Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฝรั่งเศส / France
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่าติดตามคู่สมรส ระยะสั้น
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่าติดตามคู่สมรส ระยะสั้น

Author
annythai View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote annythai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่าติดตามคู่สมรส ระยะสั้น
    Posted: 01 Aug 2012 at 12:12 - IP: 223.205.233.198 IP Information

เตรียมยื่นเอกสารวันจันทร์คะ ที่ TLS

1.ใบสมัครขอวีซ่าพำนักระยะสั้น
2.รูปถ่าย 2 แผ่น
3.หนังสือเดินทาง(ฉบับจริง)
4.หนังสือเดินทาง(สำเนา)
5.สมุดครอบครัว
6.สำเนาหนังสือเดินทางแฟน
7.สำเนาบัตรประชาชนแฟน
7.หนังสือเชิญจากแฟน เขาพิมพ์เป็นภาษาฝรั่งเศส และมีลายเชนต์คะ
8.ปลิ้นรูปถ่ายที่แฟนมาเมืองไทย ภาพถ่ายกับเรากับครอบครัวเรา ตอนไปเที่ยวและอยู่ที่บ้าน (จำเป็นไหมคะ)
9.ปลิ้นการพูดคุยใน msn
10.เอกสารการโอนเงินผ่าน เวสเทินยู
อยากถามเพื่อนเพื่อนพี่พี่สใภ้ ฝรั่งเศส ยากไหมคะกว่าจะได้ วีซ่า และขอครั้งแรก 3 เดือนจะผ่านไหมคะ
ต้องมีเอกสารอะไรเพิ่มเติมอีกไหมคะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

Edited by annythai - 03 Aug 2012 at 12:29
i am anny
nice to meet you
Back to Top
Katleeya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Katleeya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Aug 2012 at 19:49 - IP: 2.14.171.196 IP Information

มาช่วยตอบจากประสบการณ์ของพี่ วีซ่าติดตามคู่สมรส นั่นหมายถึงน้องได้จดทะเบียนสมรสกับชาวฝรั่งเศสโดยถูกต้องตามกฎหมาย หมายถึงที่ที่สำนักงานเขต และที่สถานทูตฝรั่งเศสแล้วใช่ไหมค่ะ  เอกสารพวกรูปถ่ายหรือเอกสารทางการเงินพี่ไม่ได้ใช้ค่ะ และการทำวีซ่าติดตามคู่สมรสไม่ว่าจะเป็นระยะสั้นหรือระยาวไม่ยากเลยเพียงแค่ระยะยาวน้องต้องผ่านกระบวนการทดสอบเรื่องภาษากับโอฟี่ก่อนเท่านั้นเอง และอีกอย่างพี่ยังไม่เคยได้ยินการปฏิเสธวีซ่าติดตามคู่สมรสที่เป็นพลเมืองของฝรั่งเศสค่ะ เอกสารใช้ไม่กี่อย่างค่ะไปหาในกระทู้ปักหมุดที่สะไภ้ฝรั่งท่านอื่นได้แชร์กันไว้ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote annythai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Aug 2012 at 09:16 - IP: 223.205.233.175 IP Information
ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยตอบ แอนจดทะเบียนเรียบร้อยแล้วคะและได้รับสมุดครอบครัวแล้วคะ และจะยื่นวีซ่าวันจันทร์นี้คะ แต่อยากถามเกี่ยวกับการขอวีซ่าติดตามคู่สมรสระยะสั้น เราจำเป็นไหมต้องไปยื่นเองคะ พอดีจะให้เอเจนซี่เป็นคนยื่นเอกสารขอวีซ่าให้คะ หรือว่าเราต้องยื่นด้วยตัวเองเท่านั้นคะ ช่วยตอบด้วยนะคะ
i am anny
Back to Top
Katleeya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Katleeya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Aug 2012 at 15:04 - IP: 2.14.171.196 IP Information
แล้วแต่สะดวกเลยน้อง เพราะบางคนอยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวกมาด้วยตัวเอง แต่ถ้าน้องไม่ลำบากในการเดินทางพี่แนะนำมายื่นเองดีกว่า เผื่อเอกสารขาดตกบกพร่องตรงไหนจะได้รู้ม้วนเดียวจบ เอกสารเอามาเผื่อเหลือดีกว่าเผื่อขาด อันไหนเค้าไม่ใช้ก็เอากลับบ้านไปไม่เสียหายอะไรค่ะ เพราะฝรั่งเศสเค้าเน้นเอกสารเป็นหลัก ขอให้น้องได้รับข่าวดีไวๆ จ้า รีบๆมาตอนนี้อากาศกำลังดีBig smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote annythai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Aug 2012 at 21:03 - IP: 223.207.33.172 IP Information
Originally posted by Katleeya

แล้วแต่สะดวกเลยน้อง เพราะบางคนอยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวกมาด้วยตัวเอง แต่ถ้าน้องไม่ลำบากในการเดินทางพี่แนะนำมายื่นเองดีกว่า เผื่อเอกสารขาดตกบกพร่องตรงไหนจะได้รู้ม้วนเดียวจบ เอกสารเอามาเผื่อเหลือดีกว่าเผื่อขาด อันไหนเค้าไม่ใช้ก็เอากลับบ้านไปไม่เสียหายอะไรค่ะ เพราะฝรั่งเศสเค้าเน้นเอกสารเป็นหลัก ขอให้น้องได้รับข่าวดีไวๆ จ้า รีบๆมาตอนนี้อากาศกำลังดีBig smile

ขอบคุณมากคุณ ตอนนี้แอนให้เอเจนซี่ยื่นให้เรียบร้อยแล้วคะ เพียงแต่ตอนนี้รอผลว่าผ่านหรือไม่ผ่าน

รอลุ้นอยู่คะ ถ้าไม่ผ่านคงเสียใจมาก คิดถึงแฟน แฟนแอนร้องไห้ทุกวันเลยสงสารแฟนมากเพราะเขาอยู่กับแมวหนึ่งตัว  พี่ชื่ออะไรคะ แล้วเมืองอะไรในฝรั่งเศสคะ
i am anny
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.223 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters