Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > เข้าครัว ชวนชิม & งานฝีมือ
  New Posts New Posts RSS Feed: อาหารและขนมบ้านน้องซาแมนต้า
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

อาหารและขนมบ้านน้องซาแมนต้า

Page  <1 23456 294>
Author
totikky View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: อาหารและขนมบ้านน้องซาแมนต้า
    Posted: 21 Aug 2012 at 15:05 - IP: 95.33.121.177 IP Information
Originally posted by mint_bp05

มาแอบดูคุณแม่น้องซาแมนต้าทุกวัน เมนูหมูทอด ไก่ทอดเนี่ย ถูกใจสุดๆ ชอบทานของแบบนี้เป็นทุนเดิม ทำง่าย อร่อยด้วย ขอบคุณนะคะที่นำสูตรมาแบ่งปัน 

ป.ล.ของคาวสู้ตาย แต่พวกขนม ของหวานยอมแพ้ค่ะ ทำยังไงก็ไม่ขึ้นLOL

ขอบคุณ คุณน้องmint_bp05 มากๆค่ะ พี่ดีใจมากที่น้องเข้ามาดูอาหารที่กระทู้นี้ทุกวัน อย่างน้อยก็ทำให้พี่ไม่เหงาและรู้ว่าที่นี้ยังมีเพื่อนค่ะ

ขอให้น้องมีความสุขมากๆค่ะ
                    (แม่น้องซาแมนต้าจ๊ะSmile)
Back to Top
BBsaranya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote BBsaranya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2012 at 15:48 - IP: 223.206.53.74 IP Information
เข้ามาดูค่ะ พี่แม่น้องซาแมนต้า

แต่ละเมนู........น่าอร่อยมากๆๆๆ  

อ่านๆดูเหมือนทำไม่ยากเนอะ  แต่หนูทำกับข้าวไม่เก่ง ทำได้แต่พวกแกงป่า   แต่คุณแฟนเป็นเชฟ  มาไทยเที่ยวหน้าต้องให้สอนให้บ้างซะแล้ว

แต่ขอแอบจำเมนูของพี่ไปลองทำดูบ้างนะคะ  Smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2012 at 02:39 - IP: 95.33.121.177 IP Information
Originally posted by BBsaranya

เข้ามาดูค่ะ พี่แม่น้องซาแมนต้า

แต่ละเมนู........น่าอร่อยมากๆๆๆ  

อ่านๆดูเหมือนทำไม่ยากเนอะ  แต่หนูทำกับข้าวไม่เก่ง ทำได้แต่พวกแกงป่า   แต่คุณแฟนเป็นเชฟ  มาไทยเที่ยวหน้าต้องให้สอนให้บ้างซะแล้ว

แต่ขอแอบจำเมนูของพี่ไปลองทำดูบ้างนะคะ  Smile

ขอบคุณ คุณน้องBBsaranya มากๆค่ะ ได้เลยค่ะพี่ยินดีเอาสูตรอาหารมาให้น้องๆได้ลองทำกัน แต่ขอบอกไว้ก่อนนะ ว่าสูตรอาหารต่างๆที่พี่ได้นำเสนอไปนั้น เป็นสูตรอาหารแบบแม่บ้านอย่างพี่พอทำได้ พี่ก็เลยอยากให้น้องๆได้ลองทำกันดูค่ะ 
     แต่น้องSaranyaมีแฟนเป็นเชฟแนะ พอน้องได้เรียนกับแฟนแล้ว อย่าลืมเอาสูตรอาหารมาแชร์กันนะค่ะBig smile

(แม่น้องซาแมนต้าจ๊ะ)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2012 at 02:58 - IP: 95.33.121.177 IP Information
ขนมปังกรอบๆเนยสด

สิ่งที่ต้องเตรียม
1.ขนมปังแซนวิช มากน้อยตามต้องการค่ะ
2.เนยจืด (พี่ใช้เนยจืด เพราะว่าขนมปังมีรสชาดเค็มนิดๆอยู่แล้วอ่ะค่ะ) 
3.น้ำตาลทราย

วิธีทำ
1.ตัดขนมปังแซนวิชเป็นชิ้นสี่เหลี่ยมผืนผ้าเล็กๆ (1 แผ่น พี่ตัดได้ 4 ชิ้น)
2.ผึ่งลมหรือตากแดดให้ขนมปังแห้ง 1 คืน หรือ 1 แดด ก็พอ
3.นำขนมปังทาเนยจืด
4.นำขนมปังด้านที่ทาเนยไปคลุกกับน้ำตาลที่เทใส่จานไว้แล้ว จะได้คลุกง่าย
5.นำขนมปังเรียงใส่ถาดที่วางด้วยกระดาษอลูมิเนียมฟอยล์แล้ว เพื่อป้องกันไม่ให้ขนมปังด้านล่างไหม้ค่ะ
6.นำเข้าเตาอบ ไฟล่าง-บน 170 องศา อบจนกระทั้งขนมปังมีสีเหลือง เอาออกจากเตาอบ รอให้เย็น เก็บใส่ภาชนะที่มีฝาปิด เราก็จะได้ขนมปังกรอบๆไว้ทานเล่นๆเวลาหิวแล้วค่ะ

ขอให้เพื่อนๆเลดี้มีความสุขมากๆค่ะ

Edited by totikky - 22 Aug 2012 at 03:07
Back to Top
kaaenoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaaenoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2012 at 03:16 - IP: 79.78.242.30 IP Information

เมนู น่าสนใจทำไม่ยาก น่ากินมากขอเลียนแบบเมนูบ้างนะค่ะ

never walk alone
Back to Top
SP View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SP Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2012 at 08:50 - IP: 124.122.9.182 IP Information
มีแต่ของน่ากินๆทั้งนั้นเลยค่ะ ขอตามกระทู้นี้ด้วยคนนะคะคุณแม่น้องซาแมนต้าSmile
Back to Top
Wanna5555 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Wanna5555 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2012 at 10:22 - IP: 121.208.178.1 IP Information
เมนูนี้ของโปรด เดี๋ยวจะลองทำดู ขอบคุณมากค่ะที่นำมาแชร์
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2012 at 13:30 - IP: 95.33.34.36 IP Information
Originally posted by kaaenoy

เมนู น่าสนใจทำไม่ยาก น่ากินมากขอเลียนแบบเมนูบ้างนะค่ะ

ขอบคุณ คุณน้องkaaenoy มากๆค่ะ ส่วนมากเมนูที่พี่เอามาให้ ทำไม่ยากค่ะ พี่เชื่อว่าน้องๆก็ทำกันได้ อย่าลืมเอาสูตรไปลองทำให้คนที่บ้านได้ทานดู แล้วน้องจะได้เห็นรอยยิ้มของคนที่บ้านBig smile

ขอให้น้องkaaenoyมีความสุขมากๆค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2012 at 13:34 - IP: 95.33.34.36 IP Information
Originally posted by SP

มีแต่ของน่ากินๆทั้งนั้นเลยค่ะ ขอตามกระทู้นี้ด้วยคนนะคะคุณแม่น้องซาแมนต้าSmile

ขอบคุณ คุณน้องSP มากๆค่ะ ที่ได้ตามกระทู้อาหารนี้ ยินดีต้อนรับ อีกทั้ง ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

ขอให้น้องSPมีความสุขมากๆค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2012 at 13:38 - IP: 95.33.34.36 IP Information
Originally posted by Wanna5555

เมนูนี้ของโปรด เดี๋ยวจะลองทำดู ขอบคุณมากค่ะที่นำมาแชร์

ขอบคุณ คุณWanna5555 มากๆค่ะ และอย่าลืมลองทำดูนะ รับรองว่าอร่อยและถูกใจน้องแน่ๆ อีกอย่างขั้นตอนการทำไม่ยุ่งยากค่ะ

Back to Top
tucxkie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tucxkie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2012 at 13:59 - IP: 110.171.4.126 IP Information
สวัสดีค่ะคุณพี่แม่น้องซาแมนต้า เข้ามาเก็บสูตรเช่นกันค่ะ
หนูตั๊กก็ชอบทำกับข้าวเช่นกันค่ะ ถูกใจมากๆเพราะเมนูอาหารของคุณพี่ไม่ต้อง Advance มากแต่อร่อยๆและเป็นเมนูที่หนูและคุณแฟนชอบทั้งนั้นเลย บางสูตรรู้แล้วแต่ก็ได้เทคนิคเพิ่มขึ้นอีก ขอบคุณคุณพี่แม่น้องซาแมนต้ามากๆค่ะ
เสน่ห์ปลายจวักแฟนรักแฟนหลงเนาะ ^^

น้องตั๊กกี้ค่ะ Bangkok / Malmo : Add Facebook มาคุยกันเนาะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2012 at 01:28 - IP: 95.33.79.101 IP Information
Originally posted by tucxkie

สวัสดีค่ะคุณพี่แม่น้องซาแมนต้า เข้ามาเก็บสูตรเช่นกันค่ะ
หนูตั๊กก็ชอบทำกับข้าวเช่นกันค่ะ ถูกใจมากๆเพราะเมนูอาหารของคุณพี่ไม่ต้อง Advance มากแต่อร่อยๆและเป็นเมนูที่หนูและคุณแฟนชอบทั้งนั้นเลย บางสูตรรู้แล้วแต่ก็ได้เทคนิคเพิ่มขึ้นอีก ขอบคุณคุณพี่แม่น้องซาแมนต้ามากๆค่ะ
เสน่ห์ปลายจวักแฟนรักแฟนหลงเนาะ ^^

ขอบคุณ คุณน้องหนูตั๊ก มากๆค่ะ ที่ได้แวะเข้ามาคุยกัน และพี่ต้องขอโทษด้วยที่ตอบน้องช้าไปหน่อย เพราะวันนี้พีี่ยุ่งอยู่ที่โรงพยาบาลนาน พอมีเวลาพี่ก็รีบเปิดคอมฯมาคุยกับน้องเลยค่ะ

พี่ดีใจมากค่ะ ที่สูตรอาหารในกระทู้นี้เป็นเมนูที่น้องและแฟนของน้องชอบ อย่างไรก็ตาม ถ้าน้อง  หนูตั๊กมีสูตรอาหารอะไรก็อย่าลืมเอามาแชร์ให้พี่และเพื่อนๆนะจ๊ะ 

ขอให้น้องหนูตั๊กและครอบครัวมีความสุขมากๆค่ะ
                        (แม่น้องซาแมนต้าจ๊ะ)

Edited by totikky - 23 Aug 2012 at 19:11
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2012 at 02:01 - IP: 91.96.151.124 IP Information
ปลาทอดกรอบเกล็ดขนมปัง
1.เนื้อปลา 5 ชิ้นใหญ่(ใช้เนื้อปลาที่เอากางปลาออกหมดแล้ว)หั่นเป็นชิ้นยาวๆนิดหน่อย หนาประมาณ 1.5-2.5 เซนติเมตร
2.เกลือ ครึ่ง ช้อนชา
3.พริกไทยป่น ครึ่ง ช้อนชา
4.แป้งทอดกรอบ 1 ถ้วยตวง(นำแป้งใส่ถุงพลาสติก แล้วเอาเกลือ และพริกไทยป่นใส่ตามลงไป คลุกเคล้าให้เข้ากัน พักไว้)
5.เกล็ดขนมปัง 1-1.5 ถ้วยตวง(นำเกล็ดขนมปังใส่ถุงพลาสติก แล้วพักไว้)
6.ไข่ไก่ 2 ฟอง(ตอกใส่ถ้วยตีให้แตกเหมือนตีไข่เจียว ใส่เกลือลงไปนิดหน่อย พักไว้)
7.น้ำมันสำหรับทอด ครึ่ง ลิตร (เวลาทอดต้องใช้น้ำมันมาก ต้องให้น้ำมันท้วมปลา)

วิธีทำ
1.นำเนื้อปลาที่หั่นเป็นชิ้นยาวๆแล้วใส่ในถุงพลาสติกแป้งทอดกรอบทีละ 2-3 ชิ้น แล้วก็เขย่าถุงเพื่อให้แป้งติดเนื้อปลา
2.นำปลาที่ได้ไปชุปไข่ที่ตีไว้ 
3.แล้วหลังจากนั้น ให้นำปลาไปใสในถุงเกล็ดขนมปังที่เตรียมไว้ แล้วก็เขย่าถุงให้เกล็ดขนมปังติดเนื้อปลา ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆจนกระทั้งเนื้อปลาหมด
4.ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันพืช ใช้ไฟกลาง พอน้ำมันร้อนก็นำเนื้อปลาที่ชุปเกล็ดขนมปังไว้แล้วไปทอดให้สุกเหลือง

เสิร์ฟในขณะที่ยังอุ่นๆอยู่ เสิร์ฟกับน้ำจิ้มบ๋วยฯ ซอสพริก ซอสมะเขือเทศ หรือจะเสิร์ฟกับน้ำจิ้มโชยุอย่างพี่ก็ได้ค่ะ(น้ำจิ้มโชยุที่พี่ทำ พี่ก็ใส่ ซอสโชยุ น้ำตาล น้ำซุปปลาแห้ง และก็ใส่เกลือนิดหน่อย รสชาดออกมาหวานและเค็มหน่อยๆ อร่อยดี น้ำจิ้มโชยุนี้เป็นของโปรดของน้องซาแมนต้าค่ะ)

เคล็ดไม่ลับ ว่าทำไมพี่ถึงเอาแป้งทอดกรอบ และเกล็ดขนมปังใส่ถุงพลาสติก ก็เพราะว่ามือเราจะได้ไม่ต้องเลอะมาก เราใช้วิธีเขย่าถุงเพื่อให้แป้งและเกล็ดขนมปังติดปลา อีกทั้ง เมื่อเราทำเสร็จแล้ว เราก็ไม่ต้องเก็บหรือล้างภาชนะ เราแค่จับถุงพลาสติกใส่ลงในถังขยะ ก็เป็นอันเสร็จสิ้น ไม่ต้องเหนื่อยมากค่ะ

ขอให้เพื่อนๆเลดี้มีความสุขกันทุกๆคนค่ะ

Back to Top
jib_11 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jib_11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2012 at 08:17 - IP: 72.229.171.103 IP Information
น่ากินมากค่ะ ได้เมนูอีกอย่างแล้วเรา อิอิ ขอบคุณแม่น้องซาแมนต้ามากน่ะค่ะ ที่นำเสนอเมนูง่ายๆๆมาให้ดู ยังไงก็เอามาลงบ่อยๆๆน่ะค่ะ เพราะบางวันนึกไม่ออกว่าจะทำอะไรให้สามีทาน ได้คุณแม่น้องซาแมนต้านี้แหล่ะแนะนำรายการอาหารดีๆๆที่ทำง่ายไม่ค่อยยุ่งยากเท่าไหร่Wink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2012 at 14:05 - IP: 95.33.79.101 IP Information
Originally posted by jib_11

น่ากินมากค่ะ ได้เมนูอีกอย่างแล้วเรา อิอิ ขอบคุณแม่น้องซาแมนต้ามากน่ะค่ะ ที่นำเสนอเมนูง่ายๆๆมาให้ดู ยังไงก็เอามาลงบ่อยๆๆน่ะค่ะ เพราะบางวันนึกไม่ออกว่าจะทำอะไรให้สามีทาน ได้คุณแม่น้องซาแมนต้านี้แหล่ะแนะนำรายการอาหารดีๆๆที่ทำง่ายไม่ค่อยยุ่งยากเท่าไหร่Wink

ขอบคุณ คุณน้องjib_11 มากๆค่ะ ที่เข้ามาคอมเม้นท์ให้ น่ารักมากเลย ทำให้กระทู้นี้หายเหงาไปได้ 
     ตอนนี้พี่มีเวลา พี่ก็จะนำอาหารมาเสนอให้น้องและเพื่อนๆเลดี้ได้ลองทำกันบ่อยๆแน่นอนค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2012 at 21:36 - IP: 95.33.101.21 IP Information
ข้าวผัดปลาทูน่า

1.ปลาทูน่า 1 กระป๋อง(เทน้ำมันออกให้หมด)
2.หัวหอมใหญ่ 1 หัวเล็ก(หั่นบาง)
3.มะเขือเทศลูกเล็กผ่าครึ่ง 4-5 ลูก
4.ข้าวสวย 1 ถ้วย(ถ้าแช่เย็นค้างคืนไว้ 1 คืนจะดีมากๆค่ะ)
5.ผงปรุงรสคนอร์ ครึ่ง ช้อนช้า
6.น้ำตาลทราย 1-2 ช้อนชา
7.ซีอิ๊วขาว 1 ช้อนชา
8.น้ำมันหอย 2 ช้อนชา
9.น้ำปลา ครึ่ง ช้อนชา
10.พาสลีย์สับ 1-2 ช้อนชา
11.น้ำมันพืชสำหรับผัดข้าว 4-5 ช้อนโต๊ะ

วิธีทำ
1.ตั้งกระทะ ใส่น้ำมัน พอกระทะร้อนให้ใส่หัวหอมใหญ่ที่หั่นบางแล้วลงไป ผัดพอหอมอ่อน
2.ใส่ปลาทูน่าลงไป ผัดเบาๆ
3.ใส่ข้าวสวยที่เตรียมไว้ลงไป ผัดเบาให้เข้ากัน
4.ใส่เครื่องปรุงต่างๆ ให้ครบ
5.ใส่มะเขือเทศ
6.เมื่อข้าวร้อน และมะเขือเทศเริ่มสุกแล้ว ชิมและเติมรสได้ตามต้องการ หลังจากนั้นให้ปิดไฟ แล้วใส่พาสลีย์สับลงไป ผัดให้เข้ากัน ตักใส่จาน เสิร์ฟในขณะข้าวผัดยังอุ่นๆอยู่ค่ะ

ป.ล เมนูอาหารนี้เป็นเมนูที่ใครๆก็ทำได้ค่ะ ใช้เวลาทำไม่นาน อีกทั้ง อร่อยมากๆBig smile  น้องๆอย่าลืมเอาไปทำดูค่ะ

ขอให้เพื่อนๆเลดี้มีความสุขกันทุกๆคนค่ะ

Back to Top
หน่อย View Drop Down

Post Options Post Options   Quote หน่อย Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2012 at 22:32 - IP: 88.117.25.233 IP Information
มีแต่อาหารน่าทานทั้งนั้นเลยLOL ขอจดสูตรนะค่ะ จะได้ทำให้สามีทานบ้าง 
noi
Back to Top
Apple CM View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Apple CM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2012 at 22:47 - IP: 1.47.212.72 IP Information
เข้ามาแอบจดสูตรด้วยคนค่ะ จริงๆลองทำหมูทอดแสนอร่อยสูตรแม่น้องซาแมนต้าไปแล้วเมื่อวาน ขอบอกว่าอร่อยมากค่ะวันนี้ก็เลยเข้ามาขอบคุณอย่างเป็นทางการ ทุกเมนูทำง่ายและอธิบายวิธีทำเข้าใจง่ายด้วยค่ะ ยังไงเปิ้ลขอแอบติดตามสูตรอาหารและขนมอร่อยๆจากแม่น้องซาแมนต้าไปเรื่อยๆนะคะ
ขอบคุณใจความมีน้ำใจมากเลยค่ะClapClap
เสมอต้น.......เสมอปลาย......อาจจะไม่เสมอไป......
Back to Top
venus_phosree View Drop Down

Post Options Post Options   Quote venus_phosree Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2012 at 00:32 - IP: 84.136.107.226 IP Information
น่ากินจังคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2012 at 02:17 - IP: 95.33.101.21 IP Information
Originally posted by หน่อย

มีแต่อาหารน่าทานทั้งนั้นเลยLOL ขอจดสูตรนะค่ะ จะได้ทำให้สามีทานบ้าง 

ขอบคุณ คุณน้องหน่อย มากๆค่ะ ที่ได้เข้ามาคอมเม้นท์ให้ พี่ดีใจมากค่ะที่สูตรอาหารสไตล์แม่บ้านอย่างพี่ ทำให้น้องหน่อยสนใจและจะได้ลองทำให้สามีน้องหน่อยได้ลองชิมBig smile 

ขอให้้น้องหน่อยและครอบครัวมีความสุขมากๆค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2012 at 02:23 - IP: 95.33.101.21 IP Information
Originally posted by Apple CM

เข้ามาแอบจดสูตรด้วยคนค่ะ จริงๆลองทำหมูทอดแสนอร่อยสูตรแม่น้องซาแมนต้าไปแล้วเมื่อวาน ขอบอกว่าอร่อยมากค่ะวันนี้ก็เลยเข้ามาขอบคุณอย่างเป็นทางการ ทุกเมนูทำง่ายและอธิบายวิธีทำเข้าใจง่ายด้วยค่ะ ยังไงเปิ้ลขอแอบติดตามสูตรอาหารและขนมอร่อยๆจากแม่น้องซาแมนต้าไปเรื่อยๆนะคะ
ขอบคุณใจความมีน้ำใจมากเลยค่ะClapClap

ขอบคุณ คุณน้องเปิ้ล มากมายค่ะ กับคอมเม้นท์ที่น่ารักๆ และทำให้พี่ยิ้มออกได้ค่ะ ถ้าน้องเปิ้ลมีเมนูอาหารอร่อยๆก็อย่าลืมเอามาแชร์ให้พี่และเพื่อนๆเลดี้ได้ลองทำกันบ้านนะจ๊ะ 
     ขอบคุณ น้องอีกครั้งที่น้องได้ติดตามกระทู้นี้ค่ะBig smile

ขอให้น้องเปิ้ลและครอบครัวมีความสุขมากๆค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2012 at 02:25 - IP: 95.33.101.21 IP Information
Originally posted by venus_phosree

น่ากินจังคะ

ขอบคุณ คุณน้องvenus_phosree มากๆค่ะ ที่ได้เข้ามาคอมเม้นท์ให้พี่

ขอให้น้องและครอบครัวมความสุขมากๆค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2012 at 14:30 - IP: 95.33.34.244 IP Information
ไก่ทอดไร้กระดูก
1.เนื้ออกไก่(หั่นเป็นเส้นๆยาวตามต้องการ ไม่หนาไม่บาง) 600 กรัม (เอาเกลือ ครึ่ง ช้อนชา และผงปรุงรสคนอร์ ครึ่ง ช้อนชา คลุกเคล้ากับเนื้อไก่ให้เข้ากัน พักไว้อย่างน้อย 1 ชั่วโมง)
2.ไข่ไก่ 3 ฟอง(ตีให้แตกเหมือนไข่เจียว พักไว้)
3.แป้งทอดกรอบ 1 ถ้วย ครึ่ง(นำแป้งใสถุงพลาสติก แล้วใส่เกลือ ครึ่ง ช้อนชา คนให้เข้ากัน พักไว้)
4.น้ำมันพืชสำหรับทอด ครึ่ง-1 ลิตร (เวลาทอดต้องใช้น้ำมันท้วมไก่)
5.พริกไทยป่น ถ้าชอบ(แต่พี่ไม่ได้ใส่ เพราะน้องซาแมนต้าไม่ชอบค่ะ)
6.ผงพริกหวาน ถ้าชอบ(แต่พี่ไม่ได้ใส่)

วิธีทำ
1.นำไก่ใส่ถึงแป้ง ครั้งละ 3-4 ชิ้น เขย่าให้แป้งติดไก่
2.นำไก่ที่ติดแป้งแล้วไปชุปกับไข่ที่เตรียมไว้
3.หลังจากนั้น ก็นำไก่กลับไปชุบแป้งทอดกรอบอีกที ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆจนกระทั้งไก่หมด
4.ตั้งกระทะ ใส่น้ำมัน ใช้ไฟกลาง พอน้ำมันร้อนก็นำไก่ที่เตรียมไว้ลงไปทอดให้สุกเหลือง

เสิร์ฟไก่ทอดไร้กระดูกกับซอสพริก มันบดราดซอส หรือจะเสิร์ฟกับเฟรน
ฟรายก็ได้ค่ะ แค่นี้เราก็ได้ทานไก่ทอดที่อร่อยไม่แพ้ไก่ทอดKFCเลย 

พี่ยังทอดไก่ไม่เสร็จเลย แต่น้องซาแมนต้าบอกกับพี่ว่า "mama...I wanted chicken more and more." เมื่อน้องๆได้รู้อย่างนี้แล้ว ก็ไม่ต้องสงสัยแล้วล่ะ ว่าเมนูไก่ทอนไร้กระดูกจะอร่อยหรือเปล่า เพราะลูกสาวพี่การันตีแล้วว่าอร่อยมากๆค่ะ 

ขอให้เพื่อนๆเลดี้มีความสุขมากๆค่ะ

Edited by totikky - 24 Aug 2012 at 16:53
Back to Top
PaY View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PaY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2012 at 18:29 - IP: 188.124.143.38 IP Information
ว้ากกกกกมีหลายเมนูเลย เก็บเซฟ กท.ไว้แล้ว..ขอบคุณค๊าEmbarrassed
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2012 at 00:36 - IP: 95.33.34.244 IP Information
Originally posted by PaY

ว้ากกกกกมีหลายเมนูเลย เก็บเซฟ กท.ไว้แล้ว..ขอบคุณค๊าEmbarrassed

ขอบคุณ คุณน้องแม่เคท มากๆค่ะ ที่ได้เข้ามาคอมเม้นท์ให้Big smile

Back to Top
PaY View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PaY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2012 at 00:46 - IP: 188.124.143.38 IP Information
Originally posted by totikky

ขอบคุณ คุณน้องแม่เคท มากๆค่ะ ที่ได้เข้ามาคอมเม้นท์ให้Big smile

เห็นแล้วน้ำลายไหลอ่ะค๊าBig smile 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2012 at 01:13 - IP: 95.33.34.244 IP Information

Originally posted by totikky

เห็นแล้วน้ำลายไหลอ่ะค๊าBig smile 

อย่าว่าแต่น้องแม่เคทน้ำลายไหลเลย คนทำก็เป็นเหมือนกันค่ะ ถ้าอย่างนั้นก็เชิญน้องหยิบได้ตามสบายเลย แล้วอย่าลืมหอมแก้มน้องต้นกล้า กับน้องใบชาแทนป้าคนนี้ด้วยก็แล้วกันค่ะ

Back to Top
iammai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote iammai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2012 at 01:27 - IP: 86.10.143.130 IP Information
ใหม่เอาข้าวเปล่ามานั่งกิน ตามองเมนูคุณแม่น้องซาแมนต้า .....ร่อยหลาย.......Big smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2012 at 01:31 - IP: 95.33.34.244 IP Information
ข้าวผัดเนย(สำหรับคนไม่ทานเผ็ด และสำหรับเด็กๆค่ะ)
1.ข้าวสวยแช่เย็นแล้ว 1 คืน 1 ถ้วย
2.หัวหอมใหญ่หั่นสี่เหลี่ยมเล็กๆ 1 หัวเล็ก
3.แครอทหั่นสี่เหลี่ยมเล็กๆ 2 ช้อนโต๊ะ
4.ไข่ไก่ 3 ฟอง
5.ต้นหอมหั่นท่อนสั้นๆ 1 ช้อนโต๊ะ
6.ผงปรุงรสคนอร์ ครึ่ง ช้อนชา
7.ซีอิ๊วขาว 1-1 ช้อนโต๊ะ ครึ่ง
8.เนยสด 1-2 ช้อนโต๊ะ
9.น้ำตาลทราย 1 ช้อนชา

วิธีทำ
1.ตั้งกระทะ ใส่เนยลงไป พอเนยและกระทะร้อน ให้ใส่หัวหอมใหญ่และแครอทลงไปผัด
2.พอผักเกือบสุก ให้ใส่ข้าวสวยลงไป ผัดเบาๆให้เข้ากัน 
3.พอข้าวเริ่มร้อน ให้ผัดข้าวไปไว้ข้างๆกระทะ แล้วใส่เนยลงไปในกระทะ หลังจากนั้นก็ตอกไข่ใส่ลงไป ยี้ให้ไข่แตก แล้วค่อยๆผัดไข่และข้าวให้เข้ากัน
4.ใส่เครื่องปรุงต่างๆ ชิมรสตามชอบ ปิดไฟ โรยด้วยต้นหอมหั่นท่อนที่เตรียมไว้ เสิร์ฟข้าวผัดเนยในขณะที่ยังอุ่นอยู่ ทานกับแตงกว่าจะอร่อยมากๆจ๊ะ

เมนูนี้เป็นเมนูที่เด็กๆชอบ แม้กระทั้งผู้ใหญ่ก็ชอบ น้องๆเลดี้ลองทำให้คนที่บ้านทานดูค่ะ หากคิดเมนูอะไรไม่ออก คลิ๊กเข้ามาดูกระทู้นี้ อาจทำให้น้องๆเลดี้ได้ไอเดียเมนูอาหารสักอย่างก็เป็นได้ค่ะ

ข้าวผัดเนย

ข้าวผัดเนย

Back to Top
Tiya1986 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tiya1986 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2012 at 03:21 - IP: 58.9.99.40 IP Information
แต่ละเมนูน่าหม่ำมากเลยค่า
Back to Top
Page  <1 23456 294>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.398 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters