Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: วันนี้ได้วีซ่าแต่งงาน แบบ premium service แล้วค๊า
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วันนี้ได้วีซ่าแต่งงาน แบบ premium service แล้วค๊า

Author
litarboz View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote litarboz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วันนี้ได้วีซ่าแต่งงาน แบบ premium service แล้วค๊า
    Posted: 30 Aug 2012 at 04:29 - IP: 92.4.5.100 IP Information

ขอบคุณพี่นกและเพื่อนๆชาวเลดี้ยูเค จากใจจริงๆ นะคะ Big smileBig smile  จากการที่ทุกคนช่วยแชร์ประสบการณ์กันและแนะนำกัน ทำให้เราเตรียมข้อมูลพร้อมและไม่ประมาทในการยื่นวีซ่า และที่สำคัญไม่ต้องไปจ้างเอเจนซี่ให้เปลืองสตังค์ เราว่าที่ห้องนี้ expert กว่าเอเจนซี่หลายๆที่อีกนะคะ Wink

เลยอยากแชร์ประสบการณ์จากการยื่นวีซ่าแต่งงานหลังจากเปลี่ยนกฏวีซ่าใหม่ เพราะเข้าใจอารมณ์ถึงการลุ้นและความเครียดถึงขั้นกินกันไม่ลง นอนหลับไม่เต็มอิ่มกันเลยที่เดียว

เปลี่ยนจาก วีซ่านักเรียนเป็นวีซ่าแต่งงานที่ Scotland ใช้ form FLR(M) ค่ะ

ทำการนัดยื่นวีซ่าด้วยตนเอง ได้วันนี้เวลา 11.50 และเค้าบอกในใบนัดว่าต้องไปถึงก่อนเวลานัด 30 นาที

ที่ scotland ยื่นที่ Glasgow ที่เดียวค่ะ ไปถึงประมาณ 10.30 ว่าจะเข้าไปคอยข้างในแต่ security guard ไม่ให้เข้าค่ะต้องรอจนกว่า 11.20 ถึงจะให้เข้าได้ เลยไปคอยที่ร้านอาหาร ฝั่งตรงข้าม พอได้เวลาก็เข้าไปและต้องผ่านจุด  x-ray เหมือนในสนามบินค่ะ แต่น้ำเข้าได้นะคะ โดนยึดโทรศัพท์ฯ(ต้องปิดเครื่งด้วย), ยา(แก้ลดน้ำมูก), กบเหลาดินสอเขียนคิ้ว, แป้งพับ make up เรา งงเหมือนกัน 55 แฟนเรายิ่งหนัก พกพวงกุญแจมีดมาเพราะเป็นพวงกุญแจรถ โดนต่อว่าเลยว่าห้ามนำมาในสถานที่ราชการ Dead

แล้วเราก็ได้บัตรคิวมา ประมาณ 11.40 ก็เรียกเบอร์เรา (ในใบนัดบอกว่าไม่ให้พาใครมาด้วยต่เราก็พาแฟนไปค่ะเค้าก็ไม่ได้ว่าอะไร)  แฟนก็เดินไปนั่งด้วยและถามเจ้าหน้าที่ว่าเค้าอยู่ด้วยได้ไหม เจ้าหน้าที่ก็โอเค  และถามเราเหมือนกึ่งสัมภาษณ์แต่ก็สบายๆนะคะ ว่าเรายื่นวีซ่าอะไร และขอ passport เรากะแฟน เค้าดูและก็ถามว่าเรามีวีซ่านักเรียนอยู่ใช่ไหม และถามว่ามี certificate หรือป่าวซึ่งถามต่อจาก passport เลยล่ะ เราก็บอกว่ามีและเพิ่งเรียนจบเมื่อศุกร์ที่แล้วเอง เรียนที่นี่ปีนึง ชวนเค้าคุยอีก 55 ก็ยื่นใบ certificate, จดหมายรับรองเข้าเรียน 82% และ level ที่จบ และมีใบที่ครู comment เราการเรียนเรา ซึ่งโชคดีครูเขียนให้เราได้ดีเลย และเจ้าหน้าที่ก็อ่านด้วยไม่น่าเชื่อว่าจะอ่าน จากนั้นก็ถามผลภาษา เราก็ใช้ IELTS B1 และแนบตารางผลเทียบคะแนน A1 ด้วย กลัวเค้าไม่แน่ใจ 55 จากนั้นขอใบ Marriage certificate และหลักฐานที่อยู่ว่าอยู่ด้วยกัน เราและแฟนก็ให้ไปจาก 4 แหล่ง(Bank Scotland,amex,school,เพื่อนส่งของขวัญแต่งงานมาให้)  

เค้าบอกว่าเค้า happy ทุกอย่างแล้วแต่กฎใหม่ต้องขอดู financial sponsor และขอใบ P60 และ pay slip 6 เดือนล่าสุด, จดหมายรับรองพนักงานจากบริษัท, สัญญาการจ้างงานตั่งแต่เข้าเป็นพนักงานใหม่ๆ และสุดท้ายท้ายสุดเลย bank statement ล่าสุด 6 เดือน ก็ยื่นให้ 2 account ซึ่ง account นึงมีรายการเงินเดือนเข้า( ขอบอกว่าอันนี้สำคัญมากๆๆ)  ล่าสุด  6 เดือนแต่เงินไม่สวยเลยมีไม่กี่หมื่นเอง เลยให้ไปอีก account ซึ่งมีเงินมากกกว่าแต่ก็ไม่ต่างกันมากเลย อันนี้ให้ไป 4 เดือนเอง ปรากฎว่าเค้าดูๆพักนึงแล้วก็คืนเรามา และบอกว่า account ที่เงินเดือนเข้า หายไป 1 เดือน เงินเข้าทุกเดือนแต่เดือนเมษาหายไป โอ้ววว งานเข้าล่ะทีนี้ เค้าบอกว่า ถึงแม้ว่าเราโชว์ pay slip 6 เดือนแล้วก็จริงแต่เราต้องโชว์ Bank statement 6 เดือนล่าสุดให้สอดคล้องกับ pay slip ให้ครบตามกฏใหม่ โอ้ววววน่าโมโหเจ้าหน้าที่แบงค์จริงๆ AngryAngry  เจ้าหน้าที่เค้าก็แนะนำว่าให้เราเดินไปที่ Bank อยู่ห่างที่นี่ 5 นาทีและขอ statement ของเดือนเมษา และ stamp ให้เรียบร้อยแล้วกลับมายื่นให้เค้าเพิ่ม หายไปครึ่งชม. กลับมายื่นเพิ่มก็เสร็จขั้นตอนการยื่นเอกสาร

ขั้นต่อไปเค้าก็ให้เราไปทำ biometric ซึ่งแฟนก็ไปด้วย เค้าก็อนุญาติ 55 อันเป็นว่าทุกอย่างเสร็จสิ้น ก็ไปหาข้าวกิน มารอฟังผลตอน บ่าย 2 ครึ่ง เราก็งงมาก ว่าเสร็จแล้วเหรอ ใช้เวลาในการยื่นใบให้ประมาณ 15-20 นาทีได้ถ้าไม่รวมเสียเวลาไป bank และเอกสารอื่นๆล่ะ??? ไม่เอาเลยเหรอ ?? อยากให้อ่ะ เตรียมมาเยอะมากๆ เป็น 2 ปึกใหญ่ๆ มีทุกอย่างพร้อม แน่นมากเรื่องความสัมพันธ์  และก็ไม่ขอดูเงินเราเลยอ่ะ

นาทีระทึกมาถึง..เรียกเบอร์เก่าเรา เจ้าหน้าที่คนใหม่ก็บอกว่าขอโทษที่ทำให้รอนาน เรานะลุ้นตัวโกงเลยทีเดียวที่ได้ยินคำว่าขอโทษเริ่มต้น 55 เค้าบอกว่าเราได้วีซ่า 2 ปีครึ่งและให้ตรวจดูว่าทุกอย่างถูกต้องและเซ็นต์ชื่อ และบอกว่าเราไม่มีสิทธ์ claim benefit ต่างๆ และจะส่ง card มาให้ที่บ้านภายใน 7 วัน เย้ !! ดีใจมากๆ Big smileBig smileBig smile พอเดินออกผ่าน security guard ก็รับของต่างๆและเค้าก็ถามแฟนว่าขอดูรูปงานแต่งหน่อย เราก็เลยโชว์รูปงานแต่งที่สก๊อตและไทยด้วยเลย ฮิฮิ อุตส่าห์ปริ้นมาซะสวยเจ้าหน้าที่ไม่ขอดู ให้ guard ดูแทนซะเลย เป็นสปายป่าวไม่รู้ LOLLOL เค้าก็มุงดูกัน 3 คน พูดกระเซ้าเย้าแหย่เรากะแฟน  สรุปวันนี้ใช้เวลาในการยื่นวีซ่าทั้งหมด ประมาณ 3 ชม.  เฮ้ออออ คลายเครียดซะที...Big smileBig smileBig smileBig smile

สรุปที่ต้องใช้ในกรณีเคสเรา

1.    Photo เรา 2 รูป และแฟน 1 รูป

2.    Passport เราและแฟน

3.    ใบจบจากโรงเรียน, จดหมายยืนยันเวลาเข้าเรียนไม่ต่ำกว่า 80%

4.    ผลภาษา IELTS B1 หรือ A1

5.    Marriage certificate (และใบหย่าถ้ามี)

6.    หลักฐานยืนยันที่อยู่ ที่ด้วยกันมาจากแหล่งต่างๆที่น่าเชื่อถืออย่างน้อย 3 แหล่ง (ทั้งคู่)

7.    P60 (แฟน)

8.    Pay slip 6 เดือนล่าสุด (แฟน)

9.    จดหมายยืนยันการเป็นพนักงานจากบริษัท ซึ่งต้องระบุ ชื่อ นามสกุล ตำแหน่ง วันที่เริ่มงาน เงินเดือน และ เป็นพนักงานชั่วคราวหรือถาวร (สำคัญมากนะคะเพราะทางโฮมต้องการทุกอย่างให้ครอบคลุม)

10.                       สัญญาการจ้างงาน (แฟน)

11.                       Bank Statement  6 เดือนล่าสุด  ซึ่งต้องสอดคล้องกับ เงินเดือนเข้า (ขาดเดือนใดเดือนนึงไม่ได้เด็ดขาด) (แฟน)

12.                       เงิน  867 pounds ( เราจ่ายโดยผ่านบัตรเดรบิต)

แต่อยากแนะนำเพื่อนๆว่าเตรียมทุกอย่างให้เต็มที่เลยนะคะเพราะเหลือดีกว่าขาด โดยเฉพาะยื่นทางไปรษณีย์ หรือยื่นวีซ่าทางเมืองไทย แค่อยากแชร์ประสบการณ์การยื่นวีซ่าด้วยตัวเองที่ Glasgow หลังจากเปลี่ยนกฎใหม่ และหวังว่าอาจเป็นประโยชน์กับบางคนที่มาด้วยวีคู่หมั้นและเปลี่ยนเป็นวีแต่งงาน หรือเปลี่ยนวีนักเรียนเป็นวีแต่งงานไม่มากก็น้อย และเน้นย้ำสิ่งสำคัญที่ทาง home ต้องการดูเอกสารอะไรบ้างที่ขาดไม่ได้ !!

ถ้าหลักฐานครบ การยื่นวีซ่าไม่ได้ยากเลยค่ะ ทำใจให้สบาย อย่าเครียดจนเกินเหตุกันนะคะ

ขอให้ทุกคนโชคดีค่ะ สมหวังอยู่กับคนรักและได้วีซ่ากันทุกคนนะคะ

Litarboz…

Edited by litarboz - 30 Aug 2012 at 05:07
I luv Scotland
Back to Top
pookpuy View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote pookpuy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2012 at 09:08 - IP: 203.157.42.254 IP Information
ยินดีด้วยนะคะClap กะว่าจะยื่นวีคู่หมั่นต้นปีหน้าเลยเข้ามาแอบเก็บข้อมูล
-
Back to Top
mountaindew View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mountaindew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2012 at 20:08 - IP: 14.207.176.21 IP Information
กำลังหาข้อมูลเรื่องนี้อยู่พอดีเลยค่ะ เลยอยากรบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะคะว่า 
- การเปลี่ยนวีซ่านักเรียนเป็นวีซ่าแต่งงานที่อังกฤษ จำเป็นมั้ยคะที่ต้องเป็นวีซ่านักเรียนที่มีอายุ 1 ปีขึ้นไปเท่านั้น 
- เราสามารถจดทะเบียนสมรสที่อังกฤษด้วยวีซ่านักเรียนได้ด้วยเหรอคะ (อันนี้เห็นจากเอกสารที่ต้องใช้ในข้อ 5. Marriage Certificate)
- เอกสารในข้อ 9 เป็นของแฟนใช่มั้ยคะ เท่าที่ดูโดยรวมแล้วการขอเปลี่ยนจากวีซ่านักเรียนเป็นวีซ่าแต่งงานของคุณจะใช้เอกสารของแฟนเป็นหลัก แล้วพวกหลักฐานทางการเงินของตัวเองต้องใช้ด้วยมั้ยคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะSmile

Mountaindew (✿◕ ‿ ◕✿)
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2012 at 20:16 - IP: 86.187.162.145 IP Information
กระทู้นี้ตกหน้าไปนานแล้ว เข้ามาตอบแทนแล้วกันนะ
Originally posted by mountaindew

กำลังหาข้อมูลเรื่องนี้อยู่พอดีเลยค่ะ เลยอยากรบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะคะว่า 
- การเปลี่ยนวีซ่านักเรียนเป็นวีซ่าแต่งงานที่อังกฤษ จำเป็นมั้ยคะที่ต้องเป็นวีซ่านักเรียนที่มีอายุ 1 ปีขึ้นไปเท่านั้น 
- เราสามารถจดทะเบียนสมรสที่อังกฤษด้วยวีซ่านักเรียนได้ด้วยเหรอคะ (อันนี้เห็นจากเอกสารที่ต้องใช้ในข้อ 5. Marriage Certificate)
ถ้าคุณเข้ามาด้วย point based system คุณสามารถจดทะเบียนและเปลี่ยนวีซ่านักเรียนเป็นวีซ่าติดตามคู่สมรสได้ค่ะ
- เอกสารในข้อ 9 เป็นของแฟนใช่มั้ยคะ เท่าที่ดูโดยรวมแล้วการขอเปลี่ยนจากวีซ่านักเรียนเป็นวีซ่าแต่งงานของคุณจะใช้เอกสารของแฟนเป็นหลัก แล้วพวกหลักฐานทางการเงินของตัวเองต้องใช้ด้วยมั้ยคะ
เอกสารทางการเงินใช้ของสามีเป็นหลัก ตามกฏใหม่ต้องมีรายได้ตั้งแต่ £18600 ต่อปีก่อนหักภาษี ส่วนรายได้ของคุณคงไม่จำเป็น นอกเสียจากว่ารายได้ของแฟนคุณไม่พอสำหรับการันตีวีซ่าได้ ค่อยเอารายได้ของคุณหรือเงินเก็บมารวม ให้ได้ตามเกณ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะSmile

กรณีศึกษาไปต่อวีหลังแต่งด้วยตนเอง แต่ไม่ได้วี

ต่อวีซ่าหลังแต่งงานที่อังกฤษตามกฏใหม่

Edited by xluely - 20 Dec 2017 at 03:42
Back to Top
mountaindew View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote mountaindew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2012 at 21:05 - IP: 14.207.176.21 IP Information
ขอบคุณที่เข้ามาช่วยตอบอย่างรวดเร็วนะคะ คือว่าเป็นสมาชิกใหม่ย้อนอ่านกระทู้เพื่อหาข้อมูลเพลินๆไปน่ะค่ะ มาเจอกระทู้นี้เข้าเลยโพสต์ถาม หากผิดกฎกติกามารยาทยังงัยก็ต้องขอโทษด้วยนะคะ 

กำลังเตรียมตัวเป็นสะใภ้UKอยู่ค่ะ อาจมีคำถามมารบกวนให้ช่วยแนะนำอีกนะคะBig smile

Mountaindew (✿◕ ‿ ◕✿)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2012 at 21:10 - IP: 109.152.26.70 IP Information
Originally posted by mountaindew

ขอบคุณที่เข้ามาช่วยตอบอย่างรวดเร็วนะคะ คือว่าเป็นสมาชิกใหม่ย้อนอ่านกระทู้เพื่อหาข้อมูลเพลินๆไปน่ะค่ะ มาเจอกระทู้นี้เข้าเลยโพสต์ถาม หากผิดกฎกติกามารยาทยังงัยก็ต้องขอโทษด้วยนะคะ 

กำลังเตรียมตัวเป็นสะใภ้UKอยู่ค่ะ อาจมีคำถามมารบกวนให้ช่วยแนะนำอีกนะคะBig smile

ไม่ต้องขอโทษหรอกค่ะเพราะไม่ผิดอะไร แต่การโพสกระทู้เก่าที่ตกหน้าไปแล้ว ถ้ากระทู้ยังไม่ค้างอยู่ที่หน้ารวม คือมีคนอื่นมาโพสในกระทู้อื่นๆ กระทู้ที่คุณโพสถามก็จะไม่มีใครเห็น คุณจะไม่ได้คำตอบ เราอยู่หน้าจออ่านหนังสือ แว่ปเข้ามาเห็นอยู่ที่หน้าแรกก็คลิกเข้ามาช่วยตอบให้
Back to Top
May Wocester View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote May Wocester Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Dec 2013 at 02:23 - IP: 176.249.86.160 IP Information
ลรบกวนถามด้วยคนค่ะถ้าจะสอบภาษาอังกฤษที่อังกฤษ สอบที่ไหนคะ อยากไหม
กลัวขึ้รมาทันทีเลยค่ะซื่อหนังสือlife in the uk มา่านแลัวไม่รู้เรื่งเลยคะ

ขอบคุณค่ะ
เมย์
May
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Dec 2013 at 02:42 - IP: 86.129.105.138 IP Information
Originally posted by May Wocester

ลรบกวนถามด้วยคนค่ะถ้าจะสอบภาษาอังกฤษที่อังกฤษ สอบที่ไหนคะ อยากไหม
กลัวขึ้รมาทันทีเลยค่ะซื่อหนังสือlife in the uk มา่านแลัวไม่รู้เรื่งเลยคะ

ขอบคุณค่ะ
เมย์

คุณจะสอบเพื่อยื่นวีซ่าตัวไหนล่ะ ถ้าสอบเพือยื่นวีติดตาม หรือวีคู่หมั้นก็ยังไม่ต้องสอบ life in the UK แต่ต้องสอบ  A1 ถ้าคุณมาอังกฤษด้วยวีท่องเที่ยว เห็นหลายคนสมัครสอบกับ TRINITY COLLEGE สอบแค่พูดกับฟัง ง่ายๆไม่ยุ่งยาก ถ้าคุณพูดกับแฟนคุณรู้เรื่อง แค่สอบ A1 โดยเฉพาะสอบที่อังกฤษ ก็น่าจะผ่านนะคะ 

ปล กระทู้นี้ตกหน้าไปนานมากแล้ว คราวหน้าสงสัยอะไร ไปตั้งกระทู้ถามน่าจะดีกว่า เราเข้าใจว่าคุณเข้ากระทู้นี้จากกระทู้วีซ่า ซี่งเป็นกระทู้รวบรวมข้อมูลให้คนใหม่ๆเข้ามาศีกษา ถ้ามาถามต่อ แล้วไม่มีใครเห็น คุณจะไม่ได้คำตอบ จิตตกเปล่าๆ
Back to Top
May Wocester View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote May Wocester Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Dec 2013 at 03:23 - IP: 176.249.86.160 IP Information
ขอบคุณค่ะดูวันที่ผิดคิดว่าปีนี้
คือเราจะต่อวีซ่าที่อังกฤษเป็นremain in the uk แแล้วไม่รู้ว่าต้องสอบภาษาอังกฤษที่อังกฤษที่ไหน
อ่ะค้ะ ดูกระทู้คนที่ยื่นวี่ซ่าจากระบบใหม่ทีไหน
ขอบคุณมากค่ะที่แนะนำ
May
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.203 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters