Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฮอลแลนด์ / Holland > * สะใภ้ ฮอลแลนด์
  New Posts New Posts RSS Feed: ข้อมูลการขอวีซ่าท่องเที่ยวฮอลแลนด์
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ข้อมูลการขอวีซ่าท่องเที่ยวฮอลแลนด์

Page  123 8>
Author
beer-sj View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote beer-sj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ข้อมูลการขอวีซ่าท่องเที่ยวฮอลแลนด์
    Posted: 08 Aug 2012 at 17:48 - IP: 212.83.84.206 IP Information
กระทู้นี้นะครับ เบียร์จะขอมาอธิบายขั้นตอนการขอ วีซ่าท่องเที่ยว (โดยมีแฟนหรือญาติของแฟนเป็นคนเชิญ) อย่างละเอียด รวมทั้งเอกสารต่างๆที่ต้องใช้ และการรายงานตัวเมื่อมาถึงนะครับ

อันดับแรก เราจะมาพูดถึงขั้นตอนการขอวีซ่าที่สถานฑูตเนเธอร์แลนด์กันก่อนนะครับ
1. เข้าไปที่ http://www.vfsglobal.com/netherlands/thailand/thai/index.html  แล้ว ดาว์โหลดใบชำระเงินจากนั้นกรอกรายละเอียดนำใบชำระเงินกับหน้าสำเนา passport ของเราไปชำระเงิน 480 บาท ได้ที่ธนาคารกรุงศรีอยุธยาทุกสาขา

อันดับสอง รอ 1 วัน หลังจากที่ชำระเงินไปแล้ว เข้าไปที่ http://www.vfsglobal.com/netherlands/thailand/Scheduleonlineappointment.html เพื่อไปเลือกวันที่สะดวกในการไปสัมภาษณ์ที่สถานฑูตครับ หลังจากนั้นก็ print เอกสารวันนัดสัมภาษณ์แล้วก็นำไปด้วย

ตอนนี้เราจะมาพูดถึงเอกสารกันบ้างนะครับ
 - เอกสารของผู้เชิญที่เราต้องเตรียม
1. หนังสือเชิญที่มีตราประทับ Gemeente

2. เอกสารอธิบายความสัมพันธ์ ตัวนี้จะช่วยได้มากในกรณีที่ยื่นวีซ่าครั้งแรกนะครับ ถ้าจะเขียนถึง 2-3 หน้าก็ต้องเขียน หรือ พิมพ์ก็ได้

3. สำเนา passport ของแฟนหรือผู้เชิญ

4. หน้า passport ที่มีตราประทับว่าแฟนเคยมาที่เมืองไทย อันนี้สำคัญมาก เพราะว่าหลายๆคู่ยังไม่เคยเจอกัน แล้วแฟนไม่เคยมาหาแล้วมาขอวีซ่า ส่วนใหญ่วีซ่าจะถูกปฏิเสธหมด (ครั้งแรกของผมก็โดนปฏิเสธ)

5. สัญญาว่าจ้างของแฟนหรือผู้เชิญที่มากกว่า 12 เดือน ในกรณีที่สัญญาว่าจ้างไม่ถึง 12 เดือนนั้นจะต้องให้แฟนไปขอบริษัทที่เค้าทำงานอยู่ให้ออกหนังสือรับรองว่าจะว่าจ้างต่อหลังจากสัญญาว่าจ้างสิ้นสุดลง

6. Statement ย้อนหลัง 3 เดือนล่าสุดของผู้เชิญ
***เอกสารทั้งหมดของผู้เชิญใช้เป็นสำเนาได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นตัวจริง

คราวนี้มาดูเอกสารของเราที่จะต้องเตรียมกันบ้างนะครับ
1. หนังสือเดินทางที่มีอายุเหลืออย่างน้อยอีก 6 เดือน พร้อมสำเนา

2. รูปถ่ายขนาด 2 นิ้ว จำนวน 2 รูป

3. Visa application form ดาวน์โหลดได้จาก http://www.minbuza.nl/en/appendices/services/consular-services/visa/visas-for-the-netherlands-schengen-visas/applying-for-a-schengen-visa/visa-application-form-schengen-2011.html พร้อมค่าธรรมเนียมวีซ่า 60 ยูโร

4. เอกสารยืนยันการจองตั๋วเครื่องบิน (อย่าเพิ่งซื้อนะครับ) ถ้าซื้อตั๋วกับ Agency ต่างๆบอกเค้าว่าจะเอาไปขอวีซ่า เค้าจะรู้

5. ประกันการเดินทางที่มีวงเงินครอบคลุม 30000 Euro หรือ 1500000 บาท โดยดูรายชื่อบริษัทประกันภัยที่สถานฑูตอนุญาตได้ที่ http://thailand.nlembassy.org/appendices/products_and_services/consular_services/visa_application_in_thailand/list-of-travel-insurance-companies.html (อันนี้ต้องซื้อเลย ในกรณ๊ที่วีซ่าไม่ผ่านบริษัทประกันจะคืนค่าวีซ่าให้ โดยหักค่าธรรมเนียม ทั้งนั้นกรุณาสอบถามบริษัทประกันที่ท่านเลือกใช้ )

* ในกรณีที่ขอวีซ่าครั้งแรก
   - เอกสารพวกรูปถ่ายที่ถ่ายคู่กัน อีเมลล์ ข้อความต่างๆ ถ้ามี ควรที่จะนำไปแสดงให้หมดเพื่อเป็นการยืนยันถึงความสัมพันธ์

** ในกรณีที่ทำงาน ก็ต้องมีใบรับรองว่าบริษัทอนุญาตให้ล่างานได้กี่วัน ตั้งแต่วันไหน ถึง วันไหน เป็นภาษาอังกฤษ ส่วน กรณีที่ไม่ได้ทำงานก็บอกไปว่าไม่ได้ทำงาน แล้วถ้าแฟนส่งเงินให้ใช้ก็นำเอกสารหลักฐานการโอนเงิน เพิ่มเติมเข้าไปแทน

*** เอกสารที่กล่าวมาทั้งหมด ต้องทำสำเนาไว้อีก 1 ชุด นะครับ แล้วพกติดตัวมาด้วยเมื่อมาถึงเนเธอร์แลนด์ เพราะส่วนใหญ่ ตม.จะขอดู

Edited by beer-sj - 10 Nov 2013 at 00:00
If my only crime is love...
For that I will pay a price
The world may turn it's back
But It can never take my pride...
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beer-sj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Aug 2012 at 18:42 - IP: 77.248.112.13 IP Information
คราวนี้มาถึงวันสัมภาษณ์นะครับ ควรจะไปก่อนเวลาอย่างน้อยครึ่งชั่วโมง  พอเข้าไปก็จะมีเจ้าหน้าที่คอยจัดคิวให้ แล้วก็สัมภาษณ์ การสัมภาษณ์นั้นเจ้าหน้าที่คนไทยจะเป็นคนสัมภาษณ์ทั้งหมด และ สัมภาษณ์ เป็นภาษาไทย ให้ตอบไปตามความจริงครับ อย่าไปกลัว หรือกังวล และที่สำคัญที่สุดคือ อย่าโกหก เพราะเจ้าหน้าที่จะจับได้ทันที เนื่องจากพวกเค้าเหล่านั้นทำงานตรงนี้กันมานาน พอสัมภาษณ์เสร็จเจ้าหน้าที่ก็จะให้ชำระค่าธรรมเนียม 60 ยูโร เป็นเงิน บาท นะครับ แล้วก็จะให้เราเขียนที่อยู่จ่าหน้าซองจดหมาย รอผลอนุมัติ 3-5 วันทำการ หลังจากนั้นก็จะส่ง passport กลับคืนมาให้เราทางไปรษณีย์ แต่จะมีอีเมลล์มาบอกว่าผลการอนุมัติเสร็จสิ้นแล้ว แต่เราจะไม่สามารถรู้ได้ว่าวีซ่าจะผ่านหรือไม่จนกว่าจะได้รับ passport แล้วเปิดดู

ในหัวข้อนี้นะครับจะกล่าวถึงการรายงานตัวเมื่อมาด้วยวีซ่าท่องเที่ยวเที่ยวเมื่อมาถึงเนเธอร์แลนด์

ในใบแนบที่แนบมากับวีซ่าระบุว่าจะต้องไปรายงานตัวภายใน 72 ชม เมื่อมาถึง แต่ทางที่ดีควรจะให้แฟนหรือผู้เชิญนั้นโทรไปจองคิวล่วงหน้านะครับ โดยการรายงานตัวนั้นเป็นสิ่งที่สำคัญมากๆเพราะมันจะมีผลเมื่อต้องการที่จะสอบ mvv visa เพื่อมาอยู่ที่นี่ถาวร ห้ามลืมไปรายงานตัวเด็ดขาด

ในเมืองใหญ่ๆนั้นปัจจุบันสามารถรายงานตัวผ่าน website ได้แล้ว แต่บางเมืองนั้นยังทำไม่ได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นนะครับต้องให้แฟนหรือผู้เชิญเป็นคนหาข้อมูลเพิ่มเติมด้วยเช่นกัน

เมื่อไปรายงานตัวนั้น จะต้องเตรียมเอกสารไปให้ Alian police ดูดังนี้คือ ตั๋วเครื่องบิน และ ประกันการเดินทาง พร้อมกับทั้ง passport โดยเมื่อรายงานตัวแล้วก็จะมี sticker หน้าตาแบบนี้แปะไว้ที่ passport ของเรา

พร้อมกับได้ใบ แบบนี้มา 

ซึ่งกระดาษใบนี้ก็สำคัญมากห้ามหาย เพราะเราจะต้องกับไว้จนวันที่เราเดินทางกลับ แล้วยื่นให้กับ ตม. ตม.จะเป็นคนเก็บไว้ เพื่อเป็นการยืนยันว่าเราได้ออกนอกประเทศแล้ว ซึ่งกระดาษอันนี้ก็มีผลกับ MVV อีกเช่นกัน เพราะฉะนั้นต้องเก็บไว้ให้ดีนะครับ
But It can never take my pride...
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beer-sj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Aug 2012 at 18:57 - IP: 77.248.112.13 IP Information
ในหัวข้อนี้จะกล่าวถึงการลงทะเบียนผ่าน website นะครับ
อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นว่าบางเมืองใหญ่ๆนั้นสามารถลงทะเบียนผ่าน website ได้แล้ว เพราะฉะนั้นก็จะไม่มี sticker อย่างข้างบนแปะไว้บน passport 

การลงทะเบียนผ่าน website นั้น ให้เข้าไปที่ www.politie.nl อันนี้อาจจะต้องให้คุณแฟนเป็นคนจัดการให้เพราะเป็นภาษาดัตซ์ หลังจากนั้นหาเมืองที่ตนเองอาศัยอยู่แล้วก็เลือกหัวข้อ Alian แล้วก็เลือกที่หัวข้อ  Registration for temporary stay จากนั้นก็กรอกรายละเอียดต่างๆลงไป  

อันนี้เป็นตัวอย่างเมืองที่ผมอาศัยอยู่ ขอย้ำนะครับ ว่าท่านต้องเลือกเมืองที่ท่่านอาศัยเท่านั้นในการลงทะเบียน

หน้าตาการลงทะเบียนก็จะประมาณแบบนี้ครั http://www.politie.nl/Kennemerland/vreemdelingen/formulieruitlegenmetvisum.asp

และการลงทะเบียนก็จะสามารถลงได้เมื่อท่านมาถึง เนเธอร์แลนด์แล้วเท่านั้นนะครับ ไม่งั้นท่านก็จะต้องลงใหม่ เมื่อกรอกข้อมูลเสร็จรอ 1-2 วัน ก็จะมี เอกสารส่งมาให้ทางไปรษณีย์หน้าตาแบบนี้

ซึ่งใบนี้ก็ต้องคืนให้ ตม. ห้ามหาย ห้ามลืม

ส่วนสองใบนี้ก็จะเป็นเอกสารอธิบายว่าท่านได้ลงทะเบียนแล้ว แล้วก็วันสุดท้ายที่ท่านสามารถอาศัยอยู่ได้ใน เนเธอร์แลนด์

เนื่องจากว่าผู้ที่ลงทะเบียนผ่านทาง website นั้นจะไม่มี sticker ติดที่ passport ของเราอีกต่อไป ผมขอแนะนำว่า เอกสารชุดนี้ควรเก็บรักษาไว้อย่างดี เพราะว่าจะสามารถใช้เป็นเอกสารอ้างอิงได้ในการยื่นเรื่องขอ MVV ในอนาคต

พิ่มเติมเรื่องสายการบินครับ Wink

สายการบินที่บินตรง จาก กรุงเทพฯ มา อัมสเตอดัมมหานคร Tongue มีดังนี้ครับ 

KLM สายการบินแห่งชาติ เนเธอร์แลนด์ บินตรงทุกวัน สะสมไมล์กับ Skyteam

ออกจากไทยประมาณ 12.30 ถึง อัมสเตอดัมวันเดียวกันประมาณ 18.30 ใช้เวลาบิน 12 ชม. 

ออกจาก อัมเตอดัมประมาณ 17.50 ถึงกรุงเทพ วันถัดไป ประมาณ 09.40

(เวลาเปลี่ยนตาม Schedule summer & winter time )

China Airlines สายการบินแห่งชาติ ไต้หวัน บินตรงทุกวัน สะสมไมล์กับ Skyteam

ออกจากไทยประมาณ 02.30 (เช็คอินก่อนเที่ยงคืน) ถึงอัมสเตอดัมวันเดียวกัน ประมาณ 09.30 ใช้เวลาบินประมาณ 12 ชม.

ออกจาก อัมสเตอดัมประมาณ 14.30 ถึงกรุงเทพ วันถัดไปประมาณ 06.15

EVA Air สายการบินไต้หวัน บินอาทิตย์ละ 3 วันคือ อังคาร, พฤหัสบดี, เสาร์ สะสมไมล์กับ Eva air โดยตรง

ออกจากไทยประมาณ 12.30 ถึงอัมสเตอดัมวันเดียวกันประมาณ 19.30 ใช้เวลาบินประมาณ 12.00 ชม

ออกจาก อัมสเตอดัมประมาณ 21.40 ถึงกรุงเทพวันถัดไปประมาณ 13.40

*ทั้ง 3 สายการบินมีทีวีส่วนตัวทุกที่นั่ง อาหารอร่อย (KLM ไม่ทราบเพราะไม่เคยบินครับ)

** ถ้าบินกับ China airlines จะได้ไมล์ประมาณ 9,XXX ไมล์ต่อครั้ง  ซึ่งครั้งต่อไปถ้าจะบินมาอีกสามารถใช้ไมล์ 7000 ไมล์ เพื่อลดราคาค่าตั๋วได้ประมาณ 1200 บาท
ใช้ไมล์ 12500 ไมล์ ลดค่าตั๋วประมาณ 2400 บาท ด้วยครับ แต่ต้องจองตั๋วผ่าน เวปไซต์โดยตรงของ China Airlines เท่านั้นครับ

สายการบินที่ไม่ได้บินตรง ก็จะมี Emirates เปลี่ยนเครื่องที่ ดูไบ รอเปลี่ยนเครื่องไม่นาน ได้บิน Airbus A380 เครื่องบินที่ใหญ่ที่สุดในโลกตอนนี้ด้วยLOL

หรือ Lufthansa เปลี่ยนเครื่องที่ Frankfurt, Finnair เปลี่ยนเครื่องที่ Helsinki ถ้าเน้นแบบประหยัดๆ ไม่เน้นอะไรมากแค่ถึงก็พอแนะนำ Aeroflot เปลี่ยนเครื่องที่ Moscow ครับ ราคาจะอยู่ประมาณ 28,XXX - 32,XXX แล้วแต่ช่วงครับ

จบแล้วครับ เยอะเนอะ...ประเทศนี้...OuchOuchOuch

Edited by beer-sj - 14 Oct 2012 at 01:42
Back to Top
Cat1975 View Drop Down
PR สะใภ้ ฮอลแลนด์

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Aug 2012 at 22:51 - IP: 94.209.247.223 IP Information
ขอบคุณมากจ้าน้องเบียร์ที่สละเวลา  Smile
Before you judge me,make sure you are perfect !!
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beer-sj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Aug 2012 at 00:26 - IP: 77.248.112.13 IP Information
ไม่เป็นไรจร้า  Tongue
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Aug 2012 at 03:18 - IP: 94.209.247.223 IP Information
ขอแจ้งให้สมาชิกและขาจรให้ทราบว่าถ้าใครมีคําถามอะไรก็ตามที่เกี่ยวกับวีซ่าท่องเที่ยว  ถ้าอยากแชร์หรืออยาก update ข้อมูลใหม่ๆ  รบกวนให้ช่วยโพสในกระทู้ปักหมุดอันนี้เท่านั้นนะคะ  จะได้เป็นการประหยัดพื้นที่ของทางเว็ป  บวกกับข้อมูลเกี่ยวกับวีซ่าท่องเที่ยวจะได้ไม่กระจัดกระจาย   ขอความร่วมมือด้วยนะคะ  สําหรับสมาชิกที่ชอบตั้งกระทู้ใหม่ต่อ 1 คําถาม  ถ้าพิจารณาดูแล้วว่าไม่ให้ความร่วมมือกับที่ขอร้องมา  PR ขอสงวนสิทธิ์ในการไม่เข้าไปตอบคําถามนะคะ  เพราะถือว่าได้แจ้งมาในนี้แล้ว  ขอขอบคุณทุกคนล่วงหน้าที่ให้ความร่วมมือค่ะ
Before you judge me,make sure you are perfect !!
Back to Top
Plammyph View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Plammyph Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Sep 2012 at 01:22 - IP: 58.10.10.21 IP Information
สวัสดีค่ะพี่ๆเพื่อนๆทุกคนวันนี้ผึ้งขออนุญาตเข้ามาแบ่งบันข้อมูลหลังจากการที่ผึ้งไปยื่นวีซ่าท่องเที่ยวระบบใหม่ค่ะ ครั้งนี้ถือเป็นการขอวีซ่าท่องเที่ยวครั้งที่ 2 ของผึ้งค่ะ ครั้งแรก (2011) และครั้งที่ 2 (2012)  ในรอบนี้ทางสถานทูตมีการเปลี่ยนแปลงระบบขั้นตอนการทำงานใหม่  ตอนแรกผึ้งก็แอบงงๆ เพราะว่ามันไม่เหมือนครั้งแรกที่เคยทำ แถมผึ้งยังแอบมีปัญหาเล็กน้อยในเรื่อง Statement ย้อนหลังของแฟนไม่ครบ 3 เดือนปัจจุบัน ณ เดือนที่จะไปยื่นเรื่องที่สถานทูตด้วยก็ได้ก็ได้รบกวนพี่แคทและอาศัยอ่านกระทู้ที่คุณเบียร์ได้อธิบายให้ทุกๆคนได้ทราบด้านบนค่ะ ผึ้งทำตามขั้นตอนที่คุณเบียร์แจ้งไว้
ด้านบนค่ะ

***การนัดหมาย

-       ดาวน์โหลดแบบฟอร์มการชำระเงิน  พร้อมกรอกข้อมูลรายละเอียดให้เรียบร้อยและชำระค่าเงินธรรมเนียมในการทำนัดหมายจำนวน  275 บาทโดยจะต้องต่อคำขอที่ธนาคารกรุงศรีอยุธยา พร้อมแสดงสำเนาหนังสือเดินทางปัจจุบันให้แก่เจ้าหน้าที่ธนาคาร

-       เมื่อชำระเงินแล้วอย่าใจร้อน..ต้องรอ 1 วันทำการเพื่อทางธนาคารจะได้ update ข้อมูลยอดเงินของคุณเข้าระบบ  หลังจากนั้นจึงจะสามารถทำการเลือกวันและเวลาสำหรับการนัดหมายกับทางสถานทูตค่ะ  

ในส่วนนี้ผึ้งขอเพิ่มเติมวิธีและขั้นตอนในการทำนัดค่ะ ลองเข้าไปตามลิงค์นี้เลยค่ะ  https://www.visaservices.firm.in/Netherlands-Thailand-Online/AppScheduling/HowToSchedule.pdf

ถ้าดูไม่ได้ก็ copy ลิงค์แล้วเปิดดูเลยค่ะจะเป็นคู่มือมีรูปภาพประกอบ

-       เมี่อทำนัดเรียบร้อยแล้วจะได้รับ e – mail แจ้งหนังสือนัดหมายของเราค่ะ เอกสารจะมี 2 หน้า print  ออกมาเลยค่ะเพราะเป็นหนึ่งในเอกสารสำคัญที่เราต้องให้ยื่น

***การเลื่อนวันนัดหมาย

ผึ้งมีโอกาสได้ใช้ในหัวข้อนี้ค่ะเพราะตอนแรกทำนัดไปนั้นผึ้งเลือกวันที่ 31 ส.ค. 55 ได้เวลามาที่ 8.30 น. แต่พอดีเอกสารเรียบร้อยก่อนจึงเลื่อนนัดขึ้นมาได้เร็วขึ้นเป็นวันที่    28 ส.ค. 55 (จะได้ไม่ต้องนั่งลุ้นระทึกเล่นช่วงเสาร์-อาทิตย์)  ได้เวลา 9.00 น.  ในการเลื่อนนัดหมายนั้นขอย้ำนะคะว่าทำได้ครั้งเดียวเท่านั้น  การเลื่อนวันนัดหมายจะกระทำได้ก็ต่อเมื่อได้แจ้งการเลื่อนวันนัดหมาย 2 วันทำการก่อนวันนัดหมายในครั้งแรกภายในช่วงระยะเวลา 30 วัน ค่ะ  (ในลิงค์คู่มือจะบอกถึงวิธีการเลื่อนนัดและยกเลิกนัดค่ะ) สำหรับข้อคำถามหรือข้อสงสัยสามารถโทรสอบถามศูนย์วีเอฟเอสได้ที่หมายเลข    02-2639103 เวลาทำการ : 08:30 – 16:00 น. ทุกวันจันทร์ – วันศุกร์ ยกเว้นวันหยุดประจำปี  
Plammyph
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Plammyph Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Sep 2012 at 01:25 - IP: 58.10.10.21 IP Information

การเตรียมเอกสาร

ในกรณีขอผึ้งอย่างที่บอกค่ะผึ้งมีปัญหาเล็กน้อยในเรื่องของ Statement ย้อนหลังของแฟนไม่ครบ 3 เดือนปัจจุบัน  ณ เดือนที่จะไปยื่นเรื่องที่สถานทูต  ผึ้งจึงใช้เอกสารของคุณพ่อของแฟนยื่นขอวีซ่าในครั้งนี้ด้วยค่ะตามคำแนะนำของพี่แคท แต่คุณพ่อของแฟนไม่เคยมาเมืองไทย  ตรงนี้เลยลองโทรถามศูนย์วีเอฟเอส ได้คำตอบมาว่าให้ลองยื่นเอกสารทั้งของแฟนและของคุณพ่อมาเพื่อประกอบการพิจารณาค่ะ 

1.     หนังสือเดินทาง (อย่าลืมตรวจสอบวันหมดอายุนะคะ)

2.     รูปถ่ายปัจจุบันขนาด 5x3 cm.(2 นิ้ว) 2 รูป พื้นหลังสีขาว

3.     คำร้องขอวีซ่าตามลิงค์ที่คุณเบียร์แจ้งไว้เลยค่ะ

4.     กรมธรรม์ประกันการเดินทางซึ่งต้องมีวงเงินคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลอย่างน้อย 30,000 ยูโร หรือ 1,500,000 บาท

5.     เอกสารของแฟนผึ้งจะประกอบด้วย จดหมายเชิญ,สำเนาหน้า Passport และหน้าที่มีการประทับตราเข้าออกเมืองไทย, Statement ย้อนหลัง 3 เดือน ผึ้งยื่อขอวีซ่าเดือนส.ค. จะต้องมีของเอกสารของเดือน ก.ค./มิ.ย./พ.ค.  แต่แฟนผึ้งมีไม่ครบจึงยื่นของเดือน มิ.ย./พ.ค./เม.ย. และหนังสือการันตี(เอกสารการเชิญซึ่งมีการประทับของเมืองนั้น ๆ Bewijks van garantstelling en/of particuliere logiesverstrekking  เอกสารฉบับนี้มี  3 หน้าค่ะ ซึ่งหน้าตาของเอกสารจะต่างไปจากปี 2011)

6.     เอกสารของคุณพ่อแฟนจะประกอบด้วย จดหมายเชิญ,สำเนาหน้า Passport, Statement ย้อนหลัง 3 เดือน และหนังสือการันตี

7.     รูปถ่ายแสดงสัมพันธ์ว่ามีความน่าเชื่อถือ ในกรณีที่ขอวีซ่าครั้งแรกอาจจะใช้ข้อความที่สนทนากัน หรือ e – mailมีติดต่อกันค่ะ

8.     เอกสารการจองตั๋วเครื่องบิน (ที่ยังไม่ได้ชำระค่าโดยสาร)

9.     ค่าธรรมเนียมการยื่นขอวีซ่า 60 ยูโร (ชำระเป็นเงินบาทไทยค่ะ)

เมื่อถึงวันนัดหมาย

ขอให้เตรียมตัวไปก่อนเวลาซัก15-30 นาที (ไปนั่งรอดีกว่าจะได้มีเวลาผ่อนคลาย) เมื่อไปถึงหน้าประตูจะมีพี่รปภ.มาสอบถาม+ขอดูใบนัด+ตรวจกระเป๋าแล้วก็จะให้ผ่านประตูไปได้  เมื่อใกล้เคียงเวลานัดให้เข้าไปที่ห้องกระจกจะมีพี่รปภ.อีก 1 คน ขานเวลานัดให้เราไปแจ้งชื่อและพี่รปภ.จะดูอีกเอกสารที่เราเตรียมมา 1 รอบและจะแจ้งยอดเงินที่เราจะต้องชำระในวันนั้นเมื่อถึงเวลาพี่รปภ.จะเรียกให้เข้าไปนั่งรอในห้องกระจกด้านใน  เมื่อถึงคิวเราก็จะได้ไปยื่นเอกสารกับเจ้าหน้าที่ซึ่งเจ้าหน้าที่เป็นเป็นผู้สัมภาษณ์ข้อมูลของเรา+ชำระเงิน+สอบถามว่าจะสะดวกมารับเล่ม passport หรือให้ส่งทางไปรษณีย์  สำหรับผึ้งเลือกรับทางไปรษณีย์เพราะถ้าจะรับเองต้องไปรับที่ศูนย์วีเอฟเอสค่ะ  เจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะส่ง e- mail แจ้งก่อนส่งเล่ม passport คืนค่ะ  เป็นอันเสร็จสิ้นกระบวนการขอวีซ่าท่องเที่ยว

Plammyph
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Plammyph Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Sep 2012 at 01:34 - IP: 58.10.10.21 IP Information
วันที่ได้รับแจ้งผล
เมื่อปี 2011ผึ้งจะได้รับ e- mail แจ้งผลเลยว่า ซีซ่าของเราผ่านหรือไม่แต่ปี 2012 ผึ้งได้รับ e- mail แจ้งว่าขณะนี้ได้ทำการส่งไปรษณีย์เล่ม passport คืนแล้วโดยจะแจ้งหมายเลยให้ตรวจสอบกับลิงค์ของไปรษณีย์ไทยค่ะ
ผึ้งนัดยื่นเอกสารวันที่ 28 ส.ค. / 29 ส.ค. ผึ้งได้รับ e- mail แจ้ง / เช้าวันที่ 30 ส.ค. ได้รับซองเล่มpassport จากไปรษณีย์  รู้ผลภายในระยะเวลา 3 วัน ทางสถานทูตทำงานเร็วมากๆ ค่ะ
Plammyph
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Sep 2012 at 01:48 - IP: 94.209.247.223 IP Information
Plammyph    :     ขอบคุณมากจ้าน้องผึ้ง     ขอให้เที่ยวสนุกและเดินทางปลอดภัยทั้งไปและกลับนะจ๊ะ   Smile
Back to Top
jirarat View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jirarat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2012 at 02:57 - IP: 101.51.89.57 IP Information
สวัสดีคะ ชื่อกิ๊กคะ คือว่าเพิ่งสมัครเว็บไซด์นี้คะ เรามีแฟนเป็นคนเนเธอแลนด์เหมือนกันคะ ไม่เคยไปที่นั่นเลยคะแล้วจะทำวีซ่าท่องเที่ยวแบบเชิญคะ จึงอยากจะสอบถามบางอย่างที่ไม่เข้าใจคะ รบกวนหน่อยนะคะ
-เราจะยื่นเรื่องทำวีซ่าไปก่อนตอนนี้เลยถ้ามีหลักฐานครบหรือว่าจะรอแฟนมาทำด้วยกันดีคะ
-เรื่องตั๋วเครื่องบินเราจำเป็นที่จะต้องจองแล้วระบุวันไป-กลับ มั้ยคะ แล้วจองผ่านอินเตอร์เน็ตปริ้นใบจองให้สถานทูตใช่มั้ย มันคือหลักฐานที่ต้องทำใช่มั้ยคะ
-การทำประกัน เราทำที่บริษัทใหนที่สถานทูตต้องการคะ
-เรื่องการเขียนแสดงความสัมพันธ์ เราจะเขียนประมาณใหนคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beer-sj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2012 at 03:07 - IP: 77.248.112.13 IP Information
Originally posted by jirarat

สวัสดีคะ ชื่อกิ๊กคะ คือว่าเพิ่งสมัครเว็บไซด์นี้คะ เรามีแฟนเป็นคนเนเธอแลนด์เหมือนกันคะ ไม่เคยไปที่นั่นเลยคะแล้วจะทำวีซ่าท่องเที่ยวแบบเชิญคะ จึงอยากจะสอบถามบางอย่างที่ไม่เข้าใจคะ รบกวนหน่อยนะคะ
-เราจะยื่นเรื่องทำวีซ่าไปก่อนตอนนี้เลยถ้ามีหลักฐานครบหรือว่าจะรอแฟนมาทำด้วยกันดีคะ
-เรื่องตั๋วเครื่องบินเราจำเป็นที่จะต้องจองแล้วระบุวันไป-กลับ มั้ยคะ แล้วจองผ่านอินเตอร์เน็ตปริ้นใบจองให้สถานทูตใช่มั้ย มันคือหลักฐานที่ต้องทำใช่มั้ยคะ
-การทำประกัน เราทำที่บริษัทใหนที่สถานทูตต้องการคะ
-เรื่องการเขียนแสดงความสัมพันธ์ เราจะเขียนประมาณใหนคะ
ตอบเป็นข้อๆนะครับ

1. ทำได้เลยครับ ถ้ากรณีที่เคยเจอตัวกันแล้ว โดยเอกสารก็เป็นตามข้างบนที่ผมได้อธิบายไว้ หลักๆก็จะมี หนังสือเชิญจาก Gemeente แล้วก็ตราประทับใน passport ที่แสดงว่าแฟนเคยเดินทางมาหาเราที่เมืองไทย แล้วก็พวกรูปถ่าย ที่สำคัญคือแฟนต้องมีฐานเงินเดือนผ่านเกณฑ์ที่ IND กำหนดด้วยครับ

2. ต้องระบุครับ เพราะไม่เช่นนั้นสถานฑูตก็จะไม่สามารถออกวีซ่าให้ได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องให้สัมพันธ์กันกับจำนวนวันที่เราขอด้วยนะครับ แต่ถ้าเราได้วีซ่ามาแล้ว เราจะมาเลื่อนทีหลังไม่เป็นไร แต่ต้องอยู่ภายในกำหนดเวลาของวีซ่าที่ได้รับครับ

3. ถ้าจองผ่าน Internet กับสายการบินโดยตรง กรณีขอวีซ่าครั้งแรกไม่แนะนำครับ เพราะว่าวีซ่าอาจจะโดนปฎิเสธได้ ยังไงไปจองกับพวก Agency ดีกว่า แถวๆหน้าสถานฑูตก็มีครับ เค้ายังจะไม่ให้เราจ่ายเงิน พอเราได้วีซ่าค่อยไปจ่ายทีหลัง

4. เรื่องประกัน รบกวนดูตามลิ้งค์ข้างบนได้เลยครับ เลือกบริษัทไหนก็ได้ที่มีใน list ที่สถานฑูตกำหนด

5. ส่วนการเขียนจดหมายเชิญ ควรให้ปฟนเป็นคนเขียนเลยครับ ว่าเจอกันที่ไหน คบกันมาเท่าไร อะไรยังไง แล้วให้เค้ารับรองว่าจะดูแลค่าใช้จ่ายของเราตลอดระยะเวลาที่อยู่ที่นี่ เขียนไปตามความจริงครับ

WinkWink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2012 at 03:33 - IP: 94.209.247.223 IP Information

jirarat :    สวัสดีค่ะ  ขอตอบคําถามนะคะ    ก่อนอื่นขอให้คุณไปไล่อ่านทุกสิ่งทุกอย่างที่น้องเบียร์และน้องท่านอื่นๆ ได้เข้าไปแชร์ไว้ด้วยนะคะ  เพราะถ้าอ่านละเอียด  คุณจะเข้าใจทุกขั้นตอนได้อย่างชัดเจนถ่องแท้เลยทีเดียว  เพราะทุกข้อมูลมันมีประโยชน์ต่อคุณทั้งหมด   ทีนี้มาถึงคําถามที่คุณถามมานะคะ

คุณไม่สามารถยื่นเรื่องได้เกิน 1 ครั้งต่อการยื่นคําร้องขอวีซ่าท่องเที่ยวนะคะ  หมายความว่าพวกเอกสารต่างๆ  คุณต้องยื่นภายในครั้งเดียว ไม่ใช่ทยอยๆ ยื่น   ยื่นได้ครั้งเดียว  นอกนั้นก็คือต้องรอให้ จนท.สถานทูตขอเอกสารจากคุณหรือแฟนคุณเพิ่ม  คุณถึงจะยื่นเอกสารเพิ่มเติมได้   แต่ทยอยส่งทีละใบสองใบนี่  งานเข้าแน่ๆ ค่ะ   ต้องรอบคอบมากๆ ในเรื่องของเอกสาร  ตรวจทานให้ดีก่อนยื่นนะคะ   คุณไม่จําเป็นต้องรอแฟนคุณค่ะ  เพราะมันคือวีซ่าของคุณ  ไม่ใช่ของแฟนคุณ   ต่อให้แฟนคุณไปที่สถานทูตด้วย  เค้าก็ไม่สามารถเข้าไปข้างในกับคุณได้อยู่แล้ว  และไม่สามารถไปช่วยคุณตอบคําถาม จนท.สถานทูตแทนคุณได้ 

คุณเข้าใจถูกต้องแล้วค่ะ  ตอนไปยื่นคําร้องขอวีซ่าท่องเที่ยว  ให้ใช้ใบบุ๊คลอยค่ะ  มันคือหนึ่งในเอกสารที่คุณจําเป็นต้องยื่นโดยไม่มีข้อแม้นะคะ   จําเป็นอย่างมากค่ะที่ต้องระบุวันไปและกลับให้ชัดเจน

ซื้อของ Bupa Bluecross  หรือ  Allianz ก็ได้ค่ะ  2 บริษัทนี้มีชื่อเสียงมานาน  ตัวดิชั้นและเพื่อนๆ จะใช้บริการของบริษัทบูพามาโดยตลอด  บริการดีมาก  

จดหมายเชิญอธิบายความสัมพันธ์เน้นละเอียดและชัดเจนค่ะ  ต้องระบุหมดว่ารู้จักกันได้ยังไง  ที่ไหน  นานเท่าไหร่แล้ว  เป็นอะไรกัน  และทําไมเค้าถึงอยากให้คุณมาเที่ยวหาเค้าที่ฮอลแลนด์  จะกี่หน้ากระดาษก็ไม่เป็นไรค่ะ  แต่เน้นว่าต้องชัดเจนนะคะ   เค้าต้องระบุไปด้วยว่าช่วงระยะเวลาที่คุณมาเที่ยวหาเค้าที่ฮอลแลนด์เค้าจะดูแลคุณเป็นอย่างดี  จะรับผิดชอบเรื่องที่พัก  ค่ากินค่าใช้จ่ายทุกอย่าง  และจะพาคุณไปรายงานตัวกับตํารวจต่างด้าวภายใน 3 วันแรกที่มาถึงที่ฮอลแลนด์  
ขอให้โชคดีค่ะ 

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jirarat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2012 at 10:45 - IP: 101.51.89.57 IP Information
ขอบคุณมากๆนะคะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2012 at 12:42 - IP: 94.209.247.223 IP Information

beer-sj   :            ขอบคุณมากจ้าน้องเบียร์   พี่ไม่เห็นนะน่ะว่าน้องเบียร์มาช่วยตอบ   ตอนที่พี่คลิ๊ค Send ไปเมื่อคืนพี่ก็ยังไม่เห็นโพสของน้องเบียร์   เพิ่งจะเห็นวันนี้นี่แหละ  มันเป็นอะไรก็ไม่รู้อ่ะ   ขนาดจะก๊อปรูปโพรไฟล์มาแปะเวลาจะตอบคอมเม้นท์ใคร  มันยังไม่มาให้เลย  อืม!! แปลกๆ   Confused

jirarat :     ยินดีค่ะ 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jirarat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2012 at 23:33 - IP: 110.164.209.190 IP Information

หวัดีคะ คือว่าตอนนี้จะได้หลักฐานเกือบครบแล้วคะ แฟนจะส่งมาทางเมลล์คะ อยากถามว่าหลักฐานเราปริ๊นมาแล้วเอาไปยื่นใช่มั้ยคะ ไม่จำเป็นต้องรอตัวจริง

ขอบคุณคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beer-sj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 00:10 - IP: 62.140.132.33 IP Information
ใช่ครับ ไม่ต้องรอตัวจริง ใช้ได้เลย
แต่เอกสารต้องมีลายเซ็นต์ของแฟนกำกับด้วยนะครับ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jirarat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 00:40 - IP: 101.51.95.238 IP Information
ยังไงหรือคะคุณเบียร์ คือว่าปริ้นมาก็ไม่มีลายเซ็นกำกับอะคะ ถ้าไม่งั้นแฟนก็ต้องเซ็นจากตัวจริงและส่งเมลล์มาให้เราปริ็นเหมือนเดิมใช่มั้ยคะ ใบรับรองเงินเดือน แล้วตั๋ว ด้วยใช่มั้ยคะ (แล้วเซ็นทุกใบใช่มั้ยคะ)
ขอบคุณคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beer-sj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 00:47 - IP: 77.248.112.13 IP Information
คือให้แฟนเซ็นบนเอกสารที่จะส่งมาอ่ะครับ

แล้วก็ให้เค้า scan แล้วส่งมาในเมลล์

คราวนี้ก็จะมีลายเซ็นต์แล้ว แล้วเราก็ print ได้เลยรับ

ส่วนที่เซ็นต์ก็จะมี ใบรับรองเงินเดือน สัญญาจ้างงาน แล้วก็หนังสือเขียนอธิบายความสัมพันธ์อ่าครับ

Smile
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jirarat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 11:17 - IP: 223.206.53.63 IP Information

หวัดดีคะ คือว่ามีเรื่องอยากจะถามอีกนะคะ

คือว่าตอนนี้เราทำงานอยู่ที่โรงพยาลคะ และเวลาเราไปยื่นขอวีซ่าแฟนเราบอกว่าถ้าเรามีหลักฐานการการจ้างงาน หรือใบรับรองเงินเดือนประกอบไปด้วยมันจะทำให้สถานทูตไม่สงสัยว่าเราจะไปทำงานอย่างว่า และเค้าจะเชื่อว่าเราจะกลับไทยแน่นอน จิงหรือเปล่าคะ จึงอยากถามว่าถ้ามันจำเป็นก็จะได้ขอจากที่ทำงานคะ
ขอบคุณคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beer-sj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 14:45 - IP: 77.248.112.13 IP Information
[QUOTE=jirarat] Avatar

เป็นการมาครั้งแรกใช่มั้ยครับ แล้วจะมานานเท่าไรครับ

ถ้ามาไม่นานแล้วไม่ได้ลาออกจากงาน ก็ต้องมีใบลางานจากบริษัทที่ว่า ให้ลาได้กี่วัน จากวันไหนถึงวันไหน เท่ากับจำนวนวันที่ขอวีซ่านะครับ

ส่วนถ้ามา 3 เดือน ผมเดาว่าก็ต้องลาออก เพราะว่าเป็นไปไม่ได้ที่บริษัทจะให้ลามากขนาดนั้น ก็ไม่จำเป็นต้องมีครับ เวลาสัมภาษณ์ก็บอกไปตามตรงว่าไม่ได้ทำงาน

ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายถ้าแฟนเป็นคนออกให้ทั้งหมดก็ให้แฟนเขียนรายละเอียดว่าเป็นคนรับผิดชอบทั้งหมด ใบรับรองเงินเดือนของเรา หรือ สมุดเงินฝากไม่ต้องใช้ครับ

แล้วก็พวกรูปถ่ายที่ถ่ายคู่กันก็ควแนบไปด้วยนะครับ และที่สำคัญคือหน้าประทับตราใน passport ของแฟนที่เคยเดินทางมาเมืองไทย

แล้วที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งคือแฟนคุณต้องมีรายได้ถึงเกณฑ์ตามที่ IND กำหนดนะครับ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jirarat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Sep 2012 at 00:50 - IP: 101.51.95.222 IP Information
แฟนมาครั้งก่อนนี้ตอนเดือนกรกฎาคมค่ะ 2อาทิตย์ คราวนี้จะมาเดือนหน้านี้คะ 1เดือน ครึ่ง คะ ก็ยังว่าอยู่จะเอายังไงกลับงานดี เพราะเค้าไม่ให้ลาหรอกคะมากขนาดนั้น ก็คงต้องออกหนะคะ 
ทีนี้พอออกแล้วบอกเค้าว่าไม่ได้ทำงาน แล้วจะต้องทำยังไงดีคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beer-sj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Sep 2012 at 00:55 - IP: 77.248.112.13 IP Information
ก็บอกไปตามตรงครับ ว่าไม่ได้ทำงานแล้ว

แล้วในหนังสืออธิบายความสัมพันธ์ก็ให้แฟนเขียนไปว่า เค้าจะเป็นคนไปส่งเราขากลับที่สนามบินเอง อีกทั้งเวลาตัวเรามาถึงก็จะพาไปรายงานตัวกับ Alien policeม แล้วก็บอกว่ายังไงเราก็ต้องกลับไทยเพื่อนที่จะมาเริ่มเรียนภาษาดัตซ์แล้วสอบ mvv

ผมก็ยังไม่ได้ทำงานครับ แฟนผมก็เขียนประมาณแนวนี้ตลอดครับ วีซ่าไม่เคยมีปัญหา

ขอแค่อย่างเดียวคือตอบไปตามความจริง อย่าโกหกเด็ดขาดครับ

Back to Top
Asimo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Asimo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2012 at 13:56 - IP: 119.42.117.236 IP Information
ขอบคุณสำหรับรายละเอียดนะคะ คุณ เบียร์ ดี้ add fav ไว้เรียบร้อยแล้วสำหรับกระทู้นี้ ตอนนี้ ดี้ มีข้อสงสัยเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องของการ ขอ วีซ่า ค่ะTongue

คือ คุณแฟน อยากให้ ดี้ ไปเยี่ยมบ้านเค้าที่ ฮอลแลนด์ ในเดือน เมษายน ปีหน้า พอดีกับที่ เพื่อนร่วมงานของ คุณแฟน แต่งงานพอดี เพื่อนร่วมงานของ คุณแฟน เป็น คนตุรกี คุณแฟน เลยอยากให้ ดี้ ไปงานแต่งเพื่อนของเค้าที่ ตุรกี ด้วยนะคะ 

ทีนี้ คำถามของ ดี้ มี 2 ข้อ ค่ะ

1.ถ้าดี้ ถือวีซ่า เชงเก้น แล้ว จะไปงานแต่งเพื่อนของคุณแฟนที่ ตุรกี ดี้ ใช้ พาสปอรต์ไทย ของดี้ เข้าไปได้เลย หรือ ต้องยื่นเรื่องก่อนคะ? ดี้แวะไปอ่านที่บ้านตุรกีมา เห็นว่า ประเทศ ตุรกี ยกเว้น วีซ่า ให้คนไทยแล้ว น่ะค่ะ Big smile
2.แล้วแบบนี้ ดี้ ต้องทำวีซ่า เชงเก้น เป็นแบบ single/two entries/multiple ค่ะ คือ ดี้ มาคิดเอาเอง ค่ะว่า ถ้า ออกไป ประเทศ ตุรกี โดยใช้ พาสปอรต์ไทย เพราะได้ยกเว้นวีซ่า แล้วถ้าจะกลับเข้ามา ที่ฮอลแลนด์ แบบนี้ มีผลกับ วีซ่า เชงเก้น หรือเปล่าคะ? 

ขอบคุณมากค่ะEmbarrassed
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beer-sj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2012 at 14:56 - IP: 77.248.112.13 IP Information
ตอบคุณดิ๊ คับ

ข้อ 1. ไปได้เลยครับ เพราะตุรกียกเว้นวีซ่าสำหรับคนไทยแล้ว สามารถอยู่ได้ 30 วัน แต่ควรจะ print เอกสารหน้าที่สถานทูตตุรกีบอกว่ายกเลิกวีซ่าสำหรับคนไทยไปด้วย เพราะยังเป็นเรื่องใหม่อยู่ กันเผื่อมีปัญหากับ ต.ม. ที่ตุรกีครับ เดี๋ยวผมจะส่งหลังไมค์ไปให้

ข้อ 2. คุณต้องขอแบบ 2 entry หรือ multiple ครับ เพราะว่าถ้าขอแบบ single visa เมื่อคุณออกจาก Schengen ไปแล้วจะไม่สามารถกลับเข้ามาได้อีก
Back to Top
Asimo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Asimo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Sep 2012 at 16:28 - IP: 119.42.117.236 IP Information
ขอบคุณมากค่ะ คุณ เบียร์ คำตอบรวดเร็วทันใจมาก Big smile ดี้ ได้รับหลังไมค์แล้วนะคะ 

ดี้  จะเริ่มทำเรื่องตอนหลังปีใหม่ ไปแล้วนะคะ ตอนนี้ก็เก็บข้อมูลไปก่อน ดี้ ยังมีข้อสงสัย อื่นๆอีก พอสมควรค่ะ แล้วจะเข้ามารบกวนถามคุณเบียร์ อีกรอบนะคะ

Embarrassed
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jirarat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2012 at 12:24 - IP: 101.51.87.144 IP Information
สวัสดีค่ะ
คืออยากถามว่าค่าประกันที่เราจะต้องเสียครั้งแรกเลยนี้ประมาณเท่าไรค่ะ 
คือว่าจะไปหาแถวหน้าสถานทูตค่ะ 
แล้วช่วยแนะนำที่ไหนดีบ้างค่ะที่มีอยู่หน้าสถานทูตเลยหนะค่ะ แล้วใช้เวลาทำนานมั้ยค่ะ 
ขอบคุณค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beer-sj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2012 at 13:21 - IP: 77.248.112.13 IP Information
Originally posted by jirarat

สวัสดีค่ะ
คืออยากถามว่าค่าประกันที่เราจะต้องเสียครั้งแรกเลยนี้ประมาณเท่าไรค่ะ 
คือว่าจะไปหาแถวหน้าสถานทูตค่ะ 
แล้วช่วยแนะนำที่ไหนดีบ้างค่ะที่มีอยู่หน้าสถานทูตเลยหนะค่ะ แล้วใช้เวลาทำนานมั้ยค่ะ 
ขอบคุณค่ะ
ตอบไม่ได้ครับ ว่าราคาเท่าไร ขึ้นอยู่กับจำนวนวัน และต้องการให้ประกันคุ้มครองอะไรบ้าง เช่น กระเป๋าล่าช้า หรือ เครื่องบินดีเลย์ แต่ถ้าเอาแค่ประกันธรรมดาคุ้มครองอุบัติเหตุและการเจ็บป่วยกฺอย่างที่กล่าวไปครับว่าบึ้นอยู่กับจำนวนวันเดินทาง ใช้เวลาทำไม่นานไม่เกินสิบนาทีก็เสร็จครับ
Back to Top
nunticha View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nunticha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2012 at 21:20 - IP: 213.93.73.215 IP Information
สวัสดีค่ะ คุณน้อง jirarat. นะคะ
คือพี่ขอร่วมด้วยช่วยแชร์นิดหนึ่ง มันคงไม่ช้าไปนะคะ
คือพี่ไม่อยากและสนับสนุนให้คุณน้อง หาซื้อประกันกับ เอเย่นไม่ว่าจะแถวหน้าสถานทูต
หรืแถวเพลินจิต คือ มันก็ใช่นะ มันคือธุรกิจของเค้า แต่ถ้าน้องไปให้เอเจนซี่ซื้อให้ เค้าจะชาร์จ ราคา
ขึ้นมาอีก หนึ่งเท่าตัว.พี่ไม่สนับสนุนนะคะ
ให้คุณน้องกลับไปดูที่ข้อ5 'หัวข้อกระทู้ วีซ่าท่องเที่ยว"ของน้องเบียร์ใหม่ ในลิงค์นั้น
จะมีข้อมูลของบริษัท ประกัน. และในนั้นจะมีเบอร์โทร และEmail. อย่างที่น้องแคทบอกละคะ อ่านให้ละเอียด
แล้วคุณจะรู้ทุกอย่าง ด้วยความเข้าใจ
อย่างเมื่อก่อนนี้ พี่ใช้ประกันการเดินทาง 90วัน ของ บริษัท
Mondial Asisstance(Thailand)Co.,Ltd T.02-305-8521

ราคา 2,495บาท. พี่โทรไปซื้อเองค่ะ แล้วทางบริษัท เค้าจะดำเนินการส่งมาให้เราทางอีเมล์
ลองดูนะคะมีหลายบริษัท ให้คุณน้องเลือก ราคาอาจจะแตกต่างกันไป และมันก็ขึ้นอยู่กับ ระยะเวลา
การขอวีซ่าของเราด้วย ลองเข้าไปดูนะคะ ในลิงค์ ที่น้องเบียร์แชร์มา
มีประโยชน์มากๆ ค่ะ โชคดีค่ะ'สวัสดีค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jirarat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2012 at 15:03 - IP: 223.205.100.101 IP Information
1.  ในการกรอกเอกสารนัดที่สถานทูตจะมีช่อง visa class ให้เราเลือก tourist ใช่มั้ยค่ะ มันมีให้เลือก visit family ,visit friend ก็เลยงงค่ะ ว่าเราทำวีซ่าแบบไหนเพราะมีแฟนเชิญ
2.  แล้วก็เอกสารในการทำประกันเหมือนกันค่ะ ให้เราตอบเป็น tourist ใช่มั้ยค่ะ
3.  เอกสารที่ยื่นที่สถานทูตเหมือนกันค่ะ ข้อที่19 เราต้องใส่อาชีพการทำงานมั้ย เพราะว่าถ้าวีซ่าเราผ่านก็จะลาออกจากงานค่ะ 
4.  ข้อที่21  Main purpose(s)of the journey ให้เราตอบเป็น torism ใช่มั้ยค่ะ เพราะช่องที่ 3 เป็น visting family or friends เลยงงๆ กับเรื่องนี้นิดนึงค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top
Page  123 8>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.211 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters