Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > เข้าครัว ชวนชิม & งานฝีมือ
  New Posts New Posts RSS Feed: อาหารและขนมบ้านน้องซาแมนต้า
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

อาหารและขนมบ้านน้องซาแมนต้า

Page  <1 4647484950 282>
Author
totikky View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: อาหารและขนมบ้านน้องซาแมนต้า
    Posted: 16 Oct 2012 at 00:10 - IP: 95.33.109.236 IP Information
Originally posted by Gigi

ขอบคุณไอเดียจ้า และน่าทานมากค่ะ

ขอบคุณ คุณGigi มากค่ะที่เข้ามาคอมเม้นท์ให้ ยินดีที่ได้รู้จักคุณGigiค่ะ

(แม่น้องซาแมนต้าจ๊ะSmile)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 00:15 - IP: 95.33.109.236 IP Information
Originally posted by Tiya1986

Originally posted by totikky

[QUOTE=Tiya1986]ส้มตำปูน่าทานมากมายเลยค่า ขนาดอิ่มข้าวเช้าแล้วยังน้ำลายสอเลย อิอิ
เมนูยอดฮิตของคนไทย เห็นเม็ดพริกแล้วท่าทางจะแซ่บ ^^

ทหารสุดหล่อติดต่อน้องติ๊มาหรือยัง สงสัยเขางานยุ่งมั่ง แล้วน้องติ๊เป็นยังไงบ้างวันนี้ ทำงานเหนื่อยหรือเปล่า อย่าลืมพักผ่อนให้เพี่ยงพอ และหาอะไรกินนะ เพราะน้องเป็นไข้บ่อยนะ พี่เป็นห่วงค่ะ

วันนี้พักผ่อนค่ะพี่ติ๊ก กินยาแล้วก็นอนกลิ้งทั้งวัน เหม่งไม่ออนมาสามวันแล้วคงติดงานอีกตามเคยหรือไม่อาจจะไปติด ญ อื่น รึป่าว ฮ่าๆๆๆ
ถ้าพรุ่งนี้ยังไม่มารายงานตัว เหม่งงานเข้าแน่ๆ บอกแล้วห้ามหายเกินสามทำการ ฮ่าๆๆๆ 
ดูแลสุขภาพด้วยนะคะพี่ติ๊ก น้องซาแมนต้าด้วยน้าาาา จุ๊บๆๆๆ ค่า^^
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 00:18 - IP: 95.33.109.236 IP Information
Originally posted by Tatra

อยากกินส้มตำปูมาก  น่าทานมาก หิวววว    ทุกรูปน่ากินหมดWink

.
.
.
แอบมาเล็งกับข้าวบ้านนี้ประจำ คุณติ๊กขยันทำของอร่อยๆจังเลย

ขอบคุณ คุณTatra มากๆค่ะที่เข้ามาคอมเม้นท์คุยกัน อ่านแล้วแม่น้องซาแมนต้าเขินเลยค่ะEmbarrassed

Back to Top
voor altijd View Drop Down

Post Options Post Options   Quote voor altijd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 01:05 - IP: 77.170.113.178 IP Information
สวัสดีค่ะน้องติ๊ก....พี่จาเอาข้าวหน้าไก่มาฝากค่ะ..อิ่มอร่อยง่ายๆ กับอาหารจานเดียวค่ะ

Edited by voor altijd - 16 Oct 2012 at 01:06
Never trust the "doubted ones" and never doubt the "trusted ones". You have "real eyes" to realise the "real lies".
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 01:46 - IP: 95.33.109.236 IP Information
     เป็นอาหารจานเดียวที่น่าทานมากค่ะพี่จา อยู่ที่นี้น้องก็ทำอาหารจานเดียวบ่อยเหมือนกัน เพราะว่าสามีของน้อง น้องซาแมนต้า และน้องต่างทานอาหารที่รสชาดแตกต่างกันเลย
     ขอบคุณพี่จามากๆค่ะ(พี่จาใจดีกับเพื่อนบ้านนี้ตลอดBig smile)

(แม่น้องซาแมนต้าจ๊ะ)
Back to Top
Anansiri View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Anansiri Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 02:52 - IP: 176.68.241.158 IP Information

แกงเปรอะ

ขวดนี้แหละค่ะที่แม่น้องซาแมนต้าซื้อมาทำแกงเปรอะ(ราคา 2.60 ยูโร)

พี่เคยเห็นที่ร้านไทย แต่ยังไม่เคยซื้อมาลองเลย ตอนที่อยู่ในร้านกำลังยืนเลือกๆและอ่านฉลากอยู่ ก็มีพี่คนไทยคนหนึ่งเข้ามาบอกว่าไม่อร่อยอย่าไปกินเลย ตัวเขาซื้อไปก็เอาไปทิ้ง เราก็เชื่อคนง๊ายง่ายยังไม่ทันเอามาลองกินด้วยตัวเองเลย พอเขาพูดมาก็วางไว้ที่เดิม กลับมาถึงบ้านยังคิดอยากจะกินแกงหน่อไม้ในขวดนัั้น แต่ตอนนั้นเปลี่ยนใจจะกลับไปเอาก็ขับรถมาไกลแล้ว 
  และมีน้องคนหนึ่งก็บอกว่า พี่นัญทำไมซื่อ(บื้อ)จังเลย ไม่อร่อยก็เอามาปรุงเติมรสชาติใหม่ได้นี่ เออ จริงด้วยล่ะBig smile และยิ่งมาเห็นแม่น้องซาแมนต้ามีไอเดียที่ทำให้มันอร่อยได้ ถ้ากลับไปอาทิตย์หน้าพี่จะไปซื้อมากินแล้วล่ะ เพราะตัวเองน่ะชอบกินหน่อไม้มากๆBig smileแต่ซื่อ(บื้อ)จริงๆล่ะ
     ขอบคุณมากที่ให้ไอเดียเป็นแนวทางจ้ะBig smile

Edited by Anansiri - 16 Oct 2012 at 02:56
นัญ,1966 Bkk/Högfors,Sweden    
https://www.facebook.com/anansiri.ketpanasiri
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 03:47 - IP: 95.33.109.236 IP Information
Originally posted by Anansiri

แกงเปรอะ

ขวดนี้แหละค่ะที่แม่น้องซาแมนต้าซื้อมาทำแกงเปรอะ(ราคา 2.60 ยูโร)

พี่เคยเห็นที่ร้านไทย แต่ยังไม่เคยซื้อมาลองเลย ตอนที่อยู่ในร้านกำลังยืนเลือกๆและอ่านฉลากอยู่ ก็มีพี่คนไทยคนหนึ่งเข้ามาบอกว่าไม่อร่อยอย่าไปกินเลย ตัวเขาซื้อไปก็เอาไปทิ้ง เราก็เชื่อคนง๊ายง่ายยังไม่ทันเอามาลองกินด้วยตัวเองเลย พอเขาพูดมาก็วางไว้ที่เดิม กลับมาถึงบ้านยังคิดอยากจะกินแกงหน่อไม้ในขวดนัั้น แต่ตอนนั้นเปลี่ยนใจจะกลับไปเอาก็ขับรถมาไกลแล้ว 
  และมีน้องคนหนึ่งก็บอกว่า พี่นัญทำไมซื่อ(บื้อ)จังเลย ไม่อร่อยก็เอามาปรุงเติมรสชาติใหม่ได้นี่ เออ จริงด้วยล่ะBig smile และยิ่งมาเห็นแม่น้องซาแมนต้ามีไอเดียที่ทำให้มันอร่อยได้ ถ้ากลับไปอาทิตย์หน้าพี่จะไปซื้อมากินแล้วล่ะ เพราะตัวเองน่ะชอบกินหน่อไม้มากๆBig smileแต่ซื่อ(บื้อ)จริงๆล่ะ
     ขอบคุณมากที่ให้ไอเดียเป็นแนวทางจ้ะBig smile

อ่านที่พี่นัญเล่ามาแล้วก็อดยิ้มไม่ได้ เพราะพี่นัญอารมณ์ดีมากๆ น้องว่าพี่นัญไม่ซื่อบื้อหรอกค่ะ เพียงแต่ว่า ถ้ายังไม่แน่ใจก็ยังไม่ซื้อมากกว่าBig smile
    อาทิตย์หน้าพี่นัญก็อย่าลืมซื้อติดมือมาด้วยล่ะกัน พี่นัญจะได้ไม่ต้องคิดถึงแกงหน่อไม้ขวดนั้นอีกLOL 
    น้องจำได้ ตอนน้องเด็กๆ แม่ชอบทำแกงหน่อไม้ให้ทานบ่อยมาก จนน้องเบื่อเลย วันไหนที่แม่ทำแกงหน่อไม้ น้องไม่อยากทานข้าวก็ว่าได้ค่ะ 
    แต่พอโตขึ้น และยิ่งย้ายมาอยู่เมืองนอก เห็นแกงหน่อไม้หรืออาหารแบบบ้านๆไม่ได้ น้องแทบจะวิ่งเข้าใส่เลยEmbarrassed
    ขอบคุณพี่นัญมากๆที่เข้ามาทักทาย และทำให้หลายๆคนได้อารมณ์ดีค่ะBig smile

นอนหลับฝันดีค่ะพี่นัญ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 10:24 - IP: 172.30.1.80 IP Information
     ถั่วกวน มีน้องซามาชิกเลดี้ที่ไม่ขอเอ่ยนามได้นำสูตรและรูปถั่วกวนมาแชร์ให้เพื่อนเลดี้อินเตอร์ได้เอาไปลองทำทานกันดู แม่น้องซาแมนต้าก็ต้องขอขอบคุณสมาชิกเลดี้ท่านนี้มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะBig smile
     สูตรถั่วกวน

1.ถั่วเขียวเลาะเปลือก    500   กรัม แช่น้ำ 2  ชั่วโมง
2.น้ำตาล 1/2  ถ้วย
3.กะทิ  1/2  ถ้วย

วิธีทำ
1.นำถั่วเขียวไปนึ่งให้สุก 
2.เมื่อถั่วสุกแล้ว  เอาไปปั่นพร้อมกับกะทิและน้ำตาลให้ละเอียด
3.ตั้งไฟอ่อน กวนให้เข้ากัน  พักให้หายร้อน  กดใส่พิมพ์ได้เลย

ถั่วกวน

ถั่วกวน

Edited by totikky - 17 Oct 2012 at 13:55
Back to Top
voor altijd View Drop Down

Post Options Post Options   Quote voor altijd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 17:33 - IP: 77.170.113.178 IP Information
สวัสดีค่ะน้องติ๊ก เป็นไงบ้างคะ สบายดีนะคะ แล้วน้องซาแมนต้าล่ะคะ กลับจากโรงเรียนเรอะยัง
วันนี้พี่ทำช็อคโกแลตชีสเค้กมาฝากค่ะ ทานกับน้ำชาตอนบ่ายๆ แก้หนาวดีนะคะ ส่วนเมนูของคาวยังคิดไม่ออกเลยค่ะ อาจจะไปทานข้างนอกเพราะแฟนพี่กลับวันนี้ค่ะ แต่ถ้าฝนไม่ตกนะคะ LOL

Never trust the "doubted ones" and never doubt the "trusted ones". You have "real eyes" to realise the "real lies".
Back to Top
wanwisa12 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wanwisa12 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 17:48 - IP: 84.57.183.137 IP Information
สวัสดีทุกๆคนค่ะเอามัฟฟินมะพร้าวช๊อกโกแลตมาฝากค่ะ

ขอความร่วมมือพี่ๆน้องๆช่วยเหลือทหารๆทางภาคใต้ของพวกเราเข้าไปดูและบริจาคเป้ใส่น้ำดื่มและเสื้อกันฝนได้ที่
https://www.facebook.com/rourmdouychouysaamjangwhaadchaidantai
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 18:36 - IP: 172.30.1.80 IP Information
Originally posted by voor altijd

สวัสดีค่ะน้องติ๊ก เป็นไงบ้างคะ สบายดีนะคะ แล้วน้องซาแมนต้าล่ะคะ กลับจากโรงเรียนเรอะยัง
วันนี้พี่ทำช็อคโกแลตชีสเค้กมาฝากค่ะ ทานกับน้ำชาตอนบ่ายๆ แก้หนาวดีนะคะ ส่วนเมนูของคาวยังคิดไม่ออกเลยค่ะ อาจจะไปทานข้างนอกเพราะแฟนพี่กลับวันนี้ค่ะ แต่ถ้าฝนไม่ตกนะคะ LOL

สวัสดีค่ะพี่จา พี่จาเป็นยังไงบ้างสบายดีหรือเปล่า ขอบคุณพี่จาสำหรับเค้กที่เอามาส่งค่ะ น่าทานมากเลย พี่จาทำอาหารเก่งและทำขนมก็เก่ง เห็นว่าวันนี้พี่จาจะไม่เหงาแล้ว ดีใจด้วยนะค่ะ เพราะเห็นพี่จาอยู่บ้านคนเดียวมาหลายวันแน่ะ
     น้องซาแมนต้าไม่ได้ไปโรงเรียน วันนี้น้อง สามีของน้อง และน้องซาแมนต้าต้องเดินทางไปเมืองRüsselsheim และก็มาถึงโรงแรมล่ะ รีบเข้ามาคุยกับพี่จาอย่างไวจ๊ะ
     เริ่มหนาวแล้วพี่จาดูแลสุขภาพด้วยนะ

Edited by totikky - 16 Oct 2012 at 18:36
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 18:44 - IP: 172.30.1.80 IP Information
Originally posted by wanwisa12

สวัสดีทุกๆคนค่ะเอามัฟฟินมะพร้าวช๊อกโกแลตมาฝากค่ะ

สวัสดีค่ะพี่เยาว์ น้องเข้าไปทักทายพี่เยาว์และเพื่อนๆที่บ้านโน้นมาแล้วล่ะ แต่มาก็เพิ่งเข้ามาในกระทู้อาหารบ้านนี้Big smile เห็นมัฟฟินมะพร้าวช็อคโกแลตแล้วหิวเลยค่ะ มัฟฟินน้องชอบนะเพราะทานง่ายดีหยิบมาชิ้นหนึ่งก็อยู่ท้องแล้วBig smile
   ขอบคุณพี่เยาว์มากๆสำหรับมัฟฟินที่เอามาส่งให้เพื่อนๆบ้านนี้ พี่เยาว์ดูแลสุขภาพด้วยนะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2012 at 22:55 - IP: 172.30.1.80 IP Information
     ข้าวต้มกุ้ง น้องสมาชิกเลดี้อินเตอร์ที่ไม่ขอเอ่ยนามได้นำข้าวต้มกุ้งมาส่งให้เพื่อนๆได้มีเมนูไปลองทำทานกันค่ะ ขอบคุณน้องสมาชิกเลดี้ท่านนี้มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

ข้าวต้มกุ้ง

ข้าวต้มกุ้ง

Back to Top
Tiya1986 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tiya1986 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2012 at 00:22 - IP: 58.9.63.14 IP Information
มารับข้าวต้มก่อนนอนค่า เมื่อคืนง่วงจัดนอนเลย วันนี้ก็ง่วงอีกแล้ว
เหนื่อยกะการเดินทางไปทำงาน แต่เวลาทำงานไม่เหนื่อยเลย 
รถติดทั้งเช้าทั้งเย็น จะติดเอาโล่ห์กันรึไงก็ไม่รู้

แวะมาทักทายพี่สาวสุดสวยกะหลานสาวสุดสวยกว่า(อิอิ^^) คิดถึงนะคะ จุ๊บๆๆ^3^
Back to Top
greensport View Drop Down

Post Options Post Options   Quote greensport Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2012 at 01:53 - IP: 172.16.2.172 IP Information
จะไม่เข้ากระทู้นี้ตอนดึกอีกแล้ววววว  ไม่งั้นมีพุงแน่ 
ไปเข้าตอนเช้า แทน กินเยอะๆไปเลย
Don't rush into love, because even in fairy tales, the happy ending takes place on the last page.

Don't let me go cos I will never look back again
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2012 at 08:31 - IP: 172.30.1.80 IP Information
Originally posted by Tiya1986

มารับข้าวต้มก่อนนอนค่า เมื่อคืนง่วงจัดนอนเลย วันนี้ก็ง่วงอีกแล้ว
เหนื่อยกะการเดินทางไปทำงาน แต่เวลาทำงานไม่เหนื่อยเลย 
รถติดทั้งเช้าทั้งเย็น จะติดเอาโล่ห์กันรึไงก็ไม่รู้

แวะมาทักทายพี่สาวสุดสวยกะหลานสาวสุดสวยกว่า(อิอิ^^) คิดถึงนะคะ จุ๊บๆๆ^3^

พี่ก็คิดถึงน้องติ๊เหมือนกัน ถ้าอย่างนั้นก็รีบทำเรื่องมาอยู่ต่างประเทศให้เร็วๆ น้องสาวจะได้ไม่ต้องเบื่อกับเรื่องรถติดทุกๆวัน แถมมีทหารสุดหล่อไว้ให้ได้คุยและเป็นเพื่อนคู่คิดBig smile
    น้องติ๊สบายดีหรือยังค่ะ พี่ตอนนี้อยู่ที่เมืองRüsselsheim นั่งรถใช้เวลา 6 ชั่วโมง น้องซาแมนต้ามาด้วยเลยไม่ได้ไปโรงเรียน 
    แต่น้องซาแมนต้าไข้ขึ้นสูง พี่กับสามีของพี่ก็พาไปหาหมอ เพิ่งกลับมา แล้วก็มาคุยกันน้องติ๊ก่อนนอนจ๊ะ แต่ตอนนี้พี่สบายใจแล้ว คุณหมอบอกมีแค่ไข้ขึ้นสูงอย่างเดียวไม่รุนแรง แค่ให้น้องซาแมนต้าดื่มนำ้เยอะๆ ดื่มน้ำผลไม้มากๆ และเอายาพาราเสียบก้นให้ แล้วไข้จะลดลง
    พี่จะเข้านอนล่ะนะ ส่งน้องสาวเข้านอนตอนดึกเลย ราตรีสวัสดิ์ค่ะน้องติ๊คนสวย วันพรุ่งนี้คุยกันใหม่เนอะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2012 at 08:59 - IP: 172.30.1.80 IP Information
     ข้าวอบเนื้อผงกะหรี่ สูตรและรูปภาพเป็นของน้องสมาชิกเลดี้ที่ไม่ขอเอ่ยนามได้นำมาส่งให้เพื่อนๆเลดี้ในกระทู้นี้ แม่น้องซาแมนต้าก็ต้องขอขอบคุณสมาชิกเลดี้ท่านนี้มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะBig smile
      สิ่งที่ต้องเตรียม
1.ข้าวสาร  2  แก้ว
2.เนื้อสัตว์ ไม่ว่าจะเป็น  หมู ไก่ เนื้อวัว เนื้อแกะ  ตามชอบ
3.เนย  2   ช้อนโต้ะ
4.น้ำมัน  2    ช้อนโต้ะ
5.กะเทียมสับ   3  กลีบ
6.หอมหัวใหญ่  1  หัว
7.พริกหวาน   1   ช้อนโต้ะ
8.ลูกเกด  1   ช้อนโต้ะ
9.แครอท  1 ช้อนโต้ะ
10.งาขาว  1   ช้อนโต้ะ
11.พริกไทย  1   ช้อนชา
12.น้ำปลา   1  ช้อนโต้ะ
13.น้ำตาล   1  ช้อนโต้ะ
14.ผงกะหรี่  2   ช้อนชา

วิธีทำ
1.นำข้าวไปแช่น้ำร้อน  ประมาณ 10 นาที พักให้สะเด็ดน้ำ
2.ใส่เนย น้ำมัน ลงในหม้อ ใส่กระเทียม หอมหัวใหญ่ ผัดพอเหลือง ใส่ผงกะหรี่
3.จากนั้นตามด้วย พริกหวาน ลูกเกด แครอท งาขาว ผัดให้เข้ากัน
4.ใส่เนื้อสัตว์ลงไป ผัดให้พอสุก ใส่ข้าวลงไปผัดให้เข้ากัน  เติมน้ำปลา  พริกไทย น้ำตาล
5.เอาน้ำใส่หม้อประมาณ  3 แก้ว ปิดฝาหม้อ อบไฟอ่อนๆ อบจนน้ำในหม้อแห้ง   ตักเสริฟพร้อมกับแกงกวาได้เลย

ข้าวอบเนื้อผงกะหรี่

ข้าวอบเนื้อผงกะหรี่    
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2012 at 13:08 - IP: 172.30.1.80 IP Information
Originally posted by greensport

ขอบคุณ คุณแม่น้องซาแมนต้า มากๆนะคะ 
ต้องไปหัดทำกับข้าวบ้างสะแล้ว เหมือนจะแพ้เค้า
เค้าทำเป็นหมด ไทย ฝรั่ง 
เรานี่สิ ... 
คุณแม่เคยบอกว่า ต้องหัดทำไว้ วันนึงไปเจอแม่ผัวขึ้นมา
แต่ตอนนี้ก็ยังคงอีกไกล ฮ่าๆๆๆๆๆ

แต่ก็ขอบคุณมากๆๆๆๆๆนะคะ
ถ้ามีโอกาสได้ทำแล้วจะเอาผลงานมาให้ชมคะ

ปล. น้องคนนี้ชื่อ กรีนสปอร์ต นะคะ ^^ 

สวัสดีค่ะ คุณ กรีนสปอร์ต 
     แม่น้องซาแมนต้าต้องขอโทษที่เข้ามาคุยด้วยช้าไปหน่อย เพราะว่าไม่ได้อยู่ที่คอนโด เดินทางมาทำงานกับสามีอีกเมืองหนึ่ง และอินเตอร์เน็ตที่นี่ก็เข้าไม่ค่อยได้ พอมีโอกาสก็รีบเข้ามาทักทายคุณ กรีนสปอร์ตเลย(ชื่อน่ารักดีค่ะ)
     ถ้าทำอาหารแล้วอย่าลืมเอามาแชร์ให้เพื่อนได้เห็นกันนะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

Have a nice dayค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote greensport Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2012 at 14:28 - IP: 172.16.2.172 IP Information

Originally posted by greensport

ขอบคุณ คุณแม่น้องซาแมนต้า มากๆนะคะ 
ต้องไปหัดทำกับข้าวบ้างสะแล้ว เหมือนจะแพ้เค้า
เค้าทำเป็นหมด ไทย ฝรั่ง 
เรานี่สิ ... 
คุณแม่เคยบอกว่า ต้องหัดทำไว้ วันนึงไปเจอแม่ผัวขึ้นมา
แต่ตอนนี้ก็ยังคงอีกไกล ฮ่าๆๆๆๆๆ

แต่ก็ขอบคุณมากๆๆๆๆๆนะคะ
ถ้ามีโอกาสได้ทำแล้วจะเอาผลงานมาให้ชมคะ

ปล. น้องคนนี้ชื่อ กรีนสปอร์ต นะคะ ^^ 

สวัสดีค่ะ คุณ กรีนสปอร์ต 
     แม่น้องซาแมนต้าต้องขอโทษที่เข้ามาคุยด้วยช้าไปหน่อย เพราะว่าไม่ได้อยู่ที่คอนโด เดินทางมาทำงานกับสามีอีกเมืองหนึ่ง และอินเตอร์เน็ตที่นี่ก็เข้าไม่ค่อยได้ พอมีโอกาสก็รีบเข้ามาทักทายคุณ กรีนสปอร์ตเลย(ชื่อน่ารักดีค่ะ)
     ถ้าทำอาหารแล้วอย่าลืมเอามาแชร์ให้เพื่อนได้เห็นกันนะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

Have a nice dayค่ะ

เหมือนกันคร่าาา ไม่ต้องเรียกคุณก็ได้ แหะๆๆๆ
Don't rush into love, because even in fairy tales, the happy ending takes place on the last page.

Don't let me go cos I will never look back again
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2012 at 15:34 - IP: 172.30.1.80 IP Information

เหมือนกันคร่าาา ไม่ต้องเรียกคุณก็ได้ แหะๆๆๆ
[/QUOTE]

OK.ค่ะ ว่างๆก็เข้ามาคุยกันได้เสมอนะBig smile ตอนนี้แม่น้องซาแมนต้าก็ยังไม่ได้กลับไปคอนโดเลย ยังอยู่ที่โรงแรมกับลูกสาว ส่วนสามีไปทำงานตั้งแต่เช้าแล้ว 
     ถ้าแม่น้องซาแมนต้าได้กลับจะรีบทำอาหารมาอัพเดทกระทู้ แต่ตอนนี้ได้น้องสมาชิกเลดี้เข้ามาส่งอาหารและก็มีพี่ๆเอาอาหารมาส่ง ก็ทำให้กระทู้ได้อัพเดทอ่ะค่ะBig smile
     กรีนสปอร์ตอยู่ประเทศไหนค่ะ แม่น้องซาแมนต้าอยู่เยอรมันนีทางภาคเหนือ

Edited by totikky - 17 Oct 2012 at 17:12
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2012 at 16:00 - IP: 172.30.1.80 IP Information
     ตำมั่ว แม่น้องซาแมนต้าได้ทำตำมั่วทานก่อนที่จะเดินทางมาทำงานกับสามีอีกเมืองหนึ่ง วันนี้เข้าเน็ตได้ก็เลยเอามาแชร์ให้เพื่อนๆเลดี้ได้เอาไปลองทำทานกันดูค่ะ
     วิธีการทำก็เหมือนตำส้มตำ เพียงแต่ว่า เรามีอะไรอยู่ในตู้เย็นหรืออยู่ในครัวเราก็หยิบมาใส่หลายๆอย่าง และตำที่ได้ออกมาเห็นเขาเรียกกันว่าตำมั่ว แม่น้องซาแมนต้าก็เรียกตามบ้าง
     ไอเดียตำมั่วนั้น แม่น้องซาแมนต้าได้มาจากคุณพี่เยาว์ ที่มีอยู่วันหนึ่งพี่เยาว์เอาตำมั่วมาส่งให้เพื่อนๆในกระทู้นี้ แม่น้องซาแมนต้าก็ต้องขอขอบคุณ คุณพี่เยาว์ มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

Have a nice dayค่ะเพื่อนเลดี้
     ตำมั่ว

ตำมั่ว

Back to Top
wendy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wendy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2012 at 18:28 - IP: 217.225.249.182 IP Information
ทำไมแม่น้องซาแมนต้าขยันจริง เป็นแฟนคลับอยู่แบบแอบซุ่มเพราะรู้สึกว่าแฟนคลับเยอะมาก  ลูกสาวก็น่ารัก
wanyen
Back to Top

Post Options Post Options   Quote greensport Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2012 at 18:40 - IP: 172.16.2.172 IP Information
ยังเรียนอยู่ไทย แต่มีแพลนอยากไปเรียนต่อวิศวะ ที่เยอรมันเหมือนกัน
ผู้ชายเยอรมันหล่อมากกกกกก ฮ่าๆๆๆ เพื่อนมาแลกเปลี่ยนจากเยอรมันคะ อาหารก็อร่อยมาก มี2ร้านที่ กทม.ชอบมากๆๆๆ พาคุณพ่อไปกิน พ่อบอก โหหหเลย  มีที่ เกอเธ่ กับ german old beer house 

ส่วนผู้ชายเยอรมันหล่อขนาดไหน ก็  ขอบายคะ
หิ้วที่รักมาจาก ซิดนี่ย์คะ แต่เป็นคนกีวี่สะงั้น ฮ่าๆๆๆ
เดี๋ยวว่าจะย้ายกลับไปอยู่คอนโดแล้ว (ตอนนี้อยู่หอคะ) 
อยากมีครัวไว้หัดทำกับข้าว ถ้าทำได้ครึ่งนึงของแม่น้องซาแมนต้านี่ สงสัยจะมัดใจได้ทั้งบ้าน ฮ่าๆๆ ไปๆมาๆ ตอนนี้เค้าทำกับข้าวเก่งกว่าอีก 

Back to Top
Tiya1986 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tiya1986 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2012 at 22:41 - IP: 115.87.182.183 IP Information
น้องซาแมนต้าหายไวๆ นะจ๊ะ ติ๊อาการดีขึ้นเยอะแล้วค่ะพี่ติ๊ก แต่ดันเหมือนไข้จะกลับ
คงเพราะ ปจด. ใกล้จะมาเต็มทีแล้วเลยอาการไม่ค่อยดี แต่ก็เป็นแบบนี้ทุกเดือนจนชินแล้วค่ะ

แวะมารับเมนูตำมั่วก่อนนอน อิอิ ไม่เคยกินตำมั่วมาก่อนเลยค่ะ ไม่กล้าลอง กลัวอาหารเป็นพิษอีก
ถ้าได้วันหยุดยาวๆ เมื่อไหร่จะลองบ้างค่ะ จะได้มีเวลาพักผ่อนยาวๆ อิอิ^^
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Oct 2012 at 01:34 - IP: 95.33.36.20 IP Information
     ตอนนี่แม่น้องซาแมนต้ากลับมาถึงคอนโดเรียบร้อยแล้ว และก็นั่งรถจนรากงอกเลยค่ะ 6 ชั่วโมงBig smile 
     ขอบคุณทุกๆคอมเม้นท์ของเพื่อนๆเลดี้อินเตอร์มากๆค่ะ วันพรุ่งนี้แม่น้องซาแมนต้ามีเวลาและจะเข้าไปตอบเพื่อนๆเลดี้ให้เร็วที่สุด แต่ตอนนี้ขอตัวพักก่อนนะค่ะ
     ปล.ขออนุญาติเพื่อนๆเลดี้ขอนอกเรื่องเกี่ยวกับอาหารนิดนึง แม่น้องซาแมนต้าเห็นดอกไม้สวยๆตอนไปเยี่ยมปู่ของน้องซาแมนต้าเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา แม่น้องซาแมนต้าเลยถ่ายรูปมาฝากทุกๆคนค่ะ

Back to Top
amorre View Drop Down

Post Options Post Options   Quote amorre Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Oct 2012 at 02:29 - IP: 82.152.80.85 IP Information
สวัสดีค่ะ แม่น้องซาแมนต้า วันนี้พี่เอา อัลม่อนแอปเปิ้ลพุดดิ้งมาฝากค่ะ สูตรนี้เป็นสูตร gluten free น่าตาไม่สวยแต่อร่อยค่ะ ที่สำคัญ ใช้แอปเปิ้ลที่ปลูกเองจากสวนค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Oct 2012 at 02:46 - IP: 95.33.36.20 IP Information
Originally posted by amorre

สวัสดีค่ะ แม่น้องซาแมนต้า วันนี้พี่เอา อัลม่อนแอปเปิ้ลพุดดิ้งมาฝากค่ะ สูตรนี้เป็นสูตร gluten free น่าตาไม่สวยแต่อร่อยค่ะ ที่สำคัญ ใช้แอปเปิ้ลที่ปลูกเองจากสวนค่ะ

ขอบคุณมาค่ะพี่amorre พอบอกว่าเป็นเค้กแอปเปิ้ล น้องก็ชอบแล้วน่าอร่อยมากค่ะ พี่amorreใช้แอปเปิ้ลของตัวเองอีกต่างหากBig smile น้องของพี่amorre 3 ชิ้น ให้น้องเอง ให้สามีของน้อง และให้น้องซาแมนต้าค่ะ ถ้าบ้านเราอยู่ใกล้กันป่านนี้น้องยืนอยู่หน้าบ้านพี่แล้วล่ะ ขอไปทานถึงที่เลย

Back to Top
oranit View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oranit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Oct 2012 at 03:04 - IP: 86.130.13.32 IP Information
สวัสดีคะพี่ติ๊กนานแล้วไม่ได้แวะเข้ามาบ้านนี้เลย แต่ยังอบอุ่นเหมือนเดิม
สบายดีนะคะพี่และน้องซาแมนต้า Smile ช่วงนี้นิดท้องใหญ่อืดมากคะ นั่งจิ้มคอมก้อลำบากขึ้น เลยไม่ค่อยได้เข้ามาเม้นในเลดี้เท่าไหร่แต่เข้ามาอ่านประจำคะ
ฝากไนท์ๆสาวๆคนอื่นด้วยนะคะ

http://asianflavourswithoranit.blogspot.com/

Back to Top
Anansiri View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Anansiri Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Oct 2012 at 03:10 - IP: 176.68.187.150 IP Information

แวะมาดูอาหาร-ขนมเช่นเคยค่ะ วันนี้ได้ดูดอกไม้สวยงามด้วยSmile
นัญ,1966 Bkk/Högfors,Sweden    
https://www.facebook.com/anansiri.ketpanasiri
Back to Top

Post Options Post Options   Quote totikky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Oct 2012 at 11:14 - IP: 95.33.37.25 IP Information
Originally posted by Anansiri

แวะมาดูอาหาร-ขนมเช่นเคยค่ะ วันนี้ได้ดูดอกไม้สวยงามด้วยSmile

สวัสดีตอนเช้าวค่ะพี่นัญ พี่นัญไปทำงานแล้วมั่ง เมื่อวานน้องเพิ่งกลับมาถึงคอนโดประมาณ ทุ่มกว่าๆ แต่เหนื่อยมากเลยไม่ได้เข้าไปคุยกับพี่ที่บ้านโน้น 
     ขอบคุณพี่นัญมากค่ะ พี่แวะเข้ามาทักทาย น้องเข้าไปคุยกับพี่ที่บ้านโน้นเลยดีกว่าเนอะ

(แม่น้องซาแมนต้าจ๊ะ)
Back to Top
Page  <1 4647484950 282>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.414 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters