Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > เข้าครัว ชวนชิม & งานฝีมือ
  New Posts New Posts RSS Feed: อาหารและขนมบ้านน้องซาแมนต้า
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

อาหารและขนมบ้านน้องซาแมนต้า

Page  <12345 260>
Author
CutyBunny View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote CutyBunny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: อาหารและขนมบ้านน้องซาแมนต้า
    Posted: 16 Aug 2012 at 21:21 - IP: 77.21.136.180 IP Information

แอบซุ่มอ่านกระทู้นี้มาซักพัก วันนี้ขอเปิดเผยตัวซะดี ๆ LOL ไม่ได้กินข้าวเหนียวหมูทอดมานานมาก ตั้งเเต่ย้ายมาอยู่กับสามีที่เยอรมัน เห็นกระทู้ของเเม่น้องซาเเมนต้ามาหลายวันเเล้ว แอบเเซฟกระทู้เก็บเอาไว้ (ขโมยสูตรหมูทอด LOL) วันนี้ได้ฤกษ์ดี จะนึ่งข้าวเหนียว (ในหม้อหุงข้าว) เเละทอดหมู ให้สามีที่บ้านทาน Big smile ผสมเครื่องปรุงสำหรับหมักตามสูตรเเม่น้องซาเเมนต้า (ผสมในถ้วยก่อน เพื่อที่ว่าส่วนผสมจะได้เข้ากันดี อันนี้คิดเอาเองค่ะ LOL) เสร็จเเล้วเอาหมูที่หั่นเเล้วลงมาคลุก ๆ เเล้วหมักเอาไว้ ค่ำนี้จะทอดค่ะ

ปล.1 พอผสมเครื่องปรุงสำหรับหมักแล้ว แอบชิมก่อน ขอบอกว่ารสชาติอร่อยกลมกล่อมจริง ๆ ค่ะ นี่ขนาดยังไม่ได้หมักกับหมูเลยนะคะ คิดว่าถ้าหมักเเล้ว ทอดเสร็จ คงจะอร่อยมากเเน่ ๆ เลย

ปล.2 ขออณุญาติบอกกล่าวสำหรับคนที่อยากกินข้าวเหนียว เเต่ไม่มีหม้อนึ่ง เเละไม่มีซึ้งนึ่งข้าวเหนียว วิธีนี้เราได้เคล็ดลับการหุงข้าวเหนียวมาจากเพื่อคนไทยที่เเต่งงานไปอยู่ออสเตเรียค่ะ คือ นำข้าวเหนียวที่จะหุงมาใส่ชาม เเล้วต้มน้ำร้อนเทลงไป เเช่ทิ้งไว้ประมาณ 10-15 นาที หลังจากนั้นเอาข้าวเหนียวใส่หม้อหุงข้าว เเล้วใส่น้ำตามลงไปเเค่พอปริ่ม ๆ ข้าวนะคะ อย่าใส่มากกว่านี้ เพราะจะทำให้ข้าวเหนียวแฉะค่ะ อาจจะเละได้ ใส่น้ำเเค่พอเลยข้าวมานี๊สสสสเดียวพอค่ะ หลังจากนั้นกดปุ่มหุงข้าวได้เลย ไม่นานค่ะ ประมาณ 15 นาที ข้าวเหนียวก็สุกเเล้ว (อันนี้เเล้วเเต่การทำงานของหม้อหุงข้าวเเต่ละบ้านด้วยนะคะ) เสร็จเเล้วจะได้ข้าวเหนียวที่นุ่มน่ากินไม่เเพ้หุงจากซึ้งนึ่งข้าวเหนียวเลยค่ะ Wink กินกับหมูทอดเเม่น้องซาเเมนต้า สุดยอดไปเล๊ยยยยยย !!

ปล.3 เสต็กไก่เเม่น้องซาเเมนต้า น่าทานมากเลยค่ะ อาจจะเป็นเมนูต่อไปทำให้คุณพ่อบ้านกิน LOL
Back to Top
totikky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2012 at 00:29 - IP: 95.33.83.25 IP Information
     ขอบคุณ คุณน้องแม่เคท(PaY) มากๆค่ะ ที่ได้แวะเข้ามาคุยกัน น้องใบชาอยู่อนุบาลชั้นไหนแล้วค่ะ ส่วนน้องซาแมนต้าตอนนี้เพิ่งขึ้นอนุบาล 3 ค่ะ น้องต้องเรียนต่ออีก 1 ปี ถึงจะได้ขึ้น ป.1 ค่ะ

ขอบคุณ คุณน้องiammai มากๆค่ะ

ขอบคุณ คุณน้องwendy มากมายค่ะ 

ขอบคุณ คุณน้องtingalings มากๆค่ะ

ขอบคุณ คุณน้องcutyBunny มากมายค่ะ ที่ได้เข้ามาคุยกัน อีกทั้งยังแนะนำวิธีการหุงข้าวเหนียวที่พี่ไม่เคยรู้มาก่อนเลย พี่ว่าน้องๆเลดี้หลายคนคงต้องถูกใจแน่ๆกับวิธีนี้รวมทั้งตัวพี่ด้วย อย่างไรก็ตาม อย่าลืมเอาอาหารมาแชร์กันนะค่ะ

ขอให้เพื่อนๆเลดี้มีความสุขมากๆค่ะ
                     (แม่น้องซาแมนต้าจ๊ะSmile)
Back to Top
November88 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote November88 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2012 at 01:07 - IP: 99.130.109.144 IP Information
     ขอบคุณแม่น้องซาแมนต้ามากค่ะ  เอารูปอาหารมาลงให้ดูพร้อมบอกสูตรและวิธีทำด้วย ถ่ายรูปอาหารได้สวยมาก อาหารน่ากินมากด้วยค่ะ อยากไปอยู่บ้านนี้จัง 
    ชอบสูตรที่เอามาลงด้วยค่ะ เพราะสามีกินอาหารแบบเด็กๆ แบบน้องซาแมนต้ากินนี่แหละค่ะ เขากินเผ็ดไม่ได้   ถ้าจะเป็นการไม่รบกวนเกินไป เวลาเอาอาหารใหม่ๆมาลง รบกวนช่วยใส่เลขใน Topic ว่าลงอยู่หน้าไหนได้ไหมคะ จะได้คลิกเปิดดูได้เลยแล้วจะคอยติดตามเป็นแฟนคลับ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2012 at 02:36 - IP: 95.33.83.25 IP Information
Originally posted by November88

ขอบคุณแม่น้องซาแมนต้ามากค่ะ  เอารูปอาหารมาลงให้ดูพร้อมบอกสูตรและวิธีทำด้วย ถ่ายรูปอาหารได้สวยมาก อาหารน่ากินมากด้วยค่ะ อยากไปอยู่บ้านนี้จัง 
    ชอบสูตรที่เอามาลงด้วยค่ะ เพราะสามีกินอาหารแบบเด็กๆ แบบน้องซาแมนต้ากินนี่แหละค่ะ เขากินเผ็ดไม่ได้   ถ้าจะเป็นการไม่รบกวนเกินไป เวลาเอาอาหารใหม่ๆมาลง รบกวนช่วยใส่เลขใน Topic ว่าลงอยู่หน้าไหนได้ไหมคะ จะได้คลิกเปิดดูได้เลยแล้วจะคอยติดตามเป็นแฟนคลับ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ขอบคุณ คุณน้องNovember88 มากๆค่ะ ที่ได้เข้ามาคุยกัน อีกทั้ง ยังให้คำแนะนำเรื่องใส่เลขไว้ใน Topic ด้วย ว่าเมนูนั้นอยู่หน้าไหน ถ้าอย่างไรแล้ว เดี๋ยวพี่จะทำตามที่น้องได้แนะนำค่ะBig smile

ขอให้น้องมีความสุขมากๆค่ะ
                   (แม่น้องซาแมนต้าจ๊ะSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2012 at 04:23 - IP: 95.33.80.240 IP Information
แฮมเบอร์เกอร์ปลา
     สิ่งที่ต้องเตรียม
1.ขนมปังเบอร์เกอร์ 3 อัน (อุ่นให้ร้อนก่อน โดยเอาไปนึ่งสัก 3 นาที เพื่อให้ขนมปังนิ่ม หรือ เอาไปอุ่นกับเครื่องปิงขนมปังก็ได้ค่ะ แต่ขนมปังที่ได้จะกรอบนอกนุ่มใน)
2.เนยจืด 2 ช้อนโต๊ะ
3.ผักสลัด 3 ใบ
4.ชีสแผ่นสี่เหลี่ยมสำหรับทำแฮมเบอร์เกอร์ 3 แผ่น
5.เนื้อปลา(fish sticks)ทอดแล้ว 9 ชิ้น (พี่ซื้อมาจำได้ว่า 1 กล่องจะมีประมาณ 15 ชิ้นค่ะ)
6.มะเขือเทศหั่นบางเป็นวงกลม 1 ลูก
7.หอมหัวใหญ่หั่นบางเป็นวงกลม 1 หัว
8.ซอสมะเขือเทศ หรือซอสพริกตามความชอบค่ะ พี่ใส่ซอสมะเขือเทศ (เพราะสามีของพี่กินเผ็ดไม่ได้)

วิธีทำ 
1.ใช้มีดตัดครึ่งขนมปังเบอร์เกอร์
2.ทาเนยที่ขนมปังทั้ง 2 ชิ้น
3.ใส่ซอสมะเขือเทศที่ขนมปังทั้ง 2 ชิ้น
4.ใส่ผักสลัดที่เตรียมไว้บนขนมปัง
5.ใส่ชีส
6.ใส่ปลา(fish sticks)
7.ใส่ซอสมะเขือเทศ หรือซอสพริก ตามแต่ความชอบค่ะ
8.ใส่มะเขือเทศและหัวหอมใหญ่
9.เอาขนมปังอีกชิ้นมาปิด 

แค่นี้เราก็ได้แฮมเบอร์เกอร์ปลาทานแล้วค่ะ และอร่อยอย่าบอกใครเชียว อีกอย่างใช้งบไม่แพงเหมือนที่เราออกไปทานข้างนอกบ้าน เพียงแต่ว่าเราจะเสียเวลาทำนิดนึงเท่านั้นเองค่ะ

ขอให้เพื่อนๆเลดี้มีความสุขมากๆค่ะ

แฮมเบอร์เกอร์ปลา(ไม่ต้องแปลกใจว่าทำไม่แฮมเบอร์เกอร์ 2 อันนี้ดูหน้าตาแตกต่างกัน เพราะว่าน้องซาแมนต้าเข้าครัวช่วยพี่ทำ ผลออกมาก็เป็นอย่างที่น้องๆเห็นอ่ะค่ะ)

น่องไก่ทอดเกลือ

น่องไก่ทอดเกลือ(พี่แค่โรยเกลือและพริกไทยดำแล้วหมักแช่เย็นไว้1คืน หลังจากนั้นก็เอามา ทอดน้ำมันท้วม ใช้ไฟกลาง ประมาณ 20-25 นาที)

Edited by totikky - 12 Nov 2012 at 12:39
Back to Top
ISARIYA View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ISARIYA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2012 at 08:31 - IP: 171.98.164.246 IP Information
หิวข้าววววว

ขอบคุณมากค่ะพี่(ชื่อไรน้อออ)
ปริ้นทุกอย่างเลยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2012 at 11:52 - IP: 95.33.94.174 IP Information
Originally posted by ISARIYA

หิวข้าววววว

ขอบคุณมากค่ะพี่(ชื่อไรน้อออ)
ปริ้นทุกอย่างเลยค่ะ

ขอบคุณ คุณน้องISARIYA มากมายค่ะ เรียกพี่แม่น้องซาแมนต้าล่ะกัน เนอาะ จะได้ไม่จำสับสน เพราะชื่อพี่เหมือนกับน้องเลดี้ในนี้อ่ะค่ะ
     ปล.ลูกชายของน้องน่ารักน่าชังมากค่ะSmile 

ขอให้น้องและครอบครัวมีความสุขมากๆค่ะ

Edited by totikky - 17 Aug 2012 at 11:54
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2012 at 23:30 - IP: 95.33.94.174 IP Information
ขนมปังฮอทดอก
1.ขนมปังสำหรับทำขนมปังฮอทดอก มากน้อยแล้วแต่สมาชิกในบ้านค่ะ
2.ฮอทดอกลวกน้ำร้อนให้อุ่นแล้ว (น้ำที่ลวกแค่ร้อนๆแต่ห้ามให้เดือด เพราะถ้าน้ำเดือดจะทำให้ฮอทดอกจะแตกได้ค่ะ) 
3.แตงกวาดองหั่นชิ้นบางๆ 3 ลูกเล็ก
4.เนยจืดใช้ทาขนมปังทั้งสองด้าน
5.ซอสมะเขือเทศ หรือ ซอสพริก หรือ มายองเนสแล้วแต่ชอบค่ะ ส่วนพี่ใส่ซอสมะเขือเทศ
6.มัสตาร์ด (ถ้าชอบ) สามีพ่ีชอบมัสตาร์ดมาก พี่ก็เลยใส่ให้เขามากหน่อยค่ะ

วิธีทำ 
1.ตัดครึ่งขนมปังโดยไม่ต้องให้ขาด
2.นำเนยจืดทาขนมปังทั้ง 2 ด้าน
3.นำแตงกวาที่หั่นบางมาเรียงในขนมปังด้านใดด้านหนึ่ง
4.นำฮอทดอกมาวางระหว่างกลางของขนมปัง
5.บีบซอสมะเขือเทศ หรือ ซอสพริก หรือ มายองเนส แล้วตามด้วยมัสตาร์ด

ปล.เมนูนี้ทำง่ายๆและใช้เวลาทำไม่ถึง 20 นาที เพื่อนๆเลดี้ลองทำให้คนที่บ้านได้ทานกันดูค่ะ ถ้าต้องการให้ขนมปังนิ่มให้นำไปนึ่งสัก 3-5 นาที หรือนำไปอุ่นบนที่ปิ้งขนมปังก็ได้ค่ะ 

Edited by totikky - 18 Aug 2012 at 02:14
Back to Top
PaY View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PaY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2012 at 00:39 - IP: 188.124.143.38 IP Information
Originally posted by totikky

ขอบคุณ คุณน้องแม่เคท(PaY) มากๆค่ะ ที่ได้แวะเข้ามาคุยกัน น้องใบชาอยู่อนุบาลชั้นไหนแล้วค่ะ ส่วนน้องซาแมนต้าตอนนี้เพิ่งขึ้นอนุบาล 3 ค่ะ น้องต้องเรียนต่ออีก 1 ปี ถึงจะได้ขึ้น ป.1 ค่ะ

ใบชาอยู่อนุบาลปีสุดท้ายแล้วค๊า..สิงหาปีหน้าก็เข้าประถม 1 แล้วจ้าSmile...
**...ขอให้ครอบครัวพี่แม่น้องซาแมนต้ามีความสุขมากๆนะค่ะ...Embarrassed**
------------
ปล.แนะนำพี่แม่น้องซาแมนต้านะค่ะ..ถ้ามีเมนูใหม่ๆแล้วพี่เปลี่ยนชื่อกระทู้ใหม่ลองใส่หมายเลขหน้าของเมนูใหม่ด้วยซิค่ะ แบบจะได้หาเมนูนั้นได้ง่ายโดยไม่ต้องเปิดหน้า 1 ใหม่..ขอบคุณค่ะSmile..(ขออภัยที่แนะนำนะค่ะ หวังว่าคงไม่โกรธกันนะค่ะ)Big smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2012 at 02:18 - IP: 95.33.94.174 IP Information
Originally posted by PaY

ใบชาอยู่อนุบาลปีสุดท้ายแล้วค๊า..สิงหาปีหน้าก็เข้าประถม 1 แล้วจ้าSmile...
**...ขอให้ครอบครัวพี่แม่น้องซาแมนต้ามีความสุขมากๆนะค่ะ...Embarrassed**
------------
ปล.แนะนำพี่แม่น้องซาแมนต้านะค่ะ..ถ้ามีเมนูใหม่ๆแล้วพี่เปลี่ยนชื่อกระทู้ใหม่ลองใส่หมายเลขหน้าของเมนูใหม่ด้วยซิค่ะ แบบจะได้หาเมนูนั้นได้ง่ายโดยไม่ต้องเปิดหน้า 1 ใหม่..ขอบคุณค่ะSmile..(ขออภัยที่แนะนำนะค่ะ หวังว่าคงไม่โกรธกันนะค่ะ)Big smile

ขอบคุณ คุณน้องแม่เคทมากๆค่ะ ที่ได้เข้ามาคุยกัน ทำให้พี่หายเหงา และขอขอบคุณคำแนะนำดีๆที่ได้ให้พี่มา เดี๋ยวพี่ทำตอนนี้เลยค่ะ

ขอให้น้องและครอบครัวน้องมีความสุขมากๆค่ะ

Edited by totikky - 18 Aug 2012 at 02:24
Back to Top
ลิงลม View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ลิงลม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2012 at 02:32 - IP: 27.33.33.57 IP Information
สวัสดีค่ะคุณแม่น้องซาแมนต้าและทุกคน อาหารน่าทานมากค่ะ แต่เรากลายเป็นคนเป็นไม่ทานเนื้อไปค่อนตัวแล้วค่ะ เลยไม่ได้ทำอาหารเนื้อบ่อยแต่จะลองทำให้สามีทาน เสน่ห์ปลายจวักของแม่น้องซาแมนต้า แบบนี้สามีหลงงงงงงงงงงงงงงงงงงหัวทิ่มหัวตำแน่ๆเลยค่ะSmile

" คิดดี ทำดี ชีวีมีสุข คิดทุกข์ ทำทุกข์ สุขไม่มี "
Things are beautiful when you love them.
Back to Top
aigaojang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aigaojang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2012 at 03:26 - IP: 80.213.230.237 IP Information
สวัสดีค่ะ คุณแม่น้องซาแมนต้า ตอนนี้นิ่มก็รีบจดทุกสูตรเลยค่ะ เริ่มทำบางอย่างแล้ว แซบอีหลีแท้ค่ะ    
without faith,nothing is possible.โดยปราศจากความเชื่อแล้ว ไม่มีสิ่งไหนที่เป็นไปได้
with it,nothing is impossible.หากแต่มีความเชื่อแล้ว ไม่มีสิ่งไหน ที่เป็นไปไม่ได้ Thanks Lord.
numnim1982
Back to Top
Sofa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sofa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2012 at 08:31 - IP: 223.206.51.49 IP Information

ขอบคุณที่เอามาแชร์และบอกเคล็ดลับดีๆคะ ไม่ชอบผัดสลัดใช้ผัดกาดแก้วแทนละ.. นี่ละหนาเขาเรียกว่า...เสน่ห์ปลายจวัก แม่ศรีเรือน

เยี่ยมคะSmile
The world outside the window!!
Back to Top
petchdao View Drop Down

Post Options Post Options   Quote petchdao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2012 at 09:55 - IP: 124.122.253.68 IP Information
อาหารน่าทานทุกเมนูค่ะ  ขอนุญาตจดสูตรไว้ทำให้คนที่่บ้านทานนะคะ

ขอบคุณค่ะคุณแม่น้องซาแมนต้า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2012 at 13:09 - IP: 95.33.93.57 IP Information
Originally posted by ลิงลม

สวัสดีค่ะคุณแม่น้องซาแมนต้าและทุกคน อาหารน่าทานมากค่ะ แต่เรากลายเป็นคนเป็นไม่ทานเนื้อไปค่อนตัวแล้วค่ะ เลยไม่ได้ทำอาหารเนื้อบ่อยแต่จะลองทำให้สามีทาน เสน่ห์ปลายจวักของแม่น้องซาแมนต้า แบบนี้สามีหลงงงงงงงงงงงงงงงงงงหัวทิ่มหัวตำแน่ๆเลยค่ะSmile

ขอบคุณ คุณน้องลิงลมน้อยมากค่ะ ที่ได้เข้ามาดูเมนูอาหารในนี้ พี่เพิ่งรู้เดี๋ยวนี้เอง ว่าน้องไม่ทานเนื้อ แต่น้องก็อย่าลืมทำให้สามีของน้องทานดูนะจ๊ะBig smile
     ปล.น้องไม่ทานเนื้อ ว่าแล้วเชียวหุ่นถึงดีได้ขนาดนี้

ขอให้น้องลิลมน้อยมีความสุขมากๆค่ะ
                     (แม่น้องซาแมนต้าSmile)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2012 at 13:12 - IP: 95.33.93.57 IP Information
Originally posted by aigaojang

สวัสดีค่ะ คุณแม่น้องซาแมนต้า ตอนนี้นิ่มก็รีบจดทุกสูตรเลยค่ะ เริ่มทำบางอย่างแล้ว แซบอีหลีแท้ค่ะ    

ขอบคุณมากค่ะ คุณน้องนิ่ม ว่าแต่ว่าหลานชายป้าเป็นอย่างไรบ้างค่ะ ยังเป็นเด็กชอบกินอยู่หรือเปล่า ขอให้น้องเลี้ยงง่ายๆ คุณแม่นิ่มจะได้ไม่ต้องเหนื่อยมากเนอาะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2012 at 13:15 - IP: 95.33.93.57 IP Information
Originally posted by Sofa

ขอบคุณที่เอามาแชร์และบอกเคล็ดลับดีๆคะ ไม่ชอบผัดสลัดใช้ผัดกาดแก้วแทนละ.. นี่ละหนาเขาเรียกว่า...เสน่ห์ปลายจวัก แม่ศรีเรือน

เยี่ยมคะSmile

ขอบคุณ คุณน้องSofa มากค่ะ เป็นความคิดที่ดีค่ะ ที่น้องเอาผักกาดแก้วใส่แทน หากพี่ทำอีกทีเดี๋ยวพี่ทำตามน้องSofaบ้างดีกว่า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2012 at 13:18 - IP: 95.33.93.57 IP Information
Originally posted by petchdao

อาหารน่าทานทุกเมนูค่ะ  ขอนุญาตจดสูตรไว้ทำให้คนที่่บ้านทานนะคะ

ขอบคุณค่ะคุณแม่น้องซาแมนต้า

ขอบคุณ คุณน้องpetchdao มากค่ะ เข้ามาจดสูตรได้เลย ที่นี้ยินดีต้อนรับและยินดีที่ได้รู้จักน้องค่ะ

Back to Top
aigaojang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aigaojang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Aug 2012 at 01:29 - IP: 85.165.180.161 IP Information
สวัสดีค่ะคุณแม่น้องซาแมนต้า ทำยำวุ้นเส้นแล้วนะคะ อร่อยอย่างแรง
without faith,nothing is possible.โดยปราศจากความเชื่อแล้ว ไม่มีสิ่งไหนที่เป็นไปได้
with it,nothing is impossible.หากแต่มีความเชื่อแล้ว ไม่มีสิ่งไหน ที่เป็นไปไม่ได้ Thanks Lord.
numnim1982
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Aug 2012 at 01:44 - IP: 95.33.93.57 IP Information
Originally posted by aigaojang

สวัสดีค่ะคุณแม่น้องซาแมนต้า ทำยำวุ้นเส้นแล้วนะคะ อร่อยอย่างแรง

สวัสดีค่ะ คุณน้องนิ่ม
     ขอบคุณมากค่ะที่เอายำวุ้นเส้นมาให้พี่และเพื่อนๆเลดี้ เห็นแล้วก็รู้เลยว่าต้องแซบมากๆ พี่อดที่จะกลืนน้ำลายไม่ได้เลยค่ะ

ขอให้น้องนิ่มและครอบครัวมีความสุขมากๆค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Aug 2012 at 02:31 - IP: 95.33.93.57 IP Information
หมูสันนอกติดกระดูกพริกไทยดำ
1.เนื้อหมูสันนอกติดกระดูก 700 กรัม (จะมีทั้งหมด 4 ชิ้น)
2.เกลือ
3.ผงคนอร์รสหมู
4.น้ำตาล
5.นมสดจืด 4 ช้อนโต๊ะ
6.น้ำมันพืช 4 ช้อนโต๊ะ
7.เนยจืด 3 ช้อนโต๊ะ(สำหรับทอดหมูในกระทะ)
8.พริกไทยดำป่น

วิธีทำ
1.นำเกลือ น้ำตาล และผงคนอร์รสหมู โรยหมูให้ทั่วทั้งชิ้น และทั้ง 2 ด้าน (โดยใช้มือหยิบ วิธีนี้จะทำให้เราโรยเกลือ น้ำตาลและผงปรุงรสบนหมูได้ทั่วถึง อีกทั้งทำให้หมูมีรสชาดที่พอดีและอร่อย)
2.นำหมูที่โรยเกลือ น้ำตาล และผงคนอร์รสหมูแล้วไปใส่ชาม หลังจากนั้น นำนมสด น้ำมันพืช และพริกไทยดำป่นใส่ตามลงไปในชาม คลุกเคล้าให้เข้ากัน พักไว้อย่างน้อย 3 ชั่วโมง
3.ตั้งกระทะ ใส่เนย พอเนยร้อนให้ใส่หมูที่หมักเครื่องปรุงแล้วลงไป ทอดให้สุกเหลืองทั้ง 2 ด้าน โดยใช้ไฟกลาง

เสิร์ฟ กับข้าวสวยร้อนๆ หรือ เสิร์ฟกับมันฝรั่ง ผักต้มและซอสเห็ดแบบพี่ก็ได้ค่ะ

ปล.วิธีต้มมันฝรั่ง ให้เราใส่เกลือป่น 1 ช้อนชา ลงไปในหม้อต้มขนาดกลาง เพื่อให้มันฝรั่งมีรสชาดและไม่จืดไป ต้มใช้ไฟปานกลาง ใช้เวลาต้มประมาณ 20-25 นาที เราก็จะได้มันฝรั่งต้มที่มีรสเค็มนิดๆ เนื้อมันฝรั่งจะไม่และมากสุกกำลังพอดี ทานแล้วจะอร่อยมากค่ะ

หมูสันนอกติดกระดูพริกไทยดำ

หมูสันนอกติดกระดูกพริกไทยดำ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Aug 2012 at 21:49 - IP: 95.33.35.148 IP Information
Muffins for everyone
     สิ่งที่ต้องเตรียม (สูตรนี้จะได้มัฟฟินประมาณ 18 ชิ้น)
1.แป้งสาลีเอนกประสงค์ 2 ถ้วยตวง
2.เกลือป่น ครึ่ง ช้อนชา
3.น้ำตาลวนิลลา 2 ซอง (หรือ 16 กรัม)
4.ผงฟู 2 ช้อนชา ครึ่ง
5.ไข่ไก่ 4 ฟอง (อุณหภูมิห้อง ตอกใส่ชามแล้วตีให้แตกเหมือนตีไข่เจียว)
6.น้ำตาลทรายป่น 1 ถ้วยตวง กับอีกเศษ 1 ส่วน 3 ถ้วยตวง
7.เนยจืดอุณหภมิห้อง 200 g
8.นมสดจืด ครึ่ง ถ้วยตวง
9.ช๊อกโกแลตสำหรับราดหน้ามัฟฟิน
10.M&M ประมาณ 18 เม็ด
11.โยเกิร์ตธรรมชาติ 4 ช้อนโต๊ะ

วิธีทำ
1.ร่อนแป้ง ผงฟู เกลือ น้ำตาลวนิลลาเข้าด้วยกันอย่างน้อย 3 รอบ พักไว้
2.ตีเนยด้วยความเร็วปานกลางจนกระทั้งสีขาวนวล
3.ค่อยๆเทน้ำตาลใส่ ตีด้วยความเร็วปานกลาง-สูง ดีให้ขึ้นและส่วนผสมมีสีขาวนวล
4.ค่อยๆเทไข่ลงเป็นสายจนหมด โดยใช้ความเร็วสูง
5.ปรับเป็นความเร็วต่ำสุด ใส่โยเกิร์ตที่เตรียมไว้ ตีพอเข้ากัน
6.แบ่งแป้งออกเป็น 3 ส่วน แล้วเทใส่ไปทีละส่วนสลับกับใส่นมสด
7.นำส่วนผสมแป้งที่ได้ใส่พิพม์มัฟฟินที่ทาไขมันรอแล้ว และให้กระแทกพิมพ์กับพื้นเบาๆเพื่อให้ขนมไม่มีฟองอากาศมาก หลังจากนั้นก็นำเข้าเตาอบ 160 องศา ไฟล่าง-บน อบนาน 20 นาที
8.เมื่อมัฟฟินสุกแล้ว เราก็เอาช๊อกโกแลตที่เตรียมไว้มาราดบนหน้ามัฟฟิน และเอาM&Mใส่ตามลงไปตรงกลางก่อนที่ช๊อกโกแลตจะแข็ง

ขั้นตอนการทำมากนิดนึง แต่พี่รับรองว่าอร่อยมากค่ะ เวลาอบมัฟฟิน หากอยากให้หน้ามัฟฟินดูเหลืองสวย เราสามารถทำได้โดย เมื่อมัฟฟินมีสีเหลือสวยแล้ว ให้น้องๆเอากระดาษอลูมิเนียมฟอยล์ปิดหน้าขนมไว้จนกระทั่งอบเสร็จ มัฟฟินที่ได้ก็จะออกมาหน้าตาสวยไม่ไหม้ค่ะ
     อีกอย่างหนึ่งที่ลืมไม่ได้เลย คือ เวลาที่น้องเทแป้งลงผสม ข้อสำคัญห้ามคนแป้งนาน ให้น้องคนแป้งแค่พอเข้ากันเท่านั้น เพื่อมัฟฟินที่ได้จะได้ไม่เหนียวและแข็งค่ะ

Back to Top
PaY View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PaY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Aug 2012 at 01:05 - IP: 188.124.143.38 IP Information

ว้าวววววววหิว
Back to Top
Yindee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Yindee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Aug 2012 at 01:45 - IP: 188.102.222.230 IP Information
หิวนั่นนี่นู้น  น่ากินทุกอย่างเลยค่ะBig smile
มาเป็นเพื่อนกันดีกว่าจ้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Aug 2012 at 12:16 - IP: 95.33.32.114 IP Information
Originally posted by PaY

ว้าวววววววหิว

ขอบคุณ คุณน้องแม่เคทที่น่ารัก มากๆค่ะ อย่าลืมหยิบ muffins ไปให้น้องต้นกล้าและน้องใบชาได้ลองชิมนะค่ะ

ขอให้น้องและครอบครัวมีความสุขมากๆค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Aug 2012 at 15:25 - IP: 95.33.32.114 IP Information
Originally posted by Yindee

หิวนั่นนี่นู้น  น่ากินทุกอย่างเลยค่ะBig smile

ขอบคุณ คุณน้องYindee มากๆค่ะ เชิญหยิบได้ตามสบายค่ะ เพราะพี่เอามาเสิร์ฟถึงที่แล้ว

Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2012 at 00:49 - IP: 95.33.32.114 IP Information
ข้าวเหนียวไก่ทอดร้อนๆค่ะ
1.ปีกไก่ 1 กิโลกรัม
2.กลือ 1 ช้อนชาพูนนิดหน่อย
3.ผงปรุงรสคนอร์รสไก่ 1 ช้อนชา
4.นมสดจืด 12 ช้อนโต๊ะ
5.แป้งทอดกรอบ 5 ช้อนโต๊ะ (เอาไปผสมกับนมให้เข้ากัน)
6.พริกไทยป่น ครึ่ง-1 ช้อนชา
7.น้ำตาลทราย 1 ช้อนโต๊ะ ครึ่ง

วิธีทำ 
1.นำส่วนผสมทุกอย่างใส่ลงในชาม คลุกเคล้าให้เข้ากัน
2.นำไก่ที่ผสมเครื่องปรุงแล้วไปแช่ในตู้เย็นอย่างน้อย 3 ชั่วโมง
3.หลังจากนั้น นำไก่ออกมาทอดในน้ำมันร้อน ใช้ไฟกลาง (ต้องให้น้ำมันท้วมไก่) ใช้เวลาทอดประมาณ 20-25 นาที เสิร์ฟกับข้าวเหนียวร้อนๆ และซอสพริก หรือ ซอสมะเขือเทศ หรือไม่ก็น้ำจิ้มไก่ก็ได้ค่ะ

ข้าวเหนียวไก่ทอดร้อนๆ

ข้าวเหนียวไก่ทอดร้อนๆ

Back to Top
wendy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wendy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2012 at 01:51 - IP: 217.225.248.23 IP Information

1.ขนมปังสำหรับทำขนมปังฮอทดอก มากน้อยแล้วแต่สมาชิกในบ้านค่ะ
2.ฮอทดอกลวกน้ำร้อนให้อุ่นแล้ว (น้ำที่ลวกแค่ร้อนๆแต่ห้ามให้เดือด เพราะถ้าน้ำเดือดจะทำให้ฮอทดอกจะแตกได้ค่ะ) 
3.แตงกวาดองหั่นชิ้นบางๆ 3 ลูกเล็ก
4.เนยจืดใช้ทาขนมปังทั้งสองด้าน
5.ซอสมะเขือเทศ หรือ ซอสพริก หรือ มายองเนสแล้วแต่ชอบค่ะ ส่วนพี่ใส่ซอสมะเขือเทศ
6.มัสตาร์ด (ถ้าชอบ) สามีพ่ีชอบมัสตาร์ดมาก พี่ก็เลยใส่ให้เขามากหน่อยค่ะ

วิธีทำ 
1.ตัดครึ่งขนมปังโดยไม่ต้องให้ขาด
3.นำแตงกวาที่หั่นบางมาเรียงในขนมปังด้านใดด้านหนึ่ง
4.นำฮอทดอกมาวางระหว่างกลางของขนมปัง
5.บีบซอสมะเขือเทศ หรือ ซอสพริก หรือ มายองเนส แล้วตามด้วยมัสตาร์ด

ปล.เมนูนี้ทำง่ายๆและใช้เวลาทำไม่ถึง 20 นาที เพื่อนๆเลดี้ลองทำให้คนที่บ้านได้ทานกันดูค่ะ ถ้าต้องการให้ขนมปังนิ่มให้นำไปนึ่งสัก 3-5 นาที หรือนำไปอุ่นบนที่ปิ้งขนมปังก็ได้ค่ะ 

แบบนี้เคยกินที่IKEA ถ้ามีหอมทอดด้วยอร่อยไปบ่อย
wanyen
Back to Top
mint_bp05 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mint_bp05 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2012 at 02:19 - IP: 13.37.137.49 IP Information
มาแอบดูคุณแม่น้องซาแมนต้าทุกวัน เมนูหมูทอด ไก่ทอดเนี่ย ถูกใจสุดๆ ชอบทานของแบบนี้เป็นทุนเดิม ทำง่าย อร่อยด้วย ขอบคุณนะคะที่นำสูตรมาแบ่งปัน 

ป.ล.ของคาวสู้ตาย แต่พวกขนม ของหวานยอมแพ้ค่ะ ทำยังไงก็ไม่ขึ้นLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2012 at 12:06 - IP: 95.33.121.177 IP Information
Originally posted by wendy

วิธีทำ 

แบบนี้เคยกินที่IKEA ถ้ามีหอมทอดด้วยอร่อยไปบ่อย

ขอบคุณ คุณน้องwendy มากๆค่ะ ใช่ค่ะถ้าใส่หอมทอดด้วยจะอร่อยมากกว่านี้

ขอให้น้องมีความสุขมากๆค่ะ

Edited by totikky - 21 Aug 2012 at 12:06
Back to Top
Page  <12345 260>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.348 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters