายค่าตั๋วเครื่องบิน ค่าวีซ่าเองหรือเขาออกให้ ถ้าเขาให้คุณจ่ายค่าใช้จ่ายทั้งหมดเอง และให้คุณขอวีซ่าท่องเที่ยวเพื่อแอบมาทำงาน แนะนว่าอย่ามาค่ะ เพราะเขากำลังจะหลอกคุณ และอาจจะเปิดสปาบังหน้าแต่ขายอย่างอื่นแทนค่ะ
สบาย...สบาย...ถูกใจก็คบกันไป
Back to Top
noom Portsmouth View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noom Portsmouth Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Apr 2010 at 22:22 - IP: 82.19.249.83 IP Information
  ระวังหน่อยนะค่ะ เหมือนพี่ตุ๊กตาบอก... สปาแอบแฝง เคยได้ยินเพื่อนๆคนอังกฤษและคนไทยพูดบ่อยๆ
ว่ามีบริการมากกว่าสปา...  หาข้อมูลดีๆก่อนตัดสินใจนะค่ะSleepy
ร้านชื่ออะไรค่ะ  และแถวใหน เผื่อมีใครอยู่ไกล้ๆ จะได้ หาข้อมูลให้Smile
 เข้ามาแก้ใขข้อความค่ะ

Edited by noom Portsmouth - 21 Apr 2553 at 22:24
Mrs mason 1982

ร่วมรณรงค์ลดกระทู้ ลดปัญหาข้อมูลเต็ม บ้านกล้วยไม้

Back to Top
malibu View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote malibu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2010 at 19:57 - IP: 203.155.232.45 IP Information

สวัสดีค่ะ

เราพอจะรู้ระบในการทำงานบ้าง ตอนนี้ที่อังกฤษได้เปลี่ยนจากระบบ work permit มาเป็นแบบsponsership license
ซึ่งหมายความว่า การที่ผู้ประกอบการจะว่าจ้างชาวต่าวชาติ ให้เข้ามาทำงานในสหราชอาณาจักร ผู้ประกอบการจะต้องลงทะเบียนกับ  home office เพื่อที่จะสามารถออก sponsorship licenseให้กับผู้ที่จะว่าจ้างได้ ขั้นตอนนี้ใช้เวลาประมาณ
สองเดือน ผู้ประกอบการต้องเสียเงินประมาณ300 ปอนด์ (เราเคยทำมาแล้วค่ะและเรารอมากว่าแปดเดือนเค้าถึงติดต่อมา  นานมากๆ และขอบอกว่าเค้าไม่ค่อยไว้ใจเราเพราะมีคนทำเสื่อมเสียไว้เยอะ)
จากนั้นเมื่อ  home office อนุมัติ นายจ้างก็จะทำใบ sponsorship  ให้เราโดยในนั้นก็จะระบุรายละเอียดของเรา และ reference number ซึ่งเราก็จะใช้ใบนี้แหละค่ะในการขอวีซ่าทำงานซึ่งขั้นตอนนี้นายจ้างก็จะต้องเสียเงินอีก ประมาณ 180ปอนด์(ตัวเลขนี้ไม่ค่อยมั่นใจนะ อาจมากหรือน้อยกว่านี้นิดหน่อยค่ะ)
ทีนี้ในส่วนของลูกจ้าง จะต้องมีการเตรียมเอกสาร(อันนี้จำไม่ค่อยได้นะคะแต่จะยกตัวอย่างให้ด่ะ)

1. passport and photo
2. sponsership license (ซึ่งเราจะได้รับจากนายจ้าง ใบนี้สำคัญที่สุดค่ะถ้าเราไมก็ไม่มีทาง
ได้วีซ่า)
3. ผลการสอบภาษาอังกฤษ หรือIelts test  ซึ่งต้องได้คะแนนอย่างน้อย 4.5 (อันนี้เราไม่แน่ใจเรื่องคะแนนนะคะ ต้องหา
ข้อมูลดีๆค่ะเพราะมีบางคนบอกว่า 5)
4. อันนี้ไม่รู้เรียกว่าอะไรแต่เป็นเหมือนกับจดหมายจากนายจ้าง ที่บอกว่าเราจะได้เงินค่าตอบแทนเป็นจำนวนเท่าไหร่ต่อปี ซึ่ง
เรารู้มาว่า ต้องอย่างต่ำปีละ 18000 ปอนด์ขึ้นไปวีซ่าจึงจะผ่าน

ทั้งนี้และทั้งนั้น ระบบการพิจารณาวีซ่าจะเป็นระบบที่เป็นการให้คะแนน คือถ้าคะแนนของเราผ่านวีซ่าก็จะผ่าน ซึ่งคะแนน
ที่เราได้ก็มาจากเอกสารที่เราเตรียมเหล่านี้แหละค่ะ
ถ้าอยากทราบรายละเอียดต้องเข้าไปในเวบไซด์ค่ะเพราะเค้ามีโปรแกรมที่ให้เราลองคิดคะแนนของเราก่อนได้ เพื่อดูความเป็นไปได้ในการได้วีซ่า ขอให้โชคดีค่ะ
เก๋

Back to Top
big smile View Drop Down

Post Options Post Options   Quote big smile Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2010 at 05:23 - IP: 79.64.99.76 IP Information
คุณเก๋ มาลิบูให้คำตอบไว้ชัดเจนหมดแล้ว คุณอาจโชคดีหรืออาจโดนหลอกก็ได้เพราะระบบ point ที่นำมาใช้นั้นยากกว่าระบบเก่ามาก ทั้งนายจ้างลูกจ้างจะต้องโปร่งใสและสามารถตรวจสอบได้ ต่างฝ่ายต่างต้องมีคุณสมบัติตามที่กำหนด คุณอาจจะบอกไปว่าขอบคุณมากที่เสนองานให้ แต่คุณทราบดีว่ากว่าจะไปถึงขั้นผ่านวีซ่านั้นยากมาก ต้องมีหลักฐาน employer sponsorship licence จากฝ่ายนายจ้างและขอให้ส่ง contract และ job description มาให้ด้วยเพราะจะต้องใช้เป็นเอกสารสำคัญแนบในการยื่นเรื่อง จะต้องทราบค่าจ้าง จำนวนชั่วโมงทำงาน และค่าใช้จ่ายอื่นๆ (หากมี) และขอที่อยู่ที่ติดต่อทางไปรษณีย์ด้วย เมื่อได้คำตอบจากเขาก็พอจะมองออกว่าเจตนาเป็นอย่างไร ขอให้โชคดีค่ะ
Back to Top
Dior View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Dior Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Apr 2010 at 04:25 - IP: 86.2.247.127 IP Information

มีผู้หญิงไทยทำงานร้านสปามาถามว่า รู้จักผู้หญิงไทยคนอื่นอีกมั้ย บอกพี่หน่อย ที่ร้านอยากได้คน  บอกว่ารายได้ต่ออาทิตย์ก็ 1000 กว่าปอนด์ต่ออาทิตย์  แต่พูดตรงๆเลยนะ มีนอนกับแขกด้วย แล้วแต่ตกลง หรือต้องทำ Blow Job ให้ด้วย

คิดดีๆนะคะ ถ้ามาแล้วเค้ากักขังให้ขายตัวอยู่ในนั้นเลยจะทำยังไง? อยู่เมืองนอกไม่ได้สบายอย่างที่คุณคิดหรอกนะคะ เค้าต้องกดเราแน่นอนค่ะ   

แล้ว 6 ปอนด์ต่อชั่วโมงนี่ ยังไม่หักภาษีใช่มั้ยคะ  ????  แล้วถ้ามาแล้วเค้าบอกว่าเศรษฐกิจไม่ดี ขอลดค่าแรงเป็น ชั่วโมงละ 3.5 - 4 ปอนด์ คุณจะรับได้มั้ยคะ???  ที่เล่ามานี่มันมีจริงๆค่ะ เรื่องจริง

ถ้ายังไงก็ถามเค้าไปตรงๆเลยว่ามีขายบริการด้วยมั้ย ถึงขั้นไหน  แล้วคุณค่อยตัดสินใจนะคะ

Back to Top
nongling View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nongling Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 12:44 - IP: 58.137.214.228 IP Information
พี่ๆทุกคนคะ น้องเป็นสมาชิกใหม่ชื่อ น้องน้อง Smile ค่ะ น้องอยู่กลับแฟนที่เมืองไทยมาสองปีแล้วค่ะ แฟนทำงานที่นี่ แต่ว่าตอนนี้ไม่ทำแล้วเพราะว่าได้งานเป็น chef ที่อังกฤษ เค้าแพลนว่าจะกลับไปรับงานเร็วๆนี้ค่ะ แฟนและน้อง อยากรบกวนพี่ๆหน่อยว่า น้องควรจะขอวีซ่าอะไรดีที่จะได้ไปพร้อมกันหรือว่าตามไปทีหลังแล้วก็จะได้อยู่ด้วยกันที่โน่นเลยอ่าค่ะ แล้วก็อยากให้น้องทำงานที่โน่นด้วย ตัวน้องเองตอนนี้ทำงานอยู่นะคะ ที่ lebua at state tower เป็นโรงแรมห้าดาวที่นี่ อยากรู้ว่างานโรงแรมหรือว่าร้านอาหารที่โน่นเค้ารับคนต่างชาติทำงานมั๊ยอ่าคะ รบกวนหน่อยนะคะเพราะว่าตอนนี้น้องคิดไม่ตกเลยค่ะ ไม่อยากอยู่ห่างกันไกลๆ เลย Smile
Rob & Arisa
Back to Top
kanittaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanittaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 13:02 - IP: 85.211.223.110 IP Information
Originally posted by nongling

พี่ๆทุกคนคะ น้องเป็นสมาชิกใหม่ชื่อ น้องน้อง Smile ค่ะ น้องอยู่กลับแฟนที่เมืองไทยมาสองปีแล้วค่ะ แฟนทำงานที่นี่ แต่ว่าตอนนี้ไม่ทำแล้วเพราะว่าได้งานเป็น chef ที่อังกฤษ เค้าแพลนว่าจะกลับไปรับงานเร็วๆนี้ค่ะ แฟนและน้อง อยากรบกวนพี่ๆหน่อยว่า น้องควรจะขอวีซ่าอะไรดีที่จะได้ไปพร้อมกันหรือว่าตามไปทีหลังแล้วก็จะได้อยู่ด้วยกันที่โน่นเลยอ่าค่ะ แล้วก็อยากให้น้องทำงานที่โน่นด้วย ตัวน้องเองตอนนี้ทำงานอยู่นะคะ ที่ lebua at state tower เป็นโรงแรมห้าดาวที่นี่ อยากรู้ว่างานโรงแรมหรือว่าร้านอาหารที่โน่นเค้ารับคนต่างชาติทำงานมั๊ยอ่าคะ รบกวนหน่อยนะคะเพราะว่าตอนนี้น้องคิดไม่ตกเลยค่ะ ไม่อยากอยู่ห่างกันไกลๆ เลย Smile
ถ้าอยากไปอยู่อังกฤษและสามารถทำงานได้ด้วยก็ต้องแต่งงานกันค่ะ จดทะเบียนสมรสที่ไทยแล้วขอ หรือจะขอวีซ่ามาแต่งงานที่อังกฤษก็เลือกเอาตามสะดวกค่ะ แต่ขอบอกไว้ก่อนว่างานตอนนี้หายากมากนะคะ คนของเขาเองก็ตกงานไม่ใช่น้อย คนที่นี่เขาไม่เกี่ยงเรื่องรับคนต่างชาติเข้าทำงานถ้าคุณมีความสามารถและมีโอกาสในการได้งานค่ะ หรือไม่งั้นก็ต้องเป็นเวิร์คเพอร์มิทวีซ่า ซึ่งคุณก็ต้องมีนายจ้างก่อนแล้วต้องไปทดสอบภาษา ถึงจะขอวีซ่าได้ ขั้นตอนจะยุ่งยากและคิดว่างานประเภทนี้คงไม่จ้างแรงงานต่างด้าว ยกเว้นเป็นงานเฉพาะทางที่คนของเขาทำไม่ได้ หรือเป็นพวกหมออะไรแบบนี้ค่ะ ส่วนวีซ่าท่องเที่ยวไม่ต้องคิดเลยค่ะ เพราะทำงานไม่ได้มันผิดกฏหมายค่ะ ถ้าเขาจับได้คุณจะโดนแบนวีซ่า
สบาย...สบาย...ถูกใจก็คบกันไป
Back to Top
nongling View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nongling Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2011 at 13:06 - IP: 58.137.214.228 IP Information
ขอบคุณมากนะคะพี่ kanittaya แล้ว workpermit visa เนี่ยน้องต้องทำยังไงบ้างอ่าคะ คืองานตอนนี้ที่น้องทำเป็น reservation ที่โรงแรมอ่าคะ ก็เลยคิดว่าทำที่ไหนก็ได้เพราะว่าก็ใช้ภาษาอังกฤษในทุกขั้นตอนของการทำงาน จดทะเบียนที่นี่มีค่าใช้จ่ายเยอะมั๊ยคะแล้วต้องแต่งกันนานขนาดไหนถึงจะเริ่มขอวีซ่าได้ หรือว่าหนูหมั้นไว้แล้วไปแต่งที่นู่นอันไหนจะง่ายกว่ากันเหรอคะ 

รบกวนอีกรอบนะคะ ขอบคุณพี่ๆนะคะ
Rob & Arisa
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2012 at 22:33 - IP: 31.52.250.95 IP Information
ขั้นตอนทั่วไปการขอวีซ่าทำงาน โดยนายจ้างต้องมีใบอนุญาติ จากโฮม

Back to Top
JULIALOVE View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote JULIALOVE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Mar 2012 at 08:26 - IP: 189.182.160.189 IP Information
สวัสดีค่ะ มีข้อสอบถามค่ะ
work visa UK มีอายุเท่าไหร่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.155 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters