Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > คุณแม่อินเตอร์
  New Posts New Posts RSS Feed: เลือดออกขณะตั้งครรภ์ -_-"
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เลือดออกขณะตั้งครรภ์ -_-"

Page  <1234>
Author
kwanruathai View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote kwanruathai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เลือดออกขณะตั้งครรภ์ -_-"
    Posted: 04 Sep 2012 at 10:37 - IP: 123.211.168.58 IP Information
ขัวญอ่านไปร้องไห้ตามคุณนันค่ะคงยากที่จะบอกให้ทำใจนะคะเสียใจด้วยกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนะคะ ขัวญขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณนันกับสามีนะคะ
kwanruathai
Back to Top
cookie_pie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cookie_pie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 11:20 - IP: 68.190.245.98 IP Information
ขอแสดงความเสียใจด้วยคะ คุนนัน เราอ่านไปชึ้งมาก น้ำตาจะไหลเสียให้ได้
มันเหมือนมีก้อนมาจุกตรงคอ Cry
เสียใจได้แต่อย่านานคะ คุนหมอบอกเรา ว่าการแท้งเป้นเรื่องธรรมดามาก มีโอกาสเกิดขึ้นได้ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร
รักษาสุขภาพให้แข็งแรง แล้วทานโฟเลต วิตามินรวมก้อได้ ก่อนตั้งครร ทำให้ลูกได้รับเลยเวลา เริ่มปฏิสนธิ โอกาสแท้งก้อน้อยลง เริ่มตั้งต้นใหม่นะคะ เดีย่วน้องเค้าก้อมาอีกWink

I can't change the past
          but...
I can learn from that past and make choices and decisions
That will change the future!
Back to Top
candybb View Drop Down

Post Options Post Options   Quote candybb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 11:37 - IP: 118.174.23.178 IP Information

เสียใจด้วยนะค๊ะ  เราอ่านแล้วร้องไห้ตาม  ยังไงก็สู้ใหม่นะค๊ะ

ข้าผจญทุกสิ่งได้โดยมีพระเจ้าเป็นผู้เสริมกำลังข้าพเจ้า
Back to Top
iammai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote iammai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 15:25 - IP: 86.10.143.130 IP Information
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะคุณนัน ตอนนี้ก็ต้องพยายามมีกันและกันนะคะ อย่างไรน้องก็ไปสู่สวรรค์แล้ว 

คุณนันก็ต้องรักษาสุขภาพกายและใจให้กลับมาแข็งแรง เพื่อจะได้พร้อมกับการเติมเต็มชีวิตครอบครัว พ่อ แม่ ลูก อีกครั้งนะคะ 
ครั้งนี้ร่างกายน้อง และคุณนันเองอาจจะยังไม่พร้อม แต่ก็อย่าหยุดที่จะก้าวต่อไปนี้ 

ขอแสดงความเสียใจอีกครั้งค่ะ 
Back to Top
belluci View Drop Down

Post Options Post Options   Quote belluci Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 16:19 - IP: 89.242.204.190 IP Information
เสียใจด้วยนะคะ ยังไงก้รักษาสุขภาพทั้วกายและใจ อย่าคิดมากนะคะ อ้อถ้าตั้งท้องคราวหน้าไปหาหมอให้เร็วที่สุดนะคะ ดิฉันพอตรวจขึ้นสองขีดอาทิตถัดไปก้นัดเจอหมอเลยค่ะ เค้าก้ตรวจความดันนิดหน่อย แล้วก้ทำเรื่องส่งตัวเค้าโรงพยาบาลคนท้องให้เลยตอนเจอgpท้องราวๆห้าสัปดา แต่เค้านัดให้ไปโรงพยาบาลตอน12สัปดาค่ะ. Gpทำเีื่องนัดให้หมดเลยค่ะ ส่วนโีงพยาบาลก้ส่งจดหมายมาคอนเฟิมวันนัด ไปถึงก้ตรวจใหญ่เลยค่ะ. ตรวจเลือด ตรวจปัสสาวะ อัลตร้าซาว ซักประวัติระเอีดยยิบ รวมแล้วเกือบสองชั่วโมง อ่านเรื่องคุณนันแล้วถึงบ้างอ้อว่าในอังกฤษแต่ละที่ให้บริการไม่เหมือนกันอ่ะ
Back to Top
sukanya27 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sukanya27 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 16:46 - IP: 90.55.222.30 IP Information
เข้ามาให้กำลังใจคุณนันค่ะ

Edited by sukanya27 - 04 Sep 2012 at 16:46
Back to Top
nanina View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nanina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 18:02 - IP: 86.30.186.200 IP Information
นันขอบคุณทุก ๆ คนอีกครั้งนะคะ สำหรับทุก ๆ กำลังใจดี ๆ
และความห่วงใยจากทุกคนที่ส่งให้มาเรื่อย ๆ
นันอยากตอบทุก ๆ คน..ทีละคน..
แต่ตอนนี้นันรู้สึกไม่มีเรี่ยวแรงจะทำอะไรเลยจริง ๆ ค่ะ
มันมีีแต่น้ำตา...แล้วก็หลายร้อยคำถามวนเวียนอยู่ในหัวตลอดทั้งคืน ทั้งวัน
ว่า...มันเกิดอะไรขึ้น? เราทำอะไรพลาดไป? ทำไมเค้าไม่อยู่กับเรา?
แล้วก็ทำไม? ทำไม? ทำไม?
........

เมื่อวานตอนค่ำ ๆ คุณหมอที่เป็นหมอประจำของครอบครัว
แวะมาเยี่ยมดูอาการที่บ้าน
คุณหมออธิบายนู่นนี่นั่นให้ัฟัง...แต่นันก็ฟังไม่ค่่อยเข้าใจหรอกค่ะ
เพราะส่วนใหญ่ศัพท์ทางการแพทย์ทั้งนั้นเลย
แต่ที่พอจะจับใจความได้คือ...การแท้งในระยะสามเดือนนี้
ถือเป็นเรื่องที่ปกติมาก ๆ
คุณหมอยังบอกอีกว่า จะมีการตรวจจริง ๆ จัง ๆ ถึงความผิดปกติ
ก็ต่อเมื่อคุณแท้งได้ 3 ครั้งติดต่อกันนู่นแหล่ะ!!!
นันถึงกับอึ้งค่ะ
เพราะแค่ครั้งเดียว นันก็รู้สึกว่ามันเจ็บปวดมากพอแล้วนะ
อย่าให้ถึงกับต้องมีครั้งที่สองเลย
คุณหมอเห็นซาก "น้อง" ที่แม่สามีเก็บไว้
คุณหมอก็บอกว่า ไม่จำเป็นต้องไป Scan แล้วล่ะ
เพราะ "น้อง" ออกมาหมดแล้ว...

ถึงตอนนี้ นันรู้สึกเสียใจแล้วก็ค่อนข้างผิดหวัง...
กับการดูแลรักษาพยาบาลของที่นี่มากจริง ๆ ค่ะ
นันเถียงกับสามี ว่าที่เมืองไทยคุณสามารถไปหาหมอฝากท้อง
ได้ตั้งแต่ที่คุณรู้ตัวว่าท้อง โดยไม่เห็นจำเป็นต้องรอถึงสามเดือน
ถ้าคุณมีภาวะที่จะแท้ง หมอก็ให้ยาหรือฉีดยากันแท้ง
ให้คำแนะนำนู่นนี่นั่น หรือแม้แต่การ Scan
ให้คุณดูว่าคุณท้องปกติดีมั๊ย ท้องนอกหรือในมดลูก
คือ..นันรู้สึกว่าเค้าให้ความสำคัญกับชีวิตที่กำลังจะเกิดมา
เพราะไม่ว่าจะ 1 เดือน, 2 เดือน, หรือ 3 เดือน
เค้าก็ถือว่ามีชีวิตแล้วไม่ใช่เหรอคะ???

แต่ทำไมที่นี่ ถึงบอกว่าต้องผ่าน 3 เดือนขึ้นไปแล้ว
ถึงจะดูดำดูดีคุณ ถึงจะมาสนใจใยดีคุณ
แล้วไ้อ้ 1 - 3 เดือนนั่น เค้าไม่ใช่ "ชีวิต" หรอกเหรอ??
แทนที่ถ้าคุณรู้ว่าช่วงระยะนี้เป็นช่วงระยะที่สำคัญ ว่าจะอยู่หรือรอด
คุณน่าจะให้ความสำคัญ น่าจะตรวจ น่าจะช่วยเหลือ
น่าจะให้คำแนะนำดี ๆ ที่ช่วยให้เด็กมีชีวิตรอดไปจนถึงคลอด
แต่กลับปล่อยให้เป็นไปตามบุญ ตามกรรม
ถ้าผ่านสามเดือนก็ค่อยมาคุยกัน...ถ้าไม่ผ่านก็บ้านใครบ้านมัน
อย่างงั้นเหรอคะ???

เชื่อมั๊ยคะ? แม้แต่หมอที่มาดูอาการนันที่บ้านเมื่อวานนี้
ยังบอกนันว่า..ถ้าไม่แน่ใจว่าท้องอยู่หรือไม่
ให้ซื้อที่ตรวจการตั้งครรภ์มาตรวจดูอีกที
ถ้าตรวจแล้วไม่พบการตั้งครรภ์ก็ไม่ต้องไป Scan ตามนัดพรุ่งนี้แล้ว
ให้โทร.ไปยกเลิกได้เลย...
นันอึ้งค่ะ...สรุปแล้ว คือตั้งแต่ท้องจนถึงแท้ง
ไม่ต้องพึ่งพาหมอที่นี่เลยค่ะ...ต้องพึ่งตัวเองทุกอย่าง
แล้วไอ้ที่เราคิดว่ามันอาจจะยังไม่หลงเหลืออยู่ในท้องเราล่ะ
จะอันตรายมั๊ย? จะต้องให้หมอขูดออกมั๊ยหรือยังไง
ไม่เห็นคุณพูดถึง หรือคุณไม่รู้ หรือคุณคิดว่าไม่สำคัญ???
.........

ต้องขอโทษทุกคนด้วยนะคะ ที่มาบ่น ๆ ๆ
นันแค่รู้สึกอัดอั้นน่ะค่ะ ไม่อยากโทษว่าเป็นความผิดของหมอ
แต่เราก็รู้สึกว่าอยากได้รับการดูแลหรือเอาใจใส่ที่ดีกว่านี้
นันยังหวังว่าอยากจะพยายามมีลูกอีกครั้ง
แต่ก็ยังกลัว ยังกังวลกับสิ่งที่เกิดขึ้น และทำใจไม่ได้
ถ้าหากจะต้องเกิดซ้ำสอง
เพราะเรายังไม่รู้ว่าครั้งแรกมันผิดพลาดตรงไหน
เราก็ไม่รู้ว่าจะป้องกันยังไง ไม่ให้มันเกิดขึ้นอีก

เมื่อเช้าพ่อแม่สามีพาไป Surgery เจาะเลือดตรวจ
ตามคำแนะนำของคุณหมอที่มาเยี่ยมเมื่อวาน
แค่เห็นคนเข็นรถเข็นเด็กผ่านหน้าไป ก็น้ำตาไหลแล้ว
ช่วงนี้คงต้องใช้เวลาทำใจซักพักค่ะ
กว่าจะทำใจให้ยอมรับกับสิ่งที่มันเกิดขึ้นได้

...ขอบคุณทุก ๆ คนที่เป็นห่วงกันเสมอนะคะ...

Distance, it is a test of love, many will fail, but for those who can withstand it have the answer: true love.
Back to Top
CC-TSL View Drop Down

Post Options Post Options   Quote CC-TSL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 18:25 - IP: 198.151.53.245 IP Information
มาช้าไปสักหน่อย แต่อยากมาให้กำลังใจพี่นันค่ะ 

ลองคิดในมุมกลับกันว่าอย่างนี้ก็อาจจะดีกว่าให้เค้าโตมาไม่สมบูรณ์นะคะ มีเพื่อนเคยบอกว่าให้ตั้งชื่อให้และไปทำบุญให้ เหมือนว่าเค้าเป็นลูกคนนึงของเรา เพียงแต่ว่าเค้าอยู่กับเราแค่เวลาสั้นกว่าที่เราคิดเท่านั้น 

รักษาสุขภาพให้แข็งแรงนะคะ เดี๋ยวรอให้ร่างกายพร้อม จิตใจพร้อม น้องก็มาเองค่ะ Hug
Back to Top
matafrance View Drop Down

Post Options Post Options   Quote matafrance Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 20:07 - IP: 78.240.84.172 IP Information
คูณนันเราขอมาเปนกำลังใจให้และอย่าโทษตัวเองหรือหมอขอให้คิดว่าน้องเขาทำบุญร่วมกับเรามาแค่นี้ถ้าคิดอย่างนี้มัให้เราสบายใจมากกว่าเราขอเล่าเรื่องของเราให้คุณนันฟังนะค่ะเราแท้งลูกมาทั้งหมดสี่ครั้งครั้งแรกตอนสองเดือนครั้งที่สองตอนสามอาทิตย์และครั้งที่สี่ตอนห้าเดือนท้องแฝดด้วยและครั้ที่ตอนเดือนหนึ่งสามครั้งแรกที่แท้งเราฝากท้องที่ไทยฝากแบบพิเศษโรงบาลเอกชนน้องก็ยังไม่อยู่พอครั้งที่สี่เรามาอยู่ฝรั่งเศสน้องก็หลุดอีกแต่เราไม่ท้อค่ะแต่กว่าจะผ่านจดนั้นมาได้ก็แทบแย่ตอนที่เราเสียใจมากเราได้กำลังใจดีๆๆและมีคำพูดหนึ่งที่ทำให้เราคิดได้และลุกขึ้นสู่ใหม่เปนกำลังใจให้เรามากๆๆเลยคือมีคนเขาบกเราว่าเราว่าอย่างน้อยเราก็ยังรู้ว่าการมีลูกอยู่ในท้องมันเปนอย่างไงถึงแม้ท้องนี้จะไม่อยู่เราก็ยังรู้ว่าเรามีอีกได้แต่กลับผู้หญิงอีกหลายคนที่เขาท้องไม่ได้ไม่เคยรู้เลยคำว่าท้องเนยังไงลุขึ้นสู้นะค่ะเราหลุดมาเยอะกว่าคุณนันเรายังไม่เคยท้อตอนนี้เราก็ได้ลูกสาวแสนสวยมาอยู่ในอ้อมอกแล้วค่ะจำไว้นะค่ะเราฟื้นสภาพจิตใจเราไดเเร็วแค่ไหนน้องก็มาอยู่กับเราได้เ็วค่ะ
Back to Top
ployhot View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ployhot Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 20:21 - IP: 87.113.184.32 IP Information
พี่นันเสียใจด้วยค่ะ รักษาสุขภาพด้วยค่ะ พูดไม่ออกได้ฟังแล้วมันจุกนํ้าตาจะไหลค่ะ
Back to Top
theArtist View Drop Down

Post Options Post Options   Quote theArtist Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 20:32 - IP: 180.183.57.96 IP Information
เศร้าไปกับคุณค่ะ เสียใจด้วยค่ะ Cry
Back to Top
ellejittra View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ellejittra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 20:47 - IP: 86.165.56.92 IP Information
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะ
เข้าใจว่าอยากมีลูก  เหมือนพี่ตอนที่อยู่กับสามีใหม่ๆ 3ปีกว่าพี่จะท้อง
ท้องนั้นพี่ดีใจมาก และก็มีเลือดออกเหมือนน้องนัน ตอนที่ท้องอ่อนๆ แต่พี่ก็อุ้มท้องจนผ่านมาได้ 9 เดือน ฝากท้องกับโรงพยาบาลเอกชน ไปตามนัดทุกครั้ง แต่เช้าวันที่รู้สึกปวดท้องจะคลอดกับมาเลือดออกมาก พอพี่มาถึงโรงพยาบาลนางพยาบาลตกใจเพราะหาฟังหัวใจเต้นของเด็กไม่พบ สรุป เขาก็จากพี่ไปเหมือนกันค่ะ  เข้าใจน้องนันมากๆว่าเสียใจขนาดใหน 

แต่ก็ตามพี่นกแนะนำ เหมือนที่หมอแนะนำพี่เลยว่า ให้พี่กินยาคุมสัก 1 ปีให้มดลูกแข็งแรงดีก่อนแล้วค่อยปล่อย
แต่พี่ไม่ได้ปฏิบัติตาม เพราะมีความเชื่อว่าตอนที่แท้งใหม่นี้มดลูกยังไม่แห้ง จะง่ายกับการท้องใหม่อีกครั้ง  พี่ก็เร่งปั๊มใหม่ ก็ท้องอีกครั้งใน 4 เดือนหลังจากที่แท้ง ก็ได้ลูกสาว หน้าตาน่ารักมาครอบครองสมใจ

อยากจะบอกน้องนันไม่ต้องเสียใจ เดียวก็ท้องใหม่ได้ รีบหายเสียใจเร็วๆ จะได้มีแรงปั๊มต่อ ยังไม่หมดหวังค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote iammai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 20:48 - IP: 86.10.143.130 IP Information
เข้ามาให้กำลังใจอีกรอบนะคะคุณนัน 

Everything will be fine นะคะ คุณนันต้องเข้มแข็งนะ ต้องรักษาสุขภาพตัวเองด้วย 

คุณนันเคยบอกว่าเป็นคนท้องยากมาก ก็เป็นเรื่องของธรรมชาติที่บางครั้งร่างกายเราหรืออวัยะภายในของเราอาจจะไม่เอื้ออำนวยมากนัก ยิ่งต้องใช้ความระวัดระวังเป็นพิเศษเมื่อตั้งครรภ์ 

ดูกรณีของคุณวิลลี่และคุณเยลหลีซิคะ เค้ารอน้องมา 5 ปี ทำเด็กหลอดแก้วมา 23 ครั้ง หลุดเกือบทุกครั้ง แต่ตอนนี้เค้ามีน้องวินได้เลย 

คุณนันเช่นกันจะต้องก้าวต่อไปให้ได้นะคะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote iammai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 20:49 - IP: 86.10.143.130 IP Information
โพสซ้ำ -_-"

Edited by iammai - 04 Sep 2012 at 20:53
Back to Top

Post Options Post Options   Quote iammai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 20:52 - IP: 86.10.143.130 IP Information
Originally posted by ellejittra

เข้าใจว่าอยากมีลูก  เหมือนพี่ตอนที่อยู่กับสามีใหม่ๆ 3ปีกว่าพี่จะท้อง
ท้องนั้นพี่ดีใจมาก และก็มีเลือดออกเหมือนน้องนัน ตอนที่ท้องอ่อนๆ แต่พี่ก็อุ้มท้องจนผ่านมาได้ 9 เดือน ฝากท้องกับโรงพยาบาลเอกชน ไปตามนัดทุกครั้ง แต่เช้าวันที่รู้สึกปวดท้องจะคลอดกับมาเลือดออกมาก พอพี่มาถึงโรงพยาบาลนางพยาบาลตกใจเพราะหาฟังหัวใจเต้นของเด็กไม่พบ สรุป เขาก็จากพี่ไปเหมือนกันค่ะ  เข้าใจน้องนันมากๆว่าเสียใจขนาดใหน 

แต่ก็ตามพี่นกแนะนำ เหมือนที่หมอแนะนำพี่เลยว่า ให้พี่กินยาคุมสัก 1 ปีให้มดลูกแข็งแรงดีก่อนแล้วค่อยปล่อย
แต่พี่ไม่ได้ปฏิบัติตาม เพราะมีความเชื่อว่าตอนที่แท้งใหม่นี้มดลูกยังไม่แห้ง จะง่ายกับการท้องใหม่อีกครั้ง  พี่ก็เร่งปั๊มใหม่ ก็ท้องอีกครั้งใน 4 เดือนหลังจากที่แท้ง ก็ได้ลูกสาว หน้าตาน่ารักมาครอบครองสมใจ

อยากจะบอกน้องนันไม่ต้องเสียใจ เดียวก็ท้องใหม่ได้ รีบหายเสียใจเร็วๆ จะได้มีแรงปั๊มต่อ ยังไม่หมดหวังค่ะ 

ส่วนตัวเป็นคนมีลูกยากค่ะ เพราะมีเนื้องอกแบบฝังตัวในกล้ามเนื้อมดลูกเลย แต่ยังไม่ใหญ่มาก  และยังไม่พร้อมมีน้อง  ตอนนี้เลยอยู่สมาคมคนกินตับไปก่อนค่ะ  ยินดีต้อนรับพี่แอ๊ว คุณนัน เข้าสมาคมนะคะ Big smile Big smile Big smile

Edited by iammai - 04 Sep 2012 at 20:56
Back to Top
ellejittra View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ellejittra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 21:12 - IP: 86.165.56.92 IP Information
อย่ามาคุยเรื่องตับกับพี่ เพราะว่าน้ำลายไหล ไม่ได้กินตับกับเขาเลย เพราะที่บ้านพ่อครัวอุปกรณ์เสื่อม หันไปดูในครัวครกไม่มีสาก สากหายค่ะLOLLOLLOL แต่ก็ดีค่ะ ไม่ต้องกินยาคุมให้ยุ่งยาก พี่ชอบนะสบายตัวด้วยค่ะ

พอได้ลูกสาว สามีก็เปลี่ยนไป จากที่เราเป็นที่หนึ่ง กลายเป็นแทบจะไม่เห็นเราเลยย ดูแต่ลูก นานๆๆจะหันมาดูภรรเมียสักที  น้อยใจเหมือนกันบ้างครั้งTongue
Back to Top
nunnun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nunnun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 21:18 - IP: 86.2.123.217 IP Information
พูดถึงการรักษาพยาบาลที่นี้ค่อนข้างจะช้าและถือว่าเรื่องมากจริงๆค่ะ
ไปเจาะเลือดมา 2 รอบ ผ่านไป 1 เดือนนิดๆ คุณหมอเพิ่่งโทรมาบอกว่ายังไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร
สรุปบอกว่าให้ไปเจาะอีกรอบนะ เป็นรอบที่ 3 พอเจาะรอบนี้เสร็จไม่รู้หมอจะรู้ไหมว่านันเป็นอะไรแน่
นันว่าการรักษาพยาบาลที่นี้แตกต่างจากบ้านเรามากๆเลย

Back to Top
tinybua View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tinybua Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 21:20 - IP: 78.150.202.176 IP Information
ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะคุณนัน เราอ่านแล้วน้ำตาร่วงเลย เป็นกำลังใจให้นะคะ อย่าคิดมาก กำลังใจของตัวคุณเองสำคัญมาก พยายามรักษาสุขภาพนะคะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nanina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 21:43 - IP: 86.30.186.200 IP Information
Originally posted by CC-TSL

มาช้าไปสักหน่อย แต่อยากมาให้กำลังใจพี่นันค่ะ 

ลองคิดในมุมกลับกันว่าอย่างนี้ก็อาจจะดีกว่าให้เค้าโตมาไม่สมบูรณ์นะคะ มีเพื่อนเคยบอกว่าให้ตั้งชื่อให้และไปทำบุญให้ เหมือนว่าเค้าเป็นลูกคนนึงของเรา เพียงแต่ว่าเค้าอยู่กับเราแค่เวลาสั้นกว่าที่เราคิดเท่านั้น 

รักษาสุขภาพให้แข็งแรงนะคะ เดี๋ยวรอให้ร่างกายพร้อม จิตใจพร้อม น้องก็มาเองค่ะ Hug

ขอบคุณน้องซีด้วยนะคะที่แวะมาให้กำลังใจกัน ...พี่ก็อยากไปทำบุญอุทิศส่วนกุศลกรวดน้ำให้เค้า อยากให้เค้ามาเกิดอีก...พี่เพิ่งลอง search หาเห็นมีวัดที่ในเมือง oxford แต่พี่ไม่แน่ใจว่าจะทำบุญแบบถวายสังฆทานได้มั๊ย เลยเมล์ไปถาม รอว่าเค้าจะตอบมาว่ายังไงอยู่น่ะค่ะ...ยังไงก็ขอบคุณน้องซีอีกครั้งนะ
Distance, it is a test of love, many will fail, but for those who can withstand it have the answer: true love.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nanina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 21:49 - IP: 86.30.186.200 IP Information
Originally posted by matafrance

คูณนันเราขอมาเปนกำลังใจให้และอย่าโทษตัวเองหรือหมอขอให้คิดว่าน้องเขาทำบุญร่วมกับเรามาแค่นี้ถ้าคิดอย่างนี้มัให้เราสบายใจมากกว่าเราขอเล่าเรื่องของเราให้คุณนันฟังนะค่ะเราแท้งลูกมาทั้งหมดสี่ครั้งครั้งแรกตอนสองเดือนครั้งที่สองตอนสามอาทิตย์และครั้งที่สี่ตอนห้าเดือนท้องแฝดด้วยและครั้ที่ตอนเดือนหนึ่งสามครั้งแรกที่แท้งเราฝากท้องที่ไทยฝากแบบพิเศษโรงบาลเอกชนน้องก็ยังไม่อยู่พอครั้งที่สี่เรามาอยู่ฝรั่งเศสน้องก็หลุดอีกแต่เราไม่ท้อค่ะแต่กว่าจะผ่านจดนั้นมาได้ก็แทบแย่ตอนที่เราเสียใจมากเราได้กำลังใจดีๆๆและมีคำพูดหนึ่งที่ทำให้เราคิดได้และลุกขึ้นสู่ใหม่เปนกำลังใจให้เรามากๆๆเลยคือมีคนเขาบกเราว่าเราว่าอย่างน้อยเราก็ยังรู้ว่าการมีลูกอยู่ในท้องมันเปนอย่างไงถึงแม้ท้องนี้จะไม่อยู่เราก็ยังรู้ว่าเรามีอีกได้แต่กลับผู้หญิงอีกหลายคนที่เขาท้องไม่ได้ไม่เคยรู้เลยคำว่าท้องเนยังไงลุขึ้นสู้นะค่ะเราหลุดมาเยอะกว่าคุณนันเรายังไม่เคยท้อตอนนี้เราก็ได้ลูกสาวแสนสวยมาอยู่ในอ้อมอกแล้วค่ะจำไว้นะค่ะเราฟื้นสภาพจิตใจเราไดเเร็วแค่ไหนน้องก็มาอยู่กับเราได้เ็วค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะคะที่แวะมาช่วยแชร์ประสบการณ์ ทำให้นันรู้สึกมีกำลังใจที่จะพยายามขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ...นันคิดเอง ว่าการแท้งครั้งเดียวก็เจ็บปวดมากที่สุดในชีวิตแล้ว ทั้งร่างกายทั้งจิตใจ ...ไม่อยากเชื่อเลยค่ะว่าจะมีีคนผ่านมันมาได้มากมายหลายครั้งอย่างคุณ matafrance ไม่รู้จะพูดยังไงเลย...คุณเป็นสุดยอดคุณแม่ที่เข้มแข็งมากจริง ๆ ค่ะ Clap  นันจะพยายามเข้มแข็งให้ได้อย่างคุณ แล้วก็จะพยายามมีเจ้าตัวเล็กหน้าตาน่ารักน่าชังอย่างลูกสาวของคุณนะคะ Smile ขอบคุณมาก ๆ จริง ๆ ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nanina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 21:51 - IP: 86.30.186.200 IP Information
Originally posted by ployhot

พี่นันเสียใจด้วยค่ะ รักษาสุขภาพด้วยค่ะ พูดไม่ออกได้ฟังแล้วมันจุกนํ้าตาจะไหลค่ะ

ขอบคุณมากนะคะน้องพลอยที่แวะมาให้กำลังใจพี่...ตอนนี้พี่ก็ยังทำใจไม่ได้เลยค่ะ ยังร้องไห้ทั้งวัน Cry  ไม่อยากออกไปข้างนอก เห็นคนเข็นรถเข็นเด็กแล้วก็น้ำตาร่วงทุกที Cry
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nanina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 21:51 - IP: 86.30.186.200 IP Information
Originally posted by theArtist

เศร้าไปกับคุณค่ะ เสียใจด้วยค่ะ Cry

ขอบคุณมากนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nanina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 21:58 - IP: 86.30.186.200 IP Information
Originally posted by ellejittra

ขอบคุณมากนะคะพี่แอ๊วที่แวะมาช่วยแชร์ค่ะ ...พี่แอ๊วแท้งตอนครบกำหนดคลอดเลยเหรอคะ?? นันว่าถ้าเป็นนันคงอยากตายตามเลยค่ะ Cry เพราะนันแค่สามเดือนยังรู้สึกผูกพันมากมายขนาดนี้ ถ้าอยู่กับเรามาตั้งเก้าเดือนแล้วก็จากเราไปแบบนั้น นันรับไม่ได้แน่ ๆ ค่ะ CryCryCry  แต่พี่แอ๊วก็เข้มแข็งมาก ๆ เลยนะคะ ที่ผ่านมันมาได้เนอะ

หมอที่มาหาเมื่อวานก็บอกนันว่าไม่จำเป็นต้องรอสามสี่เดือนแ้ล้วค่อยพยายามมีใหม่นะ ถ้าพร้อมเมื่อไหร่ก็ปั๊มได้เลย Embarrassed แต่ตอนนี้ทั้งนันทั้งสามีก็ยังเสียใจกันอยู่ ยังทำใจไม่ได้ คงยังไม่มีอารมณ์ปั๊มแน่ ๆ ค่ะ Confused  แต่ยังไงก็จะต้องพยายามให้ได้ค่ะ นันก็สัญญากับตัวเองว่าถ้ามีโอกาสอีกครั้ง นันจะดูแลเค้าให้ดีกว่าดี จะไม่ยอมเสียเค้าไปอีกเด็ดขาด...ขอบคุณพี่แอ๊วอีกครั้งนะคะ ที่ทำให้นันมีกำลังใจขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote nanina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 22:01 - IP: 86.30.186.200 IP Information
Originally posted by iammai

เข้ามาให้กำลังใจอีกรอบนะคะคุณนัน 

Everything will be fine นะคะ คุณนันต้องเข้มแข็งนะ ต้องรักษาสุขภาพตัวเองด้วย 

คุณนันเคยบอกว่าเป็นคนท้องยากมาก ก็เป็นเรื่องของธรรมชาติที่บางครั้งร่างกายเราหรืออวัยะภายในของเราอาจจะไม่เอื้ออำนวยมากนัก ยิ่งต้องใช้ความระวัดระวังเป็นพิเศษเมื่อตั้งครรภ์ 

ดูกรณีของคุณวิลลี่และคุณเยลหลีซิคะ เค้ารอน้องมา 5 ปี ทำเด็กหลอดแก้วมา 23 ครั้ง หลุดเกือบทุกครั้ง แต่ตอนนี้เค้ามีน้องวินได้เลย 

คุณนันเช่นกันจะต้องก้าวต่อไปให้ได้นะคะ 

ขอบคุณคุณใหม่มาก ๆ นะคะที่ยังมาให้กำลังกันเสมอ ๆ ..ตอนนี้นันก็กำลังพยายามจะทำใจให้ได้ แต่ก็ยังร้องไห้อยู่ คงต้องใช้เวลาสักพักล่ะค่ะ....พยายามจะบอกตัวเองว่ายังมีโอกาสมีใหม่อีกนะ ครั้งหน้าจะพยายามทำให้ดีกว่านี้ค่ะ จะพยายามดูแลตัวเองให้ดีกว่านี้ด้วย...ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nanina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 22:09 - IP: 86.30.186.200 IP Information
Originally posted by nunnun

พูดถึงการรักษาพยาบาลที่นี้ค่อนข้างจะช้าและถือว่าเรื่องมากจริงๆค่ะ
ไปเจาะเลือดมา 2 รอบ ผ่านไป 1 เดือนนิดๆ คุณหมอเพิ่่งโทรมาบอกว่ายังไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร
สรุปบอกว่าให้ไปเจาะอีกรอบนะ เป็นรอบที่ 3 พอเจาะรอบนี้เสร็จไม่รู้หมอจะรู้ไหมว่านันเป็นอะไรแน่
นันว่าการรักษาพยาบาลที่นี้แตกต่างจากบ้านเรามากๆเลย

นั่นสินะคะน้องนัน พี่เองยังรู้สึกเหมือนไม่ปลอดภัยเลยที่ต้องฝากชีวิตไว้กับการรักษาพยาบาลที่นี่ ไม่รู้เพราะเค้าไม่ได้เงินจากเราหรือยังไง เค้าถึงได้ไม่สนใจใยดีจะดูแลอะไรมากมาย...แต่สามีกับแม่เค้าก็บอกว่ามันก็เป็นแบบนี้เป็นปกติไม่ได้เป็นเฉพาะกับต่างชาติอย่างเราเท่านั้น ...คนที่นี่เค้าก็คงจะชินกับการรักษาแบบนี้แล้วมั้งคะ แต่เรารู้สึกไม่ชิน และรู้สึกว่ามันยุ่งยากมากเรื่องเกินไปหน่อย กับการที่ต้องนัด ต้องรอ ต้องนู่นนี่นั่นหลายขั้นตอนเหลือเกินกว่าจะได้พบหมอ...พี่ยังอดคิดไม่ได้เลยว่า ถ้าเป็นที่เมืองไทย พี่อาจจะไม่เสีย "น้อง" ไปแบบนี้ก็ได้ ถ้าได้เจอหมอตั้งแต่เนิ่น ๆ ...แต่ตอนนี้คิดไปก็ทำอะไรไม่ได้แล้วเนอะ นอกจากทำใจ Confused  แต่แม่สามีก็ปลอบพี่ว่า คราวหน้าจะไม่ปล่อยให้ต้องรอสามเดือนแบบนี้อีกแล้ว จะรีบพาไปหาหมอตั้งแต่เดือนแรกเลย แล้วก็จะพาไปทุก ๆ เดือนเลย ...ได้ฟังแบบนี้ก็ค่อยรู้สึกอุ่นใจขึ้นมานิดนึงค่ะ

เมื่อเช้าพี่ก็เพิ่งไปเจาะเลือดตรวจเหมือนกัน เจาะไปตั้งสามหลอดไม่รู้เอาไปทำไรกันมากมาย...เค้าก็บอกว่าจะแจ้งผลประมาณวันศุกร์นี้ ก็ไม่รู้ต้องรอนานอย่างน้องนันรึเปล่าเนอะ ยังไงพี่ก็ขอให้น้องนันได้ข่าวเร็ว ๆ นะคะ และขอให้ผลเลือดปลอดภัยไร้กังวลด้วยนะ Smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote nanina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 22:10 - IP: 86.30.186.200 IP Information
Originally posted by tinybua

ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะคุณนัน เราอ่านแล้วน้ำตาร่วงเลย เป็นกำลังใจให้นะคะ อย่าคิดมาก กำลังใจของตัวคุณเองสำคัญมาก พยายามรักษาสุขภาพนะคะ 

ขอบคุณมาก ๆ นะคะ ...นันได้กำลังใจจากทุกคนที่นี่ ทำให้รู้สึกมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ Cry
Back to Top
Orange_Naka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Orange_Naka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 22:11 - IP: 86.24.120.104 IP Information
เข้ามากอดคุณนัน ด้วยคนคะ เข้าใจความรู้สึกมากๆ เพราะพี่เองก็เพี่งแท้งไปเมื่อเดือน ก.ค ที่ผ่่านมา 
พี่อยากให้คุณนันไปแสกนติดตามผลนะคะ เพราะที่เห็นเค้าออกมาน่ะนึกว่าหมดแล้ว แต่จริงๆอาจจะยังมี
พวกเนื้อเยื่อตกค้างอยู่ก็ได้ แล้วถ้าเค้าออกมาไม่หมดปล่อยไว้เดี๋ยวติดเชื้อเหมือนที่พี่นกบอก
ขนาดของพี่ แค่9วีค มีก้อนเลือดออกมาเหมือนพุงปลา ก้อนประมาณหัวแม่เท้า พอไปแสกนด์ดู หมอยังเจอเนื้อเยื่อ
ก้อนเล็กๆหลงเหลืออยู่เลย แต่ไม่ต้องขุดมดลูก เค้าจะออกมาพร้อม เมนส์รอบต่อไป
ส่วนที่ว่าคุณ นัน บ่นให้หมอว่าไม่ทำอะไรให้เลย ก่อน3เดือน จริงๆแล้วคืออย่างงี้คะ
ช่วง1-3เดือนตัวอ่อนเค้ากำลังแบ่งเซลล์ แล้วถ้าเกิดมีอะไรผิดปกติเช่นเค้าไม่แข็งแร็งพอ ร่างกายเราจะขับออกมาเอง
เป็นการคัดกรองโดยธรรมชาติ หมอจะช่วยอะไรไม่ได้เลย ตอนนี้ก็พักผ่อน ให้มากๆ แล้วไม่ต้องโทษว่าตัวเองว่าได้พลาด
อะไรยังงัย หมอบอกว่าถ้าเค้าจะแท้ง ไม่ได้ทำอะไรก็แท้ง
โชคดีนะคะ
จะติดปีกโบยบินแม้จะเหน็บหนาว
Back to Top
petchdao View Drop Down

Post Options Post Options   Quote petchdao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 22:59 - IP: 171.97.159.161 IP Information
ขอแสดงความเสียใจกับคุณนัน  (แล้วก็คุณกิ๊ก pr สวิต) ด้วยนะคะ  ทำบุญเยอะๆ นะคะ เชื่อว่าเค้าจะกลับมาหาคุณทั้งสองเมื่อเวลาที่เหมาะสมมาถึงค่ะ  รักษาสุขภาพนะคะ
Back to Top
DaaMinny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote DaaMinny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 23:06 - IP: 124.122.111.69 IP Information
เสียใจด้วยค่ะน้องนัน สู้ สู้ นะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
DaaMinny
Back to Top
nunnun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nunnun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 23:21 - IP: 86.2.123.217 IP Information
Originally posted by nanina

Originally posted by nunnun

นั่นสินะคะน้องนัน พี่เองยังรู้สึกเหมือนไม่ปลอดภัยเลยที่ต้องฝากชีวิตไว้กับการรักษาพยาบาลที่นี่ ไม่รู้เพราะเค้าไม่ได้เงินจากเราหรือยังไง เค้าถึงได้ไม่สนใจใยดีจะดูแลอะไรมากมาย...แต่สามีกับแม่เค้าก็บอกว่ามันก็เป็นแบบนี้เป็นปกติไม่ได้เป็นเฉพาะกับต่างชาติอย่างเราเท่านั้น ...คนที่นี่เค้าก็คงจะชินกับการรักษาแบบนี้แล้วมั้งคะ แต่เรารู้สึกไม่ชิน และรู้สึกว่ามันยุ่งยากมากเรื่องเกินไปหน่อย กับการที่ต้องนัด ต้องรอ ต้องนู่นนี่นั่นหลายขั้นตอนเหลือเกินกว่าจะได้พบหมอ...พี่ยังอดคิดไม่ได้เลยว่า ถ้าเป็นที่เมืองไทย พี่อาจจะไม่เสีย "น้อง" ไปแบบนี้ก็ได้ ถ้าได้เจอหมอตั้งแต่เนิ่น ๆ ...แต่ตอนนี้คิดไปก็ทำอะไรไม่ได้แล้วเนอะ นอกจากทำใจ Confused  แต่แม่สามีก็ปลอบพี่ว่า คราวหน้าจะไม่ปล่อยให้ต้องรอสามเดือนแบบนี้อีกแล้ว จะรีบพาไปหาหมอตั้งแต่เดือนแรกเลย แล้วก็จะพาไปทุก ๆ เดือนเลย ...ได้ฟังแบบนี้ก็ค่อยรู้สึกอุ่นใจขึ้นมานิดนึงค่ะ

เมื่อเช้าพี่ก็เพิ่งไปเจาะเลือดตรวจเหมือนกัน เจาะไปตั้งสามหลอดไม่รู้เอาไปทำไรกันมากมาย...เค้าก็บอกว่าจะแจ้งผลประมาณวันศุกร์นี้ ก็ไม่รู้ต้องรอนานอย่างน้องนันรึเปล่าเนอะ ยังไงพี่ก็ขอให้น้องนันได้ข่าวเร็ว ๆ นะคะ และขอให้ผลเลือดปลอดภัยไร้กังวลด้วยนะ Smile

ไม่แแน่ใจว่าเขามีหมอไม่พอหรือเปล่านะค่ะ น่าจะรักษาฟรีมั้งเลยไม่ค่อยสนใจ
ไปหาหมอแต่ละทีรอคิวนานๆ  
แต่ที่จริงถ้าเราท้อง Gp ก็จะให้เจอ midwife แทนแต่ในเคสพี่นันไม่ทราบเหมือนกันค่ะ
ไม่รู้เหมือนกันว่าที่นี้เขาทำกันยังไงค่ะ Confused

อันนี้ขอเล่าหน่อยค่ะ นันเคยไปอ่านเจอที่พันทิปเกี่ยวกับการไปหาหมอของที่อังกฤษ
มีคนหนึ่งเขาเป็นงูสวัดลามไปจนทั่วตัวหมอก็ให้เอายามาทาเฉยๆ เข้าออกโรงพยาบาลเป็นว่าเล่น
ไม่ได้ไปทำงานเป็นเดือน แบบเข้าออกโรงพยาบาลบ่อยมาก หมอก็ไม่รู้ว่าเป็นโรคอะไร 
พินิจฉัยโรคนานมากไม่ได้คำตอบสักกะที 
จนเขาทนไม่ไหวเพราะมันลามไปที่ตัวและปากเขาทานข้าวไม่ได้มองไม่ค่อยเห็น เขาเลยเอารูปมาลงที่พันทิป เขาบอกว่าทรมานมาก นันไม่กล้าดูรูปเลย แล้วมีคนที่เป็นพยาบาลเขาเข้ามาตอบให้ว่าเป็นงูสวัด อันนี้ฝรั่งน่าจะไม่เป็นเขาเลยไม่รู้ สรุปเขาต้องไปบอกหมอว่าเพื่อนเขาที่เป็นพยาบาลบอกมาว่าเป็นโรคนี้หมอเลยรักษาได้ถูกต้อง
สรุปหมอเลยรักษาตามนั้น แล้วอาการเขาก็ดีขึ้น อ่านไปอ่านมาแบบงงมากเป็นหมอแต่ไม่รู้ว่ามีโรคนี้ เฮ้อ
หรือหมอที่นี้เขาเรียนมาคนละแบบกัน อ่านตั้งแต่ตอนนั้นแล้วมาคำนวนดูๆเหมือนหมอที่รักษาเราเขาไม่ค่อยรู้จริงๆอ่ะ

ขนาดนันไปเจาะเลือด 2 รอบ รอบละ 4 หลอด หลอดไม่ใหญ่มาก
ครั้งแรก หลังจากเจาะเลือดดสร็จเขานัดไปฟังผลตรวจเลือด 1 อาทิตย์หลังจากนั้น
เขาบอกไม่แน่ใจว่าคืออะไร ให้มาเจาะใหม่อีกรอบ

นันก็ไปเจาะเลือดอีกรอบที่ 2 
และก็ไปฟังผลตรวจหลังจากนั้น 1 อาทิตย์หมอบอกผลตรวจยังไม่มา
นันเลยบอกงั้นหมอส่งจดหมายไปที่บ้านและกันเพราะไม่รู้ว่าผลจะมาตอนไหน
สรุปเมื่อวานหมอโทรมาหาแต่นันไปอาบน้ำคุณสามีรับ เขาไม่บอกผลนะค่ะ
วันนี้เลยโทรมาใหม่ นันรับเอง สรุปผลยังไม่รู้ค่ะ โอ้วแม่เจ้า 
เขาบอกว่าผลตรวจเลือดนันที่ผ่านมาเหมือนเม็ดเลือดแดงค่อนข้างน้อย
น่าจะเป็นสาเหตุที่เรามาจากประเทศไทยเลยต้องไปตรวจอีกรอบ
พูดไม่ออกเลย สรุปต้องไปเจาะเลือดอีกรอบ
เป็นเมืองไทยถ้่าเจาะไปขนาดนี้เขาคงรู้ไปหลายอย่างแล้วค่ะนันว่า
เป้นขั้นเป้นตอนมากๆ แถมผลรอนานโครตๆ

ถ้าพี่นันไปตรวจเลือดแล้วผลยังไม่มาง่ายๆนะค่ะ 
แนะนำให้โทรตามค่ะ ถ้าเราไม่ตามเขาก็จะไม่ทำ เฮ้อ

Back to Top
Page  <1234>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.221 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters