Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: (เหนื่อยไหม...กับสิ่งที่เธอทำอยู่)
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

(เหนื่อยไหม...กับสิ่งที่เธอทำอยู่)

Page  12>
Author
Saraarich View Drop Down
Senior Member

Online Status: Online
Post Options Post Options   Quote Saraarich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: (เหนื่อยไหม...กับสิ่งที่เธอทำอยู่)
    Posted: 26 Aug 2012 at 19:25 - IP: 180.180.4.168 IP Information
สวัสดีคะเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ
เหนื่อยไหมกับสิ่งที่เธอทำอยู่ เป็นคำถามที่บางคนไม่อยากตอบ ไม่ว่าจะเพราะเหตุใดก้อตาม แต่สำหรับบางคนที่อยากตอบและพร้อมจะแชร์ปัญหาหรืออุปสรรค เชิญเลยคะ เพราะบางที
อาจจะเป็นประโยนช์สำหรับบางคนที่กำลังท้อแท้ หรือ มีปัญหาในแบบเดียวกัน

...บางคนเข้าวงการแชทมาเป็นสิบปีหรือมากกว่า แต่ก้อยังไม่ประสบความสำเร็จ เจอคนที่จริงจังซะที แต่บางคนเข้ามาแค่ไม่ถึงเดือนก้อได้ไปครอบครองแล้ว :)

...สำหรับเจ้าแม่แชท แต่ยังไม่เจอเจ้าพ่อตัวจริงนั้น ปัญหาหรืออุปสรรคมันคืออะไรเหรอ คะ เป็นเพราะเราไม่ชอบเขาหรือว่าเขาไม่ชอบเรา ไปด้วยกันไม่ได้ (ไกล) หรือ ไม่พยายามให้ถึงที่สุด เข้ามาช่วยให้ความกระจ่างกันหน่อย หรือ จะเข้ามาบ่น มาระบายก้อได้ นะคะ บางคำบางประโยค อาจจะไปโดนใจใครก้อได้นะ

...สำหรับบางคนที่แชทปุปเจอปัป ว๊าววว ทำบุญมาด้วยไรหนอ เคล็ดลับมันคืออะไรเอ่ย วางวาจายังไง เวลาแชทกัน เจอกันแล้ว วางตัวยังไง เป็นตัวของตัวเองตั้งแต่แรกเลยไหม เขารับเราได้ไหม แล้วครอบครัวเราหล่ะ รับเขาได้ไหม เข้ามาแชร์กันคะ

ประสบการณ์รุ่นพี่ในวันวาน อาจจะ ช่วยรุ่นน้องให้ประสบความสำเร็จในวันนี้ก้อได้ นะคะ
Back to Top
SexyP View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote SexyP Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2012 at 20:03 - IP: 14.207.170.103 IP Information
โอโห เป็นกระทู้โดนใจมากกก แชทมาสิบปี ยังไม่เจอคนที่จะตกลงปลงใจแต่่งงานเลย ที่เคยเจอคิดว่าใช่ ก็โดนสาวปินส์เอาไป บางคนคุยกันเหมือนจะดี ก็หายไปซะเฉยๆๆ ไม่ชอบก็ไม่บอกกัน จนทุกวันนี้เริ่มไม่มั่นใจตัวเองแล้วว่า จะพูดหรือจะแชทอะไรลงไป จะไปทำให้ทางนั้นเบื่อเรารึเปล่า อีกคนเมลคุยกันหกเจ็ดปีละ ชอบนะ ชอบมากด้วย แต่เค้าก็ไม่เคยมาหา ทุกวันนี้ก็ยังเห็นเค้าออนใน TLL ขนาดอยู่แค่ที่ญี่ปุ่นเองนะ เราก็เคยงอนจนช่างเถอะ เค้าไม่ค่อยจะรู้สึกอะไรเท่าไหร่

บางคืนยังแอบนอนร้องไห้ว่าเป็นเพราะอะไรนะ Cry
Back to Top
Tiya1986 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tiya1986 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2012 at 20:10 - IP: 61.90.101.148 IP Information
ยังเป็นน้องใหม่วงการนี้ แต่คิดว่าถึงเวลาที่ใช่มันก็จะใช่เองค่ะ บางทีคนของเราอาจจะไม่ได้อยู่ในเว็บที่เล่นอยู่ก็ได้ค่ะ
โดยส่วนตัวเห็นใครเค้าโพสต์เจอคู่เว็บนั้นเว็บนี้ ก็ไปเลือกสมัครไว้ค่ะ ปัจจุบันคบจริงจังอยู่คนนึง เป็นคนที่ไม่ได้ไขว่คว้ามา
เค้ามาจีบเอง รอเวลาว่าเค้าจะเป็นที่ใช่จริงๆ รึเปล่า อิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Saraarich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2012 at 20:22 - IP: 180.180.4.168 IP Information
Originally posted by SexyP

โอโห เป็นกระทู้โดนใจมากกก แชทมาสิบปี ยังไม่เจอคนที่จะตกลงปลงใจแต่่งงานเลย ที่เคยเจอคิดว่าใช่ ก็โดนสาวปินส์เอาไป บางคนคุยกันเหมือนจะดี ก็หายไปซะเฉยๆๆ ไม่ชอบก็ไม่บอกกัน จนทุกวันนี้เริ่มไม่มั่นใจตัวเองแล้วว่า จะพูดหรือจะแชทอะไรลงไป จะไปทำให้ทางนั้นเบื่อเรารึเปล่า อีกคนเมลคุยกันหกเจ็ดปีละ ชอบนะ ชอบมากด้วย แต่เค้าก็ไม่เคยมาหา ทุกวันนี้ก็ยังเห็นเค้าออนใน TLL ขนาดอยู่แค่ที่ญี่ปุ่นเองนะ เราก็เคยงอนจนช่างเถอะ เค้าไม่ค่อยจะรู้สึกอะไรเท่าไหร่

บางคืนยังแอบนอนร้องไห้ว่าเป็นเพราะอะไรนะ Cry

โอ้โห มาราธอน สุดสุด คะ แล้วเคยถามพวกเขาไหมคะว่า ที่เป็นแบบนี้เพราะอะไร เพราะเรา เพราะเขา หรือ เพราะใคร ???

เข้าใจนะคะ ที่นอนร้องไห้ เคยเป็นเหมือนกันคะ ร้องเลยคะ ไม่ต้องกลั้น ไม่ต้องกลัวว่าใครจะว่าเราอ่อนแอ "อย่า หยุด ยั้ง คะ "
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Saraarich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2012 at 20:25 - IP: 180.180.4.168 IP Information
Originally posted by Tiya1986

ยังเป็นน้องใหม่วงการนี้ แต่คิดว่าถึงเวลาที่ใช่มันก็จะใช่เองค่ะ บางทีคนของเราอาจจะไม่ได้อยู่ในเว็บที่เล่นอยู่ก็ได้ค่ะ
โดยส่วนตัวเห็นใครเค้าโพสต์เจอคู่เว็บนั้นเว็บนี้ ก็ไปเลือกสมัครไว้ค่ะ ปัจจุบันคบจริงจังอยู่คนนึง เป็นคนที่ไม่ได้ไขว่คว้ามา
เค้ามาจีบเอง รอเวลาว่าเค้าจะเป็นที่ใช่จริงๆ รึเปล่า อิอิ

"เป็นคนที่ไม่ได้ไขว่คว้ามา ประมาณว่า หนูป่าว หนา เขามาเอง ใช่ป่ะ อิอิ
ขอให้ผู้ชายคนนี้ เป็นคนสุดท้าย นะคะ สาธุ !! "

Back to Top
nicetime View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nicetime Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2012 at 20:36 - IP: 58.8.138.98 IP Information
แชทมาหลายปีไม่มีประโยชน์เลย อาศัยเพื่อนติดต่อให้แทน 5555 ก็ยังคลุมเครือ ดวงใครด้วยมันล่ะเธอ 
XOXO
Back to Top
A Little Girl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote A Little Girl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2012 at 21:05 - IP: 180.183.139.241 IP Information
ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยค่ะ "เหนื่อยไหมกับสิ่งที่ทำอยู่"

เมื่อปี 52 จะบอกว่าเหนื่อย หน่าย เบื่อ เซง และนอยส์ตัวเองมากมายค่ะ เพราะไม่ค่อยมีดวงเรื่องความรักมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว เมื่อก่อนไม่เคยมีความคิดที่จะชอบชาวต่างชาติแม้แต่น้อย ด้วยความที่ความรู้เรื่องภาษาอังกฤษด้อยมากและบวกกับความกลัวไม่กล้าที่จะคุยกลัวพูดไม่ถูกต่างๆนาๆ

จนเลิกกะแฟนไทยคนสุดท้ายที่คบซึ่งผู้ชายคนนั้นค่อนข้างเป็นคนเห็นแก่ตัวและนอกใจครั้งแล้วครั้งเล่าจนหัวใจหนูมันด้านชากับพฤติกรรมของพี่เขาจึงขอเดินออกมาจากพี่เขาและเิริ่มต้นชีวิตใหม่และสามารถยืนได้ด้วยลำแค่งของตัวเองอีกครั้ง ตอนนั้นหนูทำทุกวิถีทางให้ตัวเองดีขึ้นกว่าเดิม ทั้งตั้งใจทำงาน ไปเรียนภาษาอังกฤษ และเปิดใจรับสิ่งใหม่ๆและพร้อมที่จะเรียนรู้อีกครั้ง ด้วยความที่ไปเรียนภาษาแล้วมีพี่ที่เรียนคอร์สเดียวกันชอบฝรั่งและได้คุยกับพี่เขาเรื่องชายฝรั่งที่พี่เขาคบด้วย ทำให้หนูมีความคิดเริ่มชอบฝรั่งขึ้นมา

จนกระทั้งได้คบจิงๆจังๆกับคนออสเตรียคนนึงแต่โชคก็ยังไม่ดีเรื่องความรักอีกตามเคย เพราะด้วยความที่อยู่ไกลกันและเขาก็เจอะผู้หญิงใหม่ที่ทำงานเขาทำให้เราตกกระป๋องแบบที่ว่าหายไปโดยไม่บอกไม่กล่าว ตอนนั้นหนูทั้งเศร้า ทุกข์ ทรมาน เหนื่อย หน่าย ด้าน ชา กับความรักมาก แ่ต่ด้วยความที่ได้เพื่อนดีทำให้หนูดีขึ้นไวมาก

จากนั้นก็เข้าสู่วงการเว็บหาคู่ ช่วงแรกๆก็คาดหวังกับการหาคู่แบบจริงๆจังๆ คิดว่าจะมีสักคนที่จริงใจกับหนูจริงๆ แต่คุยไปคุยมาก็ไม่พ้นเรื่องเซ็กส์ทำให้เซงจับจิต ช่วงแรกๆที่เจอะพวกบ้ากามพวกนั้นก็ยังรับมือไม่ค่อยทันด้วยความที่ประสบการณ์น้อย บางรายพอเปิดกล้องปุ๊ปเห็นเจ้าหนอนน้อยบ้าง หนอนยักษ์บ้างแทนที่จะเห็นหน้าก่อน LOL คิดแล้วตลกดี จนกระทั้งเริ่มเปลี่ยนความคิดใหม่ก็เมื่อปลายปีที่แล้วนี้แหละคือ เปลี่ยนจากการหาคู่รัก เป็นหาเพื่อนคุยแทน คราวนี้ไม่ว่าใครจะมาแล้วไหนก็ต้องอยู่ในกฏของหนู คือ เริ่มจากการเป็นเพื่อนเท่านั้น ไม่คุยเรื่องเซ็กส์ ไม่คุยเรื่องที่ทำให้หนูไม่สบายใจหรือไม่พอใจเป็นอันขาดไม่งั้นบล็อกและลบออกจากสายระบบหนูหมด โดยเฉพาะหากใครมีแฟนหรือมีภรรยาแล้วหนูจะไม่คุยให้เสียเวลาเป็นอันขาด ก็ได้ผลดีน่ะค่ะ (สำหรับหนู) เพราะการที่เริ่มจากการเป็นเพื่อน และมีอะไรคุยกันได้ทุกเรื่องอีกเรื่อง จนกระทั้งหนูเจอะกับแฟนคนปัจจุบันเจอะพี่เขาจากไทยเฟรนลี่เนี้ยแหละ แต่ถึงอย่างไรหนูก็ยังไม่ชัวร์ว่าผู้ชายคนนี้จะสามารถไปได้ไกลสุดถึงขั้นไหนแต่ยังงัยหนูก็ยังคงใช้ทุกนาทีให้มีความสุขทั้งกลับตัวเอง คนที่หนูรัก หรือแม้นกระทั้งผู้ที่อยู่รอบข้างหนู

"จงเป็นไฟเขียวให้กับชีวิต"
จงอย่าท้อกับเมื่อวาน เพราะมันผ่านไปแล้ว
จงอย่าคิดมากกับวันพรุ่งนี้ เพราะมันยังมาไม่ถึง
จงทำให้ทุกนาทีของวันนี้ให้มีคุณค่าและมีความสุขไปกับมัน

สู้ๆน่ะค่ะทุกคน หนูเอาใจ Heart ช่วยค่ะ Wink
Back to Top
tik and AB View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tik and AB Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2012 at 22:24 - IP: 171.4.141.69 IP Information
Originally posted by A Little Girl

ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยค่ะ "เหนื่อยไหมกับสิ่งที่ทำอยู่"

เมื่อปี 52 จะบอกว่าเหนื่อย หน่าย เบื่อ เซง และนอยส์ตัวเองมากมายค่ะ เพราะไม่ค่อยมีดวงเรื่องความรักมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว เมื่อก่อนไม่เคยมีความคิดที่จะชอบชาวต่างชาติแม้แต่น้อย ด้วยความที่ความรู้เรื่องภาษาอังกฤษด้อยมากและบวกกับความกลัวไม่กล้าที่จะคุยกลัวพูดไม่ถูกต่างๆนาๆ

จนเลิกกะแฟนไทยคนสุดท้ายที่คบซึ่งผู้ชายคนนั้นค่อนข้างเป็นคนเห็นแก่ตัวและนอกใจครั้งแล้วครั้งเล่าจนหัวใจหนูมันด้านชากับพฤติกรรมของพี่เขาจึงขอเดินออกมาจากพี่เขาและเิริ่มต้นชีวิตใหม่และสามารถยืนได้ด้วยลำแค่งของตัวเองอีกครั้ง ตอนนั้นหนูทำทุกวิถีทางให้ตัวเองดีขึ้นกว่าเดิม ทั้งตั้งใจทำงาน ไปเรียนภาษาอังกฤษ และเปิดใจรับสิ่งใหม่ๆและพร้อมที่จะเรียนรู้อีกครั้ง ด้วยความที่ไปเรียนภาษาแล้วมีพี่ที่เรียนคอร์สเดียวกันชอบฝรั่งและได้คุยกับพี่เขาเรื่องชายฝรั่งที่พี่เขาคบด้วย ทำให้หนูมีความคิดเริ่มชอบฝรั่งขึ้นมา

จนกระทั้งได้คบจิงๆจังๆกับคนออสเตรียคนนึงแต่โชคก็ยังไม่ดีเรื่องความรักอีกตามเคย เพราะด้วยความที่อยู่ไกลกันและเขาก็เจอะผู้หญิงใหม่ที่ทำงานเขาทำให้เราตกกระป๋องแบบที่ว่าหายไปโดยไม่บอกไม่กล่าว ตอนนั้นหนูทั้งเศร้า ทุกข์ ทรมาน เหนื่อย หน่าย ด้าน ชา กับความรักมาก แ่ต่ด้วยความที่ได้เพื่อนดีทำให้หนูดีขึ้นไวมาก

จากนั้นก็เข้าสู่วงการเว็บหาคู่ ช่วงแรกๆก็คาดหวังกับการหาคู่แบบจริงๆจังๆ คิดว่าจะมีสักคนที่จริงใจกับหนูจริงๆ แต่คุยไปคุยมาก็ไม่พ้นเรื่องเซ็กส์ทำให้เซงจับจิต ช่วงแรกๆที่เจอะพวกบ้ากามพวกนั้นก็ยังรับมือไม่ค่อยทันด้วยความที่ประสบการณ์น้อย บางรายพอเปิดกล้องปุ๊ปเห็นเจ้าหนอนน้อยบ้าง หนอนยักษ์บ้างแทนที่จะเห็นหน้าก่อน LOL คิดแล้วตลกดี จนกระทั้งเริ่มเปลี่ยนความคิดใหม่ก็เมื่อปลายปีที่แล้วนี้แหละคือ เปลี่ยนจากการหาคู่รัก เป็นหาเพื่อนคุยแทน คราวนี้ไม่ว่าใครจะมาแล้วไหนก็ต้องอยู่ในกฏของหนู คือ เริ่มจากการเป็นเพื่อนเท่านั้น ไม่คุยเรื่องเซ็กส์ ไม่คุยเรื่องที่ทำให้หนูไม่สบายใจหรือไม่พอใจเป็นอันขาดไม่งั้นบล็อกและลบออกจากสายระบบหนูหมด โดยเฉพาะหากใครมีแฟนหรือมีภรรยาแล้วหนูจะไม่คุยให้เสียเวลาเป็นอันขาด ก็ได้ผลดีน่ะค่ะ (สำหรับหนู) เพราะการที่เริ่มจากการเป็นเพื่อน และมีอะไรคุยกันได้ทุกเรื่องอีกเรื่อง จนกระทั้งหนูเจอะกับแฟนคนปัจจุบันเจอะพี่เขาจากไทยเฟรนลี่เนี้ยแหละ แต่ถึงอย่างไรหนูก็ยังไม่ชัวร์ว่าผู้ชายคนนี้จะสามารถไปได้ไกลสุดถึงขั้นไหนแต่ยังงัยหนูก็ยังคงใช้ทุกนาทีให้มีความสุขทั้งกลับตัวเอง คนที่หนูรัก หรือแม้นกระทั้งผู้ที่อยู่รอบข้างหนู

"จงเป็นไฟเขียวให้กับชีวิต"
จงอย่าท้อกับเมื่อวาน เพราะมันผ่านไปแล้ว
จงอย่าคิดมากกับวันพรุ่งนี้ เพราะมันยังมาไม่ถึง
จงทำให้ทุกนาทีของวันนี้ให้มีคุณค่าและมีความสุขไปกับมัน

สู้ๆน่ะค่ะทุกคน หนูเอาใจ Heart ช่วยค่ะ Wink
เหมือนกันค่ะ เปิดกล้องมาเจอหนอนน้อย หนอนใหญ่ 555 ติ๊กก็เลิกเล่นนานแล้วหลังจากมีแฟน ไม่ได้เจอแฟนในเว็บเดทนะค่ะ พอดีเพื่อนแนะนำให้รู้จักค่ะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
tik@AB
Back to Top
tik and AB View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tik and AB Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2012 at 22:35 - IP: 171.4.141.69 IP Information
ขอเล่าประสบการณ์ของเพื่อนนะค่ะ เพื่อนติ๊กเขาก็เล่นแชทจาก TLL พอดีว่าติ๊กแนะนำให้เขาเล่นค่ะ
ตอนนี้เขาเพิ่งเจอแฟน เมื่อกลางเดือนนี้เองค่ะ แฟนใจดีมากค่ะ เป็นผู้ชายที่ดีมากๆๆ ดูแลเพื่อนติ๊กและก็เพื่อนๆ ตอนนี้เขากำลังทำเรื่องเดินทางไปนอกค่ะ 
ไม่รู้จะได้หรือป่าว ติ๊กยังคิดว่าเพื่อนติ๊กโชคดีมากค่ะ และก็ขอให้เพื่อนที่แชทเจอเนื้อคู่เร็วนะค่ะ รููปเพื่อนกะแฟนเขาคะ 
tik@AB
Back to Top
dreamgirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote dreamgirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2012 at 22:53 - IP: 58.64.48.135 IP Information
เจอกระทู้นี้แล้วกระแทกใจ ขอบอกว่าเหนื่อยและล้ามากเลยยยยอ่ะ เมื่อคืนยังนอนน้ำตาไหลจนถึงเช้าเมื่อได้อ่านอีเมล์จากคนเคยรักกัน(หรือเรารักเค้าข้างเดียว) 1 ปีผ่านไปอย่างช้าๆๆและทรมาน เรากับเค้ารักกันมากมาย(เราเชื่อแบบนั้น แต่มันก้อแค่เราเชื่อเอง)ไปบ้านเค้า เจอครอบครัวเค้า วางแผนหลายอย่าง ซึ่งเค้าก้อจัดการให้เอง เค้าเที่ยวแอบบอกใครๆต่อใครที่รู้จัก ว่าจะแต่งงานกับเรา อะไรๆๆก้อดูเข้าทางว่าได้แต่งงานแน่นอน เค้าคือคนที่ใช่แน่นอน เพราะการกระทำมันบ่งบอก
พอเค้ากลับไป ดันมาบอกเลิก Cry เหตุผล เค้าคิดว่าเค้าอยากเดินทางท่องเที่ยว เค้าอาจจะไม่ได้รักเรา แล้วที่ผ่านมาเรียกว่าอะไรหนอ  ปลอบใจด้วยคำว่า เราเป้นผู้หญิงที่ดีนะ ทิ้งกันง่ายๆ เหตุผลที่ให้มามันช่างยิ่งใหญ่เหลือเกิน ใครๆต่อใครก้อ งง กับเรา เพื่อนบางคนก้อเดาว่าเราทำอะไรรึปล่าวผู้ชายถึงทิ้ง ไป บางคนก้อบอกเค้าเบื่อ มา หลอกเล่นๆๆ หรืออาจมีคนใหม่ สุดแท้แต่จะเดากันไป แต่เราเจ็บจนไม่รู้จะหาคำไหนมาบรรยาย จนป่านนี้หัวใจยังรักใครไม่ได้อีกเลย เสียใจไม่เท่ากับเสียศรัทธา ไม่กล้าที่จะไว้ใจใครได้อีก เหนื่อยกับการผลักดันตัวเองไม่ให้เสียใจจนทุกวันนี้ เมื่อไหร่มันจะจบเสียทีความรู้สึกอันนี้ อย่าว่าแต่จะชอบใครเลย  แค่ได้ตื่นขึ้นมาแล้วมีแรงเดินก้อพอแล้ว
Back to Top
marumeaw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote marumeaw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2012 at 22:59 - IP: 172.16.0.125 IP Information
เข้าวงการแชท มาสักพักแล้วค่ะ แชท 2 คน

คนแรก >> เป็นทหาร (เลือกคุยเฉพาะทหาร สเป็คค่ะ LOL) ชอบคนนี้มากมาย เป็นคนแรกที่คุยด้วย คุยไปประมาณ 1 เดือน เริ่มแปลก ๆ ไม่ค่อยคุย ทักไปไม่ค่อยตอบ ทั้ง ๆ ที่ออนอยู่ ถามว่าเสียใจมั้ย ขอบอกเสียใจพอสมควรเลยแหละ 
เจอคนแรก ก็เจอแบบนี้ซะแล้ว แต่ไม่ท้อค่ะ เดินหน้าหาใหม่โลดดด ตัดมันไปซะ

คนที่สอง >> เป็นทหารเช่นกัน คนนี้คุยกันวันแรก เค้าบอกไม่ได้มองความสัมพันธ์ระยะไกล 
ไอ้เราก็แป๋ว ซิค่ะ แต่ไม่เป็นไร ไม่ต้องการคบเปนแฟน ก็คุยเป็นเพื่อนก็ได้วะ เอานา 
ตื้อเข้าไว้ สุดท้าย ....คุยไปคุยมา ตกหลุมพรางเราซะงั้น 555+++ มารู้ทีหลังว่า เค้าเห็นรูปเรา ก็ชอบเราตั้งแต่แรกอยู่แล้ว แค่เค้าต้องการรู้ว่าเรามีตัวตนจิง ๆ หรือเปล่า (กลัวโดนหลอกว่างั้น)
เค้าไม่เคยคิดจะมาไทย และไม่มีแพลนจะมาด้วย ตอนนี้คุยมาได้  7 เดือนแล้ว
และก็วางแผนมาไทย สิ้นปีค่ะ 

ได้แต่ภาวนา ให้เราเป็นคนที่ใช่ ของกันและกัน 

ไม่อยากเหนื่อยกับการเริ่มต้น ทำความรู้จักกับคนใหม่ค่ะ

ถามว่าเหนื่อยไหม กับสิ่งที่ทำอยู่ >>> เหนื่อยกายไม่เท่าไหร่ แต่เหนื่อยใจที่ต้องรอ ใครสักคน มันเป็นอะไรที่ทรมาร แท้้ Confused

Back to Top
BBB_blue View Drop Down

Post Options Post Options   Quote BBB_blue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2012 at 23:32 - IP: 1.47.42.71 IP Information
ตอนแรก เรามัวแต่ไปคุยกับคนที่เราต้องการ ทั้งหมอทั้งทหาร
ผู้ชายอาชีพนี้ใครล่ะไม่อยากจะได้ ทำให้ลืมสนใจบางคนที่เข้ามาใหม่
ตาคนนี้เหรอเค้าแค่ก็คนธรรดาๆ เราเองก็เฉยๆ แต่ยังเก็บไว้ในเฟรนลิส
เพราะเค้าเองก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร
เราเองหรือก็ซื่อบื้อเอาเวลาส่วนใหญ่ก็ไปทุ่มเทให้เขาเหล่านั้น คิดว่าจะได้มาครอง
สุดท้ายแห้ว ทหารไม่มีเวลาให้ อีกคนคุณหมอแค่รอเกษียนและอยากมาอยู่เมืองไทยไม่ได้ต้องการเกิลเฟรน
เหลือตานี่แหละเราเห็นเค้าออนไลน์ทุกวันแต่ไม่ได้ทัก จนกระทั่งวันนึง เค้ามีปัญหากับสาวไทยที่เค้ากำลังแชท
เลยมาขอคำปรึกษา เลยทำให้ได้เรียนรู้นิสัยที่แท้จริงของผู้ชายธรรมดาที่ไม่ธรรมดาคนนี้ ว่าเค้าน่ารักและจริงจังและจริงใจมาก
และหายากในโลกออนไลน์ เมื่อผู้หญิงคนนั้นไม่เห็นค่าก็มาหาฉันซะดีดี เราเริ่มโดยการเป็นเพื่อนก่อน ให้คำแนะนำไป
และก็หว่านเสน่ห์ไปด้วย เค้ารู้ว่าเราแชทกับใครอะไรยังไง เค้ารู้หมด เพราะตอนนั้นความรู้สึกคือเพื่อน ไอ้เราก็เลยเปิดเผยซะหมด
สุดท้ายก็ทนอภิมหาเสน่ห์ของเราไม่ไหว มาเป็นของเราเรียบร้อยแล้วตอนนี้ เค้าคือคนรักที่ดีของเรามากๆด้วย
สูตรที่เราใช้แชทกับหนุ่มๆ ก่อนอื่นต้องทำการบ้านก่อนนะคะ คิดคำถามที่จะใช้คุยกับเค้าไว้ก่อนเลยล่วงหน้า
และก็ต้องมีความมั่นใจในตัวเอง ดราม่าบ้าง ทะลึ่งบ้าง ใช้คำพูดวาบหวิวบ้างให้เค้าคิดไปไกล เราจะต้องจับทางให้ถูกว่าคนนี้เป็นคนยังไง
ชอบอะไรบ้าง ใน1 คำถาม อาจแตกออกได้อีกมากจากคำตอบที่เค้าตอบมา บางครั้งก็แกล้งกันบ้างอะไรบ้าง เราจะชอบบอกว่าเราฝันกลางวัน
ถึงเค้านะ ว่าเรื่องราวมันเป็นอย่างนี้ๆ เค้าจะชอบฟัง และจะจินตนาการตามไปด้วย บางทีก็ต้องแอบโรแมนติกลงไปด้วย ทำด้วยน่าสงสารด้วยบางครั้ง
และสารพัดมารยาเพื่อรักษาสัมพันธภาพและลดความน่าเบื่อในการแชท ถามว่าเหนื่อยไหม ขอตอบว่าไม่เหนื่อยเลย แถมหนุกหนานด้วย 5555 ใครเป็นอย่างเราบ้างคะ

Edited by BBB_blue - 26 Aug 2012 at 23:37
Back to Top
Ujaipor View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ujaipor Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2012 at 23:45 - IP: 119.42.105.101 IP Information
เหนื่อยก็พักเจ้าค่ะ ..หยุดเข้าไปซักพัก
ครานี้พอแวะเข้าไปอีกที ..มันชุ่มชื้นหัวใจดีแท้
ยิ่งพอแวะเข้าไปแล้วเห็น email กะหนุ่ม ๆ มาทัก
มันกิ๊บกิ๊ว หัวใจอย่างแรงเจ้าค่ะ
แม้ว่าจะไม่เจอใครที่ "ใช่" ก็ตาม
แต่มันก็ดีกว่าคอยลุ้นทุกวัน ว่าวันนี้มันจะมีใครที่ใช่สำหรับเรารึเปล่า
ข้าพเจ้าสมัครไว้หลายเว็ปอ่ะ พอเข้าไปเช็คเมลที
มันมีหลายฉบับ มันเหมือนเราเลือกได้ มันรู้สึกดีเจ้าค่ะ
ใครจะลองมั่งก็ไม่ว่ากัน..ส่วนตัวเล่นเว็ปเดทมาได้สักพักใหญ่ ๆ แล้วค่ะ
ยังไม่เบื่อกับการนั่งเปิดแคตตาล๊อกหนุ่ม ๆ ง่ะ
เชื่อว่าสักวัน คนที่ใช่ ในวันที่ใช่จะมาถึง
"เนื้อคู่ของข้าพเจ้า ก็คงตามหาข้าพเจ้าอยู่สักแห่งบนโลกนี้เช่นกัน"
Back to Top
kacy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2012 at 23:51 - IP: 27.130.115.70 IP Information
เราก็อยู่วงการแชทมาประมาณ สองปี ไม่เคยเจอคนจริงใจเลย
จนคิดจะเลิกแล้ว
เผอิ๊ญ  เพื่อนแนะนำเว็บ DIA เราก็เข้าไปสมัคร ประมาณอาทิตย์นึงได้เจอแฟนเลยตอนนี้คุยกันสี่เดือนและ  เดือนหน้าจะบินมาหาเรา แฟนอยู่ฟินแลนด์ค่ะ
จขกท สู้ๆนะคะบางทีอาจมีคนที่ดีและเฟอร์เฟค รอคุณอยู่   ใครจะรู้
Back to Top
DOMOJET View Drop Down

Post Options Post Options   Quote DOMOJET Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2012 at 23:54 - IP: 49.48.86.20 IP Information
CryCryCry อยากบอกว่าหัวอกเดียวกันเลยค่ะ มาพาวาดฝันแล้วก้อหายหัวไป........แต่เพิ่งเข้าวงการแชทได้ 6เดือนค่ะ เจอรายแรกก้อประเดิมไม่ดีเลย พอมารายที่ 2 เหมือนกันเลยค่ะ หายไปเฉยๆ สงสัย แฮกหมาน  ไม่ดี Big smile กำลังคุยรายที่3 อยู่ค่ะ แต่รายนี้ ขอแค่คุยไปก่อนค่ะรู้แล้วต้องยั้งใจไว้เผื่อหายหัวอีก....คุยไปคุยมาก้อเริ่มจะเบื่อและท้อแล้วค่ะ แต่ตั้งใจจะดูอีกซักพัก   สู้ สู้ ค่่ะTongue
Back to Top
Varissa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Varissa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2012 at 01:01 - IP: 113.53.4.97 IP Information
โอ้โห !!! หัวข้อ "เหนื่อยไหมกับสิ่งที่ทำอยู่"
โดน ค่ะ โดน แต่..........วันนี้ดึกแล้ว เด่วพรุ่งนี้มาระบายค่ะ
Back to Top
Luigi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Luigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2012 at 02:36 - IP: 198.166.44.247 IP Information
เริ่มจากแชทค่ะ  แล้วก็เว็บหาคู่สมัยโน้นเขามี เมทเมคเกอร์ เจอแฟนคนอเมริกันจากเว็บนี้ตอนปี 2543 ก่อนจะเจอคนนี้ก็คุยหลายคนแต่ดูเหมือนความสัมพันธ์ไม่คืบหน้า กับคนอเมริกันก็ถอดใจแล้วเพราะคิดว่าคงเหมือนหลาย ๆ คนในเว็บนั่น คิดว่าทุ่มเทให้การเรียนดีกว่า เลยไปเรียนต่อโท ตอนนั้นคนอเมริกันก็ขอเบอร์โทร ก็ให้ไปเพราะคิดว่าเราไม่เลิกเรียนเพราะมีแฟนแน่นอน อยากโทรก็โทร เขาก็โทรมาวันที่เรามอบตัว แล้วก็ขอนัดเจอเราวันหยุดที่จะถึงเลย เราก็ไปเจอ ใจไม่ได้จดจ่อที่เขาน่ะ แต่จดจ่อที่การเรียน ปรากฎว่าเขาชอบที่เราเป็นแบบนี้ หลังจากเจอกันเขาโทรมาหาทุกวัน ชวนไปกินข้าว ตอนแรกก็ไม่ได้รักเขาเลย แต่เขาเสมอต้นเสมอปลายมาก คบกันจนเราเรียนจบโท ช่วยเราทำ  thesis  ด้วย พอถึงปี 2546 ก็เลิกกัน เพราะเราอยากแต่งงานแต่เขายังไม่อยากแต่งงาน ยังไงเขาก็เป็นคนดีมาก (เรื่องไม่ดีเป็นเรื่องที่พูดถึงไม่ได้)ไม่เจ้าชู้ ไม่โกหก ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่  ตอนนี้เรียน ป. เอกอยู่เมืองไทย คิดว่ายังโสดอยู่  สาว ๆคนไหนโสดไปตามหาเอาน่ะ 
จากนั้นปี  2547 เรา chat  ในห้องรวมก็ได้คุยกับผู้ชายแคนาดาคนหนึ่ง เขาฉลาดมาก รับมุขได้หมด ขำ ไม่เคยขอให้เราส่งรูป หรือเปิดแคม  ซึ่งต่างจากคนอื่น ๆ ที่เริ่มต้น   chat  ต้องถาม  A/S/L  จากนั้นก็  Picture? blah blah... คนนี้เสมอต้นเสมอปลาย ออนไลน์เมื่อไหร่เป็นเจอ สงสัยจะ chat เป็นอาชีพ  มารู้ที่หลังว่างานของแกอยู่หน้าคอมพ์ เขาส่งรูปมาให้ดูเราก็ชอบรูปเขามาก รู้สึกเหมือนคนคุ้นเคย  เวลาเปิดแคมมา เราชอบเวลาเขายิ้มมากมาย มันทำให้เรามีความสุข เราคุยกันอยู่อย่างนั้นเช้า เย็น ๆ อยู่หลายปี แต่หารู้ไม่ว่าตอนนั้นเขาไม่ได้คิดอะไรกับเรานอกจากเพื่อนทางไกล แต่เราคิดไปเยอะแหละ ก็ถ้าไม่ชอบกันเลยจะคุยเช้าเย็นเช้าเย็นได้เหรอ  พยายามเร่งเร้าถามคำถามเขาว่าจะมาเมืองไทยไหม เขาตอบสักวันหนึ่ง อาจจะ บางที ควรจะ ซึ่งเราเกลียดคำตอบแบบนี้มาก มันฟังดูไม่จริงจังก็เลยเลิกคุยกันไปตอนปี 2551 เป็นเวลาหนึ่งปี   หนึ่งปีนั้นเรากลับเข้าสู่สังคมการออกเดทอีก แต่ด้วยกฏเหล็กคือเป็นเพื่อนกันก่อน ไปเดทดูหนังหน้ากันก่อนตัดสินใจ ก็ไม่เห็นว่าจะเวิร์กจนมาเจออเมริกันคนหนึ่ง วัยละอ่อนมาก คุณสมบัติเฉพาะตัวคือหล่อ ไร้อนาคต กินเหล้า ปาร์ตี้ สูบยา ไปมั่วสาว ในขณะที่เขาทำตัวแย่ขนาดนั้น เรากลับยังอยู่ตรงนั้น อยู่พิจารณาจนเห็นว่าเราไม่ชอบผู้ชายแบบนี้ ผู้ชายคนนี้เราจะไม่เอาเป็นพ่อของลูกเรา เราจะไม่เชิดชูเขาเป็นแฟนเด็ดขาด แล้วเราก็ถามตัวเองว่าความสัมพันธ์ที่ไม่ทำเราเจ็บช้ำเลยก็คือตอนคุยกับหนุ่มแคนาดา แต่เราไม่คิดกลับไปหรอก แต่บอกตัวเองว่าถ้าใครก็ตามที่ทำให้เรารู้สึกเหมือนที่หนุ่มแคนาดาคนนั้นเคยทำให้เรารู้สึก เราจะคบคนนั้น ปาฏิหารย์ดันมีจริง พอปี 2552  หนุ่มแคนาดาก็ส่งเมลล์มาอวยพรวันเกิด เราก็ขอบคุณเขาไป เขาถามเราว่าเป็นอย่างไร เราบอกว่าสบายดี เราก็ถามเขาอย่างเลี่ยงไม่ได้ว่าเขาเป็นอย่างไรบ้าง  เขาก็เล่าว่าเขาออกจากงานแล้ว คิดจะเที่ยวไปที่ไหนสักแห่ง เราก็คิดในใจ ตอนตกงานเมิงเกิดอย่างเที่ยวน่ะ เราก็ถามว่าจะไปไหน เขาบอกว่าเมืองไทยอากาศช่วงไหนน่าเที่ยว เราไม่ได้ดีใจอะไรเลยที่เขาพูดอย่างนั้น แต่ด้วยคิดว่าเขาเป็นเพื่อนก็บอกไปว่าช่วง พฤศจิกายน ไปจนต้นปีหน้า  เขาก็บอกว่าเขาจะมา ส่วนตัวเรามีแผนแล้วช่วงนั้นคือไปลาว แต่แกจะมาก็ได้ แกจะไม่ไปกับเราหรือถ้าไปกับเราแล้วไม่สามารถทนได้ก็จะทิ้งแถวลาวน่ะแหละ ปรากฏว่าแกบินมาจริง ๆ เราคิดแค่ว่าช่วยเพื่อน เขาเป็นคนเคยรู้จัก เราจะให้ทุกอย่างเริ่มใหม่หมด เราเลยดูไม่ตื่นเต้นเท่าไหร่ตอนเจอเขา แต่หารู้ไม่ว่า นั่นทำให้เขาอยากอยู่ อยากรู้จักเรามากขึ้น ก็เริ่มตั้งแต่วันนั้นแหละค่ะ วันที่เรายอมไปเจอเขา ตอนเขามาเมืองไทย แล้วสองปีต่อมาเราก็แต่งงานกัน  อยู่ด้วยกัน  Forever and After..... 
A full time mother
Back to Top
kamintsri View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kamintsri Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2012 at 08:14 - IP: 118.175.133.124 IP Information
โดนอย่างแรงกะ กระทู้นี้ ทั้งเหนื่อย  ทั้งอ่อนใจ  เข้าสู่วงการแชทโดยเพื่อนผู้ชายแนะนำเว็บให้ 5555  มันคงไม่อยากให้เราเป็นโสดไปตลอด ผ่านมาแล้ว 5 ปี จริงจังกะคนหนึ่งถึงขั้นจะแต่งงาน  แต่จู่ๆ เค้าก็เลือกผู้หญิงผมยาวกว่า  แต่ก็ผ่านมาได้แล้ว
เข็ดขยายกับผู้ชายบนเว็บอยู่เกือบปี ตอนนี้เริ่มนับหนึ่งใหม่  ไอ้ที่เค้าชอบเราก็ไม่เปค
ไอ้ที่เราชอบ เค้าก็ดูเฉยชา  แต่ยังไงๆ ก็จะพยายามต่อไป  งานการเราก็มีทำอยู่ เที่ยวกะเพื่อนๆ สาวโสดต่อไป  สู้ สู้ ค่ะ
Back to Top
Mongol View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mongol Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2012 at 10:31 - IP: 171.101.120.25 IP Information
หนูว่าตอนมีเหนื่อยกว่าตอนหาอีก ปัญหามากมายล้านแปด ของแบบนี้คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า

เมื่อก่อนก็บ้าแชทเหมือนกัน แชทหาเพื่อนคุย อ่อยเล่นๆมากกว่าจะไปเป็นจริงเป็นจรังตามประสาเด็ก แต่หลังจากที่เจอผู้ชายคนนึงที่คิดว่าชอบมาก ใช่เลย โดนนนน...แต่พอมาเจอจริงๆแล้วมันไม่โดน (รูปลักษณ์ภายนอกอ่ะโดน แต่นิสัยไม่ใช่) ก็เลยพอแระ ขี้เกียจ ประจวบเหมาะกับชีวิตได้จับผลัดจับผลูไปอยู่ในดง เอ้ออ...ตาสว่างเลยทีนี้ 

ปล. เชื่ออยู่อย่างนึงว่าของแบบนี้ยิ่งวิ่งไล่ มันยิ่งวิ่งหนี ลองหยุดพัก อยู่เฉยๆ เดี๋ยวมันจะวิ่งเข้ามาหาตั้งตัวแทบไม่ทัน ก็เหมือนตอนมีแฟนแล้วผู้ชายชอบมาจีบ ทีตอนเลิกกันไม่เห็นมีใครมาแล ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม
Back to Top
LovelyJenist View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LovelyJenist Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2012 at 10:54 - IP: 192.168.50.130 IP Information
แชตมาตั้งแต่รุ่นๆ Pirch 98 โน้นล่ะคะ  ผ่านมาหมด ทุกโปรแกรมแชต ทั้งเพิร์ท ไอซีคิว คิวคิว เอ็มเอสเอ็น  แคมกบ สไกด์ จนเวปแชต อย่าง TLL นี้เล่นตั้งแต่สมัยที่เวปยอมให้สมาชิกสแตนดาร์ตเข้าเล่นในห้องแชตได้อ่ะ คิดดูสินานขนาดไหน ฮ่าๆ ๆ

แต่ว่าตอนนัี้้้น เล่นแชตเอามันส์นะั หนุกๆ เล่นหาเพื่อนคุย 

อย่างคุณแฟน เจนไปคว้ามาได้จาก TF แต่เอาเข้าจริงๆ เค้าเข้ามาคุยกับเจน เพราะเค้าจำเจนได้ว่าเจนกับเค้าเคยเจอกันที่เกาะสมุย เมื่อตุลาปี 2011

แต่เจนอ่ะ จำเค้าไม่ได้ ตอนนั้นไปเที่ยวบ้านเพื่อนที่เกาะสมุย แล้วบังเอิญต้องไปส่งเมลล์งาน (การบ้านน้องสา่ว) ที่ร้านอินเตอร์เน็ต เลยได้เจอหนุ่มคนนึง แต่หาได้สนใจหรอก นั่งอยู่โต๊ะตัวข้างๆ งุ้นง้านกับการใช้เฮดโฟน เพราะมันใช้งานไม่ได้ ป้าที่นั่งเฝ้าร้านให้หลานเค้าก็ทำไม่เป็น ตัวหลานเจ้าของร้านก็ไม่อยู่ เป็นภาระเราอีก (อุส่าห์ภาวนาในใจ อย่าหันมาถามตูนะเฟ้ย พูดภาษาอังกิดไม่ชับ ตูฟังไม่รู้เรื่อง) เหมือนสวรรค์ช่างรู้เห็นเป็นใจ ให้เค้าหันมาถามเราจนได้ มีฝรั่งในร้านตั้งเยอะทำไมไม่ขอความช่วยเหลือฟ่ะ ทำไมต้องเป็นฉัน ....

ตอนนั้นเราฟังไม่รู้เรื่องหรอก แต่เค้าทำไม้ทำมือเลยพอเดาได้ว่าเฮดโฟนมันฟังไม่ได้ยิน  เราเลยดูให้ ...อ่อ....แล้วมันจะได้ยินได้ไงแล้วฟ๊ะ...ก็ดันเสียบพอร์ตผิดเล๊า...เอาพอร์ตไมค์ไปเสียบพอร์ตหูฟัง เอาพอร์ตหูฟังไปเสียบพอร์ตไมค์ ชาตินี้เอ็งก็ึคงไม่ได้ยินเสียงจากเฮดโฟนตัวนี้หรอก ลำบากตูอีกต้องมาถอดสายรื้อสายเสียบให้ใหม่ ป้าแกก็ไม่รู้เรื่องหรอก เจ้าของร้านไม่อยู่ แกมาเฝ้าร้านใ้ห้เฉยๆ

เราช่วยเค้า เค้าก็ขอบคุณเรา เราก็ยิ้มอย่างเดียวเลย อย่าให้พูดเยอะ ตอนนั้นภาษาอังกฤษไม่กระชับ...

และแล้วก็ไปเจออีกรอบที่ร้านอาหารแถวๆ หาดละไม เจอแบบบังเอิญอีก คุยกันนิดหน่อย เพราะเขิลและคุยไม่รู้เรื่อง รู้แต่ว่าอีเมลๆ เลยให้เค้าไป

ตั้งแต่วันนั้นผ่านไปเดือนกว่า จนจำไม่ได้แล้วว่าให้อีเมลฝรั่งคนนี้ไป เพราะหลังจากนั้นก็ไม่เห็นมีเมลล์ใดๆมา และเราก็ไม่ได้สนใจด้วย อยากบอกว่าตอนนั้นหนุ่มเจ้าเนื้อไม่ใช่สเปคเลยอ่ะ ชอบแบบล่ำๆ กล้ามเป็นมัดๆ (แต่ไม่ดูหนังหน้าตัวเองเล้ยยย ว่าจะหาได้ไม๊)

และแล้ว เราได้เข้าวงการ TF เมื่อปลายเดือน ธันวาคม 2011 แต่ก้อไม่ได้คุยกะใครเป็นเรื่องเป็นราวนะ แค่ไปส่องหนุ่ม ก็มีคุยกันบ้างแต่ไม่คลิ๊ก

จนมาวัน 26 ธันวาคม 2011 มีหนุ่มเจ้าเนื้อคนหนึ่ง เข้ามาทักทายเราใน TF เราก็ตอบ ตอนแรกไม่ได้สนใจ คุยไปคุยมา ก็เออ...เป็นคนน่ารักดี มีความคิด นิสัยใจคอก็ดี (ในตอนนั้นคิดได้แค่นี้ เพราะเข้าใจว่ายังไม่ได้เจอกันที) เราคุยกับเค้าเรื่อยมา โดยไม่ได้เอ๊ะใจว่าเราเคยเจอหนุ่มคนนี้แล้วที่เกาะสมุย  ส่วนเค้าก็ไม่บอกเรานะ ปิดเงียบ เค้ารู้อยู่ในใจแล้วว่าเค้าเคยเจอเราแล้ว และเค้ารู้ด้วยว่าเราจำเค้าไม่ได้แล้ว เพราะขนาดเปิดกล้องคุยกันเรายังไม่มีทีท่าว่าจะจำเค้าได้เลย แต่ก็คุยกันเรื่อยมา จนความสัมพันธ์เริ่มสุกงอม

เดือนมิถุนายน 2012 เค้ามาหาเรา เจอกันที่สนามบิน เราก็คิดว่า ดูดีกว่าในกล้องนะ แล้วก็สุภาพและน่ารักมาก เราเดทกับเค้าผ่านไป 4 วัน เค้าก็ไม่บอกเราเรื่องที่เราเคยเจอกันแล้วนึ่ง แต่เค้าชอบถามคำถามหนึ่งบ่อยมาก 

"คุณเชื่อเรื่องพรหมลิขิตไหม"
"คนสองคนเจอกันได้เพราะอะไร โชคชะตา พรหมลิขิต หรือความบังเอิญ"

เราบอกว่าว่า เราเชื่อเรื่องพรหมลิขิตนะ ตอบไปแค่นั้นและ ไม่มีฮืออือใดๆ

วันที่ 5 เค้าพาเราไปเที่ยวเกาะช้าง จองโรงแรมเรียบร้อยตั้งแต่ก่อนมาแล้ว แต่ไม่บอกเรา เค้าพาไปเราที่โรงแรมแห่งหนึ่งบนเกาะช้าง เงียบสงบ คนไม่เยอะ (แต่ไกลชิบเป๋ง) บรรยากาศโรแมนติกมาก เราดินเนอร์กัน แล้วก็ไปนั่งเล่น ริมหาดคุยกันโน้นนี่นั้น แล้วเค้าก็ถามคำถามเดิมอีก เราก็บอกว่า คุยถามคำถามนี้บ่อยมากเลยรู้ไหม แล้วก็หัวเราะ แสดงว่าคุณไม่ได้ฟังคำตอบของฉัน หรือคุณจำคำถามของฉันไม่ได้กันแน่เนี้ยะ

เค้าก็หัวเรา เค้าบอกว่าเค้าจำได้ แต่เราไม่เมคเซ้นต์ ????

แล้วก็นั่งมองหน้าเราแล้วยิ้ม แล้วก็บอกว่า มันมหัศจรรย์จริงๆนะ

เราก็งง....

เราก็หาเรื่องคุย เลยถามเค้ากลับ แล้วคุณละ เชื่อไหม เรื่องพรหมลิขิต

เค้าหัวเราะก๊ากเลย เราก็ยิ่งงง

เค้าบอกว่า "คุณรู้ไหม พอรอให้คุณถามคำถามนี้ ตั้ง 5 วันแน่ะ"

แล้วเค้าก็บอกว่า เค้าหาโอกาสที่จะบอกเราเรื่องนี้ แต่เค้าคิดว่า ในเมื่อคุณจำไม่ได้แล้ว ผมก็อยากหาสถานที่ดีๆ บรรยากาศโรแมนติค เพื่อจะรื้อฟื้นเรื่องนี้ขึ้นมาอีกครั้ง

เค้าบอกว่า เค้าืเคยเชื่อว่าพรหมลิขิตทำให้เราได้เจอคู่แท้ของแต่ละคน แต่ของผม  โชคชะตา +  พรหมลิขิต + ความบังเอิญ = คุณ

แล้วเค้าก็บอกว่า จริงๆ เราเคยเจอกันแล้วนะ เราก็ทำหน้างงๆ เค้าเห็นหน้าเราแล้วลูบหัวเรา แล้วบอกว่า ลูกหมาเอ้ยยยย.....(รู้ไหมเค้าพูดคำนี้ชัดมากกกกก เรางี้ ฮามากกะคำพูดไทยๆของฝรั่งคนนี้)

คุณจำฝรั่งงั่ง ที่พยายามใช้เฮดโฟน ในร้านอินเตอร์เนตได้ไหม 

เราพยายามนึก นึกไม่ออก มันอยู่ลึกมากในแมมโมรี่เรา เราก็บอก เราไม่เข้าใจ

เค้าก็ท้าวความถึงตุลาคมปีที่แล้ว เราให้เราฟัง ตั้งแต่ต้นจนจบ ในที่สุดเราก็จำเค้าได้ เราอายนะ ทำไมเราจำไม่ได้ มันทั้งรู้สึกแย่และรู้สึกดีในเวลาเดียวกัน

เค้าบอกว่า เค้าไม่ถือที่เราจำเค้าไม่ได้ อาจจะเพราะว่าผมไม่สะดุดตาคุณ และเราเจอกัรเพียงแค่สั้นๆ 2 หนเท่านั้น อีกอย่างผมไม่ได้ติดต่อทางอีเมลล์ที่คุณให้มา เพราะหลังจากที่ผมกลับอังกฤษ งานผมก็ยุ่งมากๆ ผมแทบไม่มีเวลาให้ตัวเองเลย

แต่หลังจากที่ผมเคลียร์งานเรียบร้อย เพื่อนรุ่นน้องผมคนนึง บอกผมว่าเค้านะนัดเดทกับสาวไทยที่เค้าเจอในเวป TF และถามผมว่าผมจะมีแพลนไปเที่ยวเมืองไทยอีกไหม เผื่อจะได้ไปเที่ยวพร้อมๆกัน

ผมก้อถามถึงรายละเอียด เพื่อนผมบอกว่า เค้าเจอแฟนเค้าในเวปเดท และบอกผมให้ลองเข้าเวปนี้ดูเผื่อมีคนที่ผมอาจจะสนใจที่จะนัดเจอตอนผมมาเที่ยวเมืองไทยอีกครั้ง

ผมแค่ลองเข้า TF ได้แค่วันแรก ผมได้รู้จักผู้หญิง 2 คนที่ส่งความสนใจมาที่ผม และผมได้ดูโปรไฟล์ของผู้หญิง 1 คน รูปเธอเยอะมาก เป็น 30-40 รูปในเวปนั้น และเป็นผู้หญิงคนเดียวที่ผมส่งความสนใจไปให้

เค้าเล่าต่อว่า ผู้หญิงสองคนแรก ขอให้ผมส่งเงินให้ 1 พันบาทเพื่อจะได้เอาเติมเงินบัตรโทรศัพท์ เพื่อสามารถจะโทรหาผมได้ ผมอยู่เมืองไทยมาก่อน เข้ารู้จักผู้หญิงไทยทุกประเภท ทั้งประเภทที่ดี และประเภทที่ไม่ดี ผมเลยไม่ตอบเธอกลับ

คนที่ 2 เค้าส่งเมสเสสมาให้ผมทาง TF ผมตอบกลับ โต้ตอบไปมากันอยู่ 2 - 3 ครั้ง แล้วก็ขอเงินผมอีกเช่นกัน บอกว่าเป็นค่าดูโชว์ถ้าจ่ายหล่อน หล่อนยินดีจะเปิดกล้องโชว์เซ็กส์แคม ผมเลยตอบกลับไปสั้นๆว่า ขอโทษครับ ผมไม่มีเงิน หลังจากนั้นหล่อนก็ไม่ตอบกลับมาหาผมอีก

คนที่ 3 คุณเชื่อไหม ผมนั่งดูรูปเธอทุกรูป ผมจำเธอได้ ผมเคยเจอเธอ และผมดูรูปเธอผมรู้เลยว่าเธอชอบถ่ายรูปมากแค่ไหน ผมคิดในใจว่า ทำไมผู้หญิงคนนี้ถึงเข้าเวปเดตนะ เพราะไม่น่าเชื่อที่เธอจะไม่มีผู้ชายสนใจ ผมคิดอยู่พักนึงว่าจะส่งความสนใจไปให้เธอก่อน หรือส่งเมสเสสไปบอกถามเลยว่าจำผมได้ไหม แต่ผมเลือกที่จะส่งความสนใจ+เมสเสสสั้นๆแนะนำตัวไปหาก่อน เพราะถ้าเธอจำผมไม่ได้จริงๆ เธออาจจะไม่อยากคุยด้วยเพราะผมไม่หล่อ (เค้าหัวเราะ แล้วหันมามองเราซักพักโดยไม่พูดอะไร จนเราบอกว่า เล่าต่อสิอยากรู้) 

เค้าบอกว่าในใจผมคิดว่าผู้หญิงอย่างเธอคงไม่ตอบผมกลับมาแน่ๆ แต่หลังจากที่ผมส่งไป เธอส่งกลับมาภายในประมาณ 1-2 นาที พร้อมเมสเสส เราคุยกัน และผมรู้ว่าเธอจำผมไม่ได้ เราคุยกันถูกคอมาก ผมว่าเธอน่าทึ่ง เธอมีวิธีชวนคุยแบบไม่น่าเบื่อ คุยเกี่ยวกับเรื่องทั่วๆไป คุยเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ คุยเกี่ยวกับการเมือง ที่สำคัญเธอชอบคุยเรื่องกีฬา โดยเฉพาะฟุตบอล ผมว่ามันน่าทึ่ง เพราะผู้หญิงไทยที่ผมเคยรู้จักในชีวิต ไม่ค่อยชอบคุยเรื่องราวแบบนี้ จนในที่สุดเราก็คุยกัน และัเริ่มรักกัน จนได้เจอกัน........อีกครั้ง 

เรารับรู้เรื่องราวทั้งหมด มันทำให้เราหัวใจพองโตมาก ตอนนั้น ในขณะที่เรามองหาใครคนนึง กลับมีคนอีกคนนึงมองหาเราอยู่ เรื่องนี้มันทำให้เราคิดถึุงเพลง "หากันจนเจอ" ผู้ชายคนนี้ คนที่เราได้เจอ ได้รู้จัก ได้รับเค้าเข้ามาในชีึวิต 

ปล. ขอโทษทีนะ เรื่องเยอะไปหน่อย ฮิ ๆ 

Edited by LovelyJenist - 27 Aug 2012 at 11:06
Back to Top
lovely63 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lovely63 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2012 at 12:37 - IP: 1.4.199.11 IP Information
อะไรที่เป็นของเรา  มันก็จะเป็นของเรา  คือถ้าคนมันจะชอบ  ต่อให้เราดูขี้เหร่มันก็ดูว่าเราสวยในสายตามัน  แล้วถ้ามันจะเป็นของเรา  ไอ้เรื่องคู่แข่งไม่ใช่ปัญหา  มันก็มีเหตุทำให้มันไม่สามารถได้เจอกับคนของเราหรอกและ จะไ่ม่มีใครสามารถเอามันไปจากเราได้แน่นอน
"สรุปถ้าใช่มันก็ใช่  ถ้าไม่ใช่ก็ทำใจ  คิดว่ายังไม่ถึงเวลา  หรือไ่ม่มีดวงทางนี้  ก็ลองหาคนไทยดู  ผู้หญิงปล่อยอายุมากไม่ดีนา..LOL
Back to Top
rakthai_eed View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rakthai_eed Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2012 at 12:58 - IP: 83.254.203.90 IP Information
เมื่อไรคุณหยุดตามหา  แชตบ้างแต่แค่เล่นๆ       
เมื่อนั่นแหละค่ะ  จะมีเข้ามา

ไม่รู้เพราะอะไร  แต่เป็นความจริง
Back to Top
Mala-in View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mala-in Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2012 at 13:16 - IP: 1.2.152.53 IP Information
เหนื่อยเหมือนกันคะ บางครั้งทำให้เรารู้สึกสดใส บางครั้งทำให้เราตื่นเต้น และบ่อยครั้งทำให้เราเสียความรู้สึก หมดพลังในการเดินหน้า(เรื่องหาคู่)แต่เมื่อเราเลือกทางนี้แล้ว ก็ต้องทำใจให้ได้ ว่าเราอยู่บนโลกออนไลท์ ไม่มีอะไรแน่นอน เผื่อใจไว้เสมอ ขอเป็นกำลังใจให้ตัวเองและทุกๆคนนะคะ สักวันหนึ่ง....วันของเราจะมาถึง 
Back to Top
1lady View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote 1lady Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2012 at 13:30 - IP: 180.180.79.46 IP Information
เหนื่อยด้วยคนค่ะ 12 เดือนเข้าไปแล้ว ยังไม่มาหาซะที เฮ้ออออ Ouch
Back to Top
RealLife View Drop Down

Post Options Post Options   Quote RealLife Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2012 at 13:47 - IP: 90.185.82.130 IP Information
ในอดีตเคยทำให้ผู้ชายอกหักไหมคะ? หรือในอดีตเคยเป็นคนเอาแต่ใจ ทำร้าย ทุบตี หึงหวง นอกใจ หรือตีจากเค้าโดยไม่บอกกล่าวหรือเปล่าคะ? สร้างกรรมอะไรไว้ ก็ต้องใช้กรรมค่ะ จะมากจะน้อยขึ้นอยู่กับผลกรรมที่คุณกระทำไว้ในอดีต ไม่ว่าชาตินี้หรืออดีตชาติ 

การมีชีวิตคู่ไม่ได้่ทำให้มีความสุขเสมอไปนะคะ มันมีทั้งสุขและทุกข์ บางคนมีคู่แล้วก็จริง
แต่ไม่ใช่คู่แท้ เป็นคู่เวรคู่กรรมกันมา เมื่อมาใช้กรรมร่ามกันหมดแล้วก็ต้องจากกันไป

ความหมายของคำว่า " เนื้อคู่ " โดย อ.ประภัตร รหัสดาว
ขออนุญาตให้ความหมายของคำว่า " เนื้อคู่ " ในมุมมองของผมสำหรับท่านที่เข้ามาดูดวงครับ

คำว่า " เนื้อคู่ " หลายคนจะให้ความหมายว่าคือคนที่จะได้แต่งงานออกหน้าออกตาด้วย

(ทั้งจดทะเบียนสมรส หรือ ไม่จดทะเบียนสมรสก็ตาม) หรือได้ใช้ชีวิตร่วมกัน หรือ

เป็นคนที่ส่งเสริม อุปถัมภ์ซึ่งกันและกัน เคยสังเกตไหมครับว่า ช่วงชีวิตหนึ่งของคนเรานั้นมีคนเดินเข้ามาในชีวิตมากมายหลายคน บางคนเข้ามา 1 ปีแล้วก็เลิกกัน บางคนคบกัน 6 เดือนแล้วเค้าก็จากเราไป บางคนเจอกันแค่อาทิตย์เดียวแล้วเราก็ทิ้งเค้าไปเอง บางทีคุณก็คบหาคนรู้ใจในเวลาเดียวกันถึง 3

คน บางคนแต่งงานกันมาแล้ว 20 ปีก็เลิกกันไปแต่งงานอีกทีตอนอายุ 70 ปีอยู่กินกันกับคนใหม่ได้แค่ 2 ปี แล้วก็ล้มหายตายจากกันไป นี่เป็นตัวอย่างคร่าว ๆ ที่อยากให้ลองคิดตามครับ

คิดออกหรือยังครับว่าคำว่าเนื้อคู่มันอยู่ตรงไหน * ในมุมมองของผมแล้วคำว่าเนื้อคู่ " ไม่มีครับ " มีแต่คำว่า " กรรม " ทั้งกรรมดี และ กรรมไม่ดี บางคนทำกรรมดีกันมาในอดีต ในภพ ในชาติที่แล้ว ช่วงประจวบเหมาะได้มาเจอกันในภพในชาตินี้ ก็อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข ตามกรรมของตัวเองเป็นตัวกำหนดว่าจะได้อยู่กันนานแค่ไหน

บางคนอยู่ด้วยกันก็มีแต่เรื่องทะเลาะเบาะแว้ง มีแต่เรื่องเดือดร้อนแต่ทนอยู่กันได้หลายปี

นั่นก็เกิดจากกรรมในอดีตแต่เป็นกรรมไม่ดีต่อกัน ภพนี้ชาตินี้จึงต้องมาชดใช้กรรมซึ่งกันและกัน

ที่เขียนมาทั้งหมดนี้พอจะสรุปคำว่าเนื้อคู่ ( ของหนุ่มสาวยุคนี้ ) ได้ดังนี้ครับ

ความหมายที่ 1 คือ คนที่มีกรรมดีต่อกันในอดีต ภพนี้ชาตินี้กลับมาเพื่อการอิ่มเอิบใจซึ่งกันและกัน

ดูแล้วน่าจะใกล้เคียงกับ คำว่า เนื้อคู่ที่หลาย ๆ คนถามหามากที่สุดส่วนจะเจอเมื่อไร ได้อยู่ร่วมกันนานแค่ไหนขึ้นอยู่กับช่วงเวลาของกรรมในอดีตเป็นตัวกำหนด

ความหมายที่ 2 คือ คนที่มีกรรมไม่ดีต่อกันในอดีต ภพนี้ชาตินี้จึงกลับมาเพื่อทวงคืน เพื่อชำระหนี้

จะสังเกตว่าคู่ประเภทนี้อยู่ด้วยกันแล้วมีแต่เรื่องเดือดร้อนทำอะไรก็ไม่ ขึ้น มีแต่เรื่องเสียเงิน เสียใจ เสียเวลา เสียความรู้สึก แต่คนเรามักจะคิดว่าคนประเภทนี้ไม่ใช่คู่เรา เป็นที่มาของคำถามว่า

"เมื่อไรจะเจอคู่ซะที " ซึ่งที่จริงแล้วคนที่เผชิญอยู่ในความหมายที่ 2 นี่แหละก็คือคู่เหมือนกัน

แต่เป็นคู่เวรคู่กรรม ดังนั้น ผมบอกได้เลยว่าในช่วงชีวิตหนึ่งของเราทุกคนเราจะได้พบกับเพศตรงข้าม

หรือ แม้แต่เพศเดียวกัน ในลักษณะคู่รัก ไม่น้อยกว่า 1 คน ในช่วงชีวิตนี้ก่อนสิ้นอายุขัยแน่นอน แล้วจะไปแคร์อะไรละครับ ถึงเวลาคนดี ๆ ที่เราตามหาเค้าจะมาเอง ในทำนองเดียวกันไอ้คนที่ไม่ได้เรื่อง ไม่ได้ดั่งใจแต่ต้องทนคบอยู่ทุกวันนี้สักวันเมื่อชดใช้กันหมดแล้วเค้าก็จะไป เอง

ช่วงสูญญากาศที่ยังไม่มีใครมาเชื่อมต่อละมั้งที่ทำให้หลายคนวิตกกังวลจึง เป็นที่มาของคำถามว่า เมื่อไรจะเจอ

คำแนะนำในยามที่คบหาใครอยู่ ไม่ว่าเค้าจะดี หรือไม่ดี ขอให้ตัวคุณทำดีต่อเค้าให้มากที่สุดเพราะเค้าจะไม่ได้มาวุ่นวายกับเราตลอดไป หรอกครับ อย่างน้อยกรรมดีที่มีต่อกันในวันนี้จะส่งผลให้คุณได้อิ่มเอิบในวันข้างหน้า ได้ ในทางกลับกัน ถ้าได้เจอใครที่เรารู้สึกดี รู้สึกรัก รู้สึกห่วงใยเค้ารู้สึกคิดถึงเค้าตลอดเวลาแล้วละก็ รักเค้าให้สุดแรงเกิดครับ ไม่ต้องกังวลว่าวันหนึ่งอาจจะต้องผิดหวัง เพราะถึงแม้จะไม่มีอะไรมาพรากคุณและเค้าก็ตาม อย่างน้อยความตายก็เตรียมพลัดพรากคุณและเค้าในวันหนึ่งอยู่แล้ว ขอให้ทุกท่านฉลาดที่จะใช้ชีวิตคู่และรู้เท่าทัน..
เหนื่อย เซ็ง
Back to Top
RealLife View Drop Down

Post Options Post Options   Quote RealLife Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2012 at 13:50 - IP: 90.185.82.130 IP Information

เหตุแห่งความรัก (โดยคุณอังคาร)

ปุถุชนผู้ยังละกิเลสไม่ได้ เกิดมาก็ย่อมต้องมีความรักทั้งหญิงและชาย พระพุทธเจ้าทรงแสดงเหตุที่ทำให้หญิงชายรู้สึกรักกันไว้ใน สาเกตชาดก พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๙ ดังนี้

“ ข้าแต่พระผู้มีพระภาค เหตุไรหนอ เมื่อบุคคลบางคนในโลกนี้พอเห็นกันเข้าก็เฉย ๆ หัวใจก็เฉย บางคนพอเห็นกันเข้า จิตก็เลื่อมใส ”

“ ความรักนั้น ย่อมเกิดขึ้นด้วยเหตุ ๒ ประการ คือ ด้วยการอยู่ร่วมกัน ในกาลก่อน ๑ ด้วยความเกื้อกูลต่อกันในปัจจุบัน ๑ ”

เหมือนดอกอุบลและชลชาติ เมื่อเกิดในน้ำ ย่อมเกิดเพราะอาศัยเหตุ ๒ประการ คือน้ำและเปือกตม ฉะนั้น ”

จึงจะเห็นว่าการที่หญิงชายมารักกัน ชอบกัน และอาจได้อยู่ร่วมกันนั้นไม่ใช่เหตุบังเอิญ แต่มีปัจจัยมาจาก ๒ ประการดังที่พระพุทธองค์ทรงแสดงเหตุให้รู้ แต่ก็ยังมีข้อสงสัยที่เกี่ยวเนื่องกับความรัก คู่ครอง เนื้อคู่ ฯลฯ อีกมากมาย

คู่

บุพเพสันนิวาส คือ การได้เคยอยู่ร่วมกันในอดีตชาติ จนส่งผลให้ได้มาเป็นคู่ครองกันในปัจจุบัน ซึ่งส่วนใหญ่จะคิดว่าเคยอยู่ร่วมกันเป็นสามีภรรยาเท่านั้น แต่แท้จริงแล้วบุพเพสันนิวาสหมายถึงการที่อาจจะได้อยู่ร่วมกันในฐานะอื่นก็ ได้ เช่น พี่กับน้อง พ่อกับลูก แม่กับลูก เพื่อครูกับศิษย์ นายกับบ่าว เป็นต้น การที่มีบุพเพสันนิวาสร่วมกันนี้เมื่อเกิดมาร่วมกัน ก็มักจะสร้างบุญสร้างกุศลร่วมกันมา ทำอะไรตามกัน มีความเห็นสอดคล้องกัน ทำให้อยู่ด้วยกันแล้วมีความสุข

เนื้อคู่ คือ หญิงและชายที่เคยได้ใช้ชีวิตร่วมกัน เป็นสามีภรรยากันมาก่อนในอดีตชาติ

คู่ครอง คือ หญิงและชายที่ใช้ชีวิตร่วมกัน เป็นสามีภรรยากันในชาติปัจจุบัน

คู่กรรม คือ หญิงและชายที่ใช้ชีวิตร่วมกันเป็นสามีภรรยา แต่มักไม่มีความสุข

เนื่องจากการมาอยู่ร่วมกันนั้นเกิดจากวิบากของกรรมที่ทำร่วมกันหรือวิบาก กรรมที่มีต่อกันมาส่งผล เช่น อาจเคยทำบาปร่วมกัน หรือเคยเป็นศัตรูกันมาก่อนเป็นต้น

คู่บารมี คือ เนื้อคู่ที่ได้ติดตามกันมา ส่งเสริมกันและกันในทางที่ดี ได้ใช้ชีวิตร่วมกันในฐานะสามีภรรยาร่วมกันนับชาติไม่ถ้วน และจะติดตามกันต่อไปจนกว่าจะสามารถหลุดพ้นจากวัฏสงสารได้ มักใช้คำนี้กับพระโพธิสัตว์ที่บำเพ็ญบารมีกับเนื้อคู่ลำดับ ๑ ที่จะได้เป็นคู่ครองกับในชาติสุดท้าย

เหตุแห่งการได้อยู่ร่วมกัน

ดังที่พระพุทธองค์ได้แสดงเหตุที่หญิงชายได้รักและได้เป็นสามีภรรยากันนั้นมี ๒ ปัจจัย คือ

•  การได้อยู่ร่วมกันในกาลก่อน

•  การได้เกื้อหนุนกันในชาติปัจจุบัน

เนื่องจากวัฎสงสารยาวไกลจนหาจุดเริ่มต้นและที่สุดไม่ได้ หญิงชายแต่ละคนจึงมีเนื้อคู่มากมายเป็นแสนคน แต่ละชาติที่เกิดมาก็อาจได้พบเจอเนื้อคู่ได้หลาย ๆ คนพร้อมกัน หรืออาจไม่ได้เจอเนื้อคู่เลยสักคนก็เป็นได้ กรณีที่ไม่เจอเนื้อคู่เลยนั้น หญิงชายนั้นก็อาจมีคู่ได้กับบุคคลใกล้ชิดที่ได้เกื้อหนุนกันในปัจจุบัน ซึ่งเมื่อได้เป็นคู่กันในปัจจุบันแล้วหญิงชายนั้นก็จะได้เป็นเนื้อคู่กันต่อ ไป

ลำดับของเนื้อคู่

เพราะเหตุที่แต่ละคนมีเนื้อคู่จำนวนมากมาย จึงเป็นที่น่าสงสัยว่าแล้วใครกันเล่าที่สมควรจะได้อยู่เป็นคู่ครองกันมากที่ สุด และจะมีวิธีการเลือกอย่างไร แม้จะมีเนื้อคู่จำนวนมากมาย แต่จะมีเพียงคนเดียวเท่านั้นที่เมื่ออยู่ร่วมกันแล้วมีความสุขที่สุด เมื่อพบหน้ากันแล้วไม่อาจตัดใจรักให้ขาดจากกันได้ บุคคลนี้คือเนื้อคู่ที่ได้อยู่ร่วมกันมามากที่สุดเป็นแสนเป็นล้านชาติ เป็นเนื้อคู่ลำดับที่ ๑ กฎแห่งกรรมจะจัดสรรการมีคู่ไว้ให้เราเรียบร้อย คือ หากเรามีเนื้อคู่เกิดมาพร้อมกัน ใจเราจะเป็นผู้เลือกเนื้อคู่ลำดับต้นเสมอ เมื่อเลือกแล้วคู่ลำดับอื่นเขาจะหลีกทางและไปหาคู่ของเขาต่อไป แต่กฎแห่งกรรมอีกเช่นกัน ที่บางชาติ กลับทำให้คู่ลำดับต้น ๆ ได้มาพบกันทีหลังหลังจากที่อีกฝ่ายได้เลือกคู่ครองไปแล้วซึ่งแม้จะได้พบกัน ทีหลัง แต่เพราะเป็นคู่ลำดับต้น จิตใจของทั้งคู่ก็จะร้อนรนทนไม่ไหว จึงต้องรักกันอีกครั้งซึ่งความรักครั้งนี้ต้องหัก ต้องบังคับฝืนใจกันอย่างเต็มกำลัง กล่าวกันว่าแม้พระภิกษุผู้มั่นคงในศีล เมื่อได้เจอเนื้อคู่ลำดับต้น ๆ ยังทนไม่ได้ ต้องสึกหาลาเพศมาอยู่กับเนื้อคู่ของตนจนได้ เหตุที่เนื้อคู่ลำดับต้นมาเกิดในชาติภพเดียวกัน แต่กลับไม่สมกันนั้น มีเหตุเดียว คือ กรรมพลัดพรากได้มาส่งผลเป็นวิบากแก่ทั้งคู่อย่างร้ายแรง หากกรรมนั้นใกล้จะหมดผลเขาทั้งสองก็อาจได้เป็นคู่ครองกันในชาตินั้น แต่หากกรรมนั้นยังรุนแรงอยู่ทั้งสองก็ต้องทนทุกข์ทรมานชดใช้กรรมนั้นให้หมด แล้วจึงจะได้มีวาสนาอยู่ร่วมกันในชาติต่อ ๆ ไป

เหตุที่อกหักผิดหวังในความรัก

นอกจากการผิดหวังจากเนื้อคู่ลำดับต้น ๆ ซึ่งเกิดจากกรรมพลัดพรากแล้ว บางครั้งคนเราก็อาจต้องผิดหวังในความรัก โดยมีเหตุมาจากกรรมทั้งสิ้น คืออยู่กับคู่ครองไม่มีความสุข ทะเลาะเบาะแว้งกันเป็นประจำหรือมีปัญหาให้ทุกข์ใจตลอด เหตุที่เป็นดังนี้ แสดงว่าคู่ครองนั้นไม่ใช่เนื้อคู่ลำดับที่ ๑-๕ เนื่องจากกรรมจากการเป็นคนไม่ดี ไม่มีศีลธรรมส่งผลให้ไม่ได้พบเนื้อคู่ลำดับต้น ๆ หรืออาจเป็นเพราะทั้งสองไม่ใช่เนื้อคู่กัน แต่ทั้งคู่เป็นศัตรูคู่อาฆาต ได้เคยผูกใจเจ็บกันมา ชาตินี้จึงต้องมาแก้แค้นกันเอง และแรงอาฆาตได้ผลักดันให้ทั้งสองมาอยู่ร่วมกัน และแก้แค้นกันเองตามแรงอาฆาตนั้น หรือบางคนรักเขาข้างเดียว อกหักบ่อยครั้ง โดยที่อีกฝ่ายไม่ได้สนใจด้วยเลย เหตุนี้เกิดขึ้นเนื่องจากอดีตชาติเคยอาฆาตเขาไว้ แต่เขาไม่ได้อาฆาตตอบและไม่ได้ถือโกรธด้วย ชาตินี้จึงต้องทนทุกข์ทรมานเพราะเขาอยู่เพียงฝ่ายเดียว อย่างนี้ไม่ได้เป็นเนื้อคู่ เป็นเพียงคู่กรรมเท่านั้น

ทำอย่างไรจึงจะได้อยู่ร่วมกัน

เมื่อความรักหวานชื่น คู่ครองทั้งหลายย่อมต้องอยากเกิดมาเป็นเนื้อคู่กันอีก ซึ่งผลกรรมก็ได้จัดสรรการเกิดมาเป็นคู่ครองกันอีกตามที่ได้กล่าวมาแล้ว แต่นอกจากการรอให้กรรมเป็นตัวจัดสรรแล้ว เรายังสามารถเลือกที่จะได้พบและอยู่เป็นคู่ครองกับเนื้อคู่ของเราได้ในอนาคต โดยการอธิษฐาน แต่แม้จะมีอธิษฐานร่วมกัน สุดท้ายการได้อยู่ร่วมกันก็ยังต้องขึ้นอยู่กับกฎแห่งกรรมอยู่ดี การอธิษฐานนั้นมีทั้งประโยชน์และโทษคือ ในด้านประโยชน์ ทำให้เนื้อคู่ทั้งสองมีโอกาสกลับมาเป็นคู่ครองกันในชาติต่อ ๆไป ได้ง่าย แต่ในแง่ของโทษ บางครั้งก็ทำให้การใช้ชีวิตไม่เป็นปกติสุข เช่น หากเนื้อคู่ที่อธิษฐานกันไว้ไม่ได้มาเกิด หรือมาเ กิดแล้วแต่ยังไม่ได้พบกัน ฝ่ายที่รออยู่จะไม่สามารถมีคู่ได้ จิตใจไม่รักใคร หรือแม้จะได้พบเนื้อคู่ลำดับต้น ๆ แต่ก็มีเหตุให้ไม่สมหวังทุกครั้งไป เนื่องจากแรงอธิษฐานนั้นฉุดรั้งไว้ หรือบางครั้งจิตใจมีสังหรณ์อยู่เสมอว่ารอคอยใครอยู่ ทั้งที่ไม่รู้ว่ารอคอยใคร

การแก้ปัญหาเรื่องอธิษฐาน

หากแน่ใจว่าเนื้อคู่ที่อธิษฐานกันไว้คงไม่ได้พบเจอกันแน่แล้ว หรืออยากจะปล่อยวางเพื่อมีโอกาสได้ตัดสินใจกับเนื้อคู่ลำดับอื่น สามารถทำได้ง่าย ๆ เพียงอธิษฐานขออนุญาตเนื้อคู่ว่า ขอละคำอธิษฐานนั้น ขอให้ชีวิตได้พบเนื้อคู่ที่สมกัน และได้ใช้ชีวิตคู่อย่างปกติและมีความสุข

คู่บารมี

สุดท้ายคือเรื่องของคู่บารมี เป็นคู่สำคัญ เป็นคู่ที่ยาวนาน เพราะต้องร่วมกันสร้างบารมีขณะที่ฝ่ายหนึ่งเป็นพระโพธิสัตว์ และอีกฝ่ายหนึ่งเป็นเนื้อคู่ที่จะเคียงข้างกันไป การเป็นพระโพธิสัตว์นั้นต้องการกำลังใจที่เข้มแข็ง มั่นคง และเสียสละความสุขทั้งปวงเพื่อประโยชน์ของสัตว์โลก พระโพธิสัตว์นั้นต้องใช้เวลายาวนานมากในการสร้างบุญบารมีกว่าที่จะสามารถ ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ อย่างเร็วที่สุดก็ต้องใช้เวลาถึง ๒๐ อสงไขยกับเศษแสนมหากัป และอย่างช้าก็เนิ่นนานจนถึง ๘๐ อสงไขยกับเศษแสนมหากัปเลยทีเดียว

คนที่ตั้งใจเป็นคู่บารมีจึงต้องมีความเสียสละและเด็ดเดี่ยวไม่แพ้กัน บุคคลผู้ปรารถนาเป็นคู่บารมีนั้น จะเป็นผู้ที่ได้ช่วยเหลือเกื้อกูลกันมากที่สุดได้เป็นคู่ครองกันมากที่สุด และเป็นเนื้อคู่ลำดับ ๑ อย่างเที่ยงแท้ การเป็นคู่บารมีนั้นลำบากมากยิ่งนัก เพราะคนเป็นคู่บารมีนั้นจะต้องพบกับสิ่งต่อไปนี้ คือ ต้องเกิดเป็นผู้หญิง ไม่ได้เกิดเป็นผู้ชาย ต้องช่วยพระโพธิสัตว์ทำงานอย่างเต็มกำลัง ในบางชาติอาจต้องร่วมสร้างบารมีกับพระโพธิสัตว์ เช่น ต้องสละชีวิตร่วมกัน ต้องถูกบริจาคลูก หรือตัวเองเพื่อเสริมบารมีให้พระโพธิสัตว์ เป็นต้น ตราบใดที่พระโพธิสัตว์ยังไม่ได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า คู่บารมีนั้นก็ยังไม่มีโอกาสบรรลุโลกุตรธรรมได้

เหนื่อย เซ็ง
Back to Top
Sofa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sofa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2012 at 16:33 - IP: 223.206.198.179 IP Information
Originally posted by rakthai_eed

เมื่อไรคุณหยุดตามหา  แชตบ้างแต่แค่เล่นๆ       
เมื่อนั่นแหละค่ะ  จะมีเข้ามา

ไม่รู้เพราะอะไร  แต่เป็นความจริง
Yes,You re right!!SmileLOL ไม่ต้องวิ่งหา อยู่บ้านเฉยๆ แล้วความรักมันก็บินมาถึงที่บ้านเลย..
The world outside the window!!
Back to Top
Jessycute View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Jessycute Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2012 at 16:04 - IP: 115.67.160.152 IP Information
Originally posted by dreamgirl

เจอกระทู้นี้แล้วกระแทกใจ ขอบอกว่าเหนื่อยและล้ามากเลยยยยอ่ะ เมื่อคืนยังนอนน้ำตาไหลจนถึงเช้าเมื่อได้อ่านอีเมล์จากคนเคยรักกัน(หรือเรารักเค้าข้างเดียว) 1 ปีผ่านไปอย่างช้าๆๆและทรมาน เรากับเค้ารักกันมากมาย(เราเชื่อแบบนั้น แต่มันก้อแค่เราเชื่อเอง)ไปบ้านเค้า เจอครอบครัวเค้า วางแผนหลายอย่าง ซึ่งเค้าก้อจัดการให้เอง เค้าเที่ยวแอบบอกใครๆต่อใครที่รู้จัก ว่าจะแต่งงานกับเรา อะไรๆๆก้อดูเข้าทางว่าได้แต่งงานแน่นอน เค้าคือคนที่ใช่แน่นอน เพราะการกระทำมันบ่งบอก
พอเค้ากลับไป ดันมาบอกเลิก Cry เหตุผล เค้าคิดว่าเค้าอยากเดินทางท่องเที่ยว เค้าอาจจะไม่ได้รักเรา แล้วที่ผ่านมาเรียกว่าอะไรหนอ  ปลอบใจด้วยคำว่า เราเป้นผู้หญิงที่ดีนะ ทิ้งกันง่ายๆ เหตุผลที่ให้มามันช่างยิ่งใหญ่เหลือเกิน ใครๆต่อใครก้อ งง กับเรา เพื่อนบางคนก้อเดาว่าเราทำอะไรรึปล่าวผู้ชายถึงทิ้ง ไป บางคนก้อบอกเค้าเบื่อ มา หลอกเล่นๆๆ หรืออาจมีคนใหม่ สุดแท้แต่จะเดากันไป แต่เราเจ็บจนไม่รู้จะหาคำไหนมาบรรยาย จนป่านนี้หัวใจยังรักใครไม่ได้อีกเลย เสียใจไม่เท่ากับเสียศรัทธา ไม่กล้าที่จะไว้ใจใครได้อีก เหนื่อยกับการผลักดันตัวเองไม่ให้เสียใจจนทุกวันนี้ เมื่อไหร่มันจะจบเสียทีความรู้สึกอันนี้ อย่าว่าแต่จะชอบใครเลย  แค่ได้ตื่นขึ้นมาแล้วมีแรงเดินก้อพอแล้ว

แวะมาให้กำลังใจว่า ถือซะว่าเค้าไม่ใช่เนื้อคู่เราค่ะ เข้าใจความรู้สึกตอนเลิกกับแฟนเก่า เพราะทุกวันได้แต่ถามตัวเองว่า ฉันผิดอะไร แต่รู้มั้ยถ้าเรากลับมารักตัวเองมากขึ้น และมีความหวังว่า รักแท้จะมาหาเราซักวัน เวลาความรักครั้งใหม่จะเยียวยาหัวใจคุณเองค่ะ สู้ๆนะคะ
Back to Top
print View Drop Down

Post Options Post Options   Quote print Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2012 at 16:52 - IP: 192.168.1.206 IP Information
แปลกดีนะคะ ทำไมแชทกันนานจัง ขึ้นอยู่กับดวงทั้งนั้นเลยนะคะเนี่ย

เริ่มต้นจากเพื่อนดีที่สุด แชทชิวๆ สบายๆ ไม่ต้องเคลียดค่ะ
หนาวขนาดไหน แต่งตัวยังไงให้พอดี? http://rockredrose.blogspot.no/2013/09/blog-post_29.html
แชร์หางานทำที่ประเทศนอร์เวย์ http://rockredrose.blogspot.no/2013/12/blog-post.html
Back to Top
lovie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lovie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2012 at 18:08 - IP: 10.1.1.56 IP Information
...ในอดีตเคยทำให้ผู้ชายอกหักไหมคะ? หรือในอดีตเคยเป็นคนเอาแต่ใจ ทำร้าย ทุบตี หึงหวง นอกใจ หรือตีจากเค้าโดยไม่บอกกล่าวหรือเปล่าคะ? สร้างกรรมอะไรไว้ ก็ต้องใช้กรรมค่ะ จะมากจะน้อยขึ้นอยู่กับผลกรรมที่คุณกระทำไว้ในอดีต ไม่ว่าชาตินี้หรืออดีตชาติ 

โดนค่ะ...

น่ากลัวมาก 
แต่ถ้าเราอยู่แล้วไม่มีความสุข จะให้ทำยังไง ? 
ทนไปจนตายจากกันหรือ ?

เฮ้ออออออออออออ...
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/881/14881/images/0188.jpg
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.172 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters