Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > เข้าครัว ชวนชิม & งานฝีมือ
  New Posts New Posts RSS Feed: อาหารและขนมบ้านน้องซาแมนต้า
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

อาหารและขนมบ้านน้องซาแมนต้า

Page  <1234 264>
Author
supattana View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote supattana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: อาหารและขนมบ้านน้องซาแมนต้า
    Posted: 13 Aug 2012 at 10:50 - IP: 115.87.197.152 IP Information
หวัดดีน้องติ๊กและน้องซาแมนต้าจ้า ขอเข้ามาเยี่ยมชมเมนูนี้ก่อนค่ะไว้ไปถึงเยอรมันเมื่อไหร่จะหลังไมค์ขอสูตรนะค่ะ พี่เปื้ล คิดถึงค่ะSmileSmileSmileSmile
Back to Top
totikky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Aug 2012 at 11:36 - IP: 95.33.119.205 IP Information
Originally posted by BaByfish11

ขอบคุณสำหรับเมนูหมูทอดมากๆค่ะ เอาไว้จะทำให้คุณสามีลองทาน กับข้าวเหนียว Smile 

แต่คุณแม่น้องซาแมนต้าคะ ถ้าปลาไม่ใส่ผงชูรส จะต้องใส่อะไรทดแทนดีคะ หรือไม่ต้อง แล้วรสชาติมันจะอร่อยเหมือนกันมั้ยคะ Big smile อยากกิน แต่แพ้ผงชูรสหน่ะค่ะ 

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ 

ขอบคุณ คุณน้องปลา มากมายค่ะ ที่ได้เข้ามาดูเมนูหมูทอด พี่เคยทำโดยที่ไม่ใส่ผงชูรสหรือผงคนอร์ และหมูทอดที่ได้รสชาดก็ยังอร่อยเหมือนกัน น้องปลาก็ไม่ต้องกังวลเรื่องนี้นะ เอาสูตรไปทำโดยไม่ต้องใส่ผงชูรสหรือใส่ผงคนอร์ได้เลยค่ะ

ขอให้น้องปลาและครอบครัวมีความสุขมากๆค่ะ
                         (แม่น้องซาแมนต้าจ๊ะSmile)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Aug 2012 at 11:42 - IP: 95.33.119.205 IP Information
Originally posted by supattana

หวัดดีน้องติ๊กและน้องซาแมนต้าจ้า ขอเข้ามาเยี่ยมชมเมนูนี้ก่อนค่ะไว้ไปถึงเยอรมันเมื่อไหร่จะหลังไมค์ขอสูตรนะค่ะ พี่เปื้ล คิดถึงค่ะSmileSmileSmileSmile

สวัสดีค่ะ คุณพี่เปิ้ลคนสวย
     แค่พี่เปิ้ลได้เข้ามาเยี่ยมและคุยด้วยแค่นี้ก็ทำให้น้องยิ้มออกแล้วค่ะ ขอบคุณพี่
เปิ้ลมากๆค่ะ กับมิตรภาพที่ได้หยิบยืนให้น้องมา พี่น่ารักมากค่ะ 
     น้องรอนะ ถ้าพี่เปิ้ลมาถึงเยอรมันเมื่อไหร่ หลังไมค์คุยกันได้เลยค่ะ 

ขอให้พี่เปิ้ลและครอบครัวมีความสุขมากๆค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2012 at 01:10 - IP: 95.33.36.128 IP Information
ผัดเนื้อหมูสันนอกนุ่มๆ

สิ่งที่ต้องเตีรยม 
1.เนื้อหมูสันนอกหั่นเป็นชิ้นพอคำ 500 กรัม
2.ไข่ไก่ 2 ฟอง
3.ผงปรุงรสคนอร์ ครึ่ง-1 ช้อนชา
4.น้ำตาลทราย 1 ช้อนโต๊ะ
5.แป้งมัน 1-2 ช้อนโต๊ะ
6.เหล้าหวานมิริน 1 ช้อนโต๊ะ
7.น้ำมันงา 2 ช้อนโต๊ะ
8.นมสดรสจืด 4 ช้อนโต๊ะ
9.เกลือ 1 ช้อนชา
10.พริกไทยดำป่น 1 ช้อนชา
11.น้ำมันพืช 2 ช้อนโต๊ะ

วิธีทำ นำทุกอย่างผสมรวมกันในชาม แล้วนำไปแช่ตู้เย็นข้ามคืน วันรุ่งขึ้นเอากระทะตั้งไฟ ใส่น้ำมันนิดหน่อย เอาหมูที่หมักไว้ลงผัดมากน้อยตามต้องการ (พี่ผัดให้น้องซาแมนต้าและสามีของพี่ และพี่แบ่งส่วนหนึ่งทำ หมูผัดbasils อีกส่วนหนึ่งพี่แบ่งทำ หมูผัดกระเทียม)

ผัดใช้ไฟกลาง-ไฟแรงนิดหน่อย ไม่ต้องเติมเครื่องปรุงอย่างอื่นแล้วค่ะ เพราะหมูหมักมีรสชาดพอดีแล้ว ใช้เวลาผัดหมูไม่นาน เนื่องจากหมูได้หั่นเป็นชิ้นเล็กๆพอคำ เลยสุกง่าย หมูที่ออกมาจะนุ่ม นำไปกินกับข้าวสวยอร่อยดี

ขอให้เพื่อนๆเลดี้มีความสุขมากๆค่ะ

ผัดเนื้อหมูสันนอกนุ่มๆ

Edited by totikky - 10 Nov 2012 at 01:44
Back to Top
Varissa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Varissa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2012 at 01:23 - IP: 113.53.0.244 IP Information
สิ่งที่ต้องเตีรยม
1.เนื้อหมูสันนอกหั่นเป็นชิ้นพอคำ 500 กรัม
2.ไข่ไก่ 2 ฟอง
3.ผงปรุงรสคนอร์ ครึ่ง-1 ช้อนชา
4.น้ำตาลทราย 1 ช้อนโต๊ะ
5.แป้งมัน 1-2 ช้อนโต๊ะ
6.เหล้าหวานมิริน 1 ช้อนโต๊ะ
7.น้ำมันงา 2 ช้อนโต๊ะ
8.นมสดรสจืด 4 ช้อนโต๊ะ
9.เกลือ 1 ช้อนชา
10.พริกไทยดำป่น 1 ช้อนชา
11.น้ำมันพืช 2 ช้อนโต๊ะ
^
^
จัดการปริ้นท์ไว้เข้าครัวเลยค่ะ
ซื้อเนื้อสันในวัว มา 1 เส้น เกือบ 2 โล (ไม่แยกขาย)
ทานคนเดียวไม่หมด กำลังแปรรูปค่ะ
Back to Top
Hana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Hana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2012 at 01:24 - IP: 180.183.138.240 IP Information
Wink อ๊ากส์!!! ทรมานใจอย่างแรง แต่นี่ตี 1 กว่าๆ คงได้แต่มองรูปแล้วซดน้ำลายแทนก่อน พูดแระก็ไปนอนฝันถึงเมนูหมูสันนอกนุ่มๆของคุณแม่น้องซาแมนต้าดีกว่า ฝันดีนะคะชาวเลดี้

ปอ ลอ ลิง น้องซาแมนต้าน่ารักมากๆเลยค่ะ ขอบคุณสูตรดีๆนะคะ 
สุข หรือ ทุกข์ อยู่ที่ใจ ....

Back to Top
justaplainfolk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote justaplainfolk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2012 at 02:47 - IP: 173.79.139.234 IP Information
มาขอจดสูตรหมูทอดน้ำมันหอยของคุณแม่น้องซาแมนต้าค่ะ  ตอนนี้คิดถึงข้าวเหนียวร้อนๆ นู่นแล้ว ไม่ได้ทำหมูทอด ข้าวเหนียวมานานมาเลยค่ะ ส่วนมากข้าวกลางวันเวลาไปเรียนมีแต่แซนวิช ใส่นู่นใส่นี่เท่าที่หาได้ในตู้เย็น ขอบคุณมากนะคะ ที่มาแบ่งสูตรชวนชิม
Back to Top
suwannee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote suwannee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2012 at 08:27 - IP: 121.73.111.87 IP Information

เนื้อหมูที่นิวซีแลนด์มักจะมีกลิ่นสาบค่ะ  เลยไม่ค่อยจะซื้อมาทำอะไร  ไม่ชอบกลิ่นหน่ะค่ะ  ไม่ทราบว่า  สุตรนี้ใช้กับเนื้อวัวได้มั๊ยค่ะ  เนื้อวัวที่นี่อร่อยค่ะ

Back to Top
lovely63 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lovely63 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2012 at 12:05 - IP: 1.4.202.73 IP Information
เอาอีกแล้ว ๆ  หมดกัน ไม่ต้องลง ไม่ต้องลดมันแล้ว ความอ้วนเนี่ยLOL  

Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2012 at 15:07 - IP: 95.33.34.179 IP Information
     ขอบคุณ คุณน้องVarissa มากๆค่ะ ลองทำดู ง่ายๆและขั้นตอนการทำไม่มากค่ะ

ขอบคุณ คุณน้องHana มากๆค่ะ กับคำชมที่ได้ให้น้องซาแมนต้าค่ะ

ขอบคุณ คุณน้องjustplainfolk มากๆค่ะ ขอให้น้องเรียนเก่งๆค่ะ

ขอบคุณ คุณน้องsuwannee มากๆค่ะ สูตรนี้ใช้ได้กับเนื้อวัวได้แน่นอนค่ะ 

ขอบคุณ คุณน้องlovely63 มากๆค่ะ ลดความอ้วนอยู่หรือค่ะ น้องไม่ต้องรีบร้อนมากนักก็ได้ น่าจะมีสักวันที่น้องได้ทานของที่ต้องการทาน แต่อย่างไรก็ตาม พี่ก็ขอให้น้องลดความอ้วนได้สำเร็จ และอย่าลืมเอารูปน้องมาโชว์เมื่อมีหุ่นเซ็กซี่แล้วนะจ๊ะ พี่รอดูค่ะ

ขอให้เพื่อนๆเลดี้มีความสุขมากๆค่ะ
                   (แม่น้องซาแมนต้าจ๊ะ)
Back to Top
wendy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wendy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2012 at 16:40 - IP: 217.225.232.84 IP Information
น่ากินมากค่ะ แต่เบื่อแฟนอยู่อย่างกับข้าวผัดแฟนชอบน้ำเยอะๆAngry
wanyen
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2012 at 12:52 - IP: 95.33.101.170 IP Information
ยำวุ้นเส้นแซบๆ
     สิ่งที่ต้องเตรียม
1.วุ้นเส้นแช่น้ำให้นิ่ม แล้วเอาไปลวกน้ำร้อนให้สุก 130 กรัม
2.ลูกชิ้นปลา ลูกช้ินกุ้ง ลูกชิ้นปู ผ่าครึ่งรวมกันลวกน้ำร้อน 100 กรัม
3.ไส้กรอก หั่นเป็นชิ้นพอคำลวกน้ำร้อน 1-2 อัน
4.ปูอักหั่นครึ่ง 4 อัน
5.น้ำปลา 2 ช้อนโต๊ะ
ุ6.น้ำตาลทราย 1-2 ช้อนชา
7.น้ำมะนาว 1-2 ช้อนโต๊ะ
8.ผงปรุงรส (ถ้าชอบ)ครึ่ง ช้อนชา
9.ผักขึ้นฉ่ายหั่นท่อนยาวนิดหน่อย 2-3 ต้น
10.หอมหัวใหญ่หั่นเสี้ยว นิดหน่อย (วันที่พี่ทำไม่มีหอม พี่เลยไม่ได้ใส่ค่ะ)
11.มะเขือเทศ ครึ่ง-1 ลูก
12.พริกสดตำหยาบ (เผ็ดมากน้อยแล้วแต่ความชอบค่ะ)พี่ใส่ไป 5 เม็ด

วิธีทำ 
1.นำพริก น้ำตาล น้ำปลา น้ำมะนาว และผงปรุงรส ผสมรวมกันในถ้วยพักไว้
2.นำส่วนผสมอื่นๆยกเว้นผักขึ้นฉ่าย ใส่ในภาชนะรวมกัน แล้วเทน้ำยำที่เราได้เตรียมไว้ลงไปคลุกเคล้าให้เข้ากัน
3.ขั้นตอนสุดท้าย ใส่ผักขึ้นฉ่ายที่เตรียมไว้ คนให้เข้ากัน ชิมและเติมรสชาดได้ตามความชอบ

เมนูนี้มีน้องเลดี้บางคนได้บอกพี่ว่า อยากทำยำวุ้นเส้นกิน พอพี่ได้ยินดังนั้น พี่ก็เลยนึกหิวยำวุ้นเส้นขึ้นมา พี่ก็เลยทำตามบ้าง และพี่ก็เอาสูตรมาลง เผื่อน้องเลดี้คนไหนได้เห็นเมนูนี้เข้า อาจทำให้ คลิ๊กและอยากทำบ้างก็ได้ค่ะ

ปล.พี่เป็นคนที่ทำอาหารไม่เก่ง แต่พี่ทำอะไรแล้วเห็นว่าอร่อยดี พี่ก็อยากจะเอามาแชร์ให้น้องๆได้ลองทำกันดูค่ะ 

ยำวุ้นเส้นแซบๆ

ข้าวหมูบดทอดไข่ดาวสำหรับเด็ก 

Edited by totikky - 15 Aug 2012 at 21:51
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Varissa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2012 at 14:27 - IP: 113.53.4.214 IP Information
เห็น ยำวุ้นเส้น แว๊บ ๆ รีบเข้ามานั่งจ้อ เลยค่ะ
วันนี้จะทำ ยำวุ้นเส้นเนื้อสด (เนื้อมีเยอะช่วงนี้)
เนื้อสันในแล่บาง ๆ ลวก ใส่ยำวุ้นเส้นแซ่บ ๆ จี๊ด จ๊าด
เห็นรูปยำวุ้นเส้นคุณแม่น้องซาแมนต้า ก็น้ำสอแล้วค่ะ
^____^
    Big smileBig smileBig smileBig smile
Back to Top
Spicy_girL View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Spicy_girL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2012 at 16:09 - IP: 88.153.170.169 IP Information
น่ากินทั้งนั้นเลยจร้า บางสูตร ขอลอกละกันนะคะ ...ปล. ทำกับข้าวเองทุกวันค่ะ บางครั้งก็เบื่อๆฝีมือตัวเอง แต่คนกินสิ กลับชอบซะง้านนน
Back to Top
peach View Drop Down

Post Options Post Options   Quote peach Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2012 at 16:10 - IP: 84.48.107.237 IP Information
เห็นหัวข้อยำวุ้นเส้นแซ่บๆรีบคลิกเข้ามาเลยค่ะ
สวัสดีค่ะคุณแม่น้องซาแมนต้าคนสวยและน่ารัก (ลูกสาวน่ารักมากค่ะ)
ขอก็อปสูตรด้วยคนนะคะ วันนี้เมนูยำวุ้นเส้นแซ่บๆค่ะ
ขอบคุณนะคะ
จากพี่พีช(คนสวยน้อยกว่านิดนึงSmile)
Make everyday a happy day
Back to Top
wachirapa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wachirapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2012 at 16:15 - IP: 61.19.67.45 IP Information
เข้ามากระทู้นี้  น้ำลายไหลเยยยยย  Big smile

น่าอร่อยมากๆๆๆคค่ะคุณแม่น้องซาแมนต้า

ขอแอบเอาสูตรไปทำบ้างนะค๊าาาา  ^^
Mind ( 23 years old), Oslo, Norway.
Back to Top
PaY View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PaY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2012 at 16:29 - IP: 188.124.143.38 IP Information
น่าทานมากมายค่ะ..ทุกเมนูเลยSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Varissa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2012 at 17:25 - IP: 113.53.4.214 IP Information
แถ่น แทน แท๊นนนนนนน  ส่งการบ้าน ^____^
มาแล้วจร้า ยำวุ้นเส้นเนื้อสด                     Big smileBig smileBig smile
เครื่องปรุง
1. เนื้อสันในแล่เป็นแผ่นบาง ลวกพอสุกหมาด ๆ
2. วุ้นเส้นตราต้นไผ่ (ลวก)
3. น้ำจิ้มซีฟู๊ด (ตำสด ๆ ทีละครึ่งขวดแช่ตู้เย็นไว้)
4. มะเขือเทศ,ผักชี,แหนมหมู(ซื้อ) 1 ห่อ ฯลฯ
วิธีทำ
ลวกเนื้อ ลวกวุ้นเส้น คลุกกับน้ำจิ้มซีฟู๊ด เติมผัก แหนมหมู เสร็จแล้วค่ะ

Edited by Varissa - 15 Aug 2012 at 17:35
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2012 at 17:52 - IP: 95.33.101.170 IP Information
Originally posted by Varissa

แถ่น แทน แท๊นนนนนนน  ส่งการบ้าน ^____^
มาแล้วจร้า ยำวุ้นเส้นเนื้อสด                     Big smileBig smileBig smile
เครื่องปรุง
1. เนื้อสันในแล่เป็นแผ่นบาง ลวกพอสุกหมาด ๆ
3. น้ำจิ้มซีฟู๊ด (ตำสด ๆ ทีละครึ่งขวดแช่ตู้เย็นไว้)
4. มะเขือเทศ,ผักชี,แหนมหมู(ซื้อ) 1 ห่อ ฯลฯ
วิธีทำ
ลวกเนื้อ ลวกวุ้นเส้น คลุกกับน้ำจิ้มซีฟู๊ด เติมผัก แหนมหมู เสร็จแล้วค่ะ

ขอบคุณสูตรยำวุ้นเส้นของ คุณน้องVarissa มากๆค่ะ

พี่เห็นยำวุ้นเส้นน้องแล้ว ขอบอกคำเดียว่า พี่หยุดกลืนน้ำลายไม่ได้เลย น่าทานมากค่ะ ดูจากรูปก็รู้แล้วว่า ยำวุ้นเส้นของน้องคงจะแซบมากๆ

ขอให้น้องมีความสุขมากๆค่ะ

Edited by totikky - 15 Aug 2012 at 18:01
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2012 at 18:14 - IP: 95.33.101.170 IP Information
     ขอบคุณ คุณน้องwendy มากๆค่ะ

ขอบคุณ คุณน้องVarissa มากมายค่ะ 

ขอบคุณ คุณน้องSpicy_girl มากๆค่ะ

ขอบคุณ คุณพี่พีชคนสวย(peach) มากมายค่ะ อีกทั้ง ขอบคุณคำชมที่พี่ได้มีให้น้องซาแมนต้าค่ะ

ขอบคุณ คุณน้องwachirapa มากๆค่ะ

ขอบคุณ คุณน้องแม่เคท(PaY) มากมายค่ะ ว่าแต่ว่าสองน้อย น้องใบชาและน้องต้นกล้าเป็นอย่างไรกันบ้างค่ะ

(แม่น้องซาแมนต้าจ๊ะ) 
Back to Top
nanina View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nanina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2012 at 23:45 - IP: 86.30.186.200 IP Information
ว้าววว มีเมนูหมู ๆ น่ากิน ๆ ทั้งนั้นเลยนะคะ Big smile นันก็ชอบทานเนื้อหมูมากกกกกก มากที่สุด อิ อิ อิ เพราะว่ามันหอมดีเนอะเวลาเอามาทำกับข้าวกินอ่ะ Big smile เห็นเมนูยำวุ้นเส้นแล้วก็อยากทำกินบ้าง แต่แถวนี้หาคึ่นช่ายไม่ได้เลยค่ะ Cry นันว่าไม่ใส่คึ่นช่ายมันก็ไม่หอมอ่ะเนอะ เซ็ง Dead  เห็นหมูทอดก็อยากกินกับข้าวเหนียวร้อน ๆ ..Big smile แต่ก็หาข้าวเหนียวมากินไม่ได้อยู่ดี เฮ้อ...อยู่ไกลบ้านลำบากจริง ๆ ค่ะ อยากกินอะไรก็ไม่ได้กิน CryCryCry แต่ยังไงก็ขอบคุณ คุณแม่น้องซาแมนต้ามาก ๆ นะคะที่เอาเมนูน่ากิน ๆ มาฝากพี่ ๆ น้อง ๆ เลดี้ให้ได้น้ำลายไหลกันไม่หยุด อิ อิ อิ นันจะมาติดตามเมนูใหม่เรื่อย ๆ นะคะ Smile
Distance, it is a test of love, many will fail, but for those who can withstand it have the answer: true love.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2012 at 01:02 - IP: 95.33.101.170 IP Information
Originally posted by nanina

ว้าววว มีเมนูหมู ๆ น่ากิน ๆ ทั้งนั้นเลยนะคะ Big smile นันก็ชอบทานเนื้อหมูมากกกกกก มากที่สุด อิ อิ อิ เพราะว่ามันหอมดีเนอะเวลาเอามาทำกับข้าวกินอ่ะ Big smile เห็นเมนูยำวุ้นเส้นแล้วก็อยากทำกินบ้าง แต่แถวนี้หาคึ่นช่ายไม่ได้เลยค่ะ Cry นันว่าไม่ใส่คึ่นช่ายมันก็ไม่หอมอ่ะเนอะ เซ็ง Dead  เห็นหมูทอดก็อยากกินกับข้าวเหนียวร้อน ๆ ..Big smile แต่ก็หาข้าวเหนียวมากินไม่ได้อยู่ดี เฮ้อ...อยู่ไกลบ้านลำบากจริง ๆ ค่ะ อยากกินอะไรก็ไม่ได้กิน CryCryCry แต่ยังไงก็ขอบคุณ คุณแม่น้องซาแมนต้ามาก ๆ นะคะที่เอาเมนูน่ากิน ๆ มาฝากพี่ ๆ น้อง ๆ เลดี้ให้ได้น้ำลายไหลกันไม่หยุด อิ อิ อิ นันจะมาติดตามเมนูใหม่เรื่อย ๆ นะคะ Smile

ขอบคุณมากค่ะ คุณน้องนัน มากค่ะ พี่ดีใจค่ะที่ยังมีเพื่อนๆน้องๆเลดี้เข้ามาดูเมนูอาหารที่พี่ได้นำเสนอไป และพี่ก็หวังว่าเมนูอาหารต่างๆในนี้จะเป็นประโยชน์กับสาวๆเลดี้ไม่มากก็น้อยค่ะ
     น้องนันไม่ต้องกังวล ถ้าจะทำยำวุ้นเส้นแล้วไม่มีขึ้นฉ่าย น้องอาจจะใส่ต้นหอมและผักชีแทนก็ได้ ยำวุ้นเส้นของน้องก็จะมีกลิ่นหอมไม่แพ้กับใส่ผักขึ้นฉ่ายเลยค่ะ

ขอให้คุณน้องนันมีความสุขมากๆค่ะ
Back to Top
Angel_N_arther View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Angel_N_arther Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2012 at 01:38 - IP: 68.113.126.162 IP Information
สวัสดีค่ะ พี่ซาแมนต้าจ้า เข้ามาแอบดมๆ และขอตักยำวุ้นเส้นเข้าปากสักสามสี่คะนะคะ
น่าทานมากๆเลยค่ะTongue
สีสันลูกชิ้นต่างๆ โอ๊ย เปรี๊ยวปากมากค่ะ อยากทานมาก  คงจะแซบไม่เบา

เป็นคนนึงที่กินแต่ของแซบๆ คนอีสานน่ะค่ะLOL ฝังในสายเลือดจะเอาสูตรไปทำกินนะะค ตอนนี้หาของให้ครบก่อนหายากเหลือเกินลุกชิ้นอร่อยๆแบบบ้านเรานี่ แถมร้านเอเชียก็อยู่ไกลๆ แต่เพื่อปากท้อง และลุกน้อยในพุง ต้องจัดหามาให้ได้ค่ะ
เปรี๊ยวปากเหลือเกินEmbarrassed
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2012 at 11:20 - IP: 95.33.83.25 IP Information
Originally posted by Angel_N_arther

สวัสดีค่ะ พี่ซาแมนต้าจ้า เข้ามาแอบดมๆ และขอตักยำวุ้นเส้นเข้าปากสักสามสี่คะนะคะ
น่าทานมากๆเลยค่ะTongue
สีสันลูกชิ้นต่างๆ โอ๊ย เปรี๊ยวปากมากค่ะ อยากทานมาก  คงจะแซบไม่เบา

เป็นคนนึงที่กินแต่ของแซบๆ คนอีสานน่ะค่ะLOL ฝังในสายเลือดจะเอาสูตรไปทำกินนะะค ตอนนี้หาของให้ครบก่อนหายากเหลือเกินลุกชิ้นอร่อยๆแบบบ้านเรานี่ แถมร้านเอเชียก็อยู่ไกลๆ แต่เพื่อปากท้อง และลุกน้อยในพุง ต้องจัดหามาให้ได้ค่ะ
เปรี๊ยวปากเหลือเกินEmbarrassed

ขอบคุณ คุณน้องAngel_N_arther มากมายค่ะ ถ้าทำยำวุ้นเส้นเสร็จแล้ว อย่าลืมเอารูปมาแชร์กันนะค่ะ 

ขอให้น้องมีความสุขมากๆค่ะ
                     (แม่น้องซาแมนต้าSmile)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2012 at 13:14 - IP: 95.33.36.128 IP Information
สเต๊กไก่สไตล์บ้านเรา
     ส่ิงที่ต้องเตรียม
1.เนื้อไก่ส่วนสะโพก 3 ชิ้น
2.น้ำมันหอย 1 ช้อนโต๊ะ
3.ซีอิ๊วขาว 1 ช้อนโต๊ะ
4.น้ำตาลทราย 2 ช้อนชา
5.เกลือป่นนิดหน่อย
6.พริกไทยดำ ครึ่ง ช้อนชา
7.ออริกาโนแห้ง ครึ่ง ช้อนชา
8.นมสดจืด 5 ช้อนโต๊ะ
9.ผงพริกหวาน 1 ช้อนชา
10.เนยสดชนิดจืด 4 ช้อนโต๊ะ(สำหรับย่าง)

วิธีทำ
1.แล่เนื้อไก่เพื่อเอากระดูกไก่ออกโดยไม่ต้องเอาหนังออก แล้วให้ตัดเนื้อไก่ด้านที่ติดกระดูกให้เป็นรอยตามยาวแต่ไม่ต้องให้เนื้อไก่ขาดออกจากกัน
2.นำเนื้อไก่ใส่ในอ่างผสม ใส่เครื่องปรุงต่างๆที่เตรียมไว้ผสมคลุกเคล้าให้เข้ากัน แล้วเอาไปหมักในตู้เย็น 1 คืน (แต่ถ้าไม่มีเวลา พี่ว่าหมักอย่างน้อย 3 ชั่วโมงก็น่าจะพอค่ะ)
3.ตั้งกระทะไปกลางจนร้อน ใส่เนยลงไป พอเนยร้อนแล้วให้ใส่เนื้อไก่ลงย่างจนสุกทั้ง 2 ด้าน

เสิร์ฟพร้อมกับซอสพริกหรือซอสมะเขือเทศก็ได้ แต่พี่เสิร์ฟกับมันฝรั่งต้มราดด้วยซอสเห็ด พร้อมด้วยผักต้มค่ะ

เสต๊กไก่สไตล์บ้านเรา

เสต๊กไก่ไสต์บ้านเรา

แฮมเบอร์เกอร์หมู (พี่ใช้หมูบดทอดอ่ะค่ะ สามีพี่ทานแล้วก็บอกว่า "อร่อยดี")

Edited by totikky - 09 Nov 2012 at 15:18
Back to Top
PaY View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PaY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2012 at 15:13 - IP: 188.124.143.38 IP Information
Originally posted by totikky

ขอบคุณ คุณน้องแม่เคท(PaY) มากมายค่ะ ว่าแต่ว่าสองน้อย น้องใบชาและน้องต้นกล้าเป็นอย่างไรกันบ้างค่ะ

สวัสดีค่ะพี่แม่น้องซาแมนต้า..อาหารน่าทานจริงๆค่ะ..แม่เคทอยากลองทำแต่ยังไม่มีเวลาเพราะด้วยภารกิจนอกบ้านCry..
...ต้นกล้ากะใบชาสบายดีค่ะ..ตอนนี้ใบชาก็ไปโรงเรียนอนุบาลตามปรกติค่ะ..ส่วนโรงเรียนประถมของต้นกล้าจะเปิดวันแรกในวันจันทร์ที่ 20 สิงหานี้แล้วค่ะ(ขึ้นเกรด 4/ป.4 แล้ว).. แต่ช่วงนี้จะไปสโมสรเด็กและวัยทีนตอนบ่ายโมง-บ่าย 4 โมงทุกวันค่ะ

Back to Top
iammai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote iammai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2012 at 15:24 - IP: 86.10.143.130 IP Information
ขอไปหุงข้าวรอนะคะ คุณแม่น้องซาแมนต้า เห็นแต่ละเมนูแล้วน้ำลายสอเลยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote wendy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2012 at 17:05 - IP: 217.225.243.1 IP Information
Originally posted by Varissa

เครื่องปรุง
วิธีทำ

น่ากินมากเลยกับแกล้ม
wanyen
Back to Top

Post Options Post Options   Quote wendy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2012 at 17:08 - IP: 217.225.243.1 IP Information
Originally posted by totikky

สเต๊กไก่สไตล์บ้านเรา
     ส่ิงที่ต้องเตรียม
1.เนื้อไก่ส่วนสะโพก 3 ชิ้น
2.น้ำมันหอย 1 ช้อนโต๊ะ
3.ซีอิ๊วขาว 1 ช้อนโต๊ะ
4.น้ำตาลทราย 2 ช้อนชา
5.เกลือป่นนิดหน่อย
6.พริกไทยดำ ครึ่ง ช้อนชา
7.ออริกาโนแห้ง ครึ่ง ช้อนชา
8.นมสดจืด 5 ช้อนโต๊ะ
9.ผงพริกหวาน 1 ช้อนชา
10.เนยสดชนิดจืด 4 ช้อนโต๊ะ(สำหรับย่าง)

วิธีทำ
1.แล่เนื้อไก่เพื่อเอากระดูกไก่ออกโดยไม่ต้องเอาหนังออก แล้วให้ตัดเนื้อไก่ด้านที่ติดกระดูกให้เป็นรอยตามยาวแต่ไม่ต้องให้เนื้อไก่ขาดออกจากกัน
2.นำเนื้อไก่ใส่ในอ่างผสม ใส่เครื่องปรุงต่างๆที่เตรียมไว้ผสมคลุกเคล้าให้เข้ากัน แล้วเอาไปหมักในตู้เย็น 1 คืน (แต่ถ้าไม่มีเวลา พี่ว่าหมักอย่างน้อย 3 ชั่วโมงก็น่าจะพอค่ะ)
3.ตั้งกระทะไปกลางจนร้อน ใส่เนยลงไป พอเนยร้อนแล้วให้ใส่เนื้อไก่ลงย่างจนสุกทั้ง 2 ด้าน

เสิร์ฟพร้อมกับซอสพริกหรือซอสมะเขือเทศก็ได้ แต่พี่เสิร์ฟกับมันฝรั่งต้มราดด้วยซอสเห็ด พร้อมด้วยผักต้มค่ะ

เสต๊กไก่ไสต์บ้านเรา

แฮมเบอร์เกอร์หมู (พี่ใช้หมูบดทอดอ่ะค่ะ สามีพี่ทานแล้วก็บอกว่า "อร่อยดี")

หมูบดทอด(ดูสูตรได้ที่หน้า 1)พี่ทอดให้น้องซาแมนต้า แล้วพี่ก็เอาหมูบดทอดไปทำแฮมเบอร์เกอร์หมูให้สามีของพี่ เผื่อน้องๆเลดี้ได้เห็นรูปจะได้ทำให้คนที่บ้านทานกันบ้าง

บ้านนี้มีแต่เมนูน่ากินนะEmbarrassed
wanyen
Back to Top
tingalings View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tingalings Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2012 at 18:06 - IP: 213.112.194.173 IP Information

Thumbs UpSmile

เห็นแค่รูปก็อร่อยซะแล้วค่ะ

A dream come true.!!!!
การหยิบยื่นมิตรภาพและการหนุนใจผู้เดียวดาย
คือการทำให้ผู้เหนื่อยอ่อนมีเรี่ยวแรง

Korat+Rayong/Täby
Back to Top
Page  <1234 264>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.309 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters