Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: UK spouse จะขอschengen visa
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

UK spouse จะขอschengen visa

Author
shirley View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote shirley Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: UK spouse จะขอschengen visa
    Posted: 03 May 2010 at 06:52 - IP: 90.221.152.159 IP Information

ดิฉันย้ายมาอยู่อังกฤษมาหนี่งปีแล้ว วีซ่าที่ถืออยู่ตอนนี้คือ Spouse Visa 2 years ตอนนี้ต้องการจะขอวีซ่าไปเที่ยวยุโรป  อ่านในเวปของแต่ละประเทศบอกว่า ถ้าเป็นEU Spouse จะไม่ต้องเสียค่าวีซ่า และเอกสารก็เอาแค่ พาสปอร์ตของเรากับแฟน ทะเบียนสมรส รุปถ่าย และ ใบสมัคร ไม่ทราบว่าต้องโชว์เอกสารอย่างอื่นอีกไหมคะ เช่น flight and hotel booking, insurance??

วีซ่าที่ออกให้spouse ส่วนใหญ่จะให้กี่ปีคะ เบื่อขอวีซ่ามาก ขอตั้งแต่สาวยันแก่ เฮ้อShocked

บางเวปบอกว่าถ้าเรามี residence card ก็สามารถเดินทางพร้อมสามีได้โดยไม่ต้องมี schengen visa ใครรู้จักบ้างคะ ว่าต้องสมัครอย่างไร แล้วใช้เวลานานเท่าไหร่คะ

เผอิญดิฉันอยู่ไกลจากลอนดอนมาก ก็เลยว่าจะขอวีซ่าทาง mail กลัวเขาจะเอาไปดองจังเลยค่ะ
ใครเคยมีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยนะค๊า จุ๊บ จุ๊บ
Back to Top
anjing View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote anjing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2010 at 08:10 - IP: 124.120.242.180 IP Information

กรณีที่ตัวเองถือพลาสปอต์ของuk แล้ว

กรณีที่ตัวเองถือ spouse visa 2 years

วีซ่าที่ออกให้spouse ส่วนใหญ่จะให้กี่ปีคะ เบื่อขอวีซ่ามาก ขอตั้งแต่สาวยันแก่ เฮ้อShocked

QUOTE=xluely]
Originally posted by Joy@UK

สวัสดีคุณนก จอยเองค่ะ วันนี้มีปัญหาเรื่องขอยื่นวีซ่า หลังจากมาอยู่อังกฤษได้เกือบ 2 ปี จอยมีปัญหารบกวนคุณนกดังนี้ค่ะ

1.  วีซ่าที่ได้จากไทย สแตมป์ให้วันที่ 10-06-2008 ถึง 10-06-2010 แต่จอยเดินทางเข้าอังกฤษ วันที่ 14-06-2008
      อย่างนี้เราต้องทำเรื่องขอยื่นวีซ่าหลัง 2 ปี เริ่มจากวันไหนคะ หรือว่าเราสามารถทำการนัดไว้ล่วงหน้าก่อน 28 วันได้ เห็น เพื่อนของแม่สามี เค้าบอกว่า สามารถทำการนัดล่วงหน้าได้เลย งงค่ะ เราจะเริ่มนับยังไง
นับวันแรกที่คุณเข้ามาอังกฤษค่ะ คือวันที่ 14 -06- 2008 นัดล่วงหน้าก่อน  28 วันได้ แต่วันยื่นต้องไม่ก่อน 28 วัน นับจากวันที่คุณเดินทางเข้ามา คุณสามารถยื่นได้ ตั้งแต่ 18-05-2010  ถึง 10-06-2010

edit: ไม่ทันสังเกตุว่าของคุณเป็นแบบรุ่นเก่าที่ให้เวลาวีซ่าสองปีพอดี ไม่ใช่สองปีสามเดือนแบบรุ่นใหม่ เพราะฉะนั้นการนับต้องนับจากวันหมดอายุวีซ่าถอยหลังไปยี่สิบแปดวัน ก็คือวันที่ 13-05-10 ถีง 10-06-10 เป็นระยะเวลาทีคุณสามารถยื่นต่อวีซ่าได้ค่ะ

2.  จอยได้สมัครเป็นสมาชิก และได้หมายเลขประจำตัวมาแล้ว เพื่อทำการนัดกับทาง Home office ผ่านทาง Online. ซึ่งจอยคิดว่าเราสามารถกำหนดวันเองได้ ตรงกับวันที่เราสะดวก คุณนกว่า โทรนัด หรือว่า นัดผ่าน Online ดีค่ะ
นัดผ่าน online ได้ค่ะแต่ว่าต้องนับวันให้ดีนะคะ ว่าอยู่ในช่วงตามที่กำหนด อย่างไรก็ตามคุณต้องโทรถามเรื่องลูกของคุณอยู่แล้วคิดคุณก็โทรนัดไปเลยก็ได้ค่ะ

3.  จอยต้องเอาลูกสาวจอยไปด้วยหรือเปล่า  ถ้าไปติดต่อ Home Office ตามวันที่นัด เพราะเค้ามากับจอย ต้องต่อวีซ่าเหมือนกัน
อันนี้ไม่ทราบจริงๆ โทรถามดูนะคะ

รบกวนถามแค่นี้ก่อนนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จอย

[/QUOTE]

ส่วนเรื่องอื่นๆๆๆ ต้องรอพี่นกและพี่ไก่หรือผู้ที่รู้มาช่วยตอบให้อีกที

Edited by anjing - 05 Mar 2553 at 08:36

ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา

ใครเบื่อ ใครบ่น ทนเอา ใจเรา ร่มเย็น เป็นพอ
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2010 at 14:25 - IP: 86.147.20.234 IP Information
Originally posted by shirley

ดิฉันย้ายมาอยู่อังกฤษมาหนี่งปีแล้ว วีซ่าที่ถืออยู่ตอนนี้คือ Spouse Visa 2 years ตอนนี้ต้องการจะขอวีซ่าไปเที่ยวยุโรป  อ่านในเวปของแต่ละประเทศบอกว่า ถ้าเป็นEU Spouse จะไม่ต้องเสียค่าวีซ่า และเอกสารก็เอาแค่ พาสปอร์ตของเรากับแฟน ทะเบียนสมรส รุปถ่าย และ ใบสมัคร ไม่ทราบว่าต้องโชว์เอกสารอย่างอื่นอีกไหมคะ เช่น flight and hotel booking, insurance??

เรื่องการเตรียมเอกสารเข้าไปดู link นี้นะคะ คิดว่าการขอเชงเก้นแต่ละประเทศคงไม่แตกต่างกัน เรื่องการเตรียมเอกสาร สอง links นี้เป็นการขอวีซ่าเชงเก้นไปฝรั่งเศสกับสเปนค่ะ ส่วนค่าธรรมเนียมก็ยังฟรีอยู่ค่ะ

ถ้ามาคุณหมายถึง วีซ่าติดตามคู่สมรสชาวอังกฤษ รุ่นหลังๆออกให้สองปีสามเดือน ต่อจากนั้นหลังจากสอบผ่าน life in the UK หรือเรียน ESOL ไม่สูงเกินentry level 3 ก็สามารถขอวีซ่าถาวรได้ซี่งก็หมายถึงสามารถอยู่อังกฤษได้แบบไม่มีกำหนด และพออยู่ครบสามปีกับได้วีซ่าถาวรแล้วก็ขอสัญชาติอังกฤษ เพื่อจะขอพาสปอร์ตอังกฤษต่อไปได้ ส่วนการขอวีซ่าไปท่องเที่ยวประเทศอื่นถ้าคุณถือวีซ่าติดตามคู่สมรสอยู่ โดยส่วนใหญ่วีซ่าท่องเที่ยวของแต่ละประเทศ ให้ไม่เท่ากัน ก็แล้วแต่ว่าคุณจะไปท่องเที่ยวประเทศใหน โดยส่วนมากถ้าเป็นประเทศในกลุ่ม เชงเก้น คุณก็จะได้วีซ่าหกเดือนในแต่ละครั้งที่ขอค่ะ

บางเวปบอกว่าถ้าเรามี residence card ก็สามารถเดินทางพร้อมสามีได้โดยไม่ต้องมี schengen visa ใครรู้จักบ้างคะ ว่าต้องสมัครอย่างไร แล้วใช้เวลานานเท่าไหร่คะ
เท่าที่เคยอ่านผ่านตามา ถ้าสามีเป็นคนในกลุ่มประเทศ EU ทำงานในอังกฤษ ภรรยา ถือ resident card ที่มีอายุห้าปี  ( ไม่ใช่ ID card ) เวลาเดินทางในกลุ่ม เชงเก้น ก็ไม่ต้องขอวีซาค่ะถ้าเดินทางกลับสามี แต่เท่าที่เห็นสมาชิกที่นี่เคยมาบอกกล่าวกันก็มีทั้งแบบที่ต้องขอ และแบบที่ไม่ต้องขอ ก็เลยไม่แน่ใจว่าตกลงสำหรับเราคนไทยเป็นภรรยาชาว EU ต้องขอหรือเปล่า ทางที่ดีโทร ถามสถานทูตน่าจะได้ข้อมูลที่ดีกว่า หรือรอสมาชิกท่านอื่นที่เป็นภรรยาชาว EU มาให้คำตอบนะคะ

เผอิญดิฉันอยู่ไกลจากลอนดอนมาก ก็เลยว่าจะขอวีซ่าทาง mail กลัวเขาจะเอาไปดองจังเลยค่ะ
ใครเคยมีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยนะค๊า จุ๊บ จุ๊บ

การขอเชงเก้น ยังใงก็ต้องไปด้วยตนเองค่ะ ที่สำคัญต้องโทรนัดล่วงหน้าก่อนด้วยโดยเฉพาะฝรั่งเศส ต้องจองคิวข้ามเดือนกันเลยทีเดียว แต่ไม่จำเป็นต้องขอที่สถานทูตในลอนดอนค่ะ ลองเสริชดูว่าประเทศที่คุณต้องการขอเชงเก้นมีสถานกงศุลอยู่ใกล้เมืองที่คุณอยู่หรือเปล่า เพราะสามารถขอจากสถานกงศุลไกล้เมืองที่คุณอยู่ได้เช่นกัน
เชงเก้นฮอลแลนด์
http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=43448&PID=1139066#1139066

Edited by xluely - 17 Jun 2012 at 04:01
Back to Top
Karnc3mre View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Karnc3mre Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2010 at 02:46 - IP: 81.110.75.189 IP Information
สวัสดีค่ะ

รายละเอียดตามที่คุณนกและเพื่อนๆแนะนำไปนะค่ะ(เราสะใภ้อังกฤษ ตอนนี้กอยู่อังกฤษค่ะ) จำเป็นต้องไปเยอรมันคือติดตามสามีไปทำงานนะค่ะ พึ่งไปยื่นมา ที่สถานทูตเยอรมันในลอนดอน ได้วีซ่ามา 3 เดือนค่ะ ตอนนี้ทางสถานทูตเยอรมันคิวไม่ยาวเท่าไหร่ค่ะ สามีโทรไปนัดคิว วันที่ 21  เมษา ได้คิววันที่ 27 เมษาค่ะ อีก 3  วันถัดมาเขาก็ส่งพาสปอร์ตคืนค่ะ ถ้ากรณีสะดวกไปรับเองก้ได้ (ของเราให้ทางสถานทูตส่งมาให้ที่บ้านค่ะ ต้องไปซื้อซองที่ลงทะเบียน และเขียนที่อยู่ของเราให้เรียบร้อย)

เอกสารที่เราใช้ก็  มี     -แบบฟอร์ม+กรอกให้เรียบร้อย
                                     -พาสปอร์ตเราเอง +สำเนา หน้าแรกที่มีรูปเรา และ หน้าที่เป็นวีซ่าสมรสของอังกฤษ
                                     -พาสปอร์ตแฟน + สำเนา
                                     -ทะเบียนสมรสที่แปลและรับรองแล้ว+สำเนา

ปล.เอกสารทุกอย่างให้ถือตัวจริงไปด้วยนะค่ะ กรณีที่เขาขอดูฉบับจริง เราเองเขาก็ขอดูใบทะเบียนสมรสฉบับจริงๆค่ะ (ไม่รู้ดูทำไมมันเป็นภาษาไทยทั้งหมด ที่มีรูปดอกไม้รอบๆนะค่ะ)แล้วเขาก็เอาไปก๊อปปี้เอง

แฟนเราเตรียมแบงค์เสตรทเม้นท์ไปด้วยแต่เขาไม่ขอดูค่ะ

ค่าธรรมเนียมฟรีค่ะ

โชคดีนะค่ะ และขอให้เที่ยวให้สนุกค่ะ

กานต์

Back to Top
MB10 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote MB10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2010 at 03:27 - IP: 95.146.229.216 IP Information
เข้ามาช่วยตอบค่ะ พอดีเพิ่งได้เชงเก้นมา

เอกสารตามนั้นค่ะ ยกเว้นว่าถ้าวีซ่าอังกฤษ เป็นแบบเรสซิเดนท์การ์ด ไม่ได้อยู่ในเล่มก็ต้องนำไปด้วยค่ะ
พวกโรงแรม ตั๋วเครื่องบิน ประกันภัย แบงค์สเตทเม้นไม่ใช้ค่ะ
อย่าลืมสำเนาทุกอย่างไปด้วย ค่าธรรมเนียมไม่เสียค่ะ

ถ้าหมายถึงเชงเก้นวีซ่าที่ออกให้ ของเราไปยื่นที่สถานฑูตฝรั่งเศสได้มา 1 ปีค่ะ

ถ้าเป็นเรสซิเดนท์การ์ด ที่มีข้อความระบุตามในเว็บไซต์ ย้ำว่าข้อความตามนั้นเลยนะค่ะ สามารถเดินทางพร้อมสามีได้โดยไม่ต้องขอวีซ่าค่ะ ของเราได้เรสซิเดนท์การ์ดมาตอนที่เปลี่ยนวีซ่าคู่หมั้น นะค่ะ ถ้าเป็นวีซ่ารุ่นใหม่จะเป็นการ์ดหมด ของเก่าเป็นสติกเกอร์อยู่ในเล่มนะค่ะ
แต่ไม่มีข้อความที่ระบุตามเว็บไซต์ เลยต้องขอเชงเก้นวีซ่า (ไม่งงนะค่ะ)

ถ้าอยู่ไกลมากก็ขอทางเมล์ได้ค่ะ เค้าจะมีระบุไว้ในเว็บไซต์ว่า ที่ไหนบ้างที่ขอได้ ซึ่งไกล ๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote shirley Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2010 at 04:00 - IP: 90.221.152.159 IP Information

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำตอบ ข้อมูลละเอียดดีจังค่ะ

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote shirley Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2010 at 04:07 - IP: 90.221.152.159 IP Information
ชอบคุณ คุณกานต์มากค่ะ จะตามสามีไปเรื่องงานที่เยอรมัน เหมือนกันค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote shirley Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2010 at 04:09 - IP: 90.221.152.159 IP Information
ขอบคุณ คุณ MB10 และคุณนกด้วยเช่นกันค่ะ
Back to Top
goodgirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote goodgirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2010 at 17:13 - IP: 79.76.177.212 IP Information
จะขอวีซ่าเชงเก้นไปสเปน แต่บุ๊ควันไม่ได้เลย ใครรู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ หรือต้องโทรนัดอย่างเดียว แต่ค่าโทรแพงมากๆ  แล้วยื่นทางไปรษณีย์ได้ไหมค่ะ
Back to Top
MB10 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote MB10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 May 2010 at 04:47 - IP: 95.146.230.187 IP Information
ลองหมั่นเข้าไปเช็คเรื่อย ๆ ตอนดึก ๆ ดีมั้ยค่ะ เผื่อมีคนยกเลิกนะค่ะ หรือไม่ก็ลองสถานฑูตอื่นน่ะค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.133 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters